Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เพื่อนๆคิดว่า smartphone ตัวไหนเสียงดีที่สุด เพราะอะไรครับ?

NaiYai

03/05/2015 19:47:34
1
เพื่อนๆคิดว่า smartphone ตัวไหนเสียงดีที่สุด เพราะอะไรครับ?

ผมเคยได้ยินมาว่า Note4 เสียงดีมากระดับ audiophile เพราะใช้ชิพที่ดีมาก เลยสอย note4 มาลอง.. พบว่าผมชอบเสียงจาก iPhone 5 มากกว่า (แต่ดันไม่ชอบใช้ iPhone)

มีคนบอกอีกว่า VIVO ก็เสียงดีมาก แต่ต้องใช้กับหูฟังของเขาเท่านั้น ใช้กับหูฟังอื่นไม่ได้

sony Z series ก็ได้ยินว่าเสียงดีมาก

มีตัวไหนน่าสนใจอีกไหมครับ ... หรือผมควรตัดอกตัดใจ แล้วมุ่งหน้าสู่ Player ให้มันจบๆกันไป ^_^

.
.
.
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

fairyland01

03/05/2015 19:50:26
0
ใช้ vivo x5max อยู่ครับ ใช้กับหูฟังอะไรก็ได้นะครับ

ก็แนะนำว่า มุ่งหน้าสู่เพลเยอร์ดีกว่าฮะ เพราะเพลเยอร์เดี๋ยวนี้มันใช้เป็น usb dac ได้ด้วย ได้สองต่อ นอกจากว่าขี้เกียจพกให้มันยุ่งยาก ก็ ซื้อโทรศัพท์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

capocino

03/05/2015 19:53:09
2
Sony Z รายละเอียดดีสุดนะผมว่าแค่เสียงคับแคบ อีกตัวก็ HTC M8 ใช้ได้อยุแต่เสียงร้องแบคยังขาดๆไงไม่รุ ไปลอง ViVo มาก็เฉยๆ แนะนำให้ตัดใจซื้อ Dap ไปเลยครับคุ้มสุด

*ถ้าจะซื้อ x5 แนะนำว่าอย่าไปโมนะครับ ไม่งั้น........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

NaiYai

03/05/2015 21:17:14
1
ไม่งั้น.... มาม่า

555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tum เรือนเสียง

03/05/2015 21:19:09
7
5555+...ด้วย^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

03/05/2015 21:27:30
ถ้าชั่วโมงการฟังเพลงต่อวันค่อนข้างสูงก็ไปเพลเยอร์เลยก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องไปนั่งห่วงแบตโทรศัพย์ ถ้าถามว่าตัวไหนดีผมก็ตอบไม่ถูกแฮะ ผมใช้Nexus5 แล้วก็ฟังจากแอพฯเพลงของGoogle เพราะมันแหลมดี แล้วก็สลับกับPoweramp เพราะมีบางไฟล์ อย่างพวกAlac หรือไม่ก็พวก24Bitที่แอพGoogleไม่อ่าน ซึ่งเสียงที่ได้ผมก็ค่อนข้างพอใจ

ปล.ถ้าซื้อX5อย่าไปโมนะครับ 5555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ม้าน้ำ

03/05/2015 21:38:33
1
มือถือตัวท็อปของยี่ห้อไหนก็ได้ ผมว่าเสียงดีหมดนะครับ แต่ถ้าจะเทียบจริงๆ เสียงสู้เพลเยอร์ไม่ได้แน่ๆครับ

กลับเข้าเรื่อง ผมลองฟังของยี่ห้อ ซัมซุง โซนี่ และแอลจี เอาตามตรงแล้วทั้งสามยี่ห้อนี้เสียงคล้ายกันครับ คล้ายกันมาก จะมีโซนี่ที่เบสเยอะกว่าสองตัวนิดนึง ดังนั้นสำหรับผมแล้ว รุ่นท็อปยี่ห้อไฟนก้ได้ครับ เสียงรับได้หมดละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

latif2517

03/05/2015 21:53:36
0
สำหรับผม smartphone ที่เสียงดีที่สุด คือ IPhone 5 playerก็ dx90

หลายท่านอาจต้องรับโทรศัพท์ตลอดเวลา อาจไม่สะดวกที่จะมาใช้ player เพราะฟังจาก player อาจพลาดรับโทรศัพท์ สำคัญๆได้ครับ เลยต้องหันไปพึ่ง smartphone ที่เสียงดีๆๆแทน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

iPoch

04/05/2015 00:35:47
ลองดู Xiao MI note กับ Hong MI note ดูนะครับ เสียง โหดใช้ได้อยู่ ต่อ กับ Aune B1 สุดจะบรรยายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลูกตาล reus glass

04/05/2015 08:56:29
ไม่ค่อยมีคนพูดถึงIphoneเลยแหะครับ ผมก็อยากรู้ข้อนี้เหมือนกัน
ถ้าเอาข้อมูลตามเวบรีวิวนอก เค้าก็ยก samsung iphone meizu xperia oppo พวกเรือธงอะครับ แต่ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน
ส่วน iphone หลายๆแหล่งค่อนข้างระบุตรงกันว่า 4s ทำระบบเสียงมาดีกว่า 5 ส่วน 5s จะดีขึ้นไปอีก(ยังไม่มีข้อมูล6)
รู้สึก apple จะใช้DACของ cirrus ตัวสั่งทำพิเศษเลยไม่มีข้อมูลอะครับ ว่าดีระดับไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Nickky18

