Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Schiit Asgard แบบบ้านๆ

champ_korn

26/06/2016 21:40:40
2,143

สวัสดี เพื่อนๆ พี่ๆ ผู้รักเสียงเพลงทุกท่านครับ

กลับมาอีกครั้งกับการรีวิวแบบบ้านๆ วันนี้เป็นคิวของแอมป์ซึ่งตกรุ่นไปแล้ว 1 รุ่น แห่งค่าย Holy Schiit! นั่นคือ Asgard รุ่นแรก ซึ่งรุ่นปัจจุบันเป็น Asgard2 ไปแล้ว

เบื้องต้น เกี่ยวกับผู้รีวิว
- ผู้รีวิวชอบเสียงโทน Neutral ค่อนไปทาง Bright
- เป็นรีวิวแบบบ้านๆ โดย User หูบ้านๆ เรียกว่าเป็น Music Lover ไม่ใช่ Audiophile จึงไม่ได้เน้นหลักการนะครับ
- (เพิ่มเติม) ผู้รีวิวชื่นชอบ Schiit เป็นการส่วนตัว อย่างไม่มีเหตุผล 555

และตามเดิม รีวิวครั้งนี้ไม่ได้ถูกหลักวิชาการหรือหลักการรีวิวใดๆ เพราะไม่ใช่มืออาชีพ แอมป์ที่ใช้เทียบไม่ใช่แอมป์ที่อยู่ใน Range ราคาเดียวกัน เหตุผลง่ายๆคือไม่มีของให้เทียบนั่นเอง 55555 แต่ก็ได้เทียบการ Upgrade จาก Schiit Vali ซึ่งอาจจะเป็นแนวทางให้กับบางท่านได้ครับ

เริ่มต้นด้วยหน้าตาเทียบกับรุ่นน้องอย่าง Vali ครับ ขนาดใหญ่กว่าพอสมควรเลย และวัสดุเป็นอลูมิเนียมปัดเงา ซึ่งดูสวย เนียน และดูมีราคากว่า Vali ซึ่งเป็น อลูมิเนียมธรรมดา (แต่ปัจจุบัน Vali2 ก็เป็นอลูมิเนียมปัดเงาแล้วนะครับ) น้ำหนักตัวราวๆ 2.3 kg. หนักเอาเรื่อง ถ้าทำตกใส่เท้ามีกระดูกแตก หรือโจรขึ้นบ้าน คว้า Asgard ใช้เป็นอาวุธสังหารได้เลยครับ หนักแน่นเหมาะมือจริงๆ 555555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

26/06/2016 21:50:52
15
จองพื้นที่อ่านแปบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

26/06/2016 21:53:04
2,143

มาดูบั้นท้ายกันบ้าง ตัว Asgard รุ่นแรกนั้น จะมีเพียง

- ช่องเสียบสายไฟ
- สวิทช์ On-Off
- RCA in

โดยยังไม่มี Gain ให้ปรับ และไม่มี RCA Out ซึ่งเพิ่มเติมภายหลังในรุ่น Asgard2 ครับ

Asgard เป็น Solid State Amp ด้านกำลังขับนั้น เนื่องจากในเว็บของ Schiit ได้ลบข้อมูล Asgard ออกไปแล้ว เพราะเลิกขายรุ่นแรก มีขายแต่รุ่นสอง และผมพยายาม Search ข้อมูลอย่างไรก็ไม่เจอ แต่จำได้ว่ากำลังขับใกล้เคียงกับ Asgard2 ครับ

นี่คือ Spec ของ Asgard2 (ถ้าผมจำไม่ผิด ที่ 50 Ohm นั้น Asgard รุ่นแรกให้กำลังน้อยกว่า 1W ส่วนที่ 32 Ohm ให้กำลัง 1 W เท่าๆกัน)

Maximum Power, 32 ohms: 1.0W RMS per channel
Maximum Power, 50 ohms: 1.0W RMS per channel
Maximum Power, 300 ohms: 380mW RMS per channel
Maximum Power, 600 ohms: 190mW RMS per channel

กำลัง 1W ที่ 32 Ohm ถือว่ามีกำลังไม่น้อยทีเดียว ขับหูฟังได้เกือบทุกตัวบนโลกใบนี้ แต่กำลังขับยังแพ้แอมป์ไฮบริดอย่าง LYR และที่ Ohm สูงๆ กำลังขับแพ้แอมป์หลอดอย่าง Valhalla แต่ที่ Ohm ต่ำนั้นกิน Valhalla ขาดครับ เพราะฉะนั้น Valhalla น่าจะขับ HD800 (Ohm สูง) ได้ดีกว่า ในทางกลับกัน Asgard ก็น่าจะขับ K701 (Ohm ต่ำ) ได้ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

