Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Share : การนำไฟล์เพลงใน Tidal ไปฟังยังในเครื่องเล่นอื่น ๆ

mozen

18/10/2016 11:27:47
10

สวัสดีครับผมมีเรื่องที่น่าสนใจมาแชร์ให้ทุกท่านที่สนใจต้องการนำไฟล์เพลงที่เรา save ไว้ใน Tidal นั้นไปเล่นในเครื่องเล่นอื่น ๆ

ก่อนหน้านี้ผมเป็นสมาชิก Apple Music อยู่ และได้ลองมาสมัคร Tidal Hifi เพิ่มเพื่อต้องการฟังเพลงในคุณภาพ Lossless ซึ่งปัจจุบันผมได้ยกเลิกการเป็นสมาชิก Apple Music ไปแล้ว เพราะรู้สึกว่าการฟังเพลงแบบ lossless มันให้ความรู้สึกโดยรวมที่ดีกว่า

ซึ่งทีแรกผมเห็นว่า Tidal มันทำ offline ได้ แต่ดันใช้ได้เฉพาะ iOS และ Android ซึ่งเวอร์ชันที่เป็น PC/MAC ดันไม่สามารถทำ offline ได้ แต่ผมเองก็เกรงใจ bandwidth  ของที่ทำงานด้วย และผมเองก็อยากจะ copy ไฟล์เพลงไปฟังใน DAP ของผม ซึ่งปัจจุบันผมใช้ Fiio X3ii อยู่ครับ ยอมรับว่าตอนแรกเริ่มเล็ง DAP Android บ้างแล้ว แต่ใจนึงก็อยากได้ AK300 ซึ่งพอทราบมาว่า Tidal บน  AK300 ยังไม่สามารถทำ offline ได้ ผมก็เลยผิดหวังไปเลย

ผมเลยมานั่งหาวิธีการที่จะเอาไฟล์เพลงของ Tidal มาให้ได้ ซึ่งพยายามหาบนอากู๋ก็ไม่มีพบ ส่วนใหญ่จะเป็นวิธีการ capture จาก audio out แล้วมา encode อีกที ซึ่งจะต้องเสียเงินซื้อ sw ประเภอนี้อีก ผมก็เลยมาลองมั่วเอาเอง เพราะปัจจุบันผมใช้โทรศัพท์ที่เป็น Android อยู่แล้ว ก็เลยพอจะรู้ว่า Tidal เก็บไฟล์เพลงที่ save ไว้ที่ไหน แต่เจ้ากรรมไฟล์ที่มัน save ไว้ไม่สามารถนำมาเปิดฟังได้เลย คิดว่าเค้าอาจจะเข้ารหัสไว้ เลยมั่วไปมาอยู่พักนึงจนเจอ workflow ที่จะทำให้ผมสามารถเล่นไฟล์เหล่านั้นได้ ซึ่งวิธีการจะว่าไปก็ไม่ยาก แต่ต้องอาศัยความถึกหน่อยครับ แต่ถ้าแลกกับค่าสมาชิกที่เสียไปรายเดือนแล้วได้ไฟล์เพลงคุณภาพสูงไปเล่นยังเครื่องเล่นอื่น ๆ ได้ ผมก็ happy หล่ะครับ

มาเริ่มเลยดีกว่าสิ่งที่ต้องมีคือ
1.Tidal account
2.Android OS หากใครใช้ iOS ก็น่าจะใช้วิธีการที่ผมกำลังจะอธิบายได้แต่คิดว่าต้อง jailbreak ดังนั้นหากไม่อยาก jailbreak ก็ให้ไป download BlueStacks มาครับ http://www.bluestacks.com/
3.เมื่อเปิด Android เข้ามาก็ติดตั้ง App Tidal หากยังไม่มี และโปรแกรม  ES File Explorer

