Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

A & W.

14/12/2016 21:16:01
7
ทำไม Tidal ถึงขาดทุนต่อต่อเนื่องครับ แล้ว Joox นี่ขาดทุนด้วยไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

ANuBiS GaTE

14/12/2016 22:07:52
149
ผมไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงนะ แต่ผมไม่ถูกใจมิวสิคสตรีมมิ่งเจ้าไหนในตลาดเลย คงเพราะเพลงที่ผมฟังส่วนมากมันไม่มีบนบริการพวกนี้ละมั้ง

แต่กระนั้นการต่อเน็ตฟังกับมือถือ ก็ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ DAP ที่เล่นได้ก็มีน้อย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

SirIsexnewTA

14/12/2016 22:16:26
387
กลุ่มเป้าหมายของ Tidal มันครึ่งๆกลางๆครับ จะ audiophile ก็ไม่ใช่ จะ music lover ก็ไม่เชิง 
แล้วดันมาตั้งราคาสูงกว่าเจ้าอื่น ลูกเล่นและการโปรโมทก็เป็นจุดอ่อน 
สรุปแล้วผลดำเนินการออกมาเป็นแบบนี้ก็สมเหตุสมผลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/12/2016 22:40:19
4,282
ผมว่า Tidal ดีมากครับ แต่หมายความว่าเป็นคนที่ฟังเพลงสากลเป็นหลักน่าจะชอบมาก เพลงนั้นมีครบแนว ทั้งแบบออดิโอไฟล์ก็มีครับ แต่สำหรับผม การเสิร์ชเหมือนจะค่อยเข้มแข็งนัก คือการเสิร์ชยังไม่ฉลาดเท่าไหร่

เพราะคนฟังเพลงบางคน จำเพลงได้แค่ท่อนฮุค จำชื่อเพลงไม่ได้ หรือจำได้คร่าวๆว่าใครร้อง ซึ่งจำผิดจำถูก ซึ่งถ้าใครไม่ทราบจริงๆ เวลาค้นใน Tidal มักจะเจอลำบาก เรียกว่าข้อมูลต้องมาเป๊ะหน่อย ต่างจาก Youtube ที่ฉลาดและเก่งในการทำเสิร์ชมากกว่า ผมว่าข้อนี้เป็นอีกข้อหนึ่งที่ทำให้คนใช้งานบางท่านอึดอัด

คุณภาพเสียง อันนี้ถือว่าโอเครับได้ดี แต่กับคอออดิโอไฟล์จริงๆ ที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆจังๆ อาจจะยังไม่สุดนักถ้าเทียบกับการเล่นผ่านระบบไฟล์ที่คุณภาพสูงระดับ hires หรือ dsd คือถ้าคนเล่นเครื่องเสียงแบบเอาจริง เค้าก็จะข้ามไปไม่ค่อยใช้เท่าไหร่

ค่าบริการอันนี้ก็เกี่ยว ในเมื่อมีสตรีมมิ่งเจ้าอื่นที่ฟรีอยู่ มี youtube ที่ฟรีอยู่ ยังไงคนไทยก็คุ้นกับของฟรีมากกว่า 555 แต่ผมเองจ่ายเสียเงินทุกเดือน แต่ผมเองหาเวลาเปิดแทบไมเ่กินเดือนละ 10-20 เพลง เพราะเวลาฟังจริงๆจังๆหาแทบไม่ได้ ก็เลยกลายเป็นว่าวิธีเหมาจ่ายเป็นเดือน สำหรับบางท่านอาจจะไม่คุ้มค่า ก็เลยเป็นปัจจัยที่ไม่เลือกใช้แบบถาวร

อันอื่นผมคิดว่าน่าจะมาจากคนใช้น้อย การจะเอาเงินไปจ่ายให้ศิลปินก็แทบหมด ถ้าคนฟังเยอะ เงินก็อาจจะแบ่งไปถึงศิลปินได้พอ แต่พอคนฟังน้อย ผมเชื่อว่าอาจจะมีสัญญาเหมาจ่ายขั้นต่ำ(เดาเอา) 555 ก็เลยทำให้ขาดทุนได้

