Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว AR-M2 แบบบ้านๆ (DAP ที่ถูกลืม)

champ_korn

04/06/2016 14:55:07
2,143

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆผู้รักเสียงเพลงครับ

วันนี้กลับมาอีกครั้งกับการรีวิวแบบบ้านๆ รอบนี้ขอเรียกว่า DAP ที่ถูกลืมครับ คือตัวผมเองตอนแรกไม่รู้จักด้วยซ้ำตอนที่อาจารย์ได้ให้ DAP มายืม 3 ตัว ผมรู้จักแต่ AK ส่วน DAP รุ่นที่กำลังจะกล่าวถึงนี้ ผมหยิบมาดูและทำหน้างงๆ ไม่คุ้นเลย แค่เหมือนเคยได้ยินชื่อแบบผ่านๆและก็เหมือนมีการพูดถึงน้อยมากครับ มันคือ AR-M2 นั่นเอง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

04/06/2016 14:59:28
2,143

AR-M2 ชื่อยี่ห้อเต็มๆคือ Acoustic Research แต่เราจะไม่ลงไปถึงประวัติเพราะนี่คือรีวิวแบบบ้านๆ 5555

มันคือ DAP ที่ใช้ระบบปฏิบัติการณ์ Android สัมผัสแรกคือขนาดหน้าจอที่ใหญ่มากครับ (และสวยด้วย) รูปร่างกว้างและค่อนข้างบาง เมื่อเทียบกับ DAP ตัวอื่นๆ (ในภาพเทียบ X5 และ AK240ss)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

04/06/2016 15:00:28
2,143

เทียบหน้าตาด้านหลังบ้าง ใหญ่และบาง ผมว่าหน้าตาคล้าย Smart phone มากกว่า DAP ฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

04/06/2016 15:05:38
2,143

เริ่มที่หน้า Home ครับ

จะมีปุ่มแถบล่างสุด 3 ปุ่ม (ระบบสัมผัส) เรียงตามลำดับ

- ซ้าย = ปุ่ม Back
- กลาง = ปุ่ม Home
- ขวา = multi task (ดูว่าล่าสุดเราเปิด App อะไรบ้าง และกดเข้าใช้งานได้ทันที)

และในหน้าจอหลักจะมี Setting, File Explorer และโปรแกรมเล่นเพลง ชื่อว่า AR Music Player ครับ

ส่วนขวาล่างที่เป็น 6 จุดในวงกลม จะพาเราไปที่หน้า Apps และ Widget
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

04/06/2016 15:07:24
2,143

มาดูด้านหลังชัดๆครับ มีตรา AR ด้านบน และที่ด้านล่างขวาเขียนชัดเจนว่า Made in China
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

champ_korn

04/06/2016 15:14:34
2,143

ด้านบนมีตรา AR-M2 ตัวเล็กๆ อยู่มุมซ้ายครับ ดุสวยทีเดียว ด้านขวามีปุ่มปรับ Volume ซึ่งหลบมุมลงมาเล็กน้อยป้องกันการเลื่อน Volume โดยไม่ได้ตั้งใจ แต่จากการใช้งานพบว่า เผลอเลื่อนโดยไม่ได้ตั้งใจได้ง่ายมาก และผมยังเข้าไปควานหาการ Lock ปุ่มปรับ Volume ขณะปิดหน้าจอไม่เจอ (ไม่แน่ใจว่ามี function นี้หรือไม่)

สำหรับปุ่ม volume นั้นมีส่่วนที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่คือ ปุ่มไม่ได้เลื่อนเป็นทีละ Click แต่เป็นแบบฟรีครับ คือหมุนแล้วไหลไปเลย และ ไม่แสดงผล Volume บนหน้าจอเป็นตัวเลข จึงไม่แน่ใจว่าขณะที่ฟัง Volume เป็นเท่าไหร่กันแน่ อาศัยฟังเอาอย่างเดียว

