Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Power supply ไทย ดังไกลไปข้ามโลก

Windows X

24/02/2017 01:52:33
337

เมื่อต้นเดือนกุมภานี้ตอนที่เมาๆกันหลังงานแต่ละวันผมคุยกับพี่ๆที่ออกงานใน BAV ว่าทำไมเราเห็นแต่ power supply หลักพันบาทขายกัน ทำไมถึงไม่ทำ power supply หลักหมื่นดีๆขายบ้างในเมื่อสายไฟเป็นแสนก็ซื้อกันได้ มีพี่ในงานบอกว่ามันขายไม่ได้หรอกน้องเอ๊ย ไม่คุ้มทำ

ผมล่ะไม่เข้าใจเลยว่าทำไมสายที่นำไฟฟ้าเฉยๆเอามาเข้าหัวสวยๆก็ขายกันเป็นหมื่นเป็นแสนได้โดยไม่ยากเย็นอะไร แต่ทำไม power supply ที่มีทั้งวงจร IC และอุปกรณ์ต่างๆที่ใส่ลงกล่องเหมือนเครื่องเสียงชิ้นนึงกลับไม่ค่อยมีคนอยากลงทุน ทั้งๆที่ก็มีความสำคัญกับระบบไฟเหมือนกัน

วันนี้ มีลูกค้า Fidelizer ผมได้เมล์มาเล่าให้ฟังว่า review ล่าสุดที่เขาเขียนนั้นได้พูดถึง power supply ที่ผมส่งไปให้ลองเล่นดูด้วยนะ เขาพูดถึง Nikoa linear power supply ดังต่อไปนี้ครับ

"I did hear a small improvement in the sound with the HDPlex powering the e32 compared to the stock power supply, but the Fidelizer power supply transported the sound quality to another level. The soundstage became larger with better focus of instruments and voices. I also heard better resolution of transient detail from the e32 when powered by the Fidelizer Nikola LPS. Background silence seemed enhanced with the Nikola."

เขาประทับใจมากขนาดอดใจเราไม่ไหวขอเล่าก่อนผมจะได้ออก product ขายเลยละกัน หน้าเว็บยังไม่ได้ลงเลย แหม่ น่าอายจัง รู้สึกว่าช่วงนี้ผมทำงานช้าเหลือเกิน อะไรๆก็ดูไม่ทันไปหมดเลยช่วงนี้ ฮาๆๆ

จากที่เล่ามาเลยทำให้ผมเกิดข้อสงสัยว่าถ้าหาก power supply หลักหมื่นของผมสามารถเขียนลง review ในเว็บนอกดังๆได้รับคำชื่นชมขนาดนี้ ทำไมการขาย power supply หลักหมื่นในไทยถึงยากกว่าเรื่องพวกนี้ได้กันนะ

จากที่ผมเล่นเครื่องเสียงมาผมเห็นคนเก่งเรื่องระบบไฟเยอะมากๆ เยอะกว่าฝรั่งที่ทำขายกันหลายคนเลยด้วยซ้ำ ถ้าเราซื้อสายไฟ 4-5 หมื่น แสงสองแสนได้ ทำไมเราจะซื้อ power supply หมื่นสองหมื่นบ้างไม่ได้ สายไฟพวกนั้นซื้อมาขายต่อก็ขาดทุนมากกว่าซื้อ power supply ดีสักตัวหลายเท่าด้วยซ้ำไป

ผมหวังว่าเรื่องราวที่ผมเล่าไปนี้จะช่วยจุดประกายให้กลุ่มนักเล่นเครื่องเสียงในไทยทั้งผู้ซื้อและผู้ผลิตได้ตระหนักถึงความสำคัญของ power supply มากขึ้นกว่านี้ ผู้นำเข้าจะได้กล้านำ power supply ดังๆจากเมืองนอกเข้ามาเปิดตลาดขายได้มากขึ้น ปัจจุบันมีเครื่องเสียงจำนวนมากที่สามารถ upgrade power supply แยกได้แล้วเหมือนกันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

Windows X

24/02/2017 02:01:11
337

ลืมบอกไปว่า review อยู่ที่นี่นะครับ

www.audiostream.com/content/exasound-audio-design-e32-dac
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

