Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูตะกั่วรีวิว : ทำCIEMครั้งแรก + โม้ 64Audio A2e ให้ฟัง

Kuen MiddleMarch

01/01/2017 14:06:36
สวัสดีชาวบอร์ดมั่งคงด้วยนะครับ นี่เป็นรีวิวครั้งแรกและอาจเป็นครั้งเดียว (ถถถ) เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมได้สั่งทำ A2e จากทาง 1964earsThailand ไปกับเพื่อนอีกคน ป้ายยากันไปป้ายยากันมา สุดท้ายก็โดนทั้งคู่ครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ตัวนี้น่าจะล๊อตแรกๆเลยที่รุ่นนี้เปิดตัวออกมา 
ว่าแล้วก็แกะกล่องลองเสียบฟังเลยครับ ความคิดแรกหลังจากที่ได้ฟังคือ..... ขอตังคืนด้วยครับ (ฮา) 
เบสเบลอ และแหลมจัดบาดแก้วหูสุดๆ และก็มีปัญหาเรื่องความฟิตด้วย ใส่แล้วเจ็บบริเวณใบหู แถมได้ยินซ้าย-ขวาไม่เท่ากันด้วย เครียดเลยครับ แทบอยากจะปาทิ้ง
แต่หลังจากBurnตัวหูฟัง รวมทั้งตัวใบหูผมเองด้วยเป็นเวลา1สัปดาห์ ต้องขอจ่ายเงินแล้วเอาหูฟังคืนกลับมาเลยครับบบ 
เสียงดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาสุดๆ (ขอออกตัวก่อนว่าเป็นคนฟังแต่ Metal Post-Hardcore ect.) กระเดื่องชัด เบสชัด ถ้าเจอไฟล์อัดดีๆหน่อย มีได้ยินเสียงสายเบสตีกับเฟรตด้วย กีต้าร์ ถ้าเป็นวงที่มีกีต้า2คนหรือมีการอัดทับline สามารถฟังแยกขาดกันได้เลย เหมาะกับมือกีต้าที่ต้องการแกะเพลงสุดๆ ที่เด่นที่สุดคงเป็นเสียงเครื่องทองเหลือง (แฉฉิ่งกระดิ่งแมวทั้งหลาย) ส่วนตัวเป็นคนชอบตีกลองอยู่แล้ว เวลาหลับตาฟังจะเห็นตำแหน่งของแฉได้เลย Stage กว้างมาก ผมให้กว้างเกือบจะเท่า earbudเลย แต่ไม่โปร่งเท่าearbud (อ่าว พิมเองงงเอง) อีกอย่างที่ดีผิดหูผิดตาก็คือ อาการเจ็บใบหูหายไปแล้ว เหลือแต่ความพอดีแบบสุดๆ แบบที่คิดว่าคงไม่กลับไปใช้in-ear แล้วครับ :D
สรุป - มารีวิวการทำ CIEM เฉยๆครับ (กำๆ) เพื่อนๆคนไหนที่เพิ่งทำCIEMมา แล้วเกิดอาการเจ็บ แล้วเกิดหลงมาเจอกระทู้นี้ ผมอยากจะบอกว่า อย่าเพิ่งตกใจ อย่าเพิ่งรีบส่งไป re-fit ครับ ลองฟังซักสัปดาห์ก่อน ถ้าเจ็บจริงๆจนทนไม่ได้ เช่น ตัวท่อส่งลึกเกินไปจนทำให้อักเสบช่องรูหู คงต้องส่ง re-fitโดยด่วนละครับ ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้นะครับ ด่าได้แต่อย่าแรงนะ บั๊ย!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Narishane

04/01/2017 13:17:15
158
โอว ผมกลัวมากมายครับ การใส่คัสต้อมแบบนรกถามหาในช่วงวีคแรก ใจตุ๊มๆต่อมๆ หวังว่าจะผ่านมันไปได้ด้วยดีเหมือน จขกท ครับ กว่าคัสต้อมผมจะมาก็ กพ นู่น ลุ้นกันต่อไป วิตกจริตจริงๆ

ขอบคุณสำหรับ impression กับคัสต้อมตัวแรกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Abruzzi

16/12/2017 08:13:07
0
เห็นใน Spec 60 Ohm นี่ต่อตรงโทรสับไหวมั้ยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แนวร่วมเซ็ง

16/12/2017 08:36:02
7
คุณ Narishane ไปโดนตัวไหนมาอีกหรอครับ อิอิ Encore ยังไม่สุดทางอีกรึ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

17/12/2017 03:03:44
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Abruzzi
เห็นใน Spec 60 Ohm นี่ต่อตรงโทรสับไหวมั้ยครับผม
ไหวสิครับ 250ohm ยังไหวเลย
ดีแล้วครับ impedance เยอะๆลด FR deviation จาก poor damping factor ได้ ปัญหาหลักๆของ IEMs เลยครับ
แต่ถ้ามันเป็นหลายไดรเวอร์แล้ว ต่อให้มี nominal impedance ถึง 60ohm ผมก็จะอยากดูกราฟ impedance and phase เพื่อความแน่ใจอีกทีว่ามันจะขึ้นลงไม่หวือหวาไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูตะกั่วรีวิว : ทำCIEMครั้งแรก + โม้ 64Audio A2e ให้ฟัง"