04/05/2015 09:05:25
9
ผมชอบเสียงตระกูล apple สุดละ โปร่งๆกว้างๆฟังสบายดี อาจจะมีติดแบนนิดหน่อย ไม่ว่ากัน55555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

tim38416

04/05/2015 09:23:20
2
ผมไม่ค่อยสนใจไส้ในนะครับว่าเค้าใส่ dac ตัวไหนมา ผมว่าเพราะมันเป็นโทรศัพท์ ยังไงมันก็เค้นประสิทธิภาพเสียงจาก dac ตัวนั้นไม่เต็ม 100 หรอกครับ

พูดถึง iphone ที่ผมคิดว่าเสียงเข้าท่าสุดตอนนี้(สำหรับผมนะ) คือ iphone 5s ครับ ทั้งกำลังขับที่ลงตัว ผมว่าใช้ได้กับหูพกพาเกือบทุกตัวละครับ แต่พอ 6 ออกมา ได้ฟังเสียงแล้วไม่ออกความเห็นดีกว่าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หูดับ

04/05/2015 18:41:18
เสียงดี กับ เสียงที่ชอบมันไม่เหมือนกันนะ เนื่องจากตัว smartphone ต้องเอาไปต่อกับ หูฟังอีกทีหนึ่ง เพราะฉะนั้น smartphone ที่ให้เสียงดี มันต้อง flat response เสียง balance มากๆ ไม่เน้นหนักไปด้านใดด้านหนึ่ง ให้ timing ที่ตรง และ timbre ถูกต้องแม่นยำ คลื่นเสียงที่ถูกแปลงเป็น analog แล้วต้องเสียงใกล้ต้นฉบับมากที่สุด
ไม่ใช่ว่า ศิลปินเล่นใน Cafe แคบๆ แต่พอฟังได้บรรยากาศ Hall ขนาดใหญ่ แล้วบอกว่าเสียงดีกว่า แบบนั้นไม่ไหวนะ

จากนั้น ไปเลือกหูฟังกันเอาเองว่ารสนิยมของแต่ละคนชอบประมาณไหน ถ้าอยากฟังเสียงแบบที่ทาง producer อยากให้ฟัง ก็ไปหาหูฟังรายละเอียดสูงๆ balance มากๆ มาเสียบนะ แวะไปดูร้านเฮียมั่นคงอ่ะ มีให้เลือกเยอะเลย

โดยสรุปตอนนี้นึกออกแค่ smartphone ของท่านศาสดาจ๊อบ​ซึ่งก็คือ iPhone
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

NaiYai

04/05/2015 20:51:14
1
ผมก็เคยชอบเสียงจาก iPhone นะ แต่ดันไม่ชอบใช้ iOS ก็เลยไม่ได้ใช้ต่อ

หนีมา note4 ที่เขาว่าใช้ chip ดีๆ กี่สำนักก็บอกว่าดี

แต่ผมฟังยังไงก็ไม่เท่าไหร่ สู้ iPhone ไม่ได้จริงๆ

เลยต้องมาลองถามเพื่อนๆ หา smartphone เสียงดีนี่แหละครับ

หรือว่า ผมไป player ซะเลยดีน๊า... นี้เดียจพกสองเครื่องนี่สิ อิ อิ อิ

.
.
.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

nan79

05/05/2015 14:23:30
2
เคยได้ลอง meizu ตัวท๊อป เสียงดีมากจริงๆ นะ ดีจนตกใจ แต่เห็นเค้าว่า Mi Note Pro เสียงดีกว่า (ยังไม่เข้าไทย) เราเลยรอ ทั้ง Mi Note Pro ทั้ง Mi 5 กะลังคิดๆ อยู่ เพราะอยากได้จอ 5 นิ้วมากกว่า 5.5 มันใหญ่เกินไปไม่ชอบ

Mi4 ทรูเอาเข้ามาขายแล้ว งานไทยโมบายใครอยากลองแวะไปลองได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

vani11ass

05/05/2015 14:42:08
0
ผมเคยฟังเทียบระหว่าง iphone4s กับ note4
ชอบ iphone 4sมากกว่าครับ ชัดเจนเลย sound stage ดีกว่า balance ดีกว่า แยกรายละเอียดดีกว่า แต่ละย่านสูงกลางต่ำถือว่าโอเคเลย แต่พอเทียบกับ note 4 เสียงมันนวลไป รายละเอียดลดลง ย่านสูงกับต่ำแคบลง ไม่ค่อยลึกและไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

alucy0210

05/05/2015 15:20:51
0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ อยากได้เครื่องดีๆ อาจต้องเสี่ยงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Lekjang

05/05/2015 21:12:35
0
I5 ฟังกับหูตัวไหนดีครับ

แล้วไฟลที่ฟังกันเปฯไฟล์อะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

pitak

11/05/2015 14:37:54
Vivo xplay 3s ไปไหนไม่เห็นมีคนอวยเลย
ผมว่าเสียงเขาดีน่ะแต่หวยเรื่องบริการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

somkiatr

11/05/2015 19:10:13
182
SONy Xperia Z3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ipodgen315

12/05/2015 20:29:59
0
iPhoe 6 + App Golden Ear + หูฟังดีๆหน่อยผมว่าแจ่มนะในระดับการฟังทั่วๆไป

