Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Review: Effect Audio Mars (4wires) + Leonidas (4wires) Bespoke

ironpeg88

26/12/2016 07:05:54
128
สวัสดีครับ วันนี้จะมามินิรีวิว Effect Audio Mars+Leonidas ครับ ขอเรียกว่า Marsonidas ละกันนะครับ

สำหรับสายนี้เป็น Co-flagship ร่วมกับ Heracles และ Mars 8wires ครับ
ตอนสั่งใช้ Promotion Blackfriday โดยตรงกับ Effect Audio เนื่องจากไม่ได้อยู่ที่ไทยนะครับ

สำหรับราคาสาย Marsonidas เส้นนี้คือการนำราคาของ Mars 4 wires+ Leonidas 4 wires + ค่าประกอบสายครับ แต่เนื่องจาก ผมมี Mars อยู่แล้วก็เลยเสียแค่ค่า Leonidas ไป ประกอบกับลดราคา 15% blackfriday และไม่คิดค่า bespoke เลยได้ถูกลงมาหน่อย

packaging จะมาแนวเดียวกับ Leonidas ครับ โดยมาในกล่องกระดาษขาวของ Effect Audio ซึ่งข้างในจะมีเคสหนังแบบเดียวกับของ Leonidas มาให้ครับ

เข้าเรื่องเสียงกันครับ

Marsonidas เป็นสายที่เรียกได้ว่าได้ยินทุกรายละเอียดในเสียงเพลงอย่างที่สุดครับ Details กับ Clarity มาเต็ม
soundstage ทั้งด้านกว้างและลึกค่อนข้างดีและใหญ่

เสียงเบสไม่ได้เพิ่ม impact หรือ kick มากเท่า Heracles เน้นเป็นเพิ่มคุณภาพมากกว่าประมาณครับ เมื่อเทียบกับ Heracles จะพบว่า Heracles นั้นเพิ่ม Midbass กับ Impact มากกว่า Marsonidas พอสมควร

เสียงกลางหวานช่ำพร้อมรายละเอียดขั้นสุดยอด ไม่แห้งแน่นอน เสียงกลางค่อนข้างคล้ายกับ Heracles เพียงแต่ว่า Heracles ได้ midbass เพิ่มมาทำให้เสียงกลางของ Heracles ขยับมาอยู่ข้างหน้ามากกว่า Marsonidas

เสียงสูงคือที่สุดของที่สุดตั้งแต่ที่เคยได้ยินมาเลยครับ ประกายของเครื่องเคาะต่างๆช่างระยิบระยับมาก โดยที่ไม่บาดหู

เมื่อเทียบ Flagship ทั้งสองเส้นระหว่าง Heracles กับ Marsonidas (ไม่สามารถหา Mars 8wires มาเทียบได้ เพราะว่ามัน Limited แค่ 20 เส้นบนโลก) แล้วผมว่า EA ตั้งใจทำออกมาให้ได้ sound signature ที่ต่างกันครับ

โดยภาพรวมผมว่า soundstage กับ เสียงกลางมีความใกล้เคียงกัน สิ่งที่ต่างกันคือ 
Heracles จะเน้นไปที่ Impact กับ Bass มากกว่า Marsonidas ส่วน Marsonidas จะเน้นไปที่รายละเอียดความคมชัด และเสียงสูงที่เป็นประกายกว่า Heracles ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

ironpeg88

26/12/2016 07:06:20
128

Marsonidas ในกล่องหนังสุดสวย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ironpeg88

26/12/2016 07:06:55
128

อันนี้ Heracles
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ironpeg88

26/12/2016 07:08:06
128
จะเห็นได้ว่าสายทั้งสองเส้นน่าจะมีโครงสร้างเหมือนกัน 4 สายคือ Mars ต่างกันที่อีก 4 สาย ที่เส้นนึงเป็น leonidas และอีกเส้นนึงผมว่าน่าจะพัฒนามาจาก Thor silver ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DayWalker

26/12/2016 07:57:55
90

สวยงามทั้ง 2 เส้นเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ake9199

26/12/2016 10:41:21
228
สายสวยมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

26/12/2016 11:24:26
1,663
ชอบจริงๆ ครับอะไรที่มันเต็ดๆ เนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

butnotforme

26/12/2016 13:07:38
333
มันเพิ่มกี่บาทครับ มี mars อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ironpeg88

26/12/2016 13:37:58
128
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - butnotforme
มันเพิ่มกี่บาทครับ มี mars อยู่
ลองถามมั่นคงดูครับ ราคาไทยผมไมแน่ใจ ถ้าราคานอกก็ 800 usd + ค่า Bespoke ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