เมื่อติดตั้งทุกอย่าง Login Tidla เรียบร้อยก็เริ่มเลยครับ
1. ให้ทำการ save file เพลงใน Tidal ที่ต้องการก่อน (หากต้องการแบบ lossless อย่าลืมไปปรับใน settings ให้ Wifi Download เป็นแบบ Hifi น่ะครับ
2. จากนั้นเปิดโปรแกรม ES File Explorer แล้ว Browse ไปยังโฟลเดอร์ที่ Tidal เก็บไฟล์ไว้ ซึ่งปกติจะอยู่ที่ Android/data/com.aspiro.tidal/files/offline

3.ในหน้านี้ผมมี trick นิดนึงคือให้เราแสดงผลไฟล์ตามวันที่ถูก modified ล่าสุด เพื่อที่จะได้ง่ายในการ copy และสังเกตุว่าไฟล์ไหนที่สามารถเล่นได้

4.จากตรงนี้จริง ๆ เราสามารถคลิ้กเพื่อลองเล่นเพลงได้เลย แต่เนื่องจากไฟล์เหล่านี้ถูกเข้ารหัสไว้เลยจะยังเล่นไม่ได้
5.ให้เรากลับมาที่โปรแกรม Tidal ก่อน จากนั้นเลือกเล่นเพลงที่ต้องการจะ copy ไฟล์

6.ในระหว่างที่ Tidal เล่นเพลงให้ switch กลับมายัง ES File Explorer ในหน้าที่เราแสดง offline files อยู่ ให้เรากดปุ่ม refresh  1 ครั้ง จากนั้นลองคลิ้กไฟล์ที่ถูกแก้ไขล่าสุดว่ามันคือไฟล์เพลงที่เล่นอยู่ ณ ขณะนี้หรือไม่ ซึ่งหากเล่นไม่ได้ให้เราไปเลือกไฟล์ที่ถูกแก้ไขก่อนหน้าเป็นลำดับต่อมาครับ

7.หากเจอไฟล์ที่ใช่แล้ว ก็ทำการ copy ไฟล์นี้ออกมาไว้บน PC/MAC ซึ่งมีวิธีการ copy ได้
หลายแบบลองหาข้อมูลเพิ่มดูน่ะครับ ในที่นี้ผมทำผ่าน BlueStacks และ ES File Explorer

8.เมื่อเรา copy มาแล้วเราก็แค่เติมนามสกุล .flac ลงไป และเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ถูกต้องก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ
9.ไฟล์เพลงที่ flac ก็แสดงทั้งในส่วน metadata และ sample rate ถูกต้องครับ

10.แนะนำให้ทำโฟลเดอร์ Tidal และปลายทางที่จะบันทึกไฟล์ เป็น favorite ไว้จะได้ง่ายในการ browse ไปมา

ผมก็เลยแชร์เป็นข้อมูลตรงนี้ไว้เผื่อท่านที่เคยมีปัญหาแบบผมจะได้ลองดูครับ ซึ่งผมก็ไม่รับประกันว่ากับเครื่องอื่นจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่ผมลองกับเครื่องผมได้ปกติครับ และก็ไม่รับประกันว่าวิธีการนี้จะ work ไปตลอด หากในอนาคต Tidal เปลี่ยนวิธีการจัดเก็บไฟล์ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

aratnon

18/10/2016 11:57:10
0
สรุปง่าย ๆ คือการแอพจิ๊กเพลงออกมาเก็บไว้ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mozen

18/10/2016 12:06:22
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - aratnon
สรุปง่าย ๆ คือการแอพจิ๊กเพลงออกมาเก็บไว้ใช่ไหมครับ
ใช่แล้วครับ แต่ไม่อยากเรียกว่าจิ๊กเลย เพราะมันมาอยู่ในเครื่องของเรานิหน่า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MJP

18/10/2016 12:31:14
144
คุณ mozen ครับ สมัครแบบhifi ใช่หรือปล่าวครับ ผมอยากทราบว่า พอเอาเพลงจากtidalที่saveไว้ออกมาเล่นกลับที่ Ak300แล้ว ที่หนเาจอ ak300บอกไหมครับว่าได้ความละเอียดเท่าไหร่คับ 24bit/96khz หรือ 24/192 หรือ แค่ 16/44.1 ครับ สงสัยมานานแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

