Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามอุณหภูมิแบตครับ

jookkkk

02/07/2015 12:38:39
5
พอดีผมใช้แทบเลตสองตัวตัวนึงบอกอุณหภูมิ41องศา อีกตัวบอก50องศา ใช้แอพวัดอุณหภูมิแบตแอพเดียวกัน อยากถามว่า 50องศานี่ถือว่าร้อนมากไหมครับ ต้องแก้ไขยังไง(กลัวมันระเบิด555)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

02/07/2015 12:49:21
1,368
แค่ขึ้นเกิน 41 ผมก็แทบจะปิดเครื่องถอดแบตละ555(ถ้าถอดได้) 50 ผมว่าสูงมากครับ เล่นไปชาร์จไปหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

EririFC

02/07/2015 13:17:00
0
อาจจะไม่ได้ร้อนเพราะแบตรึป่าวครับ บางทีอาจจะร้อนเพราะcpuทำงานหนัก ส่วนเรื่องระเบิดไม่น่าจะต้องเป็นห่วงนะครับมันมีวงจรตัดไฟเมื่ออุณหภูมิสูงเกินอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

02/07/2015 13:31:53
346
life cycle batt li-ion จะสั้นลง ถ้า charge อุณหภูมิ เกิน 45 C ครับ

ถ้าจะชาร์จ แนะนำให้รอให้เย็นลงก่อน ค่อยชาร์จ จะดีกว่า

ปล. ปกติ Battery จะร้อนตอน discharge (จ่ายกระแส)

ถ้าอยากให้ลดเร็วต้องปิดเครื่องและไม่เล่นไปชาร์จไปครับ

ชาร์จเต็มถอดสายชาร์จเล่น low batt ปิดเครื่อง ชาร์จทำอย่างนี้ batt จะอยู่กับเราได้นาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jookkkk

02/07/2015 13:40:28
5
ขอบคุณทุกคำตอบครับ เป็นอุณหภูมิตอนเล่นปกติครับไม่ได้เสียบชารจแต่พอดับหน้าจอสักพักเปิดมาดูเป็น38องศา พอมาเล่นอีกทีพุ่งขึ้นเหมือนเดิม จะว่าแบตหมดอายุคงไม่ใช่เพราะพึ่งได้ประมาณไม่ถึงปีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

02/07/2015 16:06:12
4
ความเห็น 3 ผิดเต็มๆนะครับ ควรจะเล่นไปชาจไปครับ แบตถึงจะอยู่ได้นาน แต่....มีข้อแม้นิดนึงคือ ถ้าพบว่าแบตร้อน ให้หยุดใช้เครื่องแล้วรอจนมันชาจเต็มก่อนค่อยเล่นครับ
เหตุผลเป็นไงผมเคยบอกไว้ในบอร์ดนี้ทีนึงแล้ว แต่หาไม่เจอครับว่ากระทู้ไหน

ส่วนเรื่องเล่นแล้วร้อน ถ้าแบตเต็มแล้ว มันจะไม่ได้ร้อนจากก้อนแบต แต่ร้อนจากวงจรในเครื่อง ซึ่งกรณีนี้ ชาจหรือไม่ชาจมันก็ร้อนเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jookkkk

02/07/2015 21:13:35
5
thank krabbbb
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

02/07/2015 21:24:26
346
ผมอาจจะบอกไม่เคลียร์ต้องขอโทษด้วย หลักๆ คืออย่าชาร์จประจุเข้าแบตถ้าแบตอุณหภูมิเกิน 45 C

แล้วก็อย่าให้แบตจ่าย ถ้าอุณหภูมิแบตเกิน 60 C ครับ ส่วนที่บอกว่าผมผิดเต็มๆ เนี่ย

ลองไปศึกษาการทำงานของ Batt ชนิด Li-ion ก่อนนะครับ พูดกันด้วยหลักวิชาการดีกว่าใช้ความรู้สึก

ส่วนที่บอกว่าเล่นไปชาร์จไป มันขึ้นอยู่กับผู้ออกแบบครับ ทั่วไปมันก็ถูกต้องเพราะ

แรงดันจากแหล่งจ่ายภายนอกมันสูงกว่าแรงดันของ battery เพราะฉนั้น เวลา ชาร์จไปเล่นไป

แบตไม่พังหรอกครับ เพราะไม่ได้จ่ายกระแส แต่เป็นตัว adapter ต่างหากที่จะพัง

เพราะมันต้องจ่ายไฟเลี้ยงให้เครื่อง แล้วยังต้องจ่ายไฟชาร์จแบต

อย่างไรก็ตามโดยทั่วไป adapter เค้าออกแบบเผื่อไว้แล้วหล่ะครับ มันเลยไม่มีปัญหา

ส่วนจะใช้แบตตอนก็ไม่มีปัญหาครับ ใช้ได้ตลอดเวลา แต่อย่าให้ต่ำกว่า 30% เพราะเวลาชาร์จ

