Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังระดับพระกาฬระดับพันบาทดีแค่ไหน

PS

23/11/2016 14:03:30
1
สงสัยจริงๆครับเห็นเฮียบอกว่าหูฟังระดับพระกาฬราคาแค่พันบาทเศษอย่าง visang หรือ kinera bd005 เสียงดี  อยากทราบว่าหากเอาไปเทียบกับหูฟังราคาหลักหมื่นเช่น orivetti primacy จะเป็นอย่างไร ห่างกันมากไหม  และถ้ามันดีจริงการที่เราเล่นหูฟังราคาพันบาทเศษกับ dap ราคาหลักหมื่นหรือสองหมื่นจะเข้าท่าไหมหากเทียบกับการเล่นหูฟังหลักหมื่นจับคู่กับ dap หลักพัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

23/11/2016 15:04:09
1,368
ผมเคยลองตั้งสมการเหมือนกันว่าหูหลักหมื่น ต่างกับหูหลักพันสิบเท่าตามราคาจริงหรือเปล่า พอถึงเวลาจริงๆมันก็มีตัวแปรเยอะมาก ทั้งแนวเพลง ไฟล์ที่ฟัง เครื่องที่เล่นฯลฯ บางตัวฟังเทียบกันจากมือถือต่างกันไม่มาก  แต่พอฟังเทียบกับdapใช้ไฟล์ดีๆ คราวนี้ความต่างเริ่มเห็นชัดขึ้น 

ส่วนหูฟังที่ยกตัวอย่างมา ผมว่าอย่างน้อยก็ผ่านการคัดจากเฮีย(นักฟังตัวจริง)มาแล้วว่าผ่าน  แต่สุดท้ายอย่างที่บอก คงต้องไปลองเองว่าชอบหรือเปล่า ตรงกับแนวที่เราฟังหรือไม่ การแมทชิ่งสำคัญมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ระดับ1000

23/11/2016 15:06:13
ผมว่าต้องใช้คำว่าดีหากเทียบกับใน"ช่วงราคา1000บาท"มั้งครับ ไปเทียบกับหลักหมื่นคงไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LITTLE_ANT

23/11/2016 15:51:24
ไม่ต้องถึงขนาดหลักหมื่นหรอกครับแค่เทียบกับตัวฮิตๆอย่าง se215,im70,zero audio แตกต่างกันแค่ไหนกับพวกหลัก3พัน4พัน พวกนี้ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hyoosetsuka

23/11/2016 15:53:41
4
ถ้าพูดตามตรงหูฟังระดับพันบาทฟังเพลงไปทำอย่างอื่นไปก็เสียงดีมากแล้วครับ เมื่อก่อนสมัยหูฟังไอพอดยังเป็นเอียบัดผมเคยให้เพื่อนผมลองnuforceรุ่นหัวกระสุน ไอเราก็แค่ให้ลองแต่เพื่อนดันขอยืมไปข้ามวันพออาทิตย์ถัดมามันก็ซื้อมาเฉยเลย แต่ถ้าให้รุ่นหลักพันสองพันไปสู้กับหลักหมื่นยังไงก็คงห่างมากๆอยู่ดีละครับ
ถ้าให้เปรียบเทียบผมก็คงให้เหมือนกับรถละครับ รุ่นหลักพันสองพันคงเป็นพวก march swift yaris เรียกได้ว่าคุณภาพเสียงต่างกันไม่มากใช้งานสะดวกเสียบเข้าหูเปิดเพลงอะไรก็ฟังสนุกสดชื่น ต่างกันอย่างมากก็คงเป็นแนวเสียงเบสเยอะเบสน้อยว่ากันไป
ส่วนพวกหลักหมื่นก็คงจะเป็นพวก camry accord mini mx5 hyundai-h1 ถ้าจะถามว่าทำไมถึงมีรถหลายแบบ ผมคงบอกได้ว่าหูฟังในช่วงราคานี้เริ่มมีการแบ่งแล้วละครับว่าเหมาะกับแนวไหนบางตัวเหมาะกับแนวpop rock บากตัวเหมาะกับ jazz vocal บากตัวทำเสียงไวโอลินได้แย่มากๆไม่น่าฟังเลยแต่กับแนว edm electronic ทำได้ดีมากฟังสนุกเป็นมาณนี้ละครับ
หากเทียบหูฟังหลักพันเศษกับหลักหมื่นต้นในแนวเสียงเดียวกันแล้วก็บอกได้เลยว่าต่างแบบว่าแค่เปิดเพลงก็รู้สึกได้เลย สุดท้ายแล้วถ้าท่านเป็นคนชอบแนวดาร์กๆเบสเยอะแต่ซื้อหูฟังเบสน้อยตัวเป็นแสนมาก็คงบอกได้แค่ว่าหูฟังตัวนี้เสียงดี แต่ฟังเท่าไหร่มันก็ฟังไม่สนุกหรอกครับ
ส่วนใช้หูฟังหลักฟังเศษกับ dap หลักหมื่นสองหมื่นก็คงแล้วแต่ความชอบละครับ ขอไม่ออกความเห็นนะครับฮ่าๆรอท่านอื่นมาตอบละกันครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SeRouCH

