Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มี PS500e อยู่แล้ว จะไปต่อ จะไปแนวทางไหนดี

Jirayuth

04/10/2015 05:30:29
0
ผมซื้อ 500e มา ทั้งที่ผมว่า PS500 เสียงเป็นเอกลักษณ์มากๆ
แต่ฟังไปฟังมา 500e ผมเริ่มชอบมันมากขึ้นเรื่อยๆ แม้จะฟังต่อตรงกับ PC ก็ตาม

ผมมัีคำถามดังนี้ครับ
1. PS1000 กับ PS1000e เสียงต่างจากตัว 500e เยอะไหมครับ ต่างกันในแง่ไหนครับ
คือเผื่อผมจะรอดักซื้อมือสองมา
ลงหูฟังไปเลย จบๆ ไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาและเงินมากมาย

2. หรือว่า เล่น PS500e ต่อไป แต่เพิ่มแอมป์เอา
ประมาณว่า เสียค่าแอมป์ไปแล้วกัน
เสียง PS1000 ก็อาจหนีจาก 500e ไม่มาก (ผมลองคิดเอาเอง) หากเทียบกับราคาหูฟังที่มากขึ้น

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

04/10/2015 07:33:22
1,866
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ระดับถัดไปของ Grado ก็ไม่ต่างกับยี่ห้ออื่นในแง่ที่ว่า จะให้มัแสดงศักยภาพความ"เหนือ"ออกมาสมราคาที่ต่าง ชุดที่ใช้ขับ ต้องมีคุณสมบัติที่สูงมากพอสมควรครับ

อย่าว่าแต่หูฟังรุ่นสูงกว่าเลยครับ แม้ PS500e ซึ่งก็ถือว่าเล่นไม่ยากเท่าไหร่สำหรับหูฟังฟูลไซส์ เอาเข้าจริง ขีดความสามารถที่มันทำได้ หากต่อชุดเครื่องเสียงที่คุณภาพสูงขึ้น(หนีไม่พ้นต้องมีแอมป์ที่ถึงพอ) ยังไปได้ไกลกว่าที่คุณได้สัมผัสอยู่ตอนนี้..อีกมากครับ

และแอมป์พกพาแม้แต่ราคาไม่ต่ำอย่าง ALO International ยังขับ PS500 ไม่หมดเลยครับ ไม่ต้องพูดถึง PS1000 ที่ถ้าคาดหวังขีดความสามารถสูงสุดของมัน จะต้องใช้แอมป์ขนาดไหน

ไม่ได้บอกว่าต้องทุ่มทุนสร้างกับเป็นแสน แต่ให้ทราบความเป็นจริงของหูฟัง รู้เงื่อนไขสำหรับบรรลุความต้องการ แล้วเลือกทางที่เป็นไปได้ เท่าที่ตัวเองไหว และไม่เครียดไม่เกิดทุกข์ครับ เล่นให้มีความสุข

PS500...ไม่ต้องพูดถึงประเด็นเรื่องขับหมด ขับสุดอะไรหรอกครับ เอาว่า ถ้ามีโอกาส ลองฟังกับแอมป์ตั้งโต๊ะตัวที่เหมาะกับมันสักหมื่นปลายหรือสองหมื่นกว่า จะทึ่งว่ามันให้อะไรได้มากกว่าที่คาดไว้อีกครับ ^ ^

และ หากใช้งานไปเรื่อยๆ จำเสียงที่คุณว่าตอนนี้ชอบมากไว้ให้แม่นนะครับ เมื่อเวลาผ่านไป หากคุณใช้งานไปเกิน1700ชั่วโมง ลองเทียบกับเสียงที่ได้ยินตอนนี้ดูครับ มันจะต่างไปอีก..."มาก" แค่เรื่องความโปร่งใสของซาวน์สเตจ ความชัดเจนของอิมเมจ น้ำหนักเสียงที่ได้ ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรี ...