สรุปคือตอนนี้สตรีมมิ่งแข่งกันหลายเจ้า เจ้าไหนเข้าถึงคนได้ง่าย ใช้งานง่าย สารบัญทำได้ดี เพลงหลากหลาย ราคาถูก ผมว่าผู้นั้นคือผู้ที่เหลือเล็ดลอดไป แต่ไม่ต้องห่วงครับ เทคโนโลยีมีเกิดมีดับ เดี๋ยวก็ต้องมีคนใหม่กระโดดมาทำเพิ่มอีก

แต่ผมชอบ Tidal มากที่สุดเมื่อเทียบกับทุกค่ายครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 4

ellevoid

15/12/2016 10:14:32
220
tidal ขาดทุนเพราะฐานคนฟังน้อยมากครับ เพื่อนผมกี่คนๆ ก็ฟังแต่ joox, youtube พวกที่ยอมจ่ายตังค์ก็ฟัง spotify, apple music กัน ยิ่งในเมืองนอกพยายามประโคมข่าวมีปล่อยบทความอยู่ตลอดเวลาประมาณว่าฟังเพลงแค่ lossy ก็พอแล้วฟังไงก็ไม่แตกต่างจาก lossless, hires ไม่มีความจำเป็นที่จะจ่ายแพงๆ ซึ่งบทความพวกนี้โดน tidal เต็มๆ เพราะจุดขายของเค้าคือเรื่อง lossless และ hires แบบ mqa ที่กำลังจะปล่อยมา 

อีกอย่างแบบที่เฮียมั่นบอก ระบบ search กากโคตรๆ ยิ่งระบบ recommended tracks, radio ยิ่ง super กาก เทียบกับชาวบ้านไม่ได้เลย เวลา search ถ้าไม่รู้ชื่อเป๊ะๆ search ยังไงก็หาไม่เจอ บางทีรู้ชื่อเป๊ะๆ search ไปก็ยังไม่เจอ โคตรจะงงกับมัน 

แถมระบบ recommended ก็มั่วและชอบกระโดดไปเพลง hiphop ถึงแม้เพลงที่ฟังอยู่ประจำจะไม่ใช่ hiphop ใครเกลียด hiphop นี่จะเกลียดระบบพวกนี้ของ tidal มากๆๆ แต่ก็เข้าใจนะว่า Jay-Z อยู่ในวงการนี้ถ้าไม่ดันเพลงของพวกตัวเองก็คงโดนด่า ฮ่าๆๆๆ

ส่วนตัวผมคนนึงละจะไม่สมัคร tidal แน่นอน ถ้าไม่ติดว่าชอบฟังเพลงสากล เพลงคลาสสิค หรือโหลด offline ไฟล์ lossless เพราะระบบอะไรต่างๆ spotify, apple music ดีกว่าเยอะ ยิ่งถ้าชอบเพลงไทย joox นี่ชนะทุกเจ้าไปเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

15/12/2016 10:35:17
15
เห็นด้วยกับคุณ ellevoid ครับ ตอนแรกผมก็ฟัง tidal hifi ดีๆอยู่ พอได้ลอง spotify ลอง apple music ผมนี่ unsub ไปใช้อีกสองตัวที่ว่าเลย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Chair_b

15/12/2016 11:26:49
43
ผมใช้ Tidal นะ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร ดีงามใช้คุ้มมากๆ แต่ทำไมขาดทุน นี่เห็นด้วยกับเฮียหลายๆอย่าง สำหรับการหาเพลงยาก ก็มีส่วน แต่การหาข้อมูล จากสื่อออนไลน์ ที่มากมาย รวมทั้งกลุ่ม ในFB ก็ทำให้ปัญหาพวกนี้ลดลง เพลงบางส่วนมีใน apple music แต่ไม่มีใน tidal นี่ก็จริง แต่ก็แลกกันด้วย คุณภาพ ซึ่งส่วนตัวผมว่าผมฟัง tidal แล้วดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

