Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[PERFORMANCE REVIEW] Nike Kobe 11 EM "Dark Knight"

Nickky18

17/09/2016 18:26:32
9

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวรองเท้าบาส Nike Kobe 11 EM "Dark Knight" ครับ ซึ่งอาจจะดูแปลกตาไปบ้างสำหรับเว็บมั่นคงเพราะเป็นรีวิวรองเท้าครั้งแรก(รึเปล่า?? 555+) โดยรองเท้าคู่นี้ผมได้ใช้ใส่เล่นเป็นเวลาประมาณเกือบๆสองเดือนครับ ขอบอกไว้ก่อนว่าผมค่อนข้างจะให้คะแนนเคี่ยวนึดนึง เพราะฉะนั้นชอบหรือไม่ชอบอย่างไรมาแสดงความคิดเห็นติชมกันได้ครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

17/09/2016 18:28:55
9

Traction (การยึดเกาะ) = [7/10]

มาเริ่มกันที่ traction เลยครับ อธิบายง่ายๆก็คือ "ความหนึบของพื้น" นั่นเองครับ โดยในสีที่ผมนำมารีวิวนี้ พื้นจะเป็นแบบ translucent หรือ โปร่งแสง นั่นเองครับ โดยตัวพื้นสามารถยึดเกาะได้ดีในระดับนึงเลยครับ สำหรับพื้นสนามที่สะอาดนะครับ ไม่ว่าจะเป็นพื้นปาร์เก้หรือพื้นปูนเรียบ สามารถเบรกแบบมีเสียงเอี๊ยด!!ให้ได้ยินกันพอสมควรเลยครับ แต่สนามสนามส่วนใหญ่ไม่ว่าจะ indoor หรือ outdoor เค้าไม่ค่อยทำความสะอาดกันบ่อยนัก และปัญหาที่มีผลกับความหนึบของรองเท้าคือ "ฝุ่น" นั่นเองครับ ด้วยลักษณะของการดีไซน์ของลายดอกยางทำให้มันกลายเป็น"รองเท้าดูดฝุ่น"ไปเลยครับ และเมื่อฝุนเกาะมากๆจะทำให้ความหนึบของพื้นลดลงไปมาก โดยเวลาจะหยุดแรงๆมักจะไม่หยุดในทันที และมีการสไลด์เล็กน้อย ซึ่งทำให้ต้องคอยเช็ดฝุ่นบนพื้นรองเท้าค่อนข้างบ่อยครับ* (สำหรับสีอื่นที่เป็นพื้นแบบ"solid"จะหนึบกว่า ยึดเกาะดีกว่า และดูดฝุ่นน้อยกว่าพื้นแบบ"translucent" พอสมควรครับ เนื่องจาก"rubber compound"หรือ"สูตรการผสมยาง"ต่างกันนั่นเองครับ) โดยรวมแล้วพื้นสามารถยืดเกาะได้ดีทั้งพื้นปาร์เก้และพื้นปูนครับ ถ้าพื้นค่อนข้างสะอาด แต่สำหรับพื้นปูนอายุการใช้งานจะสั้นกว่าพื้นปาร์เก้พอสมควร ดังนั้นจึงไม่แนะนำสำหรับเล่น outdoor ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

17/09/2016 18:31:13
9

Cushion (การรองรับแรงกระแทก) = [7/10]

