Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรับชุดฟังเพลงใหม่จ้าๆๆ

นายมั่นคง

28/07/2015 21:14:42
3,828

หลังจากที่เมียจัดอันดับให้ผมขึ้นมาอยู่ในเทียร์ 2 แทนเทียร์ 3 ผมก็ได้รับอนุมัติงบประมาณมาอัพเกรดระบบฟังเพลงทั้งหมดทันที โดยไม่ต้องอ้างภัยแล้งให้เสี่ยงหัวแตกด้วยสากกะเบือแต่อย่างใด TT ‪#‎พ่อบ้านใจกล้า‬

ผมเลือก Mac Mini Core i7 แบบอัดแรมเต็ม 16 GB และ Flash Storage แบบ PCIe ขนาด 256GB โดยคำบอกของเซียนใหญ่ที่กระซิบข้างหูว่า "ฆ่าควายต้องไม่เสียดายไม้ตีพริก" งวดนี้นอกจากถอย Mac มาทำมิวสิคเซิร์ฟเวอร์ระดับเทพพนมพรหมสี่หน้าแล้ว ยังถือว่าเป็นการต้อนรับการมาของน้อง Tidal ผู้น่ารักแห่งวงการมิวสิคสตรีมมิ่งอีกด้วยครับ

และไม่ลืมที่จะต้องกัดฟันเลือกใช้โปรแกรมฟังเพลงโคตรพระกาฬอย่าง Roon (แพงจริงแต่ก็เจ๋งจริงนะเออ)ที่สามารถ Integrated ร่วมกันกับ Tidal ได้ดีราวกับกิ่งทองใบหยกหรือห่อหมกใบยอ(ใส่พุงปลาช่อนเสริมยิ่งดี) และขอบอกตรง ชั่วโมงนี้ไม่เล่น Tidal ท่าทางจะคุยกับสาวๆร้านเซเว่นไม่รู้เรื่องซะแล้ว

หัวใจแห่งขุมพลังการฟังเพลงงวดนี้ ผมเลือกแดค Chord 2Qute ของป๋า Frank และป๋า Watts มาร่วมหัวจมท้าย เพราะจากการเฝ้าติดตามเทียวไล้เทียวขื่อมานานหลายปี Chord นี่เป็น dac อภิมหาอนาลอกอีกตัวที่ฟังแล้วเห็นสวรรค์รำไร เห็นเจ้าหล่อนตัวเล็กเพียงนี้ก็เหอะ เธอร้องเพลงแบบทุ่มทั้งตัวเทหมดทั้งหน้าตัก ร้องเพลงด้วยใจไม่มีใครจ้าง ฟังปุ๊บก็รักปั๊บว่างั้น

รออ่านรีวิว Chord 2Qute ได้ไม่ช้าไม่นาน รอผมปรับชุดจนครบเซ็ตและจะรีบมาเล่าให้ฟังถึงความคืบหน้าของชุดฟังเพลงชุดใหม่นี้นะคร้าบบ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cambridge

28/07/2015 21:20:01
2
ปูเสื่อรอ คนแรก อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

28/07/2015 21:31:04
3,828
หลังจากที่ผมเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาปีกว่า และพอดีเป็นจังหวะการมาของ Tidal ด้วยครับ ทำให้ผมสนใจจะรื้อชุดทั้งหมดเลย ด้วยการตั้งใจจัดชุดดังกล่าว และควบคุมการฟังด้วย iPad ซึ่งเร็วๆๆนี้ โปรแกรม Roon สามารถเล่นเพลงผ่าน app และควบคุม mac mini ได้อย่างแน่นอนครับ

ตัว chord 2qute มีข้อที่น่าสนใจอยู่ตรงที่เสียงที่ค่อนไปทางอนาลอกมากกว่าจะเป็นดิจิตอลจ๋าครับ ซึ่งให้เสียงที่อิ่มและเนียนหวาน ผมว่าเหมาะกับการฟังเพลงด้วยไฟล์หรือจะฟังแบบสตรีมมิ่งก็ดีเช่นกัน ส่วนมาก dac ที่ผ่านมือมา โดยมากเสียงจะเป๊ะเวอร์แบบดิจิตอล ฟังแล้วเพลงไม่เป็นเพลง เหมือนฟังเครื่องวัดความถี่มากกว่า 555

เดี๋ยวผมได้ของมาครบๆๆ จะทะยอยมาเล่าและรีวิวนะครับ ตอนนี้ Tidal กำลังมา ผมว่าเป็นจังหวะที่น่าลงทุนหา dac หาอุปกรณ์อื่นๆมารองรับ เพราะบางทีฟังเพลงที่มีในเครื่องจนเบื่อ และไม่รู้จะฟังอะไร ผมว่า Tidal ช่วยได้ 555

ผมจัดเซ็ทท่อนบนไว้แบบนี้ ส่วนที่ต่อขยายจาก dac นั้น ใครสะดวกจะไปเข้าแอมป์เข้าหูฟังหรือออกลำโพงบ้านก็สุดแท้แต่ ผมถือว่าได้ผลดีเช่นกัน เพราะว่าต้นทางเราแจ่มแจ๋วแล้วยังไงก็ไม่ต้องกลัวอะไรต่อไปอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ping_seksan

28/07/2015 21:34:16
25
ปูเสื่อรอเช่นกันครับ ว่าแต่ mac mini เฮียมาแบบจัดเต็มเลยทีเดียว น่าอิจฉามากๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

dewringmaster1997

28/07/2015 21:37:14
2
รอชมด้วยคนครับ

ว่าแต่ทำยังไงอ่าครับ tidal เปิดในคอม คุมโดยipad
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

28/07/2015 21:37:20
3,828
ยังไม่ได้ซื้อครับเสี่ยปิง แต่ตอนนี้โละ iMac ทิ้งก่อน เพราะจอของ iMac มันมีผลต่อเสียงพอสมควรครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

28/07/2015 21:40:40
1,365
555แสดงความยินดีด้วยครับเฮีย ของผมจากที่เคยอยู่เทียร์หนึ่ง ตั้งแต่เล่นเว็บเฮีย อันดับก็ตกลงเรื่อยๆ จนตอนนี้อยู่เทียร์สามแล้ว ยิ่งเจอกระทู้ล้างบาง ของเฮียสงสัยสหรัฐก็ช่วยผมไม่ได้555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

28/07/2015 21:42:09
3,828
แบบนี้ครับเจ้าดิว 555

ปัจจุบันเฮียใช้วิธีนี้ไปพลางๆๆก่อนคือ

- ลง App realVNC บน iPad แล้วรีโมทเข้าไปที่ iMac https://www.realvnc.com/

มันจะคล้ายๆกับ teamviewer คือเห็นทุกอย่างเหมือนหน้าจอ imac แต่ไม่หน่วง และใช้ไม่ยากครับ ลองดูได้เลยจ้าๆๆ

และอีกไม่นาน เราสามารถเล่น Tidal บน App ฟังเพลงบน iPad ได้ตรงๆๆ เพราะโปรแกรม Roon เค้าทำออกมาแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

28/07/2015 21:47:10
3,828
ตอนนี้ทำตัวดี เมียเลื่อนให้ขึ้นมาอยู่เทียร์ 2 ครับพี่ tangkoo 555

ผมจำเป็นต้องล้างบางครับ เพราะชุดเดิมมันไม่ค่อยเอื้อกับการฟังเพลงสตรีมมิ่งปัจจุบัน ตอนนี้พี่ธานีกับเอ็มมนตรีบอกว่าต้องกัดฟันใช้ mac mini i7 จะต้องขายนาไร่หรือวัวควายก็ต้องทำ เพราะใช้ฟังไฟล์ตรงๆหรือจะจับเป็นมิวสิคเซิรฟเวอร์ก็ได้ในภายหน้า ก็เลยคงหน้ามืดจัดตามเค้าว่าครับ 555

และยิ่งมีโปรแกรม Roon ผสมร่างกับ Tidal และคอนโทรลด้วย iPad ได้ อันนี้อาหารอันโอชะเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mrtoi

28/07/2015 22:07:03
21
เฮียทำไมไม่เล่น Chord Hugo TT ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

cambridge

28/07/2015 22:10:44
2
ผมขอลอกการบ้านเฮียละกัน อันไหนดูแล้วน่าสนใจและลงทุนไหวด้วยนะ

ผมเล่นแผ่นเสียงมาหลายปี สะสมแผ่นไว้พอสมควร ยังเคยซื้อหัวเข็มร้านเฮียที่ประตูน้ำเลยสมัย56ปีที่แล้ว grado ชุดเครื่องเสียงบ้านรวมถึงแผ่นเสียงแผ่นซีดีและหลอดสะสมอีกหลายร้อยหลอดอยู่ห้องนอนเก่า

ตอนนี้เพิ่งแต่งงาน เลยหันมาสนใจชุดหูฟังทั้งที่แต่ก่อนไม่สนใจแถมเกียจมาก ตอนนี้ชอบละ แถมมี TIDAL กับ apple music มาอีก ทำให้ได้ฟังเพลงใหม่ใหม่อีกเยอะ ผมใช้สองตัวเลยเพราะ TIdal มีบางเพลงที่apple ไม่มี และapple เองก็มีเพลงที่tidalไม่มี. แต่. Tidal. Hifi. เสียดีกว่าไม่ต้องวัด แต่ apple. ก็ฟังได้ดีมาก.

อีกหน่อย net แรงกว่านี้ ผมเห็นเลย file bit rate ที่สูงขึ้น และราคาที่ถูกลงเพราะคนหันมาใช้เพิ่มขึ้น ไม่นานเกินรอ. แต่ยังไงแผ่นเสียงและหลอดผมก็ยังคงจำเก็บไว้ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

28/07/2015 22:10:59
3,828
ตังค์ไม่พอครับพี่ตอย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

28/07/2015 22:17:04
3,828

พอเห็น Avatar เป็นปกอัลบั้ม Royal Ballet ผมนี่นึกออกเลยว่าใคร 555 ยินดีครับ วันนั้นได้คุยกันในร้านไฮไฟเลิฟเวอร์ของหมูหวานนี่เอง 555

ลอกการบ้านได้เลยครับ ชุดนี้ผมกรองแล้วกรองอีก คือเป็นชุดที่เข้มแข็งและดีจริง เอาไปฟังไฟล์ หรือจับทำมิวสิคเซิร์ฟเวอร์ได้ทั้งนั้น เป็นชุดราคากลางๆ ยิ่งถ้าเทียบกับแผ่นเสียงแผ่นละหลายๆพัน ผมว่าถือว่าถูกด้วยซ้ำ

เรานักเล่นต้องเล่นมันแหลกไปในทุกมิติครับ ตอนนี้ผมเพลาๆเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงไว้หน่อย เพราะขี้เกียจเปลืองเงินซื้อแผ่น แต่หันมาตามล่าฟังศิลปินและแผ่นคลาสสิคดังๆๆจาก Tidal นี่ล่ะครับ สนุกเป็นบ้าเลยเวลานั่งไล่ฟัง หรือลองฟังเพลงนั้นเพลงนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

mrtoi

28/07/2015 22:25:27
21
เสียงต่างกันมากหรือเปล่าครับ ในภาค dac
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

28/07/2015 22:34:18
3,828
ผมยังไม่ได้ลองกับ chord TT ครับพี่ตอย แต่ผมฟัง 2qute เทียบกับ quteHD Qute EX และ Hugo ประกบกับ EX ผมว่า 2qute ขนาดวงกว้างกว่า และเบสแน่นกว่า มีหัวโน้ตครบๆ เบสลูกโตกว่า รายละเอียดต่างๆสูงกว่าอีกพอควร แต่ถ้าเทียบกับ Hugo ผมว่า Hugo ได้ลูกจะแจ้งแบบวัยรุ่นกว่า ในขณะที่ 2qute นั้นเนียนสบาย ฟังง่ายกว่าหน่อยๆ ซึ่งผมตามอ่านมาทั้ง 2 ตัวเทคโนโลยีเดียวกันแต่เสียงมีต่างกันบ้าง

เดี๋ยวจะลองเทียบกับ chord TT อีกทีครับพี่ตอย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

mrtoi

28/07/2015 22:35:49
21
อย่างนั้นซื้อ Chord 25Qute + Headphone Amp ก็ยังถูกกว่า Hugo TT เยอะเลยครับ
Spec ภาค dac เหมือนกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Five

28/07/2015 22:44:22
73
โอ้ เฮียมั่นฯเป็น Idol ของเหล่าราชสีห์จริงๆ คุมกวางน้อยได้อยู่หมัด 555+ #พ่อบ้านใจกล้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

cambridge

29/07/2015 10:44:05
2
@เฮียมั่นคง ไม่ใช่ผมละน่าจะคนละคนกันนะครับ

Avatar ปกอัลบั้ม Royal Ballet แสดงว่าอัลบั้มนี้ มีคนชอบ และตามหาไว้ครอบครองกันอยู่พอสมควร :) ผมสะสมไว้เพราะนอกจากตัวเพลงที่ไพเราะแล้ว ตัวกล่อง และเนื้อหาข้างในมันสวยงามมากดูมีคุณค่า หน้าปกพื้นหลังสีเหลืองที่เห็นไม่ใช่กระดาษลงสี แต่เป็นผ้าด้านข้างสันปกทำจากไม้ กลุ่ม Soria Series ของ RCA ตัวปกจะทำประมาณนี้หมด ผมเลยตามหาเก็บไว้ เพราะบางอัลบั้มราคาไม่สูงเลย มีอัลบั้มนี้แหละที่ราคากระโดด

TIDAL กับเรื่องหูฟัง amp พกพาเนี่ยถือเป็นเรื่องใหม่สำหรับผมเลย ชอบตรงที่มันสะดวก ไม่ต้องใช้พื้นที่ในการจัดวาง จะฟังตรงไหนเมื่อไรก็ได้หมด ยิ่งพอมี TIDAL กับ apple music ยาวเลยที่นี้ ได้ฟังเพลงมากขึ้น ผมใช้วิธีหาใน net หรือถามพวกรุ่นน้อง ว่าเค้านิยมฟังเพลงอะไรกัน แล้วไปหาฟังตาม ขนาดมีทั้งแผ่นเสียงทั้งแผ่นซีดีสะสมไว้พอสมควร เจอ TIDAL เข้าไปเทียบไม่เห็นฝุ่นเลย แถมหลายอัลบั้มหาไม่ได้แล้วด้วย และจริงครับถ้าเทียบกับราคาแผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีแล้วค่าใช้จ่ายถูกกว่ามากกกก สมัยก่อนเข้าร้าน CAP ซื้อซีดี 3 - 4 แ่ผ่นเนี่ยตกหลายพันละ ยิ่งเป็นแผ่นพวก XRCD แ่่ผ่นทอง 24K แผ่นค่าย FIM พันนึงตก 1500 เข้าไปละ ยิ่งถ้าเทียบราคาแผ่นเสียง ไม่ต้องพูดถึงถ้าเป็นแผ่นเก่า แผ่น orginal เนี่ยบางทีมีตังค์ก็ไม่มีคนปล่อยยิ่งถ้าแผ่นสภาพดีดีด้วยแล้วหายากมากต้องรักกันจริงถึงขายให้ 555

สรุป ผมตามดูเฮียเป็นแนวทางละ แอบเห็น pre Mcintosh เฮียมันช่างน่าหนัก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

29/07/2015 11:44:36
3,828
555 นึกว่าคนเดียวกัน จำได้ว่าอัลบั้มนี้ราคาหลักหลายหมื่นเลยครับ วันนั้นลองหาฟังเล่นๆๆใน Youtube อยู่เหมือนกันครับ

สำหรับ Tidal นั้น ถ้าเป็นคนฟังเพลงหลากหลาย น่าจะต้องชื่นชอบกันนะครับ ศิลปินที่เราชื่นชอบหลายๆคน บางทีเราไม่รู้มาก่อนว่าเค้าออกอัลบั้มอะไรมาบ้าง และมีเพลงดีๆๆอะไรซ่อนอยู่อีก การฟัง Tidal เป็นคำตอบที่ดีที่สุดของคนที่ชอบเดินหาซื้อแผ่นซีดีเลยครับ

ลองดูแนวๆที่ผมจัดชุดให้เล่นก็ได้ครับ ผมว่ามันเล็กๆกระทัดรัด ไม่เปลืองพื้นที่ แต่ได้คุณภาพเทียบเท่ากับระบบใหญ่ที่ราคาเป็นล้านๆบาทได้เลยครับ

Mac Mini > Tidal > Roon > Chord 2qute > แอมป์หูฟัง หรือแอมป์บ้าน ก็สุดแท้แต่

อย่าลืมไปต่อท่ออินเตอร์เน็ทให้่ใหญ่ๆแรงๆไว้ก่อน ได้ท่อเคเบิ้ลยิ่งดีเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

29/07/2015 12:28:45
2
Tidal นี้มันก็ดีนะครับ ผมฟังมาตั้งแต่มันเปิด ยังฟรีอยู่เลย 55555 อยากให้ฟรีไปอีกนานๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Razr

29/07/2015 12:57:30
23
Roon เสียงดีกว่า JRiver เยอะมั้ยครับเฮีย มีใครลองละบ้างครับ พอเห็นเฮียใช้เลยเพิ่งรู้ว่ามีโปรแกรมนี้ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

29/07/2015 12:58:35
2
ลุงมั่นคง share playlist หน่อยครับ อยากลองฟังเพลงในlist ลุงมั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

porparty

29/07/2015 17:39:58
8
เข้ามาลงชื่อรอดูชุดใหม่เฮียค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

29/07/2015 21:14:33
3,828
สำหรับ Playlist เฮียยังไม่เคยทำเลยครับ ได้แต่กด favorite เป็นอัลบั้มๆๆไปครับ 555

-----------------------------------------------
ส่วนชุดใหม่ที่ว่า ถ้าเรียบร้อยผมมาเล่าต่อแน่นอนครับคุณปอ ชุดนี้ออกแนว Gadget คือเล็กๆจุ๋มจิ๋ม แต่คุณภาพน่าจะเท่าช้างตัวใหญ่ๆ ครับ 555

ผมเองเล่นไฟล์ผ่าน iMac จนเบื่อเต็มทน เสียงมันไปไม่สุดครับ ซึ่งมีหลายกรณี ตั้งแต่มันมีจอในตัว ซึ่งมีสัญญาณกวนการฟังเพลง รวมถึงฮาร์ดดิสที่เป็นส่วนที่หมุนๆๆ ซึ่งล้วนแต่สร้างสัญญาณรบกวนทั้งสิ้น พอดีได้คุยกับพี่ธานี และคุณเอ็มมนตรี เค้ายุให้จัด Mac mini แบบ Flash memory ซึ่งเค้าทดสอบกันแล้วว่าเสียงดีกว่าแยะ ก็เลยเปลี่ยนตามเค้าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

cambridge

29/07/2015 23:35:13
2
ขอบคุณมากครับเฮีย ยิ่งได้อ่าน คคหที่23 ยิ่งน่าจัดเจ้า Mac mini จริงจริง น่าลองน่าลอง ตอนนี้ผมแค่สงสัยว่าผมไม่ต้องใช้ roon ในระบบได้ไหม มีผลในแง่ความสะดวก หรือเสียงด้วย

