Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

### ห้องสำหรับผู้สนใจหูฟัง 64 Audio ทั้งแบบ UIEM และ CIEM ###

Super Angulon

05/09/2016 08:12:42
39

ขอเปิดห้องสำหรับหูฟัง 64 Audio ทั้งแบบ universal และ custom นะครับ ทั้งสำหรับผู้ใช้งานอยู่ และผู้สนใจอยากรู้ อยากซื้อ

ผมขอสรุปภาพรวมของหูฟังยี่ห้อนี้ ณ ปัจจุบันก่อนนะครับ เอาเท่าที่ผมศึกษามา ผิดพลาด ขาดตกบกพร่องส่วนไหนก็ท้วงติงได้นะครับ

ขณะนี้ทาง 64 Audio ซึ่งเป็นผู้ผลิตตัวหูฟัง กะทาง Asius ซึ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ Adel หย่าร้างกันไปแล้ว หูรุ่นใหม่ที่ทาง 64 Audio ขายจะใช้โมดูลของตัวเองที่ชื่อ Apex ส่วน Asius ก็กำลังหาพันธมิตรใหม่ที่สนใจใช้ Adel เรื่องการหย่าร้างนี้มีดราม่าพอสมควร หาอ่านได้ในเวป head-fi

ความเข้ากันได้ของหูฟังกะโมดูลต่างๆ จะเป็นดังนี้นะครับ

หูฟังรุ่นล่าสุดที่ขายอยู่ที่มาพร้อมกับโมดูล Apex จะไม่สามารถใช้กับโมดูล Adel ได้ สามารถหาซื้อได้ทั้งในเวปทางการของ 64 Audio หรือตัวแทนไทย

ส่วนหูฟังรุ่นลดราคาทั้งตอน summer sale และ massdrop ที่ขายพร้อมโมดูล Adel จะสามารถใช้กับโมดูล Apex ของ 64 Audio ได้ และเท่าที่รู้ก็จะสามารถใช้กับโมดูล bubble ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ของ Asius ได้ด้วย นั่นทำให้หลายคนคิดว่ารุ่นนี้จะเป็น rare item ในอนาคต เพราะเข้ากับโมดูลได้หลากหลาย (ใครอยากซื้อหูรุ่นโล๊ะสต็อกนี้ ตอนนี้มีขายที่เดียวที่ massdrop ถึงบ่ายสองวันนี้เท่านั้น)

โดยโมดูลต่างๆ ทำหน้าที่ลดความดันในช่องหู ทำให้ฟังเพลงได้นานขึ้น หูไม่ล้าง่าย หรือฟังเพลงได้ดังขึ้น โดยไม่แสบหู รายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องนี้ดูที่ https://asius.myshopify.com/pages/technology นอกจากนี้โมดูลต่างๆ ยังให้แนวเสียงที่ต่างกันด้วย สรุปคร่าวๆ คือ

โมดูล Adel S1 (99$) เป็นรุ่นแรกที่ออกมาทำขาย ลดเสียงภายนอกได้ -18dB และเบสจะเพิ่มขึ้น

โมดูล Adel B1 (99$) ลดเสียงภายนอกได้ -10dB เบสจะน้อยกว่า S1 เวทีเสียงจะกว้างกว่า

โมดูล Adel G1 (129$)ลดเสียงภายนอกได้ -10dB (ข้อมูลจากเวป asius) แต่บางคนใน head-fi ก็บอกว่ากันเสียงได้น้อยกว่า B1 บางคนก็บอกมากกว่า บางคนบอกว่ากันเสียงได้ดีน้อยกว่า S1 นิดหน่อยด้วยซ้ำ

โมดูล Adel MAM (199$) เป็นโมดูลแบบหมุนปรับแต่งได้เลยว่าจะให้ช่องระบายแรงดันเปิดปิดมากน้อย จะปรับคล้าย S1 หรือจะเอาคล้าย B1 กันเสียงได้ตั้งแต่ -8dB ถึง -26dB

โมดูล Apex M20 (99$) เป็นของ 64 Audio คิดเองเอามาแข่งกับ Adel กันเสียง -20dB เข้าใจว่าจะให้เสียงคล้ายตัว S1

Adel ซื้อได้ที่เวปของ asius Apex ซื้อที่เวป 64 Audio
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

05/09/2016 08:13:13
39

ส่วนนี่เป็น guide ของแต่ละรุ่นที่ทาง 64 Audio แนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

05/09/2016 08:13:32
39

นี่ก็หน้าตาโมดูล Adel
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

05/09/2016 10:45:15
15
เข้ามาเจิมครับ ต่อไปคงต้องตั้งสติว่าต้องมาคุยกันที่กระทู้แทนครับ

หลังจากฟัง U12 ได้สัปดาห์นิดๆ พอกลับมาฟัง V6S แล้วรู้สึกหูเสียเลยครับ คิดว่าคงหาอะไรมาแทนไม่ได้อีกยาวเลย (เพราะงบหมดด้วย ถถถ)

ปล รู้สึก module จะไม่ได้นำมาลดนะครับ
ปล2 G1 module ผมก็ยังไม่มา -_-
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

