Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โครงการ "รีวิวโดยนักเล่นตัวจริง" เว็บใหม่เร็วๆนี้

นายมั่นคง

15/06/2016 23:34:52
4,282

สวัสดีครับทุกๆๆท่าน เป็นอันว่าเว็บใหม่ของพวกเรา (ผมขออนุญาตใช้คำว่าเราก็แล้วกัน เพราะเราก็อยู่ตรงนี้ร่วมกันมาทุกวั๊นทุวัน ร้อนหนาวก็ผ่านมาพร้อมๆกัน เกรียนก็เจอเหมือนกัน 555) จะมีสิ่งใหม่อีกอันที่เกิดขึ้น ซึ่งผมมีคอลัมน์ให้รีวิว ซึ่งรูปแบบจะคล้ายๆกันที่เรารีวิวกันอยู่นี้แหละ แต่จะมีการรวมรวมให้ชัดเจนขึ้น

จุดประสงค์ :
- รีวิวสินค้าโดยยูสเซอร์ตัวจริง โดยไม่ต้องมารอผมเขียนเอง ซึ่งบางครั้งนานโคตร แถมเชื่อไม่ค่อยได้อีก 555
- เพื่อให้คนที่ต้องการหาข้อมูล ได้อ่านมุมมองที่แตกต่างออกไปจากฝรั่งหรืออาตี๋ใน head-fi แต่เราคือคนไทยครับ
- เป็นโอกาสให้คนที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อสินค้าแต่มีทักษะในการฟังและเขียน ได้มีโอกาสนำสินค้าไปทดสอบที่บ้าน
- บอกแง่มุมของสินค้าได้อย่างตรงไปตรงมา ทั้งข้อดีและข้อเสีย ซึ่งปราศจากการครอบงำใดๆจากผม 55

คุณสมบัตินักรีวิว :
- ขอให้เป็นคนที่มีความสนใจ และสามารถถ่ายทอดออกมาเป็นตัวหนังสือได้ดี เห็นภาพ อ่านแล้วเข้าใจ น่าติดตาม
- ต้องเป็นผู้ที่มีความเข้าใจสินค้าประเภทนั้นๆ เข้าใจหลักการทำงาน ศัพท์เทคนิค ฟังก์ชั่น
- ถ่ายภาพประกอบได้เอง มีความชัดเจน สวยไม่สวยไม่ว่ากัน
- สามารถยืมสินค้าไปทดสอบได้เป็นเวลา 15 วัน มารับเองด้วยเน้อๆๆ(เพราะผมเป็นบริษัท ต้องมีคนเซ็นรับครับ)
- ผมจะเป็นผู้เลือกสินค้าออกมาแล้วถามว่าใครสนใจจะรีวิวชิ้นไหน (อันนี้เหมือน 6moons)

ผลตอบแทน :
- ผมจะมีค่าตอบแทนเป็นค่าเรื่องให้เป็นเรื่องๆไป
- โดยท่านที่เขียนเรื่องอยู่ในขั้น Expert หรือมีประสบการณ์ในการเขียน จะมีค่าเรื่องๆละ 2000 บาท
- ส่วนระดับสมัครเล่น อาจจะไม่เชี่ยวชาญนัก แต่เขียนได้น่าสนใจ ผมจะมีค่าเรื่องให้เรื่องละ 1000 บาท

ผมตั้งใจว่าอยากจะทำทุกอย่างตรงไปตรงมา ไม่ว่าจะเป็นการเขียนเรื่อง หรือให้ยืมสินค้า และค่าตอบแทนการเขียนเรื่อง ผมประกาศให้ชัดเจนแบบนี้ตั้งแต่วันนี้ซะเลย จะได้ไม่ต้องมีคำครหาว่าเป็นหน้าม้ามาเขียนบ้างล่ะ แอบรับเงินไปเขียนบ้างล่ะ ซึ่งผมว่าการแจกแจงสาธยายแบบนี้เลย น่าจะโปร่งใสพอที่จะทำให้ทุกคนรู้สึกสบายใจ ไม่อึดอัด ทั้งคนอ่านและคนเขียน 555

แต่หลักใหญ่ในมุมมองของคนที่จะเขียน ผมเชื่อว่าไม่มีคนสนใจเรื่องค่าเรื่องหรอกครับ แต่ผมว่าจะทำให้คนมีโอกาสได้ทดสอบสินค้าได้มากขึ้น หลากหลายขึ้น สินค้าบางอันอยากได้ บางทีก็อาจจะไม่ต้องซื้อเล่นเอง หรือบางอันซื้อแล้วแม่บ้านหรือกวางน้อยอาจจะค้อน ก็อาจจะใช้โอกาสนี้ยืมสินค้าไปเล่นแล้วเขียนให้คนอื่นๆได้อ่านกัน

ลองอ่านดูและช่วยผมพิจารณาครับ มีอะไรต้องแก้ไข เพิ่มกฏกติกา หรือไม่อยากให้โครงการนี้เกิดขึ้นเลย ก็สามารถร่วมหารือกันได้ครับ แต่ผมบอกได้เลยว่า ผมไม่ได้คิดในเรื่องการเชียร์สินค้าแต่อย่างใด แต่ผมอยากให้ทุกคนมีส่วนร่วม และรู้สึกสนุกกับการจะเล่นหูฟังกันจริงๆ เราก็มีกันแค่นี้ครับ มีคนเล่นหูฟังแค่หยิบมือ เพื่อเทียบกับประชากรทั้งประเทศ 555

เอ้า มีอะไรก็แนะนำเข้ามาเลยคร้าบบ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cuteman

15/06/2016 23:47:17
20
ดีครับชอบอ่านรีวิว สนับสนุน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

15/06/2016 23:56:21
424
ไอเดียแจ่มมากคับเฮีย น่าจะช่วยให้ community แข็งแกร่งได้อีกมาก :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

