Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

บันทึกความทรงจำ วันร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี ๒๒ ตุลาคม ๒๕๕๙

นายมั่นคง

22/10/2016 23:25:08
4,282

ผมขออนุญาตขอเล่าถึงบรรยากาศการร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีในบ่ายวันนี้ และบันทึกไว้ในเว็บนี้เผื่อวันข้างหน้าผมจะได้ย้อนกลับมาอ่านเองได้ด้วยครับ

เมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมา โลกออนไลน์มีการนัดรวมตัวกันเพื่อร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี โดยมีผู้เป็นต้นคิดก็คือท่านมุ้ย หรือหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิมยุคล เด็กรุ่นใหม่ๆอาจจะนึกไม่ออกว่าท่านมุ้ยหรือใคร แต่ถ้าบอกว่าเป็นผู้กำกับหนังเรื่องสมเด็จพระนเรศวรก็พอจะจำกันได้ แต่ถ้าคนรุ่นผมจะทราบดีว่าท่านมุ้ยเป็นเชื้อพระวงศ์ และทั้งชีวิตนั้นทุ่มเทอยู่กับการทำภาพยนตร์มาโดยตลอดตั้งแต่หนุ่มๆ

ผมทราบล่วงหน้า 1 วันว่าจะมีการรวมตัวของพสกนิกร และจะมีการบันทึกเป็นภาพยนตร์เพื่อนำไปฉายไว้ในโอกาสต่างๆ เช่นในโรงหนังหรือโรงมหรสพต่างๆ โดยมีการรวมตัวกันเวลา 10.00 น. ของวันที่ 22 ตุลาคม และจะมีการบันทึกเสียงร้องจริงๆของคนไทยทุกคนในเวลา 13.00 น. โอกาสอย่างนี้มีครั้งเดียวในชีวิต ยังไงก็ต้องไม่พลาด เพราะบ้านผมอยู่ไม่ห่างจากท้องสนามหลวงเท่าไหร่นัก

ผมออกจากบ้านประมาณ 9 โมงเช้าไปกับลูกชายเพียงลำพัง 2 คน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/10/2016 23:25:38
4,282

ตอนไปถึงท้องสนามหลวง ตรงแถวช่วงกระทรวงกลาโหม ปรากฏว่าพสกนิกรที่ต้องการมาถวายความอาลัยกับในหลวงนั้นมากันเต็มพื้นที่แล้ว ผมเดินเข้าจากทางด้านท้าย คือเดินมาจากทางข้างกระทรวงกลาโหม แล้วมุ่งหน้าไปทางสนามหลวง ทุกๆคนนั่งกันเต็มพื้นที่อยู่กับพื้นถนน แต่ละคนปักหลักลงบนพื้นที่ของตัวเอง

ผมเองได้แต่เดินไหลไปตามคนอื่นโดยแทบไม่ต้องทำอะไร เพราะคนเยอะแบบมหาศาล ใครถ้าอยู่ในช่องทางที่คนต้องเดิน ทำอย่างไรก็ต้องเดินตามคนอื่นไป ใครจะหยุดและนั่งลงก็ต้องนั่งลงเลย จะก้มๆเงยๆลังเลถอยหน้าถอยหลังไม่ได้ วันนี้ถือว่าอากาศเป็นใจอยู่บ้าง คือแดดแรงแต่ก็มีปุยเมฆบางๆคอยบดบังแสงแดดให้อยู่เป็นระยะ

ผมเดินไหลไปตามช่องจนไปสุดที่บริเวณช้างสามเศียร ซึ่งตรงนี้เป็นเต๊นท์ที่คอยมอนิเตอร์ภาพต่างๆของผู้กำกับ และทีมงานถ่ายภาพยนตร์รวมกันอยู่ภายในเต๊นท์นี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

22/10/2016 23:30:09
4,282

วันนี้น่าจะเป็นอีกวันที่หนักใจวันหนึ่งของท่านมุ้ย เพราะเวลาเตรียมการสั้นมากๆ และโจทย์กำหนดไว้ว่านักร้องก็คือคนไทยที่มาร่วมงานร่วมสองแสนคน ปัญหาคือจะควบคุมและส่งสัญญาณอย่างไรกัน และจะควบคุมคนมากมายมหาศาลอย่างนี้ได้อย่างไร และภาพที่ออกมาจะงดงามอย่างที่ต้องการอีกหรือไม่ ผมโชคดีที่ปักหลักนั่งอยู่แถวๆนั้น เลยได้มีโอกาศสังเกตุเห็นการประสานงานของเค้า

