Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุยกันเรื่องแท่นวาง DAP แบบไม่ซีเรียสสสส

MJP

15/02/2017 08:29:01
144

สมัยเล่นเครื่องเสียงบ้าน นักเล่นหลายท่านคงรู้ซึ้งว่า หากระบบดี ห้องดี การขยับ หรือหาแท่นวางชั้นวางที่ดี จะทำให้เครื่องนิ่งจากการลดแรงสั่นสะเทือน isolation ไปรบกวนการทำงานของระบบelectronicภายใน เสียงที่ได้รับฟังก็จะมีการเปลี่ยนแปลง ดีขึ้น แย่ลง ก็แล้วแต่ 55 รอผู้รู้มาช่วยแจง
แต่ DAP หรือ DAC, headphone Amp..
ตอนนี้ผมก็เริ่มหาอะไรมารองมันไป เพื่อความสะดวกในการใช้งาน เห็นหน้าจอชัด slide ง่าย และสวยงาม เหมาะสมก่อน ยังไม่ได้ลงลึกไปถึงเสียงที่ได้
ไม่ว่าจะเป็น AK หรือ Sony รุ่นเรือธง ได้หันมาเน้นเรื่องการทำตัวถัง โครงสร้างให้มั่นคง(มั่นใจ) ผมเลยพยายามจะสานต่อจุดนี้ รีดประสิทธิภาพให้มากสุด ถึงขั้นไม่อยากจะใส่ซองหนังให้มันเลย ว่าจะถอดซองSony เร็วๆนี้ ตอนนี้การวางยังไม่เน้นเสียง เลยจะมาขอดูเทคนิคของเพื่อนๆ ว่าชุดตั้งโต๊ะ หรือพกพา จัดารกับเรื่องทำนองนี้กันแบบไหน ไม่ซีเรียสนะครับบบ 555 หาเรื่องแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเล่น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

MJP

15/02/2017 08:30:44
144

เอาที่วางipad มาวางๆไป ให้ใช้งานง่ายๆ ยังคงไม่ได้อานิสงค์จากการ ป้องกันแรงสั่นสะเทือน เอาที่สวยก่อน 55

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MJP

15/02/2017 08:32:55
144

แท่นวาง อะครีลิค อาจทำให้เสียงที่ได้ลดความคม บ้างเล็กน้อย มั่วไป แต่ยังคงเน้นการจัดวางให้ดูสวยงามเข้ากับระบบและโต๊ะทำงานให้ดูเรียบร้อย 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

MJP

15/02/2017 08:34:04
144

ไปเห็นร้านขายมือถือใช้แท่นวางแบบนี้ เลยลอกการบ้านมา เดี๋ยวขอดูของเพื่อนๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

15/02/2017 09:03:42
2,143
ชุด Sony สวยมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Solotov

15/02/2017 09:18:58
15
ผมวางปกติเน้นสะดวกครับ ถ้ามีแอมป์ก็วางทับแอมป์เลย

ว่าแต่รบกวนคุณ MJP ช่วยรีวิวเสียง 380cu เทียบกับ WM1Z ทีได้ไหมครับ ผมกำลังสนใจตัว sony อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

15/02/2017 10:05:27
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - MJP

แท่นวาง อะครีลิค อาจทำให้เสียงที่ได้ลดความคม บ้างเล็กน้อย มั่วไป แต่ยังคงเน้นการจัดวางให้ดูสวยงามเข้ากับระบบและโต๊ะทำงานให้ดูเรียบร้อย 

โอชุดในฝันของผใเลย  ชุดนี้ตัว TA-ZH1ES  เสียงเป็นไงบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MJP

15/02/2017 13:17:45
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Solotov
ผมวางปกติเน้นสะดวกครับ ถ้ามีแอมป์ก็วางทับแอมป์เลย

ว่าแต่รบกวนคุณ MJP ช่วยรีวิวเสียง 380cu เทียบกับ WM1Z ทีได้ไหมครับ ผมกำลังสนใจตัว sony อยู่ครับ
ผมเองรีวิวไม่เป็นครับ สรุปสั้นๆเอา character หลักของทั้งสองตัวนะครับ เพราะเสียงดีทั้งคู่ (เฉพาะตัว DAP ไม่ใช้ amp)
380cu เสียง smooth มีความเป็น audiophile สูง ออกแนวanalog หากหาสายที่แมชด้วย นิยามคำว่าเสียงดี ก็ใช้อ้างอิงได้เลย
1Z มีรายละเอียดดีมาก มีความเป็นmusical สูง airy บรรยากาศรอบตัวโน๊ต ของเส้นสายdouble bass หรือ ตอนสีไวโอลิน เวลาสั่นค้างนี่สำผัสได้ครับ ไม่มีบาดหูขึ้นขอบ
เรื่องพื้นฐานเช่น มิติ เวทีเสียงนี่ทั้งคู่ทำได้ดีมากอยู่แล้วครับเลยไม่พูด เลยเอาแค่character เด่นๆครับ ยังงัยต้องขออภัยหากเขียนไม่รู้เรื่อง 555
มันคนละแบบและอารมณ์ เลยเก็บทั้งคู่ เพราะตอบโจทย์คนละแบบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

MJP

15/02/2017 13:24:13
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - somkiatr
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - MJP

โอชุดในฝันของผใเลย  ชุดนี้ตัว TA-ZH1ES  เสียงเป็นไงบ้างครับ
เพิ่มเติมจากด้านบนพอเพิ่ม dac/amp นี้เข้าไปกับหูเข้าชุดกัน ได้เพิ่มเติม คือความอิ่มฉ่ำ เบสลงลึกขึ้น ฟังเพลงร้องได้อรรถรส วันก่อนผม rip เรือนแพ จากแผ่นเสียง นุ่มนวลน่าฟัง

จริงๆทั้งสองรุ่นมีความเป็น musical character presentation ที่สูงมากครับพี่สมเกียรติและsolotov ผมไม่มีอะไรวัด ผมดูจากเวลาฟังเพลง ผมสามรถฟังจบเป็น album alabum ไป ไม่เปลี่ยนtrack ไปๆมาๆ ผมวัดความเป็น musical ง่ายๆแบบนี้ เอ..ยิงเขียนยิ่งเละ พอแค่นี้ดีกว่าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Solotov

15/02/2017 15:47:34
15
555 อธิบายเห็นภาพดีออกครับคุณ MJP ขอบคุณครับ น่าสนดีครับตัว 1Z ผมอยากหาโอกาสไปลองบ้าง แต่ไม่รู้ปีนี้ AK จะปล่อย 4xx ออกมารึป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุยกันเรื่องแท่นวาง DAP แบบไม่ซีเรียสสสส"