23/11/2016 15:58:59
0
ถ้าพูดถึงความสามารถ หลักหมื่นย่อมดีกว่าในเรื่องนี้แน่นอน แต่มีปัจจัยอื่นๆในการวัดด้วยเช่น

1.คุณภาพของไฟล์เพลง
2. แนวเพลง
3. แนวที่ชอบ
4. เครื่องเล่น
5. การแมชกันของอุปกรณ์
6. ความรู้สึกคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เท่ากัน เช่น ได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีก 2 ระดับ แต่จ่ายเพิ่มอีก 1-2 หมื่น แต่ละคนยอมจ่ายไม่เท่ากัน
7. ความสามารถในการฟัง และแยกความแตกต่าง ไม่เท่ากันในแต่ละคน

8.  สำคัญสุด**** (เมียอนุมติรึเปล่า) ฮ่าๆๆๆๆ อันนี้เอาขำๆ

จะเห็นว่าอุปกรณ์ต่างๆ เป็นเพียงแค่ 1 ในปัจจัยในนี้ หากได้เครื่องเล่นดี หูฟังเทพ แต่ไฟล์แย่ ก็ไม่แตกต่างอยู่ดี  
หูแย่ เครื่องเล่นแย่ ไฟล์ดีมากๆ ก็อาจจะไม่เห็นความต่างเช่นกัน

เครื่องเล่นแย่ ไฟล์ดี หูฟังดี อันนีเห็นความแตกต่าง
เครื่องเล่นดี ไฟล์ดี หูฟังระดับไม่แพง อันนี้ก็เห็นความต่างเช่นกัน

ดีทั้งหมดเลย แต่ดั้นไม่ตรงกับที่ชอบ เราก็จะบอกว่า "เสียงแย่ได้เช่นกัน"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

prayut

23/11/2016 16:04:36
9
ผมว่านะครับในชุดฟังเพลงหนึ่งชุดนั้นมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องทั้งสิ้น เช่น ประสิทธิภาพของตัวเครื่องเล่นเอง ประสิทธิภาพของแอมป์ สายสัญญาณต่างๆที่ใช้ ไฟล์เพลงที่เล่น แนวเพลงที่ฟัง ถ้าไม่ได้นำทดสอบกันกับชุดเดียวกัน เพลงเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน ย่อมมีผลออกมาไม่เหมือนกันแน่นอนครับ ตัวเราเองจะเป็นคนตัดสินใจเองครับว่าเสียงถูกใจเราหรือไม่ สรุปครับ ควรจะไปฟังด้วยตัวเองดีที่สุดนำชุดเครื่องเล่น ไฟล์เพลง สายสัญญาณต่างๆไปให้ครบ ใช้ไฟของร้านเฮียแกอย่างเดียวครับ(ถ้ามีกาแฟเลี้ยงนี่ แจ่มแมวเลยครับ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูนะ

23/11/2016 16:04:55
หูฟัง ต่ำ 10,000 ส่วนใหญ่จะเน้นความ overall
ใคร  overall มากๆ ก็จะถือว่าเสียงดีในราคานี้
เช่น ostry, im70 , zero douza , se215
จะมีที่หลุดมาสำหรับฟังเพลงเฉพาะทางเล็กน้อย
เช่น re400 , doppio 

ส่วนหู 10,000 + จะเน้นเฉพาะทางเป็นพิเศษ
คือเพื่อฟังเพลงเฉพาะแนวเพลง
จะมีเพียงเล็กน้อยที่ overall เช่น oriveti , jvc fx