PB

13/06/2017 20:09:40
ขออนุญาติ ปรึกษา ครับ ตอนนี้ใช้ Layla ii + ak380 + amp อยู่ครับ วันนี้เพิ่งได้ลอง mars se 3.5 ตรงรุ่น ชอบ เสียงกลาง และสูง ของ mars มาก เป็นประกาย จริงๆ แต่ impact ของเบสมันน้อยไป ทั้งตัวเบส เครื่องเคาะ แรงปะทะ มันนุ่มไปมากครับ เลย ลอง leonidas แต่ ต้องลองกับ หูฟังตัวอื่นที่ร้าน เทียบกับสาย stock ซึ่ง impact มาเลยครับ รู้สึกได้ จากสาย stock เลยนึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาครับ อยากทราบว่า impact มันเยอะขึ้นจาก mars เยอะไหมครับ ถ้าได้ leonidas มาช่วย เพราะ ถ้าเทียบกับ heracles คงลำบาก เพราะ heracles ไม่ทำแล้ว ถ้ามาก อาจจะ สั่ง bespoke ตัวนี้ครับ
เพราะน้องที่ร้านแนะนำให้ทำ leonidas 8 wires แต่กลัว จะจัดไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nukepower

13/06/2017 20:44:01
1,109
อ่านเข้าใจง่ายมากเลยครับ ไว้มารีวิวอีกเยอะๆนะครับ ผมเห็นรีวิวแล้วก็คันครับ555แต่พอแง้มกระเป๋าตังค์มาดูก็...ทำไมเงินมีอยู่นิดเดียวเองละเนี่ย555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สาย...แกลบ

13/06/2017 21:45:30
วันนี้เห็นพี่ PB ลองอยู่ที่ paragon ใช่ไหมครับ ตัว mars เบส impact มันน้อยกว่า leonadas อยู่แล้วครับ ถ้าเอา impact มากขึ้นแต่ไม่จัดมากแนะนำ labkable titan ครับ ส่วน leonadas ถัก 8 เคยลองแล้วไม่ค่อยต่างจากตัวถัก 4 มากครับ แต่ใจเย็นๆค่อยๆลองสายที่มีขั้ว jh ตรงๆเลยดีกว่าขอให้เจอสายที่ถูกใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

PB

13/06/2017 22:59:19
Thank you ครับคุณสาย แกลบ  เดี๊ยวจะค่อยๆ ลองไปครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ironpeg88

13/06/2017 23:45:18
128
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - PB
ขออนุญาติ ปรึกษา ครับ ตอนนี้ใช้ Layla ii + ak380 + amp อยู่ครับ วันนี้เพิ่งได้ลอง mars se 3.5 ตรงรุ่น ชอบ เสียงกลาง และสูง ของ mars มาก เป็นประกาย จริงๆ แต่ impact ของเบสมันน้อยไป ทั้งตัวเบส เครื่องเคาะ แรงปะทะ มันนุ่มไปมากครับ เลย ลอง leonidas แต่ ต้องลองกับ หูฟังตัวอื่นที่ร้าน เทียบกับสาย stock ซึ่ง impact มาเลยครับ รู้สึกได้ จากสาย stock เลยนึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาครับ อยากทราบว่า impact มันเยอะขึ้นจาก mars เยอะไหมครับ ถ้าได้ leonidas มาช่วย เพราะ ถ้าเทียบกับ heracles คงลำบาก เพราะ heracles ไม่ทำแล้ว ถ้ามาก อาจจะ สั่ง bespoke ตัวนี้ครับ
เพราะน้องที่ร้านแนะนำให้ทำ leonidas 8 wires แต่กลัว จะจัดไปครับ
บอกตามตรงครับ ผมไม่เคยได้เทียบ Mars กับ Mars+Leo โดยตรงเหมือนกันครับ
แต่ผมได้ลองคุยกับ Eric เรื่อง Freyja แล้ว เค้าบอกว่าไม่แพ้ Heracles แน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ahura

14/06/2017 00:08:44
1,663
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - PB
Mars มีส่วนผสมของทองมากกว่า Leo ดังนั้น Impact จึงเบากว่า สมูทกว่า

Leo มีบุคลิกกระเดียดไปทาง Prima ซึ่งอันนั้นเป็นเทพเจ้าแห่งความจัดจ้านอยู่แล้วครับ

แต่ Leo 8 wire จะมีความนุ่มนวลขึ้นโดยธรรมชาติของสายถักแปดอยู่แล้ว

และตัวเลือกให้ปวดหัวก็ยังมี SP8 และ Prima 8 ซึ่งหายห่วงเรื่องอิมแพค

ซึ่งที่พูดมาทั้งหมดก็แมทชิ่งกับ Layla II ได้ดีทุกเส้นครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

PB

14/06/2017 08:04:28
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ เดี๊ยวเช็คราคา bespoke ระหว่าง marsonidas กะ leo8 ก่อน เพราะ เทพองค์ใหม่ ทองเยอะกว่า mars ครับ นุ่มมากๆๆ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

PB

15/06/2017 20:05:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Ahura

Mars มีส่วนผสมของทองมากกว่า Leo ดังนั้น Impact จึงเบากว่า สมูทกว่า

Leo มีบุคลิกกระเดียดไปทาง Prima ซึ่งอันนั้นเป็นเทพเจ้าแห่งความจัดจ้านอยู่แล้วครับ