เสียงรายละเอียดเปิดโล่งดีสไตล์ Apple
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MaxxIE

12/05/2015 21:06:19
107
ผมว่าจับชุดที่เราใช้ในปัจจุบันไปลองต่อฟังก่อนซื้อไปเลยดีที่สุด

เพราะต่างคนต่างชอบครับ ผมว่าเสียงดีที่สุดมันไม่มีจริงหรอกครับ มีแต่เสียงที่เราชอบที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

torhifi

13/05/2015 07:22:08
219
มือถือเครื่องไหนเสียงดีสุด อันนี้ผมว่าแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนคับ แต่ถ้าถามว่ามือถือเครื่องไหนสเปคด้านสูงที่สุด..อันนี้น่าจะมีคำตอบ

โดยปกติเสียงมันจะประกอบด้วย2อย่างนี้ คือ
1.คุณภาพเสียง(Sound Quality) อันนี้ว่ากันด้วยเรื่องการวัดค่าสเปค เป็นเรื่องทางเทคนิค เช่น SNR
2.บุคลิคทางเสียง(Sound characteristics) อันนี้คือเสียงที่ออกมาให้เราได้ยิน เป็นเรื่องของความชอบของแต่ละคน

ถ้ายังไม่เก็ท..เดี๋ยวผมขอยกตัวเพิ่มให้คับ (แม้จะไม่เกี่ยวกับมือถือ..แต่คิดว่าเข้าใจง่ายดี)

อย่างสมมุติผลมีไฟล์ AAC, WMA, OGG ซึ่งทั้ง3ไฟล์นี้เป็น 44khz/16-Bit เท่ากันหมด
ดังนั้นไฟล์ทั้ง3ไฟล์นี้จึงมีคุณภาพเสียงที่เท่ากัน แต่เพราะด้วยการเข้ารหัสด้วยวิธีที่ต่างกัน..ไฟล์ทั้ง3ไฟล์นี้จึงมีบุคลิคเสียงที่ต่างกัน อย่างWMAนี่เสียงจะทื่อกว่าเพื่อน ส่วนOGGนี่จะแหลมพริ้วรายละเอียดดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

artpiggo

13/05/2015 09:28:08
15
ถ้าเอาเสียงตั้งต้น เชียร์ meizu mx4 pro ครับเสียงเปิดกว้าง แยกชิ้นได้ชัดเจน เนื้อร้องโทนอุ่นหนา

x5max เน้นไดนามิคเป็นเลิศ แบบฟังได้สนุก แต่มันดู over ไปหน่อยสำหรับเพลงที่ต้องการให้เน้นฟังสบายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Smallworld

13/05/2015 11:40:50
0
คุณ @nan79
เคยได้ลอง meizu ตัวท๊อป เสียงดีมากจริงๆ นะ ดีจนตกใจ แต่เห็นเค้าว่า Mi Note Pro เสียงดีกว่า (ยังไม่เข้าไทย) เราเลยรอ ทั้ง Mi Note Pro ทั้ง Mi 5 กะลังคิดๆ อยู่ เพราะอยากได้จอ 5 นิ้วมากกว่า 5.5 มันใหญ่เกินไปไม่ชอบ

--------------------------------

แล้ว mi note ธรรมดาละครับ ผมว่ามันชิปเสียงเดียวกันนะครับ หรือเปล่า หรือตัวโปรมันใส่ไรมาเพิ่มหว่า(ไม่ยอมๆๆๆๆ) - -"
ปล.ผมใช้ mi note/ipadmini2 อยู่ ฟังเพลง mini2 ดีกว่าครับไปได้ไกล เสียงใส สเตจกว้าง เคลิ้มเลย ออทั้ง 2 ตัวผมเอามาต่อเจ้า aune b1+akg k701 นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

artpiggo

13/05/2015 13:53:37
15
Mi note ธรรมดา ตั้งต้นสู้ค่ายอื่นไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่มีชิพเสียงกะแอมป์เดียวกันหมด คิดว่าเป็นที่การออกแบบ SW ที่ไม่ได้รองรับให้ฟังเพลงเพราะ...

ถามว่า note pro เพิ่มอะไรบ้าง เท่าที่อ่านดูจากสเปคกระดาษ มันบอกว่าจะปรับค่า C ให้ใช้เกรดสูงของยี่ห้อพานาโซนิค และปรับปรุงแหล่งจ่ายไฟ แต่ก็ไม่รู้เสียงจะดีขึ้นได้มากกว่ากันแค่ไหนเชียว

อย่างที่เรพบนบอก meizu เสียงดีกว่าจริงๆ คงออกแบบ SW โดยใช้ตอนสมัยขาย player มาใช้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

หูดับ

13/05/2015 23:31:39
โอ๊ะ โอ ดูจากหลายความเห็นแล้ว ก่อนจะตัดสินว่า smartphone ตัวไหนเสียงดีสุด สำคัญอันดับแรกเลยคือ ไฟล์เพลงที่เอามาฟังทดสอบ ต้องตรวจก่อนนะ ว่ามี headroom margin ไม่ต่ำกว่า 1dBFS หรือไม่ เข้าใจว่า smartphone แพงๆหลายตัวใช้ os dac ถ้าไฟล์เพลงไม่ผ่านเกณฑ์นี้ก็ไม่ต้องเอาไปฟังทดสอบให้เสียงเวลานะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