18/10/2016 13:13:25
2,893

ผมใช้วิธีโบราณด้วยอุปกรณ์ที่มีอยู่นี่ละครับ
คือมือถือต่อ usb out เข้า Hugo ได้เป็นเสียงสไตล์ Hugo ฟังดีกว่าต่อตรงมือถือบานเลย
จาก Hugo Line Out ออกไปเข้าโซนี่ D100 แล้วตั้งค่าไฟล์ตามที่ต้องการได้เลย
ส่วน Tag-ID ของแต่ละเพลงก็ต้องมาทำใส่เอาเองในคอมนะครับ

ปล. ในภาพที่เห็นนั้นมือถือกำลังเล่นแอป MOOV อยู่ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

18/10/2016 13:15:57
15
ขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวกลับไปนั่งไล่ทำตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Darth_Vader

18/10/2016 14:26:44
23
ลองแล้วครับ ในมือถือเลยไม่ได้ BlueStacks(PC)
ขอบคุณมากกกกกกกครับ ลำบากหน่อยทำแค่เพลงที่ชอบจริงๆ (เพลงมันอยู่ใน card นะครับ ถ้าหาในเครื่องไม่เจอ)

ps.สุดท้ายก็เอาเพลงไปฟังกับ AK300 อยู่ดี 555 ทำไมไม่มี Offline mode จะได้ไม่ต้องลำบากทำแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

aratnon

18/10/2016 15:30:43
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - mozen
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - aratnon
ใช่แล้วครับ แต่ไม่อยากเรียกว่าจิ๊กเลย เพราะมันมาอยู่ในเครื่องของเรานิหน่า...
555 โอเคครับ เพลงไหนผมหา flac ไม่ได้ เดี๋ยวมาหาใน tidal แทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mozen

18/10/2016 15:41:33
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MJP
คุณ mozen ครับ สมัครแบบhifi ใช่หรือปล่าวครับ ผมอยากทราบว่า พอเอาเพลงจากtidalที่saveไว้ออกมาเล่นกลับที่ Ak300แล้ว ที่หนเาจอ ak300บอกไหมครับว่าได้ความละเอียดเท่าไหร่คับ 24bit/96khz หรือ 24/192 หรือ แค่ 16/44.1 ครับ สงสัยมานานแล้วครับ
ใช่ครับ ผมสมัครแบบ hifi ครับ ส่วน ak300 ผมยังไม่มีเลยครับ เคยได้แต่ฝันไว้ก่อน ตอนนี้มีแต่เจ้า Fiio X3ii ครับ ซึ่งตามมาตรฐานของ Tidal ไฟล์ lossless จะเป็นแบบมาตรฐานคือ 16/44.1 ซึ่งผมถ่ายจาก Fiio มาให้ดูก็เป็น 16/44.1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mozen

18/10/2016 15:42:30
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Darth_Vader
ลองแล้วครับ ในมือถือเลยไม่ได้ BlueStacks(PC)
ขอบคุณมากกกกกกกครับ ลำบากหน่อยทำแค่เพลงที่ชอบจริงๆ (เพลงมันอยู่ใน card นะครับ ถ้าหาในเครื่องไม่เจอ)

ps.สุดท้ายก็เอาเพลงไปฟังกับ AK300 อยู่ดี 555 ทำไมไม่มี Offline mode จะได้ไม่ต้องลำบากทำแบบนี้
ก่อนหน้านี้ผมทำในมือถือเหมือนกันครับ แต่ไม่ถนัดเลย เลยมาใช้ตัวช่วยบน MAC แทนครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MJP

18/10/2016 16:08:04
144
คุณ mozen ครับ ขอบพระคุณสำหรับข้อมูล และเกร็ดความรู้ครับผม
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MaxxIE