05/09/2016 10:58:34
39
@artpiggo หากส่งทาง USPS Priority International Mail นี่ จะใช้เวลาประมาณ 5-10 business day ครับ มันเริ่มชิปออกวันไหนละครับ

U12S1 เสียงเป็นไงบ้างครับ เหมือนในเวปบอกไหมครับ

หากมาเมื่อไรบอกผมด้วยแล้วกัน ผมกะว่าคืนนี้จะสั่งละ เรื่องลดราคาแสดงว่าหมอนั่นมั่วมาก ผมสงสัยอยู่เหมือนกันว่าเขารู้วันลดราคาได้ไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

05/09/2016 11:31:46
15
S1 ก็ตามนั้นเลยครับ หนาๆหน่อย แหลมไม่บาด ออกแนว HD650

เค้าชิพมา 1 Sep ครับ ถ้า 5-10 day ผมว่าคงได้วันจันทร์ล่ะมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

AscoGenetic5

05/09/2016 11:36:31
175
ไม่แน่ใจว่าผมคิดเองไปหรือเปล่า

แต่หัวข้อกระทู้ใหม่และข้อมูลที่ลงอยู่ตอนนี้ เหมือนกับเรากำลังโฆษณากลายๆให้กับ 64 Audio ซึ่งร้านมั่นคงไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศ ในขณะที่เราโพสต์กันในพื้นที่ของร้านเค้า

แต่ผมอาจจะคิดมากไปเองก็ได้ครับ หากไม่มีอะไร ก็ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

benz168

05/09/2016 13:37:19
ไปกระทู้เก่าให้มาตรงนี้ แต่พอมาตรงนี้เหมือนจะยังไม่เสถียรว่าจะอยู่ต่อหรือกลับไปใช้กระทู้เก่า งั้นขอลงเรื่องปัญหาที่ผมเจอไว้2กระทู้เลยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

งืมๆ

05/09/2016 13:55:07
ทำอะไรตามใจ คือไทยแท้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

JuneyJa

05/09/2016 14:01:25
733
U12 massdrop เหลือ 999$
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

benz168

05/09/2016 14:11:07
0

ขอเริ่มสมัครสมาชิกอย่างเป็นทางการครับ ผมชื่อเบนซ์ครับปกติไม่ได้ติดตามเว็บบอร์ดแต่เผอิญว่าได้ใช้อากู๋ดูข้อมูลจนได้มาเห็นมีบางคนกดสั่งเองไปบ้างเห็นว่าประหยัดเลยไปลองฟังที่ร้าน แล้วมากดสั่งเองตามสมาชิกบางคน

แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาแล้วครับ T T เมื่อช่วงหลังพักเที่ยงได้ลองเช็คสถานะfxก็ได้พบว่ามีข้อความอะไรแดงๆขึ้นมา และปรากฏว่าวันที่ได้รับของซึ่งควรจะเป็นพรุ่งนี้ก่อนบ่าย3 เปลี่ยนเป็นpendingแต่สถานะของอยู่ที่ไทยแล้วเลยโทรถามทางfxว่ามีอะไรผิดพลาดหรือเปล่าเพราะทีแรกผมดูว่าของมาพรุ่งนี้

ก็ได้คำตอบว่าเรื่องของมาก่อนกำหนดเป็นเรื่องปกติเพราะfxจะลงระบบเอาไว้เผื่อช้าสุดอยู่แล้วและก็ขึ้นอยู่กับรอบบินและสภาพอากาศด้วย แต่นั่นไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ

เรื่องใหญ่จริงๆคือfxแจ้งว่าของผมถูกเข้าคลังหรือลงคลังอะไรสักอย่างไม่เข้าใจภาษาเหมือนกัน แล้วก็ถามผมว่าจะให้fxดำเนินการเคลียร์ให้หรือจะให้ชิปปิ้งอื่นมาเคลียร์ ผมก็ยิ่งไม่เข้าใจแต่ก็บอกว่าก็ของมากับfxผมก็คงต้องให้fx เคลียร์ให้เพราะผมไม่รู้ขั้นตอน และเค้าบอกว่าทางเจ้าหน้าที่ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมโดยเฉพาะหลักฐานสั่งซื้อพร้อมกับขออีเมล์ผมไปเพื่อส่งแบบฟอร์มมาให้ผมกรอกส่งกลับไป

ในรูปผมรวมภาพเอาไว้คือหน้าเมล์หลังจากผมกดสั่งมียอดราคาของหูฟังในรอบโปรsummer sale มีเมล์แสดงว่าของส่งออกมาแล้วพร้อมลิงค์ให้เช็คสถานะ และสถานะfxที่ผมประสบอยู่ตอนนี้ครับ

ตอนนี้ก็แค่รอเมล์แบบฟอร์มที่ว่ามาจากfxครับถ้ามีอะไรคืบหน้าเดี๋ยวจะมาบอกครับ ใครเคยสั่งของมาเองแล้วเจอแบบนี้ หรือใครพอแนะนำได้บ้างว่าควรทำไงช่วยผมด้วยนะครับ ผมมีแค่เมล์ยืนยันการสั่งซื้อที่ได้หลังจากกดสั่งไปเตรียมส่งให้fxแค่นี้จะเพียงพอมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ขออภัยที่ไม่ Login