ถ้าเอาฟังสนุก ผมให้ หูฟังต่ำหมื่น ฟังสนุกกว่า หูฟังแพงๆ เพราะมันไม่ฟ้อง และเสียงมหาชน

บางคนมีความสุขกับการได้ดูทีวี ความละเอียด 4k ดูหนัง bluray ภาพคมชัดเสมือนจริง
บางคน เพียงแค่ทีวีจอสี มีลำโพงดูละครหลังข่าว ก็มีความสุขแล้ว

เลือกเอาครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

prayut

23/11/2016 16:10:28
9
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - prayut
ผมว่านะครับในชุดฟังเพลงหนึ่งชุดนั้นมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องทั้งสิ้น เช่น ประสิทธิภาพของตัวเครื่องเล่นเอง ประสิทธิภาพของแอมป์ สายสัญญาณต่างๆที่ใช้ ไฟล์เพลงที่เล่น แนวเพลงที่ฟัง ถ้าไม่ได้นำทดสอบกันกับชุดเดียวกัน เพลงเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน ย่อมมีผลออกมาไม่เหมือนกันแน่นอนครับ ตัวเราเองจะเป็นคนตัดสินใจเองครับว่าเสียงถูกใจเราหรือไม่ สรุปครับ ควรจะไปฟังด้วยตัวเองดีที่สุดนำชุดเครื่องเล่น ไฟล์เพลง สายสัญญาณต่างๆไปให้ครบ ใช้ไฟของร้านเฮียแกอย่างเดียวครับ(ถ้ามีกาแฟเลี้ยงนี่ แจ่มแมวเลยครับ 555)
ลืมไปครับ ไฟนี่ก็มีส่วนอีก 555  ถ้าผ่านเครื่องกรองไฟประสิทธิภาพดีๆนี่ เสียงที่ได้เปลี่ยนเหมือนกัน ถ้าที่บ้านเราไม่ได้ต่อผ่านเครื่องกรองสัญญาณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Ahura

23/11/2016 16:12:31
1,663
อ่านเนื้อความคุณ PS แล้วผมพอจับประเด็นแบบมึนๆได้ 2 ประเด็น (เพิ่งเวียนหัวงงงวยกับการอ่านคำอธิบายเรื่องความชอบธรรมในการขายสินค้า AK ของร้าน BKK มา)
1. หูฟังระดับพันเสียงดี
แสดงว่าเฮียต้องเคยฟังหูฟังระดับพันมาก่อน และตั้งค่าไม้บรรทัดของคุณภาพเสียงนั้นไว้ในใจ (แต่ละคนสเกลไม่เท่ากัน)
เมื่อเฮียฟังหูฟังตัวใหม่แล้วมีคุณภาพถึงระดับหรือเกินระดับที่เฮียขีดไว้ (ในใจ) จึงบอกว่าหูฟังตัวนี้ "เสียงดี"
และคงไม่น่าจะมีเนื้อหาสาระที่ผลักดันความคิดให้ต้องไปเทียบเสียงกับหูฟังหลักหมื่นถึงความใกล้หรือห่างกันแต่อย่างใดครับ
2. ค่าความต่างด้านราคาหูฟังกับ DAP
ส่วนตัวเชื่อว่า DAP ระดับสูงช่วยดึงราคา (เสียง) ของหูฟังราคาถูกให้สุงขึ้นครับ
ในทางกลับกัน DAP ราคาถูกจะดึงราคา (เสียง) ของหูฟังราคาแพงให้ต่ำลงครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

หูทองเหลือง

23/11/2016 16:37:26
2,052

DAP 3 หมื่น ฟังกับหูฟัง 2 ร้อย ก็เพราะได้ครับ555
เรื่องแบบนี้ไม่มีกฏตายตัวครับ อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน ขอให้เราฟังแล้วมีความสุขก็พอ
แต่จากประสบการส่วนตัวผมก็มีความเห็นเหมือนอ.Ahura ครับ
DAP แพงๆ สามารถทำให้หูฟังถูกๆ เสียงเพราะขึ้นได้
แต่ DAP ถูกๆ มักจะรีดประสิทธิภาพของหูฟังแพงๆ ออกมาไม่ค่อยสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yachtbest