ผมอ่านข่าวจากในเฟซบุ๊ค รู้สึกว่างานบันทึกภาพและเสียงคนไทยร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีครั้งนี้ ไม่ได้ใช้งบประมาณของทางรัฐบาล และเวลาในการวางแผนสั้นมาก และทุกอย่างจะต้องทำให้สำเร็จภายในเวลาสั้นๆ อีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

22/10/2016 23:30:43
4,282

ในจุดที่ผมนั่งอยู่ จะเห็นนั่งร้านยกสูง และมีทีมงานควบคุมกล้องยืนอยู่ข้างบน ทุกอย่างดูเหมือนจะเป็นแมนวลล้วนๆ คือต้องใช้วิธีตะโกนเอา เพราะฝูงชนนั้นมากมายมหาศาล ลำโพงขยายเสียงก็มีค่อนข้างจำกัด วิธีที่ดีที่สุดก็คือการตะโกนนั่นเอง

ผมนั่งปักหลักตั้งแต่ 10 โมงเช้า ท่านมุ้ยได้ร้องขอให้ทีมงานส่งสัญญาณให้คนที่มาร่วมร้องเพลงสรรเสริญทดสอบภาพด้วยการหุบร่ม และให้ถือรูปในหลวงสูงแค่ระดับอก เป็นการเช็คเพื่อดูภาพรวมๆว่ามีอะไรที่หลุดธีมที่ต้องการหรือไม่ แสงแดดที่ค่อนข้างร้อน ทำให้ทุกคนต้องกางร่ม แต่ทุกคนก็ให้ความร่วมมือที่ดีทุกครั้งที่มีการร้องขอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

22/10/2016 23:31:17
4,282

ท่ามกลางแดดจ้าที่สลับแดดที่หุบ สิ่งที่พบเห็นโดยรอบตัวก็คือคนเป็นลม เราจะเห็นคนเป็นลมสลับกันรอบตัว เดี๋ยวตรงมุมนั้น ตรงมุมนี้ และเวลามีคนเป็นลม ทุกคนก็จะกรูกันเข้าให้ความช่วยเหลือ ซึ่งอย่างที่ทราบกันดี วันนี้พื้นที่แทบจะทุกตารางฟุตมีแต่คน การจะขยับตัวหรือหลีกทางให้กันก็ทำได้ยาก

แต่ดูเหมือนคนไทยจะช่วยเหลือก้นได้เป็นอย่างดี เหมือนกับถูกฝึกฝนมายาวนาน การส่งต่อยาดม ผ้าเย็น รวมถึงหน่วยพยาบาลสามารถเข้าถึงคนเป็นลมได้อย่างเหลือเชื่อ ถึงแดดจะร้อน มีคนเป็นลม แต่ก็มิได้เป็นอุปสรรคแต่อย่างใดในบ่ายอันร้อนระอุนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

22/10/2016 23:31:54
4,282

ผมเห็นคนเป็นลมล้มอยู่กับพื้นหลายคนมาก และบางคนถึงกับหามออกไปส่งหน่วยพยาบาลที่อยู่ด้านนอกก็มี แต่อะไรก็ตาม ผมไม่เห็นคนยอมถอยหลังเดินออก หรือเปลี่ยนใจกลับออกจากบริเวณงาน แต่ภาพที่เจอก็คือใครกางร่ม คนที่อยู่ข้างๆก็ขอแบ่งร่มเงากันบ้าง ใครมีหมวกมีร่ม ก็แบ่งหมวกให้คนไม่มี

บางคนใจดี คอยพัดให้คนข้างๆที่ไม่รู้จักกัน บรรยากาศแบบนี้เราไม่สามารถจะพบเห็นได้ที่ไหนในโลกนอกจากประเทศไทย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

22/10/2016 23:34:03
4,282

เย็นศิระเพราะพระบริบาล......

