Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แชร์ปัญหาระดับเสียงของ Dragon fly red กับ android นะครับ

adagio71

14/01/2017 20:21:07
1
แชร์ประสบการณ์ปัญหาการใช้ Dragon fly Red กับ Android นะครับ
ตอนนี้ dragon fly ที่มีขายอยู่ในปัจจุบัน มี dragon fly ตัวเก่า   และ dragon fly ตัวใหม่สองตัวคือ red กับ black
ในขณะนี้ Dragon fly Red (เฉพาะตัวนี้) มีปัญหาในการเชื่อมต่อกับการเชื่อมต่อกับระบบ android ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกเครื่องหรือไม่   คือ เนื่องจากภาค volume digital ตัวใหม่ที่ใช้ใน dragon fly ตัวนี้มีความดัง 64 ระดับ เมื่อถูกเสียบเข้ากับมือถือ  จะถูกอ่านค่าความดังเสียงเริ่มต้นค่าหนึ่ง คือ 22 จาก 64 เพื่อป้องกันไม่ให้เสียงมันดังเกินไปเมื่อเสียบครั้งแรกแล้วทีนี้ มันเกิดความผิดพลาด ว่าเครื่องมันคิดว่า ค่านี้เป็นค่าความดังสูงสุด คือ 22 ส่งผลให้เร่งความดังสูงสุดในมือถือ ก้อแค่เท่ากับค่าเริ่มต้นที่ถูกตั้งไว้ 22 ทั้งๆที่ควรจะเป็น 64 max
ส่งผลให้เสียงที่ออกมา เบากว่าที่ควรจะเป็น  หากใช้กับหูฟังขับง่าย ค่อนข้างไว ไม่มีปัญหาครับ  ผมเปิด volume ราวๆ 75% ก็ฟังได้แล้ว
แต่หากใช้กับหูฟังที่ขับยากหรือขนาดใหญ่อาจมีปัญหาครับ เพราะต้องการการเร่งเสียงมากกว่าระดับ 22
ปัญหานี้เกิดขึ้นเฉพาะกับ android นะครับ ios และคอมไม่มีปัญหา
แนวางการแก้ไข ทาง audioquest ยืนยันแล้วว่า ไม่ใช่ปัญหาของตัว dac แต่เป็นปัญหาของทาง android เอง  โดยทาง audioquest ได้พยายามแก้ในสองวิธีคือ 1.upgrade firmware ตัว dragonfly เอง ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีออกมา  2.คือรอทาง google upgrade ตัว android เพื่อแก้ปัญหานี้ครับ   ตอนนี้ผมก้อได้แต่รอต่อไปก่อน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

15/01/2017 23:00:59
424
เจอปัญหาคล้ายๆกันเลยคับ  แต่ผมเจอเมื่อเอา red เชื่อมต่อกับ Auralic mini เร่งเสียงยังไงก็ไม่ดัง  ตอนแรกก็งงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น นึกว่าภาค usb จ่ายกระแสไม่พอ  มาเจอเรื่องนี้ถึงบางอ้อเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Sakura Art

16/01/2017 01:15:42
23
ให้ google อัพเดต ท่าทางจะยาก เพราะแค่อัพเดตระบบเป็นรุ่นใหม่ หลายยี่ห้อยังนานเป็นครึ่งปี (บางรุ่นเป็นปี) หรือลอยแพไปเลย

ทาง audioquest คงต้องออก FW มาแก้เองล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DannyK

17/01/2017 11:04:40
2
ผมไม่รู้ว่าระดับความดังเท่าไหร่นะครับ
ผมใช้กับ PowerAmp, Tidal, Joox เสียงจะเบามากครับ ต้องเร่งเกือบสุด (หูที่ฟังประจำ 56 Ohm)

แต่ใช้กับ USB Audio Player เปิดครึ่งเดียวก็ดังมากแล้ว ขับ Fullsize สบายๆ เข้าใจว่ามันมี Driver รองรับครับ

ลองดูUSB Audio Player นะครับ หรือไม่ก็ Onkyo
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แชร์ปัญหาระดับเสียงของ Dragon fly red กับ android นะครับ"