Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เซียนๆเปรียบเทียบ HP.-AMP ให้หน่อยครับ ไม่มีเวลาไปลองที่ร้าน

neozuzaa

17/06/2007 21:41:56
เฮียมั่น คุณหมูหวาน P&squot;เบียส หรือ เซียนๆทั้งหลายครับ รบกวนเปรียบเทียบ HP.-AMP ให้ผมหน่อยครับ ไม่มีเวลาไปลองเองที่ร้าน (อยู่ไกลด้วยอ่ะครับ - -!!) กะว่าอ่านแล้วจะตัดสินใจฝากเพื่อนไปซื้อเลยครับ รายการมีดังนี้
1. PenGuin Amp
2. iBasso T1
3. MiniBox-D
4. The Pig
ส่วน iBasso T2 เกินเอื้อมครับ ผมงบน้อยหน่อย เพิ่งหมดไปกับ Notebook ใหม่ - -!

4 ตัวนี้ไม่ทราบว่าเสียงที่ได้แตกต่างกันแค่ไหนครับ ตามราคาเลยหรือเปล่า ผมเอามาใช้คู่กับ Koss 35+T10 2GB แนวเพลงที่ชอบฟังประมาณ Hip hop, R&B, Rock แต่เคยเอา T10 ไปต่อกับ Amp ของลำโพงคอมฯ JBL แล้วเสียงมันรายละเอียดดีขึ้น หนักขึ้นมาก(โวลุมเท่าเดิม) แบบว่าติดใจเลยครับ เลยว่าจะหา Amp พกพาแยกไปเลยสักตัว รบกวนด้วยครับ
ให้คะแนนเรียงจากมากไปหาน้อยก็ได้ครับ

ขอถามอีกอย่างครับ
1. Amp พวกนี้ใช้แบตเตอรี่หรือถ่านได้รึเปล่าครับ
2. อยู่ได้นานแค่ไหนแบบเปิดต่อเนื่อง จะเอาไว้เดินทางด้วย
ตัวไหนเสียบปลั๊กได้อย่างเดียวบอกด้วยนะครับ ผมจะได้ตัดสินใจถูก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

17/06/2007 22:02:53

เดี๋ยวรอฟังความเห็นคนอื่นดูมั่งก่อน เดี่ยวผมจะออกความเห็นเป็นคนหลังๆ มั่ง 555

ผมเองก็อยากฟังความเห็นของท่านอื่นๆ เหมือนกันจ้า

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

neozuzaa

17/06/2007 22:13:39
อย่าลืมมาแล้วกันนะครับเฮีย..ผมรออยู่ - -!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

G1ZMO

18/06/2007 01:35:51
ผมเคยลองแต่ 1 2 4 ครับ...

ถ้าเอาตามความรู้สึกผม

(ผมฟังจาก Ms-1 กับ Portapro เดิมๆ Source เป็น Sony CD Player เพลงเป็น Format CDDa Copy 100% โดยการเทียบ และ Calibrate หัวเขียน จาก EAC นะครับ)

เบอร์ 1 ผมฟังแยกเดี่ยวๆนะครับ ใช้เวลากับมันไม่มากเท่าไหร่...พอใช้ได้ครับ แต่ไม่ได้ต่างจากเดิมมากนัก...มันพอจะแก้ความรู้สึกอั้นๆ ของหูฟังบางตัวของผมได้บ้างครับ (เช่น SkullCandy สุดโหด ขับยากโคตรๆ เสียบ Player ดังเป็นตดมด กลับดังหูแตกจนคนข้างๆ ด่าเลยทีเดียว) แต่ โดยรวมแล้ว ไม่ได้ทำให้ Portapro กับ Ms-1 ขาประจำของผม ดีขึ้นมากเท่าไร (ผมฟังแล้วไม่ค่อยต่างจากเดิมเลยครับ...แค่ให้ความรุ้สึกโปร่งขึ้นบ้าง แต่ไม่ถึงกับแตกต่างจัดจ้านอะไร...)

ส่วน 2 กับ 4 ผมฟังเทียบกันเลยครับ....

กับ MS-1 เบอ 4 นี่ ลาโลกกันเลยทีเดียว เสียงที่ใสปิ๊ง เบสที่ไม่หนักมาก ความอิ่มเอมที่เคยมี.....ลาโลกกันไปหมดครับ....กลายเป็นสากๆ ขุยๆ ยังไงไม่รุ้ครับ...
แต่กับ Portapro ผมกลับได้รายละเอียดของเสียงแหลมชัดเจนขึ้น เบสก็หนักเป็นลูกมากขึ้น (จากที่ปกติจะสาดยาว ลึกๆ) ฟัง Metal โหดๆ ได้ นานขึ้น เนื่องจาก ซาวที่เปิดมากขึ้นนั่นเองครับ...

ส่วน T1...ผมประทับใจกับขนาดครับ เนื่องจากเล็กบาง พกง่ายมากๆ...แสงเวลาเปิดเครื่องก็ดูไฮโซทีเดียว...
กับ MS-1 ผมว่า สำหรับผม John Mayer, Jack Johnson เสียงกีตาร์ ชัดขึ้น เป็นเม็ดขึ้น เสียงสายขูดเฟร็ด เวลาเปลี่ยนคอร์ดชัดขึ้นมากทีเดียวครับ....แต่กับ Metal ผมว่า Ms-1 + เบอ 2 มันออกจะแผดมากไปหน่อยครับ...กลองโหดๆ คลื่นกระเดืองที่ซัดมา มันดูฟุ้งๆยังไงไม่รุ้ครับ (ผมเป็นพวกชอบ กระเดื่องโหดๆ สแนร์ชัดๆน่ะครับ) ถ้าฟังไม่โหดมาก ผมว่าโอเคเลยครับ...
ส่วน 2 กับ Portapro แหลมดีขึ้น เบสกระชับขึ้นบ้าง...แต่อย่างอื่นผมเฉยๆนะครับ

สำหรับตัวผมเอง...ผมชอบ The Pig ที่สุดครับปลดปล่อยพลัง จากนรก ผ่าน Portapro ผมได้เต็มที่ที่สุดแล้วครับ...