ผมถ่ายรูปนี้แล้วใจก็นึกคิดในมุมขำ ในหลวงนอกจากท่านทรงเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนไทยทุกคน นอกจากท่านจะสั่งสอนและเป็นแนวทางที่ดีให้กับทุกคน แม้กระทั่งยามแดดร้อน ในหลวงท่านก็ยังช่วยเราได้อีกเช่นกัน...
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

22/10/2016 23:45:50
4,282

ฝูงชนราวกับมด มองไปทางไหนมีแต่หัวคน ผมคิดว่าการจะทำสิ่งใดแล้วให้คนมารวมตัวกันแบบนี้ ไม่ใช่สิ่งที่จะกะเกณฑ์กำหนดเอากันได้ง่ายๆ หากถ้ามิได้มาด้วยใจ และความจงรักภักดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

22/10/2016 23:55:22
4,282

วันนี้มีดารามาร่วมงานกันมากหน้าหลายตา เพื่อมาร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีถวายแด่ใหหลวง ผมเองรู้จักเพียงไม่กี่ท่าน สะกิดถามเจ้าลูกชายตัวแสบว่าคนนี้ใคร คนนั้นใคร ปรากฏว่าส่ายหัวไม่รู้จักเหมือนกันทั้งพ่อลูก

เสียงสั่งการของท่านมุ้ยลอดออกมาจากในเต้นท์คอนโทรล ว่าให้พิธีกรช่วยกันตะโกนต่อๆไปว่า เดี๋ยวหากใกล้เวลาแล้ว ขอให้ทุกคนปฏิบัติดังนี้ 1. ให้ชูรูปในหลวงระดับอก  2.ให้หุบร่ม 3. งดใช้โทรศัพท์  4. ห้ามสวมแว่นดำ

และเป็นจังหวะเดียวกันกับพี่เสกโลโซเดินขึ้นมาโบกมือพูดคุยทักทายคนที่มานั่งปักหลักรอ แฟนเพลงเลยอดแซวพี่เสกโลโซไม่ได้ว่า ต้องถอดแว่นเหมือนกับคนอื่นด้วยนะ..

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

23/10/2016 00:12:50
4,282

แล้วก็มาถึงช่วงเวลาเที่ยงคล้อยจวนบ่ายโมง เสียงประกาศจากพิธีกรในงานว่า จะเริ่มต้นซ้อมร้องกันก่อน 1 เที่ยว และจะร้องจริง 1 เที่ยว ทุกคนก็ขยับตามคำสั่ง

อุปสรรคในการทำงานก็คือประชาชนที่มาร่วมร้องเพลง ไม่สามารถร้องเพลงด้วยความเร็วและจังหวะที่เท่ากัน เสียงคำสั่งให้ทุกคนร้องตามนักร้องที่ร้องไกด์นำให้ แต่เหมือนว่าเสียงจากไมโครโฟนไม่สามารถดังไปทั่วถึง

ผมจำได้ว่าในจุดที่ผมยืนแทบไม่ได้ยินเสียงของวงออร์เครสคร้าเลย เนื่องจากเป็นพื้นที่กว้าง รวมถึงขาดลำโพงขยายเสียงที่ส่งเสียงนำเพลง ทำให้ประชาชนที่ยืนอยู่คนละฟาก ร้องเพลงเร็วและช้าและจบไม่พร้อมกันกับคนที่อยู่อีกฟาก

แต่ความพยายามก็ไม่หมดง่ายๆครับ ผมเดาว่าท่านมุ้ยตัดสินใจให้ร้องใหม่อีก 3 รอบ และคงจะใช้วิธีเก็บภาพรวมและถ่ายเจาะไว้หมด แล้วถึงจะมาทำการซิงค์เสียงให้ตรงกับเพลงในการตัดต่ออีกครั้ง

ซึ่งทุกอย่างก็ลุล่วงไปด้วยดี ยังไงผมขอเป็นกำลังใจให้กับท่านครับ คนที่เสียสละทำอะไรเพื่อคนส่วนใหญ่ หัวใจนั้นไม่ธรรมดาอยู่แล้วครับท่านมุ้ย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

23/10/2016 00:47:34
4,282

มาถึงช่วงเวลาที่สำคัญ สัญญาณถูกส่งมาว่าจะเป็นการซ้อมร้องครั้งแรก และจะร้องจริงอีกครั้งหลังจากนี้อีกราวไม่เกิน 5 นาที

ทุกคนหุบร่ม ถอดแว่นดำ ถือภาพในหลวงไว้แนบอก เสียงที่จอแจหยุดลง ทุกคนยืนตรงส่งสายตาไปทางเวทีที่ท้องสนามหลวง

เสียงเพลงสรรเสริญฯ แว่วมาแต่ไกล แล้วร่นระยะใกล้ตัวเข้ามาทุกที เสียงกระหึ่มขึ้นเรื่อยๆ เหมือนมันลอยอยู่สูงเหนือศีรษะขึ้นไปบนฟ้า แผ่ขยายวงอาณาเขตของเสียงครอบคลุมไปทุกพื้นที่ในบริเวณนั้น ใจตอบไม่ถูกว่าตัวเองรู้สึกอย่างไรกันแน่