05/09/2016 14:23:51
ผมก็รู้สึกครับว่ากำลังทำคามใจไปหน่อย......ความเห็นส่วนตัวครับ เชียร์ได้แต่พองาม แต่ตั้งเป็นล่ำเป็นสันในพื้นที่เฮีย ดูไม่เหมาะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

05/09/2016 14:32:30
39
คุณ Benz หากผมเข้าใจไม่ผิด คุณเจองานหนักแล้วครับ เพราะ ดูเหมือน จนท. ต้องการตรวจสอบของที่ส่งมา คือเขาไม่เชื่อว่ามูลค่าของนั้นคือ 100$ (หากทาง 64 แจ้งมาเหมือนที่ผ่านมานะครับ) สินค้าเลยลงคลังเพื่อตรวจสอบ หากคุณให้หลักฐานการสั่งซื้อ มันก็ชัดเจนเลยว่า มีการ declare แบบ undervalue ทีนี้ผมเดาว่า (เดานะ) จะมีเบี้ยปรับจากการนี้ด้วย นอกจากต้องจ่ายค่าลงคลังเป็นรายวันด้วย เรียกว่าเรื่องยิ่งนาน ลงคลังหลายวันก็โดนค่าคลังตามวัน

หากคุณไม่รู้จัก shipping ที่ไหน ก็ควรให้ fedex ทำให้ละครับ แต่คงต้องจ่ายภาษีเต็ม พร้อมเบี้ยปรับ และค่าลงคลัง

หากผมเข้าใจผิด ขออภัย แต่เท่าที่ผมเคยเจอมาเป็นแบบนี้ละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

05/09/2016 14:37:18
39
ส่วนท่านที่บอกว่า การใช้พื้นที่ไม่เหมาะสม ก็ขอให้แจ้งทางเจ้าของเวปครับ หากเห็นตามนั้นก็ลบได้เลย ผมก็จะขออภัยเจ้าของเวปด้วยเช่นกัน แต่เจตนาผมมิได้เป็นเช่นนั้นครับ

เดี๋ยวผมจะแจ้งทางฝ่ายออนไลน์ให้พิจารณาด้วยอีกทางนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

05/09/2016 14:40:59
175
ดีเลยครับ แต่เฮียใจกว้าง คงไม่มีปัญหา จะได้คุยกันสบายใจขึ้น หากมันยาวแบบเดิมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ขออภัยที่ไม่ log in เช่นกัน

05/09/2016 14:50:12
ยี่ห้อนี้มีหัวข้อที่ตั้งไว้มานานอยู่แล้วตั้งแต่ใช้ชื่อ 1964ears ในนั้นคุยกันแบบแบ่งปันประสบการณ์ดี ปัญหาของคุณแค่เห็นว่าหัวข้อนั้นมันยาวเมื่อดูผ่านมือถือเลยมาตั้งใหม่เองผมมองว่าไม่ใช่ปัญหาครับก็แค่รอแล้วลากลงมา จำไว้ว่าอ่านถึงตรงไหนมันไม่ยากครับ แนะนำให้ใช้หัวข้อนั้นต่อไปจะดีกว่าครับ มาตั้งใหม่แบบนี้ผมมองว่าไม่สมควรเช่นกันทั้งในเรื่องที่ต้องเกรงใจพื้นที่เฮียและความเหมาะสมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

05/09/2016 15:53:46
39

ลองอ่านดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ไม่เป็นไรครับถ้างั้น

05/09/2016 16:03:25
เรื่องปรกติครับ ลองเขาตอบว่าไม่ได้สิครับ รับรองว่ามองเฮียใจแคบเป็นแถบ ๆ
เจ้าของพื้นที่ว่าไงว่างั้นครับ แค่ส่วนตัวรู้สึกว่ามันไม่ถูกต้อง ขออภัยที่ขวางครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

คิดว่างั้น

05/09/2016 16:09:23
ส่วนตัวไม่ได้ใช้แบรนด์นี้ แต่เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วก็เข้าไปอ่านกระทู้เก่า ก็ไม่เห็นเสียหายที่มาตั้งใหม่ เพราะมันยาวจริงๆ

ส่วนความเหมาะสม ต้องดูที่เจตนา จขกท ว่ามีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับแบรนด์หรือเปล่า แต่ส่วนตัวแล้วสำหรับคนที่ไม่เคยเล่นแบรนด์นี้ ก็ได้รู้ข้อมูลดี เพราะบอร์ดนี้ชื่อว่าบอร์ดจับฉ่าย น่าจะเปิดกว้างให้คนในวงการ มากกว่าจะมาจำกัดเฉพาะของที่เฮียขายอย่างเดียว

ถ้ามองในแง่มุมผู้บริโภคดีซะอีก และอีกอย่างคนเล่นพวกนี้ เขาก็รู้ข้อดีของร้านเฮีย ถ้าจะซื้อของที่ร้านเฮียไม่ได้ขาย คงต้องคิดแล้วคิดอีก