*** อย่าลืมว่า มันความรู้สึกส่วนตัวนะครับผม ดนตรี มันคือ ศิลปะ แล้วแต่คนชอบน่ะครับ

สวัสดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

coolbieRe

18/06/2007 02:05:24
ไม่เคยลองซักตัว

แต่ผมรัก the pig ครับ

มันทำให้ผมมีชีวิตอยู่รอดในเกาหลีตลอดสามอาทิตย์ที่ไปทำงาน...

รักนะหมูโง่

ฮาาาาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Saviour

18/06/2007 06:50:27
coolbieRe ครัยแอบอ้างชื่อเนี่ยย

แต่ผมให้ The Pig อีกเสียงครับ T1 ถึงจะเล็กแต่คุณภาพยังไม่ได้เท่าที่ควรครับ ถ้าจะเล่น เล่น T2 เลยครับคุ้ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พยัคย๋แพะ

18/06/2007 07:14:18
piggy ครับเหมาะกับ 35 สุดแล้วในบรรดาตัวเลือกที่ว่ามา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

iLover

18/06/2007 07:15:30

ว่าจะโดนT2อยู่เหมือนกันครับ เมื่อวันเสาร์ไปลองฟังมาแว๊ปๆอ่ะครับ จะโดนก็เพราะขนาดมันเนี่ยะแหละครับ เจอขนาดของเจ้าT2, The Pigเลยกลายเป็นเจ้าหมูยักษ์ไปทันที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

18/06/2007 08:20:18
ถ้าถามเรื่องเสียงผมไม่กล้าตอบครับ
แต่ถ้าถามเรื่องเบอร์ออพแอมป์ the pig ถือว่าสุดยอดครับ เพราะใช้ opamp เบอร์ที่หลายๆคนบอกกันมาว่าเสียงมันที่สุดของออพแอมป์แล้ว รวมทั้งราคาค่าตัวออพแอมป์ก็แพงสุดยอดด้วย อิอิ ไม่มีเบอร์ไหนที่เขาใช้ทำแอมป์แพงไปกว่านี้อีกแล้ว แรกๆที่ผมได้เห็นวงจร thepig ผมก็คิดในใจว่า เอากำไรมากไปหรือเปล่า(วะ) วงวรธรรมดาออพแอมป์สองตัวขายตั้งสามพันกว่า ต่อมาพอได้รู้เบอร์และได้ลองทำแอมป์เองจากออพแอมป์เบอร์ที่ว่าถึงได้รู้ว่าราคามันสาหัสจริงๆ สามพันกว่านี่ไม่แพงครับฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

18/06/2007 11:01:17

อันดับแรกเลยต้องแยกก่อนว่า จะพกใหญ่ขนาดไหน ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องการพกนัก The Pig นั้นแข็งแรงกว่าเพื่อนครับ ส่วน ibasso T1 นั้นถือว่าใช้ได้ ไม่เลวเลย

แต่ถ้าจะมองไปที่ miniboxD อันนี้ไม่เท่าไหร่ เสียงคมจัดไปนิดนึง คุณภาพเสียงยังเป็นรอง The Pig ครับ ส่วน Penguin นี่เสียงใช้ได้เลยครับ ผมฟังแล้วถือว่าถูกและดีอีกตัวหนึ่ง

แต่ถ้ามองในแง่การลงทุน ต้องถือว่ามันฉาบฉวยไปนิดนึง เพราะมันอยุ่ในกระป๋อง และฟังค์ชั่นอื่นๆ เช่นการชาร์ตแบต มันไม่มีมาให้ครับ แต่ถ้าเทียบกับราคาค่าตัว คงต้องเกาหัวยิกๆ อีกแล้ว 5555

เอ้า ผมตัดให้เหลือ 2 ทางก็แล้วกัน

ถ้าชอบเล็ก และพกง่ายๆ T1 หรือ T2 แจ๋วเลย
ไม่เกี่ยงพก ไม่ต้องกลัวเรื่องเสีย ต้อง The Pig ครับ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

SunshineParadise(สมยศ)

18/06/2007 11:29:36
เกาหัว ยิก ยิก ยิก ยิก ยิก

เริ่มลังเลกะ Penguin แหะ
ไม่เป็งไร หน้าตาอาจจะไม่ดี
คุณภาพอาจดี เหมือนหูฟัง Koss
อย่างนี้ต้องลอง

แต่ว่ามันจะมาเมื่อไหร่ครับ เจ้านกน้อยเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

neozuzaa

18/06/2007 17:00:15
พี่หมูหวานเจอคู่แข่งตัวเป้งๆซะแล้ว (T2) น่าจะลดราคา The pig ลงอีกซะหน่อยนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

18/06/2007 18:03:29

แอมป์ Penguin นั้น ผมเองยังรอคำตอบกลับจากบักโรเบิร์ทครับ

ผมสั่งไปแล้ว 30 ตัวจริงๆ ครับ

แต่เจ้าบักโรเบิร์ท มันจะมีปัญญาทำหรือเปล่า อันนี้ยังสงสัยอยู่ 555
หยิกหู 0
"เซียนๆเปรียบเทียบ HP.-AMP ให้หน่อยครับ ไม่มีเวลาไปลองที่ร้าน"