Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Nickky18

24/09/2016 00:04:58
9

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวรองเท้าบาสอีกเช่นเคยครับ โดยสำหรับรองเท้าที่จะมารีวิวในวันนี้ก็คือ Nike KD 9 LMTD "Unite" นั่นเองครับ โดยสีนี้เป็น limited edition ที่ออกมาฉลองชัยชนะในศึกบาสเก็ตบอลโอลิมปิคของอเมริกาครับ ซึ่งในขณะนี้ทาง Nike ก็ได้ขายไปหมดเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ผมเองเชื่อว่าในอนาคตราคาจะสูงกว่า และตัวผมเองเชื่อว่าในอนาคตรองเท้าคู่นี้จะมีราคาสูงขึ้นมากพอสมควรครับ มาถึงตัวรองเท้ากันเลยดีกว่าครับ เริ่มจากกล่องที่มีขนาดค่อนข้างใหญ่จุใจสกรีนด้วยลวดลายสะท้อนแสงสวยงามครับ โดยเมื่อเปิดออกมาจะพบกับกระดาษรองและตัวรองเท้าครับ และซึ่งที่แถมมาด้วยที่สีปกติไม่มีคือเชือกรองเท้าแถมอีกเส้นครับ ซึ่งมีสีแดงขลิบทอง เอาไว้เปลี่ยนเล่นเก๋ๆสวยงามครับ โดยตัวจริงของรองเท้าค่อนข้างสวยกว่าในรูปครับ เนื่องจากผมเองถ่ายรูปไม่เก่งนัก ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ คิดเห็นอย่างไรก็ติชมได้เลยนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

24/09/2016 00:06:36
9

Traction (การยึดเกาะ) = [8/10]

สำหรับพื้นนอกของ KD 9 นั้น จะมีลักษณะเป็นรูปหกเหลื่ยมคล้ายรังผึ้งครับ ซึ่งลายค่อนข้างหนาและลึกครับ โดยจากการทดสอบพบว่ามีประสิทธิภาพในการหยุดทำได้ดีมากครับเนื่องจากพื้นนอกค่อนข้างแบนทำให้เนื้อยางสัมผัสกับพื้นได้มากครับ และเนื้อยางที่หนาและค่อนข้างนุ่มทำให้จิกพื้นได้ดีมากครับ แต่ก็ยังไม่ถือว่าดีที่สุดเมื่อเทียบกับรองเท้าบาสอีกหลายๆรุ่น และฝุ่นก็ยังคงเป็นปัญหาครับเพราค่อนข้างกินฝุ่นพอสมควรถึงจะไม่มากเท่า Kobe 11 EM ก็ตาม โดยจะทำให้ลื่นมากขึ้นเล็กน้อยเพราะเนื้อยางจิกพื้นได้น้อยลงครับ สำหรับการเล่น outdoor(พื้นปูน) ทำได้ค่อนข้างดีครับ เนื้องจากลายที่หนา แต่ก็อาจจะไม่ทนนักเพราะเนื้อยางจัดว่าค่อนข้างนุ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

24/09/2016 00:13:44
9
Cushion (การรองรับแรงกระแทก) = [10/10]