14/05/2015 13:28:21
Headroom Margin คืออะไรหรือตรวจสอบยังไงหรอครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Smallworld

14/05/2015 16:31:48
0
ผมว่า ในความเป็นจริงคงไม่มีใครเอา Headroom Margin อะไรไปเทียบหรอกครับ ลองฟังเพลงบ้านๆ ตาม mp3 youtube ก็พอแล้วมั้ง ฟังเพลงแบมีความสุขดีกว่าครับ ใช้หูฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

eikkyo.q

14/05/2015 17:03:13
0
ใครแสวงหา ความโปร่งกว้าง แนะนำ moto razr ครับ กำลังขับเยอะกว่า xperia z พอควรเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

หูดับ

14/05/2015 19:16:39
ในทาง digital audio ความดังของเสียงที่มากที่สุด ก่อนที่สัญญาณจะ clip ก็คือ 0dBFS แต่ในทางปฏิบัติ smartphone ใช้ os dac ในกระบวนการ reconstruct สัญญาณอนาลอค จะทำ oversampling ซึ่งถ้าต้นฉบับไฟล์เสียงไม่มีการเว้น ระยะ 1dBFS ไว้ สิ่งที่ได้ในขั้นตอนการถอดรหัสและทำ oversampling ก็คือ สัญญาณ clip เพราะมันจะเพิ่ม dB เข้าไปอีกและมันเกินความดังสุดที่รับได้แล้ว เพราะฉะนั้น ถ้าถามว่า smartphone ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน ก็ต้องอย่าเอาไฟล์ที่จะก่อให้เกิดสัญญาณ clip ไปฟังทดสอบ เสียของหมด

สำหรับคนประสบการณ์น้อย สิ่งที่มักจะพบบ่อยคือ ฟังแล้วเสียงมันแข็งๆ บางทีก็แหลม บางทีก็รู้สึกว่าความเนียนมันหายไป บางทีรู้สึกว่ามันมี noise ก็สัญญาณมันคลิป มันไม่สมบูรณ์ เสียงมันจะไปดีไปได้อย่างไร ยิ่งถ้าใส่หูฟังประเภท noise cancellation ที่เก็บเสียงได้ดี เวลาฟังเพลงดังๆ จะยิ่งชัดเลย
สำหรับคนที่หูดีมากๆ จะได้ยินเสียงคลิปมาเป็นระยะ

ถามว่าหาไฟล์เพลงที่ผ่านเกณฑ์นี้ได้ที่ไหน ง่ายสุดก็ iTunes Store เลือกเพลงที่เป็น Mastering for ITunes เท่านั้น
ถามว่าจะตรวจได้อย่างไรว่าไฟล์เพลงจะก่อให้เกินสัญญาณ clip ได้ หา software ที่วัด peak dB ได้ลองวัดดู
ถามว่า file ที่ rip ตรงจาก CD จะมีปัญหานี้มั๊ย เกือบร้อยละ 99% มีปัญหานี้หมด

สรุปนะ smartphone ที่เสียงดีต้อง flat response มากๆ เวลาฟังเพลงแต่ละเพลงจะได้รู้ว่าโปรดิวเซอร์เขาอยากให้เราได้ยินเสียงแบบไหน แต่ถ้ารู้สึกว่าเสียงไม่ตรงกับรสนิยมส่วนตัว ก็ไปซื้อหูฟังที่ให้แนวเสียงอย่างที่ชอบเสียบเข้าไป
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

14/05/2015 23:47:58
ขอบคุณที่มาเพิ่มเติมข้อมูลให้นะครับ
ตะนี้ สงสัยนิดหน่อยครับ เราจะแบ่งอุปกรณ์ที่ใช้ os dac ที่อาจจะก่อให้เกิดปัญหาดังกล่าว
ออกจาก DAP อื่นๆยังไงหรอครับ เช่น iPod iPhone iPad

ส่วนตัวปัจจุบันใช้ iPod classic กับ iPad บ้างหน่ะครับ source หลักก็ไฟล์ rip จาก CD และไฟล์บิทละครับ
ส่วนตัวแยกความแตกต่างได้ไม่มากนัก(แต่พอแยกได้นิดหน่อย) ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โอ้เอ้

15/05/2015 08:39:19
0
ไปลองฟังให้ครบ ๆ ก็พอครับ อะไรที่เราชอบที่สุดก็อันนั้นแหละ (อาจจะลิสต์รายชื่อเท่าที่มีคนแนะนำเอาไว้เป็นตัวเลือก) รสนิยมความชอบมันไม่ใช่สิ่งที่จะเอามาปลูกฝังให้เกิดความเชื่อกันได้ ไม่ได้กวนนะ แต่ผมเห็นกระทู้แนว ๆ นี้ทีไรคนที่ใช้ก็มีอิทธิพลต่อการเลือกมากที่สุดอยู่ดี เห็นหลายครั้งที่บางคนซื้อตามกองอวย แต่สุดท้ายถ้าเราไม่ชอบเองก็ไม่พ้นที่จะขายทิ้งซื้อใหม่เสียงเงินซ้ำซ้อนไปซะอีก หรือไม่ก็ตระเวนฟัง DAP ไปเลยก็ดี แล้วค่อยเอาหลาย ๆ ปัจจัยตามการใช้ชีวิตของเรา เงินในกระเป๋าของเรา ความพร้อมที่มันอาจจะลามไปหาแอมป์หูฟัง สายสัญญาณ อะไรต่อมิอะไรมาพิจารณาประกอบกันไปว่าระหว่าง DAP ที่มีแนวโน้มจะต้องเจออาการต่อยอด ลามไปเรื่อยหรือมือถือเครื่องเดียวเสียบหูฟัง แล้วฟังเลย อันไหนจะเหมาะกับเรามากกว่า

