Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษาข้อสงสัยเรื่อง การต่อ DAP + DAC/Amp ครับผม

Jimz

24/10/2016 01:33:01
ตอนนี้ผมใช้ Fiio x5ii + iem,ciem แบบต่อตรงอยู่ แต่มีแผนว่าจะจัด Dac/Amp สักตัวนึงครับ แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ

1.การต่อสายออกจากช่อง line out ของ DAP เพื่อจะมาต่อ Dac/Amp แยก มันคือการ bypass เสียงมาตรงๆโดยไม่ผ่านภาค Dac/Amp ของในตัว DAP เลย ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ 

2.Fiio x5ii ทั้ง output แบบ line out ปกติและ line out แบบ mini coax ใช้งานช่องเดียวกัน(เลือกใช้งานโดยการปรับใน setting) ทั้งคู่ก็คือ bypass ออกมาเหมือนกันใช่ไหมครับ

3.ผมพอทราบมาว่า line out แบบ mini coax คือ output แบบ digital แล้วถ้า line out ธรรมดาละครับ มันคือ output แบบ analog หรือเปล่าครับ

4.ในกรณี bypass เสียงจาก DAP มาเข้า Dac/Amp แยก เพื่อต่อออกหูฟังแล้ว DAP ต้นทางมีผลต่อเสียงที่ bypass มาเยอะไหมครับ ยกตัวอย่างเช่น ipod กับ Fiio x5ii (ในเมื่อ bypass มาโดยไม่ได้ยุ่งกับภาค Dac/Amp ภายในตัว DAP เลย) 

พยายามลองหาบทความอ่านดูแล้วแต่ก็ยังงงๆอยู่ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆอธิบายให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

24/10/2016 09:12:01
1,133
สำหรับข้อ 1 ถ้าเป็นการต่อ line out จากตัว fiio คือใช้ dac ในตัว fiio แล้วครับ แต่จะไปใช้ภาค amp ของ dac/amp ตัวใหม่ที่จะซื้อมาต่อครับ

สำหรับข้อ 2. lineout ธรรมดา จะใช้ dac ภายในเครื่อง fiio ในการแปลงสัญญานจาก digital ไป analog เรียบร้อยแล้ว แล้วทำการส่งสัญญาน analog ออกไป แต่ถ้าเป็นเลือกเป็น coax มันจะส่งสัญญาน digital ออกไปใช้ dac ภายนอกแทนครับ 

ข้อ 3 น่าจะเข้าใจถูกแล้วครับ 

ข้อ 4 รอผู้ชำนานเรื่อง dap กับ transport ตอบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

24/10/2016 09:35:20
2,143

ข้อ 1,2,3 ตามพี่  bonus79 ตอบเลยครับ

ข้อ 4 ท่านที่เล่นมานานๆจะบอกว่าต่างชัดเจนครับ แต่สำหรับผมที่เพิ่งเล่นได้ไม่นาน นั่งเพ่งอยู่หลายรอบ ฟังไม่ค่อยออก (เคยลองกับ Hugo โดยใช้ Laptop, X5, AK240ss เป็นต้นทางต่อด้วยช่องทางเชื่อมต่อคนละแบบคือ USB, Coax, Optical ผมนั่งเพ่งอยู่นาน แต่แยกความต่างไม่ออก) สรุปต้องลอง เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลมากๆ หูใครหูมัน ถ้าฟังไม่ออกจะได้ไม่ต้องไปเสียเงินกับจุดนี้ แต่ถ้าฟังออกจะได้เลือกแบบที่ถูกใจที่สุดและไม่คาใจครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

fcg

24/10/2016 10:33:26
Line out คือสัญญาน analog มาจากภาค Dac ในเครื่องเล่น ไปสู่ปลายทางที่จะเป็นแอมป์แยกเพียวๆ แอมป์ในลำโพง หรือเฉพาะภาคแอมป์ของ dac/amp

Coaxial out จะเป็นสัญญาน digital ที่ไม่ได้ผ่านภาค dac ในเครื่องเล่น ไปสู่ปลายทางที่เป็น dac หรือ dac/amp
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yoshino

24/10/2016 15:15:29
24
ถ้าเราใช้amp/dacที่ราคาถูกกว่าplayerมากๆ เป็นไปได้มั้ยครับที่คุณภาพเสียงจะดรอปลงกว่าการต่อตรง

เช่นplayerราคาสองหมื่น เสียบกับamp/dac ราคาหมื่นเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

จิม

24/10/2016 16:25:22
กระจ่างเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

champ_korn

24/10/2016 21:45:01
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - yoshino
ถ้าเราใช้amp/dacที่ราคาถูกกว่าplayerมากๆ เป็นไปได้มั้ยครับที่คุณภาพเสียงจะดรอปลงกว่าการต่อตรง

เช่นplayerราคาสองหมื่น เสียบกับamp/dac ราคาหมื่นเดียว

ส่วนตัวผมว่าเป็นไปได้ครับ  แต่ 2 หมื่น กับหมื่นเดียวอาจยังไม่ต่างครับ

แต่ถ้า AK380Cu ต่อผ่าน Dac/Amp ตัว Budget ของ Fiio ผมว่าน่าจะดรอปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ruscello

24/10/2016 23:35:10
19
ไม่รู้จะเกี่ยวข้องมั้ย แต่ผมว่า โปรแกรมในการเล่นเพลงในเครื่องนั้นๆ DAP มีผลด้วยหรือไม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำปรึกษาข้อสงสัยเรื่อง การต่อ DAP + DAC/Amp ครับผม"