(หากมี function แสดงผล Volume ดังกล่าว แต่ผมหาไม่เจอ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ แต่ผมคิดว่าเข้าไปดู Setting ค่อนข้างละเอียดแล้ว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

champ_korn

04/06/2016 15:15:54
2,143

ด้านล่าง มีช่อง Line Out กับ Headphone Out และช่อง USB ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

champ_korn

04/06/2016 15:18:15
2,143

ด้านขวา มี

- ปุ่ม Power ใช้กดค้างจนมีการสั่น 1 ครั้ง เครื่องจะเปิดครับ จะปิดก็กดค้าง ก็จะมีคำสั่ง confirm บนหน้าจอ
- ถัดมาเป็นปุ่ม play/pause และ back กับ next
- ล่างสุดเป็นช่องใส่ SD card แบบมีฝาปิด ซึ่งรองรับถึง 128GB และยังมี Internal Memory อีก 64 GB ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

champ_korn

04/06/2016 15:19:51
2,143
ด้านซ้ายของตัวเครื่องเรียบๆ ไม่มีปุ่มใดๆ จึงไม่ได้ถ่ายมาให้ดูครับ

จากหน้า Home หากกดปุ่ม ขวาล่าง (ที่เป็น 6 จุดในวงกลม) จะพาเรามาที่หน้า Apps และ Widget แบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

champ_korn

04/06/2016 15:20:32
2,143

(ลืมแนบรูป)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

champ_korn

04/06/2016 15:22:39
2,143

หากกดปุ่มขาวล่างสุด (บริเวณ Task Bar) จะมาหน้า Multi Task เป็นแบบนี้ครับ สามารถเลือกกดเข้าไปใช้ app ล่าสุดที่เราใช้ได้ทันที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

champ_korn

04/06/2016 15:24:09
2,143

หน้า setting มีตั้งค่าต่างๆมากมายจริงๆครับ แต่ผมไม่สามารถหา function Lock ปุ่ม Volume ขณะปิดหน้าจอ และ แสดงผล Volime บนหน้าจอได้ครับ (จึงคิดว่าไม่มี function ดังกล่าว ทั้งๆที่ควรจะมี T_T)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

champ_korn

04/06/2016 15:26:45
2,143

ปัญหาอีกอย่างที่พบ (ซึ่ง Android มักจะเป็น) คือหากเข้าผ่าน File Explorer จะไม่สามารถเล่นเพลงได้ ต้องเข้าผ่าน App เล่นเพลงโดยตรง ซึ่งในที่นี้คือ AR Music Player เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

champ_korn

04/06/2016 15:33:35
2,143

ในส่วนของ AR Music Player นั้นมีหน้าตาสวยงามและลื่นไหล ใช้งานง่ายดีครับ

เริ่มจากแถบบนสุดจะมีให้เลือกครบถ้วนทั้ง All, Albums, Artist, Genres, Folders, Play List

ถัดลงมาคือเพลงที่กำลังเล่น แสดงผลหน้าปกได้ครบถ้วน ภาพละเอียดและสวยมากครับ แสดงชื่อเพลง ชื่อศิลปิน ชื่ออัลบั้ม และประเภทไฟล์และความละเอียดครบถ้วน (ทั้ง Bit และ kHz)

ถัดลงมาอีก มี setting, กดเป็น Favorite (รูปหัวใจ), Shuffe, repeat (all หรือ 1 เพลง) และขวาสุดปุ่มแสดงผลรายการเพลงในอัลบั้มนั้น

ล่างสุดเป็น Play/ pause, back, next ทั้งหมดใช้งานได้ไหลลื่นดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

champ_korn

04/06/2016 15:53:31
2,143

มาที่เรื่องเสียงกันบ้างครับ

ระบบที่ใช้ทดสอบคือ Schiit Asgard, Hifiman Edition X โดยมีคู่เทียบ (ข้ามรุ่น ชกบน ชกล่าง) เป็น X5 gen1 กับ AK240ss ครับ

