Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ครั้งแรกกับแผ่นไวนิ่ล ^^

bonus79

23/04/2016 18:45:06
1,133
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในบอร์ดเวปมั่นคงแห่งนี้ วันนี้เป็นวันหยุดชิวๆของผมที่ได้มีเวลานั่งฟังเพลงสบายๆ คิดจะเขียนบทความนี้มาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันเล่นๆ พร้อมมีคำถามนิดหน่อยที่อยากจะขอถามพี่ๆเพื่อนในบอร์ดนี้ในตอนท้าย นี่เป็นบทความแรกในชีวิตที่คิดอยากจะเขียน ยังไงก็ชอฝากตัวด้วยนะครับถ้าศัพย์แสงอะไรอาจจะไม่ถูกต้องเท่าไหร่

เมื่อวันที่ 15 เมษา ที่ผ่านมา ผมได้ตัดสินใจซื้อ turntable เครื่องแรกในชีวิตมาลองเล่นดู เพราะเห็นและสนใจมานานนับปีแล้ว ผมตัดสินใจซื้อ turntable ยี่ห้อ Pro-Ject รุ่น Debut Carbon Esprit SB DC เพราะเคยอ่านบทความว่าเครื่อง turntable ที่เสียงดีมากในงบสองหมื่นกว่าบาทก็คือเจ้า Debut Carbon นี่หละ อีกทั้งหน้าตาสีสันยังสวยงาม มีให้เลือกมากมายไม่เหมือนใคร ก้านทำด้วย carbon fiber น้ำหนักเบาลดการสั่นสะเทือนและเสียงสะท้อนในการนำเสียง และถาดวางแผ่นยังเป็น acrylic อีกซะด้วย บลาๆๆ หลังจากจับจ้องมานานก็ตกลงปลงใจกับเจ้าตัวนี้ซักทีครับ มี speed box ในตัวปรับความเร็วการหมุนแผ่นได้เพียงแค่กดปุ่ม อันที่จริงผมไม่รู้หรอกครับว่าทำไมแผ่นเสียงมันมีหลายความเร็ว ตอนแรกคิดว่าคงดูที่ขนาดความใหญ่เล็กของแผ่น แต่ซื้อมาแล้วถึงรู้ว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดซะทีเดียว

ผมง่วนอยู่กับการประกอบเครื่องอยู่สองชั่วโมง คล้องสายพานยังไง ถ่วงน้ำหนักก้านยังไง ใส่ anti-skateยังไง โอ้ สนุกตื่นเต้นมาก เพราะชิ้นส่วนต่างๆมีชื่อเรียกว่าอะไร ทำอะไรยังไงต้องดูคู่มือและยูทูปประกอบไปด้วยเพราะกลัวทำผิดเดี๋ยวพัง...

ผมซื้อแผ่นไวนิ่ลมาประเดิมสองแผ่น คือ Ed Sheeran X และ Diana Krall แล้วก็มาถึงเวลาเริ่มฟังและทดสอบด้วยหูตัวเองกันละครับ ว่าฟังเพลงจากแผ่นไวนิ่ลมันต่างกับไฟล์ดิจิตอลยังไง? ผมโดยผมต่อ turntable เข้า Phono Box ของ Pro-Ject ที่จำเป็นต้องซื้อแยกต่างหากและพ่วงเข้ากับแอมป์ผ่านช่อง RCA ของ Woo WA7 ที่เป็นชุดตั้งโต๊ะของผมและฟังด้วยหูฟังตัวเก่ง LCD-XC ส่วนเพลงดิจิตอลก็ต่อคอมเข้า WA7 ผ่านช่อง USB และทำการเปรียบเทียบเสียงโดยการเล่นแผ่นพร้อมกับเปิดเพลงเดียวกันจากคอมพิวเตอร์ไปด้วยโดยใช้โปรแกรม jRiver และฟังสลับกันไปมาโดยการเลื่อนสวิช input หลังเครื่อง WA7 จาก USBเป็น RCA>USB>RCA... โดยไม่ต้องเอาหูฟังออกจากหัวเลย