ขอให้เจอสิ่งที่ถูกใจเราครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

happyman

15/05/2015 13:56:23
0
ผมว่า Note 3 เสียงดีครับ effect ที่มากับเครื่องก็เข้าท่าเลย
ขโมยเมียฟังหลายทีละ ส่วนของผมใช้ Tab S
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Aswin

06/11/2015 09:34:03
ฟังมาหลายค่ายแล้ว มาหยุดอยู่ที่ sony z3 ลองไปฟังดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

artpiggo

06/11/2015 09:48:59
15
เพิ่งกลับมาอ่านที่ตัวเองเคยเมนต์ไว้

หลังจากที่ตั้งใจลองฟังหลายๆตัวกับ fw ใหม่ๆของมันดู (sony,vivo,meizu,xiaomi) พบว่า

Mi note / mi note pro ทำได้ดีที่สุดครับ เสียงดีกว่าตอนฟังเมื่อต้นปีเลยด้วยซ้ำ งงเหมือนกันครับ เสียงสะอาดแถมกว้างไปอีกระดับ

เลยตัดสินใจว่าขาย DAP ทิ้งดีกว่า ขี้เกียจพกเยอะๆละ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

testtest

06/11/2015 13:14:50
ผมขอเชียร์ vivo x5max รุ่นเรือแพครับ
เสียงดีมาก แต่แถมแพ ลำเป้งๆเอาไว้นั่งรออัพเดจเป็น lollipop ฮ่าๆๆ ออกภาค Hardware มาดีมากๆ ทั้งชิป dac มีทั้งชิป amp ในตัวและทั้งระบบควบคุมไฟวงจรภายใน เนี้ยบดีนะ ดันมาแป่ก ส่วน software และการอัพเดจนี่แหล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

BlackPhoenix

06/11/2015 13:38:53
71
ผมใช้สมาร์ทโฟนทำอะไรหลายอย่างแต่ไม่เคยใช้ฟังเพลงเลย อาจจะเป็นอคติส่วนตัวก็ได้ครับ ผมคิดว่าถ้าจะฟังเพลงก็ควรฟังจาก DAP ไปเลย ผมว่าถ้าระดับราคาที่เท่ากัน DAP มันต้องเสียงดีกว่าสมาร์ทโฟนอยู่แล้ว แต่ก็ใช่ว่าจะไม่เคยลองนะ จากที่ลองฟังมาผมว่า VIVO นั้นให้เสียงที่ดีใกล้เคียงกับ DAP ที่สุด (ตอนนั้นลองรุ่น X3S ปัจจุบันมีรุ่นใหม่ๆ เข้ามาแล้วน่าจะดีขึ้นไปอีกเยอะ) อีกตัวที่คิดว่าเสียงดีก็ Xperia Z3 แต่ Z5 ที่ออกมาล่าสุดไม่ค่อยโปรโมทเรื่องเสียงเลย เน้นไปทางกล้องกับหน้าจอ 4K มากกว่าเลยไม่รู้ว่าเสียงดีรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

TarePanda

06/11/2015 17:13:08
1
Sony เสียงโอเคครับ ซอฟแวร์ช่วยเรื่องเสียงก็ดี
แต่ต้องระวังเรื่องกำลังขับนิดหนึ่ง เพราะมันเสียงมันเบากว่ามือถือเจ้าอื่นพอสมควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

artpiggo

06/11/2015 18:32:39
15
Sony ก็โอเคครับ แนวคัลเลอร์ดี แต่ไม่ค่อยใช่แนวผมเท่าไหร่

แต่เรื่องแรงขับน้อยนี่ยอมรับเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

zooyork

07/11/2015 02:24:44
1
ชอบ Sony เพราะปรับ Clear Bass ได้

ถ้าจะให้ดี จัด Player + ไฟล์เพลง Lossless เลยครับ

รับรองว่า ฟินกว่ากันเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

pitak

07/11/2015 08:48:17
Vivo xplay 3s + จัน 1 แล้วกันใช้อยู่
มันขับจัน 1 ได้แจ่มมากเลยแหละ ส่วนเรื่องแพไม่สนครับ
เคยอัพไป 4.4 ก็กลับมาใช้4.3 เหมือนเดิมของเก่ามันดีมากกว่า
เลยไม่เดือดร้อนเรืองอัพไม่อัพเท่าไหร่ [ปล.ความส่วนตัวครับ]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Love Song

