Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กระทุ้ชวนกิน "ที่ต่างจังหวัด ที่ไหนก๋วยเตี๋ยวเรืออร่อยบ้าง แนะนำหน่อย"

Musicogenic51

22/09/2016 16:16:33
4

เนื่องจากผมชอบกินเต๊่ยวเรือ แต่ก่อนอยู่ กทม กิน อนุเสาวรีชัย
ตอนนี้ย้ายมา พิษณุโลก หากินก๋วยเตี๋ยวเรืออร่อยๆยาก 
อยากให้ช่วยแนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวเรือที่อร่อยๆ ตามจังหวัดต่างๆ หรือกรุงเทพก็ได้

บอกชื่อร้านและบอกตำแหน่งด้วย  น่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆด้วย

ช่วยๆกันแนะนำ ก็ดีจ้า เผื่อผ่านไปจะได้แวะกิน

ที่พิษณุโลก ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือต่อชาม ใกล้ๆ พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านจ่าทวี ถนนวิสุทธิกษัตริย์ ก็ใช้ได้

ร้านสะอาด น่านั่ง

ขอโปรโมทการท่องเที่ยว จังหวัดบ้านเกิดหน่อยครับ  กระตุ้นเศรษกิจไทย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

SirisexnewTA

22/09/2016 17:25:38
387
มารอฟังด้วยครับ 
ขอเชียงใหม่ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

seeeee

22/09/2016 18:29:35
74
กระผมเป็นพวกลิ้นจระเข้ มาขอเก็บความรู้ด้วยคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

22/09/2016 19:23:54
182
เคยเห็นในทีวี  ร้านห้อยขา อะไรนี่แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

TTPOD ZERO

23/09/2016 01:46:22
11
กรุงเทพ ใน ซอย รามอินทรา 109 หรือ พระยาสุเรนทร์ ตรงไป ชิดเลนซ้าย 100-200 เมตร ก้ ถึง

อร่อยใช้ได้ OK ตับ ตับ ตับ นิ่ม อร่อย รับประกัน ญ คนใต้ ทำขายเอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

jade586

23/09/2016 02:01:59
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3
- somkiatr

เคยเห็นในทีวี  ร้านห้อยขา อะไรนี่แหละ

เตี๋ยวห้อยขา เป็นเตี๋ยวต้มยำสไตล์สุโขทัยครับ ไม่ใช่เตี๋ยวน้ำตก มีหลายร้านมาก เอาจริงๆผมว่างั้นๆนะ ส่วนตัวผมชอบร้านดั้งเดิมที่สุด แต่รสชาตก็เปลี่ยนไปจากเดิมตอนที่ป้ากฐินยังขายอยู่ครับ ร้านใหม่ๆ ผมว่างั้นๆครับ แต่ที่ขายได้เพราะชื่อมันดังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

23/09/2016 05:30:02
271
งานศิลปาชีพพิเศษบางไทรจังหวัดอยุธยาครับ จะมีแม่ค้าพายเรือมาขายช่วงเที่ยงๆ(หลายปีแล้วไม่ได้ไปไม่รู้ยังมีอยู่เปล่า)

คลองหลังวัดขนอนเหนือ  ตอนหลวงพ่อเจ้าอาวาสยังอยู่ ผมไปกินประจำ อร่อยมาก(ไม่รู้ยังขายอยู่หรือเปล่า)

ซอยวัดพระนอน นนท์ ข้างหมู่บ้านรัชชา3 อร่อยใช้ได้ น้ำเข้มข้มใช้ได้ไม่ถึงกับเทพ แต่ใช้ได้

ผมชอบกินเตี๋ยวเรือมากครับ นึกออกจะมาบอกอีกที มีหลายร้านแถวนนท์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

23/09/2016 08:24:21
271
เกี๋ยวเตี๋ยวเรือ"ลุงติ๊บ" ทุกวันแก่จะพายเรือมาขายที่หลังวัดบัว หรือวัดอุบลวนาราม 
เวลา ประมาณ 10.00น.ถึงประมาณ 14.00-15.00 น.ก็หมดละ คนเยอะมากช่วงเที่ยง 
แกขายมาหลายสิบปีแล้ว มีชื่อเสียงพอควร แต่เมื่อสองสามปีก่อนผมไปกินอยู่ ก็รุ้สึกว่า
ไม่ถึงกับอร่อยมากมายอะไร แต่คนเยอะ น่าจะเป็นเพราะผมกินเกี่ยวเตี๋ยวเรือมาเยอะ
หรืออาจเพราะลุงท่านแก่แล้วเลยฝีมือตกก็เป็นได้
(หยุดขายวันหนึ่งต่อหนึ่งอาทิตย์ แต่ผมจำไม่ได้ว่าวันไหน)