แต่ Leo 8 wire จะมีความนุ่มนวลขึ้นโดยธรรมชาติของสายถักแปดอยู่แล้ว

และตัวเลือกให้ปวดหัวก็ยังมี SP8 และ Prima 8 ซึ่งหายห่วงเรื่องอิมแพค

ซึ่งที่พูดมาทั้งหมดก็แมทชิ่งกับ Layla II ได้ดีทุกเส้นครับ ^ ^

อาจารย์ครับ ฟัง ราคา marsonidas แล้ว ไปไม่เป็นเลยครับน้องๆ titan เลย ถ้า leo 8 นี่เสียงแหลม พวกแฉ่ มันจะกรุ๊งกริ๊ง กังวาลเหมือน mars ไหมครับ กลัว จะมาแบบ แหลมจัดกัดหูอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ironpeg88

16/06/2017 03:47:14
128
Leo ออกแนวสดอะครับ ผมมี Excalibur แหลมจะกัดมากสุดในบรรดา Marso, Hera
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

PB

30/06/2017 09:13:51
สุดท้าย จัดเทพ องค์ใหม่มาครับ อยากปรึกษาอาจารย์ กะคุณ ironpeg ว่า bass impact นี่มาหลังสุดเลยใช่ไหมครับ ในการเบิร์น ตอนนี้ ได้ 20 ชม ละ แหลม สวยมาก กลางพุ่งเนียนนุ่มหวาน เบส มากลมโต แต่ยัง ไม่ค่อยมีแรงอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Ahura

30/06/2017 10:02:26
1,663
เสียดายผมลบข้อมูลการเบิร์นสายไปเกือบหมด แต่เท่าที่พอจำได้ลักษณะการแสดงออกของสาย Effect จะคล้ายกับการเบิร์นหูฟังประเภท Dynamic Driver ครับ

หมายความว่าเสียงแหลมจะอยู่ตัวก่อนเพื่อน ส่วนกลางและเบสจะพัฒนาตัวตลอดระยะเวลาการเบิร์น และแน่นอนว่าจุดอิ่มตัวหรือคงที่ของเสียงจะอยู่ที่ 500 ชั่วโมงครับ และเสียงเบสที่ได้ยินจาก 20 ชั่วโมงนี่ยังถือว่ายังไม่ใช่คุณภาพเสียงที่แท้จริงของสายครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

PB

30/06/2017 10:53:59
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - Ahura

เสียดายผมลบข้อมูลการเบิร์นสายไปเกือบหมด แต่เท่าที่พอจำได้ลักษณะการแสดงออกของสาย Effect จะคล้ายกับการเบิร์นหูฟังประเภท Dynamic Driver ครับ

หมายความว่าเสียงแหลมจะอยู่ตัวก่อนเพื่อน ส่วนกลางและเบสจะพัฒนาตัวตลอดระยะเวลาการเบิร์น และแน่นอนว่าจุดอิ่มตัวหรือคงที่ของเสียงจะอยู่ที่ 500 ชั่วโมงครับ และเสียงเบสที่ได้ยินจาก 20 ชั่วโมงนี่ยังถือว่ายังไม่ใช่คุณภาพเสียงที่แท้จริงของสายครับ ^ ^

ขอบคุณ อาจารย์ ครับ เพราะ ตอนสาย บาลานซ์ stock นี่ 30 ชม เบสนี่มาเต็มครับ คงต้องอดทนต่อไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Ahura

30/06/2017 12:00:57
1,663
พวกสาย stock นี่ไม่ถึงร้อยชั่วโมงก็รู้เรื่องแล้วครับ 555

แต่พอเป็นสายถัก 8 หรือสาย combination มันจะกินเวลาเบิร์นคนละเรื่องเลยครับ
บางทีอาจจะหาหูฟังที่ไม่ค่อยใช้หรือ player ธรรมดาๆ มารับเคราะห์การเบิร์นสายแทนตัวหลักก็ได้ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

PB

30/06/2017 12:10:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Ahura

พวกสาย stock นี่ไม่ถึงร้อยชั่วโมงก็รู้เรื่องแล้วครับ 555

แต่พอเป็นสายถัก 8 หรือสาย combination มันจะกินเวลาเบิร์นคนละเรื่องเลยครับ
บางทีอาจจะหาหูฟังที่ไม่ค่อยใช้หรือ player ธรรมดาๆ มารับเคราะห์การเบิร์นสายแทนตัวหลักก็ได้ครับ ^ ^

ตอนนี้ใช้ มือถือ กะ ipod สลับกะ  380 ครับ อาจารย์ แต่ หูนี่ ไม่มีตัวแทน น้อง layla เลย ขั้ว 4 pin นี่หาตัวสำรองยากอ่ะครับ
หยิกหู 0
"Review: Effect Audio Mars (4wires) + Leonidas (4wires) Bespoke"