มาถึงหัวข้อสำคัญสำหรับรองเท้าบาส นั่นก็คือการรองรับแรงกระแทกนั่นเองครับ โดยในรุ่น EM นี่จะเป็น"full length lunarlon"ครับ ไม่มีzoom ความรู้สึกจะออกไปทางนุ่มมากกว่าเด้งครับ แต่ในความรู้สึกอ่อนนี้จะไปในทางนุ่นแน่นมากกว่าอ่อนนุ่มครับ เนื่องจากโฟมlunarlonถูกเซ็ทมาให้มีความแน่นครับ โดยผลที่ได้คือทำให้รองเท้ามีการตอบสนองที่ค่อนข้างไว ระยะเวลาในการรีบาวด์(ยุบและเด้ง)ค่อนข้างน้อย และพื้นมีความมั่นคงสูงเนื่องจากไม่นุ่มเกินไป แต่โดยรวมไม่มีอะแปลกใหม่ครับ เรามาดูที่ข้อเสียที่ทำให้โดนตัดคะแนนกันเลยดีกว่าครับ เนื่องจากพื้นที่ไม่ได้นุ่มมากแล้วก็ไม่ได้มีความเด้งมากอะไรทำให้เมื่อใส่เล่นติดต่อกัน2-3ชั่วโมงขึ้นไป เริ่มมีความรู้สึกเจ็บเท้าพอสมควร โดยเฉพาะบริเวณหน้าเท้าเพราะโฟมlunarlonบริเวณหน้าเท้าค่อนข้างบางนั่นเองครับ อีกทั้งยังรู้สึกไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเพราะระยะ"heel to toe drop"ค่อนข้างมากครับ (ระยะของความต่างระหว่างความสูงของส้นเท้าและความสูงของปลายเท้า)

โดยรวมเเล้วระบบรองรับแรงกระแทกจะเหมาะกับผู้เล่นตำแหน่งการ์ดมากกว่าครับ เพราะไม่ได้หวือหวาอะไรมากแต่สามารถตอบสนองได้รวดเร็วครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

17/09/2016 18:34:58
9

Materials (วัสดุ) = [8/10]

สำหรับวัสดุของเวอร์ชั่น EM ก็ชื่อเลยครับ "engineer mesh" นั่นเอง และอีกวัสดุที่สำคัญคือ "flywires" และ "fuse" ครับ โดยรวมวัสดุค่อนข้างที่จะยืดหยุ่นในส่วนที่เป็นmesh และมีความทดทานในส่วนที่เป็น fuse ครับ ซึ่งส่วนที่เป็น fuse จะเป็นในส่วนของด้านหน้าเท้าและข้างเท้าบางส่วน การระบายอากาศก็ทำได้ดีมากครับ ไม่ค่อยอับเท้าเนื่องจากมีรูระบายอากาศมากและความสามารถในการระบายอากาศของผ้าmeshครับ แต่ในการใส่ครั้งแรกอาจจะยังรู้สึกอึกอัดนิดหน่อยครับ ซึ่งเมื่อผ่านการ "break-in time" (เหมือนกับการ burn in หูฟังแหละครับ ทำนองเดียวกัน) แล้ววัสดุจะกระชับและยืดหยุ่นมากขึ้นครับ แต่ที่ต้องขอติเลยคือเรื่อง"ความทนทาน"ของส่วนที่เป็นmeshครับ โดยจะเห็นได้ชัดในบริเวณนิ้วก้อยครับ เนื่องจากเป็นบริเวณที่ถูกแรงกระทำค่อนข้างมากเวลาหยุดด้านข้าง และบริเวณนี้ไม่มี fuse ครับ จึงทำให้บริเวณนี้เกิดการขาดได้ง่าย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

17/09/2016 18:37:35
9

Fit (การสวมใส่) = [9.5/10]

สำหรับหัวข้อนี้ถือว่าเป็นหัวข้อเด็ดของ Kobe 11 EM เลยครับ เพราะว่าความฟิตของมันเหมือนกับว่าเราใส่ถุงเท้าอีกคู่อยู่เลยครับ โดยวัสดุด้านในรองเท้าที่มีความหนานุ่ม(bootie)นั้นสามารถโอบล้อมเท้าเราได้อย่างดีเยี่ยมและให้ความรู้สึกเหมือนเป็นถุงเท้าอีกคู่อย่างที่ได้บอกไปด้วนบนแหละครับ บริเวณหน้าเท้าของรองเท้าคู่นี้ออกไปทางค่อนข้างแคบครับ สำหรับคนหน้าเท้าปกติถือว่าไม่มีปัญหาครับ go true to size ได้เลยครับ(ของผม 8.5us ฟิตพอดี ไม่เหลือที่ว่างบริเวณนิ้วเท้าครับ) แต่สำหรับคนที่หน้าเท้ากว้าง แนะนำให้เพิ่มครึ่งไซส์ครับ มาถึงเหตุผลที่ผมไม่ให้10คะแนนนะครับ เป็นเพราะว่าใส่ตอนแรกยังรู้สึกอึดอัดนิดๆครับ เป็นรองเท้าที่ต้องการ "break-in time" เพื่อให้กระชับเข้ากับเท้าเรา100%ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nickky18