เมื่อเทียบกันแล้ว เสียงที่สัมผัสได้จากแผ่นไวนิ่ล คือเสียงที่มีความเป็นธรรมชาติมากเสมือนไปนั่งฟังนักดนตรีเล่นสดจากข้างหน้า เมื่อเทียบกับ FLAC ที่เคยฟังทุกวันผ่าน jRiver เสียงร้องของ Diana Krall ถูกแยกออกมาจากเสียงดนตรีอย่างชัดเจน หางเสียงลอยหายไปในอากาศ ต่างกับเสียงจาก DAC ของ WA7 ที่คล้ายกับว่าหางเสียงร้องและเสียงดนตรีมันโดนดูดด้วนหายไป เสียงเปียโนจากแผ่นไวนิ่ลมีความพริ้วและกังวาลเสมือนถูกเล่นออกมาจากแกรนเปียโนที่เปิดฝาเล่น เมื่อเทียบกับเสียงจาก DAC ที่เล่นเพลงท่อนเดียวกันเสียงเปียโนกลับเหมือนถูกปิดฝาไว้ เสียงดนตรีทุกชิ้นกลมกล่อมมากครับ ดีเทลต่างๆจะต่างกับไฟล์เพลง ตรงรายระเอียดของหางเสียงและความใสโดยรวมแล้วจะเสมือนฟังของจริงมากกว่า

เป็นครั้งแรกครับที่ผมมีความรู้สึกว่าเสียงเพลงมันหลุดลอยออกไปนอกหูฟังราวกลับว่าได้ไปนั่งฟังของจริงเลยทีเดียว โดยก่อนหน้าจะซื้อไวนิ่ลมาลองก็คิดว่าชุดตั้งโต๊ะของเราก็ไม่ขี้เหล่แล้ว เสียงจาก lossless ชัดเจนแจ่มแจ้งทุกอณู พื้นหลังเงียบสนิทตามสไตล์ WA7 แต่เมื่อได้ลองเทียบกันเองจะๆแบบนี้ เสียงจาก lossless กลับเหมือนว่ากลายเป็นกระจุกไปในทันที คือเหมือนกับว่าดนตรีทุกชิ้นมารวมอยู่ข้างหู ซื่งต่างอารมณ์กับไวนิ่ลชัดเจน

ผมคิดว่าอาจจะคิดไปเองก็ได้ด้วยความลำเอียง จึงได้ลองให้แฟนผมซื่งไม่ชอบหูฟังมาลองฟังดูบ้างโดยไม่ได้บอกอะไรเค้า แล้วผมเอื้อมมือไปสลับสวิช input ไปมาด้านหลังจาก RCA ไป USB เมื่อผมถามแฟนผมว่าฟังต่างกันมั้ย เค้าก็ตอบว่า "อันนี้เหมือนกับเราไปนั่งฟังในคลับ ส่วนอันนี้เหมือนฟังจากซีดี" ^^

สรุปว่าผมก็อยากมาเล่าถึงประสบการณ์การเริ่มฟังแผ่นเสียงว่ามันประทับใจและเพิ่งเข้าใจด้วยตัวเองคราวนี้ว่าไวนิ่ลมันเป็นยังไงครับ ถ้าใครอยากลองเล่นไวนิ่ลผมขอเชียร์เต็มที่ครับ ข้อเสียก็มีอยู่ตรงที่พื้นหลังมันจะไม่เงียบเหมือนไฟล์เพลง แต่เมื่อเพลงเริ่มเล่นแล้วผมพบว่ามันฟังดูเสมือนจริงกว่าไฟล์เพลงพอสมควรเลยครับ (นี่ขนาดเครื่องturntableระดับสองหมื่นกว่าบาทนะครับ ไม่อยากจะคิดเลยว่าพวกเครื่องละหลายแสนจะให้เสียงเป็นยังไง?)

สุดท้ายผมมีคำถามนิดหน่อยตามประสาคนเริ่มเล่นไวนิ่ลครับว่า ถ้าจะอัพเกรดหัวอ่าน ควรเลือกยังไงดีครับ แล้ว MC เสียงจะดีกว่า MM หรือปล่าว แล้วมันจะพอมีทางช่วยเรื่องเสียงแบรกกราวให้เงียบขึ้นได้อย่างไรบ้างครับ เท่านี้หละครับผม ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

Anut

23/04/2016 19:37:55
25
เข้ามาศึกษาครับ

อยากทราบว่าถ้าลองเปลี่ยน แอมป์ตัวจาก WA7 เป้นตัวอื่นจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

คืออยากรู้ว่าในแง่คุณภาพเปลี่ยนไปมากมั้ย
แล้วในแง่บุคลิกของเสียงจะมีผลมากมั้ยครับ

ปล. phono preamp ซื้อมาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

23/04/2016 20:03:17
1,133
@ Anut

ผมมีแอมป์ตัวนี้ตัวเดียวครับที่เป็นตั้งโต๊ะ ผมเดาว่าเสียงคงต่างออกไปตามบุคลิกของแอมป์ แต่เรื่องความเป็นธรรมชาติของเสียงเพลง เมื่อเทียบกับแอมป์ตัวเดียวกันแล้วเล่นไฟล์เพลงผ่านคอมพิวเตอร์ ผมคาดว่าไวนิ่ลต้องพริ้วกว่าไฟล์เพลงครับ (ผมตอบจากที่ได้ลองกับชุดของตัวเองตามที่เล่ามาข้างบนนะครับ และมันอาจจะมี DAC ตัวอื่น ที่สามารถให้เสียงได้ไกล้เคียงไวนิ่ลก็เป็นได้ครับ)

