Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องคุณภาพเสียงกับ bluetooth ครับ

pam-sun

10/05/2016 11:37:58
1
ผมจะซื้อ bluetooth receiver
สนใจอยู่สองตัว
ตัวแรก saturn pro
* Bluetooth 3.0 with EDR * Bluetooth profile: A2DP and AVRCP
* Audio codec: aptX-LL, aptX, SBC, AAC

ส่วนอีกตัว เป็น bluetooth4.0 มี aptX

อยากรู้ว่า สองตัวนี้ ตัวไหนให้คุณภาพเสียงได้ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

crabfather

10/05/2016 11:53:18
166
เอาตัวที่มี aptX ครับ จะได้สตรีมมิ่งเสียงคุณภาพสูงได้ ถ้าไม่มี เสียงก็จะดรอปกว่าเสียบสาย AUX
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crabfather

10/05/2016 11:54:19
166
ขอโทษทีครับ นอนน้อยไปหน่อย อ่านไปอ่านมาก็มีทั้งสองตัวเลยนี่หว่า เอาเป็นว่ารอกูรูมาช่วยตอบอีกทีแล้วกันครับ ผมก็รู้แค่งูๆ ปลาๆ เหอๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดู

10/05/2016 11:59:46
มาทำความรู้จัก A2DP สำหรับส่งสัญญาณเสียงผ่าน Bluetooth กันเถอะ

rev.at1987.com/articles/bluetooth-a2dp/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

10/05/2016 12:20:52
573
เรื่องสเปค อาจจะไม่ได้บ่งบอกถึงคุณภาพเสียงนะครับ ตัว Saturn ผมเคยลองใช้แล้วเสียงดรอปเยอะเลย
ถึงแม้จะมี aptX ก็ตาม ส่วน EDR มันจะเป็นตัว โชว์สถานะของแบตครับ
ขอแนะนำเป็นของ Focal ดีกว่าครับ ราคาสูงนิดนึง แต่เสียงที่ได้ดีกว่าเยอะมากๆๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

eton

10/05/2016 19:44:41
11

ลองดูพวก Bluetooth reciever ที่มีช่อง Digital output มั้ยครับ
เพราะส่วนใหญ่ที่เสียงมันไม่ดี ไม่ใช่เพราะภาครับ Bluetooth มันไม่ดี แต่เพราะภาค dac/amp มันไม่ดีต่างหากครับ

ผมเองก็ตามหาอยู่ ราคาประหยัดๆก็มีอย่าง ELECOM LBT-AVWAR700 ครับเผื่อมีบางท่านสนใจเหมือนผม

ถ้าเอาไปใช้กับลำโพง หรือ dac/amp รุ่นใหม่ๆ ที่มี Digital input (optical) นี่เหมาะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

EvIsTeR

14/05/2016 23:50:25
1
ไปแอบมองตัว Focal Bluetooth เห็นแล้วเสียดายเลยครับ ตัว iTransmitter รองรับแต่ Ipod 30 pins
ตอนนี้ผมฟังผ่านมือถือ android ใช้ Saturn Pro + BackBeat PRO (ทั้งคู่รองรับ APTX-LL) เสียงถือว่าพอไปได้ครับ แต่มันไม่ค่อยตึ้บเท่าไร ขนาดเปิดดังลั่นหูแล้วยังไม่รู้สึกถึง impact ของเสียงเท่า ciem JH5 Pro + สาย SD + Ipod Classic Gen 7 ต่อตรงเลยครับ (ก็ใช่นิเนาะราคาต่างกันนิ แต่แอบหวังกับ Headphone Fullsize ว่ามันน่าจะได้มากกว่านี้) เดี๋ยวอีกไม่นานคงจะได้เวลาไปคืนชีพ Ipod gen 7 ที่ HDD ตาย + แบตเสื่อม แล้วเอามาต่อ Amp สินะ กระเป๋าตังแห้งอีกละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Suchart

21/05/2016 08:17:53
เรื่อง aptx นี่น่าสนใจมากๆ ครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจและพยายามหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่ เนื่องจากผมฟังเพลงผ่าน บลูทูธ เป็นหลักเลย ผมฟังเพลงจาก audioengine b1 ต้นทางคือ asus zenfone 2 laser (ze550kl) ซึ่งรับ aptx ทั้งคู่ ถามว่ารู้ได้ไงว่ารองรับในส่วนของ b1 จะมีสัญลักษณ์บอกอยู่ด้านหลังครับ และตัว zenfone เวลาเชื่อมต่อกับ b1 ก็จะมีข้อความบอกว่ากำลังเชื่อต่อบลูทูธซึ่งรองรับ aptx อยู่ ลักษณะของการเชื่อมต่อจากที่ลองหาข้อมูลพอจะทำให้ทราบว่าหากรองรับ aptx ทั้งคู่การเชื่อมต่อจะใช้ aptx ก่อนเป็นอับแรก หากรองรับฝั่งเดียวหรือไม่รองรับเลย ก็จะใช้ sbc ในการเชื่อมต่อ ส่วนฝั่ง ios จะใช้ acc ในการเชื่อมต่อเพราะ ios ไม่รองรับ aptx

ส่วนเรื่องเสียงนั้นมีปัจจัยหลายอย่าง ที่เกี่ยวข้องอาจจะบอกไม่ได้ว่า aptx ทำให้เสียงดีขึ้นแบบผิดหูผิดตา ระบบหรือซิสเต็มของเราต้องได้มาตรฐานระดับหนึ่งด้วยนะครับ แต่ถามแบบตรงๆ ว่า aptx ต่างกับ sbc มากมั้ย คำตอบคือมากครับคุณภาพเทียบกับการเสียบสายดีๆ พูดง่ายว่าถ้าหายสายดีๆไม่ได้ ต่อ aptx ดีกว่าครับ

ส่วนตัวรับสัญญาณที่มี aptx ตามความเห็นของผมคุณภาพขึ้นอยู่กับราคาครับ อย่างที่คุณหมูหวานบอก เราดูเสปคอย่างเดียวคงไม่ได้ครับ ต้องฟังเสียงด้วยครับ

ของพวกนี้เลือกไม่ยากครับหาร้านที่เราไว้ใจแล้วรองสอบถามดูได้ครับ เพราะร้านเขาจะคัดมาก่อนแล้วว่าผ่านหรือไม่ผ่าน เพราะเขาต้องการให้ลูกค้าได้รับสิ่งที่เขาคิดเหมาะสมกับเงินที่เราจ่ายไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

บอยยูกิ

04/07/2017 00:14:01

แนะนำตัวนี้ดีกว่าคับ..ใช้ง่ายดี   Avantree Roxa / Bluetooth 4.0 Music Receiver

with APT-X Codec for Home Stereo (A2DP)  ดูรีวิคนซื้อแล้วเห็นว่าใช้งานเสียงก้อได้ในระดับหนึ่งคับ

ลองดูลิงค์นี้คับ >  http://bit.ly/avantree-roxa-bluetooth-music

ตัวรับ Bluetooth V.4 พิมพ์ผิดคับด้านบน

เพิ่มระบบ apt-X คุณภาพเสียงเหมือนต้นฉบับ
มีช่อง USB 1 ช่อง
เหมาะสำหรับเครื่องเสียง
เชื่อมต่อผ่านสาย AUX หรือ AV(ขาว/แดง)
สามารถเชื่อมต่อได้ 2 อุปกรณ์ พร้อมกัน
หยิกหู 0
"สอบถามเรื่องคุณภาพเสียงกับ bluetooth ครับ"