ใช้ครับแผ่นเสียงรวมถึงซีดีแผ่นทองค่าย classic compact อัลบั้มนี้หลักหมื่นแถมหายากด้วย อย่างแผ่นเสียงเนี่ยบางทีต้องรักชอบกันถึงแบ่งขายให้ คงเหมือนแผ่นหายากอื่นอื่นละ

ผมลองหาฟังใน tidal apple music ไม่เจอเลย รวมถึงอัลบั้มอื่นของค่าย classic compact ค่ายนี้จะเน้นทำเพลงClassic ตามชื่อ เสียงดีที่สุดละผมว่า แถมราคาซีดีค่ายนี้แพงและหายากสุด แอบลุ้นให้tidal มีอยู่

เห็นเฮียบอกหาโหลดอยู่ แสดงว่าไม่มี ผมมีแผ่นซีดีที่เป็นแผ่นเงินเป็นแผ่นคู่ เหมือนกับแผ่นทอง classic compact เพลงเหมือนกันทุกเพลง จำไม่ได้ว่าแผ่นค่ายอะไรเดี๋ยวผมดูให้แต่เป็นแผ่นนอก. ผมแบ่งให้เฮียไปฟังไว้ไปฝากไว้ที่สาขาพาราไดร์นะครับ. ผมเองก็เปิดฟังซีดี ตัวแผ่นเสียงเก็บไว้มากกว่าฟังอะครับ. แถมบอกเมียไปละในห้องแผ่นนี้แพงสุดนะเผื่อพี่เป็นไรไป 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

29/07/2015 23:42:36
3,828
Roon เป็นเพียงโปรแกรมเล่นเพลงครับ สะดวกตรงที่มันสามารถเชื่อมโยง Tidal เข้าไปได้ครับ มีผลในแง่เรื่องเสียง และความสะดวก รวมถึงหน้าตาด้วยครับ คืออีกไม่นานทาง roon น่าจะออก app ที่สามารถคอนโทรลเหมือนรีโมทด้วย iPad ได้ ซึ่งจริงๆแล้ว วันนี้ Audirvana ทำออกมาแล้วครับ มีรีโมทได้เช่นกัน อันนี้แล้วแต่ความชอบและความสะดวกของแต่ละคนเลยครับ

ส่วนเรื่องซีดี ผมขอขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจจริงๆๆครับ แต่อันนี้เก็บรักษาไว้เถอะครับ ที่ผมตอนนี้ไม่มีเครื่องเล่นซีดีแล้วครับ มาอยู่กับผมไม่คู่ควรเปล่าๆครับ 555 และอีกอย่างฟังยากอีกด้วยครับ 555 ตอนนี้ผมสามารถฟังเล่นๆๆได้จาก youtube ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

cambridge

29/07/2015 23:45:56
2
โอเคผมเจอละแผ่นค่าย decca เดี๋ยวไว้ซักอาทิตย์หน้าผมไว้ไปฝากไว้ที่สาขาพาราไดร์ให้ครับ เสียงคงไม่เท่าแผ่นทอง แต่บทเพลงไพเราะเช่นกันครับ. ฟังไปก่อนไม่รู้ tidal จะได้ลงเมื่อไร

พูดถึงแผ่นเสียงเนี่ยถ้ามรดกตกทอดไปให้คนไม่รู้ค่าเนี่ย น่าเสียดายมาก คิดแล้วผมคงต้องเริ่มทำป้ายติดราคาตลาดไว้ทีละแผ่น เผื่อเป็นไรไปคนที่อยู่จะได้ไม่เอาไปทิ้ง :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

cambridge

29/07/2015 23:53:42
2
เห็นเฮียพูดงี้ละ แทบอยากเอาซีดีที่มีออกมาขาย. อนาคตน่าเป็นห่วงสำหรับแผ่นซีดี

ถ้ามีผลกับเสียงด้วย คงต้องยอมจ่ายให้ Roon ด้วยผมแอบไปส่องราคามาละใช้ได้เลย

ขอบคุณมากครับรอติดตามเฮียอัพเด็ดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

30/07/2015 01:25:59
3,828
คุณ cambridge ครับ อย่าเพิ่งเอาไปขาย เพราะซีดีเลิกแน่ๆๆและก็แพงแน่ๆๆในอนาคตครับ 555 แต่ยังอีกนานพอควรครับ เพราะทุกบ้านยังมีซีดีเก็บไว้เป็นส่วนใหญ่ และตอนนี้อยู่ในช่วงคาบลูกคาบดอกอยู่

ผมมีซีดีอยู่ราวๆ 1000 กว่าแผ่น Rip เก็บไว้และขายทิ้งหมดไปเมื่อหลายปีก่อน ตั้งแต่มาขายหูฟังใหม่ๆครับ

แนะนำแบบนี้ครับ อัลบั้มที่มีอยู่ในมือ ถ้าเป็น sacd ให้เอามา Rip เก็บเป็นไฟล์ DSD ครับ แล้วเอาไว้เล่นผ่าน dac ได้ ถ้าทำไม่เป็นให้หมูหวานช่วยทำให้ได้ครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆผมมีครบแล้วครับ เหลือแต่ mac mini อย่างเดียว เพราะต้องสั่งจาก apple store ที่สิงคโปร์ครับ (เพราะมีอัพเกรดเป็น i7 และเพิ่ม ram เพิ่ม flash)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

cambridge

30/07/2015 07:59:23
2
ขอบคุณเฮียมากมากครับ ที่แนะนำเดี๋ยวผมลองหาวิธีทำเป็น file แบบไหนอย่างไรให้ได้เสียงดีที่สุด. ขอให้ได้ Mac mini. ไวไวนะครับ มีความสุขและสนุกกับการฟังเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

somkiatr

30/07/2015 08:23:47
1,645
ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ ทำไมต้อง mac mini ครับ พวก mini pc ตัวจิ๋วๆสมัยใหม่ มันสู้ไม่ได้หรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

porparty

30/07/2015 09:25:17
8
@somkiatr ตอบเท่าที่รู้นะคะ mac มันไม่มีเสียงกวนจากพัดลม+ HDD เป็นแบบ flash memoryไม่มีเข็มจิ้ม ทำให้ตัดสัญญาณรบกวนออกไปได้พอสมควรเลยค่ะ ถ้าใครเน้นฟังเพลงจริงๆ mac mini ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้เลยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

porparty

30/07/2015 09:25:52
8
เห็นเฮียใช้แล้วอยากใช้ mac mini บ้างแต่การทำงานต่างๆยังต้องอาศัย window อยู่เป็นส่วนใหญ่ ครั้นจะมีสองเครื่องก็จะไม่มีจะซุกหัวนอนอยู่แล้ว ได้แต่ฟังผ่าน jriver เหมือนเดิมต่อไปค่ะ ตอนนี้เข้ามาดูกระทู้นี้บ่อยๆเพราะปอเองก็ปรับชุดใหม่อยู่เหมือนกันค่ะ หนักใจตำแหน่ง XLR อยู่ตำแหน่งเดียวก็น่าจะฟินยาวๆแล้วค่ะ

ป.ล. รอดูชุดเฮียอย่างใจจดจ่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

tangkoo.

30/07/2015 10:08:54
1,365
"ตัว chord 2qute มีข้อที่น่าสนใจอยู่ตรงที่เสียงที่ค่อนไปทางอนาลอกมากกว่าจะเป็นดิจิตอลจ๋าครับ ซึ่งให้เสียงที่อิ่มและเนียนหวาน ผมว่าเหมาะกับการฟังเพลงด้วยไฟล์หรือจะฟังแบบสตรีมมิ่งก็ดีเช่นกัน ส่วนมาก dac ที่ผ่านมือมา โดยมากเสียงจะเป๊ะเวอร์แบบดิจิตอล ฟังแล้วเพลงไม่เป็นเพลง เหมือนฟังเครื่องวัดความถี่มากกว่า 555"

ผมสนใจหัวข้อนี้มาก ทุกวันนี้เราฟังไฟล์ดิจิตอล กันแทบทั้งนั้น คุณภาพเสียงไม่ต้องพูดถึงชัดเป๊ะ ชัดเวอร์มาก จนบางทีก็หวนไปนึกถึง การฟังแบบอนาล็อคสมัยก่อน ความต่อเนื่อง ลื่นไหล ความละมุน เสน่ห์แบบนี้ไม่รู้อนาคต ต่อไปจะยังได้สัมผัสกันอยู่หรือเปล่า คงต้องปรับเปลี่ยนกันไปตามยุค ตามสมัย ยิ่งถ้ามีอุปกรณ์ ที่ทำให้ระบบสองยุค เข้ามาจูนหากันได้อย่างลงตัว บรรดานักฟังก็คงต้องยอมปรับตัว (สรุปคือต้องเสียตังค์อีกแล้ว555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

RockDragon

30/07/2015 10:15:47
2,529
โอ้โห้.... mac mini ตัวที่เฮียสั่งซื้อไปนี่มันเกินแสนขึ้นไปแล้วสมกับคำของเซียนใหญ่ที่บอกว่า "ฆ่าควายต้องไม่เสียดายไม้ตีพริก" จริงๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

สมัครเล่น

30/07/2015 10:20:52
262
ถามด้วยครับ tidal
เพลงที่ import แบบ offline มาไว้ในเครื่องแล้ว
มีอายุการใช้งานไหมครับ
เช่น กี่วัน หรือฟังกี่ครั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

30/07/2015 10:50:20
3,828

โอ้โฮ หลายคนสนใจปรับชุดเหมือนกัน 555 งั้นเล่าเลยครับ

จริงๆ ผมจะซื้อ Mac Mini มาใช้ตั้งแต่หลายปีก่อน คือพอรู้ว่ามันดีกว่าอย่างไรในแง่เสียง แต่พอคิดไปคิดมาก็พาลไม่อยากซื้อ เพราะว่า mac mini ยังไงก็ติดว่าต้องมีจอใช้งาน และก็มีอาการงก คือซื้อแล้วก็อยากเอาเพลงลงในเครื่อง แล้วความรู้สึกหนึ่งที่สำคัญที่สุดคือรู้สึกว่า Mac mini แพง เทียบกับ Mac ตัวอื่นแล้วเหมือนตัวเองโง่ยังไงชอบกล 555

แต่พอมี Tidal มามันทำให้ผมอยากเปลี่ยนชุดใหม่อีกรอบใหญ่ ก็เลยไปนั่งคุยกับพี่ๆและเพื่อนๆ อย่างคุณเอ็มมนตรีและพี่ธานี ทุกคนก็บอกว่าต้องตัดใจซะ เพราะจอ iMac ที่ผมมีนั้นมันมีภาคไฟที่ต้องไปจ่ายในส่วนจอ และไหนจะมีส่วนที่เป็นจานฮาร์ดดิสแบบหมุนๆๆ และอีกประการหนึ่งคือแรม 8 GB นั้นไม่พอแล้วแน่ๆๆ

และระบบปฏิบัติการก็สำคัญ เพราะซีพียูที่แรงกว่า แรมที่มากกว่า ทุกอย่างคือดีกว่า ระบบที่แรงกว่าเหมือนปั๊มน้ำขนาดใหญ่ครับคือมันสามารถสูบน้ำเข้ามาได้ไม่เหน็ดเหนื่อย ส่วน ram ก็เหมือนถังพักน้ำขนาดใหญ่ๆ คือปั๊มดูดมาเหอะรับรองเก็บไว้ได้ไม่เต็มง่ายๆ ส่วน Flash Drive นั้นเหมือนโอ่งเก็บน้ำที่สะอาด ไม่มีตะกอน คือมันไม่มีชิ้นส่วนที่ต้องขยับหรือหมุน อันนี้ผมอุปมามั่วๆให้ท่านอ่านแล้วเห็นภาพนะครับ 555

ผมถามว่าการสตรีมมิ่งเพลงแล้วใช้เครื่องแรงๆ มันจะไม่เป็นการขี่ช้างจับตั๊กแตนหรือ เซียนบอกไม่แน่นอน ยิ่งเน็ทแรง ยิ่งระบบประมวลผลแรง ทุกอย่างดีขึ้นอย่างน้อยอีก 30% ผมก็คล้อยตามและคิดว่าไม่ใช่สตางค์เซียนนี่หว่า เลยยุเอาๆๆ 555 อันนี้เล่าฟังขำๆครับ คือจริงๆหลังๆผมเบื่อไฟล์ในเครื่อง มันฟังจนเอียนหมดแล้ว พอมี Tidal มาเป็นอาหารจานใหม่ มันทำให้อยากรับประทานอาหารมากขึ้น ตอนนี้ผมก็ถีบเจ้า imac ออกไปเรียบร้อยแล้วครับ 555

ราคา mac mini ไม่ได้แพงเป็นแสนหรอกครับน้าชา ถ้าขนาดนั้นผมก็ขี้เกียจซื้อเหมือนกัน เอาแบบพอเพียงที่สุดน่าจะตกที่ 47020 บาท ครับ อันนี้อย่าว่าแต่ชุดงอกง่อยที่ผมใช้เองเลยครับ ขนาดซิสเต็มระดับสิบล้าน เค้ายังใช้ Mac mini เป็น source เลยครับ เพราะสมรรถนะทุกอย่างมันดีจริงๆ ตอนนี้ใครจะซื้อ mac mini ขอให้แก้ปัญหาด้วยการหาวิธีโยงสาย HDMI ไปหาจอทีวีในห้อง เวลาอยากจะเซ็ทอะไรใหม่ก็เปิดจอซะทีนึง

ยิ่งตอนนี้จะมี app ที่สามารถรีโมทเข้าไปคอนโทรล mac ได้ออกมาแล้ว การเปิดจอ mac mini แทบไม่จำเป็นอีกต่อไป เพราะว่าเราสามารถ set ให้ mac มัน startup โปรแกรมที่เราฟังเพลงขึ้นมาได้เลย สรุปคือ เราสามารถนอนกระดิกเท้าบนเตียงแล้วเลือกเพลงผ่าน ipad ได้อย่างสบายๆ โดยจ่ายไม่แพงมาก แต่ได้สมรรถนะสูงสุดมาใช้งานครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

30/07/2015 11:01:40
3,828
สำหรับTidal โหลดมาฟัง offline ได้ไม่มีเวลาหมดอายุ ตราบใดที่เรายังจ่ายรายเดือนเค้าอยู่ครับพี่ อันนี้ผมยังไม่ได้ลองหยุดจ่าย แต่คาดว่าน่าจะแบบนี้ครับ 555

-----------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ผมเลือก dac ที่ราคาเบาๆ คือ Chord 2qute มาเล่นแบบง่ายๆไปพลางๆ ขณะรอ mac mini คือผมไปซื้อ Apple TV มาต่อใช้ผ่านช่อง optic ไปเข้า dac เลือกสาย optic ดีๆอย่าง monster m1000 ก็ได้ เสียงหนาใหญ่อิ่มเนียน และเลือกเพลงจาก iPad mini แผนภูมิคือ iPad > Tidal > Apple TV > สาย optic > DAC Chord > Headphone amp หรือ Amplifier ครับ

แค่นี้ก็ฟัง Tidal ได้ดีในระดับหนึ่ง โดยไม่ต้องไปซื้อคอมให้เมื่อยเช่นกัน เป็นทางเลือกที่จ่ายเบาๆ เช่นกัน

คุณ porparty ครับ ถ้าเป็นไปได้ ซึ่งคุณปอมาถึงขั้นนี้แล้ว ผมอยากให้แยกคอมทำงานหรือเล่นเน็ทออกจากการฟังเพลง ด้วยการหา mac mini สเปคอย่างที่ผมว่าหรือเลือกความจุ Flash ที่สูงกว่ามาใช้ครับ คิดว่ามันเป็น player ตัวหนึ่งเลยก็ได้ครับ และเราไปเซ็ทให้มันดีเลย มันสามารถไปได้อีกไกลครับ ตั้งแต่อัพสายหลังเครื่อง หาแท่นมีกราวด์มารองใต้ iPad หรือจะเอาพวกทิปโทมารองใต้เครืองก็ได้เช่นกันจ้าๆๆๆ

ผมทุกวันนี้ก็ไม่มีที่ซุกหัวนอนเหมือนคุณปอเลยครับ คือรุงรังยั้วเยี้ยหมด ชุดเทิร์นเทเบิ้ลก็เล่นไปด้วย แถมซื้อกีตาร์กับแอมป์กีตาร์มายัดเข้าไปในห้องอีก และที่ขำกว่านั้นคือตั้งแต่ซื้อกีตาร์มา ดีดไปไม่น่าจะเกิน 7-8 นาทีเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

somkiatr

30/07/2015 11:11:19
1,645
เวลาจะต่อหูฟังนี่ทำยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

tangkoo.

30/07/2015 11:18:38
1,365
ต้องมี Headphone amp มาต่อสัญญาณ ออกจาก DAC ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

tangkoo.

30/07/2015 11:30:09
1,365

ตามรูปเฮียจะต่อ ออฟติค จาก mac mini มาเข้า DAC แล้วต่อ rca ไปออกที่ Headphone amp อีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

somkiatr

30/07/2015 11:41:32
1,645
น่าจะต่อ usb จาก mac mini มาเข้า dac รึเปล่าครับ ไม่น่าจะเป็นออฟติค
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

somkiatr

30/07/2015 11:45:26
1,645
อ๋อ เข้าใจละ จาก mac mini มันต้องผ่าน apple tv ก่อนจะมาเข้า dac
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

tangkoo.