23/11/2016 17:39:11
60
หลักพันที่ว่า พันกว่าใกล้สองพันได้ไหม
ผมกำลังเทียบระหว่างakg k450(ใช้มาตั้งแต่อ้อนแต่ออก)กับหูบางคู่ที่ราคาสูงกว่าเขามากมายตั้งแต่
 5 เท่าขึ้นไปเช่น shure535 sony z5 akg k3003 ไม่นับ fullsize ล่ะกันนะครับ
ถามว่าเฮ้ยแล้วผมทำไมไม่ขายหรือยกให้หลานไปซะล่ะ คำตอบคือ1.เขายังใช้การได้ดีแม้ว่าสภาพ ฟองน้ำไปเกือบหมดเพราะเกือบ 6 ปีแต่ขอโทษ bodyไม่มีรอยแม้รอยข่วน สายไม่มีแตก 2.เรารู้จุดเด่นของเขาและเอามาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด 4500จูนเสียงเบสมาแบบเต็มใบ ที่สำคัญขับง่ายมาก จากที่ลองมาหลายอย่าง เขาเข้ากันดีกับcowon j3ที่ผมได้มาจากน้องป่าน ผมใช้ฟังทุกครังที่ออกจากบ้าน ฟังบ่อยกว่าข้างบนที่กล่าวมาทั้งหมด
ปล.ผมชอบกระทู้นี้มาก ไม่แปลกนะที่เราจะเล่นหูราคา2-300 บาท (ผมเคยฟังear bud ของ sennheiser เป็นหูแถมด้วย รักเขามาก เมาๆเคยเหยียบยังไม่พังเลย) สำคัญเราทำให้เขาเก่ง เขาหล่อหรือเสียงดีอย่างไรมากกว่า การเล่นแบบก้าวกระโดดจู่ๆไปเล่นรุ่นเรือธง มันทำได้ คหสต.ผมว่าไม่สนุกเท่าๆกับเล่นไปเรียนรู้ไป มันมีคุณค่าที่ไม่สามารถบรรยายได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

TTPOD ZERO

23/11/2016 18:38:31
11
หูฟังเรือธง ก้ คือ ตัวท็อปสุด ของ แบรนด์นั้น เช่น

VISANG R04 
ZERO DOPPIO
OSTRY KC08
FISCHER AUDIO OMEGA TWIN

ในความหมาย หูฟังเรือธง ไม่จำเป็น ต้องเป็นตัว หมื่น เสมอไป แต่เรือธง ก้ จะกลายสภาพ เป็น เรือแจว ได้ ถ้ามี รุ่นใหม่ตัวท็อปเข้ามาเพิ่มแทนที่

ประเด็น คือ หูฟังกินารี KINERA ให้ คุณเสียงระดับเรือธง รุ่นไหน แบรนด์ไหน กัน ที่ พอใกล้เคียงกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ต่อตรง มือถือ

01/05/2017 12:37:58
ต่อกับมือถือ เสียงกลางสว่างมาก ไม่ชอบ โทนอื่นชอบหมด เบสดี ยิ่งถ้าเอามือช่วยจับให้แนบหูยิ่งเพราะ (เเต่ใครเค้าทำกัน) แหลมดีไม่เสียดหู แต่เราใส่ได้ไม่ทนเจ็บหูเพราะตัวเฮ้าซิ่ง
อย่าเทียบกับตัวสามพันอัพ มันคนละระดับกัน เขาบอกว่ามันดีในระดับพัน อย่าเทียบชั้นเด็ดขาด เดี๋ยวผิดหวังอย่างแรง
ส่วนตัว ตัวนี้รับรองไม่จบ ว่าจะไปที่zero duaza เลย อ่านรีวิวแล้วคันหู เหมือนเจ้ากินเรียบนี่แหละ
อยากให้เพื่อนๆ บอกด้วยว่าต่อกับเพลเยอร์อะไร จะได้เข้าใจตรงกันยิ่งขึ้น ถ้าใช้กับมือถือก็อย่างที่บอก ต้องใช้แอบเพิ่มเบสช่วย เสียงจะนุ่มลง ดีกว่าเก่ามากๆ ชอบเลย เหมือนดาราขึ้นมาทันที แต่ต้องแลกมากับแบตที่โดนสูบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MaxxIE