ส่วน Phono Box USB ผมซื้อมาราคาประมาน 4,636 บาท (ลด25%จากราคาเต็มครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Beat Takeshi

23/04/2016 20:13:50
39
เดี๋ยวก็เจอ skill เรียกพวก สักพักรู้ตัวอีกทีแผ่น LP เต็มกล่องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

23/04/2016 20:14:05
1,663
Thump Up !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Anut

23/04/2016 20:21:34
25
@bonus79

ผมก็อยากลองไวนิลเหมือนกันครับแต่คงรอเจ้า PS HX500 ของโซนี่วางจำหน่ายและศูนย์ไทยนำเข้าก่อนครับ
กว่าจะได้ฟังคงปลายๆ ปี

ผมเล็งตัวนี้ไว้เพราะ Buit in Recorder ล้วนๆเลยครับ

http://www.sony.com/electronics/audio-components/ps-hx500
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bonus79

23/04/2016 20:37:03
1,133
อุ๊ย คุณ Beat Takeshi มาเยี่ยมชมด้วย แถม อ.Ahura ยกนิ้วให้อีก ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับผม ^^

ผมคิดว่าจะซื้อไวนิลเดือนละแผ่นครับ 555

@Anut โซนี่ที่แปะให้ดูหน้าตาสวยดีนะครับ แต่ยังไงลองดู Pro-Ject ด้วยซิครับ รุ่นที่มี phono amp ในตัวแล้วออก USB ด้วยก็มีนะครับ

http://www.project-audio.com/main.php?prod=debutcarbonphonousbdc&cat=turntables&lang=en
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

soulsave

23/04/2016 20:41:18
0
งามมากๆครับ

ฝันว่าสักวันจะมีกะเขาบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

cambridge

23/04/2016 20:42:45
2
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ชอบ นอกจากวิธีการset up เครื่อง และเลือกอุปกรณ์ในชุด อยากแนะนำให้ศึกษาเกี่ยวกับตัวแผ่นเสียง รับรองสนุกและได้ความรู้มากมายครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

HandsomeGentleman

23/04/2016 20:42:57
คนเล่นแผ่นเสียง นอกจากใจรัก ต้องหน้าตาดีด้วย
ดาราท่านนึงได้เคยกล่าวเอาไว้ครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

23/04/2016 20:49:09
2,893
ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าจะซื้อแผ่นไม่บ่อยนัก
แต่พอเผลอลืมนับก็ปาไปแล้วห้าร้อยกว่าแผ่นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Anut

23/04/2016 21:50:28
25
@ bonus79 ผมเชื่อว่าด้านเสียง Pro-ject น่าจะกิน เจ้า PS HX500 พอสมควรแหละครับ

แต่ติดตรงที่ว่า ภาค A2D มันได้แค่ 16bit/48 KHz นี่สิครับ

แต่เจ้า PS HX500 มันได้ระดับ 24bit/192 KHz กับ DSD 128 เลยนี่สิครับ

คือเรื่องของเรื่องคือผมอยากริป อัลบั้มหลายๆ อัลบั้มในรูปแบบ 192 KHz ดูครับ
ยกตัวอย่างเช่น Beatles Abbey Road

Carpenter Close to you

ยอดรักสลักใจ เพลงคาถามหานิยม

ซึ่งอัลบั้มพวกนี้มันไม่มีขายแบบ Digital ในรูปแบบของ Hi-res เลยนี่สิครับ

จริงยังมีอีกรุ่นที่น่าสนใจคือของ Audio Technica : รุ่น AT lp120usb ด้วยเหมือนกันครับ

http://sea.audio-technica.com/products/turntables/at-lp120-usb
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

23/04/2016 22:19:59
220
โอ้ววววว กิเลสเกิดอยากเล่นไวนิลมานานนนนนนมากกกกกกกก

น้า Anut ครับ ผมว่าอย่าไปสนภาค A2D มากเลยครับ เน้นภาค analog ให้ดีๆ ดีกว่า แล้วถ้าอยาก rip hiress จริงๆ ก็ค่อยไปซื้อพวก A2D ดีๆ จริงๆ จังๆ มาใช้น่าจะดีกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Anut