มาต่อกันที่พระเอกของรองเท้าคู่นี้เลยครับ โดยระบบรองรับเเรงกระแทกจะเป็น "full-length articulated zoom air" ครับ ซึ่งให้ความรู้สึกโคตรเด้งครับ เหมือนกับว่าทุกย่างก้าวของคุณติดสปริง แต่การรองรับแรงแทกก็ทำได้ดีมากครับ เมื่อกระโดดลงมาเหมือนกับว่าแรงกระแทกนั้นถูกดูดซับหายไปแทบจะทั้งหมดเลยครับ ถึงแม้จะไม่ได้นุ่มมากก็ตาม(เนื่องน้ำหนักผมค่อนข้างน้อยทำให้ยังรู้สึกไม่ค่อยนุ่มนักสำหรับคนที่น้ำหนักมากกว่าผมอาจจะรู้สึกต่างออกไปครับ) ซึ่งถึงแม้ว่าจะเด้งและดูดซับแรงกระแทกได้ดี แต่ก็ยังให้ความรู้สึกถึงพื้นที่เหยียบได้ดีอยู่ครับซึ่งจะทำให้ตอบสนองได้เร็วและรู้สึกมั่นคงครับ อีกทั้งยังมี heel to toe drop เพียง 6mm ซึ่งถือว่ากำลังดีและให้ความรู้สึกจากส้นเท้าไปถึงปลายเท้าได้อย่างเป็นธรรมชาติครับ และสังเกตจากในรูป zoom air บริเวณปลายเท้าแยกเป็นอีกชิ้นไปเลยทำให้มีความยืดหยุ่นมากว่ารองเท้าที่เป็น max zoom ทั่วๆไป และยังทำให้ zoom บริเวณปลายเท้าเด้งได้อย่างเต็มที่ด้วยครับ โดยทั้งหมดที่กล่าวมานั้นเป็นทั้งหมดที่รองเท้าบาสต้องการครับ ดังนั้นจึงได้คะแนนเต็มไปอย่างไม่ต้องสงสัย และสำหรับผมที่ข้อเท้าและข้อเข่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่รองเท้าคู่นี้เป็นอะไรที่เหมาะกับผมแบบสุดๆไปเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

24/09/2016 00:15:02
9

*ลืมรูปภาพสำหรับหัวข้อ cushion ครับ 55555+ (ง่วงครับมึนๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

24/09/2016 00:17:07
9

Materials (วัสดุ) = [9/10]

มาต่อกันที่วัสดุเลยครับ โดยบริเวณกลางเท้าถึงส้นเท้าถูกบุด้วยโฟมและหุ้มด้วย mesh ครับ ซึ่งจะทำให้บริเวณนี้รู้สึกนุ่มและกระชับครับ อีกทั้งโฟมยังช่วยเป็นโครงให้บริเวณนี้ไม่ขยับอีกด้วย ส่วนบริเวณกลางเท้าถึงปลายเท้าจะเป็น flyknit ถักเป็นลักษณะหกเหลี่ยมคล้ายรังผึ้งเหมือนพื้นนอกครับ โดยจะถักค่อนข้างถี่ทำให้มีความทนทานพอสมควร(มากกว่า engineer mesh) แลกมากับการระบายอากาศที่อาจจะไม่ค่อยดีนักแต่ก็ไม่ถึงกับร้อนจนอับชื้นครับ ซึ่งในบริเวณนี้จะมีความกระชับและยืดหยุ่นมากครับแต่อาจจะไม่ค่อยให้ความรู้สึกนุ่มเท่าไรนัก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nickky18

24/09/2016 00:18:51
9

Fit (การสวมใส่) = [9/10]

การสวมใส่ค่อนข้างยากครับ เนื่องจากตัวรองเท้าค่อนข้างแคบและไม่มีลิ้นรองเท้าครับ แต่เมื่อใส่ได้แล้วกลับให้ความรู้สึกว่าวัสดุโอบล้อมรอบเท้าได้เป็นอย่างดีครับ โดยโฟมที่บุไว้บริเวณกลางเท้าถึงส้นเท้ากระชับเข้ากับรูปเท้าได้ดีมากๆครับ และมั่นใจได้ว่าไม่มีปัญหาส้นเท้าขยับไปมาในรองเท้าหรือลื่นหลุดแม้แต่นิดเดียวครับ มาถึงในส่วนของหน้าเท้าที่อาจจะดูแคบไปบ้าง แต่ด้วยวัสดุที่เป็น flyknit นั้นยืดหยุ่นและกระชับเข้ากับเท้าได้พอดีครับ แต่ไม่ได้นุ่มเหมือนกับ booty ของ Kobe 11 EM ครับ สำหรับข้อเสียคือตัวรองเท้ายาวกว่าไซส์จริงประมาณ 1/4 ไซส์ครับ ซึ่งถ้าลดครึ่งไซส์จะพบว่าคับเกินไปและเจ็บบริเวณกลางเท้าได้ครับ ดังนั้นถ้าหน้าเท้าปกติ-แคบ แนะนำใส่ true to size ครับ เพราะยาวกว่าปกติเพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ เมื่อใส่ถุงเท้าแล้วกระชับแทบจะพอดี และสำหรับคนที่หน้าเท้ากว้างแนะนำเพิ่มครึ่งไซส์ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Nickky18

