Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอระบายเกี่ยวกับ ร้านที่ทำ Fiio X5 MOD ขายหน่อยครับ

RayEarth

03/05/2015 04:54:35
0
ขอระบายเกี่ยวกับ ร้านที่ทำ Fiio X5 MOD ขายหน่อยครับ

คือเมื่อไม่กี่วันนี้ ผมรับซื้อเครื่อง Fiio X5 ตัวเดิมๆ แต่มีน้องคนนึงเสนอตัวเครื่องที่ซื้อพร้อม MOD จาก "ร้านที่ชื่อขึ้นต้นด้วย H ลงท้ายด้วย U"

มาในราคา 14900 ซึ่งน้องเค้าบอกว่า ซื้อตั้งแต่หลังจากที่ร้านทำ Mod Lot แรกๆออกมาขายได้ไม่นาน

ผมก็บอกได้ๆ ยังไงก็ได้ งั้นเดี๋ยวเจอกัน (เพราะเคยมีลุงคนนึงเอามาให้ลองฟังแบบผ่านๆอยู่แว้บนึง 2 - 3 เพลง แล้วเหมือนจะโอเค ผมก็เลยตกลงนัดซื้อกับน้องเค้าไป)

จากนั้นหลังเลิกงาน ก็เดินทางไปยังสถานที่ ที่นัดเจอกัน ณ ร้านกาแฟแห่งหนึ่งย่านสีลม ผมก็ขอน้องเค้านั่งลองเครื่อง และลองฟัง เปลี่ยนเพลงไปเรื่อยๆ สัก 6 - 7 เพลง

แต่ครั้งนี้ ผมกลับรู้สึกว่ามันแปลกๆ เสียงมันแหม่งๆ มันแบนๆไปหมด และฟังร็อคไรงี้ไม่ได้เลย ฟังพวกแดนซ์ๆ ตื๊ดๆก็ไม่โอเค

มันบางไปหมด ได้กว้างๆ ชิ้นดนตรีไม่ทับกัน กับ รายละเอียดเสียงฟรุ๊งฟริ๊งลอยๆเยอะลอยๆ มันฟังได้แต่เพลงร้อง

ผมก็คิดในใจ ว่ามันใช่เหรอวะ เหมือนกับว่า แนวเสียงมันไม่เหมือนกับตัวที่ผมเคยฟังมา เอ๊ะ หรือวันนั้นผมลองแค่แป๊บเดียว

และในเครื่องลุงก็มีแต่เพลงร้องๆทั้งนั้นอีก ผมก็เลยไม่ได้รู้สึกว่ามันผิดปกติอะไรมาก เพราะไม่ใช่เพลงที่เราฟังประจำด้วย

หรือว่า อาจจะไม่แมทช์กับหูฟังเราก็ไม่รู้ (ผมใช้ AAW A3H-V + สาย Nocturnal ทองแดงถัก 8 เส้นจากร้านSPBครับ)

หรือวันนั้นผมอาจจะทำงานเหนื่อยเกินไป เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดด้วย เลยรู้สึกไปเองว่ามันไม่ค่อยโอเค (วันนั้นเลิกงานแล้วรีบกลับเข้ากทม.มาครับ นัดรับเครื่อง ช่วง 2 ทุ่มได้ครับ)

ก็คิดไปต่างๆนาๆ แต่ก็นะ ไหนๆผมก็นัดให้น้องเค้าออกมาส่งแล้ว และนั่งฟังก็กินเวลามาพอควร ก็ค่อนข้างจะดึกแล้วด้วย ผมก็เลยซื้อๆไปครับ

และผมก็นั่งฟังมาตลอดทาง สลับไปสลับมากับฟังจากมือถือ ผมก็ว่า เออ ทำไมเสียงมันแปลกๆแฮะ ทำไม เบสมันน้อยขนาดนี้ ทำไมแหลมมันบี้ๆ

พอถึงห้อง ผมก็ได้ให้แฟนลองฟังดูครับ (ใช้ ATH-CKS99i เปลี่ยนแจ็ค Oyaide Silver Rhodium ครับ)

แฟนก็บอก ซื้อมาเท่าไหร่ ราคาขนาดนี้เสียงได้แค่นี้เองเหรอ ฟังจากมือถือเสียงดีกว่าอีก ซึ่งผมก็คิดแบบนั้นเช่นกัน

เช้าวันรุ่งขึ้น ผมจึงได้เอาไปให้เพื่อนอีกคนนึงฟัง (ใช้ FitEar334 + สายอันดูริล จากร้านกระต่ายครับ)

และได้ให้พี่อีกคนนึงลองฟัง (ใช้ Fullsize DT880)

ก็ได้ความมาคล้ายๆกันว่า มันแหม่งๆ แปลกๆ ฟังอะไรไม่ค่อยได้ ไดนามิคไม่มีเลย ฟังได้แต่เพลงร้อง กับเพลงที่ชิ้นดนตรีน้อยๆ และฟังดูไม่มีมิติเลย เสียงออกแบนๆ กว้างๆ อะไรประมาณนี้

ซึ่งผมก็ว่า เออ แปลกแฮะ 4 คนฟังแล้วไม่โอเคเหมือนกัน ผมว่ามันไม่น่าใช่ละ

คืนนี้ผมเลยตัดสินใจ แงะฝาหลังดูครับ ว่า "ร้านที่ชื่อขึ้นต้นด้วย H ลงท้ายด้วย U" เค้าทำอะไรกับเจ้า Fiio X5 มากันแน่

ปรากฏว่า เจอแบบนี้ครับ

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/Mobile%20Uploads/IMG_20150501_220124_zpshfcly9gq.jpg.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/Mobile%20Uploads/IMG_20150501_220138_zps6unu5idu.jpg.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/Mobile%20Uploads/IMG_20150501_220150_zps2xdxdq3k.jpg.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/IMG_20150501_220321_zpsagcd79lb.jpg.html]

[/URL]

นี่หรือ คือสิ่งที่ได้จากค่าโม 2000 ครับ ยัด C Audio Grade (ถูกๆ กำละ 10 - 20 บาท หาซื้อได้ตามบ้านหม้อ หรือตามร้านอมร ใส่ถุงแพคขาย)

ส่วนของเดิม ผมก็ไม่รู้ว่าค่าอะไร แต่คงไม่ได้ใช้ค่ามั่วแบบนี้แน่ เพราะตำแหน่ง C ตัวนี้ มันอยู่ก่อนที่สัญญาณจะออกมาที่ Output กับ Line Out

ซึ่งเป็นคนละชุดกัน (ชุดละคู่ ซ้ายขวา) แล้วค่าของแต่ละชุด ก็ควรจะเท่ากัน และควรเป็นรุ่นเดียวกัน เพื่อให้เสียงมันออกมาแนวเดียวกัน และกรองย่านความถี่เดียวกัน
ไม่ใช่แบบที่"ร้านที่ชื่อขึ้นต้นด้วย H ลงท้ายด้วย U"เค้าใส่มาแบบนี้

ชุดแรก
ขวา
Silmic 22uF 25V
ซ้าย
SilmicII 10uF 16V

อีกชุดสอง
ขวา
Silmic 22uF 25V
ซ้าย
Silmic 0.47uF 16V

ค่า C ก็มั่ว รุ่น C ก็มั่ว ถามจริงเถอะครับ คือหยิบอะไรได้ก็ใส่ หรืออะไรยังไงครับ คือทำแบบนี้ มันใช่เหรอครับ ผมถามหน่อยครับ

หรือว่ามันเป็นสูตรอภินิหารอะไรอีกครับ

ใส่ค่าให้มันไม่เท่ากัน เพื่อให้ข้างมันจะได้ฟังดูกว้างขึ้น และรายละเอียดออกเยอะขึ้นจากการกรองย่านความถี่ต่ำออกไป และให้อีกข้างยังคงมีเบสมีเนื้ออยู่บ้าง

เพื่อทำให้เสียงมันไม่เบียดและไม่ทับซ้อนครับ

และผมไม่รู้หรอกนะ ว่าบัดกรีกันยังไง และใช้ตะกั่วกับหัวแร้งอะไร มันถึงบัดกรีได้เป็นก้อนได้ขนาดนี้ครับ งานดีครับ งานละเอียดจริงๆ

แล้วแบทที่มากับเครื่องไปไหนครับ เปลี่ยนใส่แบทรุ่นอื่นที่เล็กกว่าให้แทน และเดินสายอะไรออกมาแล้วใช้กาวสองหน้าแปะขั้วแบทแบบนี้ เรียกว่างานเรียบร้อยพร้อมขายมากเลยใช่มั้ยครับ

หรือว่าแบทที่มากับเครื่องนี่ เอาไว้เป็นสแปร์ เผื่อตอนคนที่ใช้เครื่องปกติแบทเสื่อมมาเปลี่ยน จะได้เอามาขายได้อีกรอบครับ

แล้ว Opamp ก็ไม่เห็นเปลี่ยนให้ครับ ผมดึงแบทขึ้นมาส่องหาดูละ เบอร์ก็ปกติ ตามวงจรของมัน ไม่มีเบอร์ 627 แต่อย่างใด

แล้วผมไปไล่อ่านดู ลองทำนู่นแล้วไม่ดี ว่าจะทำนี่แทนดีกว่า ไม่ทำแบบนั้นแล้วดีกว่า แต่ก็ยังคิดค่าใช้จ่ายเท่าเดิมครับ แล้ว มาตรฐานการโมแต่ละครั้งอยู่ที่ไหนครับ ??

หรือเครื่องที่ขาย หรือนำเข้ามาโม ไม่ได้เปลี่ยน Opamp ให้อยู่แล้วครับ เปลี่ยนแต่เครื่องเดโม่ของลุงที่ร้านครับ

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/4_zpstgqkvjwx.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/1_zpsna2igrrk.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/2_zpsqkwayurt.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/6_zpslblzsfv4.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/5_zps50ifaxop.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/7_zpsrkm54ptj.png.html]

[/URL]

[URL=http://s299.photobucket.com/user/tataedekzon/media/3_zpsvphqd1fb.png.html]

[/URL]

ถ้าเป็นแบบที่ผมคิดจริงๆ ก็คือ ร้านคุณคิดค่าโมเพิ่ม 2000 หรือรับเครื่องจากที่อื่น แล้วคิดค่าโม 2000 - 2500 แล้วใช้ของแบบนี้ยัดให้ลูกค้า

และไม่ได้เปลี่ยน OPAMP ให้ แถมยังได้แบทแท้ติด เครื่องไปขายต่ออีกทอด

ถ้าเป็นแบบนี้จริง ก็ขอให้(..)รวยนะครับ ขอให้เจริญๆยิ่งๆขึ้นไปครับ

คือทำแค่นี แล้วยังกล้าเก็บเค้าเต็ม 2000 อีกเหรอครับ เปลี่ยนแค่ C แล้วก็มาอ้างว่านั่นทำยาก ทำลำบาก นี่ทำแล้วไม่ดี นั่นทำแล้วไม่คุ้ม ดีขึ้นนิดหน่อย งี้

คือถ้ามันลำบากมาก หรือเหนื่อย หรือเบื่อ หรืออะไร ผมแนะนำว่าไม่ต้องทำนะครับ

ทำแบบนี้ หลอกขายคนเล่นไม่เป็น หรือเพิ่งเริ่มเข้าวงการน่ะพอได้ครับ แต่หลอกขายคนเล่นมานานแล้ว ไม่ได้หรอกครับ พูดเลย

แล้วนี่อะไร คือเสียตังซื้อเครื่อง แล้วยังมาเจอแบบนี้อีก อารมณ์เสียครับบอกเลย พาเอานอนไม่หลับ โมโหมากจริงๆ ต้องมานั่งปั่นกระทู้ระบายกันเลยทีเดียว

จะเช้าแล้ว ไปแล้วดีกว่าครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RayEarth

03/05/2015 04:59:47
0
โอ๊ะโอ Link รูปเน่าซะงั้น

ช่างมันละกัน นอนแล้วดีกว่า

ปวดหัว เพลีย ทำไมต้องเจอแต่อะไรแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RayEarth

03/05/2015 05:06:27
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RayEarth

03/05/2015 05:07:59
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

HeadphoneGuru

03/05/2015 06:07:34
2
การโมดัดแปลงเครื่อง เป็นข้อตกลงระหว่างผู้ซื้อกับผู้ทำก่อนทำแล้ว ว่าจะได้หรือเสียอะไรไปบ้าง อะไหล่ที่ใส่เป็ยไปตามความเหมาะสม จะว่าของบ้านหม้อก็ไม่แปลก เพราะอะไหล่เทพๆก็ซื้อที่บ้านหม้อทั้งนั้น การที่บอกว่าเป็นCถุง แสดงแค่เพียงคุ้นตา ต้องกลับไปอ่านเสป็ก Cบางตัวราคาแพงมาก แต่เพราะมันหายากเก่าเก็บก็มีถมไป

ในกรณีเจ้าของกระทู้ไม่ได้ติดต่อกับร้านโดยตรงจึงไม่มีการสื่อสารกันตรงนี้ จนเกิดกระทู้นี้ขึ้นมาก็ยังไม่มีการสอบถามใดๆกลับมา

หากเครื่องเสีย หรือผิดพลาด ทางร้านยินดีซ่อม แก้ไข หรือเปลี่ยนใหม่ โดยต้องไม่มีการใช้งานที่ผิดธรรมชาติ เช่น ตกรุนแรง น้ำเข้าเครื่อง งัดแงะเสียหาย

เรื่องค่าทำแพงอันนี้แล้วแต่มุมมอง แต่เชื่อว่ามีอีกหลายเจ้าทั้งในและต่างประเทศทำแพงกว่านี้มากๆในการโมตัวอื่นๆหลายกรณี
แต่กว่าจะรื้อได้และทำมาถึงทุกวันนี้ ได้เสียเครื่องใหม่ไป1เครื่องกับเคลมตัวให้ให้ลูกค้าไป1เครื่อง
การโมอาจดูง่าย แต่การแงะX5ครั้งแรกยากมาก ที่คุณแงะได้ง่ายๆเพราะทางร้านทำไว้เพื่อแกะซ่อม

มีปัญหาโทร081-146-7271
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Windows X

03/05/2015 06:08:34
อ่านยาวก่อนนอนเลย ฮาๆๆ ก่อนอื่นต้องแยกเป็นประเด็นไปก่อนนะครับ ตอนนี้ที่ผมอ่านมีอยู่ 3 ประเด็น

1. ตัวโมฟังแล้วไม่ได้เสียงที่ถูกใจ
2. งานโมไม่สมกับราคาที่จ่าย
3. โมไม่ได้ของอย่างที่คิด+ย้อมแบต+อื่นๆ

ตัวโมฟังแล้วไม่ได้เสียงที่ถูกใจ
เรื่องการโมนั้นทุกคนไม่ได้ทำมาตราฐานเดียวกัน ฟังเหมือนกันหมด ดังนั้นถ้าคุณได้ฟังก่อนซื้อแล้วไม่ถูกใจ คุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกไม่ซื้อได้ครับ ถ้าฟังแล้วไม่ชอบยังซื้อมาก็เป็นความรับผิดชอบของคุณเองครับที่ตัดสินใจพลาดไป

งานโมไม่สมกับราคาที่จ่าย
การรับงานมีค่าแรง ค่าอะไหล่ ค่าประกันความเสี่ยงและกำไรหลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ อย่างกระทู้ DX90 mod ผมชี้แจงให้ชัดเจนแต่แรกว่าโมราคานี้มีต้นทุนอะไรบ้าง ก็โปร่งใสเลยไม่มีใครถามประเด็นเรื่องราคาอะไรเท่าไหร่ แต่ของร้านอื่นที่ไม่ได้ชี้แจงนั้น ถ้าลองแจงดูค่าแรงที่โมควรจะอยู่เท่าไหร่ สัก 500 ได้รึเปล่า ค่าของที่ใช้ล่ะ เช่น c, wiring, ตะกั่ว, tweak อื่นๆที่ลงไป จะอยู่เท่าไหร่ 300 รึเปล่า หรือ 500 แล้วมี opamp ได้เปลี่ยนบ้างรึเปล่า การที่แกไม่ได้เปลี่ยน 627 อาจจะเปลี่ยนตัวอื่นก็ได้ ใน fb ก็บอกว่าเปลี่ยน differential opamp อยู่ ดังนั้นเรื่องของแกอาจจะมีต้นทุนจริงๆอยู่ที่ประมาณ 1 พันแล้วกำไรอีก 1 พันก็เป็นได้

แต่เรื่องการต่อ c ค่าไม่ตรงกันทั้ง 2 channel ก็เป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นจริงแหละครับ หรือเป็นสูตรจูน crosstalk จำลองมิติของเขาก็ไม่รู้เหมือนกัน ไว้รอข้อเท็จจริงอีกทีครับ

โมไม่ได้ของอย่างที่คิด+ย้อมแบต+อื่นๆ
ตัว 627 นั้นเขาก็บอกใน fb แล้วว่าโมไม่ได้ หากเข้าใจว่าได้ก็อาจจะสื่อสารผิดพลาดมากับทางคนปล่อยอีกที ตัว battery นั้นเค้าอาจจะเปลี่ยนเพื่อให้มันยัด C ลงไปได้ก็เป็นได้ครับ พวก c ค่าตรงบ้างไม่ตรงบ้างมันก็มีบ้างครับในกลุ่มที่เปิดสำนักโม เค้าจะซื้อ c เป็นรุ่นๆตามค่าตามขนาดมาเก็บไว้ทีเดียว เพื่อประหยัดค่าขนส่ง ก็มี adapt ดัดแปลงให้ใช้ไปตามงานได้ค่าใกล้เคียง

ถ้าอยากได้เป๊ะและเนี๊ยบสุดๆก็ต้องทำแบบที่ผมรับโมครับ นัดรับของมาเช็ค parts แล้วค่อยสั่งมาตรงๆ แต่แบบนั้นค่าโมจะแพงมาก เพราะแค่ค่าส่งเพื่อให้ได้ parts ที่เหมาะสมและดีที่สุดมักจะหาได้ไม่ครบในประเทศ c บางยี่ห้อไม่มีในบ้านเราก็ต้องสั่ง โดนค่าส่ง $40 กับ vat 10+7% ตีซะว่า 1500 บาทไปก่อนละกันที่จ่ายฟรี แต่แบบนั้นได้ parts ที่ตรงกับความต้องการทุกอย่างเลยล่ะครับ ได้กระทั่งว่าจะเลือก series ไหนของบริษัทอะไรมาใส่ดี จากโม 2000 ก็อาจจะเป็น 4 พันแทน ถามว่าคนรับกับราคาแบบนั้นได้รึเปล่าสำหรับงานแบบนี้

ผมก็ไม่ได้มาโพสเพื่อปกป้องใครเป็นพิเศษหรอกครับ แต่อยากให้มองกว้างๆบ้าง คุณก็ฟังเขามาอีกที ไม่ได้โมคุยกับเจ้าของเองอาจมีข้อมูลคลาดเคลื่อนบ้าง ยังไงก็ใจร่มๆแล้วลองคุยกันดีๆดูครับ อาจจะเจอทางออกที่ดีกว่านี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

hetoidgudu

03/05/2015 08:09:51
ร้านนี้ก็มีแค่กลุ่มคนเล็กๆ คอยอวยกันอยู่ตามกลุ่มในเฟสบุคแหละครับผม ร้านไหนน๊าาา ไม่รู้สินะพูดลอยๆ ของแแพงจริง ทำไมเสียงห่วย เอ๊ะยังไง หรือของห่วยละคิดว่าไม่มีคนจะแงะเปิดดู เอ๊ะๆ โทษๆแมวพิม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

rath2o

03/05/2015 09:28:16
จริงๆแล้วแนวความชอบ และประสบการณ์การฟังของแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ
เวลาจะซื้ออะไร ส่วนตัวแล้วจะหาข้อมูลเบื้องต้น โค้งสุดท้ายจะไปฟังของจริงก่อนซื้อ บางทีแนวความชอบของเราอาจจะไม่ตรงกับคนที่รีวิว เชื่อหูตัวเองดีสุดคะ

อันนี้ประสบการณ์ตรงนะคะ ไม่นานมานี้สนใจเครื่องเล่น และจะเอาหูฟังไปโมสาย คุยกับทางร้านไว้แล้ว จองของแบบปากเปล่าไว้อีกด้วย พอไปฟังของจริง ดันไม่ตรงแนวที่ชอบฟัง ที่สำคัญยังได้ลองฟังเครื่องเล่นที่มีให้ลองจนครบ (ตัวที่เสียงถูกใจงบไม่ถึงเลยไม่ได้เสียตังค์คะ) ตกลงวันนั้นไม่ได้เสียตังค์ และยังได้ลองฟัง player หูฟังได้อย่างหลากหลายสบายๆ แบบไม่มีใครมากดดัน และเจ้าของร้านยังบอกอีกว่า "ไม่ชอบไม่ต้องซื้อ อยากให้ได้ที่ชอบ ไม่อยากให้เสียเวลาไปขายต่อ" นี้คือคำพูดจากเจ้าของร้านคะ จริงๆแอบเกรงใจทั้งๆที่คุยและจองไว้แล้ว ได้ยินแบบนี้รู้สึกถึงความจริงใจเจตนาของคนทำคะ

*เป็นความคิดเห็นส่วนตัว อยากบอกเล่าประสบการณ์ ไม่ได้อวยหรือเป็นหน้าม้าแต่อย่างใดคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

oishizeed25

03/05/2015 09:30:48
0
ขอแจมนะครับ เชื่อมั้ยครับร้านนี้ผมส่ง amp fiio ไปซ่อมแจ๊คจะครบปีละครับ ยังไม่ได้ของคืนเลย บอกว่าไม่มีอะไหล่ ผมก็บอกให้ส่งกลับมมาเดี๋ยวผมออกค่าส่งให้ เป็นปีละครับ ทวงถามกัน 3-4 รอบ ตอนนี้ก็ถอดๆ ใจไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

rath2o

03/05/2015 09:49:27
305
โอ้ววว มีเคสแบบนี้ด้วยเหรอคะ แย่เลย -_-;;
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

unicorn

03/05/2015 09:52:33
โมไปเรื่อย วิธีหากินของเขาล่ะครับ ชอบก็ทำ ไม่ชอบก็ปล่อยไปครับ 55555

ฟังดนตรีให้เพราะดีกว่าครับ คนทำพวกนี้บางคนยังฟังดนตรีไม่เป็นเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

03/05/2015 09:56:12
2
ความเห็นบน ถ้าเป็นfiio e7ที่ผมหาแจ๊คLineoutไม่ได้ ผมประกอบรอไว้เนียบร้อย แต่ที่อยู่หายไป inboxก็ตกไปไวมากจนหาไม่เจอ ยังไงทักinboxมาอีกทีนะครับ
อันนี้ความผิดผมเองต้องขอโทษด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

yowza

03/05/2015 10:10:43
9
Silmic II ค่าโวล์ทต่ำๆตัวนึงไม่เกิน 10 บาท

ร้านเจ๊สุดแจ่มใต้บันได บ้านหม้อพลาซ่า

หากดีก่าก็ Sanyo oscon ตัวสีม่วง

มีแต่โวลท์ไม่สูงมาก ซื้อที่เคี้ยงหลีพลาซ่าครับ

ร้านสุดซอยซ้ายมือตัวก็ไมาถึงสิบบาทครับ

ส่วนมากป๋มก็ใช้แต่ sunyo อ่ะ

ป๋มก็เคยโมแงะเล่นพวกเครื่องเสียงมาหลายตัว

แต่พวกอุปกรณ์เล็กๆ พวก sdm มันเล็กมากครับ

ลายวงจรแค่เส้นผมเอง. พวกนีัทำยากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ohwownoone

03/05/2015 10:11:23
370
เปิดมาเช้าวันอาทิตย์ ว่าจะนั่งอ่านเวปสบายๆ เจอมาม่าลังใหญ่ซะเนี่ย 55555+

เรื่อง MOD เป็นเรื่องของความชอบและความเชื่อครับ ความชอบเรื่องเสียงที่เปลี่ยนไป ดีขึ้นในความรู้สึกของเจ้าของ แต่แย่ลงในความรู้สึกของคนอื่น ก็แล้วแต่รสนิยมของคนฟังถ้าชอบก็ทำกันไป ส่วนเรื่อความเชื่อคือต้องเชื่อมือ และ เชื่อมั่นคนลงมือ MOD ครับ ว่าทำแล้วจะเหมือนตัว DEMO หรือ บางทีไม่มีตัว DEMO ด้วยซ้ำ อาศัยความเชื่อมั่นในการอธิบายเรื่องเสียงจากคนทำเท่านั้น

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องรสนิยมล้วนๆครับ ไม่มีอย่างอื่นปนเลย เหมือนซื้อภาพวาด ให้ผมซื้อภาพวาดของแวนโก๊ะที่ลดราคาจาก 50 ล้านบาทเหลือ 5 แสนบาทผมก็ไม่ซื้อนอกจากคิดจะเอาไปทำกำไร เพราะไม่ใช่รสนิยมครับ แต่ถ้าให้ซื้อคอนโดกับรถมินิ แจกเด็กๆนี่ใช่เลยรสนิยมของผมครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

yowza

03/05/2015 10:24:46
9
แถมอีกตัว ERO ของ Germany ที่ณัฐพงษ์ครับ

แต่มีเหลือไม่กี่ค่าแล้ว ราคาก็แล้วแต่ความจุกะโวลท์ทคับ

สิบบาทยี่สิบบาท ประมาณนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

sitt

03/05/2015 10:50:51
0
ร้านนี้ไม่นิยมของเทพเท่าไร
ส่วนใหญ่จะเน้นแมชชิ่งมากว่าและเท่าที่เคยได้ฟังX5Mod
มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรแค่บุคลิคมันเปลี่ยนไปนุมนวลขึ้นด้วยซ้ำ
กำลังคล้ายจะมากขึ้น งงครับว่าทำไมตัวที่คุณRayEarthรับมา
เสียงมันห่วยเป็ดขนาดนั้นเลยเหรอลองส่งกลับไปทางผู้ทำให้เค้า
ตรวจสอบดีกว่า C อาจจะแห้งรั่วหรือการผิดพลาดอะไรหรือเปล่า
จะได้แก้ไขให้ถูกต้องและกลับมาเป็นไอเดียในการทำต่อนะครับ...^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Pi-ga-suS

03/05/2015 10:53:17
0
ดราม่าเอ๋ยจงซับซ้อนมากขึ้น
# อ่านๆดูยังกับพวกบริษัทหรือร้านสองร้านดราม่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Kimmy

03/05/2015 11:19:12
ร้านนี้มันจะมีไรดี เจ้าของร้านก็อินดี้เกิ้นน ส่วนผมไม่ได้ไม่ชอบอะไรนะครับร้านนี้ เเต่ดูเหมือนชอบไปโจมตีร้านอื่น มีคนชื่อนัทมาคอยอวยสินค้าในร้าน อวยรีวิวเเต่ของในร้านซะจนออกมาจากเว็บบอร์ดมั่นคง มีเเต่พวกถูกล้างสมองไปว่าของModดีอย่างนั้นอย่างนี้ จิงๆกระทู้เเบบนี้เคยเกิดขึ้นเเล้วครับ. เเละรู้มาว่าคนที่ชอบเอาของร้านนี้มารีวิว(คงรู้นะครับว่าใคร) ดันเป็นหุ่นส่วนกันเเบบเงียบๆซะด้วย นั้นสิ รีวิวเเต่ละที กว่าจะเข้าเรื่องมีเเต่น้ำ สาระไม่ค่อย. ที่สำคัญรีวิวเเต่ของตัวเอง5555 เเล้วมีการมาบอกว่า ไม่อยากให้วงการเครื่องเสียงตาย ถ้าไม่อยากให้ตายผมว่า คุณก็ไม่น่าจะรีวิวเเต่ของตัวเองนะครับ หรือมันเป็นเรื่องของการค้า. ฝากไว้ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

pookman

03/05/2015 11:29:33
0
ตอนแรกก็เห็นแล้วไม่ได้ว่าอะไรเท่าไหร่นะ....

แต่ C สองข้างคนละตัวกันนี่มันอะไร....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

RayEarth

03/05/2015 11:37:27
0
อ้อออออออ เหรอครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีผมไม่เคยทำ AMP ทำ DAC เล่น เลยไม่รู้ราคาของแต่ละชิ้นเลยน่ะ ขอโทษด้วยจริงๆ

ปล. ของนี่ซื้อผมไว้ทำ AMP ตั้งแต่สมัยผมเรียน จนตอนนี้ทำงานมาชาตินึงแล้ว ของยังเหลือเต็มบ้านเลยครับ
จำความได้ว่า ไปซื้อทีกลับมาแจกใช้กันได้ทั้งห้อง
ถ้าของแพงมากจริงๆ เด็กน้อยที่ไหนจะมีปัญญาซื้อเยอะขนาดนี้ครับ

อ้อแล้ว C Silmic สั่งนอกมาจริงๆเหรอครับ ผมมีเหลือเพียบ ผมขายต่อให้เอามั้ย

ตัวโม ตัวเดโม่ ตัวเทส นี่สงสัยจัดเต็มมาให้ลองล่ะมั๊ง

ตัวโมขายนี่ ประเด็นเลยนะครับ คือสลับแบต x3 ตัวแรกมาใส่หรือเปล่า 3100 mAH หรือเปล่า ของเดิมๆของ x5 มัน 3700 mAH

เปลี่ยน C Elna Silmic ตัวรุ่นแรกที่เสียงมันโคตรจะบาง

แกะวงจร Protect Batt ออกจาก Batt แล้วเอากาว 2 หน้า แปะวงจร Protect Chage ไว้บน DAC

เรื่องตะกั่ว ถ้าให้ผมเดา คงมีใช้ Viablue ,Wonder ,Furutech หรืออะไรเทือกๆนี้ เห็นร้านพูดถึงบ่อย

ผมเห็นมีรอยบัดกรี 12 จุด แยกเป็น ขั้ว Batt กับชุด Protect Batt 4 จุด กับ ขา C 4 ตัว 8 จุด

คาดว่าน่าจะใช้ไม่ถึง 20 เซ็นนะครับ(เผื่อใช้ล้างตะกั่วด้วยไปละ)

ตีให้ค่าตะกั่ว Viablue เมตรละ 100 ไปเคยซื้อใช้อยู่ ของ Furutech ผมให้ เมตรละ 200 ถึงหรือเปล่าไม่ทราบ ส่วนของ Wonder สมัยก่อนม้วนนึงไม่กี่บาทเลย ไม่รู้ตอนนี้กลายเป็นตะกั่วอภินิหาร ม้วนละหลายร้อยแล้วมั๊ง

ใช้จริงๆประมาณ 20 เซ็นเห็นจะได้ ลงราคาเผื่อให้เป็นเมตร/เป็นม้วนไปเลย ใจดีป่ะ

ที่เหลือไปคิดหักลบกันเอาเองครับ

กองอวยคนใหนคิดว่าเสียงดีนี่ จินตนาการสำคัญกว่าการเรียนรู้แล้วล่ะครับ

ปล.2 มือมันลั่น โทษๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Solong

03/05/2015 11:48:43
เรื่องลุง น.นี่ผมไม่รู้ประเด็นแต่ผมว่าลุงเขาก็รีวิวสมเหตุสมผลดีนะครับ ไม่น่าจะ เป็นอย่างกรณีที่ท่านกล่าว แต่ เจ้าของร้านนี้ก็ ไม่ไหวจริงๆละครับ มีคนรู้จักสองคนใช้บริการแก คนหนึ่งทำเกี่ยวกับหูฟัง แล้วแกแกะไดรเวอร์เขาพัง แถมจะไม่รับผิดชอบอีกดีหนักอะครับบอก้ลย อีกคนสั่งแกแจ็คเพิ่มโอมห์ รอของเป็นเดือนสุดท้ายขี้เกียจทำบอกขอเลขบัญชีมาเดี้ยวโอนคืนคือเข้าใจว่างานนี้อาจจะได้ค่าแรงไม่เยอะแต่คงไม่ถึงกับต้องทำแบบนี้ ส่วนตัวผมเจอมาจังๆ ก็คือไปลองของร้านแก ถามอะไรก็บอกว่าก็เหมือนที่รีวิวอะครับ แถมยังนั่งนินาาร้านที่โลโก้สีเหลืองๆ หล่อๆอะครับ. ออ มีอีกประเด็นไปโพสแขวะร้านกระต่ายในเฟสร้านตัวเอง ว่าผู้หญิงอีกต่างหาก ไม่เชื่อดูเฟสร้านกระต่ายได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

sitt

03/05/2015 11:55:15
ขอเข้ามากินมาม่าด้วยคนครับเผื่อข้อมูลไม่ครบ
คุณkimmyครับ ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับเพราะคุณเอาบุคคลที่สามมาเกี่ยวข้องด้วย
คุณนัท แกมีรีวิวเท่าที่เห็นก็มากมายตามไปอ่านเอาเหอะแทบทุกผู้นำเข้าไม่ต้องพูดถึง
ร้านที่เอาสินค้ามาให้แกช่วยรีวิวเช่นJaben เป็นต้น ตัวแกเองก็เป็นแฟนตัวยงของ AKG
ตัวนี้ก็หลักๆคงไม่หนีร้านเฮียแต่ถ้าเรื่องสายคงจะมีแต่ของร้านนกฮูก เพราะคงมีแค่ร้านเดียวที่ยอมรับงานตามใจแกมั้ง ค่ายDIY ก็มีของช่างขวัญและก็คุณชิ(เท่าที่ทราบนะครับ) ที่แกรีวิว
เรื่องเสียงได้ขนาดนั้นคงต้องไปดูปูมหลังงานเดิมแกหล่ะครับว่าแกทำอะไรมา แต่ที่สำคัญแกมี
สตางค์ครับถึงได้สอยมามากมายขนาดนั้น

ไปหล่ะ.........
Ps.ฟลอยด์ เองวิ่งเก่งมากถ้าลงกรีฑาติดทีมชาติไปโอลิมปิคแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ผ่านมา ดูความมักง่าย

03/05/2015 11:55:16
เดี๋ยวนี้ช่างโม เขาหาแดกกันง่ายยังงี้เลยเหรอครับ
ดีนะผมไม่ค่อยชอบของโม ชอบแบบเดิมๆ

โมแล้วเสียงเทพ เสียงดี อะไรก็ว่ากันไป
อย่างว่าล่ะครับ ใครชอบใครพอใจ จ่ายได้ก็จ่ายกันไป
แต่จ่ายแพงๆ แล้วเสือกมักง่ายโม ไม่สมราคามันก็เ้ยเกิ๊น

ปล. ผมด่าช่างโมทั่วไปนะครับ ไม่ได้เจาะจงใคร :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ake150cc

03/05/2015 12:09:43
23
เคสนี้ รับมือสองมาด้วย
เป็นไปได้มั้ยครับว่าเจ้าของเดิมก็เอาไปทำอะไรเพิ่มเติมมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

kok kok

03/05/2015 12:13:47
ผมงงกับเจ้าของกระทู้
ถ้าคุณมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอิเล็คโทรนิคขนาดนี้
คุณจะซื้อของที่คนอื่นโมทำไม ในเมื่อคุณเองน่าจะทำได้
และทำได้ดีกว่าเค้า ที่สำคัญน่าจะประหยัดกว่าด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Llano

03/05/2015 12:14:15
ผมอ่านถึง คห.22 ผมมองแบบนี้
1.ประเด็นร้านมาแก้ต่างว่าของแพงนั้นตกไปครับ คือก็รู้ๆกันอยู่ว่า C ตัวจิ๋วแค่ 4 ตัวนี้ตัวไม่ถึง 10 บาทและขายในไทยเยอะแยะไปครับ
2.ประเด็นเรื่องแบตฯ อันนี้ไม่เห็นร้านแก้ต่างว่าคืนแบตแท้ให้ลูกค้าหรือไม่ ผมตีว่าไม่คืนเหมือนที่ จขกท กล่าวหาอยู่ครับ
3.นอกนั้นก็ค่าวิชาครับ
4.เรื่องเสียง จขกท ก็ให้หลายคนลองฟัง หูฟังแต่ละท่านก็ใช่ว่าจะธรรมดา พอจะเชื่อถือได้เลยครับ

ผมมองว่าการที่คุณจะทำตัวเดโม่พังมากี่ตัวมันเรื่องของคุณครับ ทำพังก็แปลว่าวิชายังไม่ถึง ไม่สามารถเอามาคิดเป็นค่าต้นทุนได้ครับ คราวนี้ก็มองที่ของที่ลูกค้าได้รับ เขาได้ C แค่ 4 ตัว กับแบตที่เกรดอาจจะแย่กว่าเดิม กับเงินค่าโมแบบอินดี้อีก 2-2,500 บาท ใครมองว่าคุ้ม ไม่คุ้มก็แล้วแต่ครับผม ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

aarm152

03/05/2015 12:24:02
0
ไม่เข้าใจว่าไม่ชอบแต่แรกแล้วซื้อมาทำไม???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

HPG

03/05/2015 12:24:10
ส่วนตัวมีประสบการณ์กับร้านนี้ รับของมาสองสามครั้ง เปิดกล่องมาหน้าตาของยังกะมือสอง มีรอยแกะ มีรอยมือ อะไหล่หลุดอยู่ข้างในบ้าง ทั้งๆที่ซื้อมือหนึ่ง แต่ไม่ใช่ของโม
เหมือนเอาของที่แกะโมไม่สำเร็จมาขายต่ออีกรอบ

ขอปิดยูสเซอร์ เพื่อป้องกันดราม่า แต่ยืนยันว่าที่บอกไปคือเรื่องจริงทุกประการ
เชื่อไม่เชื่อก็พิจารณากันตามประสบการณ์ที่ท่านๆมีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

27Sep

03/05/2015 12:29:50
0
สรุปว่า ???