อันนี้ขึ้นอยู่กับลักษณะเพลงที่ฟังด้วยนะครับ คือถ้าฟังเพลงหลากหลายและไฟล์เพลงที่ใช้มีคุณภาพสูงหน่อย ใช้ไปให้นานมากพอ ก็น่าจะบรรลุถึงภาวะดังกล่าว

หูฟังรุ่นสูงกว่านี้ หากขวนขวายหาได้มันก็ดีครับ ไม่ได้บอกว่าไม่ควรซื้อ แต่มันมีเงื่อนไขความต้องการของมันอยู่ครับ

ใจเย็นครับ ไม่ต้องรีบร้อน ค่อยๆเล่น ค่อยๆเก็บเกี่ยวข้อมูลสะสมประสพการณ์ไปเรื่อยๆ เล่นให้สนุก ฟังเพลงให้มีความสุขครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

04/10/2015 07:48:36
1,866
อีกนิดครับ

เรื่องของเรื่อง มันต้องมีกรอบหรือจุดยืนบางอย่างอยู่

ถ้ากรอบที่ว่าคืองบประมาณ จะเท่าไหร่ก็ตาม และไม่จ่ายมากกว่านี้ (หมายถึงแอมป์ หรือต่อให้บวกsourceอื่นเข้ามาอีก) Ps1000 ย่อมจะเหนือกว่า PS500แน่นอน

แต่เมื่อข้ามพ้นกรอบที่ว่า เมื่อได้แอมป์ระดับสูงกว่า คราวนี้ ความต่างของ PS1000ก็จะยิ่งมากขึ้นไปอีก แม้ว่าเอาPS500 มาต่อกับแอมป์ที่ว่า ก็ยังห่าง PS1000เยอะอยู่ดี ในขณะที่ถ้าชุดที่ใช้มันอยู่ระดับล่างกว่า ความต่างของหูฟังสองตัวนี้ไม่ได้มากขนาดนั้น(ไม่ใช่แค่ PS1000นะครับ ให้เป็นยี่ห้ออื่น สมมุติว่าจะฉีกแนวออกไป หูระดับนี้ไม่มีเล่นง่ายครับ อ้อ..ดูเหมือนจะมีอยู่ตัวนึงที่ต่อให้ชุดไม่สูงมากก็ยังให้เสียงได้ดีมาก คือ LCD X ครับ แต่จะให้สุดก็...น่าสยองอยู่ดี 5555 )

ทว่า มันจะถึงจุดนั้น ก็คือต้องพ้นกรอบงบประมาณกรอบแรกออกมาแล้วไงครับ ซึ่งในความเป็นจริง เราอาจไม่ได้ต้องการไปให้ไกลขนาดนั้น และในข้อเท็จจริง ความยุติธรรมมันอาจไม่ได้มีอยู่??? เพราะชุดที่จะรีดความสามารถของมันออกมาได้ ก็ราคาไม่เท่ากัน

รถต่างรุ่นกัน เอามาแข่งกันตอนอยู่ในเมือง กับเอามาอัดแข่งกันบนถนนซูเปอร์ไฮเวย์ มันก็มีความต่างให้สัมผัสได้ไม่เท่ากันนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Jirayuth

04/10/2015 09:06:10
0
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

aquafire

04/10/2015 10:44:19
8
ผมเคยลองฟัง ps1000 เสียงมันคนละระดับกับ ps500 มากจนอยากจะเป็นเจ้าของเลยครับ แต่พอเห็นราคานี่ถึงกับต้องเบรกไว้ก่อน 555 ตอนที่ลองฟังแค่เล่นกับ fiio x3 จับคู่กับ ibasso d14 ฟังเพลง sentimental ของ kenny g มันให้เสียงที่แบบสุดยอด ไม่เคยได้ยินอะไรที่มันเพราะขนาดนี้มาก่อน เสียงทุกย่างมาแบบครบๆ เบส กลาง แหลม เป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ครับ ถ้าได้ dac/amp ระดับดีๆ ไม่รู้จะไปได้ไกลอีกแค่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Jirayuth