23/04/2016 22:22:36
25
เอิ่ม ผมเพิ่ง 26 นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

bonus79

24/04/2016 00:54:32
1,133
ขอบคุณ คุณ soulsave และคุณ cambridge ครับ
จะค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ สนุกดีครับ กิจกรรมใหม่ แต่เรื่องแผ่นนี่ผมคิดว่าอยู่ที่ดวงด้วยครับ เพราะแผ่น Diana Krall ที่ผมได้มา แผ่นใหม่แกะแพ๊คแต่สกีน label ไม่สวยเลย แถมมีเสียง pop ค่อนข้างเยอะตั้งแต่แกะห่อ ผมต้องเอาไปล้างน้ำแล้วเป่าแห้ง ถึงช่วยได้เยอะ แต่มันไม่เรียบด้วยครับเวลาวางบนเพลท เมื่อเทียบกับแผ่น Ed Sheeran คุณภาพแผ่นดีกว่าเยอะเลยครับ เสียง blackground ก็เงียบกว่าด้วยครับ
ส่วนแผ่นของ Adele 25 จะมีเสียงสะดุดเบาๆ ตรงจุดเดิมที่แผ่นหมุนมาถึง คงเป็นขนแมวมาจากการบรรจุใส่ครับ อันนี้มันเลือกไม่ได้จริงๆ :( คิดว่าการได้แผ่นที่เพอร์เฟค คงต้องอาศัยดวงด้วยนิดหน่อยครับ ^^ ส่วนเรื่องแผ่น 180 grams หรือ audiophile pressed อะไรนี่ วันนี้เห็นผ่านๆที่ร้านขายแผ่น แต่ผมยังไม่ได้ศึกษาเลยครับว่ามันมีกี่ชนิด ถ้ามีอะไรแนะนำบอกน้องใหม่อย่างผมด้วยนะครับ :)

@ HandsomeGentleman
ผมคอนเฟิมครับ ว่าหน้าตาดีทุกคน 555 ผมลองเอาแผ่นเสียงส่องหน้าดูแล้วครับ 555

@น้าชา 500 เลยหรอครับ สุดยอด.. ผมคำนวนเบ่นๆดูแล้วผมต้องใช้เวลาสะสม 41ปีเลยครับ ถ้าซื้อเดือนละแผ่น ^^

@ ellevoid
ผมอยากจะบอกว่า ผมได้สนองกิเลสแล้วครับ อิอิอิ ผมเองก็อยากลองมานานมากแล้วครับ ^^ เหตุผลหลักคืออยากรู้ครับว่าที่เค้าว่าไวนิ่ลเสียงดี มันเป็นยังไง

@ Anut
ตอนแรกผมก็มองตัวที่สามารถริปได้และมี USB ในตัวครับ แต่ตอนจะจ่ายเงินจริงๆนาทีสุดท้ายผมเปลี่ยนใจเอาตัวที่มีแผ่น acrylic และหัวอ่านรุ่นสูงกว่า แล้วไปเพิ่ม external phono box แทนโดยไม่เน้น USB out เพราะผมมาคิดอีกทีว่าผมอยากฟังไวนิลก็ฟังไวนิลจากแผ่นไวนิลเลยน่าจะดีกว่า อีกอย่างผมยังไม่มี DAP เทพๆที่เล่นระดับ DSD ได้เลยครับ ^^ ยังไงก็ดีผมว่า เลือกอะไรก็ไม่ผิดหวังครับ เอาที่ตัวเองอยากได้และตอบสนองการใช้งานของตัวเองดีที่สุดครับ ปล. วันหลังริปเพลงแล้วแอบมาแบ่งผมบ้างนะครับ อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

replay

24/04/2016 01:14:02
23
แผ่นดำมีมนต์เสน่ห์ ใครหลงเสียงอนาลอคแล้วจะถอนตัวยากเลย แต่ที่พังอยู่ฟังกับลำโพงบ้านไม่ได้ฟังผ่านหูฟังเลยไม่รู้ฟิลลิ่งการฟังแผ่นเสียงผ่านหูฟังได้

หัว MC แบบ Low out put ได้ความเงียบสงัดดีกว่า MM แต่ต้องมีการ setup ดีๆด้วยจะยิ่งแจ่มเลยครับ แต่ข้อเสียคือราคาแพง แล้วถ้าเผลอทำปลายเข็มเจ๊งก็ต้องซื้อใหม่ทั้งหัวเลยเพราะปลายมันติดมากับหัวเลยแยกออกมาไม่ได้ แต่หัว MM บางรุ่นปลายกุดหรือหักยังมีขายอะไหล่ปลายเข็มด้วย

ถ้าเน้นเล่นง่ายๆไม่จุกจิกหัว MM ก็ดีครับ ถ้าเน้นการฟังแบบจริงๆจังๆ ข้ามไปเล่น MC เลย