สัมผัสแรก ถ้าสำหรับคนชอบเสียงไบรท์คือ รู้สึกติดหูง่ายครับ ชอบ เพราะเสียงออกไปในทางไบรท์ แต่เป็น V shape คือเสียงออกสว่าง ใส เสียงสูงไปได้ไกล รายละเอียดดี และ Sound Stage กว้าง โปร่งครับ แต่เบสนั้นลูกค่อนข้างโต (โตกว่า X5 และ AK240ss) แต่ให้ความรู้สึกเก็บตัวช้ากว่า X5 และ AK240ss เล็กน้อย ในบางเพลงจึงให้ความรู้สึกกวนย่านกลางนิดหน่อย เบสให้ความรู้สึกว่ามีน้ำมีนวล มวลใหญ่ และทำได้ดีกว่า X5 แต่คุณภาพเบสและ Deep Bass นั้นสู้ AK240ss ไม่ได้ (แต่ลูกใหญ่กว่า) เสียงทุกย่านโดยรวมเหนือกว่า X5 ให้ความรู้สึกคึกคัก สว่างสดกว่า X5 เสียงร้องเนียนหวานกว่า แต่ความเนียนและความละเอียดของเกรนเสียงยังห่างชั้นกับ AK240ss อยู่พอสมควร

โดยรวมผมมีความเห็น (ส่วนตัว) ว่า AR-M2 นั้นน่าจะถูกใจคนชอบเสียงโทนสว่าง หรืออาจจะเหมาะกับการนำมาแมทช์กับ system อย่างแอมป์และหูฟังที่ค่อนข้างติดดาร์ค

และ AR-M2 อาจจะไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบเสียงโทนดาร์ค หรือคนที่มี system ที่ไบรท์อยู่แล้ว หากใช้ AR-M2 เข้าไปแมทช์กับแอมป์และหูฟังที่ไบรท์อยู่แล้ว อาจจะทำให้เสียงสว่าง สด เกินไป

หากเรียงตามลำดับความชอบของผม ขอเรียงดังนี้ AK240ss > AK120ii > AR-M2 > X5 gen1 (อ้าว บังเอิญเรียงตามราคาเลยนี่นา 5555555555)

ขอจบการีวิวแบบบ้านๆเพียงเท่านี้ครับ หากมีข้อผิดพลาด ขออภัยมา ณ ที่นี้ และยินดีรับฟังทุกข้อชี้แนะ

ขอสตังจงสถิตอยู่กับท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ohwownoone

04/06/2016 15:57:32
370
พี่...champ_korn ทำรีวิว AK300 ซะดีๆ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

The Money with Me

04/06/2016 15:59:59
รีวิวบนเตียงเลย เยี่ยมมาก โชคดีอยู่ด้านสว่าง รอดตัวไป อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

04/06/2016 16:32:52
2,893

ผมเอามาลง Joox Music ฟังเพลินไปเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

champ_korn

04/06/2016 16:54:34
2,143
@พี่อ่าง : AK300 นี่ผมปูเสื่อรออ่านรีวิวเฮียเลยครับ เห็นเฮียบอกจัดหนักจัดเต็ม (ผมไม่มี AK300 ให้ยืมด้วยครับ 5555)

@The Money with Me : ถ้าสายดาร์คนี่ คงโดนเซนเซอร์ครับ 555

@น้าชา : โอ้ว.....ขอบคุณมากเลยครับน้าชา เดี่ยวผมไปลองมั่งดีกว่า อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

drizzyman28

04/06/2016 16:58:58
64
ข้อเสียเครื่องนี้สำหรับผมคือ UI การ browe เพลง ไม่สามารถทำแบบนี้ได้คือ