บางแบรนด์ที่เฮียขายทุกวันนี้ ก่อนหน้านี้เฮียก็ไม่ได้ขายเหมือนกัน แต่ทั้งหมดก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

05/09/2016 16:22:25
175
ใจเย็นครับ ความคิดเห็นของผมในความคิดเห็นที่ 7 คือ ผมอ่านแล้ว ผมก็คิดไปเองว่ามันจะคุยกันได้แบบกระทู้เก่าหรือเปล่า และรู้ว่าเจตนา จขกท เป็นเช่นไรเพราะก็ตามมาจากกระทู้เก่าเหมือนกัน

ตอนนี้ถามเฮียให้กระจ่างก็ดี จะได้คุยกันได้สบายใจไป บางทีธุรกิจกับ hobby ก็ต้องจูนกันให้ดี แค่นี้เองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

benz168

05/09/2016 16:51:46
0
แลดูมาคุมากๆเลยครับจะลงเอยแบบไหนก็ขอให้คุยกันดีๆครับ แต่เชื่อได้ว่าไม่มาคุเท่ากับสิ่งที่ผมเจอครับมาต่อกันเลย เหมือนคุณsuper angulonว่าไว้

ทางfxได้อีเมล์อีกฉบับให้ผม หลังจากได้เปิดเมล์ก็ได้เจอกับใจความว่าเจ้าหน้าที่ศุลกากรได้กักพัสดุเพื่อตรวจ เนื่องจากตรวจสินค้าแล้วพบว่า >>ราคาสินค้าอาจไม่ถูกต้องตามความจริง<< งานเข้าแล้ว T T

โดยในแบบฟอร์มที่ส่งมาก็มีข้อมูลให้ผมกรอกและในแบบฟอร์มข้อ2.4 ก็ทำให้ผมคิดว่าแย่แล้วเพราะให้เขียนรายละเอียดสินค้าอย่างละเอียด แถมมีหมายเหตุว่าให้แนบพวกใบสั่งซื้อ หรือแคตตาล็อกสินค้าไปด้วย[แต่ผมส่งไปแค่หน้าอีเมล์ยืนยันออเดอร์ที่ทาง64audio ส่งมาให้หลังจากกดสั่งไปแบบที่บอกไปครับ]

ลองดูรูปประกอบตามนะครับ รูปที่เป็นข้อความผมใช้มือถือถ่ายจากหน้าจอคอมเลยครับเพราะcapturในมือถือแล้วมันอ่านไม่หมด หลังจากที่ส่งข้อมูลกลับไปแล้วโทรไปทางfx เค้าบอกว่าต้องรอตรวจสอบอีกครั้งวันพรุ่งนี้ครับและผมต้องเตรียมตัวอะไรอีกบ้างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

05/09/2016 19:53:56
175
ของคุณ Benz ต้องเคลียร์กับศุลกากรอย่างที่บอกเพราะของลงคลัง ซึ่งบางครั้งศุลกากรเค้าสุ่มตรวจ ปกติบริษัทของผมจะให้ shipping ไปเคลียร์ แต่ส่งส่วนตัวแบบนี้ ยังไม่เคยโดนครับ หวังว่าคงเคลียร์ได้เร็วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

05/09/2016 19:58:46
175
เท่าที่ดู น่าจะโดนภาษีตามเรท, เบี้ยปรับกรณี declare ต่ำกว่ามูลค่าจริงและก็ storage charges ครับ ขอให้จ่ายน้อยที่สุดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Iamramias

05/09/2016 22:45:34
2
ต้องขอโทษ คุณ Super Angulon ด้วย ผมเป็นคนโหวตไห้ตั้งกระทู้ใหม่เอง
เนื่องจาก เน็ตที่ทำงานช้ามาก และกระทู้ก็ยาวมากด้วยโหลดกระทู้แต่ละครั้งนานมาก
ซึ่งผมไม่คิดว่าจะทำให้เกิด บรรยากาศแบบนี้ ทำให้ผมมีความรู้สึกไม่ค่อยดีนัก
ซึ่งผมคิดว่า ผมมีส่วนสำคัญที่ทำให้มีกระทู้นี้ เพราะมีผมโหวตอยู่คนเดียว
เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้ถามคำถามที่ไม่เหมาะสมไปเหมือนกัน
ซึ่งผมก็คิดว่าไม่เหมาะสมที่จะถามใน เว็ปของมั่นคง แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรมาก
คิดว่าเป็นคำถามธรรมดาทั่วไป จะกลับไปลบก็ทำไม่ได้
ในความเป็นจริง เราต้องยอมรับว่า เว็ปมั่นคง เป็นเว็ปที่ขายสินค้า มีร้านเป็นของตัวเอง
มีเว็ปบอร์ดเพื่อเป็นตัวกลางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และให้ความรู้ต่างๆ
เกี่ยวกับ อุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆ รวมถึงเรื่องเฮอาทั่วไป (ผมเองก็ได้ความรู้จากที่นี่เยอะมาก)
การที่จะตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นของอุปกรณ์อื่นๆที่มั่นคงไม่ได้จำหน่าย
จะต้องระวังเรื่องความไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากเว็ปของมั่นคงก็ต้องมีค่าใช้จ่าย
ในการดำเนินการ
ปรกติผมเล่นเว็ปไหนไม่ค่อยได้สมัครสมาชิกหรอกครับ ส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียว
มีเว็ปมั่นคงนี่แหละที่มี ถามตอบกับเขาบ้าง
ณ.เวลานี้ คงต้องกลับไปเล่นแบบเดิมคือไม่ล็อกอิน อ่านอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Ched