- ร้านโมผิดที่โมมาแบบนี้ แล้วน้องคนนั้นดันซื้อมา

- จขกท. ต้องการจะแฉร้านโมร้านนี้ ให้สมาชิกระวังในการโม

ขอบคุณสำหรับความรู้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

vinland

03/05/2015 12:38:30
ถ้าโมเอาแค่ของดีๆยัดใส่ไปให้จบๆ ใครๆก็ทำได้นะครับ
แต่โมยังไงให้แมชชิ่งที่สุด อันนี้มันต้องลองผิดลองถูกกันมาเยอะครับ

น่าจะเคยเแกะดูใส้ในของแอมป์เทพราคาแพงๆบางตัวมาแล้วใช่มั๊ยล่ะครับ บางตัวนี่ C-moy ชัดๆ ถามว่าแพงกับอะไร?

ดูจากแนวเพลงที่จขกท.ฟังแล้ว ไม่แปลกใจครับที่ไม่ชอบ ถ้ามาฟังแบบต้องการอิมแพ็คแรงๆนี่จบเลยครับ

MODตัวนี้ คุณชิเขาทำตามแนวเพลงที่ตัวเองชอบครับ ซึ่งเป็นเพลงร้องซะส่วนใหญ่ แล้วตอนทำเขาก็บอกว่าแนวเสียงมันเป็นแบบนี้ๆ ผมว่ามันเคลียร์นะ แต่คุณซื้อผ่านจากคนใช้มาอีกทีไง

สำนัก MOD แต่ละที่มีแนวของตัวเองครับ คุณแค่ไม่ชอบแนวของเขาเท่านั้น ถามว่าคุณซื้อมาทั้งที่ลองแล้วไม่ชอบ ความผิดใครครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

RayEarth

03/05/2015 12:40:51
0
เจ้าของเก่าไม่น่าจะทำอะไรได้ครับ ยังเด็กน้อยอยู่เลย ประมาณ 20 นิดๆได้

และตัวเครื่องไม่มีรอยเพิ่มเติม นอกจากที่น้องเค้าบอกว่ามีรอยด้านข้างกับด้านล่าง ที่ได้มาพร้อมเครื่องเพราะช่างเค้าแกะ MOD

ส่วนด้านใน ช่วงบนและล่างใต้ฝาหลัง เอาเรซิ่นติดเหล็กทาติดไว้ด้วยครับ กะว่าไม่ให้แกะแน่นอน

หรือแปะไว้ เพราะมันกดฝาหลังไม่ลงเนื่องจากแบทนูนขึ้นมา อันนี้ผมไม่ทราบ แต่ดูท่า น่าจะเป็นทั้ง 2 อย่าง

ตอนแกะฝาหลังนี่ ผมเอาตัวดูดสูญญากาศ ติดข้างหลังเครื่องแล้วดึง แล้วเอาปิ๊กแหย่ไปเรื่อยๆ (ถ้าเคยเห็นช่างซ่อมมือถือ เปิดฝาหลังเครื่องที่แกะไม่ได้ น่าจะนึกออก)

ทำแบบนี้อยู่ประมาณชั่วโมงกว่าครับ กว่าจะออก ไม่ได้ดึงทีสองทีแล้วออกนะครับ

เล่นเอาปิ๊กที่ผมแหย่ไว้ หักไป 3 อันกับมือแหกแถมเลยครับ ขอบคมมาก มันมีและแรงดึงกลับแรงมาก

อันนี้สภาพขอบเครื่อง ที่ผมถ่ายไว้ ก่อนผมแงะฝาหลังครับ

ดูแล้วคิดเอานะครับ ว่าถ้าน้องเจ้าของเครื่องเก่า(ซึ่งไม่ใช่ช่าง) จะแกะได้ไร้รอยได้ขนาดนี้ ผมยอมกราบเลยครับ

ขนาดผมใช้เครื่องมือหลายอย่างช่วย ยังเหนื่อยเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Nickky18

03/05/2015 12:44:54
9
อะเฮือกก!!!! เอาแล้วไง แต่ยังไงผมก็ยังศรัธทาในสายร้านพี่เขาอยู่จริงๆอะนะ แต่โมเพลย์เยอร์นี่ผมไม่ค่อยยุ่ง ยกเว้น m3 อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

starman

03/05/2015 12:45:18
การโมอะไรก็ตาม ถ้าไม่ควบคุม ถ้าช่างเป็นพวกช่างเถอะ มันไม่ออกมาดีหรอกครับ หรือดีก็ไม่นาน

ยิ่งพวกอีเล็คโทรนิคส์พวกนี้ บอบบาง ทุกอย่างต้องมีโปรไฟล์ในการควบคุม

หัวแร้ง ต้องควบคุมอุณหภูมิเท่าไหร่ จี้กี่วินาที

ตะกั่วเงิน มีอุณหภูมิหลอมเหลวเท่าไหร่

อุปกรณ์ คาปาซิเตอร์ แต่ละตัว แต่ละยี่ห้อ ทนความร้อนเท่าไหร่ กี่วินาที

หัวเป่าฮ๊อตแอร์ ต้องอุณหภูมิเท่าไหร่ กี่วินาที

ถ้าช่างบ้านเราไม่คุมพวกนี้ คุณก็จะได้แค่ช่างเถอะ เพราะพื้นฐานโรงงานอุตสาหกรรม ที่ทำของพวกนี้

เค้าจะควบคุมสิ่งที่ผมว่ามาทั้งหมด มีการออดิต ความถูกต้องทุกกะ 8ชม. ทุกวัน ผมไม่เถียงว่าถึงไม่ควบคุมมัน

อาจจะไม่ทำให้ให้อุปกรณ์เสียทันทีแต่มันต่ำให้ Downgrade ลงทันที ค่าผิดพลาดเปลี่ยนไป ค่าเออเรอร์กว้าง

ขึ้น การงอขาคาปาซิเตอร์ คุณทำยังไง ของโรงงานเค้ามีส่วนของการเตรียมอุปกรณ์ งอขา แล้วก็ตัดขาให้ได้

ขนาดกี่มิลตามต้องการ มาก่อนบัดกรี

ของคุณถ้าบัดกรีก่อน ค่อยผลักตัวมันให้นอนลงไป ก็มีโอกาสเกิดค่าผิดพลาด จากการที่ขามันเลื่อนได้

บัดกรีก่อนแล้วค่อยตัดขาด้านหลังมั๊ย ตัดขาทีหลังด้วยคีมอาจทำให้เกิดไมโครแครกที่PCB มีผลเสียอีก

นี่คือความไม่แน่นอน ผมเลยไม่เห็นความจำเป็นที่เราจะต้องโมอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคส์ครับ ได้ไม่คุ้มเสีย

สู้กัดฟันซื้อรุ่นที่เสียงถูกใจต้องแต่แรกดีกว่า แพงก็แพงไป ขายก็ง่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

kk345

03/05/2015 12:47:12
การที่เค้าทำเครื่องเล่นมันผ่านการวิจัยและพัฒนารวมทั้งเครื่องมือที่ใช้ทดสอบก็อยู่ในระดับโลก
จนแบรนด์มีความน่าเชื่อถือและเอกลักณ์ของตัวมัน การลงทุนด้านนี้หมดกันไปเป็นล้าน
มีคนโมที่เก่งจริง ฟังเทพ มีไหม มีครับ ผมยอมรับนะครับ
แต่ถ้าโมด้วยของราคาไม่กี่บาทแล้วเสียงมันเทพกว่าเครื่องราคาเป็นหมื่น มันขัดแย้งกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Sakurazaka

03/05/2015 12:49:38
3
ประเด็นแรก สำหรับเรื่องการโมผลิตภัณฑ์มันคือความพอใจของแต่ล่ะคนนะครับถ้าในกรณีฟังแล้วไม่พอใจไม่ชอบ เราไม่โมก็ได้อันนั้นคือสิทธิ์ของเราครับ กรณีของ จขกท. รับต่อมาอีกทอดหนึ่งผมไม่ได้มองว่าเจ้าของเก่าเขาเอาไปโมอะไรเพิ่มแต่ผมมองว่าแนวเสียงไม่ถูกใจ จขกท. มากกว่าครับ และหลังจากนั้นก็ต้องย้อนไปว่า ตอนที่คุณตกลงซื้อคุณได้ลอง 7-8 เพลงแล้วรู้สึกว่ามันไมชอบมันแปลก ปัญหาคือถ้าคุณไม่ชอบแนวเสียงแล้วคุณรับมาทำไมครับ? ตามความจริงแล้วปรกติซื้อขายถ้าไม่พอใจเสียงบอกขอโทษกันแล้วก็บอกไปตามตรงว่าไม่ชอบแนวเสียงแต่คุณยังรับต่อมาอีก ตกลงจุดประสงค์ของคุณรับเครื่องมาฟังหรือเพื่อมาแกะดูภายในแล้วนำมาลงในนี้เท่านั้นครับ ? ถ้ารับเครื่องมาฟังคุณพลาดตั้งแต่รับมาแล้วครับเพราะคุณมีโอกาสลองแล้วและถือเครื่องแล้ว ความพอใจของคุณที่รับเครื่องมาเอง ไม่สามารถโทษใครได้นะครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

vinland

03/05/2015 12:50:52
1
เห็นด้วยกับคุณ starman ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Apoa1123

03/05/2015 12:53:08
คนอายุ20กว่านี้ต้องเป็นเด็กน้อยทำอะไรไม่ได้ด้วยหรอครับ ป่วยจัง...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Beat Takeshi

03/05/2015 12:53:15
39
น่าติดตามมาก ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ควยรัวๆ

03/05/2015 13:06:40
เอ้า ติ่งแม่งมาโพรเทคจังเลย อ้างความพอใจ ถ้าไม่พอใจก็ไม่ต้องไปซื้อ
บลาๆๆๆๆๆ

แหม๋... เขาแกะออกมาดูการโมของช่างแล้ว ไอ้สัสค่าโมตั้งแพง
เอาของที่มาโม แม่งห่วยกว่าของเดิม ลงทุนไม่กี่บาท ป่าวประกาศรีวิวหลอกควาย
ให้เคลิ้มมาซื้อ แดกเงินพุงกาง เขามาปกป้องสิทธิ์ผู้บริโภคให้พวกมึง
ติ่งยังออกมาดิ้นโชว์โง่อีก ไอ้สัสมีเงินซื้อใช่ว่าจะฉลาดนะเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

turkey555

03/05/2015 13:15:37
0
เรื่องนี้ต้องมีเงี่ยนงำแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ปัญญาอ่อน

03/05/2015 13:21:37
ถ้าสินค้าตัวแบรนด์ตัวท๊อป ราคาเหยียบแสน
แต่ภายในวงจร แม่งถูกๆบ้านหม้อ

มึงยังจะออกมาบอก ซื้อมาแล้วแกะออกมาดูทำไม
ถ้าฟังเสียงไม่ชอบแล้วจะซื้อทำไม ต้องการแกะมาประจานเหรอ
อีกเหรอป่าววะ

ไอ้สัส ... เมืองนอกอุปกรณ์อิเลคโทรนิคออกใหม่ทุกตัว เขาก็เอามาแกะโชว์
มาดูว่าผู้ผลิตได้ใส่อะไรลงไปบ้าง ประมาณต้นทุน คุณภาพกันทั้งนั่นล่ะ
ไอ้ควาย!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

เหน่งบา

03/05/2015 13:21:52
1,866
เรื่องนี้ จะต้องถึงจ่าพิชิต แน่..มั้ยเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

msmrjia

03/05/2015 13:24:24
0
สรุปว่ามันเป็นเรื่อง โม VS ไม่โม หรือว่า โมแล้วไม่คุ้มกันแน่ครับ?

เอาจริงๆนะ จขกท. กำลังบอกว่า เค้าพลาดที่ไปซื้อเครื่องตัวนี้มา แล้วก็เลยมาหาสาเหตุว่าทำไมรู้สึกแบบนั้น แต่ทั้งหมดทั้งมวลต้องอย่าลืมด้วยนะว่ามันอยู่บนพื้นฐานของคำว่า"คุณพลาด" เพราะการโมเป็นเรื่องของ"ความพอใจในการจ่าย" เพราะคนที่ไม่มีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์แบบผม ก็ต้องให้คนอื่นคอยทำให้ แล้วแน่นอนมันก็ต้องมีค่าดำเนินการ คุณคิดว่าช่างเค้าเดินจากบ้านไปบ้ามหมอเพื่อซื้ออะไหล่รึเปล่าครับ? หรือขึ้นรถเมล์ฟรีไป? หรือว่าเค้าสังเคราะห์แสงเป็นอาหาร? ยังไงซะทุกอย่างมันก็ต้องมีต้นทุน การที่คุณรู้ว่าอะไรราคาเท่าไหร่ เปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนแล้วเสียงจะเป็นยังไง ทำไมคุณไม่ซื้อมาแงะเองตั้งแต่แรกหละครับ? ถ้าคุณซื้อผลงานจากคนอื่น แสดงว่าคุณมี"ความพอใจในการจ่าย"แล้ว แล้วคุณจะมาบ่นเพื่อ??????? อย่าลืมสิ ว่าคุณเป็นคน"พลาด"

ปล.แล้วที่บอกว่าเด็กน้อยอายุ20กว่าไม่น่าจะทำอะไรเป็นเนี่ย คนมีวุฒิภาวะ เค้าไม่พูดกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

เกิดเป็นควายก็โง่ให้เขาหลอก

03/05/2015 13:25:55
ซื้อมาแล้ว ห้ามแกะออกมาดูภายในนะครับ
ถถถถถถถถ
ความคิดหัวดอจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Kimmy

03/05/2015 13:26:35
โถ่ๆๆ คุณSitt คนเล่นหูฟังหนักๆเเพงๆมีมากกว่าคุณนัทเยอะครับ ผมบอกเลยคุณนัทอ่ะเด็กๆที่ซื้อมานะ บอกเลยเค้าไม่เเสดงตัวด้วย ไม่มารีวิวโอ้อวดสรรพคุณต่างๆนาๆหรอกครับ พูดมาได้ "ผมรีวิวผมไม่ได้อะไร" เเต่เด๋วก่อนครับเค้าเป็นหุ่นส่วนกัน ตาสว่างหน่อย เเล้วมีการมาบอกไม่อวยเเต่ร้านนั้นได้ยังไง
ไม่หยั่งงั้นจะโดนเตะออกมาจากที่นี่หรอครับ เคยเห็นเอามารีวิวไรมั้ย. เก่งเเต่ในเฟส ทำตัวเป็นเทพเรื่องหูฟัง อยู่เเต่ในเฟสอยู่เเต่ในที่ๆมีเเต่คนอวยเค้า เเต่ที่ผมไม่ชอบคือ เค้ายืนมาได้เพราะเว็บมั่นคงครับ ร้านนี้อ่ะ ผมบอกเลย. เเต่พอตัวเองโดนไล่ออกมาเพราะมัวเเต่รีวิวร้านของตัวเองก็ไปตีโพยตีพายคนอื่นว่าเสียงไม่ดีเสียงห่วย. ผมว่าเเบบนี้มันวัวลืมตีนครับ เเล้วก็ไปโทดคนอื่นว่า เค้าไม่ให้ผมเข้าไปรีวิวครับเพราะทำเว็บคนอื่นตาย ตายดิครับ อวย รีวิว ขาย เเต่ของตัวเอง เเล้วที่สำคัญที่ไปรีวิวร้านJaben เพราะต้องการเเนวร่วมครับบอกเลย พึ่งไปตกลงคุยกันมาจะหาเเนวร่วม โถ่ๆๆ คิดว่าดูไม่ออกหรอ รู้อะไรเเค่ไม่พูดเเค่นั้นเอง ยล
ตาสว่างเถอะครับ พวกติ่งๆเนี่ย เเล้วคุณจะหลุดพ้น ที่เค้าพูดๆตลอดเวลาว่าของเเพงไม่ใช่ทางออกของเค้าเนี่ย เพราะเค้าไม่มีทุนครับ เค้าเลยพยามเอาของถูกๆเข้ามา เเล้วเปลี่ยนเสียงด้วยการเบิร์นขั้นเทพ. ชนิดที่เเบบว่าเสียงนรกกลายเป็นสวรรค์เลยล่ะครับ. ที่สำคัญ คือชอบไปเบียดเบียนคนที่เค้ารู้น้อยกว่าครับ. ไปเถียงๆเรื่องเบิร์น ผมเห็นเเล้วเเบบก็นะ เเก่เเล้วปล่อยวางมั้งครับ ไปเถียงกะเด็ก ตลกอ่ะ ใครคอมเม้นผิดก็ไปว่าเค้า บอกเค้าดีๆก็ได้ครับ ยังมีอีกเรื่องนะเเต่ไม่บอก 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Alone[]

03/05/2015 13:29:46
6
มันส์ และ ได้ความรู้หลายๆอย่างด้วย ... ดีครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

msmrjia

03/05/2015 13:31:53
0
เดี๋ยวนะ คุณ Kimmy ทราบได้อย่างไรว่า"เค้าเป็นหุ้นส่วนกัน"

ขอหลักฐานหน่อยครับ......

หรือว่าพูดลอยๆ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

msmrjia

03/05/2015 13:38:00
0
เห็นบอกว่าคุณ sitt เล่นหูฟังหนักมาก ขอดู system เป็นบุญตาหน่อยได้มั้ยครับ?

อยากเห็นความคนเล่นหนักๆ แพงๆ นี่เค้าเล่นอะไรกัน?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Sakurazaka

03/05/2015 13:42:01
3
จะให้ความเห็นอะไรก็ Log in เข้ามาคุยกันบ้างนะครับอย่าเอาแต่ชื่อของต่ำมาตั้งเป็นชื่อตัวเองมาออกความเห็น ฟังยากครับเพราะขนาดชื่อยังต่ำเลยนับประสาอะไรกับความคิดครับผม Log in มาครับ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ไม่ใช่สักแต่ด่าครับ

การแสดงความคิดเห็นอย่าเอาคนอื่นมาบังหน้าครับ ไม่ต้องอ้างถึงคนอื่นเอาตัวตนที่คุณมีดีกว่าครับ อย่าเอาแต่ด่ากันตามความสะใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

สตีฟ

03/05/2015 13:44:29
อยากให้ตัดประเด็นเรื่องเสียงว่าชอบหรือไม่ชอบออกก่อนครับ

เอาแค่ประเด็นว่า เนื้องานโมแบบนี้ เรียกว่างานดีหรือเปล่า

เช่นเปลี่ยนแบต การเดินสายแบต การใช้cสองข้างคนละค่ากัน

หรือว่าเป็นเรื่องปกติของช่างทั่วๆไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ติ่งจ๋าติ่ง

03/05/2015 13:45:20
สัส !! ติ่งมาดิ้นอีกแว้วววว
5555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

Kimmy

03/05/2015 13:48:36
คุณMSMRJIA คุณเป็นติ่งไม่ใช่หรอครับ ไม่น่ามาถามผม ไปทุกวันเด๋วก็รู้เองครับ อีกอย่างร้านนี้ชอบโจมตีลับหลัง ด่าของคนอื่นเสียงไม่ดีเสียงห่วยเสียงทึบ สุดท้ายใช้เองซะงั้น งงเลยย (ถ้าคุณอยู่เบื้องหลังจะรู้ครับว่าผมหมายถึงอะไร)
เเล้วก็อีกประเด็น คุณSitt ไปอ่านดีๆด้วยครับ ที่ผมหมายถึงคุณSitt ไปไล่ดูข้างบนครับไม่ได้บอกว่าคนชื่อSittใช้Systemเเพงๆ อย่ามัวเเต่หลับตาเป็นติ่งครับ เด๋วติ่งจะกลายเป็นลูกกระ......ห้อยไปห้อยมา ตามนั้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Papoom

03/05/2015 13:53:43
เห็นด้วยเรื่องการใส่ log in มาแสดงความเห็นครับ กล้าพูดก็ต้องกล้าแสดงตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

RayEarth

03/05/2015 13:56:34
0
เรื่องแรก

ผมคิดว่า วันนั้นตัวผมเองไม่ปกติหรือเปล่า เพราะผมกลับมาจากตจว.มาเหนื่อยๆ และรีบมารับเครื่องเลย

ผมเลยเอามาก่อน เพราะไหนๆก็นัดเจอ และลองฟังกันไป คุยกันไป ก็จะร่วม 3 ทุ่มแล้ว ก็ต้องมีเกรงใจกันบ้างล่ะ

หรือไม่ชอบก็ไม่เอา ปล่อยให้เด็กมันด่าตามหลังไป ว่าทำไมไม่ไปลองฟังก่อนแล้วค่อยนัดมัน งี้ เสียเวลา คงจะดีกว่าครับ

เอาตรงๆนะ ผมว่าทุกคนเคยลงขายของ และเคยต้องโดนลูกค้าเบี้ยวนัด หรือแคนเซิลหน้างาน ซึ่งผมก็ไม่ชอบ และไม่อยากทำกับคนอื่นครับ

หรือพวกคุณทำกันเป็นเรื่องปกติ อันนี้ผมไม่ทราบ

คือถ้ารับเครื่องมา ยังไงก็เอามาปล่อยต่อได้ ถึงต้องลงขายราคาขาดทุนเข้าเนื้อนิดหน่อย ก็ยังดีกว่าขายไม่ออก จริงป่ะครับ

(และอีกอย่าง ผมก็คงไม่ต้องดั้นด้นถ่อสังขารกลับเข้ากทม.มาหรอกครับ นอนอยู่ตจว. สบายจะตาย

ไม่ต้องรีบกลับเข้ามาเจอรถ(โคตร)ติด และร้อนตับแตกในกทม. เพื่อให้น้องเค้ามานั่งรอผมแคนเซิลหน้างานหรอกครับ

โทรกริ๊งเดียวบอกว่าไม่เอาแล้ว ก็รู้เรื่องแล้ว ของแบบนี้)

เข้าใจคำว่าเกรงใจป่ะครับ นัดน้องเค้าออกมาจะซื้อ น้องเค้าก็ต้องเดินทางป่ะครับ ออกมาก็ต้องโดนค่ากิน ค่ารถป่ะครับ

แล้วพอถึงเวลาแล้วผมลองเครื่องไปอีกครึ่งชั่วโมงได้ แล้วจะให้ไปผมแคนเซิลน้อง แล้วบอกว่าไม่เอาแล้ว เสียงไม่โดน มันแปลกๆ ให้เด็กมันด่าเหรอครับ

น้องเค้าคงคิดในใจว่าทำไม(..ึง)ไม่ไปลองก่อน แล้วค่อยนัดรับ หรือไม่เอาก็บอกกันแต่แรก จะได้ไม่ต้องออกจากบ้าน งี้ครับ

เรื่องต่อมา

อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ ผมแค่บอกเล่า และระบายประสบการณ์ ที่เพิ่งเจอมากับตัวเองเต็มๆ แบบหน้าแทบหงายเลยครับ

ก็ลองคิดดูนะครับ ถ้าเกิดคุณหรือเพื่อน หรือคนรู้จักคุณ ส่งของอะไรสักอย่างไปทำ 2000 บาท แต่กลับได้ของในราคาแค่ 20 บาทหรือ 200 บาท กลับมา ที่เหลือบอกว่าเป็นค่าวิชา

แล้วมันทำให้พวกคุณมีความสุขมาก ก็ดีใจด้วยครับที่ชอบ ก็แล้วแต่ครับ เอาที่พวกคุณสบายใจครับ

อันนี้จริงๆมันก็แล้วแต่นะครับ ผมไม่ได้บังคับอะไรใครให้คิดตามผม

ผมแค่รู้สึกว่ามันไม่โอเคแค่นั้นครับ :)

------------------------------------------------------

อีกเรื่องนึงครับ อันนี้ออกตัวก่อน ว่าส่วนตัวนิดนึง แต่ก็มาแนวเดียวกันครับ และอาจจะเข้าใจง่ายกว่าด้วยครับ

เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นก่อนสงกรานต์ครับ

คือ เรื่องมีอยู่ว่า มีคุณลุงท่านนึงแถวบ้านนอกผม คอมพัง ไม่รู้เป็นอะไร เปิดไม่ติด แต่พอดีช่วงนั้นผมไม่อยู่ยาว ผมเลยไปดูให้ไม่ได้

เค้าเลยเอาไปให้ร้านแถวนั้นซ่อม ขี้เกียจไปห้างในตัวเมือง ปรากฏว่า กลายเป็นโดนหลอกฟันยับครับบอกเลย

เค้ามาเล่าให้ผมฟังครับ ร้านบอกว่า RAM เสียเทสแล้ว ต้องเปลี่ยนนะ และ Windows ก็เหมือนจะมีปัญหา

อย่างว่าครับ คนไม่เป็น ช่างพูดอะไรคนก็เชื่อ สรุปโดนฟันไป 1200 บาทเหนาะๆ รวมค่าซ่อมและลง Windows ใหม่ (ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย ซึ่งถ้าบอกว่า RAM เสีย แล้วจะให้ลงใหม่ทำไม ?)

คือ ผมจะบอกว่า RAM ส่วนใหญ่ประกัน Lifetime ส่งเคลมก็ได้ แต่ก็ต้องรอของหน่อย

แต่ที่ร้านไม่ได้บอกว่าเคลมได้ คืออะไร ? และคือ RAM เก่าก็ไม่ได้ให้คืนมา คืออะไร ?

พอผมบอกให้ไปตามคืนได้มั้ย ปรากฏว่าไปแล้วร้านบอกของมันเสีย ทิ้งไปนานแล้ว

บอกกับคนไม่รู้อ่ะได้ครับ ของแบบนี้ แต่ถ้าคุยกับคนรู้เรื่องขึ้นมา มันจะงามหน้านะครับ

เพราะ RAM ความจุเท่านี้ Bus เท่านี้ได้ ทุกท่านสามารถเดินเข้าไปหาซื้อได้ตามห้างร้านคอมทั่วไปประมาณ 600 บาท

และแค่ซื้อตัวใหม่กลับไปเสียบเปลี่ยนกับตัวเดิม ก็สามารถใช้งานได้แล้ว ถ้าไม่อยากรอเคลมนาน และหลังจากส่งเคลมเสร็จ ก็ยังได้ RAM คืนมาใส่เพิ่มอีกตัวนึง

แต่อย่างว่าครับ คุณลุงแค่ทำไม่เป็นจริงๆ และไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร คุณลุงก็บอกว่าช่างเก่ง ช่างพูดจาดี บริการดีครับ

แล้วพอผมพูดให้ฟังไปว่า จริงๆแล้วมันต้องเป็นอย่างงี้ๆนะ แล้วหลังจากที่คุณลุงรู้แล้วว่ามันร้านเป็นแบบนี้

คุณลุงคงไม่มีหน้าไปบอกเพื่อนบ้านหรอกครับ ว่าช่างร้านนี้ บริการดีมาก คอมใช้ดีมากเลย ทำมาแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลย

แล้วพวกคุณล่ะ จะว่ายังไงครับ คิดเหมือนคุณลุงท่านนั้น หรือยังคิดเหมือนเดิมครับ :)

จริงๆแล้ว อันนี้มันก็แล้วแต่ครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่ความสบายใจ ผมห้ามอะไรไม่ได้อยู่แล้ว มันเป็นคุณค่าทางจิตใจอย่างนึง ถ้าท่านชอบ ผมก็ดีใจด้วยครับ

แต่ผมว่า ราคามันเกินกว่าเหตุไปเยอะครับ คือหากินกับคนไม่รู้ไรงี้พอได้ครับ

อธิบายแบบนี้ คงพอนึกออกนะครับ

ขอบคุณครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

RayEarth

03/05/2015 14:03:24
0
ผมขออนุญาติ แกะ C ออกมาจากเครื่อง และลงรูปให้ชมนะครับ

จะได้เห็นกันทั่วๆครับ ว่าผมไม่ได้มโนค่า C และไม่ได้มองผิดแน่นอน

แต่ช่างร้านคุณน่ะ มโนค่า C หรือหยิบอะไรได้แล้วยัดเข้าไปหรือเปล่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ลองมองกลางๆ

03/05/2015 14:04:03
เคยได้ยินคำว่าอุปทานหมู่มั้ยครับ ซึ่งมักจะมีคนนำคนนึง ที่เหลือจิตใจไม่แน่วแน่พอ ก็อ่อนไหว ตามน้ำตามลม การบอกว่าโมมาเพื่อให้ฟังแนวเพลงร้องแนวเดียว ผมว่าไม่ใช่มั้ง เครื่องเครื่องนึงแต่ละรุ่นถึงมันจะถนัดเพลงแนวไหน แต่มันก็ overall ระดับนึงนะครับ ไม่ใช่เกิดมาเพื่อแนวเดียว แบบนี้ตายเรียบขายไม่ได้หรอก คนๆนึงชอบแนวเดียวแต่บางอารมณ์ ยังฟังแนวอื่น เพื่อสนองอารมณ์ รึลองหูฟังเลย

การบอกว่าฟังแนวเดียวผมว่าเป็นการยกข้อดีเดียวที่มีก็ได้

เรื่อง log in บางคนั้งการจะโพสกลางๆ แต่ขวางบรรดาสาวก มันก็รอดยากครับ การใช้ชีวิตในสังคมออนไลน์มันไม่ง่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

wichit

03/05/2015 14:07:56
ไม่เข้าใจคุณจขกท ฟังแล้วไม่ชอบแต่กลับตัดสินใจซื้อ ???

คือผลที่เกิดจากการโมเป็นความชอบส่วนบุคคล ชอบก็จัดไป ไม่ชอบก็ผ่าน
โดยส่วนตัวที่ผมเคยฟังเครื่องโมมาหลายตัว ทั้ง X3 X5 DX90 ชอบเครื่องเดิมๆที่สุดแล้ว ผมเคย DX90 โมอยู่พักนึง ได้มีโอกาสฟังเครื่องเดิมๆ ฟังเพลินมากๆ ฟังจนจบเพลงต่อเพลง สุดท้ายต้องลงขายตัวโมแล้วไปถอยตัวเดิมๆมาจนได้

เอาเป็นว่าในความเห็นผม ถ้าชอบฟังแนวเสียงแปลกๆไปจากเดิม ก็เลือกเครื่องโม แต่ถ้าชอบฟังเพลง ก็เครื่องเดิมๆ

ความเป็นดนตรี มันไม่ใช่แค่ยัดของดีๆเกรดสูงๆลงไปแล้วเสียงจะออกมาดีทุกครั้ง

ใครที่เล่นเครื่องเสียงบ้านลองเปิดฝาดู อุปกรณ์เกรดพื้นๆแต่เสียงดีมาก โดยเฉพาะอินทิเกรทแอมป์จากฝั่งอังกฤษนี่ค่อนข้างชัดเจนในเรื่อง mix&match
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

msmrjia

03/05/2015 14:08:54
0
@คุณKimmy ก็ผมรู้ไงว่าเบื้องหลังเป็นยังไง ผมเลยถามว่าคุณมีหลักฐานอะไรมายืนยัน หรือว่ามือมันลั่นพิมพ์ลงมาในคีย์บอร์ดเอง?