15/06/2016 23:56:58
1,866
แล้วจะมีการรีวิวสินค้าตัวเดียวกันไหมครับ (แต่ก็คงไม่ขนาดมีสามหรือสี่รีวิวในสินค้าแต่ละตัว)เพราะนักเล่น/นักรีวิวแต่ละคน ก็มีมุมมอง สำนวนการเขียนได้ต่างกัน

ยกตัวอย่างเลยก็ได้ อย่างพี่อ่างกับอาจารย์ Ahura นี่ รีวิวมาถึงจะตัวเดียวกัน แต่ผมก็คงตั้งหน้าตั้งตาอ่านงานของทั้งสองท่านแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

butnotforme

16/06/2016 00:18:49
333
ดีครับเฮีย ควรจะมีครับ ที่เฮียพูดมา ผมว่าเฮียก็รู้จุดอยู่ว่า ทำไมเฮียถึงอยากให้มีโครงการนี้ ผมว่าเฮียทำเถอะครับ ตังค์ไม่ต้องให้หรอกครับ แต่ให้ เค้าได้วิจารณ์ก็พอ
ส่วนเรื่องการวิจารณ์ อยากให้มีการวิจารณ์แบบเทียบกับหูฟังหลายๆตัวให้มากขึ้นและน่าจะเทียบเป็นตัวๆ กับตัวที่คนคุ้นเคย เช่น ราคา 3-4 หมื่นก็เทียบ 846,ak8tie,tg334 อะไรแบบนี้ เป็นต้น จะได้รู้แนว เนื้อเสียงกลาง ความ forward ปลายเสียงแหลม เบส เนื้อเบส เมื่อเทียบกับตัว reference ดังกล่าว การจับคู่กับ dap อะไรทำนองนี้ จับกับตัวไหนดี เพลงบางที ก็น่าจะหลากหลายหน่อย เพราะเอาแต่เพลง ที่มันเน้นแต่ audiophile บางทีมันไม่ได้ให้อะไรเลย เพราะ พูดจริงๆ เพลงอัดเสียงมาดีดี เอาฟังด้วยหูที่ใช้ได้หน่อย มันฟังเพราะไหลลื่นหมดแหล่ะครับ ลองเอา flac เพลง วง แบบ พวก linkin park มาเล่นแล้ววิจารณฺ์เสียง บ้างก็ได้ ว่า มันแหลมเกินมั๊ย แยกชิ้นดนตรีได้แค่ไหน เวลากลองตี เสียงมันไล่ทันรึเปล่า
หลังๆนี่อ่านวิจารณ์อะไรมันก็ดูเสียงดีไปหมด เลยไม่รู้ตัวไหนมันเสียงดียังไง แล้วมันดีจริงรึเปล่า คือกรณีผม ผมว่าไอ้ชุดที่บ้านผมมันก็เสียงดีนะ แต่ผมว่ามันก็มีที่ที่มันจะต้องแก้ไขอยู่ แต่เวลาอ่านวิจารณ์หลังๆนี่ รู้สึกไอ้ตัวที่เอามาวิจารณ์นี่ ตามหน้าเสื่อแล้วระบบโดยรวมมันน่าจะห่วยกว่าชุดที่บ้านผมนะ แต่ทำไมเค้าเขียนเหมือนมันดูเสียงดีมากขนาดนั้น ทำไมเราฟังชุดที่บ้านเราแล้วมันไมไ่ด้รู้สึกแบบที่เค้าเขียนเลยฟร่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/06/2016 00:37:29
4,282
คุยกันไปดูบอลกันไป 555

ขอบคุณครับพี่ตั๋น จริงๆผมอยากให้มีคนเขียนข้อมูลเข้ามากันมากๆ จะเป็นในรูปแบบรีวิวหรือวิจารณ์ก็ได้ครับ มันเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจหรือคนที่กำลังจะตัดสินใจ ทุกวันนี้ถึงสื่อออนไลน์จะมากขึ้นอีกหลายช่องทาง แต่จริงๆแล้ว ผมว่าเว็บบอร์ดคือระบบที่เข้มแข็งที่สุดสำหรับฮาร์ดคอร์ที่สนใจเรื่องใดเรื่องหนึ่งโดยเฉพาะ

ดูอย่าง Heaf-fi ครับ ระบบเว็บบอร์ดเค้าเข้มแข็ง เพราะมีคนโพสข้อมูลในหลากหลายแง่มุมโดยตลอด มีระบบเสิร์ชที่ดี ค้นหาสิ่งที่เกี่ยวข้องเชื่อมโยงกันได้ดี ซึ่งผมว่าในเว็บบอร์ดมั่นคงใหม่ ทำได้ดีแบบนั้นเช่นกัน ก็ขาดแต่คนมาเพิ่มรายละเอียดในเชิงลึกกันเท่านั้นครับ 555 ซึ่งค่าเรื่องนั้นเดี๋ยวพิจารณาอีกทีได้ครับ จะเป็นเงินสดหรือเป็น gift Voucher สามารถทำได้ทั้งนั้น

ผมจะพยายามทำ community ให้เข้มแข็งไปเรื่อยๆ ยังไงก็ต้องมีผู้ ให้ มากๆๆ ทุกอย่างถึงจะคงอยู่ได้แบบยั่งยืนครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

kapkonak

16/06/2016 00:57:16
30
น่าสนใจมากๆคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Dawn