suttiruk046

15/12/2016 14:00:17
11
เริ่มจากฟัง tidal บน 6s plus (เปลี่ยนจาก apple music ลอง tidal แค่ครึ่งเดือน) แล้วจัด ak300 เพราะ เล่น tidal ได้นี่หละครับ เสียงดีกว่าบน 6s plus เยอะ คงต้องรอแพร่หลายกว่านี้ครับ ธุรกิจเริ่มใหม่ไม่นาน ก็แบบนี้หละครับ ขาดทุนก่อน รอดูสักพัก อะไรเข้าที่เข้าทาง คงดีขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ellevoid

15/12/2016 14:58:01
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - suttiruk046
เริ่มจากฟัง tidal บน 6s plus (เปลี่ยนจาก apple music ลอง tidal แค่ครึ่งเดือน) แล้วจัด ak300 เพราะ เล่น tidal ได้นี่หละครับ เสียงดีกว่าบน 6s plus เยอะ คงต้องรอแพร่หลายกว่านี้ครับ ธุรกิจเริ่มใหม่ไม่นาน ก็แบบนี้หละครับ ขาดทุนก่อน รอดูสักพัก อะไรเข้าที่เข้าทาง คงดีขึ้น
AK300 โหลด tidal มาเก็บไว้แบบ offline ได้ไหมครับ ถ้าได้นี่จะไปซื้อเลย!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

suttiruk046

15/12/2016 15:19:33
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ellevoid

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - suttiruk046
AK300 โหลด tidal มาเก็บไว้แบบ offline ได้ไหมครับ ถ้าได้นี่จะไปซื้อเลย!!

ยัง offline ไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

์Note

15/12/2016 16:12:28
0
เคยใช้และเลิกใช้เพราะขาย DAP ที่เป็น Android ไปแล้วครับ และผมใช้ใน Notebook ก็กระตุกตลอดไม่รู้เป็นอะไร อีกทั้งตอนใช้แรกๆก็สนุกดีครับ เพลงเยอะดี ซักพักสุดท้ายก็ฟังอยู่แค่ ไม่กี่อัลบัมที่คุ้นเคย เลยยกเลิกไป แต่ตอนนี้ใช้ Joox ครับ จ่ายสามร้อยกว่าบาท ใช้ยาวยันเดือนแปดปีหน้า เอามาลองฟัง Hifi เค้าดุครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Beamharit

15/12/2016 16:22:38
13
หลังๆ Tidal ไม่กระตุกแล้วนะครับ จริงๆ ถ้าเพิ่มระบบแนะนำเพลงตามพฤติกรรมการฟังตามแนวเพลงที่เราฟังจะดีมากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เมย์จิน

15/12/2016 16:50:38
21

คาดว่าไม่ค่อยมีกำไรครับ เลยทำให้ขาดทุน......