ผมเข้าใจผิดเรื่อง system ของคุณ sitt ต้องขอโทษด้วยครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยที่จะไปกล่าวหาใครลอยๆแบบนั้น แล้วที่บอกว่าโดนไล่ออกจากเวปมั่นคงนี่ ใครเป็นคนไล่หรอครับ? ขอข้อมูลช่วยทำให้ผมกระจ่างที เอาข้อมูลนะครับ"ข้อมูล" ที่เป็นหลักฐานได้หนะครับ

ปล.ลมปากไม่เอา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

cement

03/05/2015 14:14:42
กลุ่มในเฟสบุ๊คเป็นกลุ่มอวยชัดๆครับ อย่างช่วงttpod t2ออกมาใหม่ๆ ผมไปฟังแล้วผิดหวังไปคอมเม้นในกลุ่มเกี่ยวกับเสียงttpod t2ว่าเสียงสำหรับผมทำได้ผิดหวัง ผมโดนลบความเห็นหมดเลย กระทู้รีวิวตัวไหนก็เป็นเทพมาโปรดหมด ไม่รีวิวแบบตรงไปตรงมาเท่าไร ถ้าหากใครที่กำลังใช้ข้อมูลรีวิวในกลุ่มเฟสบุ๊คในการตัดสินใจซื้อ ผมขอเตือนไว้ว่าการรีวิวยังไม่เป็นกลางเท่าไร ออกแนวอวยมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

Kimmy

03/05/2015 14:16:02
คุณmsmrjia คุณคิดว่าคนที่เค้าจะทำอะไรซักอย่างมันจะมีหลักฐานปล่อยให้หลุดมาหรอครับ ผมว่าให้เจ้าตัวมาตอบเเมนๆไปเลยดีกว่าว่ายังไง คนทั้งหมดเค้าจะได้รู้นะครับมันจะดูดีกว่าครับ เเต่ผมมีข้อมูลที่เอามาประกอบกันเเล้วมันใช่ ส่วนเรื่องไปโจมตีร้านอื่นคุณคงไม่เถียงหรอกนะครับ เพราะทั้งหมดหลักฐานมันมี ก็ต้องเป็นหน้าที่คุณถ้าอยากรู้ก็ต้องไปหาเอาเองล่ะครับ

ลมปากไม่มีครับ กดเเต่คีย์บอร์ด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Solong

03/05/2015 14:19:53
ขอชี้แจงนิดครับ ที่ผมพูดถึงร้านกระต่ายไม่ได้จะพูดในเชิงไม่ดีนะครับแต่ เห็นว่าร้านนกฮูกมีการพาดพิงในเฟสซึ่งผมมองว่าไม่ดีครับ หากช่างร้านกระต่ายไม่พอใจต้องขออภัยด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Pegasus M Lover

03/05/2015 14:20:07
เบื่อดราม่าร้านนี้จริงๆ แต่ก็ตามอ่าน เพราะเคยใช้ของร้านนี้มาหลายชิ้น พอรู้เยอะ ฟังเยอะ มีทุน แทบไม่มองของร้านนี้เลย แต่ยังมีคนเอามาให้ลองฟังอยู่เรื่อยๆ พัฒนาการช่างเริ่มดีขึ้นแต่ก็งั้นๆถ้าได้ฟังมามากๆ จับตลาดมือใหม่เก่งมาก อยู่ได้เพราะนักเล่นหน้าใหม่เลยร้านนี้ รุ่นเก่าขอบายครับมีทุนซื้อของที่ดีกว่า ดีกว่ามาโมแบบตามใจช่าง ตามใจนักเล่นหน้าใหม่ หรือมีผู้กำหนดทิศทางเสียงอยู่ ถ้ามีผู้กำหนดทิศทางเสียงอยู่ บอกเลยกำหนดมาไม่ถูกหูทุกคนแน่ อาจจะว้าวที่ได้ฟังครั้งแรก แต่พอซื้อมาลองจริงๆก็งั้นๆ

เจ้าของร้านอีโก้สูงไปหน่อย คิดว่ากุมทิศทางตลาดหรือนักเล่นได้ แต่ผิดถนัดเลย ยังไงพัฒนาฝีมือตามอวดอ้างชื่อกูรูด้วยครับ พยายามอีกนิดคงใกล้หล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

GAME

03/05/2015 14:20:26
ใครอ่านเเม่งก็อวย ในนั้นนะ. คนรีวิวเเม่งรู้ตัวป่าวว่ะ สวสาร สงสัยโดนอวยซะจนคิดไปเองเเล้วเก่งเทพเเล้วมั้ง บางทีคนเราก็มองไม่เห็นตัวเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

msmrjia

03/05/2015 14:21:50
0
เอ๊าาาาา!!!!!! หลักฐานก็ไม่มี

พอเลิกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

Kimmy

03/05/2015 14:30:59
ไปเถอะครับmsmrjia ผมก็ได้อยากให้คุณมาอะไรกับผมนักหรอกครับ รำคาญ เบื่อ ติ่งก็คือติ่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

msmrjia

03/05/2015 14:36:02
0
เบื่อเหมือนกันครับ มั่วคือมั่ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

ถถถถถ

03/05/2015 14:36:12
เมพเบิร์น เบิร์นหุบ เบิร์นอ้า เบิร์นแต่ง เบิร์นแก้
ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ake150cc

03/05/2015 14:37:14
23
บางเรื่องก็หลุดจาก หัวข้อกระทู้ไปเยอะ

แต่ผมเสนอว่าจะพาดพิงใครควรมีหลักฐานหรือข้อสังเกตุชัดๆด้วยนะครับ

ไม่งั้นจะเป็นการป้ายสี แถมยังจะทำให้สองฝ่ายเคืองกันซะเปล่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Sakurazaka

03/05/2015 14:40:53
3
เห็นด้วยกับคุณ ake150cc ครับผม ไม่เอาคีย์บอร์ดเอาหลักฐานครับผม 0/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

JOKER_THX

03/05/2015 14:46:29
7
สวัสดี ไม่ได้เข้ามานานลยสักปีที่แล้วช่วงนี้เป็นช่วงที่ผมเล่นหูบ่อย ไปร้านขายมา 4 ร้านร้านโม 2 ร้านมีทั้งชุดโมเต็ม ชุดมาตรฐาน 3-4 ชุดแต่ละร้านมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป หลากหลายเหมือนแสงสียามค่ำคืน ถ้าถามผมว่าผมจะเลือกร้านไปไหนโดยส่วนตัวจะเลือกความต้องการครั้งนั้นให้ตรงกับข้อดีของแต่ละร้านที่มีอยู่ แต่ก็นั้นแหละไม่มีอะไรดีที่สุดหรอกผมยังหาไม่เจอ.... (จริงๆอาจอยู่ข้างในใจที่ไม่รู้จักพอ)
เรื่องแนวเสียง แนวทางการโม ถูกแพง ผมไม่ถือนะ บางร้านใช้สายบ้านหม้อม้วน 4000 มาทำ 5 เมตร 2000 ยังมีผมก็ ok ถ้ามันให้เสียงที่ต้องการ.... ส่วนเรื่อง ค่า C miss match นั้นผมก็แปลกใจครับ แต่น่าจะถามกันหลังไมค์ก่อนถ้าเจ้าของยังบิดพลิ้วยืนกราน... ค่อยมา post ในนี้ยังไม่สาย

จากคนไทยธรรมดาๆคนหนึ่งที่หลงใหลในเสียงดนตรี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

ghjk

03/05/2015 14:46:37
เรื่องยางอย่างนี่ดูเอาจากพฤติกรรมมันก็บอกได้แล้วคนับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

บางทีก็นะ

03/05/2015 14:54:57
เรื่องของ "โม กับ ไม่โม" มันไปเกี่ยวข้องกับ "โมไม่คุ้ม" ได้ยังไง?
ตอบได้เลยครับว่าเป็นเพราะทัศนคติแย่ๆของคนชอบใช้ของโมบางคน (ซึ่งดันเป็นส่วนใหญ่)

คนใช้ของโมจะมีทัศนคติจังไรอย่างนึงเกิดขึ้นมาคือ "กูเทพ กูใช้ของโม จ่ายเพิ่มแล้วสู้ไอ้พวกที่แพงกว่าได้สบาย พวกนั้นแมร่งโง่ ใช้เดิมๆทำไมวะ? นี่ ต้องมาโมแบบกูถึงจะเรียกว่าฉลาด"

ส่วนตัวจากที่ได้ลองมาจากคนใกล้ตัว ผมชอบตัวเดิมๆมากที่สุดครับ ก็บอกไปตามตรง แต่ที่นี้ด้วยความที่ว่าคนใช้ของโมกลัว 'เสียหน้า' ขึ้นมา (ซึ่งส่วนมากจะเสียหน้า เพราะรู้สึกเหมือนตัวเองเสียค่าโง่ไป) ก็ได้สวนกลับมาหาผมว่า "มึงฟังไม่เป็น หูไม่ถึง" ซึ่งถ้าไม่พูดต่อหน้าก็ต้องมีลับหลังแน่นอน

และด้วยทัศนคติจัญไรพรรค์นี้ก็ทำให้ผมมองพวกชอบของโมเป็นแง่ - ไปแล้วครับ ออกแนวหมั่นไส้ด้วยเวลาเจอคนมาอวยของโมออกหน้าออกตา ถามว่าทำไมไม่ลอง? ลองครับ ลองแล้ว ยินดีลอง แต่รู้สึกว่าไม่คุ้มและไม่ชอบก็พูดตรงๆ

ถ้าคนชอบของโมไม่มาตีฆ้องร้องเปล่าเชิงว่ามันดีกว่าเดิมๆแบบขาดลอย พูดจาออกแนวว่าของเดิมมันห่วยขนาดฟังไม่ได้เลยมันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพียงแต่ส่วนมากของคนพวกนี้มักจะใช้จินตนาการและรสนิยมของตัวเองมาตัดสินชาวบ้าน จะโดนรังเกียจหรือหมั่นไส้ก็ไม่แปลก

ยิ่งมาใช้พื้นที่ชาวบ้านโปรโมทแล้วพูดเหมือนกับว่าคนใช้ของเดิมๆมันกากยิ่งรู้สึกไม่น่าเชื่อถือครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

MaXX

03/05/2015 15:32:59
สรุปว่าประเด็นของกระทู้นี้ ถ้าเอาจากต้นเรื่องน่าจะ

1)โมแล้วเสียงไม่ถูกใจ จขกท
2)โมถูกต้องตามที่ควรจะเป็นหรือไม่

กรณีแรก จขกท หลวมตัวซื้อมาแล้วทั้งที่ๆไม่ชอบเสียง อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ล่ะครับ ว่าแต่ว่า ถ้าจะโมให้เหมาะกับเพลงแค่บางประเภท ผมก็ไม่เอาด้วยเหมือนกันนะ

กรณีสอง ผมไม่มีความรู้ รออ่านอย่างเดียวครับ

ผมไม่เคยฟังสินค้าโมของทางร้านดังกล่าวจริงจัง คงออกความเห็นยาก

แต่ถ้าอยากรู้ไปเลยว่าดีไม่ดียังไง ผมแนะนำให้ชวนกันไปลองเยอะๆเลยสักครั้งครับ นัดที่ร้านมั่นคงก็ได้ จะได้รู้กันไปเลยว่าของมันดีหรือไม่ดีกันแน่

แต่ผมสังเกตอย่างนะ ดราม่าจากร้านนี้เยอะมาก เพราะอะไรครับ??? สร้างศัตรูไว้เยอะหรือเปล่า หรือว่า ดราม่าเกิดจากคนกลุ่มเดิมๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

รูกู

03/05/2015 15:39:18
ผมเคยหลังไมค์ไปถามอาการหูฟังของผมเสียกับ "ร้านที่ขึ้นต้นด้วย H ลงท้ายด้วย U" เมื่อนานมาแล้ว เขาตอบกลับมาห้วน ๆ ว่า "อาการนี้ฟื้นยาก ไม่รับซ่อม" ผมจึงติดต่อไปอีกร้านหนึ่ง ที่อยู่ตรงข้ามพันธุ์ทิพย์ ซ่อมเสร็จภายในครึ่งชั่วโมง รูกู เอ้ย กูรู นี่เก่งจริม ๆ ครับ

ปล. หรือไม่ก็ของผมมันคงจะได้กำไรน้อย กิ๊กก๊อกไม่สมศักดิ์ศรีท่านก็เป็นได้... ขอโทษด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

ชิน-เหม่-โจ-ได๊

03/05/2015 15:43:46
ไม่ได้มีปัญหาอะไรด้วยหรอกแค่ผ่านมาส่องเผื่ออนาคตมีปัญหาจะได้ซ่อมถูกร้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Nickky18

03/05/2015 15:52:24
9
คห58 ผมก็เคยไปเม้นๆบ่น T2 เหมือนกันนะ แต่เห็นมีอะไร.....
ปล.ผมไม่เคยคิดเอาหูไปซ่อมร้านพี่เขาเลย เรื่องซ่อมๆน่ดูจะไม่ใช่แนวเท่าไหร่ แต่ผมว่าคนอื่นที่โมตัว x5 มาต้องมีอีกบ้างแหละ เอามาแกะกันให้ดูเลยว่าเป็นเหมือนอันี้หรือเปล่า จะได้รู้ๆกันไปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

Game

03/05/2015 16:01:23
เจ้าของร้านว่าไงครับเงียบเลยย เเล้วคนที่คอยรีวิวทำเป็นเทพเจ้าอ่ะครับ ไม่ห็นออกมา เห็นไปเก่งในกลุ่มจังเลยย ทำไมในนี้หัวหดล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

taechanyz

03/05/2015 16:07:27
48
แอบลุ้นว่าจะเกิน 200ความเห็นมั๊ย คืนนี้ อิอิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

Llano

03/05/2015 16:18:58
งานโมนั้นเป็นงานร้านเขาจริงแหละครับทุกท่าน ผมก็เห็นเขามาเม้นต่อจาก จขกท เลย

ถ้าไม่ใช่ของร้านเขาป่านนี้เรื่องจบไปแล้วโดยบอกว่า "เจ้าของเก่าเอาไปทำพัง"

นี่ยังออกมาแถเชิงว่าของที่เอามาโมมันแพง มันมีราคา สาวกเชิญอ่านความเห็นของท่านกูรูเองเถิดดดด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

SARUS

03/05/2015 16:21:15
28

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

Nickky18

03/05/2015 16:23:26
9
จริงๆผมไม่อยากจะว่าอะไรหรอกครับ ของถูกอาจจะมิกซ์&แมทช์ไรงี้ แต่cไม่เท่ากันผมไม่บรรลุจริงๆนะ5555555
ปล.ผมค่อนข้างช็อกนิดๆเลยนะ เพราะโดยส่วนตัวคิดว่าร้านพี่เขางานจะเนี้ยบๆเสมอมา(แต่เนี้ยบจริงถ้าพูดถึงสายนะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

yokboa

03/05/2015 16:38:51
1
จริงๆ ไม่ต้องดูของ ดูงานบัดกรี รายละเอียดงาน ผมก็คิดหนักแล้วครับ

โมดีมีเยอะ โมเลอะเทอะมีเยอะกว่า

ผมว่าคนชอบลองของโม ต้องท่องไว้เยอะๆ ครับ
เพราะ ของทุกชิ้น เจ้าของแบร์น มีการทำ R&D การโมให้ดีขึ้นไปอีก มันยากแน่ๆ
ครั้น จะโมมั่วๆ แล้วเสียงดีขึ้นมาด ทีม R&D ก็หมาสิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Ti

03/05/2015 16:39:13
ร้าน nutphonerugu หรอครับ
เคยซื้อสายมาไม่กี่บาทติดๆดับ ปล่อยๆไป
ส่วนลุงหงอกคริคริก็ปล่อยๆแกไปเถอะ
ลงทุนก็ต้องหวังผลตอบแทนเป็นธรรมดา
สงสารก็มือใหม่ที่ไม่รู้จริง ยิ่งพวกที่หลงว่าตัวเองเก่ง
ยิ่งหลอกง่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

GM

03/05/2015 16:49:19
555 NutphoneGuRu(เรื่องเบิร์น) เทพเเห่งการเบิร์นเเก้ทางเสียง ตัวไหนเบสน้อยไม่ต้องเปลี่ยนSystemครับ เบิร์นไปเลยสูตรเทพเจ้า ฟ้าประธาน เด๋วเบสเเม่งมาเอง. ตัวไหนชิ้นดรตรีไม่ชัดจัดได้อีก โอ้โห เทพเจ้าชัดๆ คนเก่งขนาดนี้น่ามีคนเคารพนะครับ คงจะชอบไปเบ่งอวดว่ามันทำได้มันดีมันเจ๋งง คิดจะเอา หูEarbud SW Dragon อะไรนั้นนะ จะเอามาเเข่งกับPK1 ของทางร้านเฮีย เเบบนี้มันก็ไม่ซื่อเเล้วครับ. PK1 เค้าโมกันครึ่งเเสนก็มี เสียงไปได้ไกลมาก จะพยามเอาหูอะไรไม่รู้มาเเข่ง สุดท้ายไปไม่รอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

butaplus

03/05/2015 16:55:02
งานนี้ จขกท. คงได้ใช้อุปกรณ์ที่ซื้อไว้นานแล้วล่ะครับ (เล่นบัดกรีออกมาซ่ะขนาดนั้นล่ะ) ^^ แซวเล่นๆนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

มือใหม่

03/05/2015 17:10:09
สรุปคือ กลุ่มหูฟังใน Facebook คือกลุ่มรวมนักเล่นหูฟังหรือกลุ่มร้าน กูไม่รู้ ครับ

ผมมือใหม่ครับสงสัยจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

ใช่มั้ยล่ะ

03/05/2015 17:26:12
ผมว่าชื่อจริงของกลุ่ม หูฟังคลับ ThaiHeadphoneClub ก็คือกลุ่มปรปักษ์มั่นคงนั่นแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

กูรู

03/05/2015 17:26:47
ตั้งชื่อร้านมีคำว่ากูรูด้วย

กูรู หรือ รูกู หรือ กูรู้คนเดียวเทพอยู่คนเดียว

555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

Nickky18

03/05/2015 17:27:07
9

เคลียร์ประเด็น c ไม่เท่ากันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Nickky18

03/05/2015 17:31:47
9
pk1 ไม่ใช่พี่เขาไม่รับทำนะ แต่ลุง....เขาไม่เอามารีวิวเท่านั้นเอง แล้วถามว่ามันดีกว่ามั้ย??? ผมว่ามันน่าจะฟังได้หลากหลายมิติดีกว่า ส่วนsw dragon(โม) ฟังมาไม่ค่อยใช่แนวอะนะ แต่ผมว่ามันตีpk1ตัวธรรมดาสบายๆเลย แต่ราคาก็แพงกว่า
ปล.เคยมีแปลนจะเอาpk1ไปโมสายชุบเงินร้านนี้ด้วยซ้ำเมื่อนานมาแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

Green

03/05/2015 17:42:28
ไอNickky 18 มึงหยุดเลย ทุกเรื่องอ่ะมึงอ่ะ เสรืมตลอด รู้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องจิง555 ไม่มารีวิวpk1เพราะอะไรล่ะ คิดหน่อยสิเว้ยยย โถ่ๆๆ ไอเด็กหัดดูYoutube
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

RayEarth

03/05/2015 17:43:36
0
ประเด็น C ผมไม่เคลียร์ครับ

อ่านให้เข้าใจนะครับ

ที่ C ค่าไม่เท่ากัน คือ
ด้านซ้าย ทั้ง Line out และ Output
C ทั้ง 2 ตัวนี้ ค่าไม่เท่ากันครับ

ส่วนด้านขวา
เป็น C ทั้ง 2 ตัว คนละรุ่น กับ C ด้านซ้าย ทั้ง Line out และ Output ครับ
แต่ข้างนี้ ค่าของ C ทั้ง 2 ตัวเท่ากันครับ

เคลียร์ผมแบบนี้ ผมอยากถามเลยครับ ว่าช่างร้านคุณ จบอะไรมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

อ่านอีกที

03/05/2015 17:47:00
^
ไม่เคลียร์ครับน้องนิ๊กกี้
ผมเข้าใจว่าที่ จขกทว่า หมายถึงค่า C ด้านซ้ายกับด้านขวาไม่เท่ากันครับ
ลองอ่านๆๆๆๆๆดูอีกทีก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

Chair_b

03/05/2015 17:51:16
งานไม่ปราณีตอย่างแรงเลย ดูรูปแล้ว เหมือนทำกะว่าจะไม่มีใครมาถอดดูเลย เจ้าของกระทู้ได้ แชร์มีประโยชน์นะ ถ้าเจ้าของกระทู้ได้ติดต่อกับทางร้านน่าจะดีนะครับ ว่าเค้าจะแก้ไขได้ยังไงบ้าง แถมงานนี้รับมือสองต่อมาอีกที อยากรู้ว่าเจ้าของร้านจะแก้ให้มั้ยอย่างไร แต่ก็นะติดต่อร้านนี้อินดี้มาก ผมก็เคยเจอมา อึ้งๆ เวลาถามในinbox fb แล้วตอบกลับ มาแต่ละที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

ตามดู

03/05/2015 17:53:31
ค่า C ที่มีสองชุด ชุดนึงใน lineout อีกชุดเป็น Headphone amp input อันนี้เข้าใจได้ครับ
แต่ไอ้เรื่องที่ มี C ที่ค่าไม่เท่ากัน ( ตามรูปที่ผมดู มี C 4 ตัว ค่าความจุ 3 ค่า)
อันนี้เป็นสูตรเทพประธาน หรือ รหัสค่า C ผีบอก ครับ แล้วมันจะให้มิติ รายละเอียด ดีกว่า่ หรือครับ เทคนิคใหม่ที่ผมเพิ่งเคยได้ยิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

butaplus

03/05/2015 18:00:22
0

เจ้าบ้านเค้าแจกการ์ดเชิญไปลองกันดูกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

Sakurazaka

03/05/2015 18:01:42
3
จริงๆวันที่ 10 ที่จะถึงนี้มีการมีตติ้งที่ร้านดังกล่าวนะครับ ผมว่าน่าจะดีถ้าพวกคุณไปดูและไปทดสอบกันให้เห็นเลยครับ จขกท. เอาตัว X5 ที่มีปัญหาตัวนี้ไปที่ร้านเพื่อเปรียบเทียบดูผมว่าก็ดีนะครับ จะได้ถกกันถึงปัญหาไปเลยครับผม มองว่าถ้ามัวแต่กดคีร์บอร์ดกันแบบนี้ก็ได้แต่ความสะใจครับ ไปลองกันเลยดีกว่าครับ ตัวไหนไม่ชอบอะไรยังไงก็จะได้คลี่คลายกันไป คุยกันด้วยเหตุและผลครับอย่าเอาอารมณ์กับความหยาบคายเข้าใส่กันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

ผ่านมา

03/05/2015 18:02:56
ผมเห็นระดับกูรู บัดกรีแล้ว

5555+

แถมเจอค่า C อภินิหารอีก

เสียงคงเทพน่าดูเบยยยย

ถ้า จขกท ไม่ผ่าเครื่องออกมาให้เห็น

ติ่งแม่งคงเพ้อเจ้อ เห่าหอนไปอีกนาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

baidu

03/05/2015 18:08:56
ลุงแกก็ยังวนเวียนอยู่ในนี้นี่นา และเท่าที่ผมสังเกต (ถ้าผิดก็ขออภัยล่วงหน้า) ร้านนี้ก็มีดราม่าซะมากกว่าคำชม น่าคิดนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

more

03/05/2015 18:12:24
0
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบของโมอยู่แล้วครับ ของแต่ละอย่างที่เจ้าของค่ายผลิตออกมาเค้าใช้ทีมวิจัยทีมคิดค้น มาเป็นปีๆแถมคนมีความรู้อีกหลายๆคน ช่วยกันวิจัยออกมาเป็นผลิตภัณนั้นๆ

ถ้าการเปลี่ยนแปลงอะไรนิดๆหน่อยๆทำให้มันดีขึ้น ทีมวิจัยนั้นก็น่าจะรู้และทำไปแล้วเพราะเค้าออกแบบทั้งวงจรมา เค้าย่อมรู้ว่าอะไรเหมาะสมกับวงจรของเค้า การไปปรับเปลี่ยนบางอย่างอาจจะทำให้อะไรบางอย่างดีขึ้นจริง แต่อาจต้องแลกมาด้วยอะไรบางอย่างหายไป อาจหลายอย่างที่หายไป

ผมว่าการใช้เดิมๆมันเหมือนการได้ ใช้สิ่งที่เค้าคิดมาเป็นปีๆที่เค้าร่วมการพัตนามา แล้วคนที่คิดนี่ก็ไม่ไช่คนคนเดียว เค้าร่วมวิจัยกันเป็นทีมๆ แถมมีความรู้มากๆอีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

GM

03/05/2015 18:13:56
เอ้า รีบไปเลยวันที่10 ส่วนใหญ่มีเเต่ติ่งไป ก็ดีดิ. เอาคนเป็นกลางไปเเหละ. ไหนๆ. เจ้าของร้านกะหุ้นส่วนเค้าก็เชิญซะขนาดนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

RayEarth

03/05/2015 18:15:09
0
รบกวนถ่ายรูปตัวเดโม่ ที่ไม่ได้ปิดฝาหลังมาให้ดูหน่อยครับ

เพราะจากวันนี้ กว่าจะถึงวันมีตติ้ง คงยำแก้กันได้อีกหลายรอบครับ คงเชื่อถือไม่ได้มากคร

=====================

หรือทางร้าน H.....U จะรับซื้อคืนครับ

ผมได้มา 8500 ผมก็ขายคืนให้ 8500 ครับ

แล้วคุณก็เอาไปแก้โมนู่นนี่ ให้เป็นปกติของคุณเอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

Green

03/05/2015 18:16:24
คนห่าไร บอกไม่ได้ไม่เสีย เเต่ปกป้องชิบหาย 555 ไม่ติ่งเข้าเส้นเลือดก็ต้องได้ผลประโยชน์อะไรบ้างนั้นเเหละ. ลุงงงคร้าบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

butaplus

03/05/2015 18:22:14
0
อ่านทั้งเว็บเฮีย อ่านทั้ง FB เหมือนดูหนัง เรื่องเดียวกัน 2 มุม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

Tharit9

03/05/2015 18:28:16
0
จขกท. ไม่ต้องเสียใจเรื่องเงินนะครับ
ถือว่าเป็น วิทยฐานะให้คนนับพัน -/\-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

Step Back

03/05/2015 18:37:54
24
แล้วเรื่องแบตมีความเห็นไงบ้างครับ เพราะทางร้านบอกว่าที่เปลี่ยนเพราะขนาดมันเล็กใส่แบตตัวเดิมไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

Nickky18

03/05/2015 18:40:22
9
ยังไม่เคลียร์เรื่อง c นะครับ แต่หมายถึงพี่เขามาเคลียร์อย่างงี้ครับ^^
ปล.ที่ลุงเขาไม่เอาpk1โมมาพูดถึง แถมมีแอบแซะๆเนี่ย ไม่ใช่ว่าไม่รู้หรอกครับ มันมีอะไรอยู่เบื้องหลังอยู่แล้ว มาด่าคนอื่นว่าเด็กหัดดูyoutubeอย่างงี้มันไม่แมนเลยนะครับ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

Llano

03/05/2015 18:41:07
สรุปคือโมแค่นี้จริงๆ แต่ฝ่ายกูรูกำลังบอกว่ามันเทพสุดแล้ว
คือไม่ต้องอวดอ้างอะไรอีกมายมายนะครับ แค่อยากรู้ว่าทำแต่นี้จริงๆหรือเปล่า
กับเงินที่ต้องจ่ายไปสองพันกว่าบาทเนี่ย เฮ้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

Sakurazaka

03/05/2015 18:51:04
3
อันนี้ภาพที่ร้านดังกล่าวมาลงไว้ให้นะครับ ตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

Nickky18

03/05/2015 18:53:56
9
โคตรแตกต่าง......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

ลองมองกลางๆ

03/05/2015 18:54:06
ผมไม่มีความรู้เรื่องวิศวะนะครับ แต่มาม่าซองก่อนนี้ มีคนบอกว่าที่gadgets หลายอย่างออกมาจากโรงงานแล้วมันไม่ดีเท่าตัวโม เพราะเค้าต้องลดต้นทุนโมเพื่อใส่ของที่ดีกว่าไป

แต่เคสนี้กลายเป็นว่าที่พูดมาคือ????
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

Llano

03/05/2015 19:12:10
งานนี้สงสัยตัวของ จขกท ที่ได้มาเป็นรุ่นฝึกวิชา 5555

แต่เหมือนเวอร์ชั่นที่ร้านเอามาลงจะยังคงโมเปลี่ยน C แค่ 4 ตัวเหมือนเดิม
แต่ใส่แบตเวอร์ชั่นใหม่ที่สั้นกว่า บางกว่าเพื่อให้วาง C ได้รึเปล่า?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

somkiat

03/05/2015 19:12:34
เคยฟังตัวโมมาหลายสำนัก ผมก็ว่าแบบโรงงานเดิมๆเพราะและฟังเพลินกว่าจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

x

03/05/2015 19:16:58
ผมไม่ชอบเรื่องดัดแปลง dap/amp แต่ชอบสายหูฟังเขานะครับ มันดูดีใช้งานสะดวก แต่เรื่องเสียงผมว่ามันไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้น แต่น้ำเสียงมันเปลี่ยนไปเล็กน้อยถ้าสลับฟังกับของเดิม และไม่แปลกอะไรถ้าจะบอกว่าชอบของเดิมมากกว่า ว่าจะไปจัด dt880 โมสายสักตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

Caedus

03/05/2015 19:40:34
7
อ่านทั้งในเว็ปบอร์ดกับใน fb
เรื่องเดียวกัน แต่ทำไมเหมือนดูหนังคนละม้วนจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

NSign

03/05/2015 19:56:54
14
ดูงานไม่เหมือนอันที่แกะโชว์ใน คห.108 เลย คงไม่ใช่ของเรียนแบบเอามาหลอกขายกันหรอกนะ. รอดูกันต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

ultramanstf

03/05/2015 20:01:00
0
X5 มันก็เปิดตัวมานานแล้วนะครับ เห็นบอกเป็นลอตแรกๆที่โม อะไหล่ยังไม่ลงตัวเท่าไรมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

คนดีๆเค้าแก้ไขกันนะ แต่คนอะไรดันแก้ตัว

03/05/2015 20:26:02
แหม.... เป็นช่างที่โมได้เก่งจริงๆเลยครับ จริงๆนะ บัดกีก้อนขี้หมามาได้งดงามแท้ ขนาดเด็กปวช.1ยังทำไม่ได้เลย แถมยังใช้ตัวซีที่เทพอีกตะหาก เด็กปวช.ประเทศเรานี่โคตรรวยเลยนะครับ ซื้อทีก็เป็นตะกร้า แถมยังตะกั่วเทพว่ายทวนน้ำได้อีก วางลงน้ำลอยทวนกระแสน้ำขึ้นน้ำตกไปวางไข่ได้ไหมครับราคาขนาดนั้นมันต้องอมไว้ในปากไหลไปกันกระสุนได้แล้ว
เปิดหูเปิดตาบ้างเถอะครับ พอมีคนมาด่าหาว่าไม่มีหลักฐาน พอร้านเป็นคนบอกเสือกเชื่อโดยไม่เรียกร้องหลักฐาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

cement

03/05/2015 20:35:31
ผมว่าน้อง Nickky18 อะไรที่มันไม่เกี่ยวกับเรา ไม่ใช่ญาติไม่ใช่พี่ไม่ใช่น้องไม่ใช่เพื่อนไม่ใช่แฟนไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่ น้องไม่ต้องออกตัวปกป้องก็ได้ครับ ไม่เข้าใจว่าน้องจะออกตัวปกป้องทำไม? มันจะเสียน้องเองมากกว่า ผมเห็นตั้งแต่เรื่องช่างโดมละ เรื่องอะไรที่มันไม่เกี่ยวกับเราเท่าไรไม่ต้องออกตัวแรงครับ เดี๋ยวจะโดนรุมปล่าวๆเสียปล่าวๆไม่ได้อะไรเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

ฮาร์ด

03/05/2015 20:43:36
จุดสงสัย

เครื่องที่ทางร้านโพสงานสวยงาม(ตัดประเด็นค่าซีกับเสียงก่อนนะ)

แต่เครื่องที่เจ้าของกระทู้ได้มางานชุ่ยมากเมื่อเทียบกับตัวที่ร้านเอามาโชว

สรุปว่าเครื่องที่งานชุ่ยเป็นผลงานของร้านหรือเปล่า

สงสัยจุดนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

เอากะพี่สิ

03/05/2015 20:47:11
เออแฮะ ของทาง จขกท กับของทางร้าน H..U นี่ทำไมมันได้ต่างกันขนาดนี้ล่ะเนี่ย หรือว่าเป็นเวอร์ชั่นเบต้า ลองวิชาเพื่อเอามาทำตัวโมจริงขายกัน (หรือว่าเจ้าของร้านงานเยอะ ทำไม่ทัน เลยไปจ้างยามหน้าตึกมาช่วยบัดกรีให้)

แล้วก็ ทำไมเนื้อหาในกระทู้บอร์ดมั่นคง กับเฟสปรปักษ์มั่นคง มันถึงออกมาเป็นหนังคนละม้วนเดียวกันซะอย่างนั้นล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

ultramanstf

03/05/2015 20:49:27
0
จขกท. เค้าบอกว่า น้องคนที่เขารับต่อมาบอกว่า

"ซื้อตั้งแต่หลังจากที่ร้านทำ Mod Lot แรกๆออกมาขายได้ไม่นาน"

และตัวช่างเองเห็นสภาพงานแล้วไม่ได้โต้เถียงอะไร

ก็น่าจะเป็นงานของช่างนั่นล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

03/05/2015 20:53:51
ตกลงกลุ่มเฟซนั้นเขาแอนตี้ร้านมั่นคงกันเหรอครับ ใครพอจะยืนยันได้บ้างครับ

ผมไม่รู้เรื่องจริงๆ นะเลยสงสัยน่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

FahLoveMusic

03/05/2015 20:55:44
0
เคยไปลองของที่ร้านนะค่ะ
เสียงใสกว่าจริง แต่ไม่สะอาดค่ะ Nosie เยอะมาก
ไม่รู้ไปยุ่งอะไรกับภาคไฟหรือเปล่า
คนที่ด่า จขกท. โปรดลองเสียเงินตัวเองเพื่อลองสิค่ะ
ไอ้ที่ราคาแพง เสียงไม่ดี ใครก็ต้องสงสัยเป็นธรรมดา
แต่ที่ราคาแพง เสียงดี ใครละจะไปแกะ ให้มันเสียของ

ที่สำคัญต่อ Line Out เข้ากับแอมป์ที่ให้เสียงที่รายละเอียดดีๆ กับกลายเป็นเบสบวมซะงั้น
สงสัยช่างแกหวังดี ไม่อยากให้ต่อแอมป์มั้งนะค่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

lnwza007

03/05/2015 20:57:26
ตัดเรื่องสงงสัยผลงานไปเถอะครับ เจ้าตัวแกออกมาพูดเรื่องซี กับเรื่องแบตแต่แรกแล้ว และไม่ได้บอกสักนิดว่าไม่ใช่ฝีมือเค้า แสดงว่าใช่ ส่วนเนื้อหาถ้าอ่านจริงๆคงไม่มานั่งตั้งประเด็นสงสัย ที่ต้องการคำตอบคือ เรื่องแบตกับเรื่องซีที่lnwza007ของเขาเนี่ย มันตอบไม่ชัดและไม่เคลียร์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

panda180

03/05/2015 21:03:19
1
เป็นแง่คิดว่า ถ้าจะซื้อของต้องฟังนานๆ พอเสียเงินซื้อไปแล้ว ทำอะไรไม่ได้มากแล้วอะ....

