Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบแนวเสียง ULTRASONE H-FI 2200

hailstorm

22/06/2007 20:52:27
สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานซืน และตั้งใจจะไปงาน TAF วันอาทิตย์นี้ด้วยครับ ปัจจุบันผมใช้ SR 125 และ E3C เป็นหลักอยู่ครับ แต่กำลังพิจารณาจะซื้อใหม่เสริมอีกสักอันครับ ผมสนใจ ULTRASONE H-FI 2200 ครับ แต่ยังไม่เคยลอง อยากทราบแนวเสียงครับ และแนวเพลงที่เหมาะสมกับมันด้วย ว่าจะเหมือนกับ 2 ตัวที่ผมใช้อยู่ข้างต้นหรือไม่ ใครเคยลองหรือใช้อยู่ช่วยแจ้งด้วยครับขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/06/2007 21:49:23

อันดับแรกที่ต้องให้พิจารณาก่อนเพื่อนก็คือ HFI2200 ต้องใช้แอมป์สถานเดียวครับ ถ้าหากยังไม่มีแอมป์ หรือไม่อยากจะใช้แอมป์ คงต้องมองไปที่ตัวอื่นหรือระงับโครงการไว้ก่อนจ้า 5555

ส่วนเสียงนั้น ผมว่ามันกว้างๆ โอบๆ ครับ และไม่ได้เน้นที่โทนใดโทนหนึ่งเป็นหลัก คือเสียงทั้งย่าน กลางแหลม นั้นค่อนข้างจะเรียบและเสมอภาคกัน ไม่มีโทนไหนโผล่ยื่นออกมาเสนอหน้าเท่าไหร่ครับ

เสียงดีครับ แต่ต้องมีแอมป์ที่ดีด้วยเช่นกันจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

hailstorm

23/06/2007 06:36:54
1.portable cd อาจขับh-fi 2200นี่ไม่ออกใช้ไหมครับ (ตอนนี้ใช้ C.E.C PDV 301 อยู่ -เป็นแบบพกพาครับ) หรือขับได้แต่มีอาการอั้น ถ้าเป็นเช่นนั้นพอดีผมมี MINI-COPO ของ JVC รุ่น UXD-88 มีช่องเสียบหูฟังด้วยครับ ลองเทียบแล้วน่าจะมีกำลังขับมากกว่า portable cd 2-3 เท่า อาจจะขับออกได้ แต่ที่ไม่แน่ใจคือคุณภาพเสียงจะสู้กับ HEAD PHONE AMP ที่สร้างมาเฉพาะได้หรือไม่ หรือจะทำให้คุณภาพเสียงลดลงครับ
2.ถ้าผมเปลี่ยนเป็น PRO LINE 2500 ซึ่งความต้านทานต่ำลงจะดีขึ้นไหมครับ และเสียงจะแตกต่างจาก H-FI 2200 หรือไม่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

23/06/2007 09:21:36

ฮิ้ววววววววว......................

C.E.C. มี cd portable ด้วยเหรอนี่ 5555 รบกวนขอลิงค์หน่อยได้ไม๊ครับ หรือขอรูปก็ได้จ้า น่าสนใจมากๆๆๆ 5555

แต่พวก mini compo คุณภาพแค่ยอมรับได้น่ะครับ การแยกแยะหรือน้ำเสียงยังสุ้ headphone amp พันธุ์แท้ไม่ได้ครับ

การเปลี่ยนไปเป็น Proline ผมว่าช่วยให้ดังขึ้นได้อีกไม่มากครับ เพราะ ultrasone เท่าที่ผมฟังมา คงต้องใช้แอมป์ทุกรุ่นล่ะครับ 5555 ไม่มีแอมป์เปิดยังไงก็อั้นๆ ไปหมดครับ คือดังแผ่วๆ อยู่ไกลๆ ไม่สะใจซักที แต่ถ้าได้แอมป์ มันก็จะเปล่งประกายออกมา เหมือนคนกินยาบ้านั่นแหละครับ 555

อย่าลืมบอกเรื่อง CD มาด้วยล่ะ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

hailstorm

23/06/2007 13:40:58
1.ผมพอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก คงต้องศึกษาเรื่อง AMP ต่อไปครับ
2.สำหรับเรื่อง CD ของ C.E.C นั้น เนื่องจากผมไม่มีอุปกรณ์ที่จะเอารูปมาให้ดูได้ครับ และเนื่องจากเป็นของเก่า ก็เลยไม่ทราบว่าต้อง LINK กับ WEB ไหน แต่พอจะให้รายละเอียด(เท่าที่พอจะทราบนะครับ)ได้ว่า C.E.C ออก PORTABLE มา 3 รุ่นครับ มี PDA 301 , 601 และ 701 ครับ เมื่อประมาณ 8-9 ปี มาแล้วครับ ผมอ่านเจอในหนังสือ WHAT- HI-FI จึงไปซื้อรุ่น 601 มาใช้ น้ำเสียงถูกใจมากครับ ให้เสียงโปร่งละเอียด สะอาดสะอ้านมากครับ ออกจะขี้ฟ้องด้วยในบางครั้ง พอจับคู่กับ GRADO แล้วให้เสียงร้องที่สุดยอดจริง ๆ ข้อเสียคือเวลาเปิดต้อง WARM-UP ก่อนครับ อย่างน้อยครึ่งชั่วโมง อย่างมาก 4-5 ชั่วโมง (ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ -วัยรุ่นใจร้อนคงลำบากหน่อย) เทียบกับ PORTABLE ด้วยกันเช่น SONY , KENWOOD , PANASONIC แล้ว C.E.C เสียงดีกว่ามากครับ ปัจจุบัน 601 ของผมเสียแล้วครับ แต่ก็ได้ 301 มาแทน (601 เสียงดีกว่าเล็กน้อยครับ แต่ 301 ให้มิติที่ดีกว่าเดาว่ามาจาก DAC ของ 301ที่เป็น 16 บิท , ของ 601 เป็น 1 บิท ครับ ) และหาค่อนข้างยากครับเพราะ C.E.C เลิกผลิต PORTABLE CD ไปแล้วครับ (ช่วงนั้นผมก็แทบจะบ้าตายเช่นกัน เพราะหาอย่างอืนมาทดแทนแล้วเสียงสู้ไม่ได้เลยครับ) แต่ถึงแม้จะไม่มีรูปแต่พรุ่งนี้ถ้าไม่ติดขัดอะไร ผมไปงาน TAF จะนำไปด้วยให้ได้ดูกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

23/06/2007 13:43:12

นั่นดิ แบรนด์ไฮเอนด์มาทำ portable ผมว่าน่ากลัวมาก 555 เดี๋ยวจะลองหาใน Ebay ดูครับ น่าสนใจจริงๆ 555
หยิกหู 0
"อยากทราบแนวเสียง ULTRASONE H-FI 2200"