Artist -> album 1 / album 2 ..../ album n

มันดันเอาทุก album มามิกซ์รวมกันหมด และไม่เรียงเพลงตาม album ด้วย

ส่วนเรื่องเสียงผมว่าเสียงดีทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

champ_korn

04/06/2016 17:32:09
2,143
@drizzyman28 : จริงครับพี่ เวลาผม Browse เพลงใน AR-M2 นี่ผมรู้สึกตาลาย และไม่ค่อยสะดวกเท่า UI ของ Dap รุ่นอื่นๆเพราะมันมิกซ์รวมกันหมดนี่แหละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

drizzyman28

04/06/2016 17:51:02
64
ผมเคยเมลไปคุยกับคนดูแลด้วย เค้าบอก ไม่แก้ในรุ่นนี้แล้ว แต่จะไปแก้ในรุ่นหน้าเลย ผมเลยขายทิ้งเลย เคืองมาก5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

สงสัย

04/06/2016 18:56:59
มี Play Store ไหมครับ ลงแอปนอก อย่าง Poweramp, Neutron, Onkyo HF, YouTube, MX Player, Apple Music, Coolism, Deezer, Joox, KKBox, LINE Music, TIDAL ได้ไหมครับ ต่อ WiFi เล่นเน็ต เข้าเว็บได้ไหมครับ โหลดไฟล์แอปแบบ apk มาลงเองได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

m and m

04/06/2016 19:53:40
38
ถ้าจำไม่ผิด ไม่ยืนยันนะครับ ต้องลงแอปผ่านapk ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

RockDragon

04/06/2016 20:15:53
2,893

AR-M2 ไม่มี Play Store ต้องลงไฟล์ apk เอาเองครับ

ในภาพนี้เล่นแอป onkyo HF อยู่แต่ไม่มี usb out นะ

ส่วนในคห.17 นั้นต่อ wifi กำลังเล่นแอป Joox Music อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ดักคอไว้ก่อน

04/06/2016 20:49:52
ขอบคุณ คห.23, 24 ที่ให้ความรู้ครับ ผมขออนุญาตดักคอไว้ก่อนว่าเดี๋ยวอาจจะมีคนมาถามต่อว่า เวลาเล่นเพลงด้วยแอปนอก อย่าง Poweramp, Neutron, Onkyo HF มันใช้งานชิปเสียง Burr-Brown PCM1794A หรือว่าใช้แค่ sound on chip ของ Qualcomm Snapdragon 400 MSM8926
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

RockDragon

04/06/2016 21:07:15
2,893
ใช้ชิปอะไรตอนเล่นแอปนอกอันนี้ผมไม่รู้ครับ
แต่ที่แน่ๆเสียงที่ได้ยินมันดีมากๆเลย ^^

อีกอย่างที่ผมอยากจะบอกเพิ่มอีกคือแรงขับของ AR-M2 สูงมากๆ
ผมไม่แนะนำให้ใช้กับหูฟังที่มีโอมห์ต่ำกว่า 20-30ohm ลงไป
เพราะอาจจะได้ยินเสียงไม่พึงประสงค์ได้

หากมีเวลาก็ไปลองหาฟังดูได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ดักคอไว้ก่อน

04/06/2016 21:53:46
โอ้ ขอบคุณน้าชามากครับ ผมเดาว่าเสียงไม่พึงประสงค์ที่ว่า น่าจะเป็นเสียง "จี่" ที่โผล่มาเป็นช่วงๆ เพราะผมเจอบ่อยๆ เวลาที่ใช้หูฟัง Zero Doppio ต่อตรงกับมือถือและต่อผ่าน D-Zero mk2 ครับ แต่พอเปลี่ยนเป็น Full Size 30 โอห์มแล้วไม่เป็นครับ แสดงว่าภาคแอมป์ของ AR-M2 ก็คงเน้นขับหูฟังโอห์มกลางๆ เป็นหลัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Picha