มันใช้เวลานาน ความร้อนสะสมในแบตมาก ก็อาจทำให้แบตอุณหภูมิสูงเกิน 45 C

ซึ่งจะทำให้มันอายุสั้น และเราๆ มักจะบ่นกันว่า ทำไมแบตเสื่อมเร็วทั้งๆ ที่ใช้ไม่นาน

ปล. ถ้าพบว่าแบตร้อน ต้องอย่าลืมว่าต้องรอให้อุณหภูมิต่ำกว่า 45 C ก่อนค่อยชาร์จ

ลองอ่านลิงค์ที่ให้มานะครับ

http://batteryuniversity.com/learn/article/charging_at_high_and_low_temperatures
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ヘッドホン

02/07/2015 21:41:51
1
ถ้าจะใช้ชาร์จไปเล่นไป ลองซื้อac chargerติดไว้สักอันก็ดีนะครับ ที่ชาร์จแบบไม่ได้เป็นสายUSBแยก ผมใช้อยู่จ่ายกระแสไฟนิ่งพอสมควร และเวลาชาร์ทไปเล่นไปช่วยเรื่องความร้อนพอสมควรครับ ไม่ร้อนขนาดที่ชาร์ทแบบแยกหัวอะแดปเตอร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nopphong

02/07/2015 22:30:40
4
คุณ Hsung คือผมไม่ต้องอ่านลิ้งหรอกครับ คือแต่ก่อนผมทำเว็ปอยู่ เคยเอาแผ่นพับชองบริษัทโตชิบ้า ที่ทำแบตลิเที่ยมอิออนแรกๆเลย มาแปล มีครบครับ กร๊าฟการทำงาน อายุการใช้งาน อุณภูมิ ละเอียดยิบเลย มาแปลลงเว็ป ถ้าถามเรื่องอื่นผมไม่ชัว แต่เรื่องแบตลิเที่ยมเนี่ยผมมั่นใจครับ

ส่วนที่ว่าผิดเต็มๆคือที่ว่า อย่าเล่นไปชาจไป ให้ชาจเต็มแล้วดึงออกมาเล่น พอหมดแล้วไปชาจ อันนี้รับไม่ได้ครับ ความรู้ผิดๆอย่างมาก ไม่สมควรให้เข้าใจผิดกันต่อไป

อายุการใช้งานแบตลิเที่ยม มันนับกันเป็นรอบนะครับ ชาจเต็มแล้วคายมันนับเป็น 1 รอบ 3-500 รอบมันก็เสื่อม คุณบอกให้ดึงออกมาเล่น มันก็ดึงประจุจากแบต มันก็นับรอบแล้วเสื่อมเร็วสิครับ เสียบคาไว้ ไม่มีการคายกระแสจากแบต ไม่นับรอบ มันก็จะเสื่อมชาจกว่า

ส่วนเรื่องการชาจและการคายประจุที่อุณภูมิสูงหรือต่ำกว่ามันมีผลกับแบตจริง แต่ถ้าแบตมันเต็มแล้ว เสียบชาจอยู่มันก็ไม่มีการชาจหรือการคายประจุครับ มันจะเสื่อมได้ยังไง?

ถ้าอยากได้ข้อมูลประกอบ เดี๋ยวผมไปขุดเว็ปที่ผมเคยทำมาใส่เว็ปใหม่ผมให้ดูครับ รอสักวันนึง รับรองมีข้อมูลครบถ้วน

ที่ออกมาต้านไม่ใช่อะไร คือแบตลิเที่ยมใช้กันมาจะ 20 ปีแล้ว ก็ยังมีคนให้ข้อมูลผิดกันมาเรื่อยๆ ต่อๆกันมาแบบทายาทอสูร ผมพยายามแก้ไขมาหลายปี เจอที่ไหนก็เข้าไปเสี_ก กับเขาทุกที แต่ก็ไม่หมดสักที มีมาเรื่อยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หมูหวาน

03/07/2015 00:33:29
573
พี่ Hsung คงจะหมายถึงว่า อุณหภูมิโดยรวมในตัวเครื่องมันจะร้อนมากๆในขณะที่ที่ชาร์จไปด้วยเล่นไปด้วย
เพราะร้อนจากแบต แล้วก็วงจรภายในของมือถือขณะใช้งานอีก
ซึ่งการที่แบตอยู่ในอุณหภูมิสูงๆ น่าจะส่งผลต่อการเสื่อมของแบตรึป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

nopphong

03/07/2015 00:45:41
4
ถ้าชาจเต็มแล้ว อุณภูมิแบตจะไม่ร้อนจากตัวมันเองครับ เพราะเมื่อเต็ม จะไม่มีการชาจและคายประจุเลย มันจะเต็มอยู่อย่างนั้น
จะร้อนก็ร้อนจากเครื่อง ซึ่งถึงจะถอดสายชาจออกมาเล่น ก็ยังร้อนเท่าเดิมอยู่ดี แถมแบตเสื่อมเร็วกว่าเพราะนับรอบการใช้งานแถมมีการคายประจุแบตขณะเครื่องร้อนอีกต่างหาก