07/11/2015 08:57:33
5
ถ้าเน้นเสียงก็น่าจะเป็นยี่ห้อที่เน้นลงทุนด้าน ฮาร์ดแวร์ เสียงเป็นหลักครับ ซึ่งก็เห็นมี ไม่กี่ยี่ห้อ ที่เน้นตรงนี้อยู่ครับ ส่วนรุ่นไหนดีกว่ากัน ก็แล้วแต่จังหวะที่ออกวางตลาดครับ เพราะมันพัฒนาไปเรื่อยๆ ไม่หยุดนิ่งครับ จะซื้อเมื่อไหร่ก็ลองฟังเลือกตัดสินใจ ณ ตอนนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

sinjorita

07/11/2015 10:31:06
1
ล่าสุดก็เห็นมี sony z5 กับ lgv10 ที่ผู้ผลิตบอกว่าใช้ชิพเสียงอย่างดีมาใช้ละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

wish

07/11/2015 10:49:22
12
iPhone 6s ก็เสียงดีนะครับ ผมฟังกับหูแถม meizu m6sl app onkyo hf player
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

juggy

07/11/2015 11:33:36
0
ชอบเสียงvivo x5max ใช้กับw40ก็โอเคนะ มีศูนย์ไทย กำลังขับถือว่าให้มามากทีเดียวเลยถ้าเทียบกับสมาร์โฟนอื่นๆเนื้อเสียงอิ่มมีมวล,เบสลงได้ลึกมีน้ำหนัก อิมแพคดี ซาวสเตจปานกลาง หลังๆบางทีก็รู้สึกว่าหยิบมันมาฟังเพลงมากกว่าak100ซะอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

istly

07/11/2015 14:52:56
ผมใช้ oppo n3 เพราะกล้องแจ่มมากๆ แต่ไม่น่าเชื่อผมชอบเสียงมากครับ App NRG player + mx985 แนะนำแอพนี้ดีมากครับ ฟรีด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

gibgai

27/06/2016 21:34:24
0
ขอเขียนเรื่อยเปื่อย
ตามประสบการณ์อันน้อยนิด
แต่ถ้าว่าไปแล้ว
ด้วยความที่อยู่โลกมานาน
ผมเลยมีโอกาศเเล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์มายาวนานพอสมควรนะครับ
(ส่วนใหญ่ผมเล่นลำโพงอิเล็คโทรสเตติคครับ ชอบเสียงมัน)
อาจเป็นเพราะเราแก่แล้ว
เลยต้องคืนสู่สามัญ
คือเล่นมือถือไงล่ะ
มันง่ายดีนะครับ
แต่อย่าดูถูกนะครับ
เสียงมันไม่ใช่ธรรมดาๆเลย

จริงๆแล้ว ถ้าเป็นเพลงเพราะๆจากสมาร์ทโฟน
ผมชอบเล่นกับ VIVO X5 MAX มากที่สุด
โดยเลือกเพลงจากแผ่นซีดีที่บันทึกเยี่ยมๆ
และเซฟออกมา เป็น FLAC FILE นะครับ
(ไฟล์ชนิดนี้ น่าจะดีที่สุดและละเอียดมากสำหรับมือถือนะ?)

ผมเคยใช้ VIVO X SHOT ครับ(ก็ประกาศขายในเว็ปนี้แหละ)
ก็เสียงดีมากครับ

แต่ถ้าฟังนานๆเพลงเดียวกัน
ความโปร่งใสของเสียงร้องหญิง
และประกายฉาบเป็นเส้นระยิบระยับ
จะสู้ X5 MAX ไม่ได้
รวมทั้งเบสส์ด้วย

เคยใช้ ทั้ง Iphone 5 และ 6
เสียงก็ดีนะครับ
แต่พอฟังนานๆ
ก็ต้องกลับมาที่ X5 Max อีก

ตอนนี้ ก็ใช้ Sumsung S6 Edge Plus อยู่
ซึ่งก็เสียงดีมากเช่นกันครับ
แต่ก็ต้องมาตายที่
X5 Max อีก
เพราะฟัง X5 Max แล้ว
มันรู้สึกว่า
แฟลต สบายหู และเสียงแหลมไปได้ไกลระยิบระยับ
รวมทั้งมีความเป็นดนตรีรวมทั้งฟังได้นานกว่า นะครับ ไม่รู้สิ นานาจิตตัง
(มันฟังดีกว่า DAP ยี้ห้อดังๆบางรุ่นซะอีก
ซึ่งผมว่าโฉ่งฉ่าง ตึงตังและหยาบกว่า X5Max อีกด้วย)

อยากแนะนำ
ให้ลองหาเพลงเพราะๆ จาก
Chie Ayado
Keiko Le
หรือ
Diana Krall ฯลฯ
มาฟังดูนะครับ
เพราะแผ่นเพลงดังกล่าว
อัดเสียงร้องดีมาก

หรือถ้าเป็น Jazz Trio
อยากให้ลองฟังชุด
Round Midnight ของ
Johan Dielemans Trio ดูนะครับ
เป็นแผ่นแบรนด์ Opus 3
ซึ่งถ้าท่านเป็นออดิโอไฟล์ตัวจริง
ก็ให้หาซื้อแผ่น Round Midnight เก็บไว้เลย
เสียงดีมากครับ

ไอ้แผ่นหลังสุดที่แนะนำนี้
ผมซื้อเก็บไว้ 2 แผ่น
ไม่รู้ตอนนี้ยังมีขายหรือปล่าว?