05/06/2016 09:55:19
0
Range ราคา AK 240SS มาเทียบกับ AR-M2 มันต่างกันมากนะครับ
ถ้าจะ review ต่าง brand ควรเทียบใน range ราคาใกล้เคียงกัน

การเทียบแบบนี้ แล้วบอกว่าตัวแพงสุดเสียงดีกว่า มันก็ไม่แปลกหรอกครับว่า ใครจะชนะ

ปล. style ของ 2 brand นี้ต่างกันอยู่แล้ว ใครชอบแบบไหนก็เชียร์ว่าแบบนั้นดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

champ_korn

05/06/2016 13:57:01
2,143
ขอบคุณคุณ m and m และน้าชา สำหรับความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

champ_korn

05/06/2016 14:17:18
2,143
@picha : ต้องขออภัยที่ทำการเปรียบเทียบอย่างไม่ค่อยถูกต้องนะครับ

ผมเข้าใจดีว่าการเทียบสินค้าทุกประเภทนั้น ควรจะเทียบในแนวระนาบพิกัดเดียวกัน ถึงจะถูกต้อง แต่เนื่องจากผมทำรีวิวแบบบ้านๆไม่ใช่มืออาชีพ จึงจะรีวิวตามแต่ที่อุปกรณ์จะอำนวยในขณะนั้น ทั้งๆที่ความจริงหากผมสามารถหา DAP ในพิกัดเดียวกันได้ครบ ผมก็อยากจะเปรียบเทียบโดยตรงนั่นแหละครับ ว่าในกลุ่ม range นี้ ตัวไหนเป็นอย่างไร เด่น ด้อย อย่างไร แต่ด้วยข้อจำกัดที่ผมเป็น User ระดับบ้านๆ และโชคดีมีผู้ให้ยืม Gadget มา ผมจึงทำรีวิวไปด้วยความสนุกเท่าที่อุปกรณ์จะอำนวย

ดังนั้นผมจึงได้ใช้คำว่า "ชกข้ามรุ่ม" ตั้งแต่เริ่มรีวิวเรื่องเสียงเลย (เพื่อให้ทราบว่านี่ข้ามรุ่นกันหมด ทั้งชกบน ชกล่าง) วัตถุประสงค์ในครั้งนี้อยากเทียบว่า ในระดับนักฟังทั่วๆไปนั้น หากเทียบระหว่างตัวถูก ตัวกลาง ตัวแพง นั้นแตกต่างกันอย่างไร ซึ่งอาจไม่ค่อยถูกวิธีนัก แต่ตัวผมเองเคยสงสัยว่าตัวที่แพงกว่าจะดีกว่าเสมอไปหรือไม่ และดีกว่าแค่ไหน ซึ่งโดยทั่วไปของแพงกว่ามักจะดีกว่าทั้งนี้ก็ขึ้นกับสไตล์และความชอบด้วย อย่างในกรณีของ AR-M2 หากไม่นับ UI ที่ไม่ค่อยถูกใจแล้ว ด้านเสียง ผมมี First Impression ที่ดีกว่า AK240ss อีกนะครับ เพราะผมชอบเสียงโทนสว่าง แต่พอฟังไปนานๆ ผมก็หลงไหลไปกับความเนียนและเกรนเสียงที่ละเอียด กลมกล่อม สรุปสุดท้ายผมก็ชอบ AK240ss มากกว่า