30/07/2015 11:53:20
1,365
อ้อ ใช่ๆครับ ขออภัย mac mini ไม่มีออฟติค รวมกันมั่วเลยผม555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

นายมั่นคง

30/07/2015 11:55:05
3,828
ขออภัยครับ เล่ารวมๆๆกันอาจจะไม่ชัดเจน ตอนนี้ผมสามารถเล่น Tidal แบบ แนวทาง คือ

Ipad mini > Tidal > Apple TV > optical cable > DAC Chord > Headphone amp
ชุดนี้ประหยัดหน่อย เอาของเดิมๆที่มีอยู่เช่น iPad mini แล้วไปหา Apple TV มาใช้ แค่นี้จบเอง

ส่วนอีกชุดที่ผมจะใช้คือ

iPad mini > App roon + Tidal ซึ่งจะใช้ได้บน iPad เร็วๆๆนี้แล้ว > Mac mini > ออกด้วย USB > Chord 2qute > Headphone amp
ชุดนี้เปลืองหน่อย แต่ได้เรื่องคุณภาพเต็มๆ เทียบเท่ามิวสิคเซิฟเวอร์ราคาสูงๆเลยครับ

ตอนนี้รู้สึกว่า โปรแกรม Audirvana A+ จะเปิดบริการก่อนแล้ว คือใช้ iPad เป็นตัวรีโมทเข้า Mac mini สะดวกสบาย ไม่ต้องมานั่งหน้าจอคลิกเมาส์เลือกเพลงอีกต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

30/07/2015 12:00:29
3,828
สำหรับท่านที่ใช้โน้ตบุ๊คหรือพีซีฟังเพลง หรือใช้ iMac ฟังเพลงอยู่ อันนี้ไม่ใช่เล่นไม่ได้นะครับ ทุกอย่างยังคงใช้งานได้ดีปกติครับ เพียงแต่ผมนั้นคันเองและอยากจะมานั่งรีดคุณภาพเอาเองน่ะครับ 555

ผมเองนั้นแยกคอมทำงานกับคอมฟังเพลงนานแล้ว แต่มาติดตรงตรรกะในการซื้อ mac นี่ล่ะครับ คือจ่ายแพงแต่ดันได้น้อย ก็เลยใช้ iMac มานานหลายปี 555

จ่ายแพงได้น้อยคือ ซื้อ mac min ในราคาที่ว่า แถมไม่มีจอ ไม่มีเมาส์ คีย์บอร์ด แถมใช้งานลำบาก ต้องมานั่งหาจอภายนอกอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

RockDragon

30/07/2015 13:33:11
2,529
เฮียได้จัดเตรียมตั้งสถานีไฟฟ้าย่อย(external linear power supply)ให้ Mac Mini และ Chord 2Qute แล้วหรือยังครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

cambridge

30/07/2015 13:33:32
2
Mac mini 47k ผมว่าคุ้มค่ามาก ถ้าเทียบกับราคาเครื่องเล่นซีดี ไหนจะค่าแผ่นซีดี และค่าเส้นสายต่างต่างอีก ถึงจะต้องจ่ายค่ารายเดือนให้ tidal กับ roon ก็ยังคุ้ม เทียบกับปริมาณเพลงที่ได้รับ และความสะดวก

เท่าที่ดูวิธีต่อของเฮียผมพอมีแนวทางในการเล่นละสำหรับใครที่มีชุดเครื่องเสียงบ้านเดิมอยู่แล้ว เราก็แค่เอาเจ้า Mac mini ลงroon ผ่าน dac chord แล้วต่อสาย rca เข้าpre amp บ้านที่มีอยู่ แค่นี้ก็ได้เสียงออกลำโพงบ้านชุดเดิม ส่วนถ้าจะฟังผ่านหูฟัง ก็ต่อ headphone amp ไปที่ pre amp เช่นกัน เพราะ pre. Amp. ตัวนึงต่อได้หลายช่อง input คราวนี้อยากจะฟังแผ่นเสียง แผ่นซีดี หรือ file tidal. ก็แค่เลือก source input . ที่pre amp. แถมสามารถฟังแผ่นซีดี และแผ่นเสียงผ่านหูฟังผ่านทาง. Headphone amp ได้ด้วย. ครบ

แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับเฮีย.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

kiertijaib

30/07/2015 13:55:34
0
ของผมเลียนแบบเฮียมั่นคงไปติดๆ แต่งบประมากน้อยกว่า เพราะผบทบไม่อนูมัติงบมาก ยังอยู่ใน tier3
ของผมใช้ Intel NUC Mini PC - Intel® NUC Board D54250WYB
ใช้ chassis แบบ fanless Streacom ST-NC2 Fanless Aluminum Chassis
Mem ใช้เป็น SSD Samsung 850 EVO mSATA SSD 1TB
RAM เท่าที่งบประมาณให้ อย่างน้อย 16GB
ใช้ Linux แทนที่จะใช้ Mac หรือ Window
Linear Power Supply Mojo Joule V สำหรับ Intel NUC + USB interface
Audiobyte hydraZ
เข้า DAC สองตัวคือ Weiss DAC202 ผ่าน USB interface เพราะว่าเสียงดีกว่า firewire
อีกตัวเข้า Lampi Big7 ซึ่งเป็น quad DSD

ใช้กับ J River Media ที่มีแผนการว่าจะให้เปลี่ยน PCM file เป็น DSD เพราะว่า Lampi
Big7 ถ้าฬัง DSD file เสียงจะดีกว่ามาก
น่าสนใจ Roon เหมือนกัน แต่ยังไม่ support Linux และไม่ทราบว่าจะซื้อเลยทีเดียว 499 US
หรือจะเอาเป็นรายปีดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

30/07/2015 15:42:37
2
แต่จริงๆๆ ถ้าไม่ฟัง tidal อย่างเดียว 256GB ไม่น่าเอาอยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

porparty

30/07/2015 16:37:36
8
ถ้าที่เฮียมั่นแนะนำมา ติดข้อสงสัยแค่ข้อเดียว คือหากทำทุกอย่างดีหมด ทั้งไฟ ทั้งแผ่นกราวด์รอง mac mini ลง Audirvana แต่ติดที่ HDD ไม่เพียงพอใช้ ต้องต่อ external เอา แบบนี้ยังคุ้มค่าในการใช้งาน mac mini ในการฟังเพลงมั้ยคะ ถ้าเทียบกับตอนนี้คือ
cpu corei 7
ram 32 GB
HDD 8 TB
power : 1200 platinum
Fan : noise blocker

สาเหตุที่ถามเพราะนิสัยชอบสะสมเพลงให้อยู่ในที่ๆเดียวแล้วเวลาเลือกก็เลือกฟังเอา ไม่มี playlist ด้วยซ้ำค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

ping_seksan

30/07/2015 16:53:34
25
สุดยอดเลยครับ ว่าแต่ hdd แบบ flash memory กับ ssd มันต่างกันแค่ไหนครับ ตอนนี้ผมใช้แบบ ssd อยุ่ เผื่อจะได้ปรับเปลี่ยนบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Razr

30/07/2015 17:36:40
23
@คุณ ping_seksan เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

30/07/2015 21:19:17
3,828
555 ของพี่เกียรติชัยนี่คัดกรองมาแบบมือพระกาฬเลยนะครับ ผมแอบสนใจตัว power linear ก็เลยเข้าไปดู ปรากฏว่าเจอของเล่นอีกมากมายที่เกี่ยวกับ mac mini
http://www.mojo-audio.com/mac-mini-upgrades/

ผมขออนุญาตเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัดนะครับพี่เกียรติชัย 555
อาจจะต้องลอกการบ้านพี่เกียรติชัยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

นายมั่นคง

30/07/2015 21:39:20
3,828
ตอบน้าชาครับ :
สถานีจ่ายไฟแบบการไฟฟ้าภูมิภาค (external linear power supply) ผมสนใจซิครับน้าชา จริงๆเจ้าหลุยส์สั่ง linear power supply ของ Geek มาแล้วครับ ผมกำลังจะลองต่อกับ 2qute อยู่เลยครับ วันนั้นลองไปคร่าวๆ ดีขึ้นจริงๆๆครับน้าชา 555

ตอบคุณ cambridge :
ถูกต้องเป๊ะเลยครับ มันเหมือนเราหา Source ตัวใหม่มาเล่นคู่กับตัวเก่า แค่เอา output RCA จาก Chord เข้าช่อง RCA in ของปรีแอมป์ แล้วเราก็หมุนซีเล็คเลือก source เอา คราวนี้จะเล่นซีดี จะเล่นไฟล์เพลง หรือจะเล่นเครื่องเล่นแผ่น ก็สามารถทำได้ร่วมกันทันทีครับ และถ้าเลือก mac mini มันมีข้อดีคือ ไม่ทำให้ชุดเครื่องเสียงเรากลายเป็นร้านเกมส์ครับ คือมันเล็กๆจุ๋มจิ๋ม จะวางแอบตรงไหนก็ได้ครับ 555

ตอบ dewringmaster1997 :
ลืมบอกไปครับ คือความจำ 256GB นั้นเราแค่เอาไว้ใช้รันโปรแกรมต่างๆ หรือใช้อะไรก็ได้ที่นิดๆหน่อยๆๆ ส่วนการเก็บเพลงให้เลือกเก็บไว้ที่ External HD ซึ่งเลือกได้ตั้งแต่ 1-4 TB เลยจ้าๆๆๆ 555

ตอบคุณ porparty :
เราจัด mac mini ให้ดีทุกอย่าง มันจะกลายเป็น player ชั้นดี หรือมิวสิคเซิฟเวอร์ดีๆตัวหนึ่ง คราวนี้เรามีเพลงที่ขี้เกียจแยกเก็บ ก็สามารถแยกไว้ที่เดียวได้อยู่แล้วครับ เพราะเราไม่เก็บไฟล์เพลงบน mac mini อยู่แล้วครับ ให้แยกเป็น External HD แบบต้องเสียบไฟเลี้ยงไว้ครับ เท่าที่ถามมา ของ Western ก็โอเคดีครับ เลือก HD ขนาดใหญ่จะดีกว่า เพราะรอบมันสูงกว่าพวกขนาดเล็กซึ่งรอบต่ำครับ

กรณีนี้คุ้มค่าครับ เพราะผมก็เล่นแบบนีเหมือนกัน แต่เพลงผมเองน่าจะมีราวๆๆ 2-3 TB เท่านั้น ซึ่งวิธีคือเราเสียบ HD เข้ากับ port USB โดยวางให้มันวิ่งกันคนละ Bus (รู USB Mac mini จะมี 4 รู) รู 1-2 เป็น Bus 1 รู 3-4 เป็น Bus 2 ถ้าเราเลือกรู 1 เป็นรูที่ไปเข้าที่ DAC ก็ให้เลือกรูที่ 4 เป็นรูเสียบสายไป External HD ครับ อย่าเสียบให้ชิดกัน สัญญาณจะได้ไม่กวนข้ามกันครับ ^^

ตอบ ping_seksan
เสี่ยปิงครับ อันนี้เฮียไปเสิรชหาให้ ซึ่งน่าจะถูกต้องที่สุดจ้า >>>> SSD กับ Flash Storage เท่าที่เข้าใจคือไม่เหมือนกันนะครับ ผมเข้าใจว่า SSD มาแทนที่ HDD แบบจานหมุน คือยังคงต้องมีสายแพร์ที่ต่อจากเมนบรอดร์อยู่ ซึ่งเป็นคอขวด ทำให้ถ่ายโอนข้อมูลไม่เต็มที่ แต่ Flash Storage จะใช้ต่อจาก PCI-e ซึ่งจะถ่ายเทข้อมูลได้เร็ว 1G/s นั้นหมายถึงเร็วกว่า SSD เท่าตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

cambridge

30/07/2015 23:11:39
2

ขอบคุณครับ ดีครับประหยัดพื้นที่ดีจริงครับ

อันนี้แถมครับพอดีฟังแล้วชอบ เนี่ยถ้าเป็นเมื่อสมัยก่อนเพลงแนวนนี้ผมแทบไม่ได้เปิดกับชุดที่เล่น แต่ตอนนี้มี tidal. ฟินเลยจริงจริงครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

30/07/2015 23:18:49
3,828
ค่อยๆ วางแผนว่าจะขยับอีท่าไหน มากน้อยขนาดไหน ถ้าให้สัดส่วนการเล่นไฟล์เพลงนิดเดียว บางทีก็ไม่จำเป็นต้องลงทุนสูงนักก็ได้ครับ แค่ไปซื้อ dac ดีๆซักตัว แล้วเอา apple TV เล่นไปพลางๆก่อนเป็นการหยั่งเชิงกับ Tidal ก็ไม่เลวครับ วิธีนี้ประหยัดสุด

แต่ถ้าฟัง Tidal แล้วพบเจอเพลงที่ถูกใจในอดีตหรือปัจจุบันมากขึ้น การลงทุนด้วยเครื่องเล่นที่ดีเป็นสิ่งทีต้องพิจารณาเช่นกัน 555

แล้วใช้ Tidal เป็นอย่างไร อย่าลืมเข้าไปฟีดแบ๊คให้เค้าด้วยครับ เมื่อตะกี็ผมได้รับเมล์จาก Tidal ก็เลยเข้าไปตอบคำถามครบๆๆเลยครับ
http://www.surveygizmo.com/s3/1959024/Product-Survey-TIDAL
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

porparty

30/07/2015 23:30:59
8
ขอบคุณคำตอบเฮียมากค่ะ เข้าใจขึ้นเยอะเลย อันดับแรกขอเลือกลอง สาย usb 3.0 ต่อ external HDD ดูก่อนว่าเสียงเป็นยังไง ค่อยๆขยับไปค่ะ

อ้อ ได้ลองเล่น Roon แล้ว หน้าตาสะสวยเล่นง่าย เสียงออก Audiophile กว่า Jriver ติดอย่างเดียวเหมือนเล่น DSD จาก Mytek เหมือนมีปัญหา driver อยู่กับราคาค่าตัวที่แพงเอาการอยู่ค่ะ ยังไงถ้าแก้ไขตรงจุด DSD ได้แล้ว น่าเล่นค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ping_seksan

30/07/2015 23:43:48
25
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับเฮีย mac mini ของผมรุ่นก่อนตัวปัจจุบัน ไม่แน่ใจว่าจะใช้กับ hdd แบบ PCI-e ได้หรือไม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

นายมั่นคง

30/07/2015 23:50:15
3,828
ยินดีครับคุณปอ บางอันผมก็ใช้วิธีถามผู้รู้ท่านอื่นแล้วก็นำมาเล่าให้ฟังกัน ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อคนเล่นดีครับ ค่อยๆขยับทดลองด้วยตัวเองครับ เราจะทราบด้วยตัวเองทีละหน่อยๆๆว่าน่าจะขยับอัพเกรดตามหรือเปล่า บางอันถ้าจ่่ายไปแล้วไม่ค่อยได้อะไรกลับมา หรือได้น้อยจนแทบจะจ่ายฟรีก็ไม่สมควรครับ 555

สำหรับ roon ตัวผมเองยังไม่ได้ลองฟังเทียบเลยครับ แค่ลงไว้เฉยๆและฟังผ่านๆ กะว่ารอ mac mini มาถึงแล้วเทียบทีเดียว สัปดาห์หน้าผมน่าจะได้ของแล้วครับ 55

ส่วนเรื่อง DSD เดี๋ยวให้หลุยส์เช็คให้ครับว่ามันมีปัญหาตรงไหน แก้ไขอย่างไร เพราะตัว roon นี้ ผมกับหลุยส์มี account เดียวกันครับ จริงๆ ที่เรือธงเราก็ใช้ mac mini มานานเป็นปีๆๆแล้ว แต่ใช้สเปคแบบ default ติดมากับเครื่อง และแรม 8gb แต่เดี๋ยวจะรีบอัพเกรดแรมก่อนเพื่อให้ท่านอื่นๆๆได้ลองฟังเพลงผ่าน roon บน mac mini ด้วยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

kiertijaib

31/07/2015 04:27:47
0
ถ้าอยากได้ Memory ภายในเพิ่ม
มี SSD 2TB ออกมาใหม่ (ราคาน่าจะลดลงอีกได้ในเวลาอันใกล้) ตอนนี้
ยังแพงอยู่เพราะเพิ่งออกมาใหม่ เป็นของ Samsung ครับ
http://www.amazon.com/Samsung-2-5-Inch-Internal-MZ-75E2T0B-AM/dp/B010QD6W9I/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1438291542&sr=8-2&keywords=2+tb+ssd
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

somkiatr

31/07/2015 06:26:59
1,645
ผมว่าถ้าจะประหยัดงบ สั่งซื้อแค่ CPU i3 หรือ i5 ก็เหลือๆแล้วครับถ้าจะเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว แต่ถ้าจะเอาไว้ทำอย่างอื่นด้วยก็แล้วแต่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

kiertijaib

31/07/2015 07:34:36
Mojo Audio Joule V Linear Power supply
ราคาค่อนข้างสูงครับ แต่ตอนนี้อยู่ในช่วง summer ซึ่งราคาอาจลดลงได้อีก 15%

ของผมเลือกแบบ dual output option ทำให้ใช้กับอุปกรณ์สองอย่าง
แต่ก็มีสาย power cable แบบสองหัว ซึ่งทำให้ใช้กับอุปกรณ์ได้สี่ตัว
แต่เลือก Voltage ได้สองแบบ (เนื่องจากมี output สองช่อง)แล้วแต่ตั้ง
อาจเป็น 12V หนึ่งช่องสองสาย และ 5V หนึ่งช่องสองสาย ตัว output ตัวที่
สองเป็น adjustable สามารถมาเปลี่ยนแปลงได้ทีหลัง

แต่คงมีข้อจำกัดเรื่องกระแสไฬที่ใช้รวมกันไม่ควรเกิน 4-5A (เครื่องให้ได้ถึง 10A)
เพราะอาจมีปัญหาเรื่องความร้อนใน chassis ถ้าใช้กระแสไฬฬ้าสูงติดต่อกัน

ถ้าใช้เฉพาะ Mac Mini + Chord Qute HD ถ้าใช้ voltage เท่ากัน
อาจจะใช้แบบช่องเดียวแต่เลือกสายสองหัวก็ได้ น่าจะใช้กระแสไม่มาก แต่ละตัวคงประมาณ 1A
แต่ถ้าไม่เท่า คงต้องเลือกแบบสองช่อง output
หรือถ้าจะมีอุปกรณ์มากกว่าสอง ก็ควรเลือกแบบ output สองช่อง และเลือกสายสองหัว
ตามความเหมาะสม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

31/07/2015 13:28:33
2
แล้วถ้าผมจะใช้ เป็น macbook pro นี้จะดีไหมอ่าครับ

จะได้พกพาสะดวก ด้วยอ่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

31/07/2015 15:35:04
2

มาลอง roon + tidal ด้วยคนครับ

โปรแกรมราคาแบบ(โครต)แพง สมัครไปหาปุ่ม cancel ไม่ได้ด้วย 55 แต่กดไปแล้ว กรรม
ตรงนี้หาทางกันเอาเองนะงับ
ผมชอบใช้ tidal ใช้บ่อยมาก ใครจะใช้tidal roon น่าจะตอบโจทย์

เรื่องเสียง roon จะเนียนๆๆกว่า jriver ต่างกันนิดอ่านะครับ ตามหูถั่วๆๆของผม แล้วแต่ชอบนะครับ

ออกมาต่างจังหวังเอา x5ii จากโครงการของร้านมั่นคงมาลอง ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

31/07/2015 15:36:36
2

ข้อดีคือ มันเลือก output ได้ แม้ว่าเล่นจาก tidal
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

นายมั่นคง

31/07/2015 22:02:42
3,828
ขอบคุณพี่เกียรติชัยมากๆๆครับ ผมด้อมๆๆมองๆตามที่พี่บอกอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ไหว ของมันแรงเหลือเกิน ทำท่าจะแพงกว่า mac mini ตัวธรรมดาอีกนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

kiertijaib

01/08/2015 03:42:06
0
ถ้าสนใจเอาไปลองทิ้งให้ฬังก่อนได้ครับ ก่อนที่ Intel NUC จะมาถึง
ตอนนี้มี output 2 ช่องแบบ 12V ทั้งคู่
เท่ากับ chord Qute HD, Mac Mini และได้ถึง 10A