18/10/2016 23:43:47
107
นี่มันคล้ายกับวิธีที่ผมแอบจิ๊กเพลงจากเว็บฟังเพลงและYoutubeเมื่อก่อนเลย555
อ่านแล้วนึกถึงสมัยก่อนเลย
สมัยนั้นอยากได้เพลงไหน
1.ให้เข้าหน้าเว็บเพลงที่ต้องการฟัง
2.เคลียร์แคชเบราเซอร์
3.refreshหน้าเพจ
4.ฟังเพลงจนจบ
5.เข้าไปโฟล์เดอร์ที่เบราเซอร์เก็บแคชไว้
6.ใส่MP3เข้าไปที่ท้ายเพลง จบ ฟังได้เลย ถ้าเป็นVideoก็MP4 (สมัยนั้นรู้จักแค่สองสกุลไฟล์นี้)

นึกย้อนไปสมัยนั้นแล้วขำตัวเอง โคตรอุตสาหะหาเพลงมาฟัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

19/10/2016 11:31:12
220
ขอบคุณครับ จริงๆ รู้อยู่แล้วว่า andriod ทำได้ แต่ก็ยังไม่ได้ลอง ต้องขอบคุณมากๆ 
จริงๆ แล้ว Tidal มี store ที่เราสามารถเข้าไปเลือกซื้อดาวน์โหลดออกมาได้เลย 
ปัญหาของ store คือ บางอัลบั้มซื้อได้ไม่ครบทุกเพลง แต่ถ้าเปิดฟังแบบ offline กลับสามารถฟังได้ทุกเพลง เดี๋ยวต้องขอเอาไปใช้บ้างแล้วครับ อิอิ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

eagle6996

21/10/2016 13:01:06
6
รู้สึกว่าไทดัลเขาจะอัพเดทแล้วนะครับ ไม่รู้จักดักเอาไฟล์เพลงออกมาได้อยู่รึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

mozen

06/01/2017 12:25:20
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - eagle6996
รู้สึกว่าไทดัลเขาจะอัพเดทแล้วนะครับ ไม่รู้จักดักเอาไฟล์เพลงออกมาได้อยู่รึเปล่า
ล่าสุดยังทำได้อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

mphungpe

06/01/2018 14:06:30
ยังเอาไฟล์ออกมาได้อยู่
แต่แค่เปลี่ยนนามสกุลเป็น Flac
มันอ่านไฟล์ไม่ได้แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

mozen

15/01/2018 10:26:12
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - mphungpe
ยังเอาไฟล์ออกมาได้อยู่
แต่แค่เปลี่ยนนามสกุลเป็น Flac
มันอ่านไฟล์ไม่ได้แล้วครับ
ล่าสุดผมก็ยังทำได้อยู่น่ะครับ แต่ที่สำคัญนั้น raw ไฟล์นันจะต้องสามารถนำไปฟังได้จริงๆและอย่าเพิ่งเปลี่ยน track ก่อนที่เราจะ copy มาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

กำลังหาทางครับ

20/07/2018 11:11:29
ผมเพิ่งจะลองทำวันนี้ ในคอมผม เข้าโปรแกรม ES File Explorer แล้วหา แอพ tidal ที่เขียนว่า com.aspiro.tidal ไม่เจออ่ะครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

20/07/2018 11:34:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - กำลังหาทางครับ
ผมเพิ่งจะลองทำวันนี้ ในคอมผม เข้าโปรแกรม ES File Explorer แล้วหา แอพ tidal ที่เขียนว่า com.aspiro.tidal ไม่เจออ่ะครับ 
ผมว่าผมคัลลอกได้ละ แต่ผมไม่รู้ว่าต้องเอาไปวางไว้ที่ไหน ใครรู้ช่วยแนะให้หน่อยครับครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

20/07/2018 17:21:26
มั่วไปมั่วมา ได้ละครับ ถึงจะไม่รู้ว่าต้องทำไปทำไม 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

PuKong

23/02/2019 16:47:02
0
ตอนนี้ยังทำได้อยู่มั้ยครับ ผมติดตรงเปลี่ยนชื่อเพิ่ม.flac แล้วเล่นไม่ได่้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Share : การนำไฟล์เพลงใน Tidal ไปฟังยังในเครื่องเล่นอื่น ๆ"