ทั้งนี้ ผมมี AK120ii ที่ราคาพอจะใกล้กับเจ้า AR-M2 มากกว่า (แต่ก็ยังเป็นรุ่นสูงกว่าและแพงกว่าอยู่ดี) แต่ก็ไม่ได้นำมาเทียบด้วย เพราะอยากเห็นว่า การชกข้ามรุ่นนั้น ผลจะออกมาเป็นอย่างไรเลยนำ AK240ss เข้ามาเทียบไปเลย จะได้เห็นชัดๆว่าข้ามรุ่น ซึ่งอาจจะพอเป็นแนวทางได้ว่า หาก User ชอบเสียงโทนสว่าง กว้าง และคึกคัก และใช้ X5 อยู่ การอัพขึ้นมาเป็น AR-M2 นั้นก็เป็นแนวทางที่น่าสนใจ และอาจจะถูกจริตรวมถึงประหยัดเงินกว่าไปสุดทางอย่าง AK240ss ก็เป็นได้ เป็นเพียงแนวทางเล็กๆน้อยๆ ที่ไม่ได้ครอบคลุมเนื้อหาอย่างครบถ้วน สุดท้ายทุกคนก็ต้องไปลองฟังเองอยู่ดี เพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน รวมถึงขนาดกระเป๋าตังของแต่ละท่านก็ไม่เท่ากันครับ

ทั้งนี้ผมไม่เห็นด้วยกับประโยคที่ว่า "การเทียบแบบนี้ แล้วบอกว่าตัวแพงสุดเสียงดีกว่า มันก็ไม่แปลกหรอกครับว่า ใครจะชนะ" เพราะหลายๆครั้งตัวถูกกว่าก็ชนะได้นะครับ ไม่ใช่เรื่องแแปลก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

mraz

05/06/2016 15:15:42
1
ท่านแชมป์ครับ เท่าที่อ่านๆมานี่ AR-M2 ก็เหมาะกับแนวเพลงเจ้าตลาด อย่าง pop rock edm metal ใช่มั้ยครับ ผมก็ดูๆ dap อยู่พอดีอยากได้อีกตัว เล็งๆเจ๊เกียว กับ AK300 ไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

champ_korn

05/06/2016 18:13:13
2,143
@mraz : ถ้าความเห็นส่วนตัวผม AR-M2 ฟัง pop rock edm ได้สนุกเลยครับ แต่ผมยังไม่เคยลองเจ้เกียวกับ AK300 นะครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

m and m

05/06/2016 20:20:57
38
Ar m2 เหมือนเป็นภาคแปลงร่าง ของX5 หรือเปล่า เพราะใช้Dac ค่ายเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

เอกเรื่องมาก

06/06/2016 00:59:57
23
ผมลองไปฟังตัวนี้ ผมว่ามันแปลกๆ ไม่ใช่ว่าเสียงไม่ดี แต่มันยังไงบอกไม่ถูก เหมือน matching ยากไปหน่อย ดีตรงกำลังขับสูงมากๆ ชอบ Vol control เรื่อง ui มันก็ยังขาดๆเกินๆ เลยทำให้ไม่เป็นที่นิยมล่ะผมว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Anut

06/06/2016 07:50:16
25
ไม่รีวิว

Asgard เดี่ยวๆ บ้างเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Jack

06/06/2016 10:02:58
คุณ Picha คห.28 เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ คุณ champ_korn เค้าไม่ใช่พนักงานร้านมั่นคงที่สามารถจะหยิบรุ่นโน้นจับรุ่นนี้ในร้านมาเทียบกันได้ตามใจชอบนะครับ เค้าเป็นนักฟังเพลงแบบบ้านๆ รีวิวแบบบ้านๆ ดังนั้นจึงมีจ้อจำกัดที่สามารถเปรียบเทียบได้เฉพาะของที่มีอยู่ในมือหรือเพิ่งผ่านมือไปเท่านั้นเองครับ การที่หยิบของราคาถูกมาเทียบกับของราคาแพงแล้วบอกว่ามันต่างกันตรงไหน มันดีขึ้นตรงไหน อย่างน้อยๆ มันก็ทำให้ผู้อ่านเห็นภาพว่ามันคุ้มค่าที่จะจ่ายเงินเพิ่มเพื่อข้ามไปเล่นรุ่นแพงหรือไม่นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

champ_korn

06/06/2016 19:58:00
2,143
@m and m : เรื่อง chip DAC นี่ผมไม่สันทัดจริงๆครับ ต้องรอผู้รู้มาช่วยตอบ