01/05/2017 21:56:02
107
สำหรับผมหูฟังที่เสียงดีคือหูฟังที่ซื้อมาแล้วไม่เสียดายเงินอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

cho

02/05/2017 10:00:10
14
หูหลัก 1000 dapหลักหมื่น 
กับหูหลักหมื่น dap หลักพัน ผมเลือกหูหลักหมื่น ต่อ walk man ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

cho

02/05/2017 10:13:41
14

นี่คือชุดที่ผมใช้ปัจจุบันครับ dap นี่ผมว่าเสียงดีกว่า ak jr กับ ak 70 แต่ sound stage แคบกว่า ak จะเสียงแหลมกว่า ถ้า ak jr เสียงหนาเหมือนตัวนี้ผมว่า น่าสนใจ
ส่วนหู ถ้าหูไม่เกิน 1500 ตัวนี้พอเทียบได้ แต่ถ้าเกิน 1500 ไปผมว่าซื้อตัวอื่นเถอะ ตัวนี้ซื้อมา 260 ไม่มีของร้านเฮีย แจ๊คมันรวนๆหน่อย แต่ได้ sound stage กับมิติที่ดี ชุดนี้เสียงคล้ายๆ ak 380 copper + noble kaiser encore ซึ่ง ต่างกันแค่ ความสมจริงของเสียง background sound stage และราคา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

cho

02/05/2017 10:13:45
14

นี่คือชุดที่ผมใช้ปัจจุบันครับ dap นี่ผมว่าเสียงดีกว่า ak jr กับ ak 70 แต่ sound stage แคบกว่า ak จะเสียงแหลมกว่า ถ้า ak jr เสียงหนาเหมือนตัวนี้ผมว่า น่าสนใจ
ส่วนหู ถ้าหูไม่เกิน 1500 ตัวนี้พอเทียบได้ แต่ถ้าเกิน 1500 ไปผมว่าซื้อตัวอื่นเถอะ ตัวนี้ซื้อมา 260 ไม่มีของร้านเฮีย แจ๊คมันรวนๆหน่อย แต่ได้ sound stage กับมิติที่ดี ชุดนี้เสียงคล้ายๆ ak 380 copper + noble kaiser encore ซึ่ง ต่างกันแค่ ความสมจริงของเสียง background sound stage และราคา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

02/05/2017 16:40:14
ยุคนี้ชิว ๆ ต่อตรงมือถือคือใช้ได้เลย ไม่พะรุงพะรัง ฟังจาก jook ความบันเทิงราคาถูก (แต่ก็ถูกใจนะ)
ตัวนี้ไม่จบ แต่ก็ไม่เจ็บเท่าไหร่ คัน ๆ แต่บางท่านอาจเสียดายตั้ง1090 ราคาขายเมืองจีนประมาณ 700-800 มันเหมาะสมแล้ว แต่ซื้อกับเฮียคิดเสียว่าซื้อประกันชั้นหนึ่งเพิ่ม 
อย่าเอาเทียบชั้น สมรักษ์ ชกกับโฮลิฟิลว์ (ผมไม่ได้โม้วววว) ผลรู้ ๆกันอยู่
เสียงมันใช้หูฟัง เราเอาตาไปอ่านรีวิว มันเลยกลายเปนจินตนาการไร้ขอบเขต (เหมือนหนังกำลังภายใน) สรุปคุณภาพสมราคา แต่ส่วนตัว ไม่ว้าววววอย่างที่เขาว้าววกัน ที่สำคัญเจ็บหูใส่ได้ไม่ทน สู้อัพราคาไปที่ 3000-5000 มันจะว้าววววกว่าเยอะ (ผมไม่ได้โม้ววววว  สมรักษ์กล่าวไว้)

เล่นตัวนี้ คุณได้ไปต่อครับ มันคือจุดเริ่มต้นนักผจญเพลง ขอให้โชคดี มั่นคงจงเจริญ........เพลินทุกทีที่ได้อ่านรีวิว  (วัดดวงกับ 3000 อัพดีกว่า สำหรับคนตจว.อย่างเรา ๆ) 
   ปล...ใช้หูลองเสียง อย่าเอาตาไปลองเสียง 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

04/05/2017 16:35:51
ก็ดีแค่ระดับพัน (มีคอลโทรลทอกร์ ทำให้ยิ่งรู้สึกไม่แพง อันนี้ไม่เกี่ยวกับเสียงนะ) 
ปล... ห้ามชกข้ามรุ่นเด็ดขาด นี่แหละที่มาของคำว่า.... คุณภาพ สมราคา.
หยิกหู 0
"หูฟังระดับพระกาฬระดับพันบาทดีแค่ไหน"