Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบแนวเพลงว่าเพลงแบบนี้จัดอยู่ในหมวดประเภทไหน

Suwan Janthee

17/02/2017 00:29:24
0
พอเข้าใจประเภท pop/rock/acoustic/hip-hop  อยู่บ้าง แต่เพลงลูกทุ่ง/ลูกทุ่งเพื่อชีวิต/เพื่อชีวิต จัดอยู่ในเพลงประเภทไหนครับ ไม่เข้าใจครับ เวลาเลือกซื้หูฟังอยากได้ที่มันตรงหรือใกล้เคียงกับเพลงที่ฟังอยู่ประจำอ่ะครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หูทองเหลือง

17/02/2017 01:28:03
2,052
ถ้าจะจัดประเภท ก็ให้เป็นประเภทลูกทุ่ง/เพื่อชีวิตเลยก็ได้ครับ ง่ายดี555
แต่ถ้าดูจากเครื่องดนตรีที่ใช้ ส่วนใหญ่ก็เป็นวงสตริงคอมโบ้ มีกีตาร์ เบส กลอง คีย์บอร์ด เหมือนกับที่ใช้เล่นเพลงป๊อป เพลงไทยสากลทั่วไป
ดังนั้น หูฟังที่ใช้ฟังเพลงป๊อป ไทยสากลทั่วไปได้ดี ก็น่าจะใช้ฟังเพลงลูกทุ่งได้เหมือนกันนะครับ

อย่างผมใช้ oriveti basic ลองฟัง ก้อง ห้วยไร่ หรือ วงพัทลุง ก็โอยุนะครับ 55

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SirIsexnewTA

17/02/2017 05:15:03
387
เพื่อชีวิตจัดอยู่ในหมวดของ soft rock ครับ (ตีวงให้กว้างๆเลย)
ส่วนเพลงลูกทุ่งนั้นผมจัดว่าเป็น pop ที่มีลักษณะการร้องเฉพาะทางครับ 
(ซึ่งจริงๆแล้วแนวลูกทุ่งก็แล้วแต่ค่ายแล้วแต่ครูเพลงแต่ละท่านและก็แต่ละยุคแต่ละสมัยด้วยครับ องค์ประกอบเหล่านี้สร้างวงให้แตกต่างกันออกไป แต่เสียงร้องและทำนองการเอื้อนจะไม่หนีกันมาก ดังนั้นวิธีการร้องจึงเป็นตัวชี้วัดความเป็นลูกทุ่งได้ชัดเจนที่สุดครับ)

ถ้าหูฟังที่ฟังเพื่อชีวิตดีๆเลยก็ต้องถ่ายทอดรายละเอียดในลักษณะของเพลง rock ได้ดี หนีไม่พ้นตระกูล grado หรือ alessandro ก็ย่อมได้ครับ
ส่วนลูกทุ่งนั้นถ้าจัดอยู่ในหมวดของ pop แล้วแบ่งได้มากมายครับ ตัวเลือกมีเยอะแยะ sennheiser,bose หรือแม้แต่ alessandro ก็ทำได้ดีทั้งนั้นครับ 

สุดท้ายแล้วแนวเพลงไม่ได้เป็นตัวตัดสินครับ แต่หูฟังและตัวคุณจะเป็นตัวตัดสินว่าแบบไหนดีกว่ากัน เพลงลูกทุ่ง/เพื่อชีวิต เหมือนกัน แต่อาจจะชอบฟังจากหูฟังต่างชนิด/ต่างเพลงกัน ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ นี่แหละคือเหตุผลว่าทำไมสมาชิกในบอร์ดนี้มีหูฟังกันมากมาย ใช่ไหมครับ? 55
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
"อยากทราบแนวเพลงว่าเพลงแบบนี้จัดอยู่ในหมวดประเภทไหน"