06/09/2016 07:27:28
4
@คุณ benz
นำหลักฐานการโอนไปยื่น
หูฟังน่าจะภาษี10% + vat 7% + ค่าปรับอากร 2 เท่าของอากรฐานสำแดงเท็จ
น่าจะประมาณนี้นะ ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Ched

06/09/2016 07:34:06
4
storage น่าจะวันละ 250 นะครับไม่ชัวร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ESD

06/09/2016 09:11:14
0
ค่า storage วันละ 321 ครับ รวมแวตแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

volvoflip

06/09/2016 10:55:51
2
ลงชื่อสมาชิกด้วยครับ ใช้ A12 S1 อยู่ครับ เสียงดีเวอร์ 555
ว่าจะลองสั่ง G1 มาลองดูอยู่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

artpiggo

06/09/2016 11:01:52
15
ระดับพี่ volvoflip ต้องจัด MAM ไปเลยครับ ^o^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

DDDD

06/09/2016 13:14:05
รายงานตัวครับ รับของไปเมื่อวันจันทร์ โดนภาษี643บาท
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

คห16

06/09/2016 13:58:51
จขกท ก็รู้อยู่ว่าถามทางเฮียว่าตั้งได้มั้ยก็คงได้คำตอบที่เฮียไม่ปฏิเสธแน่แน่ ของพวกนี้มันอยู่ที่จิตสำนึกคนครับ ถึงจขกท. จะไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้าน1964 เพราะจากที่อ่านดูกระทู้เก่าเห็นว่าร้านมีแต่ได้รับส่วนเสียเพราะจขกท.สั่งมาเองไม่ผ่านร้าน ยังไงโตๆกันแล้วทำอะไรก็ต้องนึกถึงใจผู้อื่นนะครับ ร้าน1964เค้ามีต้นทุน คนอื่นที่ไปลองฟังของเค้าแล้วมากดสั่งเองแถมยังเชื้อเชิญคนอื่นอีกเป็นสิ่งที่แย่ในเรื่องของจิตสำนึกนะครับถ้าสั่งเลยไม่ต้องไปลองฟังยังว่าไปอย่าง แบบกรณีคนที่เจอfedex กักของอยู่นี่ไม่มีคนเห็นใจหรอกนะครับดูๆแล้ว และก็เว็บเฮียนั้นมีต้นทุนมีสินค้าที่ต้องแข่งขันกันลงข้อมูลอะไรก็นึกถึงและเกรงใจเฮียบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

butnotforme

06/09/2016 14:57:47
333
ผมว่าเปลี่ยนหัวข้อ ไปเป็น 1964 ears ภาค 2 เหอะ ถ้ามันมีปัญหานัก จะได้สบายใจทั้งคนตั้ง คนอ่าน คนอื่นๆ เพราะก็มีคนแย้งมาหลายคนแล้ว ก็ฟังเค้าบ้างก็ดี
ส่วนไอ้ที่ว่าไปลองฟัง ร้านเค้าแล้วสั่งตรง ผมคนนึงหล่ะ ไม่เคยฟังเลย สั่งไปแบบ ตาบอดเลย ส่วนเรื่องที่จะไม่ให้คุยกันเลย อันนี้ก็ได้นะ เพราะจริงๆก็หาข้อมูลที่อื่นอยู่แล้ว แต่ผมว่าถ้าไปถามเฮียจริงๆ แกก็คงอยากให้คุยกันในบอร์ดแกนี่แหล่ะตัวเฮียแกเองไม่รังเกียจหรอก

สรุป ใครมีความเห็นดีดียังไง ก็บอกๆกันครับ อย่าด่ากันเลย

สำหรับผม กลางๆคือให้เปลี่ยนหัวข้อ ให้ไม่เป็นจุดสนใจ จะได้ไม่ดึงดูดความสนใจคนอื่นมาก เพราะถึงเฮียจะไม่ว่าอะไร แต่เราก็ทำเพราะเกรงใจเฮียนิดนึง เจ้าของกระทู้เองก็ไม่ได้ผิดอะไร อาจจะไม่ได้คิดอะไรมากตอนตั้งชื่อกระทู้ ก็อย่าว่ากันเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

benz168

06/09/2016 15:31:35
0
เหมือนเจอค้อนทุบหัวอย่างจัง ผมเช็คเมื่อเช้าและพบว่าทางศุลกากรเช็คราคาของสินค้าพบว่ามีราคาเกิน40000บาท เป็นกฏที่ไม่สามารถเคลียร์ของได้ทันที เพราะผมต้องทำเรื่องอะไรสักอย่างก่อนไม่แน่ใจว่าใช่เรียกว่าลงทะเบียนเปเปอร์เรทอะไรรึเปล่า และอาจต้องใช้บัตรประชาชนตัวจริงเพื่อลงทะเบียนอะไรนั่นด้วย