ล้อเล่นครับ อีก 1 เหตุผล ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเพราะภาพลักษณ์ของแบรนด์ด้วยครับ
1.โพซิชั่นของ Tidal เขาวางตัวเองไว้ในตลาดกลางค่อนไปทางสูง (เรื่อคุณภาพของเสียง) แต่ลูกค้าส่วนใหญ่ในตลาดโลก ณ ปัจจุบันอยู่ในหมวดล่างขึ้นไปกลางเท่านั้นครับ
2.จากข้อแรก ทำให้ราคาต่อเดือนของ Tidal ค่อนข้างเป็นอุปสรรคต่อการบริหารจัดการครับ คนส่วนใหญ่มองว่าสูงเกินกว่าเจ้าอื่นมาก (เพราะเขาไม่ได้นำคุณภาพไฟล์+เสียงมาคิด คนส่วนใหญ่ยังรู้จักแต่ MP3 ด้วยซ้ำ)
3.ชื่อชั้นของ Tidal ยังไม่เก๋าเท่า Spotify แถมรุ่นใหม่ๆด้วยกันชื่อชั้น ภาพลักษณ์ความเป็นแบรนด์ยังห่างชั้นกับ Apple เยอะครับ อารมณ์เดียวกับกาแฟสตาร์บัคส์แม้จะไม่ใช่กาแฟที่อร่อยที่สุดในประเทศไทย แต่ก็ต้องยอมรับว่ากาแฟที่คนไทย คนมีกำลังจ่าย หรือคนชอบจ่ายกาแฟแก้วแพงๆ ยินยอมที่จะจ่ายให้สตาร์บัคส์มากกว่าเจ้าอื่น อาจจะด้วยเหตุผลต่างๆกันไปเช่น รสชาติถูกปากถูกใจ ภาพลักษณ์ของแบรนด์ ความหรูหราหรืออะไรก็แล้วแต่ หากมีกาแฟ 2 ร้านให้เลือก ซ้ายมือเป็นสตาร์บัคส์ ขวามือเป็นร้านกาแฟ A กว่า 80-90% จะเลี้ยวซ้ายเข้าสตาร์บัคส์ครับ ก็เหมือนกับ Tidal กับ Apple music คือถ้าไปถามคนส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่คอเพลง Lossless ถ้าให้เลือกฟังได้ 1 เจ้าและจ่ายเงิน ผมว่าอาจจะ 70% เป็นอย่างน้อยเลือก Apple music โดยเลือกเพราะมันดูเป็นอินเตอร์ ดูเป็นที่รู้จัก ดูหรูหราและมีรสนิยมกว่า (ในความคิดคนทั่วไป) โดยไม่ได้สนใจว่า ความเป็นจริงแล้วอันไหนดีกว่า คุ้มกว่า เสียงดีกว่า หรืออื่นๆ 

4.ด้าน marketing ผมว่ายังไม่กว้างขวางเท่า Apple หรือเจ้าอื่นๆด้วยซ้ำครับ เอาง่ายๆแค่ในประเทศไทย คนส่วนใหญ่รู้จัก Jook music มากกว่าซะอีกครับ เพราะมันฟรีและใครๆก็ฟังได้ แชร์รายวันก็ได้สิทธิ์ VIP (ซึ่งอย่างที่บอกคนส่วนใหญ่ไม่ได้รู้จักหรือสนใจเรื่องไฟล์คุณภาพเป็นอย่างไร แค่ฟังได้ก็โอเคแล้ว)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

ShaneP

15/12/2016 18:36:48
50
1. Tidal  จ่าย​เยอะ​กว่า​ที่​ ​ $0.007 ให้เจ้าของเพลงต่อครั้ง​ Apple​0.0013  Spotify 0.0011 เกือบ​ 6  เท่า​ เมื่อเทียบกับ  Apple​

2.  Tidal  stream ที่​ 320kbps /1440kbps  Apple stream  ที่​ 256kbps  ค่าใช้จ่าย​ bandwidth  สูงกว่าต่อเพลง

3.  ฐานลูกค้าน้อยกว่า  Apple  มาก​ 

สามเหตุผลหลักๆที่ผมว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

15/12/2016 22:17:45
4,282
ผมว่าเค้าขาดทุนก็จากคนใช้งานน้อย เมื่อน้อยแถมยังจ่ายค่าใช้จ่ายแพงกว่าค่ายอื่น ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าต้องขาดทุนครับ

จริงๆผมว่า Tidal ดีมากๆ ในแง่ของคนที่ต้องการฟังเพลงและอยากทราบประวัติอะไรเล็กๆน้อยๆ แต่ที่ไม่ค่อยดีคือเรื่องเสิร์ชนี่ล่ะ ยิ่งคนไทยถ้าเสิร์ชเพลงไทยแล้วไม่มี อันนี้ถือว่ารับไม่ได้ 555

แต่จริงๆคนฟังเพลงสากลผมว่าน่าจะชอบ Tidal นะครับ ยิ่ง Roon+tidal ผมว่าสวรรค์คนฟังเพลงชัดๆๆ