ส่วนเรื่องแกะ รื้อ ก็เป็นสิทธิ์ที่ทำได้ โวยได้ (แต่ไม่ได้เงินคืนมั้ง) เพราะ ตอนจ่ายเราจ่ายโดยไม่มีใครบังคับ ส่วนรายละเอียดโม ก็ว่ากันตามนั้น ขอข้อมูล ขอรายละเอียดจากคนทำได้ พอใจไม่พอใจ ก็ว่ากันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

Alone[]

03/05/2015 21:15:04
6
สำหรับ คห.122 นะครับ

ผมก็อยู่กลุ่มเฟสนู้นเหมือนกัน ... เท่าที่ดู "สมาชิกส่วนใหญ่" ไม่ได้แอนตี้ร้านเฮียครับ
มีทั้งมือใหม่ เล่นมาซักพัก แล้วก็ตัวเก๋า ที่หลายๆคนจะคล้อยตามเห็นด้วย
แล้วก็จะมีกลุ่มสำหรับขายของ ผมก็เห็นที่ขายโดยเป็นใบเสร็จร้านเฮียพอสมควร
แสดงว่า คนในกลุ่มนั้นคละๆกันครับ ไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายใด
(ส่วนตัวผม ก็อยู่กลุ่มนั้น แต่ของที่เล่น มาจากร้านเฮียทุกอย่าง แต่มีสาย Atom จากร้าน Hpgr ซึ่งดูสวยงามดีผมก็เลยลองซื้อ)

แต่ที่น่าสนใจคือ พวกรีวิวส่วนใหญ่จะเป็นของร้าน Jaben HeadphoneGuru หรือ จากคุณบอย Holysai
ซึ่งตรงนี้นี่แหละ ที่ผมไม่เข้าใจว่า Senheizer ALO Visang ฯลฯ .. มันไม่มีของดีพอจะรีวิวเลยหรอ
มีแต่ Cayin SW Shozy Ifi ไรนั่นแหละ ... ซึ่งไม่ใช่ว่ายี่ห้อพวกนี้ไม่ดีนะครับ เพราะผมก็ใช้อยู่บางอัน

สรุปคือ คนในกลุ่มนั้นไม่ได้ใักใฝ่ร้านไหนหรอกครับ แต่ว่าแต่ละคนต้องมีวิจารณญาณด้วยในการซื้อของ ในการอ่านรีวิว เพราะถ้าไม่เปิดหูเปิดตา อ่านแต่ในกลุ่มนั้น ... เสร็จครับ @_@"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

Five

03/05/2015 21:16:06
100
ซับซ้อนจริงๆครับ -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

สตีฟ

03/05/2015 21:16:21
ถ้าตัวงานชุ่ยที่เจ้าของกระทู้ได้มา(เมื่อเทียบกับตัวสวยที่ร้านโชว์)

คือตัวชุ่ยเป็นผลงานของที่ร้านจริงๆ(อาจลอตแรกๆ)

ถ้าผมได้ตัวชุ่ยมาผมก็คงหงุดหงิดนะ

ตัดประเด็นเรื่องชอบเสียงหรือไม่ออกก่อนนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

Sakurazaka

03/05/2015 21:23:18
3
ผมไม่อยากให้แบ่งแยกนะครับ ระหว่างในกลุ่มและในบอร์ดเพราะผมก็ลูกค้าเฮียครับเล่นของเฮียตลอด (ซื้อสินค้านะครับ อย่าคิดอย่างอื่น ฮ่าๆ) ที่สำคัญร้าน HU เนี่ยผมยังไม่เคยเข้าไปนั่งคุยแบบจริงจังหรืออะไรมากมายเลยครับ อุดหนุนสินค้าก็แค่อย่างเดียวเองด้วย จำได้แม่นว่าซื้อแล้วก็กลับเลย เราคนเล่นและรักเสียงเพลงเหมือนกันครับ ไม่มีใครเป็รปรปักษ์ใครหรอกครับแค่มุมมองบางส่วนไม่ตรงกันเท่านั้นก็เอามาถกกันดีแล้วครับ จะได้คุยกันแลกเปลี่ยนปัญหากันต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

03/05/2015 21:35:05
งั้นที่บอกว่ากลุ่มนั้นเป็นปรปักษ์กับเจ้าของเวปบอร์ดนี้ก็เป็นการกุเรื่องขึ้นมาน่ะสิครับ

จุดประสงค์เพื่ออะไรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

03/05/2015 21:36:18
0
ถึง คห.22 เช่นกันค่ะ

ถามอะไรคุณหน่อยนะค่ะ คุณไม่เคยเข้าเฟสนั้นจริงๆ เหรอ หรือคุณเล่นเฟสไม่เป็น ได้แต่อ่านดราม่าที่มีแต่ใส่ร้ายกัน ถ้าคุณเข้าเฟสนั้น คุณจะกระจ่างเลยนะค่ะ
เฟสนั้นเขาเปิดกว้างมากดังที่เฮียเป็น ใครที่ไหนจะมาโพสก็ได้
แต่กลับกัน ที่นี้ไม่ต้องล็อกอินก็โพสได้ จึงมีพวกโพสกระทู้โพสความเห็นดราม่าใส่ร้ายคนอื่นสร้างหลักฐานปลอมให้คนอื่นเสียหาย ปลุกปั่นให้คนเกลียดร้านอื่นมากมายนัก ทั้งๆ ที่บอร์ดนี้เฮียมั่นสร้างมาเพื่อเป็นที่พูดคุยแรกเปลี่ยนความรู้กันไม่ใช่เหรอค่ะ ใครๆ ก็มาโพสได้ ไม่ว่าจะมาจากร้านไหนไม่ใช่เหรอค่ะ หรือว่าพวกคุณเป็นสาวกเด็กที่ไม่รู้จักกาละเทศะอะไรซะเลย แถมยังไม่ยอมล็อกอินอีก พวกคุณมันหน้าตัวเมียไงค่ะ ที่สร้างความเกลียดชังให้คนอื่นแต่ไม่กล้าเปิดเผยตัวจริง ดิฉันพูดจิงไหมค่ะ
คนที่อยู่ในเฟสกลุ่มนั้น ส่วนมากก็ทนดราม่าจากพวกคุณไม่ไหวเหมือนกัน แล้วมิหนำซ้ำพวกคุณยังสร้างดราม่าให้มีความเกลียดชังมากขึ้นไปอีก

ความคิดเห็นนี้ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้นะค่ะ สำหรับกระทู้นี้เจ้าของกระทู้นี้ คุณทำดีแล้วค่ะ
อย่างน้อยก็ทำให้ช่างเขาได้พัฒนาฝีมือมากขึ้น ปรับปรุงแก้ไขผลงานให้ดีขึ้น เพื่อที่คนหลังๆ ได้งานโมที่ดีขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

KZ

03/05/2015 21:54:00
ตามมาจากกลุ่มใน facebook ครับ

เรื่องนี้น่าติดตามจริง ๆ อยากรู้เบื่องหลัง เบื่องลึกมานานละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

ไม่เกี่ยวอะไรด้วยหรอก แต่มันเป็นการแก้ปัญหาแล้วขัด

03/05/2015 22:03:36
ผมไม่เข้าใจคนที่ออกมาปกป้องตัวร้านนะครับ เรื่องแบ่งพวกเอาจริงๆส่วนมากก็จะแบ่งช่วงเวลา
ทะเลาะอะไรแบบนี้แหละครับ ซึ่งบางทีมันไม่เกี่ยวกับร้านเลย เป็นเรื่องของผู้ซื้อและผู้ขาย แต่มาทะเลาะกันในเว็บของร้านนี้เป็นผู้เปิด

จริงๆแล้วร้านเฮียนี่ผมก็เห็นมีกระทู้ที่ออกมาติเป็นช่วงๆเหมือนกัน ก็เห็นเฮีย หรือคนอื่นๆก็ออกมาทำการแก้ไขอะไรดีปกติ หรือเพราะสถานะของสินค้าที่มีปัญหามันต่างกัน หรือการมองโลกและประสบการณ์การแก้ปัญหามันต่างกันผมก็ไม่รู้ แต่ก็ไม่เคยจะเห็นเฮียแกปล่อยทิ้งๆขว้างๆนะครับ ขออภัยที่ยกมาเทียบนิดหน่อย แค่อยากจะบอกว่าต่อให้ร้านใหญ่ขนาดไหนปัญหามันย่อมเปิดได้เสมอ เหมือนหมอที่ก็สามารถไม่สบายได้ แต่สิ่งที่ควรทำคือการแก้ปัญหา

ถ้าตัวร้านฮ.นั่นเริ่มต้นกระทู้มาด้วยการกล่าวขอโทษ และขอทำการตรวจสอบสินค้า ขอเบอร์ติดต่อ หรือแจ้งเบอร์ที่สามารถติดต่อได้ ณ ตอนนั้น และแก้ปัญหาที่มีประสิทธิภาพกว่านี้ โดยแม้ว่าการที่ลูกค้าที่ถือครองสินค้าอยู่ได้ทำการแงะเครื่องมา ซึ่งอาจจะขัดกับนโยบายการรับประกันของทางร้าน ก็ควรที่จะจัดการเคลียให้เป็นกิจลักษณะก่อน หากการตกลงในแง่การค้าหรือรับประกันไม่ลงตัว ค่อยว่ากันอีกที ซึ่งอารมณ์ของคนที่ได้รับการรับผิดชอบแล้วคงไม่มาคุขนาดนี้หรอกครับ เพราะผมว่าคนที่มานั่งซื้ออะไรพวกนี้ก็น่าจะโตๆกันแล้วและมีวุฒิภาวะพอสมควร แม้เริ่มแรกอารมณ์จะมาเต็ม แต่พอได้รับความรู้สึกว่า เออไม่โดนทิ้งขว้างนะ มันคงเบากว่านี้จนไม่ถึงขั้นมาม่าแบบนี้ ผมก็ยังเห็นที่ทางร้านมาตอบ โอเคบอกถึงการรับประกันอะไรเรียบร้อย

แต่การมาอ้างว่ากว่าจะทำได้ต้องงัดแงะเครื่องมาเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ มันไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมานั่งตัดพ้อลูกค้าเลยครับ นั่นเป็นเรื่องของคุณครับ ผมยังไม่เคยเห็นบริษัทเพลเยอร์ตัวไหนมานั่งตัดพ้อถึงคนที่เอาเครื่องของเขาไปโม ทั้งๆที่เขาลองผิดลองถูกมามากกว่าคุณซะอีก
ไหนจะเรื่องตัวซีอีก คุณครับคนเราถึงไม่ได้มานั่งโมของขายแบบคุณ ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่มีความรู้ถึงค่าใช้จ่ายอุปกรณ์นะครับ ถึงแม้สมมติว่าเป็นผมซื้อ ต่อให้ค่าอุปกรณ์มันทุน100นึง แล้วคิดค่าโม2,000ผมก็เต็มใจจ่ายถ้าฝีมือคุณทำแล้วมันออกมาสมราคา ทีนี้บังเอิญว่ามันไม่สมราคาน่ะสิ

สรุปไอสองเรื่องหลังเนี่ยมันไม่ควรที่จะต้องเอามานั่งบอกลูกค้าอะไรอยู่แล้วครับ สิ่งที่ผู้ขายควรทำมันคืออะไรน่าจะคิดได้เองนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

kutchoman

03/05/2015 22:09:40
3
ขอบคุณ จขกท. ที่แกะเจ้าX5 ให้ดูเป็นวิทยาทานครับ

ตอนนี้ผมรอดูว่าจะมีใครมาแกะเจ้าสายtiamat ให้ดูบ้างหรือป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

03/05/2015 22:44:12
ถึงคุณ FahLoveMusic ครับ
ผมไม่แน่ในว่าคุณจะพิมพ์ความเห็น 22 หรือของผม 122
ผมเลยขอชี้แจงเผื่อไว้ก่อนว่าใน FB ปกติผมจะอยู่ในกลุ่มโทรศัพท์ครับ นานๆ ผมจะเข้ากลุ่มนั้นทีนึงเลยไม่ค่อยได้ทราบอะไรเท่าไร อีกอย่างคือผมเพิ่งซื้อหูฟังมาใช้ได้ไม่นานนักครับ
เวปบอร์ดนี้ผมจะเข้ามาก็ต่อเมื่อผมสงสัยอะไรแล้วอยากรู้ข้อมูลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

Nickky18

03/05/2015 23:12:01
9
นั่นล่ะฮะท่านผู้ชม......
ปล.ผมนิ่งๆไว้ดีกว่าเนาะ แต่อยากเห็นข้างในtiamatอะ5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

เล่าบ้าง

03/05/2015 23:22:02
ขออนุญาติ ถอดล็อคอิน เพื่อเล่าเรื่องส่วนหนึ่งที่ผมได้ประสบมาจากร้าน Hกูรู้
ที่ผ่านมาเมื่อปีก่อน บ้าง ด้วยความที่ผมไม่ได้อยากมีส่วนร่วมใดๆ
เพียงอยากแชร์ ประสบการณ์ที่ได้ประสบมาครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณๆเจ้าหน้าที่ ได้นำเสนอเรื่องนี้ ขึ้นมา เป็นประโยค ต่อคนส่วนรวม
อย่างมาก ส่วนตื่นลึกหนาบาง จริงเท็จ ยังไง คนที่อ่านมาๆคงมีปัญญาพิจารณากันได้ครับ

เมื่อปีก่อนมี Player ราคาประหยัดออกมารุ่นหนึ่ง ด้วยความที่ร้าน M ช้ากว่าร้านอื่น
ความใจร้อนอยากลอง ผมเลยหาดูตาม FB ก็ไปเจอที่ร้าน Hกูรู้ ของเข้า ผมจึงโอนเงินให้ทันที
โดยไม่เคยรู้จักกันมาก่อน พร้อมสั่งหูจีนแดงตัวหนึ่งราคา 290 บาท ผมก็ได้โทรถามและคุยใน
FB ว่าผมต้องเสียค่าส่ง EMS ให้ด้วยเท่าไหร่ Hกูรู้ ก็บอกว่าไม่ต้องครับ ส่งให้ฟรีแอบดีใจ
เออ ร้านนี้ดีกว่า ร้านอื่นๆ ที่เคยสั่งของมาคิดค่า ส่ง 50บาททั้งนั้น ประมาณ 1-2 วันของมาส่ง
เปิดกล่องพัสดุดู ก็ได้เจอ กล่อง Player และหูฟังอยู่ในซองใสยาใสๆ และ ฟองน้ำหูฟังสามคู่
ในซองยาอีกเล็กอีกซองหนึ่ง ไม่มีใบเสร็จมาให้ แอบงง และน้อยใจ ว่า เราคงซื้อของมีราคาถูกๆ
เค้าถึงไม่ออกใบเสร็จให้เรา หูฟังที่ไม่มีกล่องก็คง ถูกๆ ทางบริษัทเลยไม่มีกล่องให้
( ไม่กล้าถาม กลัวเค้าว่า สามพันกว่าจะเอาอะไรหนักหนา)

2อาทิตย์ ต่อมา เห็นใน FB พวกอวยกันใหญ่ โพสถ่ายรูปโชว์กันถึงหูฟังรุ่นนี้ แต่ของพวกเค้า
มีกล่องใส่มาให้ครบ ผมเห็นแล้วก็คิดมาก ว่าเค้าคงเห็นเราเป็นแค่ขาจร จึงไม่ให้ความสำคัญ
ทุกครั้งที่หยิบ Player นี่ขึ้นมาก็คิดถึงเรื่องนี้ทุกที ผมประกาศขาย ในเวปนี้ในวันต่อมา

ขายของอะไรไม่ออกใบเสร็จลูกค้า ความรับผิดชอบไม่มีเลย ผิดกับร้านหนึ่ง (ไม่ขอเอยชื่อ เดี๋ยว
จะกลายเป็นอวยกัน) ผมซื้อของสองอย่างสามอย่าง เค้าจะออกใบเสร็จรวมมาให้ และอีกใบจะเป็น
ใบเสร็จแยก ของแต่ละอย่างมาให้ด้วย และพอผมส่งของไปเครมที่ร้าน(ไม่ใช่ร้านHกูรู้)
เค้าจะบอกให้ส่งใบเสร็จไปด้วย อีกครั้งหนึ่งผมส่งใบเสร็จไม่ตรงกับไปให้ ทางร้านก็เปลี่ยนให้
และออกใบเสร็จให้ใหม่ ผมค่อนข้างประทับใจ ประกันหลังการขายร้านนี้ที่สุด (ไม่ใช่ร้านH)

เมื่อไม่นานมานี้ผมก็ได้ส่ง สาย M2M ของร้าน Hกูรู้ ไปซ่อมที่ร้าน H เอง ตอนแรก
คุยกันใน FB แกก็คุยดี(หลังไมค์) ผมก็ของที่อยู่ของร้าน H จะส่งสายไปให้ซ่อม(เพราะไม่ดัง)
แกก็ส่งมาให้ พอวันรุ่งขึ้น ผมก็ส่ง EMS ไปให้ท่าน H และส่งข้อความใน FB ไปบอก
ผ่านมาหลายวันแล้วแกยังไม่เปิดดูข้อความผมเลย แต่พัสดุได้ถึงแกแล้วนะครับ

ผมก็ได้แต่คิดว่าคงเป็นช่วงวันหยุดหลายวัน ก็จะดูความประพฤติแกไปเรื่อยๆ

ส่วนใน fB ของพวกแก ผมก็อยู่ในนั้นด้วย จริงๆผมก็อยู่ทุกเวปหูฟังละครับ
ตามความคิดเห็นของผม ไม่ใช่คนในนั้นทั้งหมดที่อวยกันให้ร้านนั้น แต่จะมีประมาณ 7-8คน
ที่คอยอวยกันเชียร์แขก บางอย่างก็เกินจริง บางอย่างก็สมจริง

ประมาณว่า"อันนี้ก็ต้องโม ไม่โมไม่ดี ไม่เจ่ง เบริน์อภินิหาร เพิ่มลดเบสได้ คนอื่นเบิร์นไม่เป็น
พวกแกเท่านั้นเทพ " ถ้าคนที่อยู่ในนั้นได้อ่านข้อความผมตรงนี้ก็ลองคิดเองว่าผมพูดถูกไหม

ผมก็ได้แต่สงสาร เด็ใหมที่เพิ่งหัดเล่น มาเจอ เซียนๆอวยกันแบบนี้ ควักตังกันอุดตะลุด

ส่วนน้อง นิกกี้ พี่เห็นบอกว่า มาว่าเด็ก ดู youtube อะไรของคุณนะ เวลาน้องนิกกี้โพสด่า
ว่าผู้หลักผู้ใหญ่ ทำไมน้องไม่คิดว่า น้องเป็นเด็กบ้าง ที่โดนคนอื่นว่า กลับมาบอกเค้ารังแกเด็ก
คนอย่างน้องนี่ คบไม่ได้เลยครับ กลับกลอก ไปๆมาๆ การที่มีพ่อเป็นตำรวจ ไม่ได้หมายความ
ว่า ไม่มีใครกลัวไม่กล้าทำอะไรคุณนะครับ แต่ด้วยความที่ผู้ใหญ่ท่านเห็นว่าน้องยังเด็กมาก
จึงไม่อยาก....เสียเวลากันน้อง คิดใหม่ทำตัวใหม่ดีกว่าครับ ผมขอเตือนน้องด้วยความหวังดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

Nickky18

03/05/2015 23:28:58
9
เอ้าก็ไม่เข้าใจจริงๆครับ อะไรคือเด็กหัดดูยูทูปอะไรนั่น แล้วผมเคยพูดมั้ยเขารังแกผม ผมไม่ได้อยากทำตัวให้น่าสงสารเลยครับ ไม่พอใจก็แซะกลับไปเหอะๆ ไหนพวกนั้นมันก็มางานด่าอยู่ละนี่ แล้วเรื่องนี้มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพ่อผมเลยอย่าเอาท่านมาอ้าง ใครจะกล้าทำอะไรผมก็เรื่องมันเหอะ ผมไม่ได้กล้าทำอะไรเพราะพ่อผมเป็นตำรวจหรอก แล้วก็ไม่เคยเอาพ่อมาอ้างด้วย ผมในสิ่งที่ผมอยากทำนั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

Nickky18

03/05/2015 23:35:03
9
ผู้ใหญ่ก็คนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

1&.9:&:&

03/05/2015 23:39:47
ขอบคุณ จขกท ครับ และคอมเม้น 137 ผมเป็นมือใหม่พึ่งเข้าวงการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

03/05/2015 23:51:04
0
ถึง คห.135 ถึงคุณนั้นแหละค่ะ พอดีพิมพ์ผิด คือแบบเข้าอารมณ์นะค่ะ แบบเห็นพวกที่ชอบแบ่งแยกไม่ไหว เขาไม่ตีกันก็ทำให้ตีกัน
แต่เข้าวงการใหม่ไม่เป็นไรค่ะ ไม่รู้ไม่ผิดค่ะ ดีแล้วค่ะที่ถาม
แต่อารมณ์ขึ้นไปนิดนึงนะค่ะ พอดีเจอพวกสร้างดราม่าทำให้คนดีเป็นคนผิดเยอะค่ะ ไม่ได้รวมถึงเจ้าของกระทู้นี้นะค่ะขอย้ำ
ยังไงก็ขอให้มีความสุขในการเล่นหูฟังนะค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

atomoskid

03/05/2015 23:54:13
0
อ่านกระทู้แล้วผมคัน รื้อ x1mod ร้านนี้มาชมเรียบร้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

Nickky18

04/05/2015 00:01:15
9
คห142 รายงานผลด้วยครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

อวยไม่อวย

04/05/2015 00:01:46
ถ้าใครคิดว่ากลุ่มหูฟังคลับเป็นกลุ่มที่ทำขึ้นเพื่ออวยสินค้าของร้านกูรูและจาเบน
ให้ลองดูว่าคนที่ดูแลกลุ่มหูฟังคลับคือใคร เกี่ยวข้องกับ 2 ร้านนั้นหรือไม่ และท้ายสุดกลุ่มนั้นมีการอวยสินค้าของผู้ดูแลกลุ่มหรือไม่ แล้วคุณจะได้คำตอบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

FELT

04/05/2015 00:06:43
6
"สนุก" แถมได้ "ตาสว่าง" มากกว่าเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

iPoch

04/05/2015 00:09:15
จริงๆแล้วผมคิดว่า การที่มีฟีดแบคเรื่องนี้ บ้างเป็นเรื่องที่ดีนะครับ เพราะว่า ผมก็คนนึงแหละ ถ้าคิดจะเสียตังค์ โม ก็ต้องการให้เสียงดีขึ้น ถูกใจ ไม่ใช่ทำมาแล้ว กลับไม่ชอบ แล้วเครื่องอาจจะเป็นรอยด้วย ก่อนทำจะได้ชั่งใจก่อนทำครับ แล้วก็อาจจะต้อง ให้ ความเป็นธรรมกับร้านนิดนึง เห็นว่า ทางร้านมีประกันในเรื่องนี้ ในการดูแลลูกค้าหลังการขาย ก็คงต้องดูกันต่อไปให้วินๆ ทั้งสองฝ่ายครับ ส่วนเรื่อง ฟีดแบคเรื่องการให้บริการของทางร้านนี่ ผมเชื่อนะครับ เพราะเจอมากับตัวเอง ตาสี ตาสา อย่างผม ไม่ค่อยได้รับคำตอบที่พอใจเท่าที่ควรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

ANuBiS GaTE

04/05/2015 00:11:43
149
อ่านอยู่นานแล้ว ผมไม่เกี่ยวอะไรนะครับ แต่อยากบอกว่า

แอดมินกลุ่มหูฟังคือเจ้าของร้าน Indygadget ครับ

ส่วนร้านที่หาว่าคนในกลุ่มอวยกันคือร้าน หมีส้มกับ H (ใช่มั้ย จับความได้แบบนี้)

ก็ไม่ได้เข้าข้างอะไรครับ ผมคนนอกไกลๆเลย ต่างจังหวัดเกือบขอบประเทศ

แต่แค่ไม่เห็นด้วยที่คิดว่าเป็นกลุ่มอวยครับ เพราะสินค้าที่อินดี้แกดเจ็ทขาย มีแต่เจ้าของร้านที่โพสต์ของตัวเองครับ คนอื่นน้อยคนนักจะโพสต์สินค้าที่ร้านนี้เป็นตัวแทน

มองเป็นคนๆดีกว่าครับ อย่าเหมาว่าเป็นกลุ่มอวยเลย ส่วนคนไหนเป็นไงก็แล้วแต่วิจารณญาณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

IThink

04/05/2015 00:48:16
กลุ่มกลายเป็นกลุ่มอวยแล้วจริงๆ

แต่เจ้าของ indygadget เขาก็ไม่อะไรนะ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

แมวเหี้ยที่กลิ้งผ่านมา

04/05/2015 01:11:03
เท่าที่อ่านก็เห็นใจ...เจ้าของกระทู้นะครับ...มาเจอเรื่องแบบนี้...แต่แย่นะครับ...ที่ร้านเหมือน...จะแก้ตัว...แทนที่จะมารับผิดชอบ...สติกเกอร์ก็มีอยู่...ควรจะขอคืนเพื่อเอาไปแก้ไขใหม่...หรือยินดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย...แบบแมนๆไปเลย...นี่มาเล่นงานลูกค้า...ที่เชื่อฝีมือตัวเองอีก...จากที่เคยไปลองฟัง...เห็นสติกเกอร์ร้าน...คงเชื่อใจละครับ...มาเจอแบบนี้แย่มากครับ
...แบบนี้ใครจะเชื่อใจ...ซื้อแล้วจะมีเรื่องแบบนี้กับตัวมั๊ย...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

ซุ่มอยู่นาน

04/05/2015 01:17:35
ผมคนนึงเพิ่งหัดเล่นหูฟังครับ ปกติเวลาเราซื้อหูฟังหรืออะไร ถ้ามีปัญหาที่ไม่ได้เกิดจากการทำให้มันเสียเอง ทางร้านก็ให้เคลมหรือดูแลตลอดไม่ใช่เหรอครับ ถ้าอยู่ในประกัน ร้านนี้ดูเหมือนไม่แสดงความรับผิดชอบอะไรเท่าไหร่ ดูเหมือนจะปฏิเสธลูกค้าอีก เห็นแบบนี้แล้วน่ากลัวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

pookman

04/05/2015 01:20:44
0

ไหงในกลุ่มเฟสกับในนี้หนังคนละม้วนเลยเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

Green

04/05/2015 01:32:49
ไอNickky18. คำว่า"เด็กหัดูYoutube" ความหมายคือ"เด็กเห่อมอยยย"ไงครับน้องความหมายเดียวกัน คือมึงนี้ก็เด็กนะยุ่งทุกเรื่อง
น่าเปลี่ยนชื่อเป็น "ไอเสริมนะ" เรื่องเเม่งไม่ได้เกี่ยวกะมึงเลยย คนเค้าเห็นมาหลายกระทู้เเล้ว พูดหาไรไม่รู้ไม่ได้ตรงเลยย ถามเเนวเสียงเเม่งไปโน่น คนล่ะเรื่อง เเนวเสียงเเม่งได้ตรงตามที่บอกเลยจิงๆ มึงใช้หูฟังป่าวว่ะถามจิง เค้าเบื่อกันจะตายอยู่เเล้ว พอมึงไปตั้งถามจะทำCIEM ก็ไม่ค่อยมีคนตอบ มึงรู้ทุกเรื่องไม่ใช่หรอ มาถามไมว่ะ. เห็นมาหลายกระทู้เเล้ว ไอเสริม555 เค้าไม่พูดเเค่นั้น กูพูดให้ฟังเเล้วเอ้า ไปปรับปรุงซะ โตมาจะได้ไม่มีคนนินทา ชิบหายย รู้ทุกเรื่องจิงๆ ยังกะบ้านเเม่งขายหูฟัง. 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

kimmy

04/05/2015 01:39:46
เออ ไอเด็กที่ชื่อ นิคกี้18 อะไรเนี่ยเห็นหลายรอบเเล้ว. สาระเเนทุกเรื่องจิงๆ. ทำตัวเหมือนกูรู. พอหลายคนไม่เห็นด้วย ก็กลับคำพูดตัวเอง 5555 กลับไปกลับมาเห็นละ งงว่ะ จริงๆนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

อยู่มานาน

04/05/2015 02:38:31
แรกๆ เฟสนั้นก็เป็นกลุ่มแลกเปลี่ยนกันดีๆ แหละ

จนกระทั่ง คนกลุ่มนั้นเข้ามา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

ถอดล๊อคอิน

04/05/2015 03:36:24
เห็นมีคนบ่นว่ากลายเป็นติงเรื่องร้านไม่มีความรับผิดชอบ ก็แล้วจะให้ติงเรื่องอะไรล่ะครับในเมื่อเจ้าของร้านโผล่มาบ่นๆว่าแงะเครื่องมาหลายเครื่องกับค่าตัวซีที่สุดเทพ ก็ให้เจ้าของร้านติดต่อไปเคลียร์กับเจ้าของกระทู้ให้เรียบร้อยสิครับ นี่โผล่มาแค่นั้นแล้วเงียบหาย จะให้ติงเรื่องอะไรล่ะครับถ้าไม่ใช่เรื่องไม่รับผิดชอบ ไม่มีใครด่าแล้วหนีหรอก ก็นั่งรอการติดต่อของร้านให้มันเป็นเรื่องเป็นราว ไม่ใช่มาบ่นแล้วหาย คือที่มาบ่นอยู่นี่คือรอให้เจ้าของร้านติดต่อให้เป็นเรื่องเป็นราวครับ ไม่มีใครมาดิสเครดิตร้านได้หรอกครับ ถ้าตัวร้านกระตือลือล้นที่จะรักษาเครดิตตัวเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

นักบิด

04/05/2015 06:05:39
FBกลุ่มนั้นตั้งโดยร้านindy gadgetครับ
แต่indy gadget ไม่ค่อยได้อานิสงเท่าไหร่ เพราะ ขายของบางตัวไม่เหมือน h...u เช่น superlux เป็นต้น เสียงดีครับยี่ห้อนี้ แต่ขารีวิวในFBนี้ไม่เคยเอามารีวิว

แต่คนที่มารีวิวขาประจำ เวลามารีวิวของว่าดีว่าเทพมักจะรีวิวของที่มีขายที่ร้านh...r

แต่ถ้าเป็นของที่มีขายที่ร้านทั่วๆไปก็จะรีวิวว่าต้องโมนะ โมแล้วดีจริงๆ ซึ่งก็ต้องโมที่ร้านh....u และของที่ซื้อมาจากร้านอื่น ก็ไม่รับโม

การบอกว่าไม่มีส่วนได้เสีย เพราะจ่ายเงินซื้อเอง

การได้เสียมันไม่ใช่แค่เงินอย่างเดียวนิ
ถูกคอกัน พรรคพวกกันก็ ช่วยกันได้

ปล น่าจะรีวิวไวแสงมั่ง ผมว่าไวแสงดีกว่า k... ทุก รุ่นที่อวยๆกันว่าเมพ
superlux นี่ก็ดีกว่า k... หรือที่ตอนนี้กำลังอวยๆกันอ่ะนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

Chair_b

04/05/2015 06:53:47
ชอบมีคนบอกว่าในนี่กับในเฟสเรื่องคนละม้วน ผมว่ามันเรื่องเดียวกันนี่ละ ปะติดปะต่อกันได้ พอดีใน เฟสมันต้องlogin ไง ตัวตนมันชัดเจนกว่าในนี่ ซึ่งก็มีข้อเสีย คนในนั้นพูดไปในทางเดียวกัน คนจะไปแย้งบางทีมันก็ไม่เต็มที่นะ แต่ในห้องนี่มันจะเต็มที่ได้มากกว่า แม้ว่าจะมีคนแฝงเข้ามา ป่วน ยุ ให้ข้อมูลเชื่อได้เชื่อไม่ได้แล้วแต่ว่าใครอ่านแล้วคิดยังไง แต่ผมอ่านละเชื่อหลายอย่างนะ รูปงานชัดๆ ที่ จขกท แชร์ออกมา คู่กรณีก็ไม่มาแย้งว่าไม่ใช่ฝีมือโมของที่ร้าน แต่ดันไปลงรูปตัวงานเวอชั่นที่เรียบร้อยสวยงามในเฟส ซะงั้น แถมรวมพวกท้าให้ จขกท ไปเข้าถ้ำเจ้าสำนักอีก เอาจริง จขกท จะมีแบคอัพสักกี่คนไปด้วยละ ถ้ามีคนกลาง สถานที่เป็นกลางจะดีกว่านี้นะ อีกเรื่องที่มีคนบอก เรื่องบริการ ทำผมสบายใจเลย ที่หลายคนเป็นตาสีตาสาแบบผม แรกๆผมนึกว่าวงการนี้ต้องแบบนี่ ต้องเฉพาะคนสนิทถ้าไม่ใช่ ถามไปถ้าเค้าไม่อยากตอบเค้าก็ทิ้งไว้ไม่อ่าน หรือตอบแบบให้เรารู้สึกอึดอัด ขนาดทวงถามงาน ยังเป็น เราก็ไม่อยากทวง จนคนข้างตัวผมนี่ถามผมว่าเธอจ่ายเงินปะเนี่ย นึกว่าไปขอของฟรี ช่วงหลังๆใช้บริการร้านอื่นๆ รวมทั้ง ร้านของคนตั้ง กลุ่มในเฟสนั้น รู้สึกดีขึ้น วงการนี่มีทางเลือกอยู่ ฟังเพลงมีความสุข ไม่ต้องทนไอ้สิ่งที่เค้าพยายามเรียกว่าอินดี้มากก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