แต่ถ้าแบตยังไม่เต็มแต่ฝืนเล่นไปชาจไป อันนี้อีกกรณีนะครับ อย่างที่บอกควรชาจให้เต็มก่อนแล้วจะเสียบเล่นมันทั้งวันก็ได้ ผมทำมาหลายปีแล้ว iphone 2G ผมใช้มากว่าหกปีแล้วแบตยังไม่เปลี่ยนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

TTPOD ZERO

03/07/2015 01:11:09
11
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เอก บางแค

03/07/2015 01:39:20
0
สรุปว่า

ชาร์จไปเล่นไป(แบตไม่เต็ม) แบบนี้ความร้อนสูง อาจไม่ดีต่อทั้งแบตและวงจร

แต่ถ้าแบตเต็มแล้วเสียบสายเล่นแบบนี้ดีเพราะ แบตไม่ร้อน และไม่มีการนับ circle แบต เพราะเป็นการเล่นจากไฟที่เสียบ ไม่ได้ดึงไฟจากแบต

เข้าใจแบบนี้ถูกป่าวหว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Hsung

03/07/2015 08:35:25
346
ผมว่าคนเราสมัยนี้อ่านหนังสือกันน้อยลงครับ รับแต่ภาพกับเสียง

คู่มือก็ไม่ดู ชอบมาถามกันในเน็ต เห้นบ่อยจนชิน

ถกกันในนี้ก็ดีครับ มาปรับความรู้ มาเติมความรู้กัน

ปล. เท่าที่ผมเคยอ่านนะ เรื่องรอบชาร์จ ผมจำไม่ได้ว่าอ่านข้อมูลที่ไหน

รอบมันไม่ใช่ครั้งนะครับ บางคนยังเข้าใจผิดกันอยู่ ชาร์จ 10% 1 ครั้ง

นับแค่ 0.1 รอบเท่านั้นนะครับ ดังนั้นการชาร์จบ่อยๆ คงไม่มีปัญหาอะไร

แต่ที่แบตมันเสื่อมกัน ก้เพราะความร้อนที่เกิดขึ้นในตัวแบต ทำให้สารเคมีในตัวมันเสื่อมสภาพไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nopphong

03/07/2015 09:12:12
4
คุณเอกสรุปได้ถูกแล้วครับ
ส่วนเรื่องการเสื่อม นอกจากมันเสื่อมจากความร้อน ตัวมันเองก็จะเสื่อมจากปฎิกริยาเคมีภายในด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว โดยทุกครั้งที่มีการใช้งานแบต มันจะไปทำให้เนื้อวัสดุภายในเกิดผลึกเล็กๆขึ้น ผลึกที่ว่าจะทำให้บริเวณนั้นรับและคายประจุไม่ได้ พอนานๆเข้าสะสมมากๆความจุก็จะลดลงครับ
แบตพวกนี้พอสองปีมันก็จะเริ่มเสื่อมของมันเอง ระวังดีแค่ไหนก็เหมือนกัน แต่อัตตราการเสื่อมก็จะอยู่ที่การใช้งานครับ
แต่สิ่งที่ทำให้แบตเสื่อมเร็วที่สุดคือการปล่อยให้แบตหมด เพราะพอแรงดันภายในมันต่ำกว่า 3V มันจะเริ่มกัดกร่อนตัวมันเอง ดังนั้นแบตพวกนี้ ชาจบ่อยๆดี ชาจแปบเดียวเต็ม เครื่องไม่ร้อน ไม่ต้องห่วงว่าแบตหมดแล้วมันจะเสียครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

NEsKiTa

06/07/2015 12:21:10
0
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Few

27/04/2016 12:53:45
ของผมใช้ LG งงมากผมไม่ได้เล่นอะไรเลย ละลองดูอุณหภูมิในเครื่อง 48-50 องศาเลยแล้วเครื่องมันก็ปิดเองอัตโนมัติ เป็นแบบนี้ประมาณ 8 รอบ ผมเลย ลองมานั่งชาดแบต พอเสียบสายชาด อุณหภูมิเหลือ 30 องศาตามปกติ สรุปมันเป็นอะไรหรอคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

S.t.

20/02/2018 18:41:40
ผลึกที่ว่า ตกอยู่ในแบตเคอรี่มือถือ หาสิธีแก้ไม่ได้ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
"ถามอุณหภูมิแบตครับ"