เอาใจช่วยให้ผงที่อยู่ในลูกตาของ Tidal ได้รับการเขี่ยออกซะที ผมว่าถ้าเค้าปรับเปลี่ยนทีมที่สามารถละลายพฤติกรรมของคนฟังและทะลายกำแพงที่กั้นไว้ออกได้ ผมว่า Tidal ไปโลดแน่นอน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

เดียว

16/12/2016 23:37:42
1,067
ผมเป็นผู้ที่ชื่นชอบการ Streaming มากๆอยู่คนนึงครับ^^ เอาโทรศัพท์ใส่กระเป๋าไว้ เปิดบลูทูธ เอาหูฟังมาใส่ กดตื้ด ก็ได้ฟังแล้วครับ เทคโนโลยีทำให้เราสะดวกขึ้น Music Streaming เคยลงเครื่องมาแล้วแทบทุกเจ้า Joox , Deezer , TIDAL , Apple Music , kkbox, Fungjai , ผมไม่เคยปิดกั้นอะไร และรู้ตัวว่าเป็นพวก music lover อะไรมาเถอะฟังได้หมด 
ฟังมาแทบทุกอย่างแล้วก็ชอบ TIDAL ที่สุด
ข้อเสียของ TIDAL ก็อย่างที่ว่าๆกันมาแล้วครับ เห็นด้วยทุกข้อและลุ้นอยากจะให้ TIDAL ปรับปรุงอย่างที่เฮียว่า..
แต่ข้อดีและเป็นเสน่ห์ของ TIDAL ก็มีดีหลายอย่างที่เจ้าอื่นไม่มีเหมือนกัน
- คุณภาพเสียง HIFI ข้อนี้นักฟังเพลงหลายๆท่านก็ยอมรับกันเป็นส่วนมาก
- มีเพลงมากมายกว่า 40 ล้านเพลง ถ้าเป็นเพลงสากลหาฟังยากๆต่างๆหรือวงเก่าๆ TIDAL มีค่อนข้างครบ
- เพลงไทยผมว่ามีเยอะ เพียงแต่ไม่มีศิลปินจาก 2 ค่ายใหญ่เท่านั้นเอง ถ้าชอบฟังอินดี้ข้อนี้ไม่มีปัญหา และยังมีวงคลาสสิคหาฟังยากอย่างวงฟองน้ำ ตลอดจนแปลกๆเช่น นิทาน , ธรรมมะ , สอนภาษา ที่หาฟังจากที่ไหนไม่ได้ 
- การจัดเรียงอัลบั้มเพลงทำได้สวยงาม ติดดาวเอาไว้สะสมได้
- มี Biography ของศิลปินให้อ่านศึกษา ได้ความรู้ภาษาอังกฤษเป็นอย่างดี 555
- มี Official MV ให้ดูมากมาย ซึ่ง Joox ก็มี แต่จะเป็นคลิปโฆษณาศิลปินซะมากกว่า
- สร้าง Playlist ได้ง่ายๆ และแชร์ Playlist ให้กันผ่านเฟส , ไลน์ , เมล ได้หมดครับ
- และที่สำคัญพิเศษกว่าค่ายไหนคือมีกลุ่มเพจ TIDAL Thailand บนเฟสบุ๊คด้วยนะครับ เอาไว้แชร์ Playlist แนะนำเพลงให้กันฟัง เป็นเพื่อนพูดคุยเรื่องเพลงกันสนุกสนาน ไม่เคยมีดราม่า 55 อันนี้เจ้าไหนๆไม่มีแน่ๆ ใครสนใจเรื่อง TIDAL เชิญได้นะครับ^^ ผมก็ได้ฟังแปลกๆใหม่กว่าที่เคยรู้จักมากมายก็จากพี่ๆในกลุ่มแนะนำนี่แหละ^^

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

16/12/2016 23:57:18
4,282
ขอบคุณครับเดียว 555

ยังไงฝากพี่ๆๆใน Tidal Thialand ช่วยฝากคอมเม้นท์เรื่อง search ให้ที มันน่าจะ smart search กว่านี้อีกนิด ถ้าเสิร์ชดี เพลงไทยคุยกับค่ายใหญ่มาลงได้ ชาวไทยจะได้มีเฮ