สึโค่ยโดสิส

04/05/2015 06:54:55
จะเด็กหรือผู้ใหญ่​ก็มีสิทธิ์​แสดงความคิดเห็น​นี่ครับ
น้องเค้าไม่ได้ไปล่วงเกินใครด้วย ดีกว่าผู้ใหญ่​หลายๆ คนอีกนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

stocamadas

04/05/2015 08:39:04
3
ขอโพสด้วย เด๋วตกขบวน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

phaii

04/05/2015 09:03:42
0
เห็นด้วยกับความเห็นของคุณนักบิดที่ว่าสินค้าที่ดีบางตัวก็ไม่ได้รับการรีวิว ผมเข้าใจว่าโดยธรรมชาติของมนุษย์นั้นจะทำหรือไม่ทำอะไรโดยเอาประโยชน์ที่ตัวเองจะได้รับเป็นที่ตั้งเสมอครับ ดังนั้นใครจะรีวิวอะไรหรือไม่รีวิวอะไร ก็คงเป็นเรื่องที่เค้าคิดคำนวนเอาไว้หมดแล้วว่าจะได้อะไรบ้าง ไม่มีใครนั่งหลังขดหลังแข็งเขียนรีวิวโดยที่ไม่หวังอะไรหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ ไม่ได้ช่วยให้โลกนี้น่าอยู่ขึ้นด้วย ถ้ารู้อย่างนี้ก็จะทำให้เรามองนักรีวิวและผู้รู้ทั้งหลายด้วยความเข้าใจและเห็นใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

phaii

04/05/2015 09:03:42
0
เห็นด้วยกับความเห็นของคุณนักบิดที่ว่าสินค้าที่ดีบางตัวก็ไม่ได้รับการรีวิว ผมเข้าใจว่าโดยธรรมชาติของมนุษย์นั้นจะทำหรือไม่ทำอะไรโดยเอาประโยชน์ที่ตัวเองจะได้รับเป็นที่ตั้งเสมอครับ ดังนั้นใครจะรีวิวอะไรหรือไม่รีวิวอะไร ก็คงเป็นเรื่องที่เค้าคิดคำนวนเอาไว้หมดแล้วว่าจะได้อะไรบ้าง ไม่มีใครนั่งหลังขดหลังแข็งเขียนรีวิวโดยที่ไม่หวังอะไรหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ ไม่ได้ช่วยให้โลกนี้น่าอยู่ขึ้นด้วย ถ้ารู้อย่างนี้ก็จะทำให้เรามองนักรีวิวและผู้รู้ทั้งหลายด้วยความเข้าใจและเห็นใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

Nickky18

04/05/2015 09:22:47
9
ผมไม่ได้ฝักใฝ่จะอยู่ฝ่ายไหน ผมก็เป็นอย่างงี้เห็นเรื่องแบบนี้มันหยุดเข้ายุ่งไม่ได้หรอก ผมก็ปกป้องทุกเจ้าแหละครับ ถ้าไม่มีใครช่วยเลยบางทีคนอาจจะด่วนตัดสินใจไปเลยว่าฝ่ายนู้นฝ่ายนี้น่ะผิดจริงครับ ส่วนเรื่องที่บอกผมรูทุกเรื่องน่ะ ผมก็รู้แค่เรื่องที่ผมรู้ครับ บางเรื่องรู้อยู่แล้วก็ยังชอบถามครับ อย่างแนะนำciemงี้ ถึงจะรู้อยู่แล้วก็ต้องขอคำแนะนำอยู่ดี ciemนะครับ ไม่ใช่หูเซเว่นอันละ199
ปล.ทางร้านเขาบอกมีปัญหาไม่มาคุยกับทางร้านเลยล่ะ อินบอกซ์สักข้อความก็ไม่มี จขกท ก็ลองติดต่อเขาไปสักนิดก็ดีครับ ไม่ใช่จะหมดความเชื่อใจไปเลยทีเดียว จไปนั่งดูตอนเขาทำเขาก็ไม่ว่าอะไรหรอกน่าาาา
ปล.ผมไม่ได้เห่อหมอยนะครับ มีนานแล้ว หลายปีแล้ว และเชื่อว่าเยอะว่าของใครหลายๆคนในนี้ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

TransAm MuZic

04/05/2015 09:44:00
0
โมแล้วเสียงดีกะโมแล้วเสียงเปลี่ยนต้องแยกกันนะคับ

ส่วนของร้านนี้และลุงช่วยขายของผู้นั้นเท่าที่เคยลองผมว่าไม่เห็นจะดีเหมือนที่โม้เท่าไหร่แล้วจากการถามรุ่นพี่รุ่นใหญ่ๆ(เราจะไม่เรียกผู้สูงอายุนะเดวงอน555+)ในวงก้อได้คับตอบเหมือนผมคือเฉยๆค่อนไปทางไม่ดีถึงแย่ส่วนพวกพี่ที่เขาไม่พูดกันก้อคือเขาบอกว่าพูดไปก้อเปลืองน้ำลาย
ปล.อยากรุไหมใครบ้างใครซื้อของรุ่นใหญ่ๆคุณไปแล้วเงียบบ้างล่ะอิอิ

ส่วนพวกที่ถามจขกท.ว่าซื้อทำไมก้อถ้าเค้าไปยินมาว่าเสียงดีเค้าก้อคงอยากลองคับอะไรที่ว่าดีใครๆก้ออยากลองจิงไหมคับท่าน
ค. คิด
ว. วิเคราะห์
ย. แยกแยะ

ด้วยนะคับส่วนตัวอุดหนุนร้านเหลืิองกะร้านน้ำเงินเค้าดูจิงใจเวลาผมถามนะไหนดีก้อบอกดีไหนไม่ดีเค้าก้อบอกให้ผ่านเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

Nort

04/05/2015 10:19:26
0
โมมาแล้วเสียงห่วยลง กับ โมมาแล้วได้เสียงที่เราไม่ชอบมันต่างกันนะครับ

หูฟังที่ใช้เทียบเป็นตัวเดิมฟังใช่มั๊ยครับ ระหว่างการฟังตัวแรกที่คุณชอบกับตัวที่คุณได้มา
แต่ยอมรับครับ ว่า mod มาแล้วเสียงต่าง แบบที่บางคนชอบบางคนไม่ชอบ
ของผมมีตัวที่ทำล๊อตแรกสุด ซึ่ง ผมโอกับมันนะครับ

ถ้าไม่ชอบจริงๆลองตั้งขายดูก็น่าจะเป็นทางออกอีกทางนะครับ
น่าจะได้ราคาไม่เจ็บตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

Wuddy

04/05/2015 11:22:15
โถ่ๆๆ ไอนิคกี้18 ตอนกูทำCIEM กูไม่เห็นต้องไปถามป่าวประกาศเลยว่ะจะทำ ถ้าเท่ยวไปถามๆ เเล้วมึงต้องซื้อตามเค้าสั่งว่างั้น. CIEM นะเว้ยย ไม่ใช่หูเซเว่น เเล้วพูดจาเป็นเด็กทุกเรื่องจิงๆว่ะ มึงก็ไปลองดิ ทีเเนะนำคนอื่นให้ไปลอง เเต่ตัวเเม่งกลับมาขอคำเเนะนำ โถ่น้องง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

Wizardmans

04/05/2015 11:27:24
แค่บอกลูกค้าว่า ทำ 2000 บาท มีเปลี่ยน Opamp ให้ด้วย พอแกะเครื่องมาดู ไม่ได้เปลี่ยน Opamp ให้ก็ปวดร้าวน่าดูแล้ว คิดซะว่าเงินค่าของที่เหลือเป็นค่าสติกเกอร์ติดหลังเครื่องกับบัตรผ่านเป็นสาวกก็พอแล้ว นะเต้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

Tum เรือนเสียง

04/05/2015 11:28:10
7
ไม่เกี่ยวกับประเด็นนะครับ ไม่กินมาม่าด้วย อิ่มแล้ว^__^

อยากจะบอกว่า "ไอ้nickky18 พี่ชอบมึงว่ะ ห่ามๆดี เออเว้ย!...เอากะมันสิ ไม่ถอดล็อคอินด้วย
ตั้งแต่เรื่องช่างโดมแล้ว ชมมึงแค่นี้ละกัน เดี๋ยวกูจะโดนไปด้วย 555!"

ถ้าเกิดทันกัน จะชวนไปเรียนตะละภัฎ แล้วต่อก่อสร้างอินทรกับพี่ว่ะ เจ๋งๆอย่างเนี้ย พี่ชอบ

ส่วนเรื่องที่ผู้ใหญ่เค้าเตือนๆกัน ฟังบ้างก็ดีว่ะน้อง เอ็งมันน่ารักว่ะพี่ชอบ^__^

ปล. อ้าว....กูลืมถอดล็อคอิน (ขำๆนะ อย่าเครียด แม่ม ยิ่งร้อนๆอยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

Nickky18

04/05/2015 11:29:55
9
เข้าใจไม๊ว่าขอคำแนะนำเพื่อตัดตัวเลือกให้มันน้อยๆเวลาลองจะได้ไม่ต้องลองทั้งร้าน เวลาแนะนำคนอื่นก็เหมือนกัน แนะนำแค่ที่คิดว่าเข้าทางสุดก็ให้ไปลองไง ที่เขาแนะนำมาก็ดูตามแนวเสียงทีผมเองบอกว่าชอบไว้แล้ว ถ้ามีเวลาว่างผมก็ไปลองพวกๆที่เขาแนะนำมานั่นแหละ ถ้าไม่ติดว่าได846มาก่อน ผมไม่ได้รีบอะไรเลย.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

Nickky18

04/05/2015 11:34:17
9
ครับขำๆผมไม่ว่าอะไร แค่ล็อคอินมาผมก็ไม่อะไรแล้วครับ^^ แต่พวกถอดล็อกอินนี่มีเจตนาจัดเต็มกันอยู่แล้วผมก็ไม่แคร์ครับ เวลาผู้ใหญ่เตือนผมก็ฟังนะ แต่ก่อนฟังมันจะมีติดสวนอะไรไปหน่อยอะนะครับ ขออภัยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

Wuddy

04/05/2015 11:42:25
เจอกันหน่อยมั้ยล่ะครับน้องนิคกี้18 จะได้สวนกันถนัดๆหน่อย 55555 พี่อยู่เเถวสะพานซังฮี้ เลขที่บ้าน33/85 หรือจะให้ไปหาเเถวบ้านก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

อิเล็กตรอนส์

04/05/2015 11:58:09
ขอชี้แจ้งเรื่อง tiamat นะครับ ห้ามผ่าเด็ดขาดไม่งั้นอิเล็กตรอนส์จะวิ่งกันไม่เป็นระเบียบครับ เสียหายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

Sakurazaka

04/05/2015 12:06:27
3
เรื่องเนื้อหาและข้อมูลของหูฟัง ตัวเครื่อง คงจะไม่สำคัญกันแล้วใช่ไหมครับ ? เราไม่นำมาถกกันแล้วแต่จะท้าตีท้าต่อยกันแล้ว? เรื่องอะไรก็ตามมีสติกันหน่อยครับอย่าโพสเอาแต่สะใจ ตรงประเด็นกันด้วยก็ดีครับหรือถ้าไม่มีอะไรจะถกกันแล้วก็ปล่อยหัวข้อนี้ไปเถอะครับ เปลืองพื้นที่รวมถึงมันจะดันหัวข้ออื่นๆที่น่าสนใจตกลงไปด้านล่างด้วย

ขอความกรุณาให้อยู่ในเนื้อหาที่กำลังพูดคุยกันและใครจะเป็นอย่างไรนั่นคือตัวตนของเขา คุณไม่สามารถไปห้ามหรือปรามเขาได้เพราะมันคือสิทธิ์ของเขา บางสิ่งที่เขาทำก็ถูกและบางสิ่งก็ผิด คนทุกคนไม่ใช่ถูก 100 เปอร์และผิด 100 เปอร์ครับ จะพูดจะคุยอะไรกันก็ลองกลั่นกรองกันก่อนครับ บอร์ดนี้สาธารณะก็จริงแต่ไม่ได้มีไว้ให้คนทะเลาะกันหรือท้าตีท้าต่อยกัน ไม่ใช่เว็บ Pramool ในอดีตครับผม

ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

Llano

04/05/2015 12:08:26
แค่ร้านเลือกที่จะกลับไปชี้แจง+หาพักพวกที่รังของตัวเอง ผมก็ถือว่าขาดความรับผิดชอบไปมากแล้วครับ

เรื่องเกิดที่นี่ จขกท แกะโชว์ สอบถามผ่านทางนี้ แต่มาแถๆ 2-3 เม้นแล้วดูจะสู้ไม่ได้จึงกลับรังไป ใครจะใช้บริการก็คิดหนักหละ ว่าตอนคิวกูจะเจอแบบนี้บ้างป่าววะนี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

Alone[]

04/05/2015 12:13:26
6
เห็นด้วยกับ คห.172 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

Tum เรือนเสียง

04/05/2015 12:31:13
7
ป๋มขอโต้ดก๊าบบบ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

Nickky18

04/05/2015 12:34:01
9
สงสงสัยจะว้อนท์มาก เอาเวลาไปทำมาหาแ-กเถอะครับนะ ไม่ได้ท้าเลยนะ........
ปล.ขำ คห171 5555+
ปล2. บางคนนี่ไม่ลอกอินมาก็รู้ว่าใคร.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

Shilvar13457

04/05/2015 12:44:31
0
ใจเย็นๆอย่าทะเลาะกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

Copy&Paste

04/05/2015 12:56:01
ไม่เข้าใจ...ทำไมต้องบอกว่าไม่มีฝ่าย

ด่าฝ่ายตนพองาม พร้อมด่าอีกฝ่ายซะเสีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

capocino

04/05/2015 12:57:39
2
ใจเย็นๆดิครับ ใครจะอวยใครจะห่าอะไรก็ปล่อยแม่งไปเหอะครับ พวกคุณแม่งก็เ้ยทั้งคู่นั่นแหละครับ แต่ก็อย่างว่า กระทู้นี้แสดงให้เห็นวุฒิภาวะของคนมาโพสเถียงจริงๆ ในนี้ผมยังไม่เะห็นผู้ใหญ่ในวงการแบบน้าชา (ขออภัยที่กล่าวถึงครับ) มาเถียงกับพวกคุณเล้ยยยยยยยย การฟังเพลงเค้าเอาไว้เพื่อสร้างความสุขกับจินตนาการ ไม่ได้เอาไว้มาทะเลาะกันครับ สัส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

ultramanstf

04/05/2015 13:10:32
0
เรียนถามน้องนิกกี้หน่อยว่า เวลามีคนมาหาเรื่อง น้องต้องมีเรื่องด้วยทุกคนเลยหรือครับ

คำด่า คำปรามาส ทำไมต้องไปให้ราคาขนาดนั้นครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

Nickky18

04/05/2015 13:40:36
9
เอาจริงๆทะเลาะบ้าๆบอๆในบอร์ดนี่ผมไม่ได้เก็บไปคิดในีวิตประจำวันเลยครับ แต่จะให้แค่อ่านผ่านๆมันไม่ค่อยจะ เต็มใจสักเท่าไหร่น่ะ55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

Nickky18

04/05/2015 13:42:57
9
ผว่ามันคนละเรื่องกับการฟังเพลงเลยนะ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

surarid

04/05/2015 14:01:01
นิกกี้ ผมว่าวางกาวลงก่อนนะ เท่าที่อ่านมาเวิ่นเว้อมากก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

cement

04/05/2015 14:30:26
น้องนิ้ก ผมว่าการคอมเม้นอะไรควรคิดหน้าคิดหลังบ้างก็ดีนะคร้บ บางครั้งการทะเลาะมันก็จบได้ที่ตัวเรา อะไรที่ทะเลาะไปแล้วไม่ได้อะไรก็ไม่ต้องไปทะเลาะหรอกครับ อย่าง คห 183 ผมเห็นด้วยนะว่าน้องเวิ่นเว้อมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

Fin

04/05/2015 14:39:58
คนไม่ชอบสิ่งที่น้องคิดเยอะนะเนี่ย ผมว่าน้องฟังพี่ๆเค้าไว้บ้างก็ดีนะครับ ทะเลาะกันก็จบที่ตัวเราก่อน จะได้ไม่ต้องไปต่อความยาวสาวความยืด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

capocino

04/05/2015 15:14:40
2
พี่บอกเลยนะ น้องนิก ถ้าน้องไม่เลิกนิสัยแบบนี้เนี่ย ขึ้นม.ปลายมาโดนกระทืบแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

Nickky18

04/05/2015 15:22:48
9
ก็ไม่ได้เวิ่นเว้อเกินหรอก ที่เวิ่นเว้อนี่เถียงเป็นคนๆครับก็เห็นอยู่ ไม่ได้มีสาระอะไรอยู่แล้วครับ แล้วผมก็ไม่เชื่อว่ากะอีแค่บอร์ดนี้มันจะทำให้ผมถูกกระทืบได้หรอกนะ หรือถึงโดนมันก็ไม่มีใครอยู่เฉยยอมให้โดนหรอก เอาเป็นว่าผมไม่เผือกต่อละกันนะ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

medoza476

04/05/2015 15:25:09
1
การขู่ว่าจะใช้กำลังก็เป็นการยอมรับแล้วครับว่าต่อสู้ด้วยเหตุผลไม่ได้

ปล.เสพต่อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

Kaopan

04/05/2015 15:28:07
1
อย่าเดินตามสายผมเลย ยิ่งเอารูปจริงใส่เนี่ย โดนสวนกันเค้าเหวี่ยงมาเข้าหน้านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

cement

04/05/2015 15:39:22
Nickky18 คือน้องเข้าใจ คห 186 ที่จะซื่อไม เค้าเตือนเพราะความเป็นห่วง ยังไปเถียงค้างๆคูๆ เหอะ น้องยังเป็นเด็กยังพอปรับเปลี่ยนนิสัยได้ อะไรที่ไม่มีดีพวกพี่ๆก็คอยสอนก็ฟังกันหน่อยเหอะ ผมก็บอกน้องแล้วนะว่าจะพิมพ์อะไรโพสอะไรก็คิดหน้าคิดหลังดีๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

nopphong

04/05/2015 15:53:57
4
มาช่วยปั๊มกระทู้ จะ 200 แล้ว อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

อย่างฮา

04/05/2015 16:02:34
นิกกี้18 Kaopan คาปูชิโน ใครอีกที่เคยเถียงกับ window x. ที่บอกว่า เอาเมลมาจากเว็ปมาสเตอร์

แม่งฮาจริงๆนะ บอร์ดเฮียมีครบรสเลย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

ิb

04/05/2015 16:04:21
สวัสดีครับ ไม่เห็น Kaopan นานเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

starman

04/05/2015 16:07:52
Nickky18 ก็เห่อคนดังไปตามเรื่องสินะครับ พี่พอเข้าใจ

อย่างเรื่องนี้ น้อง Nickky18 ก็เอามาลงว่าพี่เค้าเคลียร์แล้ว

แต่ Nickky18 แมร่งไม่แหกตาดูว่า มันมีวงจร 2 ภาค ที่ไอ้พี่เค้าบอก

แต่ค่า C แมร่งเสือกมี 3 สเปค มาได้ไง

พอโดนทัก น้อง Nickky18 ก็พริ้วไปว่าไม่รู้เค้าบอกมางี้ มันทำให้น้อง Nickky18 ดูโง่ๆน่ะครับ

พี่ไม่ได้ว่าไร พี่ฮาเฉยๆ เม้นล่างๆ บอก ค่า C ผีบอก ฮ่าฮ่า อย่างฮา เป็นตัวอย่างที่ดี ที่จะบอกเราว่า เราไม่ควร

ไปเสือกเรื่องใดๆ โดยที่เราไม่รู้ที่มาที่ไปจริงๆ ถ้าจะออกแนววิเคราะห์ ก็ไม่ควรเข้าข้างใดข้างหนึ่งชัดเจน

แค่วิเคราะห์ให้คนอื่นคิดตาม เค้าคิดเองเป็น น้องNickky18 ไปเป็นทนายให้อีกฝ่าย พอโดนสวนมาระวังจะเงิบ

อ้อ แต่เด็กๆแบบน้องคงมิสนว่าจะเงิบ สนแค่จะเผือก ชิมิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

Nickky18

04/05/2015 16:26:48
9
ก็ไม่ได้เงิบอยู่แล้วเลยไม่สนครับ^^ ผมแค่เอาที่เค้าบอกมาให้ดูแค่นั้น ผมนี่มันไม่ได้ดูโง่ๆหรอกนะ โง่แท้ๆเลยล่ะ เเค่เรื่องดราม่าพวกนี้ผมแทบไม่ได้ใช้สมองมาเกี่ยวเลย เชื่อผมเถอะไอเรื่องนี้เดี๋ยวแปปๆก็ลืมๆกันแล้ว ดูสิครับอย่างตอนนี้ประเด็นหลักมีใครมาเถียงอะไรกันต่อมั้ย จขกท เขามาต่อไม๊ ผมว่าพวกเราก็พอกันไปตามน้ำดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

KEN

04/05/2015 16:30:33
ผมถามน้องนิสสนึงนะครับ ถ้าวันนึงน้องโดนโจรปล้น โดนทำร้ายร่างกาย เเล้วโจรคนนั้นดันมีอาวุธ หรือปืนที่จะพาน้องลาโลกได้สบายๆ น้องจะเข้าไปตอบโต้มั้ยครับถามเเค่นี้เลยย ถ้าน้องบอกว่ามันก็ต้องมีตอบโต้กันบ้างอ่ะครับ น้องต้องประมานตนเองระหว่างอยู่ในเหตุการณ์ นั้นๆ ด้วยนะครับไม่ใช่ไม่รู้เรื่องรู้ราวเข้าไปสุ่มสี่สุ่มห้าHeroยุคนี้มันไม่มีเเล้วครับ ตายไปหมดเเล้ว มีเเต่ในหนัง เเล้วก็อีกคำนึง "กะอีเเค่บอร์ดนี้ไม่เชื่อว่าจะทำให้ถูกกระทืบ"
น้องครับบอร์ดนี้มันก็เหมือนสังคมที่อยู่ในชีวิตประจำวันเเหละครับ ต่างคนต่างความคิด ที่พี่เค้าหมายถึงเค้าหมาย สังคนข้างนอกครับ
บางครั้งเราก็ต้องทำในสิ่งที่ไม่ชอบ เพื่อที่จะอยู่ได้ในสังคมก็มีครับ ผมยกตัวอย่างให้ฟัง.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

Ken

04/05/2015 16:39:27
ใช่ครับเค้าจะลืมๆสิ่งที่น้องเขียนๆไว้ในนี้เเหละ. เเต่เค้าจะลืมก็ต่อเมื่อน้องไม่มีตัวตนนะครับ เพราะตราบใดยังใช้ชื่อ Nickky18 คนเค้าไม่ลืมหรอกครับเค้าอาจจะไม่เข้ามาพูดเเต่อาจจะนึกในหัวหรือเอาไปนินทาว่า "ไอน้องคนนี้เเหละที่มีเรื่อง"พี่ๆเค้าไม่ใช่เด็กครับ การที่น้องบอกว่าทำผิดไปเถอะ เด๋วคนก็ลืมๆไปเองมันไม่ใช่ทางออกหรอกครับคนที่เค้าเเค้นฝังใจก็มีครับ บางคน10ปีเเม่งยังไม่ลืมเลยบางเรื่องพี่ไม่ได้หมายถึงน้องนะครับ พี่ว่าการขอโทดเเละมีสัมมาคารวะ จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดนะครับ เเล้วก็ปรับปรุงตัว.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

Nickky18

04/05/2015 16:42:23
9
ถึงยังไงก็ตอบโต้ไม่มากก็น้อยครับ ผมไ่ใช่คนที่จะยอมอยู่เฉยๆอยู่แล้ว ถึงมันจะพาเราลาโลกได้ง่ายๆก็ตาม แต่ในบางสถานการณ์ผมก็ป้อดกว่าที่คิดนะ หลายๆคนก็ชอบตักเตือนผมโดยเฉพาะเพื่อนๆนั่นแหละเรื่องเข้าสังคมเข้ากับคนอื่นให้ได้เนี่ย แบบผมเป็นคนทำอะไรไม่เหมือนชาวบ้านเขาไรงี้ไง แต่ผมไม่แคร์เพราะก็รู้ตัวเองอยู่แล้ว ถ้าทำในสิ่งที่ถึงแม้คนอื่นจะไม่ชอบก็ทำเถอะครับ ไม่กลัวผลที่ตามมา ทนกับคำด่าและตีนที่ลอยมานิดหน่อย แล้วหลีงจากนั้นความสำเร็จมันจะรออยู่เอง
ปล.ผมนอกเรื่องนะ ไม่มีสาระอะไรมาก ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องด้านบนแล้วนะ
ปล2. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ(คห196) ผมไม่ได้เถียงนะตอนนี้ แต่พูดถึงทัศนะคติของผมเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

TIM

04/05/2015 16:47:18
การให้"อภัย"ไม่ใช่การยอมเเพ้ใคร เเต่เป็น"ชัยชนะ" ของผู้มีปัญญาครับ เชื่อพี่ๆเค้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

Nickky18

04/05/2015 16:47:22
9
ที่บอกลืมๆนี่หมายถึงประเด็นหลักครับ x5 ครับ ออกทะเลนานแล้ว โจทก์-จำเลยหลักหายไปนานแล้ว
ปล.ผมล่วงเกินพี่ๆคนไหนไปก็ขอโทษขอขมาด้วยครับ แต่ใครที่ล่วงเกินผมด้วยก็ถือว่าผมตีกลับเจ๊าท์ๆกันไปนะ ไปต้องมาขอโทดขอโพยอะไรกัน และไม่ต้องกลัวครับ ถึงผมจะชอบเถียงแต่เอาจริงๆยังไม่ได้โกรธอะไรใครสักคน^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

เหน่งบา

04/05/2015 16:50:57
1,866

ชามใหญ่กว่า อร่อยกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

more

04/05/2015 16:57:38
0
มาไม่ทันเม้น 200 กะว่าจะ เม้นอันที่ 200 นะเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

TiN

04/05/2015 17:03:03
เคยมีครับสมัยเรียน ขวางโลก ทุกท้ายก่อนวันเรียนจบโดนกระทืบอยู่หลังห้อง คนที่ไม่มีส่วนร่วมก็ไม่ห้ามครับ ยืนดู เพราะสังคมพาไปการครับ เพราะสังคมพูดกรอกหูว่าไอนี้เเม่งไม่ดีนะ. ไม่มีใครชอบ. พอเรื่องถึงฝ่ายปกครอง จับมือใครไม่ได้เลยครับ เพราะเจ้าตัวที่โดนก็ไม่รู้ว่าใครทำบ้าง. ฝ่ายปกครองจะเล่นทั้งห้อง ก็ทำไม่ได้ เพราะคนที่ไม่ได้ทำก็โวยครับ สุดท้าย กลายเป็นคนที่โดนกระทืบโดนฟรีครับ พี่ไม่อยากให้น้องโดนเเบบนั้นครับ สุดท้ายคนที่ทำมานั่งจับเข่าคุยกันทุกวันนี้ ทำไปเพราะความเกรียนชัดๆ. ถ้าย้อนไปก็ไม่มีใครทำหรอกครับ โตขึ้นจะคิดได้. ช่วงนี้ก็ตามวัย อยู่ที่ใครจะรู้ตัวก่อนเท่านั้นเอง
ปล. จากคนที่เคยมีส่วนร่วมในเหตุการณ์ยำตีนหลังห้อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

Nickky18

04/05/2015 17:08:50
9
ไม่ทันละพี่ โดนมาเยอะแล้วตั้งแต่ก่อนเข้าบอร์อดนี้ละ แต่ตอนนี้ไมมีใครกล้าจะทำอะไรผมเท่าไหร่หรอก มีพรรคพวกเป็นน้องๆเยอะว่างั้น(เป็นพวกรักเด็กน่ะ)
ปล.นี่ก็รบกวนบอร์ดเฮียมามากละเนาะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

capocino

04/05/2015 17:15:50
2
คห.ที่ 192 ครับ ตั้งแต่ผมเริ่มเล่นหูฟัง และเข้ากลุ่มมา ผมจำได้ว่าผมยังไม่เคยไปเถียงกับพี่นนท์ windowX สักครั้งเลยนะครับ แต่ถ้าผมทำไปจิงๆผมก็ขอโทษด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

Windows X

04/05/2015 17:25:44
337
อย่าไปสนใจพวกบัตรผ่านชอบเสี้ยมให้คนทะเลาะกันเลยครับ พวกขยะขี้แพ้ที่นุ่งกระโปรงพิมพ์อยู่หลังจอไม่มีค่าให้เสียเวลาอ่านหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

Sakurazaka

04/05/2015 17:28:35
3
พี่นนท์ครับ ... พี่ทำผมลั่นอีกแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

Windows X

04/05/2015 17:29:25
337
ไม่ได้เจาะจงว่าใครเป็นพิเศษนะครับแต่เอาเวลาไปพักผ่อนให้คุ้มวันหยุดแล้วตั้งใจทำงานในวันพรุ่งนี้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

cement

04/05/2015 17:42:49
เอาตรงๆนะ ผมไม่ชอบนิสัยน้องนิ๊กเลยที่ว่าคนอื่นๆต่างก็เตือนบางอย่างที่ไม่ดีในมุมมองของคนคนนั้น แต่ทำไมต้องออกมาเถียงด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้ ผมไม่เห็นเลยว่าน้องจะน้อมรับคำแนะนำของพวกพี่ๆมาใช้สมองคิดว่ามันเป็นจริงไมควรปรับปรุงตัวเองไม หรือต้องการที่จะเถียงเพื่อเอาชนะอย่างเดียว ไม่สงสัยหลอครับว่าอยู่ดีๆจากกระทู้fiio x5 mod เป็นกระทู้ "มารุมยำนิ๊กกี้กันเถอะเพื่อนพ้อง" นิสัยส่วนไหนของตัวเองที่คนอื่นเห็นแล้วมันน่าหมั่นไส้หรือกวนตีนเคยเอามาคิดไมครับ ผมเองก็เตือนน้องมาถึง3ความคิดเห็นแล้วนะ อย่าคิดว่าทำเพื่อเอาชนะคนอื่นเลยทำเพื่อตนเองเถอะ บอร์ดนี้ไม่มีใครลืมuserที่ชื่อNickky18หากยังเป็นอย่างนี้ต่อไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

So boring

04/05/2015 17:43:56
อ่านในคลับหูฟังและ ผมว่า การที่คนจะคิดว่าคลับอวยร้านนกฮูกก็ไม่แปลกหรอกครับ คุณช สระ อิ นี่เห็นในคลับตอบเยอะดีครับแต่ในที่นี้ไม่เห็นตอบอะไรเพิ่มเลย ในส่วน c ที่ค่ามันแตกต่างกันก็พูดแบบอ้อมว่า " อาจจะเป็นความผิดของผม " แล้วคุณไม่คิดจะชี้แจงอะไรเพิ่มเลยหรือครับ เลือกที่จะตอบที่ตัวเองสบายใจ มีแต่คนปกป้อง หึหึ แล้วกรณีที่ว่าคนอื่นในเฟสบุ๊คร้านนกฮูกนี่ ตามกฎหมายผู้ถูกพาดพิงฟ้องได้นะครับเพราะงั้นกรุณาอย่าอ้างว่า เขาโพสในเฟสของตัวเองครับ แฟนคลับจะปกป้องหรืออะไร ก็ดูตามข้อเท็จจริงด้วยครับอย่าให้ความสนิทสนม มาปนกับความรู้สึกส่วนตัวครับ สุดท้ายอยากให้ทุกท่านกลับมาประเด็นตั้งต้น ครับได้โปรดลดการใช้ความรู้สึกส่วนตนและใช้เหตุผลในการตัดสินครับ คนในคลับหูฟังเองก็ควรจะใช้เหตุผลครับอย่าคิกว่าเป็นเรื่องขำๆ ปัญหานะถ้าไม่ได้รับหรือโดนมากับตัวนะมันไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่าคนโดนรู้สึกแบบไหน โปรดใช้สติและคุยกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

doraemink

04/05/2015 17:48:31
0
ปูเสื่อล่ะ หาข้าวโพดคั่วแพพ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

ABC

04/05/2015 17:51:04
0
อันนี้ไม่รู้นอกเรื่องป่าว เป็นความเห็นของลูกค้าตัวเล็กๆคนนึง ผมไม่ได้เป็นสาวกของค่ายใดนะครับ ผมเสียเงินให้กับร้านเฮียรวมแล้วเกือบ 2 แสน รองลงมาเป็น มือสองในบอร์ด,j-n , j-e ส่วน h-u นี่ผมเคยไป 2 ครั้ง สั่งของ แล้วก็ไปรับของ เป็นหูฟัง กับสายเชื่อมต่ออีกนิดหน่อย แก indy จริงๆ รอของนาน แต่ 2 ครั้งที่ไปที่ร้านผมว่าแกคุยดีนะครับ แนะนำดี แน่นอนว่าก็ต้องพูดถึงแต่ของที่มีขายในร้าน เป็นเรื่องปกติ รวมแล้วนอกจากรอของนาน เวลาเข้าร้านแกรู้สึก ok นะครับ นี่ผมสั่งของไว้อีกชิ้นนึง เกือบ 2 เดือนแล้ว ยังรออยู่ ถามไปทีแกบอกอุปกรณ์ยังไม่ครบ ว่าจะไปเอาหูฟังอีกตัว ยังไม่มีเวลา iii
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

Nickky18

04/05/2015 17:59:38
9
ผมว่าผมไม่สงสัยเลยนะ ไม่ได้ิดใจอะไรครับ แต่ผมว่าก็ไม่ได้กวนตีนอะไรนะ ตรงๆเลยครับ(5555+) ส่วนคำแนะนำของพี่ๆผม"รับ"ครับ แต่ไม่"น้อมรับ"เท่านั้นเอง
ปล.บางคนผมอ่านมุมผมมันก็น่าหมันไส้เหมือนกันครับ คงต้องตามคุณนนท์แล้วล่ะครับว่าอย่าไปสนใจพวกเสี้ยม แต่ผมก็นะเสี้ยมติดง่ายเลยเป็นงี้ไง555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

พ่อ งง จริงๆๆ

04/05/2015 18:05:07
ผู้ใหญ่บางตัว แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน
น่าจับถอนหงอกสะบ้างก็ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

