Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คนใช้ Audioengine A2+ มีใครทดสอบเบสแล้วเกิดอาการ กระพือ ที่ลำโพงซ้ายข้างเดียวบ้างครับ

m2bmagic

23/01/2017 01:15:37
0
ผมทดสอบเบสด้วยคลิปนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=hQFplYJMC1A (แนะนำมาจากเพจ hifi-lover ครับ) พบว่าที่ระดับเสียงปานกลาง (ตั้งเสียงหลังลำโพง 40% ในคอม 50% ในคลิป 70%) 20 วินาทีแรกที่มีแต่เสียง subbass ลำโพงข้างซ้ายจะมีอาการกระพือครับ ถ้าเอาหูไปฟังใกล้ๆจะได้ยินชัดเจนว่า เสียงเบสไม่ได้ออกมานุ่มๆเนียนๆเหมือนลำโพงขวาครับ

ผมมี A2+ 2 ตัว เป็นแบบนี้ทั้ง 2 ชุดครับ ไม่ว่าจะต่อจากคอมหรือโทรศัพท์ ก็เป็นเหมือนกันครับคือกระพือเฉพาะข้างซ้ายครับ ผมลองทดสอบ tone generator ด้วย http://www.szynalski.com/tone-generator/ ก็พบว่าตั้งแต่ 120 hz ลงมา เปิดเสียงดังปานกลาง (40% ในหน้าเว็บ) ก็มีอาการกระพือเฉพาะจากลำโพงซ้ายชัดเจนเช่นกันครับ โดยเป็นทั้ง 2 ชุด

ไม่ทราบว่าคนอื่นๆที่ใช้ A2+ อยู่เป็นแบบนี้เหมือนกันมั้ยครับ ถ้าพี่หมูหวานผ่านมาไม่ทราบว่าตัวที่ร้านเป็นเหมือนกันมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

l2esurection

23/01/2017 01:55:44
62
ผมลองเปิด A2+ เมื่อกี้เลยครับ ไม่กระพรือนะครับ -_- อันนี้ใช้ USB ต่อจากคอมเข้าลำโพง
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

m2bmagic

24/01/2017 09:59:27
0
ขอแจ้งรายละเอียดเพิ่มครับ ผมลองกับลำโพงอื่นก็ไม่เป็นนะครับ ลองสลับลำโพงซ้ายขวาแล้วหรือตั้งเป็นโหมดโมโนแล้ว ลองย้ายที่ลำโพง ไปลองที่ทำงาน มันก็เป็นเฉพาะกับลำโพงข้างซ้ายที่มี amp เหมือนเดิมครับ ซึ่ง A2+ ทั้งสองตัวก็เป็นแบบนี้ทังสองตัวครับ

มีใครที่มี A2+ ช่วยลองให้ผมหายสงสัยได้มั้ยครับว่า มันเป็นแบบนี้ทุกตัวจริงๆ : )
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

m2bmagic

24/01/2017 10:07:09
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - l2esurection
ผมลองเปิด A2+ เมื่อกี้เลยครับ ไม่กระพรือนะครับ -_- อันนี้ใช้ USB ต่อจากคอมเข้าลำโพง
ขอบคุณครับ

ที่ผมลองนะครับถ้าเปิดเบาๆกลางๆ นั่งฟังในระยะห่างๆอาจไม่รู้สึกครับ ต้องลองเอาหูไปใกล้ๆลำโพงซ้ายเทียบกะขวา ก็จะรู้สึกครับ หรือถ้าเปิดดังขึ้นจะได้ยินชัดจากระยะที่นั่งครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คนใช้ Audioengine A2+ มีใครทดสอบเบสแล้วเกิดอาการ กระพือ ที่ลำโพงซ้ายข้างเดียวบ้างครับ"