Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใช้แล้วบอกต่อ: MUIX IX1000 เสียงดี ราคาถูก ปรับเบสได้

ANuBiS GaTE

17/08/2016 17:33:32
149

สวัสดีครับ

พอดีช่วงนี้มีความอยากเก็บหูฟังที่ราคาต่ำพัน แต่เสียงดีมากๆอยู่ หลังจากเก็บมาทั้ง KZ ED9 / VE Monk+ / Pai Audio PR1 (และกำลังรอ KZ ZS3 อยู่)

เนื่องจากผมอยู่ญี่ปุ่นแถวอากิฮาบาระ ซึ่งเป็นที่ตั้งของ e-earphone ร้านหูฟังที่ใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่น (แต่สาขาใหญ่สุดอยู่โอซาก้า ถถถ) โดยที่ร้านนี้เขาก็จะมีจัดอันดับหูฟังอยู่ เช่น 5 อันดับ หูฟังที่ราคาต่ำห้าพันเยน ประมาณหมื่นเยน ช่วงสามหมื่นถึงห้าหมื่น อะไรแบบนี้ แต่กฏผมคือผมวางงบที่ 3000 เยน ซึ่งผมเคยเก็บ Pai Audio PR1 มาแล้ว ในราคาคิดเป็นเงินไทยแค่ 660 บาทโดยประมาณ (ในไทยร้าน S ขายที่ 1090) เป็นหูหน้าตา DIY เหมือนพระบวกครับ บอดี้ใสสายแดง ผมชอบหูฟังหน้าตาแบบนี้นะ อยากเก็บอีกหลายแบรนด์เลย มันดูคัลท์ดี (แต่ดันไม่ชอบแบบ Yuin ซะงั้น ดูกลมๆไป)

MUIX IX1000 คือหูฟังอันดับ 4 บนแท่นต่ำกว่าห้าพันเยนครับ โดยมีรุ่นพี่ของมัน IX3000 ตามมาที่อันดับ 5 เรียกว่าทั้งแบรนด์มีสองรุ่นก็ตืดสองรุ่นเลย แน่มั้ยล่ะ แต่ผมฟัง 3000 แล้วไม่ชอบครับ ตรงข้ามกับ 1000 ที่ชอบมากๆ ในราคาแค่ 2820 เยน หรือ 900 กว่าบาท เป็นหูฟังเกาหลีที่บูมมากๆในญี่ปุ่น จุดเด่นของมันคือปรับเบสได้ครับ ถ้าปรับมาทางเบส ก็จะได้ย่านต่ำหนักแน่น ถ้าปรับไปทางแฟลตก็จะได้ยินรายละเอียดย่านแหลมกับกลางเพิ่มมา

บอดี้ใช้วัสดุเป็นพลาสติกครับ ตะแกรงตรงท่อเสียง ทำรูได้ถี่ยิบและบางมากๆ มองทะลุเห็นไปถึงด้านใน สายเป็นแบบแบน มีปุ่ม Play Pause มีไมค์ไว้คุยโทรศัพท์ได้ครับ งานประกอบดีครับ ติดตรงมือผมใหญ่แต่บอดี้มันเล็ก ปกติผมชอบพวกบอดี้ใหญ่ๆ ไม่งั้นก้ต้องคล้องหลังหู (ถ้าเป็นอินเอียร์) การสวมใส่ ก็ไม่ได้สบายแบบหมดจด เนื่องด้วยบอดี้มันเล็ก เลยรู้สึกเหมือนผมต้องยัดทั้งบอดี้เข้าไปในหู แล้วมันไปกดใบหูบางส่วน อันนี้แล้วแต่คนครับ สำหรับผมรับได้ แล้วก็ของแถมในกล่องนั้นไม่มีอะไรมากครับ แค่จุกยางไซส์ละคู่ จบเลย ขายคุณภาพเสียงล้วนๆ