16/06/2016 01:03:49
88
น่าสนใจมาก ๆ ครับผม ขอสมัครด้วยคนนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

butnotforme

16/06/2016 01:14:59
333
ผมชอบเฮีย ตรงตั้งใจทำอะไรแล้วพยายามทำให้ดีที่สุดนี่แหล่ะครับ ผมจะบอกว่าข้อมูลเวปเฮีย มีมาหลายปีแล้ว จริงๆมันเป็น database ที่ดีมากๆเลยครับ ตอนที่เฮียแซวตัวเองว่า เวปเฮียมันมีมูลค่าด้วยเหรอฟร่ะ ผมอยากจะบอกเฮียว่า เวปเฮียนี่แหล่ะ มันตัวมีมูลค่าเลย
ปัญหาของสื่ออื่นๆเช่น facebook นี่ ผมเห็นด้วยกับเฮีย ยกตัวอย่างเช่น เรื่อง search
อย่างถ้าเก็บข้อมูลนานๆ มี data เยอะๆ สมมติคนเล่นอยากซื้อ สินค้า เช่นหูฟัง แนวเสียงแบบนี้ มีลักษณะแบบนี้ เฮียเอา data mining มาจับเลยครับ มัน predict ได้เลย (Classification) ว่ามันควรเป็นหูฟังตัวไหน algorithm มันมีเป็น code แบบ free อยู่แล้ว เฮียค่อยต่อเติมเอา ค่อยๆทำระบบ ประกอบกันไป
ผมมองว่าคนเล่นหูฟัง โดยเฉพาะพกพามันจะมีจำนวนมากขึ้นนะครับ (ผมก็ไม่ sure นะ แต่ถ้ามันไม่เติบโต ทำไมมันมีบริษัทแข่งกันทำเครื่องเล่น ทำหูฟังใหม่ๆมาตลอด ในระยะหลังๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

BossBoss

16/06/2016 02:31:07
2
น่าสนใจมากๆครับ จะรออ่านในเว็บใหม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

m and m

16/06/2016 08:34:03
38
โครงการดีๆ เลยครับเฮีย แต่ผมเห็นด้วยกับคุณButnotforme นะว่า ควรเทสกับเพลงหลากหลายหน่อย เพราะส่วนมากฟังเพลงตลาด ป็อบ ป็อบร็อค อนิเมะ ออดิโอไฟล์ น่าจะน้อยหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

16/06/2016 09:02:13
113
ผมรีวิวไม่เป็น คงได้แต่รออ่านเท่านั้นครับ เสียดายอดได้ gift voucher ของเฮียเลย......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เบิ้ม cec

16/06/2016 09:40:22
15
ผมเล่นอุปกรณ์เสริม+diy ซะมาก เฮียมีที่ให้ผมรีวิว เล่นๆบ้างมั๊ย อะ..แฮ่ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

16/06/2016 11:07:40
4,282
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจครับ 555

ตอนนี้สิ่งที่เล่าคือโครงการอยู่ แต่เกิดขึ้นจริงๆแน่ๆๆ เพราะผมทำระบบเว็บมารองรับไว้แล้วครับ

สาระสำคัญ ผมอยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมมากกว่า ลำพังปัจจุบัน คนออนไลน์ส่วนใหญ่แทบจะขี้เกียจพิมพ์อะไรอยู่แล้ว เนื้อหาสาระแบบยาวๆ อ่านเอาเข้าใจกันจริงๆ เหลือคนเขียนแค่หยิบมือ ข้อมูลที่แชร์กันบน facebook ก็เป็นข้อมูลสั้นๆที่ฉาบฉวยมาก ผมเลยคิดว่าจะเป็นการดีถ้าคนเล่นๆทุกๆวันในเว็บบอร์ดรู้สึกสนุกกับการแชร์การเล่นหรือเล่าผ่านให้คนอื่นได้ทราบกันในรูปแบบรีวิว

และผมพยายามจะอนุรักษ์รูปแบบการอ่านหนังสือไว้ให้ทุกๆคนครับ คือการอ่านเป็นอะไรที่ลึกซึ้งมากกว่าการดู อย่างรีวิวเป็นบทความ 1 เรื่องกับรีวิวเป็นวีดีโอ 1 คลิป มนต์เสน่ห์นั้นต่างกันพอสมควรเลยครับ 555

ส่วนเรื่องค่าเรื่องต่างๆ เดี๋ยวผมจะดูโดยละเอียดอีกที อาจจะปรับเปลี่ยนเป็นการแจก gift voucher หรือแจกคะแนนเป็น point ให้คนที่เขียนได้สะสมไป พอสะสมครบจะเอาไปทำอะไรก็สุดแท้แต่ และเว็บบอร์ดใหม่ แต่ละ ID จะมีการสะสมคะแนนเป็นของตนเอง

ซึ่งผมสามารถมอบ piont ให้ได้ไม่ว่าคนนั้นจะเขียนเป็นแบบมืออาชีพ หรือเขียนแบบมือสมัครเล่น อันนี้ผมสามารถแยกแยะออกได้ไม่ต้องกังวลครับ เรียกว่ามือใหม่หัดเขียนก็มีสิทธิ์ร่วมสนุกในเว็บบอร์ดแห่งนี้ได้เช่นกันครับ ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์อะไร ทั้งหูฟัง ทั้งแอมป์ ทั้งสาย ทั้งเทคนิคการโม เอาเป็นว่าใครเขียนอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อคนส่วนใหญ่ สามารถร่วมสนุกได้แน่นอนครับ 555

ติดตามให้ได้อย่ากระพริบตา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Theeranai

16/06/2016 11:28:34
28
ถ้าวันนึงมีสินค้าที่คนรีวิวหลายๆคนบอกว่าไม่ดี แต่เฮียจำเป็นต้องขาย รีวิวจะได้ลงไหมฮะ เพราะคงมีผลก็การขายแน่ๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