04/10/2015 11:21:26
0
ขอบคุณท่าน Aquafire นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

04/10/2015 12:10:04
1,368
ผมว่าขึ้นอยู่กับความพร้อม และความพอใจส่วนตัวนะ
พร้อมในที่นี้ หมายถึงไฟล์และ ชุดที่จะจัดกับหูฟัง

ส่วนตัวผมว่า เสียงสองตัวนี้ไม่น่าห่างกันถึงสามเท่า ตามราคา(ถ้าใช้ชุดฟังชุดเดียวกัน)

แต่ไอ้สามเท่านี้ ก็ไม่มีตัวไหน ของ grado ให้ได้อย่างที่ ps1000 ให้เช่นกัน

อีกอย่างผมว่า เอามาเทียบกันลำบาก ถ้า จขกท บอกว่า เอา ps500+แอมป์ จะได้เสียงใกล้เคียง ps1000 ไหม

ผมก็ต้องถามว่า เทียบกับ ps1000 ที่ฟังกับอะไรละ ส่วนใหญ่คนที่ซื้อ ps1000 คงไม่เอามาต่อตรงแน่ครับ^^

สมมตินะครับ ว่า จขกท ซื้อ ps1000 มาแล้ว ฟังแบบต่อตรง และพอใจกับสิ่งที่ได้ แต่ผมเชื่อว่าสักวัน จขกท ก็ต้องอยากขยับขยายชุด เพื่อที่อยากจะรู้ว่า ps1000 นี่มันไปได้ไกลแค่ไหนแน่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

teelit

04/10/2015 21:43:32
2
งบมากเลือกข้อ 1

งบน้อยก็เลือกข้อ 2

แต่ยิ่งได้ของดียิ่งไม่จบครับ เชื่อเถอะว่ายังไงก็ต้องอยากต่อเติมแน่นอน55

แต่ผมว่าเล่นกับ PS500e ให้คุ้นเคยก่อนดีกว่า อะไรที่ยังไม่เคยลองก็ลองดูครับ ต่อแอมป์ ต่อ Dac ก็ว่าไป ถ้าลองหมดแล้วค่อยเปลี่ยนครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

04/10/2015 22:22:29
4,282
สำหรับผม เสียงไม่ได้ห่วงกันระดับสามเท่าครับ ผมให้ราวๆๆครึ่งเท่าพอครับ แต่ครึ่งเท่าก็คิดหนักแล้วครับ เพราะตัวไหนก็ให้ไม่ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Jirayuth

04/10/2015 23:42:17
0
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน และเฮียมั่นด้วยครับ เป็นเกียรติจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bigtoro1