ก่อนตัดสินใจซื้อ จะลองเทียบกับของ Geek หรือของทำในไทยเช่น clef ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Razr

01/08/2015 14:07:00
23

ตัวโปรแกรม Roon ไม่สามารถอ่านไฟล์ .cue แล้วแตกแยกเป็นไฟล์ๆได้เหมือน JRiver หรอครับ อยากให้มันอ่านไฟล์แยก track ไม่งั้นนี่หาเพลงยากแน่ๆ แล้วสงสัยครับว่า Roon มันมีให้เลือกปรับ Output เช่น WASAPI, ASIO, Kernel streaming มั้ยครับ หาทั้งวันไม่เห็นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

01/08/2015 16:59:24
2
มีสิครับ output มีให้เลือกหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

01/08/2015 16:59:58
2
ตามรูปคห65
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

porparty

01/08/2015 21:23:59
8
@Razr ตามที่ลองๆเล่นดูขึ้นอยู่กับ driver ของ dac ที่เราลงไว้ค่ะ ซึ่งตอนนี้ roon ยังไม่ใช่ตัว final จะมีปัญหามากหน่อย ของ Mytek ปอก็ปรับได้แต่ ASIO อย่างอื่นหายหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

porparty

01/08/2015 21:26:52
8
ล่าสุดได้ลองฟังเพลงเทียบระหว่าง HDD ในเครื่อง vs Ext. HDD 2.5 vs Ext. HDD 3.5 ด้วยสายแถมเหมือนกันหมด ผลปรากฎว่าเสียงจาก Ext. HDD 3.5 อิ่มสุด เงียบสุดเลยค่ะ ไม่อยากจะคิดถ้าเป็น Ext. SSD ผ่าน usb 3.0 ดีๆจะห่างขนาดไหน ....แต่พอมองเงินในบัญชีแล้ว ทำหน้าเศร้าต่อไป T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Razr

01/08/2015 21:38:37
23
ใช้ JRiver จะปรับใช้ kernel streaming ตลอดครับ พอมาลองใช้ Roon เลยงงครับว่ามันมีให้เลือกตรงไหนหว่าาา
แต่เท่าที่ลองตัวdacผมมันจะมีให้ติ๊ก exclusive mode + event driven mode(beta) ใช่อันเดียวกับ WASAPI event style มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

นายมั่นคง

01/08/2015 23:22:40
3,828
เรียนพี่เกียรติชัยครับ ขอบคุณมากๆๆครับพี่ ไม่เป็นไรครับพี่ไม่รบกวนล่ะครับ แค่รู้ว่ามันมีอยู่ก็พอแล้วครับ ผมดูราคาแล้วไม่ธรรมดาเลยสำหรับ Linear ตัวที่ว่าครับพี่ 555 สำหรับ Geek นั้นผมลองต่อกับ 2qute ก็ให้ความเปิดโปร่ง มีช่องไฟระหว่างตัวโน้ตดีขึ้นครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

นายมั่นคง

01/08/2015 23:30:12
3,828
สำหรับ Roon เดี๋ยวผมช่วยลองให้ครับ ตอนนี้ขอรอ mac mini ก่อน แล้วค่อยลุยทีเดียวเลย เท่าที่ดู มันปรับได้อีกหลายจุด แต่ผมยังไม่ทราบเหมือนกันว่าคืออะไรบ้าง แต่เท่าที่ลองเล่นๆๆ ผมว่ามันให้ความเนียนและนิ่ม แต่อันนี้ยังสรุปไม่ได้ เพราะผมเทียบด้วยเงื่อนไขแปลกๆๆคือ

iPad + Tidal + Apple TV + DAC 2qute โดยเทียบกับ PC core i5 ลง roon + Tidal + Apple TV + DAC 2qute

ทั้งสองฟังสตรีมไฟล์เดียวกัน และกดสลับกันฟังได้แบบ AB test ผมว่า iPad หนากว่า แต่ Roon กระจ่าง เนียนกว่า

สำหรับคุณปอนั้นคลำเป้าถูกแล้วครับ ต่อ External HD น่าจะให้ความสงัดกว่า และสัญญาณรบกวนต่ำกว่า ตอนนี้ผมขี้เกียจคิดเหมือนกัน เพราะว่าเวลาจ่ายสตางค์ค่าสาย USB น่าจะโดน 2 เด้ง คือจาก External HD มาเข้าคอมเส้นนึง และอีกเส้นจากคอมไปที่ DAC

ไปๆๆมาๆๆ โครงการ mac mini มันชักไม่ค่อย mini แล้ว ผมว่าทำไมมันบานปลายยังไงชอบกล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

yoyo

02/08/2015 01:00:18
20
เฮียครับ ทำไมต้องไปเอาสัญญาณ digital จาก apple TV ทั้งๆที่ Mac mini สามารถต่อ Optical ออกจากช่องหูฟัง 3.5mm ได้โดยตรงอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

นายมั่นคง

02/08/2015 01:30:43
3,828
555 พี่โยเข้าใจผิดครับ คือ mac mini ผมสั่ง apple store ไปแล้ว แต่ของยังไม่มาครับ(สั่งไปแล้ว) ตอนนี้ผมมี Apple TV เลยใช้ไปพลางๆๆก่อนเท่านั้นเองครับพี่โย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

yoyo

02/08/2015 18:10:29
20
555 เป็นงั้นไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

somkiatr

02/08/2015 19:14:58
1,645
สงสัยต้องลอกการบ้านเฮียสักหน่อยครับ สั่ง mac mini จากเว็บ apple store เลยใช่ไหมครับ แต่ทำไมไปผ่านสิงคโปร์หล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

นายมั่นคง

02/08/2015 21:47:49
3,828

ลอกการบ้านผมได้เลยครับพี่สมเกียรติ ผมคาดว่าไม่น่าจะพลาดสำหรับงบนี้ และความต้องการเพลย์เยอร์ฟังเพลงล้วนๆ ที่ดีๆๆ 1 ตัวครับ 555 ตัวนี้ผมไม่ใช้งานร่วมกับอย่างอื่น คือเอามาทำมิวสิคเซิฟเวอร์อย่างเดียวจริงๆ เดี๋ยวค่อยๆหาฮาร์ดดิสแจ่มๆก็โอเคเลยครับ

เวลาสั่งให้กดสั่งจาก Apple Store ครับ ไปสั่งร้านใน iStudio เค้าจัดการให้ไม่ได้อยู่ดี เพราะที่เค้าไม่มีของและทำให้ไม่ได้ตามสเปคอัพเกรดที่เราต้องการครับ ผมกดสั่งไปที่ 47020 บาท อันนี้ถือว่าเซฟได้นิดหน่อยอีตรง Flash memory ครับ คือยังไงเราต้องพึ่ง HD ภายนอกแบบเสียบไฟอยู่แล้ว ก็เลยเอาความจำภายในเครื่องน้อยหน่อย จะได้ประหยัดอีกหน่อย 555

ของผมน่าจะได้วันที่ 6 สิงหาคมนี้คร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

เด็กแป๊ะ

02/08/2015 23:09:48
6
น้าsomkiatrครับ
apple store Thailand ตั้งอยู่ที่สิงคโปร์ครับ สามารถโทรติดต่อได้ครับ โทรฟรี
ตอนแรกเห็นมีข่าวว่าจะมีเปิดที่central embassyแต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เรื่องเป็นอย่างไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

taie

02/08/2015 23:32:27
3
chord 2 Qute เทียบ audio gd master7 ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

Razr

03/08/2015 00:29:59
23

ถามหน่อยครับ ตรง audio output ของผมมันมี System output กับ dac(HA INFO หรือจิ๊วจี๊ดของพี่วัฒน์) เสียงมันจะออก output ของตัวไหนหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

Razr

03/08/2015 00:30:56
23

ภาพประกอบต่อ อันนี้ option ของตัว system output
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Razr

03/08/2015 00:32:04
23

option ของ dac ปรับให้เล่นแบบ event drive(น่าจะเหมือนกับ WASAPI event style)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

นายมั่นคง

03/08/2015 00:33:04
3,828
คนละเชิงครับ Chord นั้นผมตามฟังมาตั้งแต่ cute HD มันเป็น dac ที่สไตล์ลื่นๆ เนียนๆ ออกไปทางแนวกลมกล่อม ค่อนมาโทนมิวสิคอลมากกว่าทางออดิโอไฟล์ ฟังสบาย ยาวๆ

ในขณะที่ audio GD ผมให้คะแนนในเรื่องรายละเอียดและมิติที่ดีมากๆๆ กลางแหลมของ audio GD Master 7 หาตัวจับยากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

04/08/2015 23:55:12
2
พี่ razr ตั้งชื่อ zone name ไว้ด้วยอ่าครับ ด้านล่างขวามันจะโชวว่าไปออกอันไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

นายมั่นคง

05/08/2015 14:55:25
3,828

มาคุยต่อครับ 555

วันนี้ผมจะมาเล่าการปรับชุดฟังเพลงเพื่อให้สอดคล้องกับการสตรีมมิ่งเพลง หรือการรองรับการทำระบบมิวสิคเซิฟเวอร์ภายในบ้าน ปกติที่บ้านผมจะใช้เน็ท ADSL คือวิ่งที่ความเร็ว 16 mb และใช้โมเด็มเราเตอร์ทั่วไปของ Linksys เป็นตัวปล่อยสัญญาณ wifi และทางสาย Lan

พอมาฟังเพลงแบบ streaming มันก็เกิดปัญหาที่น่าจะมาจากหลายสาเหตุ สาเหตุแรกเลยเน็ทน่าจะมีความแรงที่ไม่ดีพอ สาเหตุสอง อาจจะเป็นไปได้ว่า การดึงเพลงจาก Tidal นั้น บางเพลงจะมีอาการกระตุก ขาดๆหายๆ มีผู้รู้บางท่านบอกผมว่า มีความเป็นไปได้ว่า เพลงที่เราต้องการฟังนั้น บางทีในประเทศไทยยังไม่ใครเคยโหลดผ่านทาง server ของ ISP มาก่อน เลยทำให้มีอาการติดๆดับๆ

ซึ่งผมเองใช้งานเน็ตแบบ ADSL ก็รู้สึกได้ชัดๆว่าไม่หาย และการฟัง Tidal ก็ยังเจอปัญหาติดๆดับๆอยู่เล็กๆน้อยๆ จนวันหนึ่งก็โทรไปสอบถามจากบริษัท True เค้าเช็คพื้นที่แล้วปรากฏว่าที่บ้านผมสามารถติดตั้งเน็ทแบบเคเบิ้ลได้ ผมก็เลยจัดการเปลี่ยนทันที ช่าง True ก็มาติดตั้งให้ แต่ปรากฏว่าหลังจากอัพเกรดเป็นเน็ทแบบเคเบิ้ลแล้ว ความเร็วเน็ทดูเหมือนเร็วขึ้น เข้าเว็บต่างๆเร็วขึ้น แต่ก็ยังคงไม่เสถียรเท่าไหร่ การเล่น Tidal ยังมีอาการติดๆดับๆอยู่ประปรายเหมือนเดิม

เอาล่ะซิ อัพเกรดเป็นเคเบิ้ลแล้วยังไม่ได้ ตังค์ก็จ่ายเพิ่มแล้ว คราวนี้กูจะทำไงดีวะเนี่ย 555 ก็ได้คุยกับคุณหมูหวาน และหมูหวานก็บอกกับผมว่า ให้ทำการแยกตัวเราเตอร์และโมเด็มออกจากกัน ให้มันทำหน้าที่แบบเฉพาะไปเลย ซึ่งจะทำให้มันทำงานได้ดีขึ้น โดยให้ไปซื้อตัวเราเตอร์อย่างแรงๆๆ เช่น Linksys 1900AC มาเพื่อทำการออกสัญญาณทั้ง Wifi และทางสาย LAN แทนที่จะไปกระจุกรวมกัน

ดูรูปนะครับ กล่องดำๆๆทางขวามือ คือเราท์เตอร์ยี่ห้อ Cisco ที่ทางทรูมาติดให้ ตัวนี้รับสัญญาณจากสายเคเบิ้ล และปล่อยเป็น wifi พร้อมทั้งปล่อยสัญญาณทางสาย LAN ไปด้วยในตัวเดียว หมูหวานบอกว่าจะต้องทำการแยกให้เจ้ากล่องดำตัวขวาทำหน้าที่เป็นโมเด็มเพียงอย่างเดียว และไปหาซื้อเราท์เตอร์(ตัวซ้าย) มาทำหน้าที่ออกสัญญาณเพียงอย่างเดียว

หมูหวานจับกล่องดำ Cisco ตัวขวาทำเป็น Bridge Mode คือทำหน้าที่เป็นโมเด็มอย่างเดียวล้วน และปล่อยสัญญาณไปเข้าตัวฟัาๆทางซ้ายมือ และให้ LinkSys 1900AC ตัวซ้ายมือทำหน้าที่เป็นเราท์เตอร์ปล่อยสัญญาณ wifi และสาย lan ไปทั่วบ้านแทน

ผลการติดตั้งเมื่อคืนเป็นที่น่าพอใจมาก คือนอกจากการเชื่อมต่อเน็ทที่ว่องไว เข้าออกเว็บนู่นนี่ได้ปรู๊ดปร็าดเร็วขึ้น ปรากฏว่าการฟัง Tidal นั้นลื่นสุดๆๆ คือจิ้มเลือกเพลงไหน ไม่ต้องมารอลุ้นว่ามันจะติดหรือดับแต่อย่างใด และสิ่งที่ปรากฏต่อหูผมเองก็คือ พอเปลี่ยนสัญญาณจากเน็ทแบบ ADSL มาเป็นเคเบิ้ล ผมว่าคุณภาพเสียงจาก Tidal นั้นเปลี่ยนไปด้วยครับ

ให้สังเกตุความหนาและอิ่มของเนื้อเสียง รวมถึงเบสต่ำๆ จะพบว่าเน็ทแบบ ADSL เดิมๆ นั้นสู้แบบเคเบิ้ลไม่ได้จริงๆๆ อันนี้ผมอธิบายเชิงวิศวะไม่เป็น แต่คาดว่าการไหลของข้อมูลต่อวินาทีนั้นทำได้ดีขึ้น และยิ่งได้เราเตอร์ที่มี่ความเสถียร ยิ่งทำให้การฟังเพลงแบบสตรีมมิ่งดียิ่งขึ้น น่าฟังมากยิ่งขึ้น น่าค้น น่าหา น่าลองฟัง ไม่ต้องมาหงุดหงิดกับอาการจิ้มเลือกแล้วเน็ทไม่ยอมวิ่งอีกต่อไป

หลายๆๆท่านที่บ้านมีเน็ทแบบเคเบิ้ลใช้แล้ว ผมอยากให้ลองมองดูว่าท่านใช้แบบรวมชิ้น (คือกล่องเดียวรับสายเคเบิ้ลและปล่อยไวไฟรวมถึงปล่อยสาย lan) ถ้าท่านใช้แบบรวมชิ้นอยู่ ขอให้กลั้นใจลงทุนหาตัวเราท์เตอร์ดีๆๆมาแยกการปล่อยสัญญาณ รับรองว่าคุณภาพของเสียงที่ได้ ไปไกลได้อีกหลายขั้นครับ อันนี้คอนเฟิมว่าคุ้มค่าแก่การลงทุนคร้าบบ 555

ท่านใดสงสัยโพสถามทิ้งไว้ได้นะคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

somkiatr

05/08/2015 15:13:03
1,645
ที่บ้านผมใช้ตัวดำๆของ True แบบ Cable 30 M ไม่สะดวก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

นายมั่นคง

05/08/2015 15:30:54
3,828
ยีห้ออะไรครับพี่สมเกียรติ คือไอ้ตัวดำๆๆทางขวาที่ทรูให้มา เราต้องดูด้วยว่ามันสามารถทำการ bridge mode ให้ทำหน้าที่เหลือเป็นแค่โมเด็มอย่างเดียวได้หรือไม่ ถ้าได้เราค่อยซื้อตัวซ้าย Linksys 1900 มาใช้เพิ่มครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

หมูหวาน

05/08/2015 17:26:10
544
เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลให้จ้าา สำหรับท่านที่ใช้งาน Internet ความเร็วสูงแล้ว ยังรู้สึกว่ามันช้าอยู่
จริงๆแล้วปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ Internet แล้วครับ เพราะปกติแล้วความเร็วเพียงแค่ 10Mb
ก็เพียงพอต่อการใช้งานฟังเพลง และดูหนัง แบบ Stream Online ได้อยู่แล้วล่ะ

เพียงแต่ว่า Modem Router ที่เราใช้งานนั้นมันทำหน้าที่หลายอย่างจนเกินไปครับ
คือเป็นทั้ง Modem ทั้ง Router ทั้ง Router Wifi ซึ่งการทำงานหลายๆอย่างนั้น
ทำให้ RAM และ CPU ในตัวเครื่องนั้นโหลดมากๆ ทำงานได้ช้าลง ไม่ว่าจะเปิดนู่นนี่ หรือโอนถ่ายข้อมูลข้ามเครื่อง
มันก็จะช้ากว่าที่ควรจะเป็นครับ ซึ่งเราสามารถแก้ไขปัญหาเหล่านี้ ด้วยการแยก Router ออกมาจาก Modem ครับผม

ไม่ว่าจะเป็นระบบ ADSL หรือ Cable ก็สามารถใช้หลักการนี้ได้ คือเราแค่ไปตั้งค่า Modem Router ตัวเดิม
ให้ทำหน้าที่เป็น Modem พียงอย่างเดียว โดยเราจะเรียกกันว่าทำเป็น Bridge Mode ครับ
จากนั้นเราก็ต่อสาย LAN ไปเข้า Router เพื่อให้มันทำหน้าที่จัดการจราจร และจัดสรรค์ Network
ให้ได้ความเร็วเต็มที่อย่างที่มันควรจะเป็นครับ

และจะเห็นได้ชัดๆกับระบบ Network ในบ้าน อย่างการใช้ Smart TV, การใช้ App Remote ผ่าน WIFI
จะรวดเร็วแบบน่าตกใจครับ ยิ่งการดึงข้อมมูลจาก NAS มาใช้งานกับเครือข่ายในบ้าน ยิ่งดีขึ้นชัดๆเลยล่ะจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

somkiatr

05/08/2015 17:57:55
1,645
ตัวสีฟ้าๆมันราคาเท่าไหร่ครับ มัน่น่ากลัวมากเลย มีเสาตั้ง 4 เสา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

RockDragon

05/08/2015 19:25:26
2,529

Internet บ้านผมเช็คสปีดออกมาได้แค่นี้เองครับเฮีย ^^

http://www.speedtest.net/

สเป็ค: 1Gb Fibre Optic Broadband => Cat6 Lan Cable => TPLink Archer C8 AC1750 Wireless Dual Band Gigabit Router
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

somkiatr

05/08/2015 19:27:36
1,645
น้าชาจ่ายค่า internet เดือนเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