ที่เคยใช้หัวเข็ม MC แบบ high output ติดกับ Turn Rega อยู่ ฟังเพลินถึงเช้าเลยก็ยังมี แต่หลังๆเก็บขึ้นไม่ค่อยได้เอามาใช้ เพราะแผ่นที่ฟังส่วนใหญ่เป็นแผ่นเก่าสภาพไม่ใช่ดีมากทุกแผ่น เอาหัวเข็มแพงๆมาเปิดสงสารปลายเข็ม เลยใช้อีกเครื่องหัว MM ธรรมดาฟังอยู่ทุกวัน แต่ถ้าซื้อแผ่นใหม่ๆมาฟัง ใช้หัวเข็มดีๆไปเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

blueseasonz

24/04/2016 01:18:53
8
Mm จะเล่นง่ายกว่าครับ แต่โดยมาก Mc จะได้รายละเอียด ที่ดีกว่า Mm ครับ แต่ต้องใช้ phono ที่ support mc คับ ราคา หัว mc จะสูงกว่า และ ถ้า เข็มเสีย หัก จะเปลี่ยน เข็มไม่ได้เหมือน mm คับ
แต่อย่างไรก็ตาม ต้องลองไปฟังครับ คนที่ชอบ mm มากกว่า mc ก็มีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

24/04/2016 01:43:20
2,893

มุมนี้ของผมเอาไว้ริปแผ่นดำออกมาเป็นไฟล์ดิจิตอล (สูงสุดได้ DSD5.6) หรือจะเอาลงเทปก็ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

bonus79

24/04/2016 02:48:36
1,133
ขอบคุณ คุณ replay กับคุณ blueseasonz สำหรับคำตอบเรื่อง MC กับ MM มากครับ
ผมลองเข้าไปดูๆ เวปไซด์ของ ortofon มาคร่าวๆ เห็นว่า MM มีแค่สองซี่รี่ย์เอง ส่วน MC มีเยอะมาก และหน้าตาดูไฮเทคและแพ้งแพง... ได้ยินมาแบบนี้ ใจเริ่มเอียงไป MC ละครับ ซักวันคงได้พบกันเป็นแน่ครับ ^^

@น้าชา
turn น้าหน้าตาไฮโซสุดๆ แต่ผมไม่เซอร์ไพร์ส เลยครับ 555

โอ้ผมมีคำถามเพิ่มครับ เห็นในรูปทั้งของน้าชาและของคุณ replay มีไอเจ้าตัว clamp ที่วางไว้ตรงกลางแผ่น ผมอยากทราบว่าการวางไอเจ้าตัวนี้ไปตรงกลางแผ่นมันช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ? คือผมคิดว่ามันก็คงช่วยได้หละ ไม่งั้นคงไม่มีคนใช้กัน แต่คำถามต่อไปก็คือควรใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ และเลือกยังไงดีครับผม?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

bonus79

24/04/2016 02:51:24
1,133
น้าชาครับ ผมเห็นก้านอีกก้านนึงทางด้านซ้ายของเครื่องน้า นั่นคือก้านสำหรับอะไรหรอครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Anut

24/04/2016 10:24:31
25
มันมีหลายสาเหตุครับที่ทำให้ผมคิดที่จะริปแผ่น ไวนิ่ล
1. อยากลองของ
2. ผมเดินทางบ่อยมากๆ ครับ
3. อันนี้อาจจะฟังดูแล้วตลง แต่เชื่อมั้ยครับว่ามีครั้งนึงที่ผมเดินทางไปต่างประเทศสัก 3 สัปดาห์​​​
แม่ของผมจัดการเอาแผ่น DVD ที่ผมเก็บไว้มาห้อยเป็นอุปกรณ์ไล่กาโดยไม่ถามผมซักคำครับ
ผมก็เลยคิดว่าของพวกนี้มันไม่จีรังเสมอไปน่ะครับ เป็นไปได้ก็ควรจัดเก็บในรูปแบบข้อมูล Digital ซะ
4. พวก USB recorder รุ่นสูงๆ ผมก็สนใจนะครับ แต่ตอนแรกคิดว่าเริ่มต้นควรลองอะไรที่มันเข้าถึงได้ง่ายก่อนน่ะครับ อีกอย่างติดงบประมาณด้วยแหละ​​​​ อีกอย่างพวกหัวเข็มกับ Phono pream มันเปลี่ยนกันได้ซึ่งผมคิดว่า มันยืดหยุ่นมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