05/10/2015 00:26:28
68
ขอแชร์หน่อยครับ เนื่องด้วยใช้ PS500 และเพิ่งเปลี่ยนแอม์หูฟังจากตัวหมื่นต้นๆเป็นตัวละสองหมื่น ตอนแรกที่เปลี่ยนแอมป์ใหม่ๆ ผมมีความรู้สึกว่าตัวใหม่เสียงก็ดีนะ แต่ยังคิดถึงเสียงตัวเก่าอยู่ แต่ใช้ไปทุกวันเพื่อรอฟังผลเมื่อผ่านการเบิร์นให้พ้น100ชม.แรก เดาว่ายัง เนื่องด้วยแอมป์ผมมีปัญหาต้องเปลี่ยนตัวใหม่ เลยต้องเบิร์นใหม่ ประกอบกับเจอปัญหาเสียงจี่อีกเลยต้องส่งเครมอีกรอบ แต่ก็เอาเถอะถือว่าเบิร์นมาสักพักก็แล้วกัน ตอนนี้เรียกว่าผมลืมตัวเก่าสนิทครับ เรียกว้่าเสียงต่างกันพอควรจริงๆสำหรับแอมป์ราคาหมื่นต้นๆกับแอมป์ตัวละ2หมื่นโดยผมใช้สายชุดเก่าทั้งหมดครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนไม่มีตัง และอาจเป็นอานิสงค์จากการทำระบบไฟใหม่ด้วยครับ ผมฟังหลายแนวนะ บอกได้แค่ว่าเสียง PS500มันอัพจากอดีตมาเยอะมาก เรียกว่าผมพอใจสุดๆละ คิดว่ารวมๆคงจบกับตัวนี้ละ เพียงแต่เมื่อ่านกระทู้เรื่องการปรับห้องฟังเพลงใหม่ของเฮียมั่น เลยมีความคิดว่าอาจจะทำให้PS500เสียงไปต่อได้ครับ เลยกำลังเก็บเงินสอยบางตัวอยุ่ครับ ผมแนะนำว่าลองหาต่อแอมป์ ต่อ Dac รีดประสิทธิภาพของหูฟังให้มาสุดๆก่อนครับ ถ้าฟังแล้วอยากไปต่อ งบมีก็คงต้องไปต่อที่ตัวที่ว่าแล้วละครับ เพียงแต่ผมว่าชุดที่ใช้ต่อมันจะแพงกว่าหูฟังเอา ก็ไม่อยากจะคิดนะหูฟังหกหมื่นกว่า แล้วชุดที่ฟังนี้......คงต้องมีงบมากๆครับ ของผมเองชุดเกินค่าหูฟังแล้วครับ เรียกว่าสุดทางแล้วครัย คงไม่ไปไกลกว่านี้แล้วครับ ที่เหลือจูนเสียงให้ดีที่สุดเท่าที่จ่ายไว้ครับ
แค่นี้ผมก็พอใจและมีความสุขแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

hvk

05/10/2015 04:51:30
11
ผมก็เห็นตรงด้วยครับว่าชุดที่ใช้มีผลต่อความคุ้มค่าของตัวหูฟัง เอาจริงๆทั้ง ps500/ps1000 ถือว่าดีมากๆแล้วทั้งคู่สำหรับผมเลยครับ หูพวกนี้ คุณภาพแปรผันตามชุดที่ใช้ครับ ถ้าจิ้มไอโฟน เสียงมันออกมาสัก 20% ของที่มันจะทำได้นะครับ ผมเคยใช้ ps500 ซื้อมือสองมากะเอามาต่อฟังเพลินๆกับไอพอดเวลาอ่านหนังสือ หรือว่านั่งเล่นตากลมนอกบ้านอะไรแนวๆนั้น แต่ผลที่ได้ก็ เสียงมันไม่ผ่านเลยอะครับ Bose On Ear ตัวละ 6000 เสียงฟังแล้วลงตัวกว่าสำหรับผม กับไอโฟน ผมว่า ps500 มันยังแยกรายละเอียดง่ายๆว่ากีต้าที่ใช้เล่นมีกี่ตัวในเพลง เสียงคอรัสอยู่ซ้ายหรือขวา หรือจะเก็บรายละเอียดของกลองชุดว่าตีอะไรบ้าง ยังไม่ได้เลยครับ อู้อี้ๆไร้รายละเอียดโดยสิ้นเชิง แถมผสมโทนติดไบรท์ๆของไอโฟนเข้าไป ฟังไม่ได้เลยครับ แห้ง สากเสี้ยน มาเต็ม แถมกัดหู แต่พอไปต่อซีดีเดน่อนรุ่นธรรมดาๆ เสียงค่อยเป็นเสียง hifi หน่อยครับ มีมิติ กลางค่อยเปิดสะอาด ฉ่ำ เบสทิ้งตัวเป็นลูกๆแต่เก็บตัวไวตามจังหวะไม่บวมล้นไร้น้ำหนักเป็นเสียงหึ่งๆแบบไอโฟน โฟกัสชิ้นดนตรีค่อยแม่นหน่อย อยกแยะได้ว่าลีดกีต้าอยู่ไหน กลองตีอะไรหงวดแรงขนาดไหน อะไรแนวๆนี้แหละครับที่ชุดที่เราเอาหูฟังไปจิ้มจะมีผลตรงๆ ถ้าจิ้มชุดที่ไม่ดีแต่หูฟังดี เอาจริงๆมันจะได้แค่กลิ่นอายและแนวเสียงของตัวหูฟังเฉยๆครับ เคสนี้ถ้าเปลี่ยนจาก ps500e ไปเป็น ps1000e แล้วจิ้มไอโฟน เสียงมันก็เหมือนตามที่บรรยายตอนต่อไอโฟนกับ ps000e แหละครับ แต่ที่ได้เพิ่ม ผมว่าเป็นสเกลเสียงที่ใหญ่หนาขึ้น กับมิติรูปวงที่ใหญ่ขึ้น และก็ใส่สบายขึ้นครับ สำหรับผม ถ้าพอใช้กับเสียงของๆ ps500e แต่ขาดมิติ วง และอยากให้ใส่สบาย อับไป ps1000e ผมก็ว่ามันตอบโจทย์นะครับ ในมุมนี้ แต่ถ้าคาดหวังว่าอัฑแล้วจะให็โฟกัสที่นิ่ง การแยกแยะรายละเอียด ความไหลลื่น เนียน ฉ่ำ แรงประทะ อะไรพวกนี้ผมว่าให้เล่น ps500e แล้วหา dac/amp ดีๆมาใช้ แล้วอัพเป็น ps1000e ที่หลังจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