Reizei_Mako

04/05/2015 18:12:05
23
ผมว่าถ้าลองแล้วไม่ชอบจริงๆ เนี่ย จ่ายค่ารถให้น้องเค้าสักร้อยสองร้อยแทนที่จะเอาเครื่องมาน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

ลองมองกลางๆ

04/05/2015 19:06:13
ทุกคนจะรู้มั้ย ตกเป็นเหยื่อ nikkyละ พาออกประเด็นแบบเนียนๆทุกกระทู้ดราม่า อย่าบอกว่าตัวเองไม่ชอบดราม่า รึด่าคนที่ถิด log in ว่าเสี้ยมเลย nikky คือ ตัวพ่อก่อดราม่าเลยจากกระทู้ที่ผ่านๆมาทั้งที่ไม่ใช่ ต้นเรื่อง แต่ทุกดราม่ามาจบที่น้องหมด ที่ผมไม่log in เพราะสมัครไม่ได้นี่ล่ะ แต่ใช้ชื่อนี้ตลอด

ผมเชื่อนะที่ nikky บอกเข้าสังคมไม่เก่ง เลยพยายาม grand openning ในบอร์ดนี้ตลอดๆๆ

Nikky อยู่เฉยๆเชื่อผม ต้นเรื่องจะลอยตัวถ้ามีคนคอยเถียงแทน แล้วทุกสายตาจะมาลงคนที่เป็นปากเป็นเสียงให้ต้นเรื่อง ยกเว้นแต่ว่าน้องชอบที่จะเป็นจุดสนใจจึงไม่หยุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

Green

04/05/2015 19:14:03
ไม่มีใครกล้าทำไรด้วยครับ 5555 Nickky 18 เค้าใหญ่จิงๆ เเต่น้องคงไม่ใหญ่ไปกว่าโลงหรอกครับ นักเลงคีย์บอร์ดเอ้ยยย นัดมาเจอก็ไม่เจอ กาก ถ้ามาเอาน้องไรที่บอกมาด้วยนะ อยากเจอ จะเเจกขนมหน่อย คนเค้าไม่ชอบกี่คนเเล้วอ่านๆดูบ้างง พอจั่วหัวมาตามมาด่าเป็นเเถว คนเค้าหลังไมค์ในเฟสอย่างเยอะ. ไอเด็กคนนี้. มึงดังเเน่5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

kutchoman

04/05/2015 19:16:31
3
+1 คห.216 ผมว่าหลายๆดราม่า ต้นเรื่องลอยตัวหายไปไหนไม่รู้ เพราะน้องnikky จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

nanajittang

04/05/2015 19:23:42
โรคจิต ประเภทเรียกร้องความสนใจ

คือ อาการของคนขาดความอบอุ่น โหยหาอยู่เป็นพักๆ

เช่น อ้อนพ่อ อ้อนแม่ อ้อนแฟน ถึงแม้ว่าเรื่องบางเรื่อง จะไม่ค่อยน่าให้อ้อนก็ยังจะอุตส่าห์คิดออกมาได้

เป็นอาการของคนที่ต้องการให้คนอื่นมาสนใจ ให้ความสำคัญ เช่น แค่อยากโชว์ผลงานชิ้นโบว์แดงให้เป็นที่ประจักษ์
ถึงแม้ว่าคนอื่นเค้าก็ไม่ค่อยอยากจะรับรู้ซักเท่าไหร่

บางคนมีอาการอยากเด่น อยากให้ทุกสายตามาจับจ้อง เช่น อยากให้รู้ว่าตัวเองสำคัญ ทุกคนจะต้องชื่นชมในตัวชั้น

บางคนชอบแอบซุ่มในมุมมืด และทำให้คนอื่นเดือดร้อน โมโห ฉุนเฉียว บ่นด่า แล้วเค้าเกิดความสนุกคึกคะนอง

แอบยิ้มอยุ่ในใจว่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนได้โดยไม่มีใครทำอะไรได้ โดยเค้าคิดว่านี่คือความสุข แต่แท้ที่จริงลึกๆ

ในใจเค้าแล้ว ไม่ได้มีความสุขอย่างที่เค้าคิดเลย แต่เต็มไปด้วยความอิจฉาและร้อนรุ่มในใจตลอดเวลา

ถ้าหากเค้าไม่แก้ไข เค้าจะไม่พบความสุขที่แท้จริง บุคคลประเภทนี้ถ้าไปดูประวัติย้อนหลังของเค้าแล้ว

จะรู้ว่าชีวิตเค้าน่าสงสาร จะเกิดในครอบครัวที่แตกแยก ไม่เป็นที่ต้องการของคนในครอบครัว ไม่จริงใจกับใคร

เป็นคนขี้อิจฉา มักจะไม่ค่อยมีเพื่อนสนิท

วิธีพูดคุยกับคนโรคจิตประเภทนี้

-- ถ้าหากเค้าแสดงอาการเรียกร้องความสนใจแบบไม่เหมาะสม ไม่ถูกต้อง ก่อให้เกิดความเสียหาย

หรืออาการที่คนในกลุ่มไม่พึงประสงค์ให้เค้าแสดงออกมา ก็ไม่ควรให้ความสนใจ ไม่ตอบโต้ ทำเสมือนว่าไม่พบ ไม่เห็น ไม่ได้ยิน

ให้มันผ่านไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะถ้าหากตอบโต้เท่ากับเป็นการส่งเสริมให้เค้ารู้สึกสะใจ สนุกสนานที่มีคนสนใจเค้า

ถึงแม้จะด่าว่าด้วยถ้อยคำรุนแรง เค้ายิ่งรู้สึกสะใจมากขึ้น

-- ถ้าหากเค้าแสดงออก หรือเรียกร้องในทางที่เหมาะสม ไม่เสียหาย ก็ควรยกย่อง ชมเชยเค้าให้ความสำคัญกับเค้า

เค้าก็จะค่อยปรับพฤติการณ์เค้าเอง เพราะที่อดีตผ่านมา เค้าขาดความอบอุ่น ขาดคนสนใจ ไม่มีใครสอนเค้ามา

เค้าจึงเป็นผู้ป่วยทางอารมณ์ ที่เราควรให้เค้าปรับพฤติกรรม

**** อ่านกระทุ้นี้แล้ว มีผู้ที่มีอาการดังกล่าวปะปนอยู่ ผู้ที่รู้ตัวว่ามีอาการดังกล่าวควรจะไปพบจิตแพทย์

เพื่อจะได้พบความสุขที่แท้จริง และไม่เป็นที่รังเกียจของคนอื่นนะ ****
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

ออกทะเลแล้วมึง

04/05/2015 19:28:18
แหม๋....
นิคกี้แม่งพาออกทะเลไปไกลละ
อย่าไปใส่ใจเด็กเกรียนเลย
กลับสู่ประเด็นความชุ่ยมักง่ายของช่าง H กูรู้
แม่งเงียบหาย ไม่มาตอบไขข้อข้องใจของค่า C อภินิหารเลย

อยากจะรู้เพราะความชุ่ย หรือมันเป็นเคล็ดวิชา
พวกติ่งนี่แม่งก็ติ่งจริงๆ พาออกทะเลตัลหลอด
!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

สึโค่ยโดสิส

04/05/2015 20:16:25
18
วันหยุดไม่มีไรทำ

ได้กระทู้นี้ช่วยชีวิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

มาแล้วก็ไป

04/05/2015 20:30:28
ตอนนี้ช่างเค้าคงยุ่งไม่มีเวลามาชี้แจงก็ได้นะครับ ให้เวลาเค้าหน่อย ตอนนี้เห็นก็มีอีกประเป็นในกรุ๊ปเฟส เกี่ยวกับร้านHไปพาดพิงร้านSอยู่อีกประเด็น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

SounDFeVeR

04/05/2015 20:33:11
0
แวะมาเช็คชื่อ เห็น all star มากันเต็ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

เกรงใจหน่อย

04/05/2015 20:34:11
อย่าทะเลาะกันเลยเกรงใจเฮียเค้าหน่อยถ้างั้นเค้านัดmeetingก็ไปคุยให้รู้เรื่องสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

RayEarth

04/05/2015 20:39:10
0
จะให้ผมพูดอะไรอีกครับ ผมก็พูดผมก็อธิบายไปหมดแล้ว ว่าของมันผิดปกติ

และผมไม่ได้หายไปไหน ผมทำงานปกติ ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน ผมไม่ได้มีวันหยุดยาวครับ ผมทำงานรับเงินเดือนจากบริษัท มีทำโอทีอยู่ดึกบ้างอะไรบ้าง เหนื่อยก็กลับมาอาบน้ำนอน ไม่ได้เล่นเน็ทเกาะกระทู้ได้ตลอด คงเข้าใจนะครับ

ว่าแต่ มีคนทักว่าผมหาย แต่ผมก็ไม่เห็นมีเจ้าขงเจ้าของร้านที่ไหนมาตอบเลยครับ มีแต่คนอื่นเอารูปเอาอะไรมาแปะที่กระทู้ และตอบให้ ก็แปลกดีนะครับ :)

อีกอย่าง วันที่ผมโพสท์นั่นคือ ผมโกรธมากจริงๆครับ บอกเลย

โดยเฉพาะ ตอนที่ผมแกะฝาหลังออกมาแล้วเจอ โมใส่ C ผิดค่าผิดรุ่นของคุณช่างน่ะ และยังเอาวงจรชาร์จ ไฟไปไว้บน Dac ซึ้งเวลาชาร์จไฟเข้า ออก หรือเวลาใช้งาน มันจะร้อนมาก และมีความร้อยสะสม และความร้อนที่ว่า จะลงไปที่ตัว Dac โดยตรง ตลอดเวลา ทำให้อุปกรณ์เกิดความเสียหายได้ และยังมีการเอาสายอะไรสักอย่างมาเดินจากขั้วแบท ไปที่วงจรที่ว่า แล้วแปะด้วยเทปกาว 2 หน้าด้วยครับ
เห็นแบบนี้แล้ว ผมนี่ปรี๊ดแตกเลย ระเบิดลง มาเต็มอารมณ์ล้วนๆจริงๆ

แล้วหลังจากผมโพสท์ไปสักพัก ก็ยังมีคนมากล่าวหาผมอีกว่า ผมทำเองหรือเปล่า หรือว่าน้องเค้าทำมาหรือเปล่า ขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ ว่าผมจะเอาเงินร่วมหมื่นของผมไปทิ้งทำไม ผมจะทำให้มันพังเล่นทำไมครับ ผมอยู่เฉยๆของผมไม่ดีกว่าเหรอ ของไม่ใช่ถูกๆ

บอกเลยนะครับ ผมอ่ะเคยไปลองตัว Demo ตัวเป็นๆมาแล้วผมว่า มันก็โอเคนะ ผมยังบอกเจ้าขอบร้านเลย ว่าผมชอบ วันนั้นผมนั่งฟังเทียบกับตัวธรรมดา ไม่ Mod สลับไปมาด้วย

แล้วหลังจากนั้น ผมก็หาเครื่องไปด้วย แล้วจังหวะนั้น น้องเค้ามาเสนอ เครื่องที่ Mod จากร้านนี้พอดี ผมก็คิดว่า เออก็ดี จะได้ไม่ต้องหาเครื่องส่งไปทำ ไม่ต้องรอด้วย ได้ใช้เลยด้วย แต่ตอนลองฟังแล้วแปลกๆ ผมก็คิดนะว่า เฮ๊ย หูผมล้าหรือเปล่า ทำงานเหนื่อยมาทั้งวัน เลยฟังไม่รู้เรื่อง

แต่จริงๆแล้ว ไม่ใช่ครับ พอผมเอากลับมาให้คนอื่นลอง ก็ฟังไม่ได้แบบผมครับ ไม่งั้น ผมคงไม่ลงไม้ลงมืองัดมันออกมาดูหรอกครับ

Dap ตัวนี้มันมีปัญหาครับ เสียงมันเพี้ยนทั้ง ต่อหูฟังตรงๆ รู้สึกได้ว่า เบสกับเสียงกลาง ถอย และบางแปลกๆ และแหลมผิดปกติ
ทั้งลองต่อ Output ผ่าน Amp E12 เบสบวมๆล้นๆ และอิมแพคก็ยังไม่มี และแหลมแปลกๆ เช่นเดิม สเตจเพี้ยนด้วยครับ
ทั้งต่อเป็น Dac กับ PC ก็ยังรู้สึกว่าบางแปลกๆเลยครับ กลางถอย เบสถอยมาก ไม่งั้นมันคงไม่เลวร้ายถึงขั้นอยากแกะออกมาพิสูจน์หรอกครับ

ผมตีมึน แล้วลงโพสท์ขายต่อไปเลยก็ได้ ก็จบ และไม่มีใครรู้แล้ว จริงมั้ยครับ

และผมได้คุยกับน้องเจ้าของเครื่องเก่า เค้าบอกว่าปกติใช้ต่อเป็น Dac ใช้กะคอม ไม่ค่อยได้เอามาฟังข้างนอก เค้ายังบอกเลยว่าไปลอง Soundcard External ของ Creative แล้วแก้ปัญหาเสียงกลาง กับเบส บางที่เค้าพบกับเจ้า Dap ตัวนี้ ได้ แสดงว่า มันมีปัญหามาตั้งแต่ก่อนหน้านั้นแล้ว จริงมั้ยครับ

ไม่งั้นน้องเค้าก็คงไม่ขายเครื่อง 14900 ทิ้ง แล้วไปจับ Soundcard ตัวละ 2700 หรอกครับ ถ้ามันให้เสียงกลางมันดี และเบสที่ฟังได้ปกติน่ะครับ

ผมถึงบอกไงครับ ว่ามันแปลก และแทบจะฟังอะไรไม่ได้ แทบจะเรียกว่า แหลมไร้เบส และแหลมออกมาเยอะๆและบี้ๆ แบนๆ เหมือนออกไม่สุดด้วย และเสียงกลางมันบางและถอยมากๆ เบสนี่แทบจะเรียกว่าไม่มีเนื้อและไม่มีอิมแพคเลย ไม่มีอะไรให้ตึ้บตั้บเลย ตลกมั้ยล่ะครับ

อันนี้ รูปที่น้องเค้าคุย และสั่งเครื่องจากคุณชิ นะครับ

ผมเห็นว่า น้องเค้าสั่งเครื่องจากร้านนี้จริง ผมก็โอเคนัดรับเลย

ที่ซื้อเพราะเชื่อใจร้าน และเคยฟังมาแล้ว และชอบถึงขนาดบอกเจ้าของร้าน ว่าจะหาเครื่องนอกมาให้ Mod ให้เลยครับ ไม่คิดว่าจะผิดหวังแบบนี้้ครับ

บอกเลยครับ ถ้าไม่ชอบ และไม่เชื่อใจร้านจริงๆ ผมคงไม่รีบกลับมาจากต่างจังหวัดเข้ามาภายในคืนนั้นเลย และควักตังร่วมหมื่นทิ้งไปแบบนี้ แล้วให้ใครที่ไหนก็ไม่รู้ มาตามด่าว่าไม่ชอบแล้วซื้อทำไม ตังก็ตังตัวเองไม่มีใครไปบังคับให้ซื้อ ไรงี้หรอกครับ

เสียเงินก้อน แล้วยังผิดหวังจากเครื่องของร้าน แถมยังโดนด่าซ้ำเติมกันมาเรื่อยๆ แบบนี้ ใครไม่โดนไม่รู้หรอกครับ

หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

Nickky18

04/05/2015 20:54:28
9
ประเด็นของผมถือว่าพาออกทะเล และเสียมารยาท ขอโทษพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ ไม่ให้อภัยไม่ว่ากันครับ
ปล.พี่Greenอยากให้ผมไปหาจริงๆหรือครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

Nickky18

04/05/2015 20:56:14
9
ปล2.ปกติก็ค่อนข้างนิดๆอยู่แล้วครับพี่Green^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

Green

04/05/2015 20:58:30
เอ้าๆ ขอโทดก็จบ ง่ายๆ ผมก็ขอโทดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

flex

04/05/2015 21:00:25
0
+1 คห. 216
ตั้งใจหรือเปล่านะ แค่สงสัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

Nickky18

04/05/2015 21:13:24
9
ไม่รู้สิครับ จะว่าตั้งใจก็ไม่เชิง แต่จู่มันก็อยากทำ ส่วนตอบคำถามในกระทู้นี่ไม่ได้อะไรครับทำเป็นกิจวัตรจนสามารถแนะนำได้คร่าวๆมั่งแล้วครับ อีกเรื่องที่บอกเข้าสังคมไม่เก่งนี่หมายเพื่อนที่สนิทๆไม่ค่อยมีใครเอา แต่ถามว่าคนรู้จักเยอะมั้ย ขอตอบว่ามาก คงเพราะว่าชอบทำตัวเป็นจุดเด่นด้วยมั้ย555555
ปล.ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ ตอนนี้อารมณ์ดีครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

เอก บางแค

05/05/2015 00:56:04
0
ภาพในความเห็นที่108 ที่เป็นของทางร้านงานสวยเรียบร้อยมาก

ส่วนตัวของเจ้าของกระทู้งานเมื่อเทียบแล้วดูเรียบร้อยไม่เท่า

ทางร้านได้มีการยอมรับหรือปฎิเสธหรือยังว่าตัวของเจ้าของกระทู้ที่ไม่เรียบร้อยใช่หรือไม่ใช่งานของทางร้าน

ทำไมมันถึงต่างกันจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

เอก บางแค

05/05/2015 00:59:03
0
หรือว่าเครื่องของเจ้าของกระทู้โดนยำมาก่อนอีกรอบก่อนถึงมือเจ้าของกระทู้

ด้วยความเคารพนะครับ

เครื่องจากฝีมือช่างเดียวกันงานมันน่าเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

sitt

05/05/2015 01:24:02
มาช่วยปั้มให้ถึง300ครัช อิอิ
พี่noppong คห.191 สวัสดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

Kim

05/05/2015 01:24:50
เหอะๆ. ร้านนกฮูกเที่ยวไปว่าViablueเสียงห่วยเสียงทืบอย่างโน่นอย่างนี้ นิวทริค โอยา เสียงดีกว่า. เเต่สุดท้ายดันสั่งมาขายเองไม่ผ่านตัวเเทนซะด้วย เเบบนี้เค้าเรียกกลืนน้ำลายตัวเองมั้ยเนี่ยย 555. พูดไปจะหาว่าเข้าตัว เเบบเนี่ยไม่พูดจะดีกว่ามั้ยย!! ใครอยากได้หลักฐานตามไปในเฟสเด้ออออ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

ซุ่มอยู่นาน

05/05/2015 01:37:48
แวะมากินมาม่าก่อนนอน ไม่รู้จะอะไรยังไงดี ตกลง จขกท ก็ช้ำใจไป? คหสต ทางร้านน่าจะแก้ไขให้เหมือนเดิมให้นะครับ หรือจะส่งของส่งอะไหล่ต่าง ๆ ที่ถอดออกจาก X5 คืนกันไป จขกท ก็ส่งอะไหล่ส่งแบตกลับไป หากไม่สะดวกใจไปแก้ไขที่ร้าน เห็นว่า จขกท ก็น่าจะพอมีความรู้เรื่องนี้บ้างได้อะไหล่ แบตกลับไป น่าจะใส่คืนเองได้ จะได้จบ ๆ นะครับ ถูกผิดอย่างไรขออภัยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

aarm152

05/05/2015 01:48:46
0
คห.225 คุณเจ้าของกระทู้ครับ
ในเมื่อคุณรู้แต่แรกแล้วว่ามันไม่ปกติตั้งแต่รับมา ทำไมถึงไม่ติดต่อเจ้าของร้านไปเพื่อสอบถามอาการและแก้ไขละครับ
แล้วยิ่งคนอื่นที่คุณเอาไปให้เขาฟังบอกแปลกๆอีกคุณก็น่าจะรู้ได้แล้วนะครับว่ามันมีปัญหา
ซึ่งปกติแล้วเขาจะส่งไปซ่อมครับ ไม่ใช่มาผ่าดูว่ามันมีปัญหาอะไร
แล้วพอเจอใส้ในไม่เป็นอย่างที่คิดก็มาตั้งกระทู้โวยวายทั้งๆที่ตัวเองก็รู้อยู่แล้วว่ามันมีปัญหาแถมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเจ้าของเก่าเอาไปทำอะไรมาหรือเปล่า
ผมเห็นคุณเจ้าของร้านเขาทิ้งเบอไว้ให้ตั้งแต่ คห.แรกๆแล้วนะครับ ได้ติดต่อไปยังครับ ร้านก็รู้ที่ตั้งไม่เอาไปให้ช่างดูละครับ

ปล.ดึกแล้ว ละเมอพิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

siwatmanutd

05/05/2015 01:52:54
0
ในนี้เริ่มไม่มันส์แล้วครับ ไปดูในกลุ่มเฟสสิครับ นกฮูกตีกับกระต่าย มันส์สัสๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

Kimmy

05/05/2015 02:50:54
ไอ ภัคกร เอื้อโภไคย หรือ User msmrjia โถ่ๆไอติ่ง กูรู หน้า โปรไฟล์ในเฟสมึง ยังมีร้านHeadphoneGuRu อยู่เลยเเล้วมาบอกเป็นกลาง กี่กระทู้ที่มึงไปคอยโพสๆ เเม่งอวยเเต่Mod
เก่งกันนักมึงทำเเบรนใหม่ขายเองเลยครับพี่
-ไหนๆก็เเม่งก็มีช่าง
- มีแผนกอวยสินค้า
-คนวิจัยมึงก็มี
-ทุนมึงก็หุ้นกัน
-เบิร์นเทพเจ้าฟ้าประธานมึงก็มี
เบิร์นพร้อมเสร็จจากโรงงานไม่ต้องออกหลายรุ่น รุ่นเดียวพอเเล้วเบิร์นเปลี่ยนเสียงเอาเพราะมีเทพเจ้าเบิร์น ใครอยากได้เสียงเเนวไหนลงชื่อไว้ จบ.เบิร์นเสดมารับของ
ถามจิง ร้านนี้หมดติ่ง จะเหลืออะไรให้กินว่ะ. ขายเเบบดีๆที่ไม่ต้องมีคนมาเป็นเเผนกคอยอวยอะเป็นมั้ย ถ้าคิดว่าเก่งมากไม่ง้อลูกค้าก็ไม่ต้องให้ใครมาอวยหรอก ฝีมือดีเด๋วคนเเห่ไปเองเเหละ หวังว่ามึงคงมาดิ้นๆในโพสต่อไปนะ ไอ ภัคกร เอื้อโภไคย ฝากไว้เเค่นี้ก่อน.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

Fukuro

05/05/2015 04:22:26
มาม่าและเหล่ากองอวยเริ่มช้าลง... สงสัยจะใกล้ยามสองแล้วสินะ...

สังเกตกระทู้นะ หลายๆ กระทู้ต่อให้มีเหตุผลแค่ไหน แต่ก็แพ้แรงติ่ง....

แล้วสังเกตได้เลย มีแต่หน้าเดิมๆ ทั้งนั้น

ปล่อยให้ผู้ชมตัดสินเองแล้วกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

dragonfing

05/05/2015 06:24:53
3
เชคชื่อครับ ชักอยากพิมพ์อธิบายหลายๆเรื่องที่เป็นประเด็นแล้วสิ แต่เดี๋ยวจะหาว่าติ่งอีก
ดีไม่ดี คนแถวนี้จะเดือดร้อนซะเปล่าๆ #ละเมอพิมพ์ #ไปนอนดีฝ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

เบื่อติ่ง

05/05/2015 10:55:32
ไปโพสในกลุ่มเฟสบุ๊คนี่โดนยำรัวๆแน่ อย่างมีตัวแทนแล้วไม่ซื้อจากตัวแทนไม่ผิดนะ จริงอยู่ว่ามันไม่ผิดแต่มันไม่มีมารยาท แต่ในกลุ่มยังปกป้องกันรัวๆว่าร้านhไม่ผิดนะใครๆก็ทำกัน เทพเบิร์นก็ออกตัวปกป้องกันอีก ส่วน คห 240 อยากจะอธิบายเรื่องไหนก็พิมพ์เถอะครับถ้ามีข้อมูลจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

ติ่งไปไกลตีนเลย

05/05/2015 11:13:39
ไอ้ aaram152
กุว่ามึงละเมอพิมพ์อย่างที่มึงบอกจริงๆ
อย่ามาพาออกนอกทะเล !!
เขาอยากรู้ว่าทำไมค่า C มันถึงไม่เท่ากัน
โมภาษาเ้ยอะไร เห็นอวยกันจัง เก่งโง้นงี้
อุปโลกตัวเองว่าเป็นกูรู แต่ผลงานหมาไม่แดก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

ลองมองกลางๆ

05/05/2015 11:49:35
ในเฟส สงสาร ร้านr ครับ เรื่องตัวแทนนั่นพวกติ่งแค่เบี่ยงประเด็น แต่เรื่อง ดิสเครดิตช่วงก่อนที่ h จะเอาเข้ามานี่ล่ะคือประเด็น ที่เค้าจะสื่อ แต่ติ่งก็คือติ่ง ในเฟสนั้นคือ เพจh จริงๆสินะครับไม่มีที่ยืนเลย

เวลามือใหม่มาถามของโรงงานเดิมๆ กูรูในนั้นไม่เคยตอบ พอเรื่องโม รึสินค้าที่h เอามาเท่านั้นล่ะ รีวิวรัวๆ เม้นท์เชียร์ รัวๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

Nickky18

05/05/2015 11:57:18
9
ถ้านับประเด็นนี้ล้วนๆ ผมให้ร้านh...ผิดล้วนๆ การดิสเครดิตVi....เมื่อก่อนมีจริงๆ ถึงจะไม่ได้โพสต์อะไร แต่ก็ได้ยินมาบ้างครับ และไม่ได้รวมกับที่ลุงnu....บอกว่าเสียงกลางต่ำ-เบสมันดีแต่สูงไม่ดี เราพูดถึงทางร้านครับ แล้วการสั่งเนี่ย ถึงVi.....เขาจะส่งให้คุณ แต่ผมมองว่าเรื่องมารยาทสำคัญกว่าครับ ถึงแม้เขาจะเป็นเพียงDealerก็ตาม ยิ่งบอกว่าเป็นเพื่อนกันยิ่งต้องคุยกันก่อนครับ.....
ปล.มองในมุมผมนะ เรื่องอื่นช่างมันกัน แต่ประเด็นตอนนี้ผมเห็นแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

ลองมองกลางๆ

05/05/2015 12:43:08
Nikky ผมก็มองแบบนั้น คนค้าขายจะเข้าใจคนนอกรึติ่งอาจมองเป็นเรื่องเล็กแต่มันไม่ใช่

ที่ในเฟส มีคนนึงขึ้น คงเพราะค้าขายเหมือนกันมันมีแรงบวกครับ

เอาน่ะมุมมองแบบนี้อาจนอกประเด็นต้นเรื่องแต่มันแสดงออกหลายๆอย่าง คำชี้แจง h ในนั้นคลุมเครือๆ

ที่ r มาระบายนี่เข้าใจนะ โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ จากต้นเรื่องทู้นี้ ก็มีคนพาดพิงไปถึง แกเลยออกมาระบาย ก็สมควรหรอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

SPIF

05/05/2015 13:20:00
เป็นกระทู้ที่ดีนะ แต่จะน่าอ่านกว่านี้ ถ้าไม่มี Nicky18 ด้วย

น่ารำคาญมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

butaplus

05/05/2015 13:43:27
0
อา...เอิม...
ลองคิดเล่นๆนะครับ
สำหรับ "ผู้ฟัง"ปกติทั่วๆไปจนถึงขั้นฟังกันแบบจับรายละเอียดยิบย่อยของเพลง ถ้ารู้ว่าเครื่องที่เราใช้ฟังเพลงมันไม่ปกติ เราจะทำยังไงกับมันดี...

ขั้นแรก ก็คงจะทำเหมือนเจ้าของกระทู้ที่ว่า เอาไปให้เพื่อนๆลองฟัง ว่ารู้สึกเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าเพื่อนฟังแล้วรู้สึกแปลกๆหมือนกัน อืมอันนี้ เครื่องมีปัญหาจริงๆแล้วแฮะ(ถ้ามีเวลาคงจะไปตามหาเครื่องอืนมาลองเทียบกันอีกที่)

ขั้นที่ 2 ลองเลือกกันดูนะครับ
1.ติดต่อร้านลอคุยกันดูว่าอาการเป็นอย่างนี้ แก้อย่างไร (แต่ถ้าโดนสวนมา ว่า "เพลงไม่ใช่แนว ฟังเป็นหรือเปล่า" อันนี้แนะนำให้เอาเครื่องไปที่ร้านแล้วปาใส่หน้าช้างมันไปเลย... อันนี้ล้อเล่นนะ ให้เอาเครื่องไปลองเทสที่ร้านเลยว่าอาการนี้เกิดจากอะไร)
2. แกะเครื่องดูมันไปเลยว่าข้างในเป็นยังไง("เรามันผู้ฟังเพลงปกตินะ")อะไรทำให้เสียงมันเป็นอย่างงี้
3. ตั้งกระทู้ขายทิ้งดีกว่า(อันนี้เป็นผมก็ไม่ทำนะ ยกเว้นจะอธิบายอาการกับคนซื้อว่าเครื่องนี้มันเป็นอย่างนี้นะ จะเอาเหรอ)

อันนี้ผมไม่ทราบว่า จขกท ได้ติดต่อไปที่ร้านหรือยังครับ(ก่อนที่จะมาตั้งกระทู้นี้) ถึงปัญหาที่ จขกท. เจอ หรือว่าติดต่อแล้วไม่ได้รับคำตอบที่พอใจ หรือความรับผิดชอบจากทางร้าน ตั้งกระทู้นี้เหรอครับ เพราะถ้ายังไม่ได้คุยกับทางร้านก่อนที่จะมาตั้งกระทู้แบบนี้ ผมว่าต่อไป พวกช่าง คงร้อนๆหนาวๆ แหละว่า วันใหนจะเป็นวันของเรานะ

สำหรับผมที่เป็น ผู้ฟังปกติ ที่เคยเรียนอิเล็ค(แต่คืนอาจารย์ไปหมดเพราะไม่ได้ใช้) ผมคิดว่า "อะไรที่เราทำเองไม่ได้ แต่อยากได้มาครอบครอง สิ่งนั้นไม่แพง และคุ้มที่จะจ่ายเงินเพื่อมัน" แต่...จะต้องไม่ทำให้ตัวเองหรือผู้อื่นเดือดร้อน...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

tarkoon

05/05/2015 13:52:30
0
อ่านกระทู้แล้วแทบจะเลิกคิดเรื่อง modify เลย. เรื่อง capacitor ที่มีค่าไม่เท่ากันน่าจะได้รับการชี้แจงนะครับเพราะดูกันจากตำแหน่งตรงนั้นมันน่าจะเป็น c ของข้างซ้ายและขวา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

-Pond-

05/05/2015 14:08:11
0
ตอนแรกนี่สาระมาเต็ม แต่ทำไมหลังๆมีแต่ Nicky18 ว้าาาา55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

ลองมองกลางๆ

05/05/2015 14:10:46
เ้าไม่บอกตรงนี้ครับ เค้าว่าเหมือนการบังคับให้บอกสูตร ...จากกระทู้นี้ ทั้งในนี้และในเฟส มีลูกค้าคนที่ช่างh เคลียร์เรื่องงานค้างเติ่งไว้ไม่จบในนี้เห็นว่านานอยู่ พอออกสื่อดันเคลียร์จบใน2-3ความเห็น ก็พอจะบอกอะไรเกี่ยวกับร้านนี้ได้พอสมควร ยิ่งช่างไม่ให้รายละเอียด ทิศทางการคาดเดาก็ไปทางลบ

คนนอกที่เฝ้าดูอยู่ก็เข้าใจในความอินดี้เค้าตามนี้ละกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

ลองมองกลางๆ

05/05/2015 14:15:18
ประเด็นที่พูดไปด้านบนถึงบอกว่าการคุยใน inbox อาจไม่ใช่การแก้ปัญหานี่ล่ะครับ เพราะลูกค้าทีาเดือดร้อนก็มีตามถามในนั้น แต่ก็รอไป ตนมาออกสื่อกระทู้นี้นี่ล่ะ ปัญหาจบเลย ผมถึงบอกการออกมาตั้งทู้แบบนี้อาจมีประโยชน์กับมือใหม่ ในการมองตลาด modครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

ฮาร์ด

05/05/2015 14:27:29
butaplus คห 247

ถ้าเป็นผม หรือคนทั่วๆไป ผมว่าขายทิ้งให้พ้นๆตัวนะ

เพราะฟังแล้วไม่ชอบน่ะ

เพราะเห็นหลายๆคนมาตอบแนวๆที่ว่าไม่ชอบเสียงแล้วซื้อทำไม

หมายความว่าถ้าได้มาแล้วไม่ชอบก็ขายต่อไปเห
เพราะเรื่องค่าc กับเรื่องแบตกับเเรื่องงานที่ไม่เรียบร้อย(เทียบกับตัวของร้าน)ซึ่งไม่มีทางจะรู้ได้เลยถ้าไม่เปิดฝามา
ถ้าฟังแต่เสียงคงคิดว่าเราไม่ถูกใจเสียงก็แค่นั้

หลายๆความเห็นยังต่อว่า จขกท ในแง่แนวเสียงที่ไม่ชอบแล้วซื้อมาอยู่เลย คือเน้นเรื่องแนวเสียง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

Nickky18

05/05/2015 14:29:33
9
ครับๆ ต่อไปจะไม่โผล่มาทำให้รำคาญครับ จะไม่เผือก ถ้าเผอกจะผกสาระมาด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

butaplus

05/05/2015 14:38:00
0
@ฮาร์ด ขอโทษนะครับที่อาจจะทำให้เข้าใจผิด ตาม คห.247 ผมไม่ได้ยกเรื่อง "ชอบ หรือ ไม่ชอบ" ครับ เพราะ จขกท. บอกว่า "เสียงมันแปลกๆ ไม่เหมือนกับ DEMO ที่เคยฟัง" ครับ ผมเลยถามแบบว่า "ถ้าฟังแล้วเสียงไม่ปกติ รู้สึกแปลกๆ" ไงครับ ^^

หมายเหตุ ถ้าผมพิมพ์เนื้อหาอะไรผิดไป ท้วงได้นะครับแบบว่า มาม่าชามนี้ ยาวจริงๆ แถมมีของว่างขั้นเวลาอีก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

ห่วย

05/05/2015 14:39:26
โถ่ รู้สึกมาม่าไม่เข้มจ้นเลย มีนิกกี้18มิลมา เสียอารมณ์สุนทรียในการเสพมาม่าหมด ไปเลยนะมึง ชิ่ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

Nickky18

05/05/2015 14:48:30
9
คห255
ครับผม^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

เสียตังค์แล้วมโนให้ได้ว่าเสียงดี

05/05/2015 14:53:15
ของราคาเป็นหมื่น เอาตัว C บ้านหม้อราคาแสนถูก
แถมค่าไม่เท่ากันอีก 555555+
เอามาโมมาใส่ในโปรดักคุณภาพ แล้วมันจะได้เสียงที่ดีขึ้น...