@เอกเรื่องมาก : สงสัยเสียงสว่างไปนิดบวกกับเบสมวลใหญ่เลยรู้สึกแปลกๆมั้งครับ ส่วน UI นี่ ขาดๆเกินๆจริงๆครับ 555

@Anut : เดี่ยวว่างๆว่าจะทำอยู่นะครับ สำหรับ Asgard คงรอทดสอบกับหูหลายๆตัวก่อน ถึงแม้ Asgard (รุ่นแรก) จะตกรุ่นไปแล้ว แต่ยังเป็น Amp ที่นาสนใจมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

caiyan

23/11/2016 16:09:39
polo ralph lauren outletray ban sunglassesrolex daytonacoach outlet storejordan pas chertrue religion outletcoach factory outletmont blanc penspandora charmsmichael kors handbagsray ban sunglassesjordan shoescheap jordans free shippingpandoraadidas yeezypuma shoescoach factory outletlouis vuitton outletmichael kors outlet clearancecheap jordansadidas outletbottega venetamoncler jacketscoach factory outletugg australiacoach outletcoach outletwholesale nike shoesnmd adidascheap jordansugg australia bootsugg australiatoms shoes outletcanada gooseugg boots outletbirkenstock sandalslongchamp bagsugg outletpandora jewelryray ban sunglasses discountcheap ugg bootsnike shoeshollister kidsray ban sunglasses outletugg boots clearanceburberry outletlouis vuitton outletmoncler outletcheap oakleyscoach factory outletmichael kors outletkate spade handbagscheap jordansred bottoms shoeslongchamp bagsvalentinooakley sunglassesoakley sunglassescheap jordansugg australiacheap nike air maxtimberland boots outletuggscoach outletcheap uggsmichael kors pursesfitflops sale clearanceugg bootscheap mlb jerseysray ban sunglassesnike air maxreplica watchesmichael kors canadahermes birkinmichael kors outlet onlinelouis vuitton outlettimberland bootsmichael kors outlet clearancered bottomsugg boots canadacanada goose outletugg outletcanada goose jacketsarmani exchangeray ban sunglassescoach outlet storeralph lauren pas cherjimmy choolouis vuitton canadatimberland bootscanada goose ukcanada goose outletchristian louboutin outletmoncler outletmichael kors outlet onlinecheap jerseysmichael kors handbagstrue religion outlet storelouis vuittontoms shoespolo outletnike factory storelacoste shoesmichael kors ukmichael kors outletabercrombie kidscheap mlb jerseysoakley vault sunglassesugg boots canadajerseys wholesalerolex watchesralph lauren outletcoach outletlouis vuitton outletmichael kors outlettoms shoesnike storeabercrombie and fitch outlettrue religion outletchristian louboutin shoesmichael kors outletholliste salecheap jordanscoach factory outletred bottoms outlet online michael kors outletysl outlet onlinethe north face outletyeezy boost 350polo outletpandora jewelryugg australiacheap uggsmonclermichael kors outletburberry salepolo ralph lauren outlet onlinelongchampnike air force 1nike cortezuggscoach outletadidas nmdadidas stan smithtrue religion outletralph lauren outletcheap nike shoescheap nfl jerseysnorth face jacketsmichael kors outlettrue religion jeanscoach factory outletcoach outletsac louis vuitton pas cherchristian louboutin outletraybanconverse outletfitflopslouis vuitton outletoakley vaultoakley sunglassespolo outletcoach factory outletugg bootsconverse shoesoakley sunglassesmichael kors outletray bansmichael kors bagscoach outletchristian louboutin shoespandora charmstrue religion outletthe north facecheap jordan shoesuggs outletugg bootsrolex watchescanada goose ukmichael kors outletugg outletmichael kors handbagspolo ralph lauren outlet onlinecoach factory outletfit flopscoach factory outletpandora braceletcheap ray ban sunglassesadidas yeezyugg