hvk

05/10/2015 04:59:52
11
ส่วนเรื่อง ps500 vs ps1000 ต่างเยอะหรือเปล่า ผมเคยฟังชุดของคนรู้จักเป็น cary hh-1 ต้นทาง cary 303 t ผมว่าต่างกันตามค่าตัวเหมือนกันนะครับ แต่สำหรับไอโฟน คอม หรือว่าพวก hi res player ตัวเล็กๆพกพา ผมว่ามันต่างกันไม่ค่อยคุ้มค่าตัวที่จะอัพครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

SARUS

05/10/2015 07:11:00
28
เรื่อง500 กับ 1000 นี่ผมบังเอิญโชคดีได้ฟังกับชุดใหญ่คับ
ผมว่า อารมณ์เหมือนการตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องเสียงบ้านอยู่อย่างนึง
คือเครื่องเสียงบ้านนี่..ไม่นับเรื่องจัดชุดแม็ทช์ไม่แม็ทช์..ถ้าไม่มีห้องไม่ลองทุนกับการปรับแต่งอคูสติคห้อง ยิ่งจ่ายมาก ส่วนที่"ไม่ได้มา"เพราะความไม่พร้อมเรื่องห้องยิ่งสูง

มองในเชิงปริมาณ ชุดหนึ่งแสน ห้องไม่ได้เรื่อง ฟังเสียงได้แค่ห้าหมื่น เสียไปห้าหมื่น
ถ้าชุดหนึ่งล้าน ห้องไม่ได้เรื่อง ได้เสียงห้าแสน เสียไปห้าแสน

แต่คนมีเงินหลายคน พอใจจะจ่าย ก็ไม่จำกัดกับความต้องการเชิงปริมาณ ถึงได้เสียงไม่คุ้ม แต่เป็นความสุขที่ได้ครอบครอง ในมิติแง่มุมอื่น เป็นความภูมิใจที่ได้มี ที่ได้อวดกับเพื่อน หรือ ซื้อไว้ก่อน ยังไม่พร้อมจะทำห้อง ยังไม่สะดวก หรือแม้แต่ ยังไม่มีงบ วันหน้าว่ากันใหม่ ลงทุนทำห้องจ่ายเงินค่าอคสูติกaccessories ก็ยังได้
ต่อให้ไม่ทำห้อง รู้ว่าเสียงที่ได้มา ยังไม่คุ้ม แต่(ตรู)มีเงินจ่าย พอใจจะจ่าย(ว่ะ)