16/06/2016 11:59:47
4,282
ประเด็นนี้ไม่ยากครับคุณ Theeranai 555

คือปกติทุกวันนี้เราก็จะมีคนมารีวิวเล่านู่นนี่นั่นให้อ่านกันอยู่เรื่อยๆ เพียงแต่ผมรวบรวมให้ชัดเจน และให้ทุกคนเขียนแบบเป็นเรื่องเป็นราว และที่สำคัญคือเราจะหารือกันว่า ใครอยากจะเขียนเกี่ยวกับอะไร สินค้าแบบไหน หรือผมอยากให้ทุกคนเอาอะไรไปทดสอบและเขียนรีวิว

ผมอาจจะเลือกสินค้ามา 10 ชิ้นต่อเดือน แล้วก็จะให้แต่ละคนลงชื่อไว้ว่าอยากรีวิวชิ้นไหน โดยสินค้าที่ผมเลือกมาให้นั้น อย่างน้อยถูกกรองมาแล้วว่าต้องไม่ใช่สินค้าที่ห่วยหรือไม่ดี หรือมีข้อเสียมากกว่าข้อดี

หลักการคล้ายๆๆ 6moons ครับ ผมเคยเมล์คุยกับ Srajan เจ้าของ 6moons ว่าอยากจะส่งสินค้าไปให้เค้ารีวิว เค้าก็จะสอบถามผมก่อนว่าเป็นอะไร และบอกว่าถ้าเทสแล้วและมันยังไม่เข้ามาตรฐาน เค้าจะไม่รีวิวลงให้นะ ผมก็บอกไปว่าเป็น Audio GD เค้าก็เช็คข้อมูลและก็บอกว่า OK ลองส่งมาฟังก่อน

แล้วเค้าก็จะกลับไปถามกับทีมงานเค้าว่า สินค้า dac แบบนี้ ใครมีความชำนาญหรืออยากจะรีวิวมั่ง ในทีมเค้าก็จะมีผู้ชำนาญเฉพาะทางเป็นสิบๆคน ก็จะมีคนหนึงบอกว่าชิ้นนี้ผมรีวิวเอง และก็จะเป็นคนทดสอบและรีวิวอันนี้ออกมา ลองดูอันนี้ครับ ชิ้นนี้คือของที่ผมส่งจากไทยไปให้ srajan เอง
http://www.6moons.com/audioreviews/audiogd/1.html

คืออย่างน้อยผมจะกรองสินค้าที่น่าสนใจให้ก่อนในระดับหนึ่ง ส่วนถ้าสินค้ามันไม่ดีจริงๆ อันนี้ผมก็ไม่กังวล เพราะจริงๆผมต้องเลือกขายสินค้าที่คุณภาพดีเป็นหลักก่อน ถ้าอันไหนคุณภาพไม่ดีก็ไม่ได้เอามาขายอยู่แล้วครับ หรือบางทีเอามาแล้วไม่ดี ก็ไม่สั่งในงวดต่อไปเท่านั้นเอง โดยไม่ต้องดันขายให้ตัวเองหนักใจ

ซึ่งไม่ได้มีผลต่อการขายแต่อย่างใดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ฝนที่ตกทางนี้ ไม่หนาวถึงคนทางโน้น

16/06/2016 12:34:26
ไหนๆเฮียก็ไม่ได้มาเล่นๆแล้ว อยากยกระดับวงการ ขออนุญาตเสนออย่างนี้
-สมควรต้องมีค่าตอบแทนแบบพ็อตเก็ตมันนี่ ส่วนใครไม่อยากได้ก็เอาไปบริจาค หรือซื้อขนมไปฝากพี่หลุยส์หรือน้องกิฟแทนก็ได้ อิอิ
-ควรมีช่องให้คะแนน สำหรับสมาชิคที่ล็อคอินเท่านั้น จะได้ทราบถึงเสียงส่วนใหญ่
-ทุกสิ้นปีควรมีการสรุปคะแนน ว่าใครจะได้มิชลินไก่ยางห้าดาว จากผลประชามติของสมาชิก
-ควรมีการมอบ ว๊อยเชอร์ สำหรับผู้รีวิวที่ได้มิชลินสามดาวขึ้นไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Bom_baysinton

16/06/2016 13:20:04
9
สนับสนุนครับ..ผมคนนึงที่เล่นหูฟังมาได้ซัก 5-6 ปีแล้ว.. เรื่องศัพท์ต่างๆ ผมก็อ่านจาก เว็ปฝรั่งบ้างไรบ้าง ผมอยากลองทำดูครับ..แต่ไม่รู้ว่าหูกระโหลกกระลาอย่างผม จะรีวิวได้ดีหรือป่าว

ส่วนของรางวัล ผมคิดว่าอาจะแพงไปป่าวครับเฮีย... เหอะๆ.. ผมเป็นห่วงเฮียนะ .. เป็น gift voucher เล็กๆน้อยๆ.. ให้ไปอุดหนุนร้านเฮียต่อ จะดีกว่า

เรื่องเกณฑ์การให้คะแนนว่าใครเป็น expert ใครเป็นธรรมดานี่ เกณฑ์การตัดสินต้องแน่นอนน๊อ...คิดต่อ คิดต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

taweelap

16/06/2016 14:07:58
3
ชอบความคิดเฮียตรงทีาว่าสินค้าที่จะเอามาให้รีวิวเฮียคัดมาแล้วว่า
มีข้อดีมากกว่าข้อด้อยและต้องเป็นสินค้าที่ดีจริงไม่ใช่เอาของห่วยมาให้รีวิว
ก่อนหน้านั้นที่ผมเคยรีวิวให้กับทางบริษัทยูโรวิชั่นและทางออดิโอคอนซัสแตนส์
ถึงจะรู้จักกันในระดับหนึ่งแต่ผมบอกเสมอว่าถ้าผมลองเอาไปเทสเสียงแล้วปรากฎว่า
เสียงไม่ผ่านในมาตรฐานของผมผมจะขอผ่านและส่งคืนบริษัท เค้าก็โอเคร
ถ้าสินค้าดีคนรีวิวจะมีกำลังใจในการทดสอบและมีประเด็นต่างๆมาบอกกล่าว
ให้คนอ่านรับรู้ในด้านต่างๆได้ดีครับ คนอ่านรีวิวก็จะได้รับประโยชน์ ความรู้
และนำไปสู่การตัดสินใจซื้อสินค้านั้นๆได้ดียิ่งขึ้นครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

taweelap

16/06/2016 14:22:12
3
หรือจะรีวิวเป็นแบบคณะลูกขุนโดยมีคนรีวิวเป็นสรุปก็โอเครดีนะครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=7280.0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