26/06/2016 22:12:56
2,143

มาดูที่เสียงกันครับ

อุปกรณ์ที่ผมใช้ทดสอบ

- Fiio X5 gen 1
- หูฟัง AKG K701 และ Hifiman Edition X

เบื้องต้น หลังจากได้ลองปุ๊บ ต้องบอกเลยว่า Schiit Asgard ไม่ใช่แอมป์ที่ให้เสียง Neutral แต่ให้เสียงโทน Warm อย่างชัดเจน

เทียบ Schiit Vali

หากเทียบกับ Schiit Vali ซึ่งถือเป็นการ Upgrade ขึ้นมาจากแอมป์แบรนด์เดียวกัน สิ่งที่ได้คือ กำลังขับที่มากขึ้น โดยตัว Asgard นั้นมีโทนเสียงที่ อุ่นกว่า หนากว่า เนียนกว่า ให้มวลเบสที่ใหญ่ขึ้น อิมแพคแรงกว่า ไดนามิคเรนจ์ที่ดีกว่า โดยเมื่อฟังกับ K701 นั้น ถือว่าแมทชิ่งมากๆ เพราะแก้จุดด้อยของ 701 พอดี ทำให้ 701 อิ่ม หนาขึ้น มีเบสที่ใหญ่และสวยขึ้น สามารถสัมผัสถึง Deep Bass ได้ และมีความเนียนซึ่งไปลบเหลี่ยมความไบรท์ได้อย่างกลมกล่อมลงตัวพอดี ใครที่บอกว่า 701 ไม่มีเบส เมื่อได้จับคู่กับ Asgard จะยอมถอนคำพูด เพราะ 701 มีเบสครับ (ทั้งนี้ แค่บอกว่าทำให้ 701 มีเบสนะครับ แต่ก็ยังห่างกับหูที่มีเบสโหดๆอย่าง Planar Mahnetic ทั้งหลาย) หากคุณพอใจกับเสียงของ Vali ที่มีต่อ 701 คุณจะพอใจ Asgard มากกว่าแน่ๆ ทั้งนี้เมื่อลองกับ Edition X ซึ่งเป็นหูฟังที่ขับง่าย พบว่าไม่ได้เปลี่ยนบุคลิกของ X ไปมากนัก แต่เสียงโดยรวมอุ่นเนียนขึ้น และเบสมีอิมแพคมากขึ้น ไดนามิคแรงขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

26/06/2016 22:46:07
2,143

เทียบ Chord Hugo

ผมได้ลองเทียบ โดยใช้ภาค DAC ของ Hugo และสลับเทียบภาคแอมป์ในตัวของ Hugo เอง เทียบกับ RCA Out มาใช้ภาคแอมป์ Asgard (ซึ่งไม่ได้มีความยุติธรรมใดๆ เพราะราคาต่างกันมากหลายเท่าตัว และเป็น Portable เทียบตั้งโต๊ะ เรียกว่าข้ามห้วยกันเลย 5555)

ตัว Hugo นั้นมีภาคแอมป์ที่มีกำลังขับสูง (แต่ Asgard กำลังขับสูงกว่า) และคุณภาพดีมากๆอยู่แล้ว และมีภาค DAC ที่ยอดเยี่ยมมากๆ เรียกว่าเอาหูฟังอะไรมาเสียบก็เพราะไปหมด ไม่ว่าหูถูก หูแพง เพราะไปหมด

ทดสอบกับหูฟัง Edition X คหสต. ผมพบว่า ภาคแอมป์ของ Hugo แมทช์กว่า เนื่องด้วย Edition X เป็นหูฟังที่ค่อนข้าง Neutral ตัว Asgard นั้นจะดึงโทนเสียงของ X ไปทาง Warm Tone ไปนิด ซึ่งผมชอบน้อยกว่าที่ได้ฟังจากแอมป์ของ Hugo เอง แต่สำหรับ K701 ซึ่งไบรท์และติดบาง พบพบว่า ภาคแอมป์ของ Asgard ให้เสียงโดยรวมออกมาดีกว่า ลงตัวกว่า เพราะไปแก้จุดด้อยของ 701 นั่นเอง