ไม่ใช่เรื่องถูกผิด เพราะเป็น"ความพอใจ" ทำแล้วมีความสุข

ในขณะที่บางคน ชุดห้าแสน ค่าอคสูติคห้องอีกเกือบแสน accessories โน่นนี่นิดหน่อย สรุปหกแสน ได้คุณภาพ..สมมุติว่าสัก 80% ของชุด...(อันนี้ต้องทำห้องเก่งมาก เซ็ทอัพเก่งมาก) คือ สี่แสนแปด เจ้าตัวแฮปปี้ โคตรๆ ก็เป็นอีกแนวทางหนึ่ง

หูฟังยังเล่นง่ายกว่า เพราะไม่ต้องมีห้อง(ก็เลย)ไม่ต้องทำห้อง ลดประเด็นลงมาที่การจัดชุดล้วนๆ ใช้อุปกรณ์ให้เหมาะกัน แต่หลักการยังคล้ายเดิม คือหูฟังระดับสูง แทบทุกตัว จะให้เสียงดีอย่างที่มันทำได้ ชุดต้องพร้อม ชุดไม่พร้อม ส่วนที่เสียไปก็เยอะ

อย่าง 500 กับ 1000 ไม่ต้องพูดถึงต่อตรง ขนาดฟังกับชุดพกพาราคากลางๆ เสียงต่างกันแค่พอประมาณคับ แต่ฟังกับชุดใหญ่(ขออนุญาตไม่เผยรายละเอียด)มันต่างกันมากมายเลยคับไม่ใช่ครึ่งเท่าอย่างเฮียเล่าอย่างถ่อมตัวแน่ๆ

แต่จะตัดสินใจอย่างไร ก็อาจไม่มีถูกผิดอยู่ดีครับ จะจัดหนักหูฟังไว้ก่อน ถ้ามีกำลังจ่าย ก็ยังได้ ให้ฟังแล้วดีกว่าเดิมไม่มากไม่คุ้ม แต่ความสุขที่ได้มี ก็อยู่ที่ความพอใจด้วย(จะด้วยฟองน้ำ G cush หรืออย่างอื่นที่รู้ว่ามันเป็นหูฟังรุ่นแพงก็ตาม เว่ลาใส่PS1000 มันรู้สึกครึ้มจริงๆคับ ฮ่าฮ่า ยังไม่ทันฟังแค่ใส่ก็รู้ดีแล้ว)

วันหน้า ถ้าอยากจะจ่าย ขยับชุดเพื่อให้ได้เสียงดีอย่างที่มันทำได้ ก็ค่อยจ่าย ซึ่ง ณ จุดนั้น งบรวมก็จะเตลิดไปไกลมาก...แพงกว่าหูฟังไปอีกมากครับ

ก็คิดถามตัวเองว่า จุดประสงค์ ต้องการเล่นแบบไหนละกันครับ

ผมว่า เรื่องน่าคิดสำหรับประเด็นนี้ กลับไปอยู่ที่ว่า หากจะไปถึงหูฟังระดับนั้นจริง...ในงบเท่านั้นมีหูฟังตัวอื่นที่เรา"ชอบแนว"มากกว่าหรือเปล่า เพราะถ้าเสียงแนวนี้เป็นเสียงที่ชอบ ก็ไม่ต้องไปหาในหูฟังตัวอื่นหรอกครับ ไม่มีเหมือน แต่เราชอบแนวเสียงนี้จริงๆหรือเปล่าเท่านั้นแหละครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

รอ รอ รอ

05/10/2015 07:37:49
สำหรับผมรอให้ PS1000 ทำ housing ให้ขนาดเท่ากับ PS500 (หรือ PS1 นั่นแหละ) ค่อยน่าสนหน่อย555
ลดขนาด housing ลง แต่จูนเสียงให้เหมือนเดิมได้ จะรีบซื้ออย่างด่วนเลย

เห็นขนาดทุกวันนี้ดูแล้วใหญ่มากมาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Ace of Spades