ส่วนผมฟังสากลเป็นหลักก็เลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ อาศัยลอกการบ้านพี่ๆๆติดดาวอย่างเดียว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Natto

18/12/2016 14:37:42
21
ผมชอบนะครับ แต่ติดที่ชอบฟังเพลงไทยด้วย ถ้ามีเพลงไทยคงสมัครโดยไม่ลังเล ส่วน joox ถ้า lossless เยอะกว่านีก็คงสมัครเสียเงินยาวไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

19/12/2016 00:39:28
4,282
จุดอ่อนของ Tidal ก็น่าจะมาจากเรื่องเพลงไทยน้อยนี่แหละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

Armino

19/12/2016 11:48:36
3
จาก Music Streaming ที่ฟังมาทั้งหลายแหล่ ผมชอบคุณภาพเสียงของ TIDAL ที่สุดละ (แม้แต่ตัว HQ ผมก็ชอบกว่าแอพอื่นนะ) แต่จุดอ่อนก็อย่างที่ว่าแหละครับ เพลงไทยมีน้อย และรายเดือนแพงกว่าเจ้าอื่น 

ส่วนเพลงที่มีในคลังนั้น ถ้าเพลงไทยนี่ ยกให้ Joox เลยครับ คือเยอะจริง ๆ ยิ่งมีของอาร์เอสด้วย ก็เลยได้เปรียบกว่าเจ้าอื่นหน่อย ส่วนเพลงสากลนี่ผมว่าคละ ๆ กันไปอะครับ เพราะอย่างเช่น Darreh Hayes อัลบั้ม Spin ผมเจอใน Joox แต่ที่เหลือไม่เจอ เพราะน่าจะเรื่องลิขสิทธิ์
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 20

Narishane

26/12/2016 00:50:43
158
เคยใช้ครับ Tidal และไม่ประทับใจหลายอย่างมาก จ่ายควบคู่ไปกับ Apple music สุดท้าย Apple music ตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่าเยอะเลยครับ

จุดสำคัญคือ Streaming แล้วกระตุก น่าเศร้านะครับ เพลงนึงไม่กี่สิบ mb lossless เด่วนี้เราดู Youtube 1080p หลายๆร้อย mb ยังไม่กระตุกเลย ช่วงนึงเปลี่ยนมาฟัง lossy tidal ก็ยังกระตุก เหนื่อยใจมาก

อันอื่นหลายๆท่านกล่าวมาแล้ว ระบบแนะนำเพลง ฐานข้อมูลเพลง เคยอ่านข่าวเว็บฝรั่งก็บอกว่า Tidal ไปไม่รอดแน่ๆ ตอนนี้แค่เปิดรักษาหน้า+หาทางลงสวยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

Windows X

26/12/2016 01:07:13
337
เมืองนอกผมไม่รู้นะครับแต่ในไทยการตลาดของ Tidal นั้นไม่ค่อยดีครับ เจาะกลุ่มเป้าหมายผิดพลาดและ community ก็ไม่ได้แข็งแกร่งพอจะรองรับกลุ่ม niche เล็กๆให้เติบโตได้ครับ คงวางหมากให้ Tidal ดูสูง premium เกินไปลูกค้าเลยไม่ค่อยซื้อกัน