RockDragon

16/06/2016 14:24:29
2,893
ผมขอรออ่านรีวิวแจ่มๆของแต่ละท่านในเว็บใหม่นะครับ ^^

แต่ผมขออย่างนึงคือเรื่องภาพประกอบการรีวิวต่างๆนั้น ถ้าจะเอาไปฝากไว้กับเว็บรับฝากภาพก็ควรเป็นเว็บที่ดีๆหน่อยนะครับ เพราะหลายเว็บฝากภาพในเมืองไทยจะใช้โฮสเซิฟเวอร์คุณภาพต่ำซึ่งมักจะมีปัญหาในเรื่องแบนด์วิทของเน็ตทำให้เปิดภาพไม่ได้ หรือไม่ก็มีอายุการเก็บภาพไว้ซึ่งพอถึงเวลาที่กำหนดก็จะลบภาพเหล่านั้นทิ้งไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Norwichz12

16/06/2016 17:23:41
0
น่าสนใจมากครับ รอติดตามชมรีวิวดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

taweelap

16/06/2016 18:18:44
3
ส่วนเรื่องรูปที่น้าชาบอกมา ส่วนใหญ่ในเวบบอร์ดหรือเวบไซด์เวลาเรา
โพสต์รูปไปมันจะมีอายุของมัน เท่าที่ผมสังเกตุอาจจะปีหรือมากกว่านั้นแล้วหายไป
ยังงัยรอเฮียมั่นมาตอบอีกทีครับผมก็อยากรู้เหมือนน้าชาเหมือนกัน^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

16/06/2016 19:21:34
4,282
ขอบคุณมากครับน้า taweelap สำหรับคำแนะนำครับ 555

เรื่องรูปภาพนั้นเป็นแบบนี้ครับ คือทุกท่านไม่ต้องเอาไปฝากที่โฮสไหนหรอกครับ เพราะเดี๋ยวลิงค์ก็หมดอายุ รูปก็จะหาย แต่ขอให้ทุกท่านเอารูปจากในคอมของท่าน แล้วกด Browse เอาขึ้นในเว็บมั่นคงนี่ล่ะ เท่านี้รูปก็จะถูกฝากอยู่ในเว็บผมชั่วนิรันดร์(ตราบที่เว็บยังไม่เจ๊ง 555)

เรื่องพื้นที่ผมเป็นคนจัดการเองครับ จะต้องเพิ่มอย่างไรอันนี้ผมดูแลอำนวยความสะดวกให้เองครับ สมาชิกทุกท่านไม่ต้องเป็นกังวลเลย 5555

----------------------------------------
ส่วนประเด็นเรื่องสินค้าที่จะรีวิวนั้น โดยปกติสถาบันใหญ่ๆของโลก เค้าก็จะใช้วิธีคัดเลือกสินค้าเบื้องต้นกันอยู่แล้ว คือการไปเอาสินค้าที่ไม่ดีแล้วมารีวิวด่า ส่วนมากไม่มีสำนักไหนทำกัน แต่ส่วนใหญ่จะมีการคัดเลือกสินค้าที่มีคุณภาพในระดับหนึ่ง หรือมีข้อดีมากกว่าข้อเสียมารีวิวกันนั่นเอง ส่วนสินค้าอันไหนไม่ดีเลย นักรีวิวเค้าก็จะไม่เขียนให้เมื่อยมือเหมือนที่น้า taweelap บอกนั่นแหละครับ

และยิ่งสินค้าร้านมั่นคงเอง ผมจะกรองและเลือกสินค้าพวกนี้ก่อนนำมาขายในร้านอยู่แล้ว เรื่องจะไปเอาสินค้าไม่มีคุณภาพแล้วมาดันขายให้เกิด อันนี้ทำไม่ได้ครับ เพราะวันหนึ่งลูกค้าซื้อไปแล้วผิดหวังก็จะทำให้เข็ดขยาดเบื่อหน่ายกับสินค้าที่ไม่ดีพอ และพาลเบื่อคนขายไปด้วย

ยกตัวอย่างเพลย์เยอร์ Opus1 นั้น ตอนแรกที่ผมซื้อตัวเดโมมาลองฟัง ผมถึงกับส่ายหน้าแล้วบอกหลุยส์ให้เอาไปไกลๆ จะเอาไปทำอะไรก็ไป จะเบิร์นหรืออะไรก็ไปทำ เพราะตอนแรกสุดเลยฟังไม่ได้ครับ แต่พอผ่านการเบิร์นไป มันดีขึ้นอย่างน่าประหลาด

ถ้าเหตุการณ์นี้ Opus1 เบิร์นแล้วไม่ดีขึ้นเลย ผมก็แค่ไม่สั่งมาขายเท่านั้นครับ ความเสียหายก็เกิดเฉพาะเดโมเท่านั้น แต่ถ้ามันไม่ดีจริงๆแล้วดันทุรังจะขาย ความเสียหายมีมากกว่าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

champ_korn

16/06/2016 20:17:38
2,143
ดีมากๆเลยครับ ทีนี้เราก็จะมีรีวิวให้อ่านมากขึ้น ด้วยสไตล์ที่หลากหลาย โดย User หลายระดับ