พระสยามินทร์ พระยศยิ่งยง เย็นศิระเพราะพระบริบาล...พอร้องถึงท่อนดังกล่าว น้ำตาเอ่อออกมาโดยไม่รู้ตัว ไม่ถึงกับร่ำไห้ ไม่สะอื้น แต่น้ำตามันไหล เสียงมันสั่น

ผมเป็นคนไม่ร้องไห้ จำไม่ได้ด้วยซ้ำว่าเคยร้องไห้ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เป็นเหมือนคนแข็งกระด้าง และหากร้องไห้คนก็คงนึกว่าแสร้งทำ หรืออาจจะกลายเป็นน้ำตาจระเข้เลยเสียด้วยซ้ำ แต่วันนี้หากใครได้มายืนตรงนี้ จะรับรู้และซึมซับได้ดีว่าเพราะอะไร มันเป็นบรรยากาศที่ต้องจดจำ จำว่าเราโชคดีที่เกิดในแผ่นดินไทยในรัชสมัยของพระองค์ท่าน

ปวงข้าพระพุทธเจ้า ขอน้อมเกล้าน้อมกระหม่อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณหาที่สุดมิได้
ข้าพระพุทธเจ้า นายมั่นคง

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 11

Five

23/10/2016 08:41:53
100
สุดยอดครับเฮีย
นี่เป็นบันทึกประวัติศาสตร์เรื่องนึงเลยนะครับ

ดูจาก facebook เพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่านก็โชคดีที่ได้มาร่วมงานครั้งนี้  (ในเวปนี้ก็เห็นพี่หมูหวานคนนึงละ)

ปล.เฮียอยู่ใกล้ๆกับท่านมุ้ยนี่ตอนท่านดุออกไมค์ มีสะดุ้งบ้างมั้ยครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Ahura

23/10/2016 09:34:58
1,663
ความเห็นที่ 5 ผมนึกว่าเป็นภาพเจ้ากุ้งแห้งตั๋นโดนแดดน็อคหามลงจากเวทีซะแล้ว 555

ขอชื่นชมสปิริตเฮียกับตั๋นครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Zpirit

23/10/2016 09:50:44
15
เสียดายผมไม่ได้ไป ครั้งหนึ่งในชีวิตและประวัคิศาสตร์ เยี่ยมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

RockDragon

23/10/2016 10:44:34
2,893
ผมได้มีโอกาสแค่นั่งดูจากคลิปเท่านั้น
แต่ก็ดูไปน้ำตาก็เอ่อเต็มเบ้าตาไปทุกครั้งที่ได้ยินเสียงจากคลื่นมหาชนพร้อมใจกันร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีครับ
ทุกๆคนที่ได้ไปร่วมถือว่าโชคดีจริงๆเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Beat Takeshi

23/10/2016 15:39:10
39
ขอบคุณมากครับ เมื่อวานผมก็ไปมาเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

23/10/2016 21:58:22
4,282

ขอบคุณทุกๆๆท่านที่แวะอ่านครับ ยังไงใครที่พลาดโอกาสเมื่อวานก็อย่าเพิ่งเสียใจครับ เพราะว่ายังมีน่าจะมีการจัดงานยิ่งใหญ่แบบนี้อย่างน้อยอีก 1-2 ครั้งแน่ๆ คราวหน้าขอให้ทุกคนตั้งตาเฝ้ารอ และตระเตรียมตัวให้พร้อมนะครับ

เมื่อวานผมเอาเจ้าลูกชายติดตามไปด้วย ที่ให้ไปเพราะจะได้ซึมซับบรรยากาศและจดจำประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวกับในหลวงไว้ในชีวิตเค้าด้วย ผมเองเมื่อวานถอดหมวกนานไปหน่อย เมื่อคืนสังเกตุดูเหมือนหนังศีรษะจะเกรียมไปนิดนึง 555

ขอบันทึกไว้ในเว็บนี้นะครับ เพราะทุกวันนี้ผมมีอะไรที่เป็นเรื่องราวผ่านมาในชีวิต ไม่ว่าจะเป็นเรื่องท่องเที่ยว เรื่องซาบซึ้ง เรื่องเศร้า ก็อาศัยเว็บนี้แหละเป็นที่เก็บ และตั้งใจไว้ว่ายังไงจะแบ๊คอัพไว้ไม่ให้สูญหายไปไหน อยากใครอยากจะใช้เว็บนี้เป็นที่บันทึกความทรงจำบ้าง ผมยินดีมากๆเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