24/02/2017 07:50:38
182
ขอบคุณครับ  ดีครับ ผมเพิ่งจะเปิดโลกทัศน์นี่แหละ  ถ้ายังไงคุณนนท์ลองเสนอข้อมูลในบอร์ดซื้อขายดูครับ  ถ้ามันสามารถเพิ่มคุณภาพในการฟังเพลงผมว่าคุ้มครับ (ความเห็นส่วนตัว)   เดี๋ยวนี้ผมก็เห็นพวก PSU ใน desktop แรงๆที่เอาไว้เล่นเกมส์ มีคุณภาพ ราคาไม่แพงมาก ออกมาเยอะ และคนเริ่มตระหนักกับของมีคุณภาพมากขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

24/02/2017 08:12:50
15
- เอามาต่อแอมป์ Lisa ผมจะเห็นผลมากมั้ยครับ

- แล้วถ้าบ้านผมยังไม่มีกราวน์จะทำให้ประสิทธิภาพลดลงหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

24/02/2017 13:40:11
337
@somkiatr เดี๋ยวไว้ตอนจะขายจริงๆจะมาแจ้งอีกทีครับผม วันนี้ผมมาแชร์ประสบการณ์เฉยๆ

@artpiggo Lisa ก็มี power supply ของเขาเองนะครับ ไฟดียังไงก็ดีกว่าครับ ถนอม battery life กว่าด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

24/02/2017 15:27:55
346
ทำ Power supply คอมตั้งโต๊ะด้วยหรือเปล่าครับ อยากได้บ้างเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

pockethifi

24/02/2017 15:31:21
161
ปกติ เครื่องที่ออกแบบได้มาตรฐาน ไม่โกงสเป็ค ต้นทุนเครื่องจะมีส่วนของเพาเวอร์ซัพพลายอยู่ในนั้นสัก 40-50%
สมัยที่ยังต่อเล่นเอง แค่อุปกรณ์ phono preamp ผมลองทำเพาเวอร์ซัพพลายแยกกล่อง  ผมโดนค่าเพาเวอร์ไปมากกว่าค่าตัวของแผ่นปริ๊นท์วงจรเสียอีก  ยังมีค่าแจ๊ค ค่าสายไฟที่เชื่อมเข้าไปอีกซึ่งแจ๊คต่างๆใช้แค่ของทั่วไปแต่ดูแข็งแรงแน่นหนาก็ไม่ถูกเลย 

ตอนนั้้นค่าแผ่นปริ๊นท์และอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์ราคาไม่ถึงพัน แต่ค่ากล่องสองกล่อง ค่าหม้อแปลง ค่าคาปาซิเตอร์ตัวจุๆ รวมกันจบที่สี่พัน นี่คือสิบกว่าปีที่แล้วนะ  ตอนนี้ของยกให้เพื่อนไปละ เพื่อนยืมแล้วไม่คืน  มันบอก เสียงดีกว่าของที่มันหามาเอง  ผมไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแล้วก็เลยไม่เดือดร้อน

แล้วแอมป์ที่พวกเราเล่น อย่างแอมป์หูฟัง มันก็หลากหลายวงจร  วงจรไฟสูง วงจรไฟต่ำ แต่ละอย่างมีตัวเลขของตัวเอง  เพาเวอร์ซัพพลายที่ทำออกมาก็จะไปใช้ร่วมกันก็ไม่ได้ ต้องออกแบบแยกของใครของมัน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Windows X

25/02/2017 03:11:30
337
@Hsung ซื้อ Corsair ตัวท็อปเลยดีกว่าครับ ฮาๆๆ

@pockethifi ของแพงขึ้นตามยุคครับ ราคาทองแพงขึ้น ทองแดงแพงขึ้น ค่าแรงแพงขึ้น ค่าอาหารแพงขึ้น ก็มี Nikola นี่แหละครับที่ราคาเทียบกับ PSU ในงบไม่เกิน $1k ของเมืองนอกได้หลายตัว

ปัจจุบันพวก DAC รุ่นใหม่ๆเริ่มทำ power supply ให้อัพเกรดแยกได้แล้วครับ อย่างล่าสุด exaSound e32 ออกมาให้ต่อ LPS แยกได้ คงได้แรงบันดาลใจมาจาก Mytek Brooklyn ที่มีคนใช้ LPS แยกแล้วขายดีกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Power supply ไทย ดังไกลไปข้ามโลก"