RockDragon

05/08/2015 20:02:02
2,529
เดือนละ 248hkd สัญญา 24 เดือนครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

RockDragon

05/08/2015 20:05:53
2,529
แก้ไขครับ
248hkd นั้นสัญญาเก่า
ตอนนี้ 198hkd สัญญา 24 เดือนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

นายมั่นคง

05/08/2015 20:12:22
3,828

จ๊ากๆๆๆๆ ไม่ไหวอ่ะ เน็ทน้าชาเร็วเวอร์อ่ะ 555 โห ห่างกับไทยยังฟ้ากะเหวเลยครับ วิ่งเข้าไปได้ไง download 711 mbps ของผมแค่ 43.8 mbps เองอ่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

somkiatr

05/08/2015 20:18:23
1,645

ของผม package เดียวกับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

RockDragon

05/08/2015 20:25:24
2,529

ผมลองเทสอีกครั้งก็ออกมาพอๆกันละครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

เด็กแป๊ะ

05/08/2015 20:32:42
6

ว่าแรงแล้ว ก็ยังไม่เท่าของน้าชาครับ ยอมจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

นายมั่นคง

05/08/2015 20:51:04
3,828
555 เวรกรรม คนไทยใช้เน็ตอ่อนกว่าฮ่องกงเกือบ 20 เท่า 555

ของน้าชานี่แรงมาก ผมว่าความแรงขนาดนี้ ฟังสตรีมมิ่งไพเราะขึ้นอีกแยะเลยนะครับ 555 ตอนนี้ผมพยายามหาวิธีเค้นคุณภาพเสียงจาก Tidal ครับ เท่าที่เช็คดู มันเป้นไฟล์ระดับ Flac ซึ่งน่าจะพอรับได้ในระดับหนึ่งแล้ว ซึ่งการอัพเรื่องขนาดสาย lan เป็น CAT6 ก็น่าจะช่วยให้เร็วและแรงขึ้น

พี่สมเกียรติลองมองตัวที่ผมซื้อดูครับ ผมซื้อมาราวๆๆเกือบ 9 พันบาทครับ ตัวนี้เซียนหลายคนช่วยเค้นเลือกให้เลยครับ เอาตัวนี้มาเป็นเราเตอร์ออกเน็ทมาทางสาย Lan แล้วมาเข้า mac mini ที่ผมเพิ่งสั่งไป คาดว่าสวรรค์น่าจะอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมแล้วนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

bigtoro1

05/08/2015 23:06:27
68

น้าชาครับ เน็ตแรงสุดยอดมาก เมื่อไรจพได้แบบนี้สักทีครับ
ของผมเน็ต15MBครับ ของทรู ใช้โมเด็มkingmaxครับ
หมูหวาน รบกวนขอวิธรีทำBridge Mode อย่างละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผมลองเข้าแล้วมันทำอะไรไม่ได้ครับ มันบอกให้loginครับ ซึ่งเดาว่ารหัสคงเป็นของทรูครับ เลยไปไม่ถูกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

cambridge

05/08/2015 23:54:23
2
คคห ที่. 88 น่าลอกการบ้านมากครับ

แต่ก่อนเฮียใช้ADSL มิน่าละเห็นเฮียบ่นประจำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

sumethchin

06/08/2015 00:36:45
0
ผมว่าเฮียของขาดแค่ความแรงของสัญญาณอินเตอร์เนตนะครับ
"...ต้องไม่เสียดายไม้ตีพริก ได้รับแม็คมินิ แล้วต้องเอาไปฟังที่ฮ่องกง"
ลุยโลด...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

นายมั่นคง

06/08/2015 00:42:11
3,828
555 ใครจะลอกการบ้านหรือส่งการบ้านตามสบายได้เลยนะครับ 555

เรื่องเน็ทนี่ผมจะโทรถามทรูเรื่อยๆ และรอมานานเค้าก็ยังยืนยันว่าไม่มีคู่สายเคเบิ้ลให้ใช้ จนวันก่อนโชคดีเจอน้องคนหนึ่งที่เค้าใส่ใจหน่อย เค้าเช็คให้ทันทีแบบละเอียด ปรากฏว่าดันมีคู่สายหน้าตาเฉยซะงั้น ผมเลยโชคดีได้ใช้ครับ 555

ตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นไม้ตีพริก หรือเป็นครกตำข้าว ผมใส่เต็มข้อทุกจุดแล้วครับ 555

ผมแก้ไขและปรับใหม่ตั้งแต่สายเคเบิ้ลที่เข้าบ้านครับ ยันไปถึงระบบไฟที่ป้อนให้เราเตอร์และโมเด็มเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

RockDragon

06/08/2015 01:57:53
2,529
เฮียได้ลองโทรไปถามบริษัทบริการอินเตอร์เน็ตเจ้าอื่นๆนอกเหนือจากทรูแล้วหรือยังครับว่าพวกนั้นได้มีวางสาย Fibre Optic ผ่านมาทางบ้านของเฮียบ้างหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

porparty

06/08/2015 11:18:09
8
เฮียไม่ใช้สาย LAN ของ Audioquest ล่ะคะ เห็นในสเปคระบุว่าเป็น CAT7 เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

หมูหวาน

06/08/2015 15:04:26
544
@ bigtoro1 ครับ การทำ Bridge Mode ของ Modem แต่ละรุ่น มันหน้าตาไม่เหมือนกันอ่ะครับ
รบกวน Cap หน้าจอ หน้าที่จะทำ Bridge Mode มาให้ผมดูทีจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

ellevoid

06/08/2015 17:30:45
216
กระทู้นี้ของเฮียทำให้คันอยากอัพ system ตามมากๆ เลยครับ
นี่กะว่าจะไปเดินดู router ใหม่ละครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

หมูหวาน

06/08/2015 19:46:02
544

วันนี้แวะไปดูสาย CAT6 จะให้เฮียเอาไปลองเทียบกับ CAT5e ว่าจะมีผลต่อเสียงรึป่าวจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

นายมั่นคง

06/08/2015 20:35:13
3,828
คุณปอครับ CAT7 หมูหวานบอกใช้กับเราเตอร์ที่ผมซื้อแล้วไม่ได้ครับ คนละหัวกันจ้าๆๆๆ 555

สำหรับท่านที่อ่านแล้วคัน ไม่มีอะไรให้ท่านคิดครับ

"คันย่อมระงับด้วยการเกา"เท่านั้นครับ 555

อันนี้อย่าเชื่อผมมากนะครับ นึกว่าเรามาแชร์การเล่นกัน ผิดมั่งถูกมั่งทักท้วงกันได้เลยนะครับ ผมเองก็ครูพักลักจำ ดูคนอื่นมั่ง ถามมั่ง คิดเองเออเองคนเดียวมั่งครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

นายมั่นคง

06/08/2015 20:35:27
3,828

มาเล่าต่อครับ ^^
สิ่งที่จะเล่าต่อไปนี้ ทุกท่านต้องใช้วิจารณญาณร่วมด้วยครับ จะลอกการบ้านหรือจะส่งการบ้านก็สุดแท้แต่นะครับ 555

เมื่อวานหลังจากที่เราทำการสอดส่องระบบอินเตอร์เน็ทแล้ว ข้อสรุปเบื้องต้นคือเน็ท ADSL 16Mb ก็สามารถสตรีมมิ่งเพลงได้ลื่นไหลแล้ว แต่เหตุที่มีอันต้องสะดุดเป็นระยะ มาจากการที่โมเด็มเราเตอร์ทำงานไม่เสถียร วิธีแก้ไขคือใครแยกโมเด็มออกมาและเสริมเราเตอร์ให้มันทำงานอย่างเดียว รับรองว่าอาการน่าจะหายเป็นปลิดทิ้ง

คราวนี้พอเน็ทดีแล้วก็ถึงคราวไปหาเครื่องเล่นเพลงเพื่อมาเล่นโดยเฉพาะ ผมเลือก Mac Mini แรม 16GB Corei7 Flash Memory 256GB ตามแรงยุและถีบส่งของ Montri M Kongmahapruek ที่บอกผมว่าจะขายควายหรือขายไร่นาสวนก็ต้องทำเพื่อคุณภาพเสียงที่สูงสุด จ๊ากๆๆๆ

ตอนนี้เท่ากับผมเลือก Mac mini เป็นตัวช่วยสตรีมมิ่งเพลงจากเว็บ Tidal + โปรแกรม Roon และจะหาวิธีรีโมทคอนโทรลเข้าไปควบคุม Mac mini อีกทอดหนึ่งในคืนนี้ เส้นทางการเล่น Tidal หากให้เขียนคร่าวๆๆ น่าจะประมาณนี้ครับ

เน็ทดีๆ + โมเด็มและเราเตอร์แยกชิ้น >>> สาย Lan Cat6 > Mac mini >>> เล่นด้วย Tidal รวมร่างกับ Roon > คอนโทรลด้วย iPad mini ด้วยแอฟ VNC viewer >>> ออกด้วย USB3 >>> dac เสียงอนาลอกอย่าง Chord 2Qute >>> ออกไปแอมป์หูฟัง Bakoon >>> Grado GH1 (ยังไม่มา)

เพียงเท่านี้ท่านก็จะหมดตูดไปในระดับหนึ่งแล้วครับ 555 สำหรับท่านที่ต้องการเล่นออกเครื่องเสียงบ้าน ก็เลือกจาก dac ไปเข้าที่แอมป์และลำโพงที่ท่านมีอยู่ เพียงเท่านี้ เพลงกว่า 25 ล้านเพลงใน Tidal ก็จะไปสิงสถิตย์อยูในห้องนอนท่านแล้วครับ

ข้อสังเกตุ เซ็ทที่ผมเลือก ผมจะพยายามจัดชุดที่มีขนาดเล็ก แต่พิษสงหนัก ซึ่งเทรนด์การเล่นของชิ้นเล็กๆ ผมว่าเป็นเสน่ห์ที่ยั่วยวนใจของคนเล่น Gadget ครับ ท่านใดสงสัยลองอ่านดูเล่นๆๆแล้วโพสถามได้คร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

ping_seksan

06/08/2015 21:13:42
25
^
^
ขอคารวะเลยครับ เซ็ตของเฮียเห็นเล็กๆ แต่พิษสงเหลือร้ายเลยครับ ผมได้แต่มองตาปลิบๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

bigtoro1

06/08/2015 23:23:23
68

หมูหวาน เรื่อง Modem ที่ถามครับ ผมไม่สามารถล็อกอินเข้าไปดูได้ครับ เนื่องด้วยไม่มีรหัสเข้าใจว่ารหัสอยู่ที่ช่างติดตั้งครับ ผมใช้เน็ตทรูแบบเคเบิ้ลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

bigtoro1

06/08/2015 23:24:33
68

แต่ผมลองกดตรงข้างล่างซ้ายมือสุดมันเข้าได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

bigtoro1

06/08/2015 23:26:14
68

พอกดแล้วมันเข้าหน้านี้ครับ ได้แค่หน้านี้หน้าเดียวครับ ผมลองกดเมนูอื่น เข้าไม่ได้ครับ ต้องใส่รหัสครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

bigtoro1

06/08/2015 23:30:26
68
เฮียมั่นครับ เช็ทนี้ผมคงได้แต่ดูครับ แต่ไอ้mac miniนี้น่าจัดนะนี้ แต่คงต้องลดสเปคลงครับงานนี้ อันนี้ถามหน่อยครับ สรุปว่าตอนนี้เฮียมั่นให้เน็ตที่ความเร็วเท่าไรครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

นายมั่นคง

06/08/2015 23:32:09
3,828
ตอนนี้ยังไม่มีเวลาแกะออกจากกล่องเลยครับ เดี๋ยวคงต้องรอเสาร์นี้ครับ เพราะผมต้องเดินสาย HDMI ไปออกจอโทรทัศน์ก่อน ตอนนี้เสียบไปก็มองไม่เห็นอยู่ดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

หมูหวาน

07/08/2015 02:00:32
544
@bigtoro1 ครับ
ลองใส่ USER เป็น admin
Password เป็น admin หรือ password ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

นายมั่นคง

07/08/2015 02:05:29
3,828
เน็ทผมตอนนี้ ได้แบบเคเบิ้ลที่ความเร็ว 30mb คร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

seikolover

07/08/2015 09:14:34
1
@bigtoro1
Router ของคุณเป็น Humax ไม่สามารถ set เป็น bridge ได้ครับ
ต้องโทรเข้า call center ขอเปลี่ยนเป็น Cisco รุ่นเหมือนของเฮียมั่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

นายมั่นคง

07/08/2015 11:38:13
3,828
ลองติดต่อสอบถามดูนะครับ ผมคาดว่าปรับเปลี่ยนตัวเราเตอร์ได้แน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

bigtoro1

07/08/2015 18:26:01
68
ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

นายมั่นคง

07/08/2015 20:23:09
3,828

ตอนนี้ชุดใหม่ทะยอยเข้าห้องแล้วครับ ผมต้องเสริมคีย์บอร์ดเจ้ากรรมเพิ่มขึ้นมาอีกชุดนึง เพื่ือไว้สั่งงาน mac mini ซึ่งถ้าไม่ซื้อของ mac มาใช้(เพราะว่าแพง) ก็คงต้องใช้ชุดแบบของผมครับ เพราะแค่จิ้มๆไม่กี่ตัว เอาคีย์บอร์ดอะไรก็ได้ยัดๆๆเข้าไปก่อน

หน้าตาโต๊ะทำงานเลยออกมาแนวนี้ก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

นายมั่นคง

07/08/2015 20:23:58
3,828

และวันนี้ก็ถึงคิวไปหาสายแลนขนาดเส้นโตหน่อยนั่นก็คือขนาด CAT6 ครับ ดูโหงวเฮ้งและน้ำหนักสายแล้ว โอเคอยู่ คาดว่าสัญญาณน่าจะไหลไปไหลมาได้สะดวกโยธินครับ อันนี้แนะนำท่านที่กำลังจะซื้อหรือติดตั้งสายแลน ให้พิจารณาเส้นโตอย่าง CAT6 เลย เพราะจ่ายเพิ่มอีกนิดหน่อยเองครับ 555

ส่วนอีกอันที่เซียนกรองมาแล้วก็คือ Harddisk External ของ Western น่าจะเป็นรุ่น mybook ขนาดซัก 3TB ครับ ราคากำลังเหมาะสมดี และท่านที่ใช้ฟังเพลงแบบต่อฮาร์ดดิสภายนอก แนะนำว่าควรใช้ HD ขนาดใหญ่ 3.5 เพราะรอบหมุนเร็วกว่าขนาดเล็ก และเสียบไฟเลี้ยงตัวมันเอง ไม่ต้องไปแย่งไฟจากช่อง USB ของเครื่องด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

RockDragon

07/08/2015 20:39:44
2,529
โอ้โห้....สายแลนขดเบ้อเลิ้มน่าจะไม่น้อยกว่า 20 เมตร

เฮียวางตำแหน่ง mac mini ห่างจากเราเตอร์ซะไกลริบเลยเหรอครับ
แต่ถ้าเฮียไม่ได้ว่างห่างมากมายก็อย่าได้เอาสายแลนที่เหลือๆมาทำเป็นขดกลมๆเอาไว้ซะหล่ะ
เพราะสายแลนที่ม้วนเป็นขดมันจะสร้างสนามแม่เหล็กเหมือนอย่างกับหม้อแปลงและจะหน่วงความเร็วของสัญญานลงมากเลยนะเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

นายมั่นคง

07/08/2015 21:57:03
3,828
ครับน้าชา ตัวที่ผมจะต่อกับ mac mini จะยาวราวๆ 10 เมตรครับ นี่ยังนึกไม่ออกว่าถ้าไม่ขด ผมจะเก็บมันไว้ตรงไหนน่ะครับน้า 555 พอมีไอเดียไม๊ครับน้าชาว่าทำไงดี เพราะผมเข้าหัวเองไม่ได้ เลยต้องซื้อแบบเผื่อความยาวมาน่ะครับ

พอมันเหลือก็ต้องขดๆๆไว้น่ะครับน้าชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

RockDragon

07/08/2015 22:59:59
2,529
ผมว่าเฮียเอาสายแลนม้วนนี้มาวัดความยาวให้แน่นอนว่าจะใช้เท่าไรแล้วก็หอบเอาสายไปให้ช่างตัดตามความยาวที่ต้องการและก็เข้าหัวจะดีกว่าเอาสายที่ยาวเกินมาขดๆซุกเอาไว้นะ
เฮียอย่าลืมนะครับว่าขดสายยิ่งใหญ่มันก็จะยิ่งหน่วงความเร็วของสัญญานนะครับ
เดี๋ยวจากการที่ใช้สายแลนแทนที่จะเร็วกว่า wifi กลับกลายเป็นออกมาช้ากว่านะเฮีย 555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

นายมั่นคง

07/08/2015 23:16:27
3,828
ขอบคุณครับน้าชา เดี๋ยวจะหาวิธีทำไม่ได้มันขดกันครับ บ้านผมต้องเดินสายอ้อมนู่นนี่ ไม่สามารถวัดแบบเป๊ะๆๆแล้วไปสั่งเข้าหัวได้น่ะซิครับ TT แต่จะหาวิธีให้มันเดินหลบกันครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

ping_seksan

08/08/2015 13:56:29
25
สายแลนแบบเฮียยี่ห้อไรครับ เผื่อลองบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

rapee124

08/08/2015 18:16:01
0
แล้วคุณมั่นคงใช้สายสัญญาณของ nordost รุ่นไหน ในพวก rca กับ usb ครับ
อยากรู้เป็นแนวทางครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

นายมั่นคง

09/08/2015 21:28:27
3,828

2 วันนี้ยุ่งๆๆก็เลยไม่ได้แกะ mac mini มาต่อเล่นเลยครับ ได้แต่เดินสายแลนแบบไม่ยอมให้มันม้วนๆๆตามที่น้าชาแนะนำครับ

ซึ่งที่น้าชาแนะนำนี่เรื่องจริงๆๆ ผมลองจิ้มแบบสายม้วนๆๆเป็นขดๆๆ สายนั้นความเร็วตกเหลือที่ 100 mb แต่พอพยายามคลี่และกางออก มันวิ่งได้เต็มที่ 1000mb ครับ สรุปคือสายแลน พยายามเลี่ยงการขดหรือม้วนกันเป็นก้อนๆๆคือดีที่สุดครับ

ส่วนสายผมใช้ CAT6 ของยี่ห้อ amp และหัวของ amp ชุดละ 100 บาท ต่างจากหัวพลาสติกธรรมดาซึ่งอันละ 5 บาท 555 หัวของ amp จะเป็นพลาสติกหุ้มเหล็ก ซึ่งมองกันจริงๆก็ไม่เห็นมีอะไรที่ดูดีกว่าหัวธรรมมดาเท่าไหร่นัก 555

