Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีคำถาม......อีกแล้วคับ ฮ่าๆๆ

ตั้ม ตั้ม

23/02/2017 21:41:49
94

พอดีช่วงนี้มีเวลาว่างพอที่จะได้ฟังเพลงในชุดของตัวเอง แล้วเจอจุดสังเกตอันหนึ่ง

ผมใช้ AK300 + Oriveti

พอดีเจ้าของเก่า Ak300 เค้ามีไฟล์ DSD ค้างไว้ในเครื่อง ผมก็ได้มาลองฟัง

เพลง Time to say goodbye ของ Sarah brightman

มีจุดสังเกตว่า พอเพลงถึงจุดสูงสุด ตอนที่ไดนามิกสูงสุดของเพลง และมีเสียงฮาโมนิคกังวาล

จะมีคล้ายๆเสียงแตก(คล้ายตอนเราเปิดลำโพงดังมากๆ) เกิดที่หัวโน็ต

ซึ่งตอนฟังนั่นผมก็เปิดความดังแค่ 85 

ผมเลยลอง ไฟล์อื่นดู พบว่าเพลงที่มีลักษณะแบบนี้จะเจอเหมือนกัน แต่ไม่ชัดเท่าเพลงนี้

อยากถามทุกๆท่านว่า สาเหตุมันเกิดมาจาก DAP หูฟัง หรือส่วนไหนทำให้เป็นแบบนั้นคับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

DayWalker

23/02/2017 22:39:07
90
อ่า ผมก็ไม่เคยสังเกตุเลยแฮะว่ามีเสียงแบบนี้กับเพลงนี้ด้วย

รอๆๆๆข้อมูลเป็นความรู้ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

23/02/2017 23:22:33
1,057
Sarah brightman เท่าที่เคยลองกับหูฟังบางเพลงจะมีเสียงขริบอยู่บ้างบางเพลงครับ อาจจะเป็นที่การบันทึก
ซึ่งส่วนมากจะเกิดในจังหวะที่มีเสียงสูง หรือเสียงเปียโนที่จังหวะ peak ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

misson07

23/02/2017 23:58:16
140
เป็นที่การบันทึกครับ ส่วนตัวผมนี่เจอหลายๆๆเพลงเลย ส่วนนึงเป็นคนฟังดังด้วย อีกส่วนคือชุดที่ใช้ฟัง เสียงค่อนข้างจะสว่างมาก ตามที่ผมเข้าใจหูฟังที่เสียงออกโทนสว่าง เเละเน้นย่านเเหลมมากๆจะได้ยินชัดนะ เเต่เพลงที่บันทึกมาดีๆจะมีไม่ค่อยมีครับ

อาจจะเป็นเพราะจขกท.ใช้ AK300 ที่ออกเนียนๆกับ Oriverti ที่เเหลมไม่คมนัก ปกติเลยอาจจะไม่ค่อยรู้สึกก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

ตั้ม ตั้ม

24/02/2017 00:02:22
94
ขอบคุณคุณหลุยส์ กับ คุณ Misson07 มากๆคับ นึกว่าผมคิดไปเองซะแล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ตั้ม ตั้ม

24/02/2017 00:04:29
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - DayWalker
อ่า ผมก็ไม่เคยสังเกตุเลยแฮะว่ามีเสียงแบบนี้กับเพลงนี้ด้วย

รอๆๆๆข้อมูลเป็นความรู้ด้วยคนครับ
ตอนแรกผมก็ฟังแต่เพลงตัวเอง เพลง Rock pop นี่ไม่ไม่เจอเลยคับ(มันอาจจะน้อยเลยจับยาก) แต่พอลองเพลงที่บอก มีอาการขึ้นมาเลย เลยลองไปเปิดเพลง Classic ของผมเอง ก็เจอเหมือนกัน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

DayWalker

24/02/2017 07:49:16
90
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ตั้ม ตั้ม
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - DayWalker

ตอนแรกผมก็ฟังแต่เพลงตัวเอง เพลง Rock pop นี่ไม่ไม่เจอเลยคับ(มันอาจจะน้อยเลยจับยาก) แต่พอลองเพลงที่บอก มีอาการขึ้นมาเลย เลยลองไปเปิดเพลง Classic ของผมเอง ก็เจอเหมือนกัน 
แต่ก่อนผมสายแจ๊ส สาย Vocal นะ

ตอนนี้มาสาย EDM Metal สลับกับคุณตั้มไปซะงั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ตั้ม ตั้ม

24/02/2017 10:41:39
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - DayWalker
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ตั้ม ตั้ม

แต่ก่อนผมสายแจ๊ส สาย Vocal นะ

ตอนนี้มาสาย EDM Metal สลับกับคุณตั้มไปซะงั้น 555
ผมก็ฟังทุกแนวนะคับ แต่เลือกแนวเสียงให้ไปทาง Jazz classic ก่อน พอฟังเพลงหนักๆ Rock นี่ใส่สูทผูกไทค์นั่งเล่นกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีคำถาม......อีกแล้วคับ ฮ่าๆๆ"