สำหรับ VIVO X5 Max
ผมก็ซื้อเก็บไว้ 2 เครื่องครับ(สำรองไว้ เพราะหมดตลาดแล้ว)

แต่ตอนนี้ เริ่มอยากได้
VIVO X5 PLAY ELITE แล้วครับ
คิดว่า เป็นสมาร์ทโฟน
ที่คุณภาพเสียงดีที่สุดในปัจจุบัน
(VIVO คงไม่สั่งเข้ามาขาย เพราะแพงมากครับ)

แล้วที่ผมชอบมากก็คือ
หน้าจอ ของ X5 Play
พัฒนาเป็นระบบขอบจอโค้งแล้ว
เหมือน Samsung 6 หรือ 7 Edge ด้วย
ซึ่งสวย เซ็กซี่ และดูโมเดิร์น กว่ามือถือจอแบนแต๊ดแต๋ที่โบร้านโบราฬมากครับ

นั้นในปีหน้า ทุกๆท่าน
เตรียมตัวไว้เลยครับ
มือถือระดับ Flagshipl ทุกแบรนด์
ไม่เว้นแม้แต่ Iphone 7
ก็ต้องใช้จอโค้งหมด

ครับ Samsung รับเละ ครับ
เพราะต้องมาซื้อหรือจ้างซัมซุมทำนั่นแหละ

บอกซะก่อนนะครับ
ผมเป็นสาวกไอโฟน
ใช้ตั้งแต่รุ่นแรกเลย

แต่ถ้าเล่นเพลงแล้ว
ผมจะเลือกแอนดรอยด์ X5 Max

สำหรับตัวเลือกมือถือ Hi-Fi ค่ายอื่นๆ
ที่เสียงดีๆจริงๆ ตามหัวข้อที่ท่านตั้งกระทู้ไว้นั้น
ก็น่ามี Meizu MX4 Pro
และ Meizu Pro 5

รวมทั้ง
Xiami Mi Note
Xiami Mi Note Pro
และ
Xiami Mi Note 2
สักเกตุดีๆ นะครับ
ตัวหลัง ไอ้ Mi Note 2 ตัวนี้
น่าสนใจมากครับ
เพราะเป็นสไตล์ขอบจอโค้งด้วย(ไม่ตกเทรน)
แต่คุณภาพเสียงของมัน
ก็คงอยู่ในระดับ Hi-Fi 2.0 เหมือนๆ กับ X5 Max
คงยังไม่ถึงขั้น Hi-Fi 3.0 เหมือนใน X5PLay Elite(Ultimate)

อ้าว ผมลืมไปครับ
ยังมีสมาร์ทโฟนอีกตัวที่เป็น Hi-Fi 2.0
แล้วเสียงดีจริงๆคือ
Lenovo Vibe X3

ก็มีอยู่แค่นี้แหละครับ
สำหรับสมาร์ทโฟนที่เน้นคุณภาพเสียง Hi-fi จริงๆ

ส่วนคุณภาพเสียงนั้น
ถ้าจะพูดไปแล้ว
"สมาร์ทโฟนไฮไฟเกรดดีๆหลายๆรุ่น
เสียงมันก็ไม่แพ้ DAP ระดับกลางๆ นะครับ?
( Fiio X5 หรือ X7 พอได้ป่าว? ไม่รู้นะครับ)

ยกเว้นเครื่องระดับแพงหรือไฮเอนด์จริงๆ
ซึ่งน่าจะมีการจับมา Blind Test กันนะครับ

ส่วนผม ก็ฟังแค่มือถือไฮไฟ
ได้แค่นี้ ก็พอแล้วคร๊บ
ไม่ซีเรียสเท่าไหร่นัก หรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

visiter

28/06/2016 13:23:37
0
ครับ เพราะ x5max มีชิปเฮดโฟนแอมป์แยกต่างหากต่างจากมือถืรุ่นอืน ก็เท่ากับ dac/headphone amp ดีๆนี่เอง จึงให้เสียงออกมาแนว hifi มากกว่า แต่ก็ต้องใช้กับไฟว์เพลงดีๆด้วยนะครับ จะออกมาดีมากๆ(ลักษณะเหมือนแอมป์ขี้ฟ้อง)ถ้ามาไม่ดีก็ไม่ดีเลย ..ตอนที่ผมขายไปเพราะแบตเสื่อม แค่ซื้อมือสองมาลองเฉยๆ คนที่มาซื้อต่อยกเซียะหมีระดับท็อป 15000 พอมาลองเทียบเลย ปรากฏว่ากินความเป็นออดิโอไฟล์ x5max ไม่ลง ก็เลยซื้อต่อ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

artpiggo

28/06/2016 14:16:19
15
เห็นด้วยกับคุณ gibgai เป็นอย่างมากครับ

"สมาร์ทโฟนไฮไฟเกรดดีๆหลายๆรุ่น
เสียงมันก็ไม่แพ้ DAP ระดับกลางๆ นะครับ?"

ประโยคนี้ถ้าคนไม่เคยได้ลองฟังเพลงจากมือถือรุ่นต่างๆที่ท่านกล่าวมา ก็มักจะตอกกลับด้วยว่า ราคาระดับเดียวกัน อุปกรณ์ที่ทำขึ้นมาเพื่อฟังเพลงโดยเฉพาะมันต้องดีกว่ามือถืออยู่แล้วสิ

แต่จากที่ใช้มือถือไฮไฟมาเรื่อยๆ แต่ละปี คุณภาพเสียงมันพัฒนาขึ้นแบบไม่หยุดนิ่งเลย ทุกวันนี้ผมเองยังฟังเพลงจากมือถือที่ใช้อยู่ มากกว่า AK240 แถมเพลงบางเพลงชอบมากกว่าด้วยซ้ำไป