17/09/2016 18:39:15
9

Support/Lockdown (การป้องกัน/การล็อคเท้าให้อยู่กับที่) = [9/10]

ถึงแม้ว่าวัสดุจะมีความยืดหยุ่นในระดับนึง แต่ก็ไม่ได้อ่อนนุ่มมากจนเกินไป อีกทั้งยังมี flywires และ fuse ที่ช่วยเสริมให้รองเท้าเป็นโครงและช่วยล็อคเท้าให้อยู่กับที่ ไม่หลุดจากพื้นรองเท้า ไม่ว่าจะขยับไปในทิศทางใดก็ตาม และวัสดุบริเวณส้นเท้าก็ค่อนข้างหนา ทำให้ไม่มีปัญหาส้นเท้าขยับขึ้นลงในรองเท้า สำหรับเหตุผลที่ไม่ได้เต็ม10คะแนน เพราะว่าเป็นรองเท้าข้อต่ำ(low) ทำให้การซับพอร์ทข้อเท้านั้นค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับรองเท้าบาสรุ่นอื่นๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Nickky18

17/09/2016 18:41:27
9

Overall (สรุปโดยรวม) = [8/10]

โดยรวม Kobe 11 EM เป็นรองเท้าที่ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีในหลายๆด้าน แต่รวมๆยังไม่ถ่อว่าดีที่สุด เป็นรองเท้าที่เหมาะกับผู้เล่นตำแหน่งการ์ด โดยเฉพาะ shooting guard และตัวรองเท้าต้องการ break-in time เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Nickky18

17/09/2016 18:47:49
9
จบแล้วสำหรับการรีวิวนะครับ ราคาหน้าร้านในไทยของรุ่นนี้อยู่ที่ 5,800 บาทครับ (ผมพรีออร์เดอร์จากอเมริกามาในราคา 5,600 บาทรวมค่าขนส่งครับ) 
รองเท้าคู่ต่อไปที่ผมจะมารีวิว ได้แก่ Nike KD9 LMTD "Unite" และ Adidas Crazy 1 Retro "Ironman" ครับ ซึ่งอาจจะหลังจากนี้ไปอีกสักพักเพราะผมยังพรีออร์เดอร์ไว้ยังไม่ได้เลยครับ ชอบหรือไม่ชอบยังไงคอมเม้นท์มาได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ahura

17/09/2016 18:58:18
1,663
เบิร์นนานมากไหมครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Nickky18

17/09/2016 19:08:55
9
ไม่ค่อยนานครับ ใส่เล่นหนักๆประมาณ 3 วัน วัสดุเริ่มขยายตัวกระชับเข้าที่แล้วครับ ยิ่งหลังจาก1สัปดาห์ไปแล้วใส่ดีขึ้นเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Tum Munkonggadget

17/09/2016 19:35:44
447
ตอนแรกผมดูผ่านๆ นึกว่า Noble Kaiser 11 ครับ 55+

ปล.รองเท้าสวยดีครับ ^^
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Nickky18

17/09/2016 19:43:51
9
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10
- Tum Munkonggadget

ตอนแรกผมดูผ่านๆ นึกว่า Noble Kaiser 11 ครับ 55+

ปล.รองเท้าสวยดีครับ ^^

ขอบคุณครับพี่ตั้ม มองผ่านๆแล้วคล้ายจริงๆด้วยครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Ahura

17/09/2016 19:51:30
1,663
ใส่แนวนี้ก็ไม่เลวนะตั้ม ดูหิบหอบดี

น่าจะอัพเกรดคอนเหวิดไปอีกระดับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"[PERFORMANCE REVIEW] Nike Kobe 11 EM "Dark Knight""