RockDragon

24/04/2016 10:36:45
2,893
เจ้าก้านเรียวๆที่เห็นอยู่ด้านหลังนั้นมันคือ AntiStatic Record Cleaning Arm ครับ

http://www.needledoctor.com/Rek-O-Kut-Dust-Bug-Brush-Kit

ส่วน Record Clamp นั้นมันก็เอาไว้ทับแผ่นที่บิดเป็นลูกคลื่นให้เรียบลงจะมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของแต่ละตัว หากหนักเกินไปก็จะทำให้แผ่นกลายเป็นแอ่งตรงกลางและหัวเข็มก็จะไม่ตั้งตรงกับร่องเสียงทำให้มีเสียงรบกวนไม่พึงประสงค์ออกมาได้ครับ หากเบาไปหัวเข็มก็เหมือนกับนั่งรถล่องแก่งในสวนสนุกก็จะทำให้มีเสียงรบกวนออกมาอีกละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

mrtoi

24/04/2016 11:12:31
21
tascam ที่ใช้ rip มีตัวตัดเสียงรบกวนที่มาจากแผ่นเสียงหรือเปล่าครับ
คุณ RockDragon
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

bonus79

24/04/2016 11:25:41
1,133
ขอบคุณมากครับน้าชา เจ้าตัว antistatic นี่น่าสนมากครับเพราะขนาดผมใช้แปรงปัดฝุ่นที่เขียนว่า antistatic เหมือนกัน ปัดยังไงก็ยังเห็นฝุ่นหลงเหลืออยู่ครับ ส่วนเจ้าตัววางทับนี่คงต้องหามาใช้บ้าง ทางยี่ห้อ project ก็มีขายอยู่ครับแต่ราคามันสูง กำลังคิดว่าจะลองหาของ after market ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

โอหมุ่น

24/04/2016 13:01:45
5
มาเก็บข้อมูลครับ รีวิวดีมากครับ เฮ้อผมว่าจะไม่อ่านแล้วนะ5555

ตอนนี้กืเลสมาเต็มเลย ดีที่ว่ามันดูแลยากไปหน่อยไม่ค่อยเหมาะกับผมเท่าไรและแผ่นยังแพงอยู่

แต่นะ ครั้งหนึ่งกับแผ่นดำมันยังรบกวนใจผมอยู่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

RockDragon

24/04/2016 13:17:02
2,893
@ mrtoi

TASCAM DA-3000 ตัวนี้เป็น Converter สำหรับงานสตูดิโอตรงๆไม่มีระบบตัดเสียงรบกวนอะไรทั้งสิ้นครับ

http://tascam.com/product/da-3000/

@ bonus79

แปรงปัดฝุ่น antistatic ธรรมดามันไม่ค่อยดี ถ้าตัวดีๆก็ต้องเป็นแปรงที่มีต่อสายเชื่อมไปลงกราวด์ด้วยถึงจะทำงานได้มีประสิทธิภาพกว่าครับ

http://kinetronics.com/store/brushes_framing.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Mcky

24/04/2016 14:30:31
0
ผมใช้เทินเครื่องละสามสี่พันทำในจีน ยังรู้สึกว่าเสียงมันอิ่มแน่นกว่าดิจิตอลเลย เพียงแต่มี noise บางๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นาว

10/03/2018 15:28:33
อ้างอิง : ครั้งแรกกับแผ่นไวนิ่ล ^^ - bonus79
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในบอร์ดเวปมั่นคงแห่งนี้ วันนี้เป็นวันหยุดชิวๆของผมที่ได้มีเวลานั่งฟังเพลงสบายๆ คิดจะเขียนบทความนี้มาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันเล่นๆ พร้อมมีคำถามนิดหน่อยที่อยากจะขอถามพี่ๆเพื่อนในบอร์ดนี้ในตอนท้าย นี่เป็นบทความแรกในชีวิตที่คิดอยากจะเขียน ยังไงก็ชอฝากตัวด้วยนะครับถ้าศัพย์แสงอะไรอาจจะไม่ถูกต้องเท่าไหร่

เมื่อวันที่ 15 เมษา ที่ผ่านมา ผมได้ตัดสินใจซื้อ turntable เครื่องแรกในชีวิตมาลองเล่นดู เพราะเห็นและสนใจมานานนับปีแล้ว ผมตัดสินใจซื้อ turntable ยี่ห้อ Pro-Ject รุ่น Debut Carbon Esprit SB DC เพราะเคยอ่านบทความว่าเครื่อง turntable ที่เสียงดีมากในงบสองหมื่นกว่าบาทก็คือเจ้า Debut Carbon นี่หละ อีกทั้งหน้าตาสีสันยังสวยงาม มีให้เลือกมากมายไม่เหมือนใคร ก้านทำด้วย carbon fiber น้ำหนักเบาลดการสั่นสะเทือนและเสียงสะท้อนในการนำเสียง และถาดวางแผ่นยังเป็น acrylic อีกซะด้วย บลาๆๆ หลังจากจับจ้องมานานก็ตกลงปลงใจกับเจ้าตัวนี้ซักทีครับ มี speed box ในตัวปรับความเร็วการหมุนแผ่นได้เพียงแค่กดปุ่ม อันที่จริงผมไม่รู้หรอกครับว่าทำไมแผ่นเสียงมันมีหลายความเร็ว ตอนแรกคิดว่าคงดูที่ขนาดความใหญ่เล็กของแผ่น แต่ซื้อมาแล้วถึงรู้ว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดซะทีเดียว

ผมง่วนอยู่กับการประกอบเครื่องอยู่สองชั่วโมง คล้องสายพานยังไง ถ่วงน้ำหนักก้านยังไง ใส่ anti-skateยังไง โอ้ สนุกตื่นเต้นมาก เพราะชิ้นส่วนต่างๆมีชื่อเรียกว่าอะไร ทำอะไรยังไงต้องดูคู่มือและยูทูปประกอบไปด้วยเพราะกลัวทำผิดเดี๋ยวพัง...

ผมซื้อแผ่นไวนิ่ลมาประเดิมสองแผ่น คือ Ed Sheeran X และ Diana Krall แล้วก็มาถึงเวลาเริ่มฟังและทดสอบด้วยหูตัวเองกันละครับ ว่าฟังเพลงจากแผ่นไวนิ่ลมันต่างกับไฟล์ดิจิตอลยังไง? ผมโดยผมต่อ turntable เข้า Phono Box ของ Pro-Ject ที่จำเป็นต้องซื้อแยกต่างหากและพ่วงเข้ากับแอมป์ผ่านช่อง RCA ของ Woo WA7 ที่เป็นชุดตั้งโต๊ะของผมและฟังด้วยหูฟังตัวเก่ง LCD-XC ส่วนเพลงดิจิตอลก็ต่อคอมเข้า WA7 ผ่านช่อง USB และทำการเปรียบเทียบเสียงโดยการเล่นแผ่นพร้อมกับเปิดเพลงเดียวกันจากคอมพิวเตอร์ไปด้วยโดยใช้โปรแกรม jRiver และฟังสลับกันไปมาโดยการเลื่อนสวิช input หลังเครื่อง WA7 จาก USBเป็น RCA>USB>RCA... โดยไม่ต้องเอาหูฟังออกจากหัวเลย

เมื่อเทียบกันแล้ว เสียงที่สัมผัสได้จากแผ่นไวนิ่ล คือเสียงที่มีความเป็นธรรมชาติมากเสมือนไปนั่งฟังนักดนตรีเล่นสดจากข้างหน้า เมื่อเทียบกับ FLAC ที่เคยฟังทุกวันผ่าน jRiver เสียงร้องของ Diana Krall ถูกแยกออกมาจากเสียงดนตรีอย่างชัดเจน หางเสียงลอยหายไปในอากาศ ต่างกับเสียงจาก DAC ของ WA7 ที่คล้ายกับว่าหางเสียงร้องและเสียงดนตรีมันโดนดูดด้วนหายไป เสียงเปียโนจากแผ่นไวนิ่ลมีความพริ้วและกังวาลเสมือนถูกเล่นออกมาจากแกรนเปียโนที่เปิดฝาเล่น เมื่อเทียบกับเสียงจาก DAC ที่เล่นเพลงท่อนเดียวกันเสียงเปียโนกลับเหมือนถูกปิดฝาไว้ เสียงดนตรีทุกชิ้นกลมกล่อมมากครับ ดีเทลต่างๆจะต่างกับไฟล์เพลง ตรงรายระเอียดของหางเสียงและความใสโดยรวมแล้วจะเสมือนฟังของจริงมากกว่า

เป็นครั้งแรกครับที่ผมมีความรู้สึกว่าเสียงเพลงมันหลุดลอยออกไปนอกหูฟังราวกลับว่าได้ไปนั่งฟังของจริงเลยทีเดียว โดยก่อนหน้าจะซื้อไวนิ่ลมาลองก็คิดว่าชุดตั้งโต๊ะของเราก็ไม่ขี้เหล่แล้ว เสียงจาก lossless ชัดเจนแจ่มแจ้งทุกอณู พื้นหลังเงียบสนิทตามสไตล์ WA7 แต่เมื่อได้ลองเทียบกันเองจะๆแบบนี้ เสียงจาก lossless กลับเหมือนว่ากลายเป็นกระจุกไปในทันที คือเหมือนกับว่าดนตรีทุกชิ้นมารวมอยู่ข้างหู ซื่งต่างอารมณ์กับไวนิ่ลชัดเจน