เสียงของ IX1000 นั้นคัลเลอร์สุดๆครับ อย่าได้ถามหาความเที่ยงตรง หรือความธรรมชาติ ผู้ผลิตจูนมาให้เสียงสด จัดจ้าน ติดคม กลางพุ่ง จนรู้สึกว่าเทียบกับหูฟังอินเอียร์ตัวอื่นที่มีแล้ว เร่งเสียงเท่ากัน IX1000 มาเต็มกว่า เพราะมันค่อนข้างรุก เรียกได้ว่าฟังเอาสนุกแหละครับ ในส่วนของเสียงแหลมก็มีการทอดตัวไประดับนึงครับ ไม่ไกลแต่ก็ไม่กุดแน่นอน เสียงกลางฟอร์เวิร์ดมาอยู่ข้างหน้า ย่านเบสเวลาเร่งเบสก็ไม่ใช่เบสแบบตู้มลูกใหญ่ เป็นเบสแน่นๆ อิมแพคแรง แต่ทิ้งตัวไม่ลึกมากนัก พอไปได้ระดับนึงครับ เวทีเสียงไม่อุดอู้อะไร แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าชิ้นดนตรีห่างนัก ด้วยเสียงสไตล์นี้ เวลาผมฟังเพลงเมทัลเร็วๆนี่โคตรมัน ฟังสนุกมากๆ รายละเอียดดีพอสมควรครับ ได้ยินชิ้นดนตรีชัดถ้อยชัดคำ เวลาฟังเพลงที่มีการดีดเครื่องเสียงก็ได้ยินประกายกรุ๊งกริ๊งชัดเจน แต่ไม่ใสมากครับ ออกคมชัดมากกว่า กล่าวคือเป็นหูฟังไลฟ์สไตล์ครับ ไม่ควรเอาไปออกกำลังกาย เพราะดูไม่กันเหงื่อเท่าไหร่ แต่ใส่เดินในเมืองน่าจะเพิ่มความคึกคักให้กับชีวิตได้ไม่น้อย

ส่วนจุดอ่อนของมันคือ เวลาผมฟังเพลงหม่นๆ เพลงบรรยากาศหลอนๆ อย่างของ Dir en Grey เพลง Kukoku no Kyouon หรือพวกเพลงในอัลบั้ม Uroboros ที่เน้นบรรยากาศหลอนๆ ลอยๆ จะรู้สึกว่าเพลงมันสนุกขึ้นมาซะงั้น คือพอเบสมันทิ้งตัวไม่ไกล เลยให้ความรู้สึกว่าเพลงถูกเร่งสปีดให้กระชับขึ้น แต่ถ้าฟังกับพวกแนวๆอคูสติก หรือเพลงช้าแบบสดใสๆมุ้งมิ๊ง ผมไม่รู้สึกว่าเสียอรรถรสนะครับ มาติดตรงเพลงบรรยากาศทะมึนๆนี่แหละ ขนาด Dir ยังเป็นงี้ คงไม่ต้องมองไปพวกโดรม ดูม ทริปฮอป หรือสายหนืดๆเลย น่าจะไม่เข้ากันเท่าไหร่ แต่แนวเพลงพวกนี้ไม่ใช่แนวที่คนฟังกันมากเท่าไหร่ครับ ถ้าผมจะฟังแนวนี้ยาวๆผมคงเปลี่ยนหูฟัง เพราะอารมณ์นั้นคงไม่อยากได้ความสด เอาเป็นว่าในแง่การตอบโจทย์ตลาดเพลง ผมว่ามันดีมากๆ

สรุปแล้วเป็นหูฟังที่ฟังสนุกครับ ยกระดับทุกย่านเสียงให้จะแจ้งมากขึ้น ในช่วงแรกๆยังมีอาการบาดหน่อย (เทียบจากตัวที่ผมซื้อ) แต่ตัวที่ร้านที่เบิร์นแล้ว รู้สึกว่าไม่ค่อยพบปัญหานี้ครับ อาจจะขึ้นอยู่กับไฟล์เพลงหรือตัวเพลงด้วย แนวเพลงที่เหมาะก็ป็อบร็อคเมทัลทั่วไปทั้งช้าเร็วครับ EDM ทั้งหลายก็ได้อยู่ ผมชอบนะ เพราะผมไม่ชอบเบสสิบล้อชนเท่าไหร่ ผมชอบรถตู้แบบนี้แหละ แต่ถ้าดิ่งได้ลึกกว่านี้หน่อยแล้วไม่อัพสปีดมากไป เผลอๆจะพกไว้เป็นตัวหลักอีกตัวเลยนะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

ส่วนตัว

17/08/2016 18:09:37
ของร้าน S ขายอยู่นี่ครับ...ส่วนตัวรู้สึกแปลก ๆ ที่เห็นกระทู้หลังจากเพิ่งมีเรื่องกันไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ANuBiS GaTE

17/08/2016 18:16:46
149
ร้านอื่นก็มีครับผม มีหลายร้านครับตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