ส่วนสาย RCA นั้น ผมยังไม่ได้ซื้อครับ เพราะสายเดิมผมใช้สาย XLR ของ Nordost รุ่น Frey อยู่ แต่เดี๋ยวจะลองดูสายตัวอื่นๆๆมาเล่นร่วมกัน ส่วนสาย USB น่าจะไม่พ้น Heimdall2 ครับ เพราะใช้กันจนอยู่มือ ช่องไฟดี โปร่งดี มิติดีมาก น่าจะเป็นเส้นนี้ครับ55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

RockDragon

09/08/2015 22:01:42
2,529
ที่ผมรู้ว่าสายแลนเอามาขดเป็นม้วนๆแล้วมันหน่วงความเร็วก็เพราะผมเคยทำมาก่อนจ้าาาาาา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

ellevoid

10/08/2015 10:43:44
216
ผมไปซื้อ router ใหม่ตามรอยเฮียมาแล้วครับ ฮ่าๆๆๆ
แต่เลือกเป็น Asus RT-AC68U แทนเพราะสเปคใกล้เคียงแต่ราคาถูกกันกว่าเกือบๆ สามพัน
ลองดูเร็วๆ พบว่าเน็ตเร็วขึ้นเสถียรขึ้น ดูหนัง-ดูบอล-streaming ไหลลื่นภาพเนียนดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

นายมั่นคง

10/08/2015 21:09:47
3,828
ตอนนี้เจอเรื่องปวดหัวใหม่ และอาการเหมือนผีหลอกครับ คือสายแลนที่ผมติดเข้าไปใหม่ ปรากฏว่าสาย CAT6 นั้นมีอาการเครื่องมองไม่เห็นครับ ซึ่งบางครั้งเสียบก็เจอเลย บางครั้งก็ไม่เจอ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ CAT5E ปรากฏว่าเสียบปุ๊บเจอปั๊บ ซึ่งตอนนี้ผมยังงงไม่หายเลยครับ

กำลังไล่หาสาเหตุ แต่หาไม่เจอจริงๆๆครับ 555

--------------------------------
ยินดีกับคุณ ellevoid ด้วยครับ ลอกการบ้านแบบนี้สนุกดีครับ ทำให้มีอะไรตื่นเต้นน่าค้นหาอีกมากมายเลยคร้าบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

RockDragon

10/08/2015 21:55:14
2,529
สายแลนจะมีเป็นแบบ shield และ unshield ครับเฮีย
ผมเดาว่าสาย cat6 ของเฮียเป็นแบบ shield และ cat5e เป็น unshield
ส่วนที่รูเสียบด้านหลังกล่องเราเตอร์เป็นแบบ unshield และหัวของสายแลนเป็น shield
ดังนั้นผมขอทายว่าปัญหาที่เฮียเจอนี้คือสายแลนเป็นแบบ shield
เอามาใช้กับกล่องเราเตอร์ที่รูเสียบเป็น unshield
.
.
.
.... งงมั๊ยเฮีย 555

ปล. ผมเดาอะนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

นายมั่นคง

10/08/2015 22:13:20
3,828

อันนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมจริงๆๆครับ เล่าให้ฟังนิดนึงนะครับทุกๆๆท่าน

- ตอนที่น้าชาทักว่าอย่าให้สายม้วนๆๆกัน ผมก็นึกในใจว่าเอาไงดีหว่า คงทำลำบากเหมือนกัน แต่ก็พยายามหาวิธีกางสายออกให้มันไม่ม้วนกัน อาจจะไม่เรียบร้อยหน่อยแต่ก็ช่างมัน ความเร็วหน้าจอจากที่โชว์ไว้ 100mb กลับมาวิ่งที่ 1.0 GB ทันทีหลังจากคลี่สายออก ทุกอย่างราบลื่น

- พอรู้ปัญหาปุ๊บ ผมก็เคลียร์สายให้เรียบร้อย ด้วยการเอาสายไส้ไก่ ไอ้ที่เค้าเอาไว้พันรวบสายไฟต่างๆให้ดูเรียบร้อย แต่พอผมพันเสร็จ เปิดเครื่อง อ้าวเฮ้ย ทำไมคอมไม่เจอสายแลน ผมก็งงมากว่ามันเป็นเพราะอะไร นึกยังไงก็นึกไม่ออก ดึงนู่นดึงนี่ เสียบช่องนู้นช่องนี้ก็ไม่หาย

- ผมรื้อไอ้ไส้ไก่เจ้ากรรมออกจนหมด แล้วลองเสียบไฟใหม่ เปิดเครื่องใหม่ อ้าวเฮ้ย คอมเจอสายแลนทันที แสดงว่าการรวบสายแลนกํบสายไฟเข้าด้วยกัน อาจจะมีการกวนกันของสัญญาณอย่างรุนแรง ทำให้มันมองไม่เห็นสายแลนครับ พอแกะออกไม่ให้มันรวมกันแน่นเกินไป มันเจอทันทีเลยครับ

- ที่น้าชาบอกมา ผมงงนิดหน่อย แต่วานน้าชาเฉลยทีครับ เพราะว่าผมทำสายแลน CAT6 ยาว 1 เมตรเพื่อและเสียบเชื่อมระหว่าง โมเด็ม กับ เราเตอร์ แต่เหลือเชื่อครับ สัญญาณมันไม่วิ่งไปที่เราเตอร์ แต่พอเปลี่ยนมาใช้สายแถม มันกลับมองเห็นหน้าตาเฉย

สายที่ผมเสียบเชื่อมระหว่างโมเด็มกับเราเตอร์เป็น CAT6 สีฟ้า และหัวมีโลหะหุ้มอยู่ แต่สายแถมที่มากับเครือง ไม่มีฉนวนหุ้มอะไร แต่เสียบแล้วเจอตลอด

งงไม๊ครับน้าชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

RockDragon

10/08/2015 23:20:08
2,529
คืออย่านี้ครับเฮีย
ตอนที่ผมเดินสายแลน CAT6 ทำการเชื่อมต่อ Network ทั้ง 3 ห้องในบ้านผมนั้น ผมได้ไปหาซื้อพวกสายแลน หัวปลั๊กแลน และก็ซ๊อคเก็ตแลนต่างๆ
ทีแรกผมก็เลือกเอาแบบปลั๊กแลนเป็นแบบ shielded ซึ่งเป็นแบบที่มีโลหะหุ้มอยู่ แต่คนขายได้ทักผมว่า ถ้าใช้กับพวกเราเตอร์ต่างๆในบ้านมักจะมีปัญหาได้ ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นปัญหาอะไรกันแน่ เพราะผมไม่ได้ซื้อแบบ shielded มาใช้ครับ

จนเฮียมาบอกในนี้ว่ามีปัญหากับสายแลนเสียบเราเตอร์นี้ ผมก็เลยถึงบางอ้อเลย 555
คือสาย CAT6 สีฟ้าหัวมีโลหะหุ้มอยู่ของเฮียมันน่าจะเป็นสายแบบ shielded ครับ ซึ่งมันคงจะมีการเชื่อมต่อสายย่อยข้างในที่ไม่เหมือนกับสายแลน unshielded หัวพลาสติกใสๆธรรมดาครับ
พอเฮียเอามาใช้มันก็เลยมีปัญหาครับ

แต่ผมก็ไม่ชัวร์ว่าจะใช่เหตุผลที่ผมว่ามานะ มันอาจจะเป็นที่จุดอื่นก็ได้ครับเฮีย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

เอกเรื่องมาก

10/08/2015 23:54:17
22
เคยไปช่วยรุ่นพี่ผมเดินสายแลนหลายครั้ง เขาไม่เคยใช้สายแบบ shield เลยครับ ผมเคยถามว่าทำไม รุ่นพี่เขาบอกมันชอบมีปัญหาครับ ซึ่งเขาเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม พอใช้แบบ unshield มักจะไม่มีปัญหา ผ่านฉลุย เลยไม่เคยใช้แบบ shield เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

นายมั่นคง

11/08/2015 02:08:17
3,828

หลังจากปล้ำกับสายแลนจนซี่โครงบาน ก็ได้ข้อสรุปว่า สาย cat6 เส้นสีฟ้าๆ ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง คือมัน sensitive กับสิ่งแวดล้อมมากครับ ท่านใดอยากเปลี่ยนสายแลน ผมว่า CAT5e ก็น่าจะพอแล้ว ปัญหาของผมตอนนี้คือ ตรงจุดไหนที่ใช้ cat6 แล้วไม่มีปัญหาก็ปล่อยไป ตรงไหนมีเดี๋ยวค่อยๆไล่เปลี่ยนอีกรอบ(วะ) 555

--------------------------------------------------------------

แล้วผมก็ต้องข้ามเรื่องสายแลนไปก่อนนะครับ เพราะของผมนั้น ตอนนี้จบในระดับนึงแล้ว วันนี้ก็เลยได้ฤกษ์แกะ mac mini ที่ได้มาหลายวันออกมาต่อสายต่างๆ ซึ่งตอนนี้ผมต่อสาย HDMI ยาว 10 เมตรให้ไปออกทีวีได้อย่างสบายๆๆครับ

และลง app VNC viewer ใน mac และ iPad ก็ถือว่าพอกล้อมแกล้ม คอนโทรลเจ้า mac mini ไปพลางๆๆก่อน ถึงจะอึดอัดก็คงต้องช่างมัน ผมแนะนำให้ทนๆๆไปก่อน จนกว่าจะมี app ที่คอนโทรล Tidal บน Mac หรือ PC ที่ดีๆ ซึ่งแว่วๆๆว่า Roon น่าจะทำออกมาในอีกไม่นานครับ

ตอนนี้ทดลองปิดเปิดที่ตัวแอพ VNC ถือว่าใช้ได้ครับ และการสั่ง mac mini ให้เล่นเพลงแล้วออกผ่าน dac ทางช่อง USB ไปเข้า Chord 2qute ถือว่าราบลื่นสะดวกโยธินครับ เสียงที่ได้น่าฟังขึ้นมากๆๆๆ เนียนเช้ง อนาลอกจ๋ากันไปเลยงานนี้ 555

เดี๋ยวมาคุยต่อกันอีกทีพรุ่งนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

seikolover

11/08/2015 07:56:56
1
555 เฮียมั่นเจอปัญหาสาย shield อย่างน้าชาว่าไว้แล้วครับ

สาย LAN จะมี 2 แบบ คือ Unshielded Twisted Pair (UTP) กับ Shielded Twisted Pair (STP) ครับ โดยปกติเราใช้งานแบบ UTP ครับ ส่วน STP ราคาแพงกว่าเพราะมี shield เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนอีกชั้นหนึ่งใช้กับในที่ที่มีสัญญาณรบกวนเยอะ เช่นในโรงงานต่างๆครับ

แต่คราวนี้ STP ต้องใช้กับอุปกรณ์ที่รองรับด้วยครับ สังเกตุง่ายๆ ตัวรับหัวสาย LAN จะต้องเป็นโลหะเหมือนหัวสาย LAN ครับ เพื่อเป็น ground port ถ้าไม่มีจะทำให้สาย STP ทำตัวเป็นเหมือนสายอากาศจะยิ่งถูกรบกวนง่ายขึ้นไปอีกครับ

กรณีเฮียมั่นผมเดาว่าที่ router ไม่รองรับ STP ครับ พอไปมัดรวมกับสายไฟทำให้กวนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

นายมั่นคง

11/08/2015 17:45:28
3,828
โอ้โฮ ขอบคุณคุณ seilkolover มากๆๆครับ เป็นความรู้่ใหม่ที่ทำให้ผมฉลาดขึ้น(โง่น้อย)อีกเยอะเลยครับ 55

สองสามวันนี้ มัวแต่ปล้ำอยู่กับสายแลนนี่ล่ะ และก้ไม่รู้สาเหตุจริงๆว่าคืออะไรด้วยครับ เดี๋ยวเจอเดี๋ยวไม่เจอ เดี๋ยวเห็นเดี๋ยวไม่เห็น เหมือนโดนผีหลอกว่างั้น 555 แต่พออ่านที่คุณ seiko โพสก็พอเข้าใจแล้วครับ 55

เดี๋ยวจะกลับไปรื้อเปลี่ยนแบบ UTP ดีกว่า แต่ตอนนี้บางจุดผมก็ยังใช้ได้อยู่ แต่บางจุดอย่างที่เล่า พอรวบและพันรวมกับสายไฟก็เดี้ยงทันที คอมมองไม่เห็นสายแลนเลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

RockDragon

11/08/2015 19:57:50
2,529
555 ผมก็เพิ่งจะรู้เหตุผลจริงๆเดี๋ยวนี้ละครับเฮีย ^^
ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่าจุดที่ต่อสายแลนแล้วใช้ได้นั้นคงจะมีด้านใดด้านนึงที่มีตัวรับหัวสาย LAN เป็นโลหะที่เชื่อมต่อลงกราวด์ และ Shield ของสายแลนก็สามารถทำการป้องกันคลื่นรบกวนต่างๆได้ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

นายมั่นคง

11/08/2015 22:09:01
3,828
555 วันนี้เราก็ได้ข้อสรุปเรื่องสายแลนกันซะที ว่ามันมีข้อชวนกังขาแบบนี้นั่นเอง นึกแล้วก็ขำครับ คนที่ทราบก็จะเข้าใจได้ทันที ต่างจากผมที่พยายามงมตั้งนานก็นึกไม่ออก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

นายมั่นคง

11/08/2015 22:17:52
3,828

วันนี้เรามาเขยิบกันอีกนิดครับ หลังจากที่เพิ่มเราเตอร์ อัพเกรดสายแลน ซึ่งเกือบทำเอาผมแทบเลิกเล่น เพราะเจอปัญหาที่ชวนให้สงสัย แต่โชคดีได้พี่ๆมาช่วยแนะนำ เราก็เลยได้โอกาสเดินหน้ากันต่อครับ

เมื่อวานหลังจากเอา mac mini เสียบเรียบร้อยแล้ว และลง app Tidal ไปพลางๆๆก่อนแล้ว สิ่งที่ต้องทำต่อไปก็คือการลงโปรแกรม VNC Viewer ครับ เจ้า VNC ตัวนี้ ลงตัวฟรีได้ครับ เพราะตัวฟรีก็ใช้ทำรีโมทได้ครบๆแล้ว พวกตัวเสียเงิน น่าจะมี feature ที่สูงเกินไปและเราไม่ได้ใช้

ว่าแล้วก็โหลดกันเล้ยย https://www.realvnc.com/download/

พอโหลดลงโปรแกรมใน mac หรือบน PC แล้ว อย่าลืมไปที่ app store หรือ google play เพื่อทำการโหลดแอพลงบน iPad หรือมือถือด้วยนะครับ

วิธีก็ง่ายๆๆ พอโหลดเสร็จ ก็จะให้เราเอา ACtivate code จากในเว็บนั่นแหละมากรอก มากรอกครบๆๆ หน้าจอคอมก็จะมาโผล่ใน iPad ครับ คล้ายๆๆ กับ Team Viewer แต่คล่องตัวกว่า อาการหน่วงมีนิดๆหน่อยๆไม่ใช่ประเด็น

แต่ประเด็นคือคนที่ใช้งานใหม่ๆๆจะงงกับการเลื่อนนิ้วที่เป็นเมาส์ไปคลิก ปกติเราใช้ iPad จะถนัดจิ้มๆๆๆ แต่อันนี้มันจะต้องทำการใช้นิ้วจิ้มเสมือนมันเป็นเมาส์ครับ แต่แป๊บเดียวก็คุ้นแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

นายมั่นคง

11/08/2015 22:33:18
3,828

พ่าม พ๊าม พอโหลดเสร็จเราก็สามารถใช้งาน Tidal ได้ทันทีครับ กรณีของผมคือใช้งานบน mac mini ตอนนี้ผมก็แค่ใช้ iPad คอนโทรล mac mini ให้เล่น Tidal เท่านั้นเองครับ ง่ายราวกับปอกกล้วยเข้าปากสิงโต 555

ตอนนี้ผมทะยอยไปทีละหน่อย ไม่ได้รีบร้อนเสียบฮาร์ดดิสที่ใส่ไฟล์ DSD หรือว่าเปลี่ยนสายไฟ หรือรีบลงโปรแกรม roon หรือรีบเติมทุกอย่างเข้าในชุดทีเดียว เหตุที่ทำแบบนี้ก็เพราะว่า เวลาเราเล่นหรือจัดชุดใหม่ ควรทำความรู้จักกับอุปกรณ์แต่ละชิ้นที่เราเติมเข้าไป ว่าชิ้นไหนคาแรคเตอร์เป็นอย่างไร ชิ้นไหนให้เสียงอย่างไร มีความแตกต่างกันอย่างไร

ถ้าเป็นไปได้พยายามเปรียบเทียบทีละจุดไปเรื่อยๆๆ สายไฟแถมกับสายไฟอัพเกรด สาย USB แถมกับ USB ไฮเอนด์ต่างกันอย่างไร ผมมองว่ามันเป็นความสนุกที่สุดของนักเล่นครับ คือเสียสตางค์ทั้งที อย่างน้อยต้องรู้จักว่าของที่ตัวเองเสียสตางค์ไปมันเป็นอย่างไรนะครับ 555

หลังจากที่ต่อชุดได้แล้ว เงื่อนไขแรกที่ผมเปรียบเทียบก่อนก็คือ

App Tidal บน iPad > AppleTV > สาย Optic > DAC

ใช้ VNC รีโมทจาก iPad > สั่ง mac mini ให้เล่น app tidal > สาย USB > DAC

ปรากฏว่าขั้นแรกเลย ช่องต่อ optic ให้ความคมที่ขึ้นขอบและเสียงมีความเป็นโลหะสูงจนเกินไปในบางอัลบั้ม เนื้อเสียงร้องบอบบางกว่าช่อง USB เล็กน้อย ในขณะที่ช่อง USB ของ Chord 2qute ให้ความเนียน และหนาแบบฟูลบอดี้ดีกว่า ฟังแล้วผ่อนคลายกว่า แต่ช่อง Optic ของ 2qute นี่ผมถือว่าดีมากๆๆอยู่แล้ว

ใครขี้เกียจเสียสตางค์ซื้อ mac mini หรือจะเป็น mac อะไร หรือ PC อะไรก็ตามที ทางเลือกของคนชอบฟังเพลงจาก Tidal ด้วยการเล่นผ่าน iPad, iPhone แล้วส่งสัญญาญผ่าน Apple TV ไปเข้า dac คุณภาพถึงๆซักตัว ผมว่าคุณภาพอยู่ในเกณฑ์ดีพอสมควร ดีพอที่จะใช้งานได้แบบไม่เบื่อและอยากค้นหาเรื่อยๆๆ

พรุ่งนี้มาคุยต่อกันนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

RockDragon

11/08/2015 22:46:55
2,529
คืนนี้เฮียน่าจะได้นอนหลับไม่มีเพ้อละเมอกับสายแลนเจ้ากรรมซะทีเนอะ 555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