ถถถถถถถ

จินตมโนกันไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

ฮาร์ด

05/05/2015 15:07:07
butaplus

จขกท เคยฟังตัวmodตัวอื่นมาเลยบอกได้ว่าเสียงมันผิดปกติคือเสียงไม่เหมือนกัน(แต่ก็ยังซื้อเพราะเกรงใจหรือคิดว่าตัวเองเหนื่อยเลยหูเบลอ แต่ฟังอีกทีแล้วไม่เหมือนจริงๆ)

แต่สำหรับคนไม่เคยฟังคงคิดว่าเป็นเรื่องของแนวเสียงที่modมาเสียงยังออกดังดีอยู่คงไม่มีใครคิดว่าผิดปกติหรอกครับ

คงคิดว่าไม่ชอบแนวเสียงมากกว่า
ไม่ชอบแนวเสียงคงต้องขายครับคงไม่ใช่ส่งเคลม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

witzabza

05/05/2015 15:17:17
0
ตอนโมเสร็จช่างได้ลองฟังบ้างหรือเปล่าหรือแค่เสียงออกก็โอเคแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 260

butaplus

05/05/2015 15:22:48
0
@ฮาร์ด รับทราบแล้วครับ Y^Y ผมก็ลืมคิดตรงนี้ไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

tangkoo

05/05/2015 16:50:57
เท่าที่อ่านๆมา ผมคิดว่าการแกะเครื่อง ครั้งนี้ถ้าทำโดยบริสุทธิ์ใจ น่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม มากกว่าผลเสียนะ
1.ใครที่มีความคิดจะโม จะได้เห็นถึงข้อดีข้อเสีย
2.เปิดโอกาส ให้ช่างได้ชี้แจง ต่อสาธารณะชน ถ้ามีเหตุผลรับฟังได้ เครดิตความน่าเชื่อถือ ก็จะกลับไปตกที่ช่างเต็มๆ
ส่วนเรื่องที่จะเป็นการเผยแพร่สูตร ให้คนอื่นได้รู้ ถ้าช่างฝีมือดีจริงๆ ก็ไม่น่ากังวล ถ้าใครที่คิดจะขโมยสูตรจริงๆ เขาเปิดเครื่องที่โมโดยช่าง ก็น่าจะรู้ว่าดัดแปลงอะไรบ้าง
ของอย่างนี้มันอยู่ที่ฝีมือ ไม่ใช่ใครรู้สูตรก็เอาไปทำได้ ถึงทำได้แล้วจะดีเท่าช่างหรือเปล่า ความน่าเชื่อถือมีหรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

RayEarth

05/05/2015 17:08:21
0
ผมก็รอเจ้าของร้านชี้แจงเช่นกันครับ

ตกลงว่า Demo ร้าน ที่ผมฟังวันนั้น เป็นเครื่องของร้าน หรือ เป็นเครื่องของคุณลุงครับ

ตกลงว่าใคร Mod กันแน่ครับ
หรือเครื่องที่ลุงถือ Mod พิเศษ ไม่เหมือนตัวอื่นครับ ?

แบบตัว Demo อย่าง ตัวขายอย่าง
คืออะไรยังไงครับ
ตัว Demo ที่ฟังจากลุง ไม่เหมือนตัวที่ Mod ขาย ?

แล้ว X5 Mod แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกัน แล้วลูกค้าจะแยกยังไงครับ เพราะด้านหลังเครื่องก็มีแค่ Sticker ร้านติดไว้ครับ

ว่าแต่ผมมีเอ่ยถึงชื่อใครไปด้วยเหรอ ??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

ดุ๊กดุ๋ยๆนกกระปูดดูดฝิ่นควันฉุย

05/05/2015 17:30:29
ลุงแกหลงประเด็นมาตั้งแต่วันแรกๆแล้วครับ คงเพราะมีคนมากล่าวถึงแกเลยเหมาว่าเป็นจขกท.หมด เหอๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

05/05/2015 17:59:26
ไล่อ่านๆ พอได้ใจความมาบางส่วนแล้วผมสรุปเอาเองว่า "ถ้าของเสียนี่ต้องพิจารณาร้านที่จะส่งไปซ่อมก่อนล่ะ"

ผมก็อยู่ในกลุ่มนั้นเหมือนกันน่ะแหละ ไม่อวยใครทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

FAP

05/05/2015 18:27:29
อีกประเด็นหนึ่งทำไมบางคนในเว็ปนี้ และคนในกลุ่มนั้น ชอบพูดจังเลยว่าถ้าหากเสียก็ส่งทางร้านไปก่อน คือถ้าของไม่ดีหรือมีคนตั้งข้อสังเกตุสินค้าเราจะตั้งกระทู้ถามไม่ได้เลยหรือไงต้องส่งทางร้านอย่างเดียวหลอ แล้วการส่งทางร้านก็ไม่ได้เป็นประกันว่าเค้าจะตามเรื่องดำเนินเรื่องอย่างไร

"ถ้าของเสียนี่ต้องพิจารณาร้านที่จะส่งไปซ่อมก่อนล่ะ"

ตกลงจะตั้งกระทู้ถามไม่ได้เลยใช้ไม? แบ่งปันความรู้ไม่ได้เลยใช้ไม? ต้องส่งร้านอย่างเดียวใช่ไม?

ไม่สามารถชี้แจงทางสาธาณะได้เลยใช่ไม? เพราะความลับทางการค้า?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

iPoch

05/05/2015 19:10:08
บอกตรงๆครับ ถ้าจากที่อ่าน ไม่กล้า mod ครับ T.T เพราะว่า
เงินก็เสีย ถ้าเกิดปัญหา ก็มีแต่ร้านที่รับ mod เป็นที่พึงเดียว และที่พึ่งสุดท้าย
ถ้าเกิดโดนปล่อยเกาะล่ะก็ ทำได้เพียงขายทิ้งลูกเดียว ครั้น จะขายทิ้ง ก็ยาก
ถึงหลอกขายเค้าได้ ก็โดนด่าไล่หลัง ตามมา
ดังนั้น ทางร้านต้องสร้างความเชื่อมั่นคืนกลับมาให้ลูกค้านะครับ ว่ายังไงก็ไม่ทิ้งกัน
แต่ก็ไม่ได้ความว่าต้องทำฟรีนะครับ เก็บค่าบริการไปตามระเบียบ
ไม่งั้นต่อไปใครจะกล้าเอาไปทำละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

เอก บางแค

05/05/2015 20:12:00
0
เครื่องลุงนี่ไม่หมกเม็ดหรอก ตัดประเด็นหมกเม็ดทิ้งได้เลยเดี๋ยวจะหลงประเด็นกลายเป็นเล่นงานเครื่องลุง

แต่ให้มาโฟกัสที่เครื่อง จขกท นี่แทนว่าเสียงทำไมถึงต่างจากเครื่องลุง รวมถึงงานทำไมถึงไม่เรียบร้อยเหมือนเครื่องที่ร้านเอามาโชว์

อยากให้ดูประเด็นนี้มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 268

เป็นกำลังใจให้

05/05/2015 20:53:00
อ่านเเล้วตลกบางคอมเม้นส่วนนึงไม่ค่อยทันคนเลยน่าสงสารจังนี่คงเป็นส่วนนึงที่ทำให้ประเทศเรามาได้เเค่นี้55 เเต่เจ้าของกระทู้เป็นคนที่ฉลาดเเละมีศีลธรรมอยู่ครับ เป็นคนอื่นคงขายทิ้งไปเเล้วขอชื่นชม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

นายมั่นคง

05/05/2015 20:57:48
4,282
เมื่อช่วงค่ำวันนี้ คุณชิได้ติดต่อคุยกับผมทางโทรศัพท์เกี่ยวกับเรื่องในกระทู้นี้ครับ ซึ่งผมก็รับฟังและเข้าใจถึงหัวอกของทั้งสองฝ่ายดีครับ ซึ่ง ณ ตอนนี้ผมยังคงไม่ล็อคหรือลบกระทู้ครับ เหตุเพราะผมพิจารณาแล้วปัญหายังไม่ยุติ ทั้งสองฝ่ายยังไม่ได้คำตอบหรือทางออกที่เหมาะสมของตนเอง หากล็อหรือลบไปปัญหาก็ยังไม่ได้รับการแก้ไขอยู่ดี

ซึ่งถ้าหากเป็นไปได้ ผมอยากให้ทั้งคู่ได้ติดต่อพูดคุยกัน ไม่ว่าจะเป็นช่องทางใดก็ตาม และร่วมกันยุติเรื่องราวก่อนที่จะบานปลายลุกลามไปมากกว่านี้ครับ ลองพิจารณากันดูนะครับ หากต้องการจะสื่อสารอะไร ก็ยังคงสามารถพูดคุยกันได้ในกระทู้นี้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

แมวเหี้ยแถวๆ ภาษีเจริญฝั่งใต้

05/05/2015 21:13:12
จริงๆ ก็สงสัยอยู่เหมือนกันนะครับ

ประเด็นที่คุณ เอก ว่าไว้ว่าทำไมเครื่องทั้งสองงานไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าลองดูองค์ประกอบทั้งสองเครื่อง มีส่วนคล้ายกันอยู่คือ จุดที่เปลี่ยนตัว C กับเรื่องที่เปลี่ยนแบตเตอรี่ จึงพออนุมานได้อยู่ว่าเป็นเครื่องที่โมมาด้วยสูตรเดียวกัน ซึ่งโอกาสที่สูตรในการโมซ้ำกันนี่เกิดได้ยากอยู่นะครับ ทั้งชนิด C ค่า C จุดที่เปลี่ยนก็ส่วนหนึ่งด้วย

ส่วนเรื่อง opamp อาจเป็นการสื่อสารที่ผิดพลาดก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องเก็บงานไม่เนียบเหมือนเครื่องต้นฉบับ ส่วนตัวคิดว่าเจ้าของร้านควรจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ครับ ไม่ใช่ให้ลูกค้ามาพะวงอยู่ว่า เครื่องฉันที่โม lot ไหน ตัวสมบูรณฺ์มั้ย
เพราะถ้าไม่แกะนี่ก็ไม่มีทางรู้เลยเหมือนกันว่าเป็นเครื่องโม lot ไหน

เรื่องแบตก็อีกเรื่องนะครับ เพราะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าใช้แบตอะไร ซึ่งเรื่องนี้ แม้แต่หน้าเว็บขายก็ยังไม่มีการแจ้งไว้เช่นกัน....

ส่วนตัวขอถอด... login ก็แล้วกันครับ เพราะมันจะมีการล่าแม่มดแน่ๆ เพราะกระแสมันก็แรงซะขนาดนี้นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

ponnikorn

05/05/2015 22:05:21
0

ร้อนรน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

งานใหญ่

05/05/2015 22:24:47
ขออนุญาติถอดล็อคอิน(อีกครั้ง)

ตามความเห็นของกระผม กระทู้นี้ไม่ควรลบเป็นอย่างยิ่ง
ควรเก็บไว้ให้ผู้ที่ต้องการจะเล่นหูฟัง และปรับแต่ง Player หรือหูฟัง
ได้ศึกษาไว้เป็นตัวอย่างก่อนจะเสียตัง ทำอะไรลงไป

ถ้ากระทู้นี้โดนลบ ผมจะหมดความนับถือ ในความ"เป็นเฮีย"ทันที

คนเราถ้าไม่ผิดทำไมต้องกลัว ทำไมต้องหนี !!!!!
ถ้าผิดทำไม ไม่ออกมาแสดง ความรับผิดชอบ ต่อสังคม

คนเราไม่เคยมีใครไม่ทำผิด แต่ผิดแล้วต้องแก้ไข
ไม่ใช่ผิดแล้ว รอเรื่องเงียบ เดี๋ยวคนไทยก็"ลืม" เอาสมองส่วนไหนคิด

ทีอยู่ใน FB ตอบฉอดๆๆๆ แต่เรื่องเกิดที่เวปนี้ เวปสาธารณกลับไม่มาแก้ต่าง

คือใจจริงทุกคนแค่อยากรู้ว่า ระหว่างท่านทั้งสอง ใครจริง ใครเท็จแค่นั้น

ผมเห็นเวปข้างๆ เมื่อกลางวัน พอเรื่องไม่จริง เค้ารีบแจ้งความเลย
แผ๊บเดียว คนผิดก็ต้องออกมาขอโทษ เรื่องก็จบ แค่นั้น

ใจจริงผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อ ว่าใครผิดใครถูก

แต่เมื่อเห็นโพสเฮีย ผมคิดว่า หลายท่านคงรู้แล้วว่า เรื่องนี้เท็จจริงเป็นอย่างไร

ต้องขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้อีกครั้ง ที่นำเสนอเรื่องนี้ขึ้นมา ให้ผมได้เข้าใจอะไรๆ
มากขึ้น ต่อจากวันนี้ผมจะซื้อแต่ของมีแบรนเนอร์ชัดเจน

___________________________________________________________-

และอีกสิ่งหนึ่งที่ผมเห็นได้ชัด คือพวกที่ชอบถอดล็อคอินมาป่วน
ใช้คำพูดยียวนกวนประสาท กลับแทบไม่มีในกระทู้นี้เลย
มีแต่คนถอดล็อคอิน มาแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพ

ผมจึงคิดว่าพวกที่ชอบถอดล็อคอินมาป่วน เวปเฮีย เวลาเค้าขาย ipod แพง
หรือเวลาพูดคุยกันในเวปจับฉ่ายนี้ ก็เป็นพวกที่มาจาก ..........

FB.. อวยกันหากินกลุ่มนี้ ละครับ

งานนี้อยู่ดีๆ จำอวด ออกมาสารภาพเองเฉยเลย 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

elecpower

05/05/2015 22:30:59
0
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ ท่านนะครับ

ขอให้เจอทางออกและแนวทางแก้ไขที่ทุกท่านพึงพอใจกันทุกฝ่ายนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

ponnikorn

05/05/2015 22:44:09
0

คงจะมีใครกล้าโทรหาคุณ...

เข้าใจกันยากจริงๆ ไม่เเกะจะเห็นมั้ย ที่เป็นเรื่องขึ้นมาก็เพราะเเกะเนี่ยเเหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

นายมั่นคง

05/05/2015 22:46:19
4,282
555 ผมยังไม่ได้ลบหรอกครับ และขอบคุณที่ยกย่องคำว่า "เป็นเฮีย" ให้นะครับ ฟังแล้วขนลุกยังไงชอบกล 555 เอาเป็นว่าผมให้ความเป็นธรรมแก่ทุกๆฝ่ายแน่นอนครับ

การพูดคุยเจรจาความกันเท่านั้นที่จะทำให้ทุกอย่างมีที่ยุติครับ จากการฟังความและอ่านความของทั้งสองฝ่าย เหมือนกับว่าทั้งคู่ยังไม่ได้ติดต่อพูดคุยกันเลยหลังจากปัญหาเกิดขึ้น จะเห็นก็เพียงข้อความที่ส่งถึงกันทางหน้าบอร์ดและหน้าเฟซเท่านั้น ยังไงผมอยากให้ลองคุยกันก่อนซักครั้ง เมล์หากัน เล่าความในใจถึงกันก็ยังดีครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

RayEarth

05/05/2015 22:58:54
0
เรียนถามทุกท่านเลยครับ ว่าจะให้ผมทำไง เค้าก็บอกแล้วว่าไม่รับผิดชอบ จะให้ผมทำไงครับ

หาว่าผมไปยำไปอะไรมาแล้วมาโทษเค้า
และผมก็ได้เค้นถามน้องคนที่ขายผมเช่นกันว่าไปทำอะไรมา ก็ได้ความแบบนี้ครับ

ผมก็งงนะครับ ที่มากล่าวหาผมกลับแบบไร้ความรับผิดชอบแบบนี้

และตัวเจ้าของร้านเองก็ยังออกมาบอกปัดเองแบบนี้ แล้วจะให้ผมทำยังไงล่ะครับ

ผมไม่ได้รวยพอนะที่จะทิ้งเงินเดือนเกือบทั้งเดือนมาผ่าเครื่องเล่น แล้วมาลงรูปเล่นงานทางร้านหรอกนะครับ
ผมจะไปทำอย่างนั้นเพื่ออะไรครับ

ยังไงรบกวนคุณเจ้าของร้านชี้แจงด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

nell

05/05/2015 23:01:56
ประเด็นที่ควรจะมีคำตอบแต่ไม่มีสักทีคือ

"เครื่องของเจ้าของกระทู้นั้น นายช่างร้าน H เป็นคนทำวงจรจริงๆหรือเปล่า"

การที่เขาไม่ตอบ ก็แสดงว่าไม่ปฏิเสธ ถ้าบอกไม่ได้ทำ มันก็พ้นตัวไปนานแล้ว

จริงอยู่มันอาจจะเป็นความลับการค้า เดี๋ยวกลายเป็นการบอกสูตร

แต่แค่บอกว่าลักษณะวงจรแบบในรูป ผมเป็นคนทำ หรือ ไม่ทำ ไม่น่าจะยากอะไร ถ้าบอกแล้วเสียหายจริงๆ ก็ขออภัยที่อาจทำให้ไม่พอใจ หรือไม่แฟร์กับนายช่างด้วย

หรืออาจจะบอกว่า "ผมทำเครื่องนี้เอง แต่ตอนทำเสร็จมันไม่ได้อยู่ในสภาพนี้ เครื่องนี้อาจถูกดัดแปลงมาแล้ว" อะไรก็ว่าไป

ก็คือในกรณีที่ทำเอง สภาพนี้จริง ก็ต้องถามต่อว่าทำไมสภาพมันดูเป็นแบบนั้น ผิดกับเครื่องอื่นๆ ที่มีคนลงรูปไว้

ส่วนบุคคลที่ 3 บางท่าน ที่ถูกกล่าวหาว่า เป็นพวกเดียวกัน เป็นพวกได้ผลประโยชน์ แต่เจ้าตัวก็ยืนยันว่า ไม่ได้ผลประโยชน์อะไร จ่ายเงินเหมือนกัน เป็นแค่ลูกค้าเหมือนกัน อันนี้ก็ไม่รู้จะพูดต่ออย่างไร

แต่ผมรู้จักสิ่งนึง ที่เรียกว่า เพื่อน มิตรสหาย หรืออะไรก็แล้วแต่ การที่ค้าขายกันมานาน มันมีความสัมพันธ์ลึกๆต่อกันที่นอกเหนือจากผลประโยชน์ ดังนั้นจะปกป้องร้าน H ก็ไม่แปลก ถ้าเพื่อนผมเดือดร้อน ผมก็ช่วย อย่าว่าแต่เพื่อนเลย แค่รู้จักกัน ถ้าถูกคอกัน บางทีก็ช่วยแล้ว ไม่ได้หวังอะไรมากกว่าจะให้เขารอดพ้นจากปัญหา

จะช่วยกันแก้ต่างมันก็ไม่ผิดอะไรนะครับ ธรรมชาติมนุษย์ แต่มาบอกว่าเป็นกลางนี่ก็ไม่มีใครฟันธงได้ แต่คุณรู้ตัวกันดีครับ ว่าเจตนาตัวเองปกป้องใครอยู่หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

nell

05/05/2015 23:04:31
จากรูปด้านบน เหมือนทางนายช่างจะบอกว่าไม่ใช่งานของเจ้าตัวนะครับ พอดีเวลาที่โพสต์มันทับซ้อนกัน

ประเด็นโพสผมถือว่าตกไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

tangkoo

05/05/2015 23:16:05
3
ขออภัยเฮีย ด้วยความเคารพครับ ผมว่าทุกคนเข้าใจถึงความลำบากใจของเฮีย ที่เป็นคนกลางไม่ได้มีส่วน เกี่ยวข้องใดๆกับเรื่องนี้ด้วยเลย แต่กลับต้องมาโดนแรงกดดัน ของทั้งสองฝั่ง ผมเข้าใจและเห็นใจเป็นอย่างมากครับ ความเห็นส่วนตัว ผมว่าสถานะการณ์เวลานี้ ถ้าอีกฝั่งไม่ชี้แจง ถึงล็อคกระทู้นี้ อีกเดี๋ยวก็ต้องมีคนตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาอีก เพราะตอนนี้ความคิดถูกแบ่งออกเป็นสองฝั่งแล้ว ในฐานะผู้บริโภค ถ้าคุณร้าน H มาชี้แจง ถึงจะถูกจะผิด ถูกใจไม่ถูกใจอะไรใครยังไง ก็ปล่อยให้เป็นวิจารณญาณ ของแต่ละท่านว่าจะเลือกเชื่อฝั่งไหน แต่ถ้ามาบอกว่าจะจบเรื่องนี้ เพราะได้รับความเสียหาย โดยขอให้ลบกระทู้ ผมว่าจะยิ่งสร้าง ความคลางแคลงใจขึ้นไปอีก และกระทู้ดราม่าก็จะ มีออกมาอีกแน่นอน
ปัญหามีไว้ให้แก้ไขครับ ถ้าเจอปัญหาแล้วจับโยน เข้าลิ้นชักวันนึงลิ้นชักเต็ม อาจจะแก้ไม่ทันนะครับ
ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

dragonfing

05/05/2015 23:20:00
3
เท่าที่ทราบตอนนี้ผมว่าใครคิดอะไรไม่ดีอยู่ก็กลับใน ใครโม้อะไรไว้ก็ขอโทษ
ใครใส่ร้ายอะไรใครเพื่อนหวังอะไรในอนาคตก็ยอมรับแล้วเลิกซะดีกว่าครับ
ผมคงพูดอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้วหละ ถือว่าส่งสัญญาณแล้วนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

ponnikorn

05/05/2015 23:23:30
0
ตอบประเด็นคุณ nell นะครับ

"คนอาจมองว่ามันทำได้ง่ายและเร็ว แต่นั่นมันต้องมีพื้นมาก่อน มีข้อมูลในหัว พอเห็นปุ๊บจะรู้ทันทีว่าต้องทำอะไร เหมือนช่างภาพแหละครับ คุณไปซื้อกล้องมาก็ถ่ายไม่ได้แบบเขา มันไม่ใช่อาร์ตที่เกินเข้าใจ แต่มันเป็นเหตุผลที่ไม่ยอมเข้าใจมากกว่า"

ช่างแต่ละคนนั้น จะมีสไตล์การทำงานที่ต่างกันครับ เพราะว่าช่างมีข้อมูลในหัว พอเห็นปุ๊บจะรู้ทันทีว่าต้องทำอะไร ดังนั้นการที่วงจรหัวกระทู้กับวงจรที่คุณนัทโพสคล้ายกัน น่าจะตอบคำถามอยู่กลายๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

วอน

05/05/2015 23:26:18
nell คห 278

ทางร้านมีการยอมรับหรือปฎิเสธแล้วหรือครับว่าเครื่องของเจ้าของกระทู้ใช่งานหรือไม่ใช่งานของทางร้าน

ถ้ามีการปฎิเสธแล้ววที่ทางร้านทำผมขออภัยด้วย ผมอาจอ่านตกหล่นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

nell

05/05/2015 23:33:48
ตอบ 281

ขอบคุณที่ชี้แจงครับ

ตอบ 282

ถ้าเอาในที่สาธาณะ ผมยังไม่เห็นประโยคไหนที่เป็นการพูดตรงๆนะครับ รวมถึงในกลุ่มหูฟัง

แต่จากคอมเมนท์คุณ 281 ที่มาเสริม กับรูปภาพใน 276 ของเจ้าของกระทู้ เหมือนกับว่าทางร้านปฏิเสธว่าไม่ใช่งานเขา ซึ่งผมก็เพิ่งทราบเดี๋ยวนี้เหมือนกัน ไม่เข้าใจอยู่นาน เพราะไม่ได้เก่งอะไรครับ แต่ผมไม่รู้จักใครเลย คิดว่าตัวเองก็คนนอกกลางๆคนนึงครับ (เดี๋ยวเผื่อมีคนหาว่าถอดล็อกอินมาใส่สีอีก จริงๆผมกลัว อิอิ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

เอก บางแค

05/05/2015 23:35:50
0
อยากสอบถามเฮียมั่น

ถ้าเคสนี้เกิดขึ้น

เฮียมีแนวทางแก้ไขเคสนี้ยังไงครับ

อยากรู้จริงๆ

คือคุยน่ะมันต้องคุยอยู่ละ

แต่เฮียจะมีข้อเสนอยังไง

อยากรู้จัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

Windows X

05/05/2015 23:43:25
337
เอาจริงๆนะครับ ผมว่าเคสนี้มันเกินไปละและประเด็นจริงๆมันก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร แค่คนซื้อของ MOD มือสองมาแล้วไม่พอใจ แต่น้อง RayEarth แกก็ไม่รู้ว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ จนเรื่องมันเลยเถิด ต่อความยาวสาวความยืดจนเกิดข้อพิพาทระหว่างร้านไปแล้ว

กรณีช่างโดมผมเห็นก็รีบมาปรามแนะนำ ตอนนั้นช่างโดมก็รับฟังเรื่องเลยจบได้ก่อนที่จะเป็นเรื่องใหญ่โต แต่น้อง RayEarth นอกจากจะไม่ฟังแล้วยังทำการเกินกว่าเหตุต่างๆอีกดังต่อไปนี้

1. น้อง RayEarth แกไม่ได้โมสินค้ากับทางร้านตรงๆ แกซื้อมือสองกับลูกค้ามาอีกที งานที่เกิดขึ้นนั้นเป็นข้อตกลงระหว่างลูกค้าเก่ากับทางคนโม ถ้าคุณไม่พอใจอะไรคุณก็ควรจะไปคุยกับเขาก่อนเป็นอันดับแรก ถ้าทำแล้วยังแก้ปัญหาไม่ได้ก็ต้องมาดูต่อว่าคุณชิเค้ารับประกันดูแลเครืองโมที่ขายต่อด้วยรึเปล่า บางบริษัทขนาดซื้อของไม่โมมายังไม่มีการรับประกันสินค้ามือสองเลยครับ ดังนั้นต้องดูข้อตกลงอีกที

2. คุณชิเค้าก็ออกมาบอกคุณแต่แรกแล้วว่ามันเป็นงานระหว่างเค้ากับลูกค้าเก่า ถ้าคุณไม่พอใจอะไรกับงานโมนั้นว่ากันตรงๆมันไม่ใช่ความผิดทางร้านเลย เค้าจะตกลงโมยังไงกับลูกค้าเก่าก็ได้ คุณไม่ใช่ลูกค้าเขา หรือต่อให้เค้าทำงานพลาดมาหลุดชุ่ยออกมาจริงคุณก็ไม่มีสิทธิ์บ่นด้วยซ้ำครับ เขาไม่ได้เงินอะไรกับคุณสักบาท แต่ขนาดคุณมาโพสบ่นประจานแบบนี้เขาก็ยังบอกว่าจะรับเครื่องคุณมาดูให้ได้ แต่คุณก็ยังดื้อดึงทำในเรื่องที่ผิดต่อไป คุณทำผิดอยู่นะครับคุณรู้ตัวไหม

3. นอกจากนี้คุณยังโพสกลับคำพูดตัวเองอีก ตอนแรกคุณบอกว่าสนใจตัว mod ไปนัดฟังกับลูกค้าเก่าแล้วไม่แน่ใจว่าเสียงดีจริงๆรึเปล่า ทั้งถามทั้งนัดลองสารพัดจนทนไม่ไหวรื้อออกมาดู ต่อมาคุณบอกว่าคุณเคยไปฟังตัว mod เทียบกับของเดิมแล้วชอบ อยากได้เดี๋ยวไปหาเครื่องมาให้โม ตกลงมันยังไงกันครับ เคยฟังหรือไม่เคยฟัง ถ้าคุณซื้อของลูกค้าเก่ามาแล้วมันไม่เหมือนกับที่เคยฟังว่าดีทำไมไม่ไปคุยกับทางร้านให้แก้ครับ ทำไมมัวแต่ไปตามหาคนมาฟังมาลองจนโกรธทนไม่ไหวรื้อออกมาประจาน คุณเองก็ดูมีความรู้เรื่องงาน mod ดีมี c มี opamp กองไว้เยอะแยะไม่น่าทำตัวเหมือนเด็กไม่รู้เรื่องหลงคารมรีวิวแล้วผิดหวังทีหลังนะครับ

4. หลังๆมาคุณ cap ข้อความมาโพสลงที่สาธารณะของคนอื่น อันนี้เป็นเรื่องที่เสียมารยาทมากนะครับทั้งต่อคนโมที่ถูกกล่าวหา เจ้าของข้อความ หรือแม้แต่เฮียมั่นเองที่เป็นเจ้าของพื้นที่ ขนาดผมรับโม DAP หรือหูฟังไปมีคนวิจารณ์ติชมมาก็เยอะ แต่ผมก็ไม่เคย cap รูปจาก LINE/Facebook มาโพสลงในเว็บเฮียเลยครับ ผมก็รู้นะครับว่ามีหลายคนทำแล้วได้ลูกค้ามากขึ้น ไม่เหมือนโพสแนะนำลอยๆ ลูกค้าบางท่านก็แนะนำให้ผมทำแต่มันผิดมารยาทครับ ถ้าเป็นพื้นที่ส่วนตัวจะโพสลงก็ไม่ผิดอะไรครับ อย่างเว็บ www.fidelizer-audio.com เป็นเว็บของผมเอง มีลูกค้ากว่า 300 คน ถ้าลูกค้า comment ผลงานมาผมจะลง feedback อุะไรยังไงก็ได้ในพื้นที่ผมถ้าเค้าอนุญาต แต่ถ้าคุณมาลงในที่คนอื่นแล้วเกิดคดีความขึ้นมา มันเดือดร้อนถึงเฮียมั่นที่เป็นเจ้าของพื้นที่ด้วยนะครับ

ตอนแรกผมก็ว่าจะไม่โพสอะไรนะครับเพราะประเด็นมันร้อนแรง โพสอะไรนิดหน่อยคนอาจเข้าใจผิดได้ อย่างวันก่อนก่อนที่มีมาม่าใน fb ผมไปโพสตักเตือนก็ยังไม่วายมีคนมองว่าผมไปโพสเข้าข้างใส่ไฟกันอีกจนผมเลือกที่จะลบออกดีกว่า แต่เนื่องจากในกระทู้นี้เรื่องมันชักลามไปถึงขนาดคู่กรณีต้องมาติดต่อกับเฮียมั่นเองตรงๆแล้ว คนมาม่าก็ตอกไข่ใส่ประเด็นกันไปเรื่อย ผมคิดว่าคงต้องเตือนน้อง RayEarth ตรงๆแล้วเลยโพสมาตามนี้ครับ

ถ้าใครจะบอกว่าผมโพสเพื่อปกป้องคนนั้นคนนี้ผมบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับว่าไปกินผักบุ้งเถอะครับ เผื่อวิตามินเอในผักบุ้งจะช่วยให้สายตาคุณดีขึ้นบ้าง ถ้าเรื่องมันถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลเมื่อไหร่น้อง RayEarth และบรรดาบัตรผ่านที่มาเกรียนๆทั้งหลายจะขำไม่ออกนะครับ ด้วยความหวังดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

ซุ่มอยู่นาน

05/05/2015 23:47:54
เท่าที่ดูไม่เห็นทางร้าน ออกมายอมรับหรือปฏิเสธอะไรนะครับ มันกำกวมไม่เคลียร์ ตามที่แปะไว้ เหมือนเลี่ยงบาลีเอาตัวรอดยังไงไม่รู้ ยิ่งมาได้ข้อมูลเรื่องการโทรไปหาเฮียจนจะมีการลบกระทู้นี่ มันแปลก ๆ นะครับ สำหรับผมเดาได้ว่าอะไรเป็นอะไร ของแบบนี้พอเห็นปุ๊บมันรู้อยู่แกใจครับจริง ๆ ตรง ๆ หรือน่าจะมีการออกคงออกมาตอบอะไรที่มันเคลียร์และชัดเจนไปแล้วนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

นายมั่นคง

05/05/2015 23:48:25
4,282
555 ขอบคุณพี่ tangkoo ครับ รับรองว่าผมไม่ถึงกับกดดันหรือลำบากใจแน่ๆๆครับ

อันนี้ถึงทุกท่านที่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ ผมคงได้แต่เพียงแจ้งให้ทราบว่า ไม่ต้องกังวลใจเช่นกันว่าจะได้รับแรงกดแรงดันหรือแรงขย่มจากผมเช่นกันนะครับ เพียงแต่ในโพสที่ผมโพสไว้ที่ คห 269 นั้นเป็น ผมเพียงต้องการให้คู่กรณีลองหาทางเจรจากันอีกครั้งว่าจะเอาอย่างไรดี แต่ถ้าทุกอย่างไม่คืบหน้าเลย เราก็คงปล่อยให้เป็นไปตามครรลองของกระทู้นี้ครับ

ผมขอขอบคุณและขอให้ทุกท่านไว้วางใจในดุลยพินิจของผมได้เช่นกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

ตามดู

05/05/2015 23:49:04
เห็นด้วย อย่างยิ่งกับ ค.ห. 279 ครับ
ผมเอง ไม่เคยลองของโม แต่ที่เป็นประเด็น คือ

- เจ้าของเครื่อง ไม่พอใจ คุณภาพ บังเอิญ ทะลึ่งแกะเครื่องดูได้ เห็นเครื่องใน แล้วของขึ้น
- ฝ่ายช่างที่โม ไม่เคยปฏิเสธใดๆ ว่า ไม่ใช่เครื่องที่ตนโมมา
- สูตร ค่า C อภินิหาร ที่แม้แต่โรงงานผู้ผลิต ไม่กล้าคิด ในราคาที่ผมว่า สคบ.เห็น ยังหวาดหวั่น

สุดท้าย ใครจะรับผิดชอบ อะไร อย่างไร และ เช่นไร อยากเห็นตรงนั้นครับ

.....

