Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เรื่อง CD walkman หน่อยครับ

อู๋

19/10/2016 11:09:04

คือรุ่นไหนดี , ถ้าเสียนำไปซ่อมได้ที่ไหน

และข้อควรระวังอะไรประมาณนี้อ้ะครับ

ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องต้องฟังแผ่นCDไม่ฟังไฟล์อะไรพวกนั้น

หลักๆคืออยากเปิดฟังจากแผ่น มีแผ่นอยู่หลายแผ่นได้แต่เอาไฟล์เข้าคอมแล้วเปิดฟังมันไม่ได้ฟิว 555+

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

19/10/2016 22:18:12
4,282
จริงๆ แต่ก่อนร้านอมรแถวบ้านหม้อจะมีช่างซ่อมนั่งทำงานอยู่ประจำ แต่ช่วงหลังผมไม่ได้ผ่านไปนานมากแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังทำกันอยู่หรือเปล่าครับ

ยังไงลองเสิร์ชหา ร้านอมร แล้วโทรสอบถามก่อนนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crabfather

21/10/2016 09:21:59
166
ร้านอมรไม่แนะนำเลยครับ เพราะยังไม่ซ่อม แค่เช็คดูก็ฟันค่าเช็คเครื่องจากเราแล้ว ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 500-600 บาทได้ครับ

ส่วนเครื่องเล่นซีดีวอคแมน อันนี้แล้วแต่รสนิยมนะครับว่าชอบแบบไหน ถ้าเน้นฟังเพลงจากซีดีอย่างเดียว เน้นพกพาไปไหนมาไหนได้สะดวก ก็หาซื้อรุ่นที่มีระบบกันสะเทือน แต่ต้องแลกด้วยกำลังขับที่ไม่ค่อยสูงมากนะครับ รุ่นพวกนี้ส่วนมากจะใส่ถ่าน AA 1 หรือ 2 ก้อนเป็นมาตรฐาน แต่ถ้าชอบรุ่นที่กำลังสูงหน่อยต้องหารุ่นเก่าที่ไม่มีกันสะเทือน คือเหมาะนั่งฟังอยู่กับที่ ไม่เน้นฟังขณะกำลังเดินหรือเคลื่อนไหวร่างกาย

ลองหาดูตามบอร์ดมือ 2 ครับ มีมาเรื่อยๆ ราคาแปรผันตามรุ่น สภาพ กับอุปกรณ์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bigtoro1