ก๋วยเตี๋ยวเรือข้างโรงบาลเกษมราชนนทบุรี เมื่อก่อนพี่ผู้ชายอร่อยๆโคตรๆ ชาม12บาท
ครั้งสุดที่ผมไปกิน เปลี่ยนเป็นผู้หญิงขายชาม35บาท  ไม่อร่อยเลย แต่ก็พอแก้หิวได้
หรือเป็นเพราะผมชิมเจ้าอร่อยมาเยอะเลยรู้สึกว่า ยังไม่ดีพอก็เป็นได้
ผมตามหาพี่ผผู้ที่ขายเก่าไม่รู้ท่านย้ายไปขายที่ไหน จะตามไปกิน

ก๋วยเตี๋ยวเรือแถววัดต้นเชือกนนทบุรี เส้นเรียบคลองประปา เค้าว่ากันว่า อร่อยหนักหนา  
แต่ผมยังไม่เคยไปสะวาปาบซะที แต่น่าจะจริง  เพราะพ่อผมก็บอกอร่อยมาก

ก๋วยเตี๋ยวเรือ ที่ถนนอรุณอัมรินทร์ ห่างจากกรมอู่ทหารเรือมาประมาณ200ม. เป็นบ้านไม้
ก็รสชาติดีมาก บรรยายกาศดีเงียบ  เส้นทางง่ายๆคือวิ่งมาจากโรงบาลศิริราชผ่านแยกพรานนกมา
เลยกรมอู่มา ร้านอยู่ซ้ายมือ 

ร้านประจำผมที่อร่อยที่สุด ร้านที่อนุเสาวรีย์ครับ ซอยข้างร้านศาลาโฟโมสเก่า ซอยอยู่ตีน
สะพานรอยขวามือเป็นร้านข้างคลองเก่าแก่  ผมกินตั้งสมัยเด็กๆชามตราไก่ 2-3บาท
อร่อยมากๆๆๆ ในซอยจะมีหลายร้าน แต่ผมกินร้านแรกเลย  ว่าแล้วเดี๋ยววันสองวันนี้
ก็ไปโดนดีกว่า  สังเกตุง่ายๆร้านนี้จะอยู่ตรงข้านกับร้านก๋วยเตี๋ยวเรือประยุกต์
ที่เปิดใหม่ใหญ่โตครับ  แม้ฝีมือจะตกไปบ้างตามกาลเวลา แต่ยังเผ็ดไล่ไข้ดีอยู่

เส้นนนทบุรีจะมีร้านก๋วยเตี๋ยวเรืออร่อยเยอะมาก อยู่ตามเหลือบตามซอยเล็กครับ
ต้องวนๆรถเข้ามาหาๆดู

ปล.ขอแก้กระทู้บนนิดหนึ่งครับ
ซอยวัดพระนอน นนท์ ข้างหมู่บ้านรัชชา3 อร่อยใช้ได้ น้ำเข้มข้มใช้ได้ไม่ถึงกับเทพ แต่ใช้ได้

แก้เป็น

ซอยวัดหลังบาง นนท์ ข้างหมู่บ้านรัชชา3 .............................................................ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

หูทองเหลือง

23/09/2016 11:09:22
2,052
แถวๆ รังสิตคลองสาม ใกล้ทางเข้าดรีมเวิลด์ มีร้านก๋วยเตี๋ยวเรืออยู่ริมคลองรังสิตหลายร้านใกล้ๆ กันเลยครับ แต่นานๆ ผมจะไปกินซักครั้ง ต้องให้ท่านที่เคยไปกินบ่อยๆ ช่วยแนะนำครับว่าร้านไหนอร่อยกว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Musicogenic51

23/09/2016 16:03:52
4
ขอบคุณทุกท่านครับ
มีโอกาศผ่าน จุดไหน จะแวะทานครับ

Enjoy eating ครับ ทุกท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

LosInBlue

07/10/2022 17:42:53
116
ตอนนี้ไม่ต้องไปกินที่ไหนไกลล่ะครับ กินก๋วยเตี่ยวเรือ ป ประทีบ สั่งแบบปรุงเผ็ดสุด

มีหลายสาขามากๆ ราคาไม่แพง แถมอร่อยมากเกินเจ้าอื่นไปแบบห่างกันเกินไปหล่ายๆๆระดับแบบเทียบกันไม่ได้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

LosInBlue

07/10/2022 17:46:49
116
พริกคุณภาพดีที่สุดต้อง พริกแบบ ป ประทีบ เนี่ยแหละครับ  กินแล้วเผ็ดสะใจ กลมกล่อมอร่อยมาก แถมเผ็ดแปปเดียวก็หาย

ไม่ใช่พริกแบบ ที่ใช้ในอาหารอีสาน ที่กินแล้วทนเผ็ดแสบทรมานไปหลายสิบนาทีหรือเป็นชั่วโมงครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"กระทุ้ชวนกิน "ที่ต่างจังหวัด ที่ไหนก๋วยเตี๋ยวเรืออร่อยบ้าง แนะนำหน่อย""