อันนี้เกินความคาดหมายของผมไปแล้วครับเพราะผมไม่ได้มีเวลาว่างขนาดนั้น ผมถามกับfxว่าช่วยอะไรผมได้บ้าง เค้าบอกว่าช่วยอะไรไม่ได้เพราะขึ้นอยู่กับทางศุลกากร นอกจากต้องมีตัวแทนหรือที่เรียกกันว่าชิปปิ้งมาช่วยทำเรื่องแทน และแน่นอนครับที่ที่ทำให้ผมมาเจอกระทู้จนได้ตัดสินใจสั่งเองก็คือที่ที่ผมต้องหาว่ามีชิปปิ้งที่ไหนดำเนินการได้บ้างและที่ที่ผมพูดถึงก็หนีไม่พ้น >>อากู๋<<

ซึ่งช่วงก่อนเที่ยงผมก็ได้ชิปปิ้งช่วยดูแล้วครับ[ที่หาในอากู๋] เค้าก็ให้คำแนะนำผมดีและช่วยลัดขั้นตอนบางอย่างที่ผมไม่สามารถไปจัดการเองได้ แต่คือผมต้องเสียค่าดำเนินการให้เค้าซึ่งไม่รวมค่าภาษีตามจริง [ไม่สามารถเหมาได้] ซึ่งยังไม่สามารถตอบได้ว่าภาษีเท่าไหร่ ผมได้ส่งข้อมูลบางอย่างที่ชิปปิ้งร่างให้ผมส่งให้fx พร้อมเค้าก็ดำเนินการบางอย่างซึ่งผมก็ไม่รู้ขั้นตอน

ส่วนเรื่องค่าดำเนินการชิปปิ้งขอไม่บอกนะครับกลัวจะไปทำให้มีข้อมูลทางราคาในโลกออนไลน์และอาจทำให้เป็นข้อมูลที่ผิดไปเพราะราคาเค้าอาจคิดตามปัจจัยต่างๆ ด่วนไม่ด่วน อะไรแบบนี้ผมเลือกแบบไม่ด่วนเพราะถูกกว่า แต่บอกได้แค่ว่าหลักพันที่ไม่ใช่แค่1พันครับเพราะมีค่ายิบย่อยอีกเยอะและเหมือนผมเป็นขาจรด้วย นี่ยังไม่รวมค่าภาษีอีกเครียดจริงครับ

-------------------------------------------------------------------------------------

ถึงคุณ คห16ครับ ผมยอมรับว่ารู้สึกผิดที่เหมือนไปหลอกลองฟังเดโม่เพราะรู้อยู่แก่ใจว่าจะมากดสั่งเองครับและผมจะไม่ทำแบบนี้อีกแล้วรู้สึกไม่ดีเหมือนกันครับ แต่เรื่องปัญหาที่ผมเจออยู่แล้วเอามาลงผมไม่ได้ต้องการความเห็นใจครับผมเพียงแค่อยากแชร์ประสบการณ์เพราะผมสั่งเองก็เพราะว่ามาอ่านในนี้เห็นมีคนสั่งเองกัน3-4คนก็เลยลองสั่งตามดู และที่ผมนำมาลงก็เป็นอีกด้านของคนที่สั่งเองแล้วเจอปัญหาแล้วจะต้องเจอกับอะไรบ้าง ยังไงเข้าใจในจุดนี้ด้วยครับส่วนเจ้าของกระทู้ถ้าจะตั้งกระทู้ใหม่ผมก็คงจะนำเรื่องของผมไปใส่ใหม่เอาไว้เช่นกันไว้เป็นข้อมูลสำหรับอนาคตครับคงไม่ได้เปลืองเนื้อที่เว็บสักเท่าไหร่เพราะรูปก็อัฟโหลดจากที่อื่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Orion

06/09/2016 15:36:51
ผมว่าไม่เห็นจะเสียหายตรงไหนเลยนะ ข้อแรก จขกทไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรเลยไม่ใช่หรือ แถมเป็นประโยชน์ให้คนได้รับข้อมูลหูฟังหลากหลายยี่ห้อดีซะอีก ไปดูกระทู้อื่นๆตั้งพูดคุยไร้สาระมากกว่าอีกไม่คิดว่ารกบอร์ดกว่าหรือไง อีกอย่างเค้าก็ขออนุญาติแล้วยังจะมาถามหามารยาทเพื่อ?...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