outletchaussure louboutinlouboutinmichael kors handbagsmichael kors pursesbirkenstockscanada goose outletgucci outletmichael kors outletgucci handbagsadidas nmdchristian louboutin outletmichael kors handbagsfitflopspandora jewelryray ban sunglassesnfl jerseysoakley sunglassesnike free run flyknittrue religion jeansmoncler outletmichael kors outlet onlinelouis vuitton outlet storepandora jewelry outletpandora outletchristian louboutincanada gooseed hardynike shoes for menmoncler jacketsmichael kors handbagscheap uggstrue religionmichael kors canadachristian louboutin salelouis vuitton outletcanada goose outlet onlineed hardy saletory burch outlet storeralph lauren outletvans shoesconverse trainerslongchamp outletrolex replica watchescoach outlet storedolce and gabbana outletpolo ralph lauren outlet onlinenike huarachefit flopsoakley sunglasseshollister clothinglebron james shoesyeezy boost 350oakley sunglasses outletfitflops sale clearanceadidas nmdkobe shoesugg outletkd 9 shoescoach outletralph laurencheap uggscoach outletchristian louboutin shoesbirkenstock sandalschaussures louboutintrue religionnike storeferragamo shoesred bottoms shoesjordan shoescheap oakleysmichael kors outlet onlinechristian louboutin shoespandora ukuggsbirkenstocksralph lauren outlet onlineadidas yeezy boostlongchamp handbagslongchamp handbagslouis vuitton outletcheap oakley sunglassesborse guccibirkenstock sandalscoach outlethugo bosschristian louboutin outletmichael kors handbagscheap ray banskate spade handbagstrue religion jeansburberry outletceline outletchristian louboutinadidas outletysl outlettory burch outletugg boots outletcoach outletlongchamp outlet storebuy red bottomsbirkenstock shoesoakley sunglassestrue religion outletred bottomspandora uked hardy clothinglouis vuitton handbags outletkate spadenike blazer lowcanada goose outletlevis outlet onlinenmd adidascanada goose jacketscoach outlet store online clearancesrolex watches ukugg outlettoms outletcanada goose salecanada goose jacketscanada gooselouboutincoach outletcheap uggsrolex watcheslouis vuitton bagscoach outletcoach factory outletceline outlet storemichael kors outlet clearancefake rolexbirkenstock sandalsmcm outletpolo ralph laurenmichael kors outletlouis vuitton handbagsray ban eyeglassescanada goose jacketssupra for saletrue religionbirkenstockscoach outlet store online clearancesadidas super coloradidas shoeskate spade outletugg salenike air max outleted hardymichael kors handbags outletcheap oakley sunglassescoach factory outletlebron james shoes 2016levis jeanskevin durant shoestoms shoes outletmichael kors outletuggs outletmichael kors outletgucci outletcanada goose jackets ukcanada goose outletair jordan retrocheap jordansdoudoune monclerrolex replica watchesmichael kors outlet clearanceyeezy 350 boostcanada goose salelouis vuitton handbagsnike free flyknitburberry outlet canadamichael kors outlet storeyeezy boostvans outlet storelongchamp ukhermes handbagspandora charmscanada goose jacketsray ban sunglasseschristian louboutinlouboutin shoescanada goosegucci outletair jordan ukkate spade outlethugo boss outletabercrombie and fitchtrue religion jeansadidas superstarlongchamp outletcheap jordansuggs canadaugg canadacheap oakley sunglasseschristian louboutin outletlouboutin ukmichael kors outletuggskate spade handbagscoach factory outletcoach outlet store
20161123caiyan
หยิกหู 1
"รีวิว AR-M2 แบบบ้านๆ (DAP ที่ถูกลืม)"