นายมั่นคง

11/08/2015 22:50:46
3,828
เลิกแล้วครับน้าชา หมดแรงกับสายแลนแล้ว ตอนนี้ทะยอยเสียบนู่นเสียบนี่ นอนฟังเทียบไปเรื่อยๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

somkiatr

12/08/2015 08:22:37
1,645
สาย LAN เฮียเอาไปให้ที่ร้านเขาเข้าหัวให้ไหม่ได้ครับ ถ้ายาวไปก็ตัดออกแล้วเข้าใหม่ หรือจะไปที่ร้านสั่งทำใหม่เลยครับวัดความยาวไปด้วย จริงๆอยากให้เฮียลองต่อแบบไม่ต้องใช้สาย LAN ดูครับว่าคุณภาพมันเป็นยังไง เอา Mac mini connect WIFI ไปที่ตัว Router สีฟ้าๆ เพราะความเร็วของ WIFI มันพอนะครับ 802.11n มันได้ประมาณ 100 กว่า mbps ส่วนสัญญาณ internet มันแค่ 30 mbps เอง ยังไงทันไม่มีทาง bootle neck ที่ WIFI แน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

ellevoid

12/08/2015 14:26:47
216
มารายงานผลครับ วันนี้ทรูเข้ามาเปลี่ยน router ให้ใหม่เป็น Humax HG100RE-02 ครับ
งานเข้าเต็มๆ เลยครับตัวนี้หาวิธีเซ็ตเป็น bridge mode ไม่ได้ Asus AC68 กลายเป็นที่ทับกระดาษในบัดดลเลยครับ

ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างไหมครับว่าทำยังไงกับสองตัวนี้ดีครับ T_____T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

somkiatr

12/08/2015 14:31:39
1,645
น่าจะทำได้นะครับ มันเป็นฟังก์ชั่นมาตรฐาน ที่ต้องมี ผมมั่นใจว่ายังงั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

seikolover

12/08/2015 15:02:24
1
@ellevoid
ใช่ครับ Humax ไม่มี mode bridge ครับ แต่เราก็สามารถใช้ asus เป็น access point ได้ครับ
ปล่อย Wifi ทั้งสองตัวแล้วไปเลือกที่ device ว่าจะจับ wifi จากตัวไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

ellevoid

12/08/2015 16:24:13
216
ตอนนี้ผมต่อสายแลนจาก Humax เข้า WAN port ของ Asus แล้วปิด wireless ใน Humax ไป ใช้ wireless ของ Asus แทนโดยเซ็ตตัว Asus ให้เป็น wireless router ครับ
เท่าที่ลองดูตอนนี้ตัว Asus จะเป็นตัวจ่าย ip ให้กับเครื่องต่างๆ ที่มาใช้งาน ส่วนตัว Humax ก็จ่ายเพียง ip เดียวคือ ip ของ Asus router โดย ip ของ wireless กับ humax จะเป็นคนละชุดกัน แบบนี้พอจะใกล้เคียงกับคำว่า bridge mode ไหมอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

somkiatr

12/08/2015 19:53:45
1,645
@ellevoid ผมว่าที่คุณทำอยู่น่าจะใช้ได้แล้วครับ น่าจะเสถียรกว่าด้วย ไม่ต้องสนใจว่า bridge หรือ ไม่ใช่ bridge ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

ellevoid

12/08/2015 21:49:33
216
ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่าระหว่างสายแลนที่ต่อจาก modem มาที่ wireless router กับ สายแลนที่ต่อจาก router มาที่ PC จุดไหนควรจะใช้สายแลนที่คุณภาพดีที่สุดครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

somkiatr

12/08/2015 22:42:18
1,645
@ellevoid หากสามารถใช้สาย LAN ได้มากที่สุดย่อมดีกว่าผ่านไร้สายหรือ WIFI แน่นอน เนื่องจากอัตราการ loss ของ data ต่ำมาก แต่สายมันจะดูรกรุงรังไปหน่อย ดูไม่เรียบร้อย ให้เลือกสายที่มียี่ห้อหน่อย เช่น AMP ใช้แค่สาย UTP CAT6 หรือ CAT5e ก็ได้ครับ

** โดยทั่วไปสัญญาณไฟฟ้าที่ส่งในสาย LAN เป็น Protocol ที่เรียกว่า ethernet ซึ่งปัจจุบันมันไปถึงระดับ Gigabit นานแล้ว ในขณะที่ WIFI 802.11ac เพิ่งจะทะลุระดับ Gigabit แต่ก็มีเงื่อนไขว่าต้องมีการใช้เสาอากาศอย่างน้อย 3-4 เสาในการช่วยกันส่งข้อมูลและต้องใช้บนคลื่น 5 GHZ. เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

rapee124

12/08/2015 23:20:21
0
คุณมั่นคง ใช้เครื่องกรองไฟ หรือ ต่อตรงกับปลั๊กผนัง กับชุดฟังเพลงครับ และสงสัยอีกอย่างครับ chord 2 qute ไม่มี balance output แล้วจะต่อกับ frey xlr interconnect ยังไงหรือครับ หรือคุณมั่นคงใช้ adapter แปลงหัวร่วมด้วย อยากทราบเป็นความรู้แนวทางหน่อยครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

12/08/2015 23:37:56
ทั้งหมดทั้งหลายทั้งปวงมันเป็นเรื่องของคนมีกะตางค์ ที่ต้องการยกระดับเหนือคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองมีความสามารถอยู่แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

นายมั่นคง

12/08/2015 23:50:10
3,828
ตอบคุณ rapee124 ครับ ^^

ผมไม่ได้ใช้เครื่องกรองไฟนานแล้วครับ คือหลังจากที่เล่นไปนานๆซักพักหนึ่ง ผมรู้สึกว่าการต่อสายตรงจากปลั๊กผนังเลยดีกว่า คือผมเดินไฟจากแผงไฟย่อยในบ้าน แล้วมาเข้าปลั๊กผนังเลย เดินมาทีนึง 4 เมนใหญ่ แล้วแยกออกไปเป็น 8 ปลั๊ก เสียบได้ 16 ชิ้นครับ

ส่วน Chord 2qute นั้นผมไม่ได้ใช้กับ Nordost Frey2 ครับ อันที่มีนั้นเป็นหัว XLR ตอนนี้ผมใช้สาย Cardas Cross แบบ RCA ครับ (เส้นสีปูนแห้ง) เซ็ทนี้ผมเน้นแบบ Musical มากหน่อย คือนุ่มเนียน ลึก รายละเอียดดี ให้ความเป็นอนาลอกมาก ซึ่ง Chord 2qute เป็น DAC ที่เข้าทางแบบนี้มากๆๆครับ

เรื่องการใช้หัวบาลานส์กับหัว RCA นั้น ผมว่าพูดยากนะครับ โดยทฤษฎีแล้ว การเข้าออกสัญญาณด้วย XLR นั้นสูญเสียน้อย ได้ความเที่ยงตรงสูง output ของ XLR ก็จะสูงกว่า RCA หน่อยๆๆ แต่ RCA นั้น บางทีฟังเอาเพลินๆๆ ผมว่าเหนือกว่าได้เหมือนกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

นายมั่นคง

13/08/2015 00:16:03
3,828

มาคุยต่อจากเมื่อคืนครับ 555

หลังจากลงโปรแกรมไปครบๆแล้ว เราก็มี iPad เป็นรีโมท ซึ่งสามารถรีโมทเข้าไปคอนโทรลเจ้า mac mini ได้แบบครบถ้วนสมบูรณ์ ถึงจะเป็นการรีโมทด้วย VNC ซึ่งบ่องตง ว่าทุลักทุเลนิดหน่อย แต่ก็ถือว่าถูไถใช้งานได้ครับ อาจจะไม่คล่องตัวมาก แต่ขอให้ทุกท่านคิดแบบกุศลจิตนึกว่ากำลังเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง ซึ่งต้องบรรจงเอานิ้วลากบน iPad ทีละหน่อย แต่พักเดียวเดี๋ยวก็ชินครับ 555

วันนี้ถึงคิวเอาสาย USB ที่มีอยู่ในร้านมาลองครับ ผมเลือกเอาสาย USB แบบ 2 คน 2 คม คือเป็นสาย USB คนละแนว ถึงราคาจะถูกแพงกว่ากันพอควร แต่ผมว่าสำคัญที่สุดคือแนวเสียงมากกว่า ตอนนี้เสียงแนวอนาลอกกำลังได้รับความนิยม จะเรียกให้โก้ๆๆว่า Analog Life ก็พอได้ครับ 555

ซึ่งสายที่ผมเอามาลองเทสดูคือ Shunyata Venom USB ครับ สายเส้นโตและหนัก เหมือนทาง Shunyata เค้าไม่สนใจเรื่องหนักเบา แต่เน้นเอาคุณภาพไว้ก่อน ส่วนจะเส้นใหญ่เทอะทะ หนัก คนซื้อไปรับผิดชอบลำบากกันเอาเอง สายเส้นนี้เป็น USB ที่ให้เสียงโทนอุ่น ออกหนาอวบ กลางแหลมเนียน ไม่ถึงกับเป๊ะเวอร์ แต่นุ่นลื่นดีพอควร ใครที่ฟังแจ๊สเก่าๆ ที่เบสต้องหยอดลงพื้นทีละลูก พลาดไม่ได้จริงๆๆ

ส่วนอีกเส้นไม่แคล้ว Nordost Hiemdall2 เจ้าเก่าครับ เส้นนี้ใช้กันจนอยู่มือแล้ว ใครชอบสายแนวช่องไฟดีๆ ได้ความโปร่ง เบสที่กระชับ มีตัวตน และต้องการได้รายละะเอียดระดับไมโครดีเทล ต้องเส้นนี้จริงๆๆ ด้วยความที่เป็นสายสปีดที่เร็ว ฟังอะไรก็เข้าทางไปหมดครับ ใครฟังเพลงที่มีสัดส่วนค่อนไปทางออดิโอไฟล์ ลองพิจารณาดูเล่นๆๆได้ครับ

การที่เอาสายที่คาแรคเตอร์ต่างกันมาใช้ ผมบอกทุกท่านก่อนว่า มันเป็นการเลือกแมทชิ่งกับเซ็ทที่ตัวเองมีอยู่ครับ และขอให้เลือกเข้ากับแนวที่ตัวเองฟังไว้ก่อนด้วย ผมเองฟังมาสองคืน ถึงตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกเลยว่าจะเอาเส้นไหนเป็นเส้นหลัก เพราะเวลาฟังเพลงแนวนึง เส้นนึงก็ดี๊ดี แต่พออีกแนว อีกเส้นก็ทำได้ดี

ตอนนี้สิ่งที่ยากคือ นอกจากเราเล่นสาย USB แล้ว เรายังปวดหัวที่ต้องมาเลือกโปรแกรมเล่นเพลงอีกนะครับ ตอนนี้ที่อยู่ในคิวที่ผมต้องลองเล่นเทียบกัน น่าจะเป็น Roon, Audirvana+, Amarra, และ Jriver for Mac แค่นี้ก็ขี้หักแล้วครับ 555

เพราะแต่ละโปรแกรมเสียงมีความต่างกันแบบมีนัยยะ ครั้นเลือกสายแบบนึงไว้ แต่พอถึงโปรแกรมเล่นเพลง เกิดเล่นแล้วเปลี่ยนใจเล่นตัวอื่นแทน โทนเสียงก็เปลี่ยนไป การแมทชิ่งก็เปลี่ยนไป เรื่องนี้สำคัญครับ เพราะ UI ของแต่ละโปรแกรม รวมถึงความฉลาดความโง่ของแต่ละโปรแกรมก็ดันไม่เหมือนกันอีก มีทั้งดีทั้งด้อยเคล้ากันไป

มาดูกันต่อไปว่าเอาไงดีนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

นายมั่นคง

13/08/2015 00:22:34
3,828
อันนี้ตอบคุณ ellevoid ครับ

จากที่ผมถามๆๆมา และลองเล่นเอง การต่อแบบที่ใช้เราเตอร์ที่ซื้อมาต่างหากเป็น access point โดยที่ตัวโมเด็มไม่สามารถ Bridge Mode ได้ ความเสถียรสู้แบบเอาตัวโมเด็มเราเตอร์ทำ Bridge Mode ไม่ได้ครับ ซึ่งต้องออกตัวก่อนว่า ผมเองก็ทราบไม่จริง อาศัยฟังเค้าอีกทีครับ

เราเตอร์ที่ค่าย True มี ผมคิดว่ามี Cisco ตัวเดียวที่สามารถทำ Bridge Mode ได้ครับ ลองโทรไปสอบถามดูครับ หน้าตาก็เหมือนรูปที่ผมโพสไว้ ส่วนโมเดลคือ CISCO EPC3928D

ตอนแรกช่าง True เอา Cisco มาติดตั้งให้ เค้ายังไม่ทราบคำว่า Bridge Mode เลยครับ ผมต้องให้เค้าติดๆๆให้เสร็จๆๆไปก่อน แล้วค่อยให้คุณหมูหวานมาเซ็ทเองในภายหลังถึงได้ครับ ซึ่งยุ่งยากบ้าง แต่เป็นเรื่องควรทำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

ellevoid

13/08/2015 01:01:32
216
ของผมตอนแรกก็เป็น cisco อ่ะครับเฮีย แต่พอเปลี่ยนโปรฯ เป็น 30/3 ของ True เค้าก็เอา router อันใหม่มาให้เป็น Humax เลยครับ เท่าที่ดูเหมือนว่า router ของ cisco ก็ของหมดด้วยไม่มีให้ใช้ครับ เศร้าเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

นายมั่นคง

13/08/2015 01:05:03
3,828
มีครับ ลองโทรคุยดู ตอนผมโทรไปตอนแรก เค้าก็บอกไม่มีของ แต่ถามไปถามมาของมีครับ 55 ลองถามกับเซลล์คนขายโปรโมชั่นเลยครับ อย่าเพิ่งเศร้าครับ ลองถามดูก่อนดีกว่าครับ เงื่อนไขผมคิดว่าพอปรับเปลี่ยนได้ทั้งหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

หมูหวาน

13/08/2015 01:06:44
544
@ ellevoid ครับ
ลองติดต่อเค้าไว้ก่อนครับ ว่าเรามีความต้องการเปลี่ยน Router เป็นของ Cisco
ซึ่งถ้าเอามาทำ Bridge Mode ใช้กับ Router แล้ว มันจะมีความเสถียร และลื่นไหลขึ้นมากๆๆครับ
เพราะมันช่วยลดภาระของเจ้าตัว Modem ให้ไม่ต้องทำงานหนัก มีหน้าที่ปล่อยออกรับเข้า Internet อย่างเดียวจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

นายมั่นคง

13/08/2015 23:16:48
3,828

คราวนี้วนมาดูเจ้า External ที่ผม(จริงๆคนอื่น)เลือก 555

ผมเลือก Hard Disk ยี่ห้อ Western หรือ WD ซึ่งตัวนี้เป็นซีรียส์ My Book ขนาด 3TB ครับ เซียนบอกให้เลือก External แบบเสียบไฟแยกภายนอก เพราะมันไม่ต้องไปแย่งไฟกันกับช่อง USB เหมือนกับพวกที่ไม่ต้องเสียบไฟ แต่อาศัยเพียงแค่เสียบสาย USB อย่างเดียว

เจ้า External HD ตัวนี้ผมว่าคนไทยนิยมซื้อกันมาก สาเหตุน่าจะมาจากความทนทาน และราคาไม่แพงจนเกินไป ผมให้หมูหวานไปซื้อมาในราคา 4150 บาท ซึ่งไม่รู้ว่าหมูหวานอมเงินไปซื้อกาแฟนกินกี่บาทกันแน่ แต่ราวๆสี่พันกว่าบาท ซึ่งถือว่าถูกมากครับ สมัยก่อนผมซื้อ SD card แบบเสียบในกล้องดิจิตอล ขนาด 256Mb ราคา 7500 บาท!! แต่เดี๋ยวนี้ราคา 3TB อยู่แค่ 4 พัน

จะบ้าตาย 555

ตัวนี้เป็นพอร์ตแบบ 3.0 ซึ่งเสียบกับ Mac mini ได้สบายๆๆ ผู้รู้บอกว่า เวลาใช้ mac mini ให้แยกกันเสียบระหว่าง Bus 1 กับ Bus 2 นั่นก็คือ หลังเครื่องมีช่อง USB อยู่ 4 รูให้เสียบ ให้เลือกเสียบรู 1 กับ รู 4 ก็แล้วกัน จำง่ายๆครับ การเสียบลักษณะนี้จะได้ไม่ฉุดกันเองในเรื่องการดึงข้อมูลเข้าออก เหมือนกับมันวิ่งกันคนละซอย ประมาณซอยทองหล่อ กับซอยเอกมัย ไม่ทับเส้นกัน 555

อีกประการคือรอบหมุนของ Ex HD นั้น รอบหมุนจะสูงกว่าพวก EX HD ตัวพกพาหรือแบบไม่เสียบไฟ ซึ่งรอบที่หมุนได้สูงกว่าหมายถึงมันบันทึกและจ่ายข้อมูลได้เร็วกว่า แต่ผมพยายามเช็คดูสเปคเจ้า EX HD Mybook ตัวนี้ ดันไม่เห็นมีที่ไหนเขียนไว้ เมื่อกี๊หาเพื่อจะมาบอกกับทุนท่านว่ามันหมุนกี่รอบ 7200 หรือ 5400 ปรากฏว่าไม่มีเลยซักที่ 555

ท่านใดทราบก็แนะนำเพิ่มเติมมาได้นะครับ ผมเองอาศัยเล่นแล้วเอามาเล่า ตัวเองก็ไม่ค่อยได้รู้เรื่องพรรค์นี้เท่าไหร่ เพียงแต่เล่าเพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนที่ยังไม่อยากเล่นหรือไม่กล้าเล่น จะได้เล่นถูก หรือมีเพื่อนเล่นไปด้วย ส่วนท่านที่เป็นจระเข้และว่ายน้ำเก่งอยู่แล้ว อันนี้ขอให้ข้ามฝั่งไปได้เลยครับ 555

การเลือกขนาด HD นั้นไม่มีอะไรมากครับ เลือกตามสตางค์ และเลือกตามข้อมูลที่ตัวเองมี ผมเองใช้ขนาด 3TB เพราะสั่งหมูหวานไป 4TB แต่มันทะลึ่งซื้อแค่ 3TB ก็เลยต้องใช้ขนาดนี้ครับ 555

พรุ่งนี้ค่อยมาต่อกันอีกทีจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

นายมั่นคง

13/08/2015 23:20:42
3,828

แถมนิดนึง ถ้าใครใช้ mac mini หรือ iMac ให้ใช้หลักการนี้ได้ครับ คือเลือกเอาช่องที่ลูกศรชี้ไปเสียบกับ DAC อีกช่องนึงไปเสียบกับ HD ภายนอก แค่นี้มันก็สับหลีกกันเอาเองแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

cambridge

16/08/2015 01:34:41
2
@เฮียมั่นคง กรณี TIDAL > apple Tv > สาย optic > Dac

ผมรบกวนถามนอกจาก apple TV แล้วมันมีตัวอื่นไหมที่ใช้สาย coax หรือ XLR พอดี dac ผมรองรับสองสายนี้ด้วย คิดว่าเสียงน่าจะดีกว่าสาย optic อะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

cambridge

16/08/2015 01:41:22
2
@ เฮียมั่นคง อีกคำถามครับ ตอนนี้ผมต่อแบบ TIDAL > cozoy >สาย RCA > amp