24/10/2016 23:18:04
68
นานๆมาที ช่วงนี้
1. เรื่องการซ่อม
2 เรื่องเครื่องอย่างที่คุณcrabfather ว่าตามนั้น
เน้นฟังบ้าน ชอบเสียงออกหนักแน่นหน่อย เลือกdiscman แต่มันไม่มีกันสะเทือน ยกเว้นรุ่นใหม่หน่อย พวกเลข3ตัวจะมีระบบกันสะเทือน แต่คุณภาพของระบบกันสะเทือนสู้พวก
CD walkmanไม่ได้ พวกนี้กำลังขับสูงครับ ถ้าไม่ใช่หูฟังที่ขับยากมากน่าจะขับหมด
เน้น พกพา cd walkmanครับ เบา ใช้งานได้นาน ไม่ค่อยกินแบต มีแบบใช้ถ่านaaที่หาซื้อได้ทั่วไป กับแบบที่ใช้แบตหมากฝรั่ง แบบนี้อาจต้องใช้แรงในการหาหน่อย รุ่นที่ใช้แบตหมากฝรั่งต้องหาที่ชาจแบตด้วยนะ
ลืมบอกแบบแรกดิสแมน ถ้าเป็นรุ่นเก่ามากๆมันจะใช้แบตเฉพาะครับ ซึ่งคงหายากมาก ต้องใช้หม้อแปลงสถานเดียว หม้อแปลงมีขายตามร้านอมรครับ
แนะนำว่า
1.แผ่นเป็นรอยมากๆหรือใส่แผ่นแล้ว เครื่องเล่นอ่านแผ่นกระตุกให้เปลี่ยนแผ่นอื่นเลยครับ เพราะถ้าฝืนมัน หัวอ่านไปไหวครับ
2.แผ่นไรท์จะทำงานได้ดีในเครื่องcd walkmanเท่านั้นครับ พวกดิสแมนมีแต่ของโซนี่เท่านั้นที่อ่านแผ่นไรท์ครับ แต่ถ้าให้ดิสแมนอ่านแผ่นไรท์นานๆหรือประจำ จะพบว่า
มันกลับไม่อ่านแผ่นแท้ครับ เข้าใจลำแสงหัวอ่านมันคงจำแผ่นไรท์ไว้ครับ วิธีแก้ งดใช้เครื่องสัก1วันแล้วเปิดใหม่โดยใช้แผ่นแท้ที่ไม่มีรอยครับ แผ่นใหม่ยิ่งดี
งานนี้โดนกับตัวเอง เกือบแย่ ผมเลยไม่เอาแผ่นไรท์เล่นกับดิสแมนครับ ส่วนcd walkman รุ่นใหม่ๆเค้าทำมาให้อ่านได้อยูแล้ว เพียงแต่สิ่งที่กลัวกันคืออาจทำให้หัวอ่านไปไว้ครับ
3.ดิสแมน เป็นอะไรที่อ่อนไหวง่ายครับ ขี้อ้อน เลือกแผ่น บางทีวันนี้อ่าน พรุ่งนี้เปิดอีกทีไม่อ่าน หรือไม่ก็กระตุก เอากับมันสิ
4..ดิสแมน มันเสียง่ายครับ บทจะเสียก็ง่ายๆครับ ไม่บอกอาการ
งานนี้แล้วแต่ชอบครับ ผมชอบเสียงดิสแมนครับ ถึงแม้มันจะเสียง่ายไปหน่อยก็เถอะ ทุกวันนี้น่าจะเกือบ10ตัวแล้ว แต่ส่วนตัวไม่เสียดายเงินนะ รวมแล้วไอ้10ตัวที่เสียไปนี้
ถ้าคิดเป็นเงินตอนซื้อมานี้เป็นหมื่นนะ น่าจะเกือบๆ2หมื่น ที่ทิ้งไป ถามว่าเสียดายเงินเปล่า โคตรเสียดายเลย ผมทำงานเดือนหนึ่งได้เงินราว10000บาท ไอ้ที่เสียไปเท่ากับเงินที่ผมทำงาน2เดือนเลยนะ ถ้าคิดเรื่องความคุ้มค่าด้านเงินนะ แต่ถ้าด้านจิตใจผมไม่เสียดาย แต่มีแอบเสียดายเล็กๆ ผมถือว่าเงินหาเมื่อไรก็ได้ตราบที่เรามีแรงหา แต่ของพวกนี้บางตัวมันก็หาฟังยาก การที่ผมมีโอกาสได้ฟัง ผมมีความสุขในการฟังนะ ผมถือเงินที่เสียไป ผมได้ความสุขกลับมา ผมก็พอใจแล้วละ
ปัจจุบันนี้ ผมคงไม่หาเพิ่มแล้วละ เนื่องด้วยภาวะการเงินแบบนี้ ประกอบกับอายุมากขึ้น ทำงานเป็นอาชีพรับจ้างเป็นรายวัน จะหมดแรงเมื่อไรก็ไม่รู้ ก็เลยคิดว่าคงถึงเวลาเก็บเงินไว้ใช้ตอนหมดแรงจะดีกว่า ผมถือว่าเล่นของแบบนี้ต้องรู้ตัวเองครับ ว่าเราเล่นได้แค่ไหน ถ้าเล่นเกินลิมิตครับ มันจะเดือดร้อนในอนาคตครับ สำหรับผมแล้วการเล่นหูฟังกับดิสแมน คงถึงขีดสุดของความสามารถในการเล่นแล้วครับ อัพอะไรเพิ่มก็ไม่ได้แล้วละ ผมเลยเน้นใช้ของที่มีอยู่แล้วครับ หลังๆมาผมเลยแวะเข้าเวปนี่เป็นพักๆครับ คืออ่านมากกิเลสมาครับ กิเลสมา แต่งบไม่มีครับ เลยคิดว่ามาเป็นพักๆดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้เรื่อง CD walkman หน่อยครับ"