ผมขอสมัคร รีวิวมือสมัครเล่นครับเฮีย (ขอรีวิวสินค้าระดับล่างถึงกลางๆ)

แต่ผมอยู่เชียงใหม่ ทั้งนี้ เอาจริงๆ ก็สามารถไปรับของที่ร้านได้ เพราะผมเข้า กทม. ทุกเดือน เดือนละ 3-4 วัน แต่ตอนส่งคืนคงจะต้อง EMS หรือ Kerry กันล่ะครับ ซึ่งเป็นห่วงสวัสดิภาพของสินค้าพอสมควรเลยครับเฮีย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ohwownoone

16/06/2016 21:18:36
370
เรื่องรางวัลไม่ค่อยสนครับ สนแต่ว่าจะได้ยืมอะไรที่สนใจมาฟังที่บ้านได้นี่แหละครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

artpiggo

16/06/2016 21:19:56
15
คิดเหมือนน้าอ่างเลย แค่ได้ยืมมาฟัง เขียนรีวิวให้ ก็คุ้มละครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

16/06/2016 22:04:07
4,282
ยินดีครับคุณแชมป์และพี่อ่าง เดี๋ยวขอให้ตัวเว็บขึ้นไปได้ก่อน เราทุกๆคนก็จะเห็นเหมือนกันว่าน่าจะทำกันในรูปแบบไหนครับ

แต่ที่แน่ๆๆ ผมอาจจะดูค่าเรื่องด้วยการใส่เป็นพอยท์ให้ในแอคเคานท์ของนักรีวิว ส่วนนักรีวิวจะเอาพอยท์ไปใช้อะไรก็สุดแท้แต่ เพราะถ้าเป็นเงินสดอาจจะต้องมีการเซ็นรับอะไรวุ่นวายเหมือนกัน แต่อันนี้เดี๋ยวผมดูให้ทุกท่านอีกที แต่ยังไงไม่เหนื่อยฟรีแน่นอนครับ

ขอเพียงแต่ตั้งใจเขียนเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆได้อ่านกัน ผมถือว่าคุ้มแล้ว ส่วนวิธีจะจัดส่งของหรือยืมของกันยังไง เดี๋ยวผมจะคิดและแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Draco

17/06/2016 00:57:28
424
ขอเสนอความเห็นบ้างค้าบ ในฐานะที่อ่านรีวิวก่อนซื้อของมาพอควร และขายทิ้งไปก็เยอะ เคยบ้าซื้อ usb 3 เส้นมาลองฟังพร้อมกันๆ เพราะมันอ่านรีวิวยังไงก็ไม่ชัดพอที่จะเลือกเส้นใดเส้นหนึ่ง

เนื่องจากคุณลักษณะที่เราได้ยิน เวลาบรรยาย ปริมาณ และคุณภาพล้วนเป็นสิ่งที่เปรียบเทียบจากสิ่งที่เคยลอง เคยได้ยินจากประสบการณ์เฉพาะบุคคลเท่านั้น มันเลยไม่เคยสามารถเอา "เสียงดี" จากรีวิวของคนนึงไปเทียบกับอีกคนได้เลย

ในเมื่อเทียบคนไม่ได้ ก็เทียบของอันเดียวกันได้ไหม เช่น มันจะดีไหมถ้าเฮียจะตั้งตัวที่เป็นมาตรฐานไว้อ้างอิงในแต่ละกลุ่มไว้ให้ reviewer เสมอ อย่างเคยอ่านเจอว่า อ.ธานี ถือว่า AKG K420 เป็นตัวอ้างอิงสำหรับตัวแกในกลุ่ม budget หรือทุกวันนี้ที่ reviewer ทั่วๆไปชอบอ้างอิง DAC ในช่วง 2-30000 เทียบกับโมโจ

อันนี้คือเสนอแบบจากใจฝั่งคนซื้อเลยนะคับ เพราะจริงๆมันก็เป็นคำถามหลักที่มีโพสถามทุกครั้งที่มีสินค้าใหม่ออกนะคับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Five

18/06/2016 08:51:40
100
เฮียมั่นฯมีไอเดียแจ่มๆเสมอ
โครงการนี้ดีจริงๆ ขอเชียร์เต็มที่เลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

porparty

18/06/2016 10:15:16
8
ถูกใจโครงการนี้ของเฮียมากเลยค่ะ อยากเสนอเป็นระดับรีวิวเป็นขั้นไป อย่างเช่น
รีวิวสมัครเล่น รีวิวทีละ 1 ชิ้น แล้วถ้าเก็บคะแนนจนถึงระดับนึง(คะแนนมาจากกดไลค์ หรือนักรีวิวท่านอื่นๆยอมรับ) เลเวลอัพเป็นนักรีวิวมืออาชีพ ก็จะสามารถรีวิวสินค้าหลายๆชิ้นเทียบกันเช่น สาย usb เรตไม่เกิน 20,000 บาท เพื่อเปรียบเทียบในสินค้าในกลุ่มราคาเดียวกัน น่าจะเป็นประโยชน์มากค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ฝนตกได้ทั้งวัน

18/06/2016 10:39:38
จริงๆที่เสนอให้มีการจ่ายค่าตอบแทน ก็มิได้อยากเห็นเฮียเสียตังค์หรอกนะ อิอิ เพราะอุตส่าห์ให้เอาไปฟังฟรีๆแล้ว แต่อยากเห็นวงการนี้เติบโตมากกว่า ซึ่งการเขียนบทความแล้วได้ค่าตอบแทน ก็เป็นธรรมดาของทุกที่ มันจะได้ดูเป็นมืออาชีพ หน้าใหม่ๆก็จะได้สนใจเข้ามาตรงนี้เยอะขึ้น