ผมคิดว่าอาจจะคิดไปเองก็ได้ด้วยความลำเอียง จึงได้ลองให้แฟนผมซื่งไม่ชอบหูฟังมาลองฟังดูบ้างโดยไม่ได้บอกอะไรเค้า แล้วผมเอื้อมมือไปสลับสวิช input ไปมาด้านหลังจาก RCA ไป USB เมื่อผมถามแฟนผมว่าฟังต่างกันมั้ย เค้าก็ตอบว่า "อันนี้เหมือนกับเราไปนั่งฟังในคลับ ส่วนอันนี้เหมือนฟังจากซีดี" ^^

สรุปว่าผมก็อยากมาเล่าถึงประสบการณ์การเริ่มฟังแผ่นเสียงว่ามันประทับใจและเพิ่งเข้าใจด้วยตัวเองคราวนี้ว่าไวนิ่ลมันเป็นยังไงครับ ถ้าใครอยากลองเล่นไวนิ่ลผมขอเชียร์เต็มที่ครับ ข้อเสียก็มีอยู่ตรงที่พื้นหลังมันจะไม่เงียบเหมือนไฟล์เพลง แต่เมื่อเพลงเริ่มเล่นแล้วผมพบว่ามันฟังดูเสมือนจริงกว่าไฟล์เพลงพอสมควรเลยครับ (นี่ขนาดเครื่องturntableระดับสองหมื่นกว่าบาทนะครับ ไม่อยากจะคิดเลยว่าพวกเครื่องละหลายแสนจะให้เสียงเป็นยังไง?)

สุดท้ายผมมีคำถามนิดหน่อยตามประสาคนเริ่มเล่นไวนิ่ลครับว่า ถ้าจะอัพเกรดหัวอ่าน ควรเลือกยังไงดีครับ แล้ว MC เสียงจะดีกว่า MM หรือปล่าว แล้วมันจะพอมีทางช่วยเรื่องเสียงแบรกกราวให้เงียบขึ้นได้อย่างไรบ้างครับ เท่านี้หละครับผม ^^
สวัสดีค่ะอยากได้คำแนะนำ ยังไม่เคยเล่นเครื่อง TT เลย แล้วได้เครื่อง Pro-ject debut carbonมา แต่เราประกอบไม่เป็น กลัวจะใส่ผิดใส่ถูก พอจะมีร้านไหนเค้ารับประกอบแล้วแนะนำการใช้งานป่าวค่ะ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

10/03/2018 16:00:15
4,282
ไม่ยากเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าไม่สามารถเซ็ทอัพเครื่องเล่นและหัวเข็ม รวมถึงยังไม่เข้าใจว่าจะต้องต่ออย่างไรบ้าง ผมแนะนำให้เอาอุปกรณ์ทั้งหมดที่จะใช้ไปที่ร้าน"สวนเสียง" อยู่ห้างฟอร์จูนชั้น 3 ครับ

หรืออย่างน้อยที่สุดต้องเอาเทิร์นเทิเบิ้ลไป เอาหัวเข็มไป และปรีโฟโนไป ทางร้านเค้าอาจจะช่วยตั้งหัวเข็มให้เข้าที่เลย และก็แนะนำว่าสายอะไรต้องเสียบจากไหนไปไหนครับ ซึ่งอาจจะมีการชั่งน้ำหนักหัวเข็มตามสเปค tracking force และตั้งมุมอซิมุธ และอื่นๆครับ

ลองไปได้เลยจ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

j.s

10/03/2018 21:41:48
7
เข็ม MC ผมว่าเล่นยากมากๆนะครับ pre-phono/step up transformer ที่รองรับหัวเข็ม MC มีราคาที่สูงมากๆ แล้วก็เซ้ทอัพ ยากมากๆด้วยครับ หัว MM ทั่วๆไป เช็ต VTF VTA Azimuth Overhang สปีดตรง สปริงเครื่องเล่นนุ่ม ก็เล่นได้แล้ว ของๆ  MC ต้องหา pre phono ที่รองรับ ohms , gain ได้หลากหลายอีก เพราะ MC นั้นแต่ละตัว เรนจ์ความต้องการทางไฟฟ้ากว้างมากๆ ไม่เหมือนกันสักตัวเลยครับ ถ้าอยากได้รายละเอียดแบบ MC แต่ความเรียบง่ายของ MM ลองเล่น MM ที่ stylus เป็นหัวแบบ micro-ridge/Fine-line/line contact ดูครับ เข็มจะเล็ก เข้าร่องเสียงได้ลึกขึ้น เสียงแหลมจะมีรายละเอียดดีขึ้นครับ MC ถ้า pre phono ไม่ดี หรือโหลดไม่แมทย์ค่าไฟฟ้า เสียงจะฟังสู้ MM ไม่ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ครั้งแรกกับแผ่นไวนิ่ล ^^"