ถ้าผมต่อ แบบ TIDAL > apple tv > สาย optic > dac เสียงน่าจะดีกว่าฟันธงเลยไหมครับ ที่ผมกังวลคือเรื่องคุณภาพต้นเสียงเวลาส่งผ่าน wifi จาก ipad ไป apple tv อะครับ ไม่รู้ drop มากน้อยแค่ไหน

ถ้าฟันธงผมจะได้ไปถอย apple tv มาลองเลย ที่ยังเพราะที่บ้าน TV เป็น smart tv หมดละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

ellevoid

18/08/2015 09:41:42
216
ต่อเข้า cozoy น่าจะดีกว่านะครับ นอกจากว่า dac ที่ว่าดีกว่า cozoy มากๆๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

นายมั่นคง

18/08/2015 15:22:41
3,828
เดี๋ยวคืนนี้มาเล่ายาวๆๆต่อนะครับ 55

การต่อ Tidal แบบที่ดีที่สุด น่าจะต้องเป็นแบบนี้ครับ

TIDAL > ipad หรือ iphone เป็นรีโมท > คอม > USB > DAC > ออก RCA หรือ XLR > amp

อันนี้คือสมบูรณ์สุดเท่าที่เราซื้อไหวจ่ายไหวแล้วครับ คือได้ผลใกล้เคียงกับการเล่นไฟล์เพลง 16บิท ทั่วไป ขาดเหลือกันนิดหน่อย

แต่อีกวิธีที่ดี และเซฟเงิน แถมได้ผลดีเหมือนกัน ก็คือที่คุณ cambridge ว่ามา

TIDAL > apple tv > สาย optic > dac > RCA หรือ XLR > amp

อันนี้ประหยัดค่าคอมไปส่วนหนึ่ง แต่ขอให้เลือกสาย Optic ที่มีเนื้อหนังดีๆๆ อย่างที่ผมทดลอง เจ้า monster M1000 ก็ไม่เลว ส่วนต้นทาง ให้เลือกเป็น iPad เป็นตัวเล่นก็ได้ครับ ผมว่าเสียงดีพอควร คุณภาพถือว่าเทียบเคียง ถ้าเล่นแล้วชอบใจกับ Tidal ค่อยขยับไปเพิ่ม mac mini หรือ PC แต่งดีๆซักตัวก็ได้เช่นกันครับ

มีเรื่องการปรับตัวในการใช้ App Tidal สลับกับ APP Roon นิดหน่อย แต่ลองซักสองสามวันก็คุ้นครับ ตอนนี้ผมใช้งานได้คล่องมาก

และทีอยากให้ลองฟังและโหลดตามมาให้จงได้ก็คืออัลบั้มเหล่านี้ครับ

http://www.discogs.com/lists/1001-Albums-You-Must-Hear-Before-You-Die/18222

เป็นการรวม 1001 อัลบั้มที่ต้องฟังให้ได้ก่อนตาย ผมค้นจาก Tidal ทีละปกตามไป การบันทึกดีมากๆๆในหลายๆๆอัลบั้ม ลองทำตามได้เลยครับ

ติดขัดตรงไหน โพสถามได้เลยครับ ช่วงนี้ผมกำลังเล่น Tidal แบบใกล้ชิดสุดๆๆ มีคำถามอะไรผมน่าจะตอบได้หมดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

ellevoid

18/08/2015 16:55:40
216
ขอบคุณคร้าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

cambridge

18/08/2015 19:12:31
2
ขอบคุณมากครับเฮีย เข้ามาเช็ดรอเฮียตอบทุกวันเลย

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ
กรณี TIDAL > ipad หรือ iphone เป็นรีโมท > คอม > USB > DAC > ออก RCA หรือ XLR > amp ผมต้องใช้ โปรแกรม roon ด้วยใช่ไหมครับ

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการตัดสินใจ.จะซื้อ Apple TV + สายfiber Optic ดี หรือซื้อ dac ที่support iPad เลยดี แต่อย่างหลัง iPad ก็จะมีสายไม่อิสระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

นายมั่นคง

18/08/2015 21:58:03
3,828
ต้องขออภัยที่เข้ามาตอบช้า แต่ผมดูตลอดครับ อาจจะมีหลงตาบ้างก็เพียงเล็กน้อยเองครับ 555

คือการเล่น Tidal นั้น ตอนนี้มีตัวเลือกอยู่ 3 ตัวเลือก

- เลือกใช้ app ของ Tidal เองเลยตรงๆ
- เลือกใช้ Roon แบบรวมร่างหรือ integrated กับ Tidal
- เลือกใช้ Amarra แบบรวมร่างหรือ integrated กับ Tidal

ซึ่ง App ของ Tidal เองก็โอเคในระดับหนึ่งครับ แต่เราสามารถโหลดโปรแกรม Roon มาเล่น หรือจะโหลด Amarra มาเล่นได้ทั้งนั้นครับ ซึ่งทั้ง Roon และ Amarra นั้นต่างกันตั้งแต่ interface และการตอบสนองกับการเลือกและเล่นเพลง

ผมใช้ Amarra จะรู้สึกว่ามันแสดงผมได้ไม่สมบูรณ์นัก อาการหน่วงและต้องเรียก buffer มาใช้นานกว่า Roon แต่แนวเสียง Amrra จะออกไปทางสด คม ซึ่งสวนทางกับ Roon ที่อิ่ม เนียน ซึ่งอันนี้สุดแท้แต่ความชอบครับ อันนี้ผมพูดถึงเฉพาะการเล่นกับ Tidal ไม่ได้เกี่ยวกับการเล่นไฟล์เพลง Hires แต่อย่างใด

สรุปคือ ตัวเลือก 3 ตัวเลือก ยังไงก็ต้องเลือกเอาซักตัวมาใช้ครับ (ณ ชั่วโมงนี้)

จริงๆผมอยากให้แยกเป็นแบบนี้ก่อนว่า ให้ทดสอบตัวเองก่อนว่าชอบการฟังเพลง และมีความสุขกับการค้นหาเพลงที่สนใจ หรือศิลปินที่ชื่นชอบมากน้อยขนาดไหน ถ้าเป็นคนไม่ชอบเลือก ไม่ชอบค้น การลงทุนเต็มๆๆกับ Tidal ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนัก

หลายท่านที่เล่นไฟล์เพลง และมีเพลงเยอะๆหลาย TB อาจจะชอบมากกว่าการเล่นจาก Tidal แบบนี้ต้องลงทุนแบบเต็มๆครับ คือจัดคอมดีๆและ dac ดีๆไปเลยอยู่แล้ว

แต่ถ้าเราชอบ Tidal ขึ้นมาล่ะ ยังไงก็ต้องจัดเต็มข้อเหมือนที่ผมกำลังทำอยู่นี้ล่ะครับ มันสนุกตรงได้จับแมทชิ่งอุปกรณ์ให้เข้ากันได้กับไฟล์ที่สตรีมมิ่งจาก Tidal ปรับแต่งนู่นนี่จนกลมกลืนลงตัว ในระดับที่ฟังแล้วแฮปปี้ ผมว่ามันสนุกดีครับ

สรุปอีกที คือลองเล่น Tidal จริงๆจังๆก่อนจะลงทุนต่อครับ ลองซื้อ Apple TV กับ DAC ดีๆซักตัว โดยตัดคอมดีๆๆออกไปก่อน ก็ช่วยเซฟเงินได้ครับ เพราะ dac ดีๆๆยังไงก็ได้ใช้ ส่วน apple TV ราคามันขำๆดีๆ จะถอดออกไปเล่นกับอะไรสามารถทำได้อีก ไม่เสียของแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

นายมั่นคง

18/08/2015 22:09:57
3,828

ตอนนี้เป็นการแต่งคอม mac mini ของผมให้เริ่ดขึ้นอีกด้วยวิธีง่ายๆๆไม่ปวดหัว นั่นก็คือเจ้านี่ครับ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=129410

จริงๆแล้วเจ้า Mistral EVA ตัวนี้ ผมรีวิวไปตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว และมันก็ตั้งอยู่ที่ร้านเรือธง โดยที่ผมมีไว้ครอบครองเพื่อจำหน่าย ไม่ได้มีไว้เพื่อเสพย์ 555

แต่พอผมใช้ mac mini เองที่บ้าน ผมไม่ลืมที่จะเอามาใช้เองที่บ้าน 1 อันครับ เจ้า Mistral EVA นั้นหลักการก็คือการ Grounding กับเจ้า mac mini ครับ ให้สังเกตุว่า Mac mini จะมีปลั๊กไฟแบบ 2 ขา หรือแบบ C7 (หัวเลข 8)

มันไม่ได้ออกแบบให้ติดตั้งกราวด์จากภายนอกได้ นักออกแบบหัวใสชาวญี่ปุ่นก็เลยคิดอุปกรณ์ตัวนี้ออกมารองรับเพื่ออัพเกรดคุณภาพเสียงให้ดียิ่งขึ้น คือเค้าออกแบบเจ้าแผ่นอลูมิเนียนซึ่งข้างในน่าจะยัดแผงที่ตัดหรือขจัดสัญญาณรบกวนออก หนำซ้ำยังไม่พอ ยังมีสายเชื่อมต่อกราวด์กับ Mac mini ด้วยวิธีง่ายๆๆคือเสียบ USB A ที่ตัว Mac แล้วอีกทางเสียบที่เจ้าแผ่น Mistral ผ่านหัว Mini USB

ผมลองเล่นเมื่อคืนเป็นครั้งแรก เจ้าแผ่น Mistral นั้นเวลาวาง พยายามวางให้นิ่งสนิทกับพื้นแข็งหน่อยนะครับ ส่วน mac mini นั้น ตรงท้องมันเหมือนจะไม่นิ่งมาก คือมันไม่เกาะพื้นว่างั้น เวลาวางบนแผ่น mistral หรือวางกับโต๊ะเฉยๆ สามารถหมุนแฉลบเป๋ออกได้

ไว้ผมหาวิธีทำให้เจ้า mac mini นิ่งสนิทกับโต๊ะได้ผมจะมาบอกอีกทีครับ ผมคิดว่าจะหาแผ่น damp มาแปะไว้ใต้ท้องแล้ววางบน mistral อีกที ซึ่งนอกจากจะซับไม่ให้มันสะเทือนแล้ว ยังทำให้มันนิ่งสนิทอยู่บนแท่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

นายมั่นคง

18/08/2015 22:18:39
3,828

ผมยังจินตนาการไปอีกไกลถึงขั้นจะเอาเจ้า isolation Feet หรือเรียกเข้าใจว่าขารองลำโพงขนาดเล็กๆของ Stillpoints http://www.stillpoints.us/index.php/product/ultra/98-ultra-mini#!ultra5

มาใช้ร่วมกันกับเจ้า Mistral EVA โดยอาจจะเอามารองใต้ฐานซัก 4 ตัว ซึ่งผลงานการวิจัยในขั้นนี้ผมยังไม่ได้ทำแต่อย่างใด เพราะค่าตัวน่าจะลูกละหลายพันบาทอยู่ ถ้าติด 4 ตัวมีหวังเกินสองหมื่นบาท มันเลยทำให้ผมต้องสงบจิตสงบใจไปพลางๆๆก่อน 555

แต่เดี๋ยวผมจะลองและทดสอบให้ครับ

มาต่อกันที่แผ่น Mistral EVA นั้น ท่านที่มีแล้วหรือสนใจเล่นตามที่ผมเล่น ลองให้สังเกตุที่ background noise ครับ มันจะเงียบลงกว่าเดิมมาก และพอติดตั้งรองไว้ใต้ mac mini ตำแหน่งดีๆ เสียงที่เคยมีอาการคลุมเคลือ หรือม่านหมอก มันจะเปิดชัด(แต่ไม่จัด) ซึ่งสไตล์นี้มันเข้าทางอย่างที่ผมอยากได้ คือผมชอบฟังอิมเมจต่างๆที่ชัด แต่ต้องไม่ชัดหรือคมจนขึ้นขอบ

การฟังดนตรีที่ชัดเจนเกินจริง ผมว่าฟังได้ไม่นานก็ล้า แต่ถ้าเราปรุงให้ลงตัว คือมีรายะเอียดและ range เสียงทุกย่านครบๆไม่ขาด แต่ได้อรรถรสการฟังเพลงจริงๆผสมผสานเข้าไป ผมว่าแนวนี้ทำให้เราฟังเพลงได้ทนและเพลิดเพลิน

ว่างมาต่อกันในวันต่อไปจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176
ความคิดเห็นที่ : 177

cambridge

19/08/2015 08:47:51
2
แก้ไขครับ
https://www.blognone.com/node/71440
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

ellevoid

19/08/2015 13:40:52
216
กระทู้นี้ไม่ดีเลยครับ ยิ่งอ่านยิ่งคัน ฮ่าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

นายมั่นคง

19/08/2015 14:27:01
3,828
555 apple TV จะออกใหม่ งั้นรอซื้อตัวใหม่ได้เลยครับ แต่จริงๆแล้วฟีเจอร์ใหม่ไม่เกี่ยวกับ Tidal ครับ ตอนนี้ Apple TV ตัวละ 3300 บาท ถูกกว่าเดิมเยอะพอควรแล้ว

ส่วนท่านที่อ่านแล้วคัน อันนี้ต้องหาทางเกากันเอาเองครับ เพราะตอนนี้ผมเองก็ยังต้องเกาหลังตัวเองไปพลางๆๆเช่นกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

ping_seksan

19/08/2015 15:49:31
25
ผมอยากได้เจ้า Mistral EVA ครับ แต่เห็นราคาแล้วขอถอยหลังดีกว่าาา T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

นายมั่นคง

19/08/2015 21:43:53
3,828
555 ราคา 8000 บาท แอบแรงนิดนึง แต่อันนี้คอนเฟิมว่าได้ผลจริงๆ ชัดเจนครับเสี่ยปิง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

ellevoid

19/08/2015 22:04:48
216
เฮียมั่นจัดโปร Mistral EVA + Stillpoint เลยครับผม อยากจัด อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

นายมั่นคง

19/08/2015 22:13:23
3,828

ช่วงนี้ดวงจะเสียเงินมาเยือนอีกแล้วครับ 555 เพราะว่าเจ้า Codex นั้นเพิ่งเดินทางมาถึง วันนี้ขอเขียนแทรกเป็นคิวพิเศษนิดนึงสำหรับท่านที่กำลังจะปรับชุดฟังใหม่ก็แล้วกัน

ตอนนี้ห้องนอนรูหนูของผม ยัดชุดเครื่องเสียงที่เป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงและลำโพงวินเทจอย่างที่ทุกคนเคยเห็นรูปกันไปบ้างแล้ว และผมก็ทำการยัดคอม mac mini เข้าไปเพื่อเล่นร่วมกันในชุดนี้อีก โดยใช้ Chord 2qute เป็นหลัก โดยมีคอมแรงๆสำหรับนั่งทำงานอีกตัวหนึ่งในห้อง

อ้อ ลืมไปมีเมียอีกตัว เอ๊ย อีกคนในห้องเช่นกัน 555

แต่ที่ยังไม่ลงตัวคือผมยังหา Headphone AMP มาต่อไม่ได้ และถึงจะต่อได้ก็น่ารำคาญอีตรงผมต้องไปนั่งดึง output ด้านหลังของ Chord สลับเข้าออก ซึ่งหลายคนคงผ่านประสบการณ์มี Source อันเดียว แต่โลภมากอยากเล่นนู่นเล่นนี่ ขี้เหนียวด้วยการดึงสายถอดเข้าถอดออก ใหม่ๆๆก็ทนได้ แต่นานไปก็ขี้เกียจว่างั้น

จังหวะที่ Ayre Codex ที่เป็น DAC-AMP ตัวใหม่ จริงๆจะเรียกตัวใหม่ไม่ได้ ต้องเรียกว่าตัวแรกถึงจะถูกครับ เจ้า Codex มาในจังหวะที่เหมาะเหม็ง เพราะผมว่าจะต้องหา dac-amp ซักตัวที่รองรับการฟังเพลงผ่านหูฟัง ซึ่งผมมักนั่งทำงานหน้าคอมเป็นหลัก และอีกประโยชน์ที่ผมต้องการก็คือ

ยามที่ผมเลื้อยลงไปนอนบนเตียง ผมยังสามารถใช้ประโยชน์จากช่อง Optical ได้อีก เพราะทีวีส่วนใหญ่นั้น output เป็น Optical กันหมดแล้ว แล้วผมหาเจ้า dac-amp ที่คุณภาพดีมานานพอสมควร ซึ่งงวดนี้หวยออก และออกแบบจังเบอร์ คือมาตรงๆๆ ไม่ต้องกลับ ไม่ต้องโต๊ดให้เมื่อย คือมาแบบฟังก์ชั่นที่นึกไว้ในใจเผงทุกอย่าง คือผมสามารถดูหนังผ่านเจ้า Codex ได้อีก 1 ช่องทาง

เจ้า Codex นั้นนอกจากรองรับการเล่นไฟล์ทางฝั่ง PCM แล้วก็ยังรองรับ DSD ได้แบบครบถ้วน แถมมีช่อง Headphone ที่เอื้อกับการเล่นที่หลากหลาย และยังเอื้อให้เซียนทีต้องการ output แบบบาลานส์อีกด้วย ซึ่งถ้าใช้ช่องบาลานส์เมื่อไหร่ ความแรงของสัญญาณจะเพิ่มขึ้นอีก 1 เท่า ซึ่งเท่ากับมันมีแรงสำรองมากขึ้นอีกพอสมควรเมื่อเล่นผ่านช่องบาลานส์

แถมงวดนี้ Ayre ใจดีทำสวิทช์ปิดเปิด ที่หาแทบตายหรือรอแทบตายเค้าก็ไม่ยอมใส่มาใน QB9 แต่งวดนี้ Codex ใส่มาให้แล้วครับ ใครขี้เกียจเปลืองค่าไฟ งวดนี้มีเฮ คือมีสวิทช์ปิดเปิดให้ใช้ และมีช่อง IEC ให้อัพเกรดสายจนสะใจว่างั้น

สิ่งที่สำคัญคือ Codex ออกแบบทรวดทรงได้น่ารัก และเอื้อต่อการใช้งานบน desktop มากครับ การหมุนมิติให้ขึ้นเป็นทรงตั้ง เท่ากับประหยัดพื้นที่ที่เค้าเรียกว่า small footprint ไปแยะ วันนี้คุยแคนี้ก่อน เพราะผมกำลังเร่งเบิร์นยาวๆๆ ก่อนที่จะเขียนรีวิวให้อ่านกันนะครับ

เจอกันวันต่อไปจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

นายมั่นคง

19/08/2015 22:24:30
3,828

555 ค