อีกอย่างจะได้ไม่มีข้อครหาต่างๆ ในวงการนี้คนรักเฮียก็มาก หลายคนเข้าใจในสิ่งที่เฮียทำ แต่ก็มีบางส่วนรู้ๆกันอยู่... และเมื่อผู้เขียนบทความได้รับค่าตอบแทน ก็ถือได้ว่าจะต้องตั้งใจรีวิว ไม่ใช่คิดว่าได้ของมาฟังฟรีๆไม่ต้องเสียอะไร ถึงแม้ค่าเขียนบทความรีวิวจะไม่มี มูลค่าอะไรมากมายก็ตาม

รักนะจุบุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

รอคับ

18/06/2016 12:08:25
เห็นด้วยกับ คห. 28 ครัย เฮียควรมี บรรทัดฐาน เป็นหลัก
เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน

อย่างเช่น ถ้าคุณจะรีวิวคุณต้องเคยฟัง akg 420 เพื่อเทียบให้ได้

ไม่ใช่ว่า เกิดมาไม่เคยฟังตัวไหนเลย หรือฟังแต่หูฟังจีนตามคลองถม แล้วก็มารีวิวว่า เสียงดีเสียงเทพ มันไม่ใช่ครับ
อย่างน้อยคุณต้องมีพื้นฐ่นเคยฟังมาบ้าง ตัวเด่นๆ ในวงการสัก 2-3 ตัวก็ยังดี

มันเหมือนคนไม่เคยไป ต่างประเทศแล้วพอไปแค่เกาหลีใต้ ก็มาบอกว่า ดีแบบนั้นแบบนี้เจริญแบบนั้นนี้ ดีกว่ายุโรปอเมริกา ไรทำนองนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

18/06/2016 23:20:12
4,282
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ผมอ่านและกำลังเก็บข้อมูลจากทุกท่านอยู่เลยครับ ผมสรุปเบื้องต้นคร่าวๆๆว่า แนวทางน่าจะประมาณนี้ก่อน

- ผู้ที่รีวิวน่าจะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม ซึ่งข้อมูลจะออกมา 2 อย่าง คือแบบ Expert กับ Amateur
- คนที่รีวิวในกลุ่ม Expert น่าจะรีวิวในกลุ่มสินค้าที่เป็นไฮเอนด์ และ Amateur รีวิวสินค้าในอีกกลุ่ม
- อย่างน้อยคนที่รีวิวไม่ว่าจะเป็นกลุ่มไหนควรจะได้รับความเชื่อถือจากคนอ่านในระดับหนึ่งก่อน
- ซึงระบบเว็บใหม่ จะมีการมอบไลค์เพื่อเป็นตัวบ่งบอกว่าท่านไหนที่มีคนติดตามและอยากอ่าน
- ส่วนมือสมัครเล่นผมก็ยังเปิดโอกาสให้รีวิว ซึ่งคนอ่านก็จะเข้าใจได้ว่าเป็นการรีวิวจากมือสมัครเล่น
- ค่าตอบแทนยังไงผมมีให้แน่นอน แต่จะเป็นรูปแบบไหนที่จะสะดวกใจและไม่ตะขิดตะขวงใจ อันนี้ผมขอพิจารณาอีกทีครับ แต่คอนเฟิมว่ายังไงต้องมี เพราะมันจะเป็นการทำให้ตัวงานเขียนได้รับความใส่ใจและพิถีพิถันครับ

คร่าวๆที่จับใจความได้ก็น่าจะประมาณนี้ก่อนครับ 555 ยังไงผมสามารถปรับเปลี่ยนแนวทางตามที่ทุกท่านต้องการได้แน่นอนครับ และผมเชื่อว่าทุกท่านจะได้ประโยชน์จากข้อมูลที่หลากหลายขึ้นอย่างแน่นอน

ติดตามด้วยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Ahura

19/06/2016 20:28:09
1,663
เรียน เฮียที่เคารพ

เฮียครับ ถ้าเป็นไปได้ ในการโพสต์รีวิวผู้เขียนน่าจะ edit รูปแบบของการรีวิวได้ เช่น

- สามารถปรับ font ให้มีความน่าสนใจได้ เช่น สามารถเลือกชนิดและทำตัวหนา, ตัวบาง, ตัวเอียง หรือไฮไลท์สีได้
ซึ่งจะทำให้การอ่าน text ยาวๆมันไม่น่าเบื่อครับ

- สามารถปรับแต่งย่อหน้า ระยะบรรทัดหรือความเรียบร้อยในแต่ย่อหน้าได้

- สามารถแทรกรูป และจัด Art Work ได้เองเพื่อความสวยงามของบทความ

หรือไม่ก็สามารถใส่ไฟล์ word ที่ผู้รีวิวจัดมาอย่างสวยงามแล้วโพสต์ลงกระทู้ได้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อรับไว้พิจารณา

Ahura
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

MaxxIE

19/06/2016 20:55:44
107
ผมว่าไม่น่าจะมีการReviewแบบตายตัวอ่ะครับ

น่าจะจัดให้อยู่คู่กับข้อมูลของสินค้า ประมาณว่ามีแท็บReviewเพิ่มเข้ามาอีก1แท็บในหน้ารายละเอียดของสินค้า

จากนั้นก็จัดให้มีการโหวตให้คะแนนบทความไหนได้คะแนนโหวตสูงๆ ก็Sortขึ้นมาเป็นลำดับต้นๆ เป็นดัชนีชี้วัดคุณภาพของรีวิวไปในตัว

ถ้าให้เขียนแล้วให้เฮียมาอ่านเพื่อวัดคุณภาพของการรีวิว ผมว่าเฮียจะบ้านหมุนตายซะก่อน เพราะตัวอักษรแต่ละรีวิวก็ไม่ใช่น้อยๆ