เทียบ Audio-GD NFB 12.1

ผมได้ลองเทียบ โดยใช้ภาค DAC ของ NFB 12.1 และสลับเทียบภาคแอมป์ในตัวของ NFB 12.1 เอง เทียบกับ RCA Out มาใช้ภาคแอมป์ Asgard (ซึ่งไม่ได้มีความยุติธรรมใดๆ เพราะ NFB12.1 ราคาถูกกว่า ภาคแอมป์คงเรียกว่าเป็นของแถมมากกว่า)

ภาคแอมป์ NFB 12.1 นั้น ตามสเปคมีกำลังขับสูงมากถึง 3.5 W @ 25 Ohm แต่ผมก็ได้พบว่า กำลังขับก็ส่วนกำลังขับ ไม่ได้บ่งบอกว่ากำลังขับสูงกว่าคุณภาพเสียงจะดีกว่า เมื่อเทียบกับ Asgard แล้ว ภาคแอมป์ของ NFB 12.1 นั้นมีเสียงที่ค่อนข้างแข็ง กระด้าง และเนื้อเสียงไม่ค่อยเนียน ขาดความละเอียดในเนื้อเสียง ไม่ว่าจะใช้หูฟังตัวไหนในการทดสอบ Asgard ก็ชนะทั้งหมดอย่างเอกฉันท์ (แต่ภาค DAC NFB 12.1 คุ้มราคามากๆ ราคานี้ได้ DAC-AMP แบบนี้ หาที่ไหนไม่ได้จริงๆครับ)

สรุป

ขอทำสรุปรวบยอดแบบที่ เห็ดไฟ (Head-Fi) ชอบทำกันครับ

Pros : สวย, กำลังขับดี, เสียงอุ่น หนา เนียน, Deep Bass, ราคาไม่แรง
Cons : เสียงไม่ Neutral ต้องแมทชิ่งดีๆ, ย่านเสียงสูงให้ความรู้สึก Roll Off เล็กๆ

เหมาะกับ : แมทชิ่งกับหูฟังโทนไบรท์ที่ติดบาง หรือเบสด้อย (เช่น AKG K7.. series) รวมถึงน่าจะแมทช์กับ HD800 ด้วย แต่ยังไม่ได้ลองนะครับ (ไม่มี HD800 ให้ลอง) ทั้งนี้ผู้ที่เล่น HD800 คงจะจัดงบสำหรับแอมป์ในเรนจ์ราคาสูงกว่านี้

ไม่เหมาะกับ : ไม่น่าจะเหมาะกับหูฟังดาร์คๆ (เช่น HD650, LCD3) ยกเว้นท่านจะชอบเสียงหนาจริงๆ (ทั้งนี้ยังไม่ได้ทดลองจริงๆนะครับ แต่คาดว่าไม่น่าจะแมทช์)

จัดกลุ่ม : คหสต. ผมจัดให้ Asgard เป็น Amp ที่มีโทนเสียง Warm Tone มากๆ

ขอจบรีวิว Asgard แบบบ้านๆเพียงเท่านี้ หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ พร้อทรับทุกคำติ-ชม-แนะนำ ครับ

#ขอสตังจงสถิตอยู่กับท่าน
#ราคาบ่งบอกคุณภาพ แต่สำคัญกว่าคือการแมทชิ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

oakey1622

26/06/2016 22:58:20
21
ขอบพระคุณรีวิวดีๆครับพี่แชมป์ .. อ่านแล้วคันอยากลองตามเลย .. #ChampFC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

champ_korn

26/06/2016 23:11:06
2,143
ผมอยากไปลอง "สติสแตก" บ้านพี่โอ๊คมากเลยครับ

#พี่โอ๊คมายไอดอล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

champ_korn

27/06/2016 09:51:48
2,143
ขอขอบคุณพี่โอ๊คอีกครั้งอย่างเป็นทางการนะครับ ที่ให้คำปรึกษา และให้คำแนะนำดีๆมากมาย ตอบคำถามน้องชายมือใหม่คนนี้อย่างไม่มีเหน็ดเหนื่อย เพราะมีคำถามทุกวัน หูบ้าง แอมป์บ้าง DAC บ้าง ระบบไฟบ้าง 55555

ขอบคุณค๊าบ "พี่โอ๊ค STAX ใจดี สปอร์ท กทม."
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Joe ChaiYai

14/06/2017 21:21:22
6
ขอบคุณสำหรับข้อมูลรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"รีวิว Schiit Asgard แบบบ้านๆ"