24/09/2016 00:20:51
9

Support/Lockdown (การป้องกัน/การล็อคเท้าให้อยู่กับที่) = [10/10]

ด้วยการที่บริเวณกลางเท้าถึงส้นเท้าถูกบุด้วยโฟมและตรงส่วนของส้นเท้ามี heel counter ที่ช่วยเสริมโครงสร้างและความแข็งแรง ทำให้บริเวณส้นเท้ามีความกระชับและเสริมยังความมั่นคงให้กับข้อเท้าด้วย อีกทั้งผ้า flyknit บริเวณหน้าเท้าที่ถักค่อนข้างถี่ยังช่วยเป็นโครงให้เท้าไม่ขยับออกจากรองเท้าเวลาเคลื่อนไหวด้านข้าง รวมไปถึงการที่รองเท้าค่อนข้างแคบทำให้วัสดุกระชับทุกส่วนของเท้าได้อย่างยอดเยี่ยม ซึ่งการที่แต่ละส่วนของรองเท้าสามารถล็อคแต่ละส่วนของเท้าได้เป็นอย่างดีทำให้ผมที่ข้อเท้าไม่ค่อยดีและมีอาการเจ็บบ่อยๆแทบไม่มีอาการเจ็บเลยเมื่อใส่รองเท้าคู่นี้เล่น จนทำให้ลืมไปเลยว่ารองเท้าคู่นี้เป็นแบบข้อต่ำจริงๆหรือเนี่ย? ดังนั้นคะแนนเต็มจึงเป็นอะไรที่เหมาะสมกับรองเท้าคู่นี้อย่างไม่ต้องสงสัยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nickky18

24/09/2016 00:22:40
9

Overall (สรุปโดยรวม) = [9/10]

โดยรวมแล้ว KD 9 เป็นรองเท้าที่ให้เทคโนโลยีมาเยอะที่สุดแล้วของ Nike เมื่อเทียบกับเงินที่จ่ายไป โดยที่ได้รับไม่ใช่แค่เทคโนโลยีแต่เป็นคุณภาพจริงๆที่สัมผัสได้ พูดง่ายๆคือ "เจ๋ง" โดยสิ่งที่ผมเซอร์ไพร์สจริงๆคือซัพพอร์ทครับ ซึ่งผมไม่เคยคิดว่าจะมีรองเท้าแบบข้อต่ำคู่ไหนที่ซัพพอร์ทข้อเท้าได้ดีจริงๆ แต่ผิดคาดครับ สำหรับ KD 9 มันทำได้ดีเหลือเชื่อ! 

ถ้าจะให้ผมบอกว่ารองเท้าคู่นี้เหมาะกับตำแหน่งไหน ผมคงจะบอกว่า "ทุกตำแหน่ง" แต่ถ้าจะให้ผมบอกว่ารองเท้าคู่นี้เหมาะกับคนแบบไหน ผมจะบอกว่า "รองเท้าคู่นี้เหมาะกับคนที่อยากได้รองเท้าที่ดีในทุกๆด้าน,คนที่ต้องการรองเท้าที่ดูดซับแรงกระแทกได้ดีแต่ไม่นุ่มจนเกินไป,คนที่อยากได้รองเท้าที่ซัพพอร์ทข้อเท้าได้ดีแต่ไม่อยากใส่ข้อสูง และคนที่อยากได้รองเท้าที่คุณภาพเจ๋งๆคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Nickky18

24/09/2016 00:23:49
9
ผิดพลาดหรือตกหล่นอะไรก็ขออภัยด้วยนะครับ เขียนรีวิวเเบบง่วงๆครับ5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Tbas

21/12/2016 21:25:09
รีวิว ได้ละเอียดดีมาก เงินในกระเป๋าผมจะลั่นแล้วครับ
หยิกหู 0
"[PERFORMANCE REVIEW] Nike KD 9 LMTD "Unite""