แต่เรื่องนี้คงนานาจิตตัง ใครใคร่เพลย์เยอร์ก็เพลย์เยอร์ ใครใคร่มือถือก็มือถือไป ไม่ว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ปกติอ่านไม่เกินห้าบรรทัด

28/06/2016 14:21:52
อ่านพี่gibgaiแล้วเพลินจัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

nan79

28/06/2016 14:36:23
2
ถ้าดูแต่ Hardware อย่างเดียว มีตัวนี้เสนอเพิ่มมาอีกตัว แต่น่าจะไม่เข้าไทยเพราะราคา

https://www.zteusa.com/axon7/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

nan79

28/06/2016 22:55:49
2
เท่าที่รีวิวทุกคนพูดตรงกันหมดคือ ZTE axon 7 เป็นมือถือที่น่าจะมี speaker ดีที่สุดในท้องตลาดตอนนี้ (มี dolby atmos)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Kei Lovelyz

29/06/2016 01:35:42
3

spec zte axon7 น่าสนใจมากครับ ใช้ชิปเสียงak4490รุ่นเดียวกันกับเทพastell&kern ak380
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

Kei Lovelyz

29/06/2016 01:41:32
3

ลำโพงคู่(แปลไทยจากเว็บจีน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

Kei Lovelyz

29/06/2016 01:53:03
3

vivo x6plus เปิดตัวปลายปี2015
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Kei Lovelyz

29/06/2016 01:55:13
3

vivo x6splus เปิดตัวต้นปี2016 ดีกว่าเดิมคือcpu snapdragon
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Kei Lovelyz

29/06/2016 02:00:21
3

vivo xplay5 elite ที่สุดของสเป็ค hifi3.0 เปิดตัวต้นปี2016 ตอนนี้แม้แต่ในจีนก็ของขาดตลาด ราคาแพงกว่าตอนเปิดตัว ปัจจุบันราคา 799 us(อ้างอิงจากaliexpress)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ธิตัส

19/05/2017 00:06:29
ตอนนี้ผมว่ารุ่นนี้ครับ Asus Zen AR เนื่องจากเขามี Hi-Ris , DTH-X , DTH-HD Premium Sound
ถ้าอย่ากทราบว่าระบบเสียงพวกนี้มีดีอย่างไร ลองศึกษาดูครับ เจ๋งมากๆ จะว่าที่สุดเลยก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

artwhan

04/07/2018 14:34:25
0
ขออนุญาตขุด ณ ปัจจุบัน 03/07/2018 ตัวไหนเสียงดีน่าเล่น และราคาเป็นมิตรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

ไม่ได้เป็นสมาชิก

05/07/2018 08:28:38
แล้วถาเราแก้ปัญหา ด้วย DAC ล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ตาล

16/06/2019 10:08:27
แฟนซื้อ vivo v11 มา ทำไมเสียงไม่เห็นดีเหมือนที่คิดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

ซองชิกมันกึนมายองโดฮันฮวานากิ

16/06/2019 10:18:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 61 - ตาล
แฟนซื้อ vivo v11 มา ทำไมเสียงไม่เห็นดีเหมือนที่คิดเลย
vivo ซีรี่ย์ vใหม่ๆ ไม่ใส่ชิปเสียงเลย หมดตั้งเเต่ v5

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

nukullmoi

17/06/2019 18:49:24
4

VIVO ปัจจุบันต้อง X Series ครับผม

VIVO X21 : 6/128

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

b119

18/06/2019 14:58:29
0
ใช่ mi mix 1 รุ่น 256g. ( gold 18k) เสียงดีมากกับหูฟังตั้งแต่  ds300. ไปจนถึง ราคาแพงๆ เข้าได้หมด ยิ่งใช้คู่กับ app poweramp เซทค่าอิคิวให้เข้ากับระดับความถี่ของ สไตล์หูฟังยิ่งเลิศ
   Smartphone ตัวนี้ ราคาน่าจะไปไกลเป็นของสะสมหายาก. ใน ebay.  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

ต๋องโยมาซูได

22/06/2019 15:30:01
vivo xplay6 รุ่นฟังเพลงดีในตำนาน กับ vivo nex s อันไหนฟังเพลงดีกว่ากัน
ไปอ่านกูรูในเพจ vivo x ซีรีย์แล้วปวดหัว อวยรุ่นหลังหนักมาก งง เลยตัดสินใจไม่ถูกเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

SuperVivo

24/06/2019 06:33:58
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 65 - ต๋องโยมาซูได
vivo xplay6 รุ่นฟังเพลงดีในตำนาน กับ vivo nex s อันไหนฟังเพลงดีกว่ากัน
ไปอ่านกูรูในเพจ vivo x ซีรีย์แล้วปวดหัว อวยรุ่นหลังหนักมาก งง เลยตัดสินใจไม่ถูกเลย
XPlay 6 ถูกกว่า แต่เก่ากว่า ถ้าเอามาฟังเพลงอย่างเดียวก็ยังคุ้ม ส่วน NEX S ยังไม่เคยลอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ธีระ กาญจนพิบูลย์(เอ้)

28/11/2019 07:08:21
meizu x8 เสียงดีจริงหรือเปล่าครับ เห็นในกลุ่ม Chiness Smartphone อวยหนักเว่อร์วังอลังการมาก

หยิกหู 0
"เพื่อนๆคิดว่า smartphone ตัวไหนเสียงดีที่สุด เพราะอะไรครับ?"