23/10/2016 22:37:05
4,282

อันนี้เป็นภาพจากเว็บไทยรัฐครับ เป็นภาพมุมกว้างที่สวยงามมากอีกมุมหนึ่งเลยก็ว่าได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

23/10/2016 22:41:54
4,282

ขอบันทึกภาพจาก นสพ ไทยรัฐไว้ตรงนี้ด้วยครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะบอกทุกท่านคือ การเก็บรูปต่างๆเป็นไฟล์ภาพ นานวันไปเราจะไม่เคยหาเจอซักทีว่าเก็บไว้ตรงไหน แต่สิ่งที่เป็นของที่ดูจะล้าหลังไปอย่างเช่นหนังสือพิมพ์ หรือสิ่งพิมพ์ที่เป็นรูปเป็นกระดาษ เวลาผ่านไป 20-30 ปี หรือเป็น 100 ปี ผมยังเห็นหลงเหลืออยู่มาโดยตลอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tangkoo.

24/10/2016 11:38:09
1,368

ขออนุญาตฝากภาพวันที่ 22 ตุลา 59 ด้วยครับ ตอนผมไปไม่สามารถฝ่าพลังมวลชน เข้าไปถึงด้านในที่ร่วมร้องเพลงได้

ภาพพระฉายาลักษณ์ที่ ถนนราชดำเนิน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

tangkoo.

24/10/2016 11:42:31
1,368

พี่คนนี้นั่งวิลแชร์ แขนพันผ้า แต่ยังมาช่วยแจกลูกอม แก่คนที่มา ดูที่หน้าอกพี่แกคงรู้นะครับ ว่าแกมาเพราะอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

tangkoo.

24/10/2016 11:54:40
1,368

เข้าไปไม่ได้เลย ขอพักทานข้าวเติมพลังก่อน

ภาพพระฉายาลักษณ์ที่พารากอน มีให้ร่วมลงนามด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

tangkoo.

24/10/2016 12:01:34
1,368

กลับไปต่อ

ประชาชนรอเข้าไปถวายความอาลัย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

tangkoo.

24/10/2016 12:07:35
1,368

ฝนมามืด พี่เจ้าหน้าที่สำนักพระราชวัง ตะโกนบอกไว้มากราบวันพรุ่งนี้ก็ได้ แต่ไม่มีใครถอย ทั้งแถวมีทั้งเด็ก คนแก่ ชาวต่างชาติ ทุกคนคิดเหมือนกัน มาถึงตรงนี้แล้ว อะไรจะเกิดก็เกิด ยังไงต้องเข้าไปกราบแสดงความไว้อาลัยท่านให้ได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 24

tangkoo.

24/10/2016 12:19:32
1,368

แล้วฝนก็ตกจริงๆ ตกหนักด้วย แต่โชคดีของทุกคน ตอนตกหนักทุกคนเข้ามาถึงเต้นท์ตรงพระราชวังกันหมดแล้ว

สุดท้ายถึงแม้จะไม่ได้มาทัน ร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีดังหวัง แต่แค่เห็นพลังใจของทุกท่านที่รวมพลังกันมาเพื่อพระองค์ท่าน ความตื้นตันใจมันก็เอื่อล้นออกมาแล้ว ว่าสิ่งที่พระองค์ท่านได้ทำเพื่อประชาชนชาวไทย ไม่ได้สูญเปล่าจริงๆ

กราบขอบพระคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

หมูหวาน

24/10/2016 14:30:08
573

ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการบันทึกความทรงจำครั้งนี้ด้วยครับ น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณหาที่สุดไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

หมูหวาน

24/10/2016 14:31:36
573

ผมเดินทางโดยเรือครับ ปวงชนหนาแน่นมากๆ ต่อแถวขึ้นเรือข้ามฝากประมาณชั่วโมงกว่าๆครับ คนเป็นลมกันหลายคนมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

24/10/2016 18:49:40
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - tangkoo.