ถ้าจะให้รางวัลก็ อาจจะแจกรางวัลให้คนที่รีวิวแล้วได้100คะแนนก่อน หรืออะไรแบบนี้เอา แล้วแต่เฮียจะตั้งกฏกติกาเรื่องคะแนน

ส่วนการส่งรีวิว อาจจะต้องใช้Web App เข้ามาช่วย อาจจะเป็นGoogle Docs ก็ได้ ประมาณว่ากดเซฟปุ๊ป แล้วมันประมวลผลขึ้นเว็บเองเลย จะได้ตัดปัญหาเรื่องความเข้ากันได้ของเอกสาร เพราะคอมคนละเครื่องตั้งค่าหน้ากระดาษคนละแบบอยู่แล้ว ไหนจะฟ้อนต์อีก ถ้าใช้Web App ก็จะช่วยลดตัวแปรที่ทำให้เอกสารเพี้ยนลงได้เยอะเลย

ส่วนการให้ยืม ผมว่าต้องจัดคิวและกำหนดลำดับเวลา อาจจะให้จ่ายมัดจำด้วยนิดหน่อย ถ้าส่งรีวิวแล้วค่อยมารับมัดจำคืน กันการเอาไปลองฟังเฉยๆแล้วไม่รีวิว ซึ่งเป็นการเสียเวลาโดยใช่เหตุ

และสุดท้ายผมอยากให้มีดัชนีกลางเอาไว้เปรียบเทียบคุณภาพข้ามรุ่นหูฟังหน่อยก็ดี
ประมาณว่า
Bass XXคะแนน
กลาง XXคะแแนน
แหลม XXคะแนน
มิติ XXคะแนน
ความสบายขณะส่วมใส่ XXคะแนน
ความทน XXคะแนน
ความคุ้มค่า XXคะแนน
ฯลฯ
เอาแค่แบบคร่าวๆพอ ส่วนรายละเอียด พวกคาแรคเตอร์เสียง ความโปร่ง ความดาร์ค ฯลฯ ค่อยไปตามอ่านในรีวิวเอาเอง
การลงคะแนนก็ให้เฉพาะคนที่รีวิวเท่านั้นที่ลงคะแนนได้ เพื่อป้องกันการปั่นคะแนนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

19/06/2016 22:45:06
4,282
ยินดีครับอาจารย์ 555
และขอบคุณ MaxxIE ด้วยนะครับ

ในเว็บเราปกติ ทุกอย่างจะ edit ไม่ได้ แต่สำหรับท่านที่รีวิว ผมน่าจะให้โปรแกรมเมอร์เปิดสิทธิ์เฉพาะ user ที่เป็นรีวิวได้ครับ คือสามารถจัดหน้าบนพื้นที่คล้ายๆ word ได้ด้วยตัวเอง หรือถ้าไม่ได้ ผมจะให้ทีมงานช่วยจัดให้ได้ และรีวิวนั้นจะปรากฏว่าอยู่ใน 2 พื้นที่

- พื้นที่แรกจะอยู่ในเว็บบอร์ดเหมือนดิม คือโพสเหมือนเดิม มีคนมาถาม มาตอบ ได้ในกระทู้นั้นๆได้ดังเดิมทุกประการ

- พื้นที่ๆสอง จะไปโผล่ในหมวดหมู่รีวิวที่ผมจัดที่ทางไว้สวยงาม ในหน้า home ของเว็บ ในนั้นจะมีรีวิวไปวางไว้ และสามารถจะคอมเม้นท์ตรงนั้นได้เลย หรือถ้าอยากคอมเม้นท์ในเว็บบอร์ด เพียงคลิกเดียวก็เลือกได้ว่าอยากคอมเม้นท์ไว้ตรงไหน

อันนี้ต้องให้ทุกท่านเห็นเว็บของจริงๆก่อน ถึงจะทราบว่าเราจะจัดการกับระบบการรีวิวอย่างไร อย่างกรณีแจกคะแนนให้คนรีวิวก่อน อันนี้ระบบทำได้อยู่แล้ว และคนที่จะแจกคือผมคนเดียวนี่ล่ะ 555 คือประมาณว่าท่านใดจะเขียนรีวิวก็จะได้คะแนนเริ่มต้นก่อน

และถ้าเพื่อนๆกดคะแนนให้ ก็จะมีแต้มไปสะสมใน user นั้นๆ และท่านใดที่เป็นมือรีวิวประจำ รู้มือกันอยู่แล้ว ก็อาจจะมีคะแนนเริ่มต้นที่มากกว่าคนอื่นก็ได้

ทั้ืงหมดนี้ แต่ละท่านน่าจะยังนึกภาพไม่ออก แต่ผมให้โปรแกรมเมอร์เขียนระบบเหล่านี้รองรับไว้แล้ว การอ่านเว็บบอร์ดโดยที่มีข้อมูลเพิ่มขึ้นจาก user จริงๆ โดยที่ user จริงๆก็มีแรงจูงใจที่จะร่วมแชร์ข้อมูล ผมว่านี่คือการยกระดับการเล่นของประเทศไทยเลยครับ

อาจจะต้องใช้เวลาบ้าง แต่ผมว่าเราควรเริ่มต้นค่อยเป็นค่อยไป อยากน้อยเป็นการกระตุ้นให้ตลาดหูฟังได้รับการสนใจในทิศทางที่ดีขึ้นนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Draco

19/06/2016 22:58:47
424
แหม..ตอนนี้หลังบ้านระบบรีวิว ระบบให้คะแนน คงผูกระบบไปเสร็จหมดแล้ว จะมาพลาดท่าแก้ตอนนี้เฮียเสียส่วนลด 80% เลยนะเนี่ย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"โครงการ "รีวิวโดยนักเล่นตัวจริง" เว็บใหม่เร็วๆนี้"