05/10/2015 12:47:03
3
ตั้งแต่ติดตาม ห้องซื้อขายมาสองสามปี เคยเห็นคนปล่อย PS1000i ตัวเดียว จำได้ว่าเป็นของหิ้วมาเองด้วยครับ สงสัยต้องเล็ง e bay ถ้าหวังมือสอง
เรื่องขนาด G cush ใส่สบายกว่า L cush ไม่กัดหูมาก เท่าที่เคยลอง ส่วนเรื่องดีไซน์ ถ้าลดขนาด เสียงเปลี้ยนไป ซาวด์เสตจ ที่กว้าง สูง ลึก ที่เป็นจุดแข็งที่เพิ่มมาจากรุ่นน้อง ๆ สำคัญของรุ่นนี้ คงหายไปด้วยครับ
ผมหวังแค่ ช่วงนาทีทอง จะมีลดราคาพิเศษ ลงมาเยอะหน่อย ก็ยังริบหรี่ กราโดรุ่นทอป ๆ เนี่ยไม่เห็นลดราคาสักที 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

TON

12/01/2017 23:11:56
5
ผมลอง ps500e + mojo แล้วชอบเสียงมากๆครับ เลยอยากรู้ว่าถ้า Ps1000e + mojo มันจะดีขึ้นไปแค่ไหนครับ หรือดีกว่าไม่มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

CHRONOADICT

13/01/2017 00:16:41
676
จากที่ได้ลองps1000มาซักพัก(ได้จากอีเบย์,ขับกับbifrost+lyr) ทำให้ล้มเลิกความคิดว่าหูฟังแบบplanar magnaticนั้นเป็นระบบที่เหนือกว่าเลยครับ(เคยมีทั้งhe400,500,6, lcd2) ยอมรับว่าlyrมันขับhe6ไม่หมดจริง แต่ความรู้สึกคือมันไม่ได้ต่างจากที่ขับhe500ขนาดนั้น แต่พอลองps1000มันต่างจากกราโด้ทุกตัวที่มีโดยสิ้นเชิง (sr60,80,ms1,rs1) ไม่ช่คนหูเทพหรืออะไรนะครับซื้ิอทุกอย่างมาเพราะอยากลอง ถ้าลองแล้วรู้สึกไม่คุ้มก้ขายไป แต่ps1000นี่เป็นตัวเดียวที่ไม่คืดจะขายแล้วครับ(ถ้าไม่ได้ไม่มีจะกินจริงๆ....) คือมันรวมกันหลายๆอย่าง เช่นความขลังของแบรนด์ที่มันเกือบจะเป็นcultไปแล้ว ไม่ว่าในตลาดจะมีหูที่เสียงและราคาดี(กว่า?)ออกมาเรื่อยๆ และในตลาดที่หูฟังราคาแสนหรือสองแสนกว่าเป็นที่ยอมรับได้(?) ผมว่านี่้ป็นสาเหตุนึงที่ไม่ค่อยมีคนปล่อยตัวนี้ครับ... พ่วงเรียนถามเซียนๆด้วยครับว่าถ้าจะขยับชุดแอมป์ควรไปตัวไหนครับ เล็งๆmjolnir2ไว้แต่ไม่รู้ว่ามันจะต่างจากlyrแค่ไหนที่ไม่ใช่แง่กำลัง (แอบเข็ดที่lyrทำไดรเวอร์ms1พัง) และมีกำลังพอที่จะขับhe-6ครับ....ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

TON

13/01/2017 15:23:58
5
วันนี้ผมไปลองมาแล้วครับ ps1000 ลองกับ mojo เอาไม่อยู่จริงๆครับ เสียงต่ำแปลกๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

K47

21/01/2017 13:04:46
PS500e + Mojo อีกเสียงครับ เข้ากันดีมากๆ
หยิกหู 0
"มี PS500e อยู่แล้ว จะไปต่อ จะไปแนวทางไหนดี"