ผมเคยกด join Tidal Thailand group ไปครั้งนึงจู่ๆก็หายไปเลยครับ แกคงจะไม่อยากทำการตลาดให้กับ audiophile บางคนแบบผมก็เป็นได้ ทุกวันนี้เลยฟังแต่ Joox แทนครับ สบายใจดี ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 22

run15

26/12/2016 12:09:35
3

ผมแปะข้อมูลให้ดูกันเองละกันนะฮะ

https://www.statista.com/chart/5152/music-streaming-subscribers/

ในมุมผม  ผมว่าตลาดสตรีมมิ่งตอนนี้มันผูกขาดแบบ แอนดรอยต์และ IOS ครับ

คือ ถ้าดูจากกราฟ  หมายความว่าตลาดสตรีมมิ่งบนโลกนี้มีแค่สองเจ้าครองตลาดอยู่ คือ Spotify และ APPLE music  ที่เหลือไปแย่งตลาดกันเอาเอง  JOOX ไม่มีในกราฟเพราะน่าจะสำรวจทางส่วนยุโรปและอเมริกา(เดาว่าถ้านับเอเชียด้วย JOOX น่าจะพอๆกับ pandora คือได้กำไรแต่ไม่มากนักถ้าเทียบกับสองเจ้าใหญ่)

ส่วนตัวเท่าที่ลองใช้มา  ผมชอบ spotify มากที่สุด และตอนนี้ใช้แบบเสียเงินอยู่ครับ (มุดVPNเอานะ)

ในเรื่องแอปและการจัดการเพลงเพลลิสย์ การหาเพลง การใช้งาน ผมยกให้ spotify ชนะทุกเจ้า

เป็นแอปที่มีคุณมากๆแอปนึงของ มือถือ เฉพาะเรื่องแอปนะฮะ ซึ่งก็ไม่แปลกใจเพราะทำมาก่อนเจ้าอื่นก็ต้องดีกว่า

เรื่องเพลงนี่ทุกค่ายพอกัน (ไม่พูดถึงเพลงไทยนะ)

โดยส่วนตัวผมว่า Tidal ไม่ต้องสนใจตลาดไทยมากหรอกฮะ ไม่ใช่ตลาดหลัก  เอาตลาดโลกให้รอดก่อน

สำหรับผม บอกเลยว่าถ้ายังมองตลาดไม่ขาด  รอวันเจ๊งได้เลย   ส่วนอนาคต  APPLE MUSIC ครองอันดับหนึ่งแน่นอนครับ  (ถ้าเทียบกับทุกแอปถือว่า ไม่ได้ดีเลิศทุกเรื่อง แต่ถ้าวัดความคุ้มค่าโดยรวม ชนะขาด)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 23

champ_korn

26/12/2016 20:46:07
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Windows X
เมืองนอกผมไม่รู้นะครับแต่ในไทยการตลาดของ Tidal นั้นไม่ค่อยดีครับ เจาะกลุ่มเป้าหมายผิดพลาดและ community ก็ไม่ได้แข็งแกร่งพอจะรองรับกลุ่ม niche เล็กๆให้เติบโตได้ครับ คงวางหมากให้ Tidal ดูสูง premium เกินไปลูกค้าเลยไม่ค่อยซื้อกัน

ผมเคยกด join Tidal Thailand group ไปครั้งนึงจู่ๆก็หายไปเลยครับ แกคงจะไม่อยากทำการตลาดให้กับ audiophile บางคนแบบผมก็เป็นได้ ทุกวันนี้เลยฟังแต่ Joox แทนครับ สบายใจดี ฮาๆๆ

เช่นกันครับท่าน Windows X

ผมสนใจ Tidal เลยลอง Trial ดู เห็นว่าน่าสนใจ และกด join Tidal Thailand group ไป ปรากฏว่าอยู่ดีๆก็โดนบล็อคหลุดออกจากห้อง และหาห้องไม่เจออีกเลยจวบจนทุกวันนี้ ไม่รู้แอดมินท่านไหนจิตใจช่างโหดเ้ยมอำมหิต อสรพิษ เจ็ดทิศ ดำปิ๊ด ได้ถึงเพียงนี้

ตั้งแต่นั้นมาเลยเลิกใช้ Tidal มาใช้ Joox เหมือนเดิม 55555

ไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่สะเทือนใจฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 24

ellevoid

26/12/2016 21:05:01
220
ผมก็อยู่ห้อง tidal thailand มานานนมมาก ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ 