น่าเบื่อ

18/08/2016 20:08:08
เคยตั้งกระทู้ บอกไปแล้วว่า ตัวนี้จะมาแทน visang ostry

แล้วก็ไม่มีคนสนใจกัน พวกนักเล่นในบอร์ดเฮีย

มีแต่เทพเจ้า เดี๋ยวก็ ak3xx สะท้านโลก สะท้านสวรรค์ โลกถล่ม ฟ้าทลาย

ของถูกๆอะ คนพวกนี้มองข้าม ไม่ลดตัวลงมาเล่น ลงมารีวิวให้เป็นเสนียดพวกเข้าหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

18/08/2016 20:25:10
100
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ ANuBiS GaTE
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยส์ ATH

18/08/2016 20:39:19
คห 3

บางที่เจออะไรดีๆ หลุยส์แนะนำเก็บไว้ชอบส่วนตัว ภูมิใจส่วนตัวดีกว่าครับจ้า
อธิบายไปก็เถียงกันไม่มีประโยชน์หรอกครับ ฟังเพลงของเราต่อดีกว่าประเด็นนี้หลุยส์เข้าใจนะ

หลุยส์เจอหูราคา 3000 กว่าๆแบรน์นึ่งเอาไปวนให้นักดนตรี โปรดิวเซอร์ พี่ๆน้องๆกันฟังเทียบ IE800
ทุกเสียงบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ดีกว่า IE800 อย่างเทียบไม่ติด IE800กับแพงอีกหลายๆตัว เนี้ยขยะเปียกเลย

คิดว่าจะเอามาตั้งกระทู้แนะนำเหมือนกัน คิดดูแล้วก็ไม่ดีกว่า เก็บไว้ฟังเองไว้ให้พี่ๆน้องยืมกันฟังดีกว่า
เพราะเราไปบอกให้คนอื่นชอบเหมือนเราไม่ได้ครับ เชื่อหลุยส์!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ANuBiS GaTE

18/08/2016 21:25:03
149
จริงๆไม่ได้คิดจะให้ใครชอบเหมือนตัวเองหรอกครับ แต่ลึกๆชื่อว่า คนที่เขาสนใจ เขาอาจจะหารีวิวประกอบ (เป็นความรู้สึกตัวเองตอนจะซื้ออะไรสักอย่าง) ไหนๆเราก็มีโอกาสใช้แล้วก็เอามาบอกต่อหน่อย เป็นแนวทางสำหรับคนสนใจครับ

มี Pai Audio PR1 นี่แหละ พอดีของร้าน S เขาขาย เลยผ่านดีกว่า ไม่อยากให้เป็นประเด็น แต่ผมชอบนะ 555

ใครมีของดี ราคาไหนก็เล่าเถอะครับ ผมชอบอ่าน 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

DukeMSN

18/08/2016 21:44:44
0
ANuBiS GaTE >> ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ จริงๆจาถูกจาแพงก็ไม่ต้องซีเรียสครับ ผมว่าแชร์ๆกัน อ่านเพลินดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mraz

18/08/2016 21:55:09
1
ตัวนี้ร้านอื่นๆก็มีขายครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นร้านนั้นร้านเดียว ... ขอบคุณท่าน ANuBiS GaTE มากครับน่าสนใจมากทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เด็กน้อยในดงหมอก

08/03/2018 01:26:04
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - หลุยส์ ATH
คห 3

บางที่เจออะไรดีๆ หลุยส์แนะนำเก็บไว้ชอบส่วนตัว ภูมิใจส่วนตัวดีกว่าครับจ้า
อธิบายไปก็เถียงกันไม่มีประโยชน์หรอกครับ ฟังเพลงของเราต่อดีกว่าประเด็นนี้หลุยส์เข้าใจนะ

หลุยส์เจอหูราคา 3000 กว่าๆแบรน์นึ่งเอาไปวนให้นักดนตรี โปรดิวเซอร์ พี่ๆน้องๆกันฟังเทียบ IE800
ทุกเสียงบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ดีกว่า IE800 อย่างเทียบไม่ติด IE800กับแพงอีกหลายๆตัว เนี้ยขยะเปียกเลย

คิดว่าจะเอามาตั้งกระทู้แนะนำเหมือนกัน คิดดูแล้วก็ไม่ดีกว่า เก็บไว้ฟังเองไว้ให้พี่ๆน้องยืมกันฟังดีกว่า
เพราะเราไปบอกให้คนอื่นชอบเหมือนเราไม่ได้ครับ เชื่อหลุยส์!!

^
^
^
^
^
^
^
^
จากความเห็นข้างต้นพอจะบอกได้มั้ยครับหูฟังนั้นคืออะไรครับอยากลองไปหามาฟังบ้างครับ
หยิกหู 0
"ใช้แล้วบอกต่อ: MUIX IX1000 เสียงดี ราคาถูก ปรับเบสได้"