06/09/2016 15:42:17
4,282

สวัสดีครับทุกๆๆท่าน

ผมเห็นกระทู้นี้ผ่านตามาเมื่อวานแต่ไม่ได้อ่าน และเพิ่งได้เข้าอ่านรายละเอียดในวันนี้เองครับ พบว่ากระทู้นี้แนวทางเป็นลักษณะของการสั่งสินค้าจากทางเว็บไซต์ต่างประเทศเข้ามาใช้เอง ซึ่งอันนี้เป็นสิทธิของแต่ละท่านอย่างแท้จริงครับ

แต่เนื่องจากว่า สินค้าค่าย 64Audio นั้น มีผู้นำเข้าและมีศูนย์ไทยถูกต้องชัดเจน ถึงผมจะไม่เคยรู้จักกับคุณก้องเป็นการส่วนตัวมาก่อน แต่อันนี้ผมต้องปฏิบัติในแนวทางที่ผมปฏิบัติอย่างชัดเจนมาตลอด คือผมต้องคอยดูแลสิทธิของสินค้าที่มีศูนย์ในไทย โดยไม่สามารถอำนวยความสะดวกพื้นที่ในการพูดคุยซื้อขายสินค้าที่นำเข้ามาเองได้จริงๆครับ

แต่ถ้าหากสินค้าใดเป็นสินค้าที่ไม่มีศูนย์ไทยมาก่อนเลย อันนี้ก็คงเป็นไปตามปกติครับ ทั้งนี้หวังว่าทุกท่านคงเห็นใจผมนะครับ ผมไม่ได้ปิดกั้นแต่อย่างใด แต่อันนี้เป็นเรื่องที่ผมต้องปฏิบัติตามหลักการของเว็บมั่นคงครับ อีกซักพักผมจะขออนุญาตล็อคกระทู้นี้นะครับ

ขอบคุณทุกๆๆท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

คห16

06/09/2016 16:03:34
ดูเอาไว้ซะพวกที่หน้าหนาไปลองฟังของเค้าแล้วไปสั่งเองไม่พอยังไปกระจายข่าวเชิญคนนั้นคนนี้ให้มาสั่งตามๆกัน ขนาดเฮียยังรับไม่ได้เลย ใจเขาใจเราคำนี้ท่องไว้ให้ดีนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

06/09/2016 16:17:00
175
ดีครับเฮีย ผมซื้อศูนย์ไทยก็เพราะความถูกต้องนี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

noppol1983

06/09/2016 16:20:55
0
พึ่งเข้ามาเห็นรู้สึกว่าเข้มข้นมากครับ คงไม่พูดถึงว่าอะไรถูกหรือผิดนะครับแต่ละคนมีเหตุผลของตัวเองกันอยู่แล้วทั้งนั้น แต่ขอชื่นชมในความใจกว้างและเด็ดขาดของเฮียครับ

การที่มีคนสั่งของเองก็เป็นเรื่องปกติของเราทุกคนที่อยากได้ของที่ถูกกว่าถึงแลกกับการไม่มีประกันก็ตาม ส่วนตัวผมเป็นลูกค้าร้านเฮียและ1964earsไทย ได้มองว่าของแต่ละอย่างที่ราคาสูงกว่าเมืองนอกสัก20%นั้นเป็นเรื่องปกติถ้าเราคิดถึงเรื่องค่าส่งรวมภาษีต่างๆที่เกิดขึ้น ภาษีจริงๆก็ 10+7% แล้วผมเลยสนับสนุนของศูนย์ไทยครับ

จากที่ได้ตามเรื่องราวของร้านสองพี่น้อง ก็เห็นเฮียนำหน้าเพจ 1964ears ไทย ที่เหมือนกับอยู่ข้างเดียวกับเฮียมาลงด้วยก็เลยคิดว่า 2ที่นี้คงไม่ใช่ศัตรูกันแน่นอน คงไม่มีปัญหาอะไร

และอีกอย่างถ้าใครได้ตามเพจ 1964ears ไทย จะเห็นได้ว่าเป็นร้านที่แฟร์มากๆร้านหนึ่ง ผมเคยเห็นเค้าโพสให้คนไปฟังหูฟังร้านอื่นๆรวมถึงร้านเฮียด้วย ซึ่งถ้าผมเป็นคนทำธุรกิจอาจจะไม่ใจถึงแบบนั้นก็ได้อันนี้ต้องขอชื่นชมในเรื่องหลักค้าขายของร้านนี้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นี่แหละจุดเริ่มต้น

06/09/2016 17:01:41
ผมว่าจุดเริ่มเนี่ยมาจากuser nan79 เห็นเคยเม้นถึงพี่เหน่งบาสักกระทู้ประมานว่าถือคติว่า*หาไม่ได้ก็เข้าป่า* แต่ไปไล่อ่านๆดูก็เห็นว่าเคยได้ไปลองฟังมาที่ศูนย์1964ไทยเหมือนกัน แต่ก็ไปสั่งเองไม่เท่าไหร่เพราะอาจลืมคติตัวเองแต่ไหงไปชวนคนอื่นสั่งเองไปด้วย เสียแรงที่หลายๆครั้งคิดว่าได้สิ่งที่เป็นประโยชน์จากuser nan79 ไม่รู้ไปฟังร้านเฮียมากี่อย่างและเข้าป่าไปแล้วบ้าง ของหิ้วถูกกว่าแต่ไม่มีประกันมันปกติไม่ต้องประกาศใครเค้าก็รู้ ของร้านเฮียหิ้วมาเองก็ถูกกว่าเยอะเหมือนกันหมดแหละใครก็รู้ nan79 นอกจากมีชื่อในเว็บเฮีย แต่ใครเคยเจอตัวหน้าตาจริงๆบ้างอยากรู้ว่ามีตัวตนจริงมั้ยเห็นกูรูทุกอย่างเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