ถ้า tidal เจ๊งนี่จะเศร้ามากเพราะในนั้นมีเพลง classic ดีๆ เยอะดีมาก ถ้าต้องลงทุนหาซื้อแผ่นเองทั้งหมดคงหมดตัวตายไปก่อน ฮืออๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

Narishane

27/12/2016 16:50:23
158
เพิ่มเติมครับ Apple music ใช้ใน Andriod ได้ แต่แอปพี่แกเข้าขั้นกากสุดๆเลยครับ (ได้อยู่ 3.4 คะแนนเองมั้งใน Play store) การใช้งานนี่โหลดทุกอย่างช้ามากๆ ผิดวิสัย server Apple ชั้นดี ถ้าใช้ใน Ipod/Iphone/Pc ทุกอย่างจะเร็ว ลื่นไหลตามปกติ แต่ถ้าใช้ใน Andriod นี่จะผิดกันคนละโลก

จากการสังเกต คิดว่าเป็นเพราะ Apple ไม่ต้องการให้ข้อมูลทุกอย่างเป็น Downloadable content สำหรับ Andriod เพราะ Apple ไม่สามารถควบคุมการจัดการข้อมูลของแอนดรอยด์ได้ เท่าที่ใช้งานมา ทั้งหน้าปกเพลง ข้อมูลเพลงที่เรากด Download (แม้ว่าจะโชว์สัญลักษณ์ว่าโหลดมาเก็บในเครื่องแล้ว) ทุกอย่างต้องโหลดใหม่เกือบทุกครั้งที่ใช้งาน คือมันเหมือนเป็น Cache/temporary files ซะมากกว่า ลองกดดู Mobile Data นี่ Apple music จะใช้เยอะมากๆเลยครับ แม้จะฟังแต่อัลบั้มเดิมๆที่ขึ้นว่าโหลดมาแล้วก็ตาม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

yachtbest

29/12/2016 15:26:13
60
คุณellevoidครับ อัลบั้มเพลงคลาสิคที่ว่า ผมขอรายชื่อทั้งหมดได้ไหมครับ
อันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้เพียงแต่เริ่มเบื่อกับอัลบั้มชุดเดิม
ปล.ถ้าได้แนวjazzด้วยยิ่งดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

achoo

18/11/2018 09:58:16
ณ เวลานี้(18-11-2018) Tidal HI- FI เหลือ 258 บาท/เดือน เท่า Deezer HI-FI
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Enqless

19/11/2018 01:37:57
81
อยากได้ spotify แบบ lossless มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

boyandbunrod

19/11/2018 08:32:23
ยังไงผม ก็ชอบฟังจาก cd มากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

แยกให้ออกหน่อย

19/11/2018 11:24:13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Windows X

ผู้ให้บริการ Tidal มันเกี่ยวข้องอะไรกับกลุ่ม Tidal Thailand group ใน Facebook ล่ะครับมันคนละเรื่องกันเลย คุณไปทำอะไรให้เขาหมั่นใส้ในกลุ่มนั้นรึป่าวถึงโดนออกจากกลุ่ม เกลียดกลุ่มนี้แต่ไม่ฟัง Tidal มันเกี่ยวกันตรงใหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Uthen

19/11/2018 12:08:47
17
ขาดทุนเพราะทางเลือกง่ายๆ ฟรีๆ ดีๆ เยอะๆ ครับ  (สำหรับมิวสิคเลิฟเวอร์ทั่วไป)
ส่วน Audiophile ผมว่าไม่ค่อยเหมาะมันไม่ถึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

achoo

26/11/2018 18:24:21
ณ  เวลานี้ พ.ย.61 TIDAL ระบบ HI-FI เหลือ 258 บาท/เดือน ผมย้อนกลับมาเล่นอีกเพราะคุณภาพเสียงต้องยอมรับว่าดีกว่า Spotify สำหรับผมใช้กับ PC ต่อเข้า NAD D3020 ไปยังลำโพงวางหิ้ง JBL ES 30 ฟังออกชัดเจนว่าน้ำเสียงดีกว่า
หยิกหู 0
"ทำไม Tidal ขาดทุน"