ขออนุญาตฝากภาพวันที่ 22 ตุลา 59 ด้วยครับ ตอนผมไปไม่สามารถฝ่าพลังมวลชน เข้าไปถึงด้านในที่ร่วมร้องเพลงได้

ภาพพระฉายาลักษณ์ที่ ถนนราชดำเนิน
ยินดีมากๆๆเลยครับพี่ tangkoo ^^ ยังไงมีอะไรนำมาฝากไว้ในเว็บนี้ได้ครับ บางทีตัวเองลืมเก็บไว้ ฝากให้ผมเป็นผู้เก็บให้แทนได้เลยนะครับ เรายังน่าจะมีการรวมตัวกันแบบนี้อีกหลายครั้ง ยังไงเที่ยวหน้ามีโอกาสได้ไปเจอกันที่สนามหลวงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

24/10/2016 23:39:47
4,282

บันทึกเพิ่มเติม แต่เป็นอะไรที่ขำๆนะครับ บังเอิญผมไปเห็นจากในเพจข่าว ลองมองดูว่าผมอยู่ตรงไหน?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

RockDragon

25/10/2016 00:55:02
2,893
ภาพประวัติศาสตร์มีเฮียอยู่ด้วย แค่เห็นหมวกก็จำได้แล้วครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

tangkoo.

27/10/2016 15:09:22
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - นายมั่นคง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - tangkoo.

ยินดีมากๆๆเลยครับพี่ tangkoo ^^ ยังไงมีอะไรนำมาฝากไว้ในเว็บนี้ได้ครับ บางทีตัวเองลืมเก็บไว้ ฝากให้ผมเป็นผู้เก็บให้แทนได้เลยนะครับ เรายังน่าจะมีการรวมตัวกันแบบนี้อีกหลายครั้ง ยังไงเที่ยวหน้ามีโอกาสได้ไปเจอกันที่สนามหลวงนะครับ

ขอบพระคุณครับเฮีย ภาพที่เราเห็นจนชินตากันในวันนี้ อีกยี่สิบ สามสิบปี เวลาเราเราย้อนกลับมาดู มันทรงคุณค่าจริงๆครับ

จริงๆช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่  แต่เทียบไม่ได้แม้แต่เศษเสี้ยว กับสิ่งที่พระองค์ทรงทำมาทั้งหมด ถ้ามีโอกาสยังไงก็ต้องไปครับ ไม่งั้นนอนตาไม่หลับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

bonus79

27/10/2016 21:00:27
1,133
ได้ชมคลิปร้องเพลงสรรเสริญรู้สึกซาบซึ้ง
เป็นประวัติศาสตร์จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

27/10/2016 21:43:01
4,282

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - tangkoo.
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - นายมั่นคง

ขอบพระคุณครับเฮีย ภาพที่เราเห็นจนชินตากันในวันนี้ อีกยี่สิบ สามสิบปี เวลาเราเราย้อนกลับมาดู มันทรงคุณค่าจริงๆครับ

จริงๆช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่  แต่เทียบไม่ได้แม้แต่เศษเสี้ยว กับสิ่งที่พระองค์ทรงทำมาทั้งหมด ถ้ามีโอกาสยังไงก็ต้องไปครับ ไม่งั้นนอนตาไม่หลับครับ
ใช่ครับ เวลาเหตุการณ์ผ่านไปเราจะรู้สึกว่าทำไมเรื่องราวที่ผ่านมามันช่างทรงคุณค่าขนาดนี้ เรามีความผูกพันกับประวัติศาสตร์ต่างๆของประเทศที่ผ่านไปได้ดีเพราะพระองค์ท่าน เราเป็นพสกนิกรที่ร่วมสมัยกับพระองค์ท่าน เกิดมาก็เห็นท่านแล้ว จะไปไหนมาไหนก็เห็นท่านในทุกที่

ยังไงรักษาสุขภาพด้วยครับ ช่วงนี้หลายๆคนร่วงกันระนาว ผมเองไปตากแดดวันนั้นกลับมา ร่างกายปกติทุกอย่าง แต่หนังหัวตอนนี้ลอกออกมาเป็นขุยขาวๆเต็มหัวเลยครับ^^

ปล.ขออนุญาตโพสไว้เป็นรูปเล็กๆนะครับ ใครดูอย่าได้นึกว่าหัวเข่าเข้าล่ะ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Ahura

27/10/2016 21:51:55
1,663
น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นน่าจะช่วยได้นะครับเฮีย ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Salek

28/10/2016 03:18:42
187

เสียดายผมอยู่ ตจว. ไม่มีโอกาสได้มีโมเม้นต์แบบนี้

หยิกหู 0
แจกหู 0
"บันทึกความทรงจำ วันร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี ๒๒ ตุลาคม ๒๕๕๙"