06/09/2016 20:07:09
4,282
ต้องขออภัยทุกๆท่านจริงๆที่ผมต้องวินิจฉัยตามที่ว่าไว้ข้างต้น

เพราะว่าตอนนี้ในฟากของผู้ขาย ผมก็รณรงค์เรื่องนี้อยู่ครับ แต่ในฝั่งของผู้ซื้อ ท่านใดจะซื้ออะไรจากไหนหรือจากใคร อันนี้เป็นเรื่องปกติครับ ทุกท่านย่อมเลือกสิ่งที่เหมาะสมที่สุดให้กับตนเองได้ครับ

แต่เนื่องจากกระทู้นี้ผมเพิ่งอ่านพบว่า มีหลายท่านสั่งซื้อสินค้าเอง ซึ่งจริงๆไม่ผิดแต่อย่างใดเลยในทางปฏิบัติ แต่เนื่องจากผมเป็นเจ้าของพื้นที่ หากทราบเรื่องนี้และยังเปิดพื้นที่ให้คุยถึงเรื่องการสั่งสินค้านำเข้าเอง โดยไม่ได้ดูแลสอดส่องเรื่องนี้ให้กับทางศูนย์ไทยที่ได้รับการแต่งตั้ง ผมเองจะโดนตำหนิข้อหาปล่อยปละละเลยและปฏิบัติหน้าที่แอดมินแบบไม่ชอบธรรม

ยิ่งเป็นสินค้าแบรนด์ที่ผมไม่ได้จำหน่ายเองนี่ยิ่งไม่ได้จริงๆครับ เหมือนกับผมไปสนับสนุนเรื่องนี้โดยกลายๆ ซึ่งอย่างที่ทุกท่านทราบมาตลอด ผมมีนโยบายเรื่องนี้ชัดเจนมาก แต่ถ้าหากมีสิ่งใดที่หลงหูหลงตา ขอให้ทุกท่านแจ้งเข้ามาที่เมล์ผมได้ครับ ผมยินดีจะดูแลและแก้ไขให้ทุกอย่างครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 41

06/09/2016 20:53:35
39
ผม ในฐานะคนตั้งกระทู้ ขอน้อมรับคำตัดสินของเจ้าของเวปครับ และขออภัยที่ทำให้ทีมงานทางร้านเดือดร้อนโดยมิได้ตั้งใจ และขออภัยคุณ nan79 และเพื่อนคนอื่นๆ ที่อาจทำให้ท่านมัวหมองไปด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

คอยดู

06/09/2016 21:30:14
ไม่ได้แช่งนะครับแต่ของคุณ benz168.เตรียมไว้เลยต่ำๆหมื่นบาทสำหรับค่าภาษีรวมค่าเคลียร์ของชิปปิ้ง คอยดูละกันบอกให้เตรียมใจและเงินไว้ครับ สุดท้ายแพงกว่าซื้อศูนย์ไทยแถมไม่มีประกัน เสียใจด้วยล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

artpiggo

15/09/2016 12:29:42
15
มาเริ่มต้นกันต่อที่กระทู้นี้ได้หรือเปล่าครับเฮีย
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

คันหู

15/09/2016 13:55:57
อ่านดูหมดแล้วก็คิดว่าไม่สมควรต่อนะคับ เฮียก็แจ้งชัดเจนอยู่

Ps. artpiggoแจกหูให้ตัวเองรึเปล่าคับ เห็นขึ้นเยอะจังเอาแค่topicนี้เห็นคะแนนแจกหูให้artpiggoคนเดียวแทบทุกเม้นเลย ทำยอดหรอคับ?
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

volvoflip

17/09/2016 01:07:24
2
เหมือนกระทู้ 1964 อันเก่ามันหายไปป่ะครับ? หรือเฮียยุบให้เหลือห้องนี้ห้องเดียวครับ? 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

17/09/2016 01:56:16
4,282

ผมไม่ได้ทำอะไรเลยครับ จริงๆกระทู้นี้ผมขอล็อคไปแล้ว แต่กระทู้นี้กลับมาเป็นตามปกติ

ส่วนกระทู้เดิมคืออันนี้ครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=123349

และเมื่อครู่ผมเข้าไปพิมพ์ Test ดู ปรากฏว่ามันไม่ขึ้นมาครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ให้แพะแจ้งทีมเขียนเว็บให้ครับ^^

หยิกหู 1
แจกหู 1
"### ห้องสำหรับผู้สนใจหูฟัง 64 Audio ทั้งแบบ UIEM และ CIEM ###"