ขอบคุณ จขกท. ด้วยครับ เพราะอย่างน้อย ก้อช่วยเปิดมุมมอง ในการ มองของ โม ในอีกแง่มุม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

ponnikorn

05/05/2015 23:50:21
ใครใส่ร้ายนินทาอะไรใครเพื่อหวังอะไรควรจะยอมรับแล้วเลิกซะดีกว่าครับ

ส่วนใครที่เชื่อคนง่ายก็ระวังออกตัวล้อฟรีนะครับ

ผมเตือนคุณแล้วนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

Kimmy

05/05/2015 23:52:50
ถึงDragonfing. กรุณาดูที่เฮียมั้นได้บอกไว้ด้วยครับ เค้าให้เจ้ากรณีทั้งสองมาClearกันครับ กรุณาอย่าดึงไปนอกประเด็นครับ มันไม่ใช่. หวังว่าคงเข้าใจนะครับ คุณบาส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

โอบี

05/05/2015 23:56:49
เห็นด้วยกับคุณwindow x ในเรื่องไม่พอใจเสียงไม่ควรแงะ

เพราะถ้าไม่แงะแต่ส่งให้ร้านผมว่าทางร้านต้องยินดีแก้ไขงานให้ถูกต้องมั้ยครับ

คือร้านต้องแงะมาแก้ไขงานให้เรียบร้อยสวยงามเหมือนที่ร้านเอารูปเครื่องที่ร้านมาโชว์แน่ๆ

เห็นด้วยอีกข้อคือที่ว่าการโมมันเป็นข้อตกลงกับลูกค้าเก่าไว้ แต่คุณเจ้าของกระทู้ที่เคยลองมันตัวของลุงเสียงมันเลยต่างกัน ลูกค้าแต่ละคนต้องการโมไม่เหมือนกันตกลงการโมก็ไม่เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

Lib

06/05/2015 00:02:08
ผมว่าคุณ x อย่าใส่อารมณ์ครับ มองในมุมกลับครับ ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เเกะดูคิดว่า user ทั่วๆไปเขาจะได้มีโอกาศทราบกรณีอย่างนี้ไหมครับ คือ ประเด็นที่อยากให้ตรองดูคือ ทำไมค่า c มันไม่เท่ากัน แล้ว มีการเปลี่ยนแบตซึ่งมีความจุน้อยกว่่าลงไปแทน กรณีต่างๆเหล่านี้มีผลกับเสียงทั้งนั้น แล้วคนเล่นส่วนใหญ่คงไม่มีโอกาศมานั่งแกะดูเองหรอกครับ ที่กำลังคุยๆกันนิ คือเรื่องมาตรฐานของการโม คือ อย่างน้อยในทุกๆเครื่องก็สมควร ให้มันอยู่ในระดับมาตรฐานเดียวกัน อาจจะมี human error แต่ก็ควรอยู่ในระดับที่รับได้เช่นการย้ำตะกั่วอาจจะมาก หรือ น้อย ในแต่ละเครื่องแต่ละจุดต่างกันบ้าง แต่ค่า c ที่ต่างกันสองข้างแบบนี้ผมว่ามันไม่ได้มาตรฐานครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

งง

06/05/2015 00:19:48
อ้าว อ่านผ่านๆมา เห็นเขาบอกว่าช่าง h กูรู้ มีเครื่องแบบเปิดฝาหลัง
ให้ดูที่ร้านด้วยไม่ใช่เหรอ (หรือว่าผมอ่านตกไป กระทู้ยาวเหลือเกิน)
อย่างงั้นมันก็ไม่ใช่ความลับอะไร
ประเด็นมันอยู่ที่ค่า C มันไม่เท่ากัน
แบตเตอรี่และงานประกอบก็ไม่เหมือนที่โชว์
อันนี้มันเข้าข่ายละเมิดผู้บริโภคหรือเปล่า
ผมก็ไม่รู้นะ
อย่างนี้ใครอยากจะโม เอาอะไรใส่เข้าไป
หรือว่าอาจจะไม่ได้โมอะไรเลย
เอาสติกเกอร์แปะหลังฝา จ่ายตังค์เสร็จคือจบ
ห้ามเปิดห้ามยุ่งห้ามแงะห้ามรู้ทันช่างที่โมเลยเหรอ???
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

ถอดล้อกอินดีกว่า

06/05/2015 00:21:09
วินโด้ววว xเอ้ย คุณนี่มันมีสมองไว้คั่นรูหูหรือไง เค้าก็บอกว่าเค้าเคยฟังเเล้วชอบ
ไปกินผักบุ้งก่อนไหมเพิ่มวิตามินเอหน่อย เเล้วเค้าไปรับมือสองมาเสียงมันไม่เหมือน เค้าไม่ได้ซื้อมือหนึ่งมาเลยคงลำบากใจเลยเเกะดู เจองานห่วยเข้า เค้าซื้อเค้าเป็นเจ้าของ เค้าเเกะเเล้วหนักหัวใครไหม หืมๆๆๆๆ ไปโน่นไปโมซอพเเวโมอะไรของเองไป๊ๆๆๆๆ เคยลองละ dx90 mod บองตรงๆ นะลองเอาตัวเดิมๆมาลองฟังเทียบดูช่วยวิจารผลงานตัวเองด้วยไม่ใช่อะไรก็เครื่องเสียงบ้านที่ผมชอบๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมไม่ชอบเข้าใจ๊ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

แวะผ่านมาเฉยๆ

06/05/2015 00:32:15
ไหนๆก็มีดราม่า ขออนุญาตเฮียรกกระทู้1คอมเม้นนะครับ ไม่ขอพูดเรื่องฝีมือวงจร แต่ขอพูดเรื่องการบริการครับ
เคยไปใช้บริการซ่อมสายหูฟัง ทั้งต่ายและนกฮูก
ร้านต่าย เคยไปครับ และคาดว่าจะไม่ไปอีก เพราะตอนที่ไป สมัยนั้นใช้หูฟังถูกๆ ยี่ห้อที่ไม่ตลาด ตัวละราคาไม่เกินสองพัน เจอกับคนหน้าร้านผู้หญิง ไม่แนะนำ ไม่อะไรเลย ถามคำตอบคำมากๆ น้ำเสียงไม่ต้อนรับ เหมือนรังเกียจ ไม่ทราบว่าสภาพชุดนักศึกษาโทรมหรืือหูฟังมันถูกไปอย่างไรไม่ทราบ เสียความรู้สึกมาก ปรากฏโมมาเสียงบวม แต่ก็ไม่โทษอะไรครับ เราตัดสินใจซื้อเอง แต่เจอหน้าร้านแบบนั้นคงไม่ไปอีกแล้ว
พอหูฟังเสียครั้งถัดมา เลยลองไปร้านนกฮูก ช่างชิแนะนำดีนะครับ เห็นใครบอกว่าอินดี้หรืออะไร เลยเตรียมใจไว้ก่อน แต่กลับประทับใจ เป็นกันเองดีครับ ให้คำแนะนำ อยากขอลองอะไรแทบหยิบมากองให้หมด (ปกติไปร้านอื่นๆ เกรงใจ ขอลองแค่ซักตัวก็พอแล้ว) แตกต่างจากร้านแรกหน้าเป็นหลังมือ
แค่อยากบอกว่า การบริการก็เป็นส่วนสำคัญในการขายนะครับผม
ส่วนตัวผม ปกติถ้าร้านเฮียมีขายก็ซื้อแต่ร้านเฮียครับ เคยไปร้านข้างต้นแค่อย่างละครั้ง ดังนั้นไม่ใช่กองอวยนะครับ คิดซะอีกว่ามีดราม่าแบบนี้ คนได้ประโยชน์คือลูกค้า จะได้ประกอบการตัดสินใจเยอะๆ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

y

06/05/2015 00:40:59
คห294

พี่ครับผมซื้อมือสองมาเสียงแปลกๆไม่เหมือนตัวที่ผมฟังครับ แก้ไขให้หน่อย

แต่ละตัวอยู่ที่การตกลงของลูกค้าแต่ละคนครับ แต่ละเครื่องตกลงโมไม่เหมือนกันเจ้าของเดิมเขาอยากได้งี้ครับ

อีกอย่างคุณไม่ได้จ่ายเงินผมโดยตรงคุณไม่มีสิทธิ์ครับ แงะแล้วงานชุ่ยก็ห้ามด่าครับ

xเขาว่างั้นนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

capocino

06/05/2015 00:48:21
2
ถามจริงครับไอ้พวกที่ด่าร้านโมนั่นน่ะครับ ด่าไปแล้วจะได้อะไรหรอครับ ถึงเค้าแพ้เค้าก็ไม่ปิดร้านหรอกครับ สุดท้ายแล้วแต่ยังไง พอเรื่องเงียบก็มีคนมาโมกับเค้าอยุดี แล้วยิ่งถ้าฝั่งคุณแพ้ในดราม่านี้ ฝั่งร้านโมก็ยิ่งได้ชื่อเสียงขึ้นไปอีก มันไม่คุ้มหรอกครับ ที่จะมาเถียงกันเรื่องแบบนี้

ส่วนไอ้พวกที่อวยอ่ะครับ ไอ้ร้านห่าไรนี่มันเป็นพ่อเป็นแม่คุณหรอครับ เห็นมาแก้ตัวให้จัง ต่อให้เค้าเคลียร์ดราม่านี้ได้ เค้าก็ไม่ให้เงินคุณหรอกครับ ใครจะเป็นอะไรก็ช่างหัวแม่งเหอะครับ แก้ตัวให้แทนก็เสียเวลาเปล่าๆ เอาเวลาไปทำงานเก็บตังซื้อหูฟังผมว่าจะยังดีกว่าซะเลย

จะด่าผมเด็กเห่อหมอย หรือเป็นห่าอะไรก็ได้ ผมไม่สน แค่อยากให้ทั้งสองฝ่ายช่วยมองถึงการกระทำของตนเองบ้าง ผมยอมรับครับว่าผมเล่นหูฟังมาไม่นานไม่ถึงปีซะด้วยซ้ำ แต่ผมศรัทธาในบอร์ดนี้มาก เพราะตั้งแต่เริ่มเล่นมาผมก็ได้พี่ๆและน้าๆหลายๆคนในบอร์ดช่วยแนะนำแนวทางมาตลอด ดังนั้นอย่ามาทะเลาะกันเพราะเรื่องแค่นี้เถอะครับ ผมแนะนำให้พี่จขกท.นำ fiio ไปให้ช่างที่เค้าทำดูให้เรียบร้อยแล้วจะทำอะไรก็ทำไป ส่วนช่างที่โม fiio ก็ออกมายอมรับให้เรียบร้อยว่าของตัวเองรึเปล่า แค่นี้ก็จบแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

ตามดู

06/05/2015 00:50:03
ซื้อได้ ขายได้ ห้ามบ่น ห้ามโวย ห้ามแกะ ว่างั้น??????

ผมคงขาดผักบุ่้ง อย่างหนักซะแล้ว

จขกท. คงกินแต่ข้าว อาจมีโปรตีนจากปลาทะเลน้ำลึก บ้างตามสมควร.....

แนะนำ จขกท. กินแต่หญ้า อย่างเเดียวนะครับ ปัญหา จะไม่เกิด

คนทำ และพรรคพวก เขาว่าดี มันก้อ ต้องดี ดิ...... ไม่รู้แล้วอย่าบ่น ...ไม่คิดหรือว่าคน เขาจะรำคาญใจ

.....

แล้วของที่ผมซื้อมา ไม่ว่าจะจากใคร ผมมีสิทธิ์แกะแสดง หรือ วิจารณ์ได้ไหมเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

dragonfing

06/05/2015 00:51:19
3
@คุณ Kimmy ผมทราบครับ ว่าเฮียต้องการแบบนั้น
แต่ที่ผมเตินแบบนั้นผมทราบดีว่าเฮียเค้าไม่อะไรมากกว่านี้หรอก
แต่คนอื่นสิครับ ถ้าเรื่องบานปลายกว่านี้จนใหญ่โต
มันสามารถสืบจาก IP ได้ว่าใครโพสถึงจะไม่ Login ก็เถอะ
ถ้ามีใครคิดจะเอาเรื่องจริงๆก็ไม่รอดมั๊งครับผมว่า
เลยบอกว่าใครทำอะไรอยู่รู้อยู่แก่ใจ
แต่งเรื่องโกหกมาด่าสาดเสียเทเสียก็เลิกซะ
อะไรที่ไม่พอใจคุณ ช. ร้าน H ก็ไปเคลียร์กับเค้าส่วนตัว
ไม่เห็นต้องเอามาประกาศในที่สาธารณะ
ดีไม่ดี พอเคลียร์กันมันก็เรื่องนิดๆหน่อยๆ เข้าใจตรงกันก็จบ
แต่ความเห็นรุนแรงที่เคยพิมพ์ไว้ มันลบไม่ได้นะครับ
เพราะงั้นก็เพลาๆ ยั้งๆกันบ้างก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

z

06/05/2015 00:51:41
เเคปรูปline facebook มาเเต่ไม่มีชื่อก็เหมือนพิมเองนั้นเเหละ ไปละเมิดใครที่ไหน
เเนะนำนอกจากผักบุ้งเเล้วเพิ่มdha ด้วยช่วยในการพัฒนา
ปรับบุคลิกในการพูดจาด้วย พูดยังกับคนอื่นเขาไม่มีความรู้ชอบตอบคำถามด้วยคำถาม
ไม่ให้เกียรติผู้อื่น หัดถ่อมตนบ้างงงงงงงงงงงงงงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

ซุ่มอยู่นาน

06/05/2015 00:54:26
ไม่ทราบว่าต้องการอะไรครับ คนละเรื่องคนละประเด็นเลย คุณชอบร้านไหนอะไรยังไงมันเรื่องส่วนตัวคุณ ในนี้เค้าคุยกันเรื่อง X5 MOD นะครับ และการที่จะมาพูดอะไรแบบนี้ ผมว่ามันเสียมารยาทนะครับ และการเลือกใช้บริการมันขึ้นอยู่กับวิจารญาณและความต้องการของแต่ละคน จบนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

Peter

06/05/2015 00:57:32
ขออนุญาตินะครับ
เรื่องมันเป็นแค่คุณซื้อของแล้วไม่ถูกใจ
คุณก็บ่นไปทางเจ้าของเก่า แต่เจ้าของเก่าเค้าบอกไม่ได้ทำอะไร
รับมาจากร้านเป็นอย่างนี้ คุณก็แกะดูแล้วเห็นสิ่งผิดปรกติ
ว่าทำไม่ค่าC ของ Headphone กับ LineOut ไม่เหมือนกัน
คุณเลยลงตั้งกระทู้เพื่อบอกเพื่อนๆว่า ทำไมร้านทำอย่างนี้ โดยที่ไม่ได้ทำการสอบถามข้อมูลกับทางร้าน

ผมมีคำถามว่า
โดยปรกติแล้วร้านที่รับโม เค้าก็ต้องรับผิดชอบของที่ออกจากร้าน
้ถ้ามีสิ่งผิดปรกติถูกต้องรึเปล่าครับ
ปัญหาคือ คุณไม่ได้ไปแจ้งกับทางร้านว่าผิดปรกติ
แต่คุณซ่อมเองตามความรู้ที่คุณมี แล้วอย่างนี้ใครจะรับผิดชอบให้คุณได้ครับ

ถ้าจะไล่เบี้ยกันคือ คุณด่าเจ้าของเก่า แล้วเจ้าของเก่าค่อยไปด่าร้านน่าจะถูกต้องรึเปล่าครับ
การที่คุณทำการลัดขั้นตอนไปด่าร้านก่อน ก็สมควรแล้วที่ร้านไม่ต้องรับผิดชอบนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

Windows X

06/05/2015 00:59:52
ผมโพสแต่แรกแล้วครับว่าถ้าเปิดมาโมเจอปัญหาแล้วควรจะคุกับเจ้าของหาทางออก เรื่องก็มีแค่นั้น เจ้าตัวก็บอกแต่แรกแล้วว่าส่งมาให้ดูให้แก้ได้ ถ้าเค้าต้องการแก้ไขปัญหาเครื่อง X5 ส่งกลับไปก็จบ ประเด็นเรื่องโม c ค่าไม่ตรงกันหรือเรื่องแบตอะไรต่างๆนั้นผมไม่เกี่ยวครับและไม่ใช่เรื่องด้วย ต่อให้ร้านโมพลาดจริงก็เป็นความรับผิดชอบของร้านเขาไม่เกี่ยวกับว่าผมต้องไปพูดถึงเรื่องการโมอย่างไร เรื่องนี้อยู่ที่ 2 คนนี้จะตกลงกันครับ

แต่จนถึงตอนนี้ ก็ไม่มีการส่งไป เป็นประเด็นจนเฮียมั่นออกมาไกล่เกลี่ยให้ ผมถามง่ายๆว่าพวกคุณอยากให้เรื่องมันจบยังไงครับ ให้สองฝ่ายไปตกลงกันหาข้อสรุปหรือโพสกดกันเอาความสะใจเป็นหลักต่อยกันให้หักตายกันไปข้างยังงั้นเหรอที่ต้องการ ลองมองภาพรวมกว้างๆดูครับว่าคุณต้องการเห็นฉากจบเป็นแบบไหน

ผมบอกแต่แรกแล้วว่าถ้าเคยฟังมาแล้วฟังไม่เหมือนก็ส่งไปให้เช็คดูสิครับ และผมพูดให้ส่งหลังจากที่โพสเป็นประเด็นไปแล้วนะครับ เกรียนบางคนก็สักแต่ว่าโพสไปไม่ได้ใช้สมองไตร่ตรองเลย จนถึงทุกวันนี้ผมไม่เคยหยิบ DX90 mod ให้ใครฟังแล้วได้ยินว่า DX90 เดิมๆนั้นเสียงดีกว่านะครับ ที่มาโม้ว่า mod แล้วแย่กว่าของเดิมก็ไม่รู้ได้ไปฟังของที่ผมโมมาจริงๆรึเปล่า

แต่จะว่าไปถ้าคุณชอบเสียง DX90 เดิมๆมากกว่าที่ผมโมไปมันก็ไม่ผิดอะไรครับ หูคนเราชอบฟังไม่เหมือนกัน ถ้าคุณฟังแล้วไม่ชอบเท่าของเดิมจะบอกคนอื่นๆว่ามันห่วย คุณก็โพสโชว์ความคิดของคนไปต่อละกันครับ ก่อนจะรับโมผมยังให้เค้านัดมาฟังก่อนเลย บางทีผมก็สงสารคุณนะ ไม่รู้ว่าเป็นคนเดียวกันหมดรึเปล่าตามไปโพสเหน็บ dx90 mod อยู่หลายกระทู้ สำนวนมาแบบเดิมๆตลอดเลย หวังว่าคุณคิดได้เมื่อไหร่จะเลิกพฤติกรรมแสดงความคิดอะไรแบบนี้นะครับ ด้วยความเป็นห่วง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

Kimmy

06/05/2015 01:05:42
เคยไปร้านนกฮูกครับ เเค่โทไปก็ไม่อยากคุยเเล้วครับ พูดห้วนๆ อยากเจอหน้ามาก พอไปถึงร้านขอคำเเนะนำ เรื่องสาย
ผม "ช่างครับมีสายตัวไหนเเนะนำหน่อยมั้ยครับ ผมฟังเพลงเร็วครับ
ช่างตอบมาว่า "ผมไม่รู้ครับ คุณเอาไปฟังเองเลยคนเราฟังเพลงช้าเร็วไม่เหมือนกันครับ" เเล้วก็โยนสายให้ผมสองเส้นเเล้วก็หันหลังไปทำงานต่อ. 5555 เเฟนผมเเทบจะดึงมือออกจากร้าน พอเดินออกมาเเฟนผมบอกว่า จะมาทำไมไอร้านเนี่ย. ปากหมาจิงๆ
เหอะๆ ประสบการณ์โดยตรงครับ วันนั้น ผมว่าช่างคงไม่ลืมผมนะครับ. รู้กันอยู่เเก่ใจ คำเเนะนำไม่มี ไม่อะไรเลยซักอย่าง ผมฟังเสดก็เดินออกจบ เเค่นั้น ไม่มีเงินออกจากกระเป๋าหรอกครับ นอกประเด็นมาเยอะ เข้าประเด็นดีกว่าครับ ขายของเเบบนี้เจริญๆเถอะพ่อคุณ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

Windows X

06/05/2015 01:07:07
337
คห294

พี่ครับผมซื้อมือสองมาเสียงแปลกๆไม่เหมือนตัวที่ผมฟังครับ แก้ไขให้หน่อย

แต่ละตัวอยู่ที่การตกลงของลูกค้าแต่ละคนครับ แต่ละเครื่องตกลงโมไม่เหมือนกันเจ้าของเดิมเขาอยากได้งี้ครับ

อีกอย่างคุณไม่ได้จ่ายเงินผมโดยตรงคุณไม่มีสิทธิ์ครับ แงะแล้วงานชุ่ยก็ห้ามด่าครับ

xเขาว่างั้นนะ <<<<<

ผมพูดตอนไหนครับ อย่ากล่าวหากันลอยๆ ถ้าลูกค้าที่โมไปขายต่อแล้วคนรับไปส่งมาให้ผมดูผมก็รับหมดครับ ทุกวันนี้เจออยู่รายเดียวที่ขายไปแล้วคนที่รับไปต่อมีปัญหาอะไรก็ส่งมาผมก็รับดูแลตลอด up firmware เปลี่ยนแบตดูแลเหมือนลูกค้าคนอื่นๆทุกคน ทุกวันนี้ก็คุยกันดีครับไม่มีปัญหาอะไร ที่ยกมานั้นผมแค่ยกตัวอย่างความเป็นไปได้เพราะผมไม่รู้ข้อตกลงของร้านก็เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

รบกวนถามครับ

06/05/2015 01:07:29
ปกติผมนับถือคุณ x มาตลอดครับ เพราะเห็นท่านตอบคำถามแบบมีความรู้มาตลอด

แต่เมื่อได้อ่านความเห็นที่ 285 ของท่าน
ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก ว่า ต่อไปผมจะไม่รับสินค้า"โม" ต่อจากใคร
เพราะเราจะไม่ใช่เป็นคนจ่ายตังให้ช่างโดยตรง (ตาม ข้อ 2 ครับ)

ต้องขอขอบคุณกระทู้นี้จริงๆที่เป็นกระทู้ เปิดหูเปิดตาของผมจริงๆครับ

มีเรื่องเรียนถามพี่ X หน่อยครับ
พี่พอรู้เรื่องกฏหมาย"ลิขสิทธิ์"หรือเปล่าครับ

คือผมสงสัยว่าในกรณีที่มีคน ได้ทำการแก้ไขดัดแปลงสินค้า(หรือที่เรียกว่า"โม")
ที่มี"ลิขสิทธิ์"ของทางบริษัทแบบนี้ จะเข้าข่าย"ละเมิดลิขสิทธิ์"หรือเปล่าครับพี่

ถ้าพี่รู้หรือใครรู้ช่วยรบกวนให้ความกระจ่างกับผมหน่อยนะครับ
จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

Lib

06/05/2015 01:08:53
ผมไม่ได้แยกร่างครับ แต่ยอมรับว่าไม่ใส่ล็อคอิน เจตนาที่ผมมองคือ ปัญหานี้เนี่ยะเป็นปัญหาที่คนเล่นคนไหนไม่อยากให้เกิดครับ พอมันเกิดแล้วเป็นธรรมดาที่ทุกคนจะถามหาจากช่างว่า จะดำเนินการยังไงต่อไปซึ่งหากช่างออกมาชี้แจงผมว่ามันจะได้ชัดเจนกระจ่างไปหากมีเคสกรณีอย่างนี้เกิดขึ้นอีก ไม่ใช่หากมีปัญหาก็ต้องมานั่งตั้งกระทู้ถกเถียงกันใหม่มันไม่จบไม่สิ้นครับ คนซื้อสบายใจ ช่างก็ได้ เคลียตัวเองครับ ไม่ใช่ inbox แล้วรู้กันอยู่สองคนนั้น จบตรงนั้น เพราะคนที่โมร้านแกมา มันก็ไม่ใช่คนเดียว ทุกคนควรมีสิทธิรู้ครับ
ส่วนฝีมือคุณนนท์ผมไม่รู้ครับในส่วนการโม แต่เคยได้ลองปรับ jriver ตามกระทู้แนะนำ ก็ยอมรับว่าเห็นผลจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

เอก บางแค

06/05/2015 01:09:39
0
ผมเชียร์ยุยงส่งเสริมให้เจ้าของกระทู้ส่งเครื่องนี้ให้ทางร้านheadphoneguruครับ

ทางร้านบอกมาแต่แรกแล้วว่าให้มาคุยกัน

จะได้รู้ว่าผลออกมาจะเป็นยังไง

ผมอยากรู้ว่าheadphoneguru รวมทั้ง เจ้าของกระทู้ จะจบเคสนี้ยังไง

ก่อนอื่นเจ้าของกระทู้มีหน้าที่ส่งเครื่องไปครับ

ส่งเลย ส่งเลย ส่งเลย

จะได้จบๆ อย่างที่เฮียบอกว่าต้องไกล่เกลี่ยกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

ultramanstf

06/05/2015 01:16:20
0
@306 ไม่ผิดลิขสิทธิ์ครับ แต่ผิดเงื่อนไขการรับประกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

dragonfing

06/05/2015 01:18:30
3
@kimmy แล้วเค้าพูดผิดตรงไหนครับ คุณอยากลองเค้าก็หยีบทั้งหมดที่มีมาให้ลอง
ของอยู่ตรงหน้าแล้วก็ลองสิครับ หูคุณกับหูเค้าไม่ใช้ร่วมกัน เพลงก็ฟังคนละแนว
คุณจะรอคำตอบทำไม หรือคุณฟังออกหรอครับ ว่าอันไหนเสียงต่างยังไง
ต้องรอคนอื่นบอกแล้วมโนเสียงตามที่เค้าเล่า ??
งั้นก็ไปหัดฟังก่อนเถอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

Windows X

06/05/2015 01:18:50
337
ตอบคุณ 'รบกวนถามครับ' นะครับ

'ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก ว่า ต่อไปผมจะไม่รับสินค้า"โม" ต่อจากใคร
เพราะเราจะไม่ใช่เป็นคนจ่ายตังให้ช่างโดยตรง (ตาม ข้อ 2 ครับ)'

<<< ถ้าคุณอ่านแล้วคิดว่าผมจะไม่รับผิดชอบงานโมที่ผมทำนั้นผมบอกได้เลยนะครับว่าตัวผมเองช่างทุกคนที่โมในนี้ที่ผมรู้จักน่ะนะ ใครซื้อของอะไรกับใครมาต่อแล้วส่งมาให้ดูน่ะ เค้ารับกันหมดทุกคนครับ ถ้าคุยภาษาคนรู้เรื่อง สื่อสารกันเข้าใจได้ ช่างก็คนนะครับ มีน้ำใจพอจะดูแลผลงานตัวเองไม่เคยคิดทอดทิ้งลูกค้าทุกคนที่รับสินค้าตัวเองไป แต่ถ้าคุณรับของมามีปัญหาอะไรแล้วไม่ส่งกลับไปให้ช่างที่รับโมดูเลย คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องอะไรเลยครับ ถ้าคุณไม่คิดแม้แต่จะส่งไปให้ช่างโมคนก่อนดู คุณจะเอาอะไรครับ เข้าใจตรงกันนะครับ

'คือผมสงสัยว่าในกรณีที่มีคน ได้ทำการแก้ไขดัดแปลงสินค้า(หรือที่เรียกว่า"โม")
ที่มี"ลิขสิทธิ์"ของทางบริษัทแบบนี้ จะเข้าข่าย"ละเมิดลิขสิทธิ์"หรือเปล่าครับพี่'

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าลิขสิทธิ์คืออะไร ลิขสิทธิ์คือสิทธิ์ต่างๆในการเป็นเจ้าของ อย่างพวกสินค้า electronic สินใหญ่ลิขสิทธิ์จะเป็นเรื่องของความลับทางการค้า เช่นข่าว Siam Banana ที่ได้ยินกันไป แต่ถ้ามีคนซื้อ Siam Banana มาราดน้ำผึ้งเสริฟ์ลงจานขายต่อ เค้าไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์อะไรครับ หรืออย่างรถเองก็เหมือนกัน ถ้ามีคนเปิดอู่รับโมรถไป อู่นั้นก็ไม่ได้โดนร้านที่ขายรถฟ้องอะไร อย่างมากก็หมดประกันครับ ดังนั้นงานโมจึงมีแค่เรื่อง warranty ครับที่มีผล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

Windows X

06/05/2015 01:25:53
337
เผื่อยาวไปคนไทยอ่านยาวๆไม่ได้ผมจอสรุปสั้นๆในประเด็นข้อ 2 อีกทีนะครับ

ถ้าคุณรับของโมมือสองมาแล้วคุณไม่ส่งไปให้ช่างคนเก่าดูแลเลย คุณไม่มีสิทธิ์เรียกร้องอะไรกับช่างคนเก่านะครับ ไม่ใช่ว่าช่างไม่รับผิดชอบงานนะครับ แต่ช่างไม่สามารถทำอะไรกับงานได้เพราะไม่ได้ส่งไปให้ดู

เข้าใจตรงกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

jesuit

06/05/2015 01:25:53
window x พิมยาวเชียว
ส่วนตัวเห็นใจที่โดนว่าหลายความเห็นครับ ใจเขาใจเราลองมองในมุมของคนอื่นบ้างครับอย่าสับกันอย่างเดียวเลย ผมก็เคยลองผลงานคุณ x ครับคนลองชอบไม่ชอบก็เเล้วเเต่คน
ถึงผมจะชอบตัวเดิมๆมากกว่าเเต่เห็นได้อย่างนึงว่าเค้ามีมาตรฐานในการโมครับ เสียที่การพูดอาจไม่นุ่มละมุนหู ชอบไปรบกับคนอื่นบ้างตามนิสัยคนไฟเเรง ถ้าลองวางตัวเเบบผู้ใหญ่ในเว็บดูผมว่าเผลอๆวันนึงคุณจะเป็นตำนานของที่นี่ได้เลยนะ
ปล.ผมที่เม้นเกี่ยวกับ dx90mod เเต่ไม่ใช่ทุกความเห็น ถ้าไม่พอใจผมขออภัยด้วย อย่าโกรธกันเลยครับ ผมชมยากอยากให้มีหลายๆความคิดเห็น ติได้ชมได้ให้ผลเกิดที่ลูกค้าได้ของดีสมราคาพ่อค้าได้ฟีดเเบกไปปรับปรุง ขอโทษนะที่เม้นก่อนใช้คำพูดไม่สุภาพ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 314

Windows X

06/05/2015 01:31:01
337
ถ้าเป็นเรื่องความเห็นผมเคารพหมดแหละครับ ชอบไม่ชอบนั้นไม่ผิดครับ จริงๆผมอยากฟังคำติมากกว่านี้ด้วยซ้ำไป อย่าง Fidelizer ที่ผมเขียนขายก็มีแต่คำชมเต็มหน้าเว็บ ทุกวันนี้ผมยังหา feedback ที่ลูกค้าตำหนิมาไม่ได้ซึ่งมันจะช่วยได้มากในการนำมาวิเคราะห์เพื่อแก้ไขและพัฒนาต่อไป

ถ้าวันไหนคุณ jesuit สะดวกผมก็อยากนัดกับคุณ jesuit ฟังเหมือนกันครับ ผมยินดีออกค่าเดินทางและค่าใช้จ่ายส่วนตัวให้ด้วยความอยากรู้อยากเห็นส่วนตัว ผมจะได้นำไปเป็น feedback ในการปรับปรุงพัฒนา hardware และ software ต่อไปครับ อย่าง firmware update ตัวล่าสุดก็ทำให้่แนวเสียงของ DX90 mod นั้นแตกต่างจากเดิมไปอย่างสิ้นเชิงเหมือนกัน ทุกอย่างมีการพัฒนาได้และผมพร้อมรับฟังความเห็นต่างเพื่อพัฒนาต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 315

y

06/05/2015 01:32:49
คุณwindow x จากความเห็น305

ผมขออภัยเพราะเข้าใจผิด

จากการอ่าน ความเห็น 285

ข้อ1,2

อ่านแล้วตีความผิดเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 316

Windows X

06/05/2015 01:35:40
337
ไม่เป็นไรครับผม ความเห็นเยอะอ่านแล้วลายตาเข้าใจคลาดเคลื่อนกันได้ครับ แต่การที่เข้าใจผิดแล้วออกมายอมรับขอโทษก็เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 317

งง

06/05/2015 01:35:51
แล้วสินค้าโมที่ลูกค้าได้ไป
ไม่ตรง ไม่เหมือนกับสินค้าที่โชว์ในร้าน
นี่เข้าข่ายละเมิดผู้บริโภคหรือเปล่าครับ

ถามดู อยากรู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 318

Windows X

06/05/2015 01:40:46
337
ถ้าไม่เหมือนกันสินค้าตัวโชว์อาจต้องดูด้วยนะครับว่ามีข้อความเล็กๆว่า "รูปนี้ใช้ประกอบในการโฆษณาเท่านั้น" หรือ "สินค้าตัวจริงอาจมีการแก้ไขเปลี่ยนแปลงในภายหลังตามความเหมาะสมโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า" รึเปล่า ฮาๆๆ

เอาเข้าจริงๆผมก็ไม่รู้หรอกครับ ก็แล้วแต่ร้านจะตกลงแหละครับ อันนี้ผมพูดถึง case ทั่วๆไปนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 319

สุมิตร ทับมี

06/05/2015 01:47:14
อ่านแล้ว ส่วนตัวผมเห็นใจคนซื้อครับ ดูจากสภาพก็เห็นๆกันอยู่นะครับว่างานเป็นแบบไหนจัดว่าเรียบร้อยแล้วได้หรือไม่ ส่วนผู้ทำมันพูดได้ยากนะครับว่าจะดูไม่ออกว่าตนเองทำหรือไม่ แต่มันก็พูดยากเพราะลูกค้าก็ดันไปแกะเตรื่องออกมาซะแล้ว แต่ถ้าไม่แกะออกมาคงไม่เห็นว่างานโมเป็นอย่างไร ก็ขอคุณ จขกท. อีกเสียงครับถือว่าเป็นกรณีศึกษาให้ช่างใจให้ดีก่อนตัดสินใจ แต่ถ้าหากว่าทางร้านเห็นใจผู้ซื้อมากกว่านี้ ดูแลผู้ซื้อมากกว่านี้ กล้าที่จะแสดงความรับผิดชอบมากกว่านี้ เรื่องมันคงไม่เป็นแบบนี้หรอกครับ ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้เสมอ อยู่ที่ว่าจะจัดการกับมันยังไง ซึ่งตรงนี้ถือว่าซื้อใจกันเลยและแสดงจุดยืนของร้านออกมาอย่างชัดเจนว่าเป็นเช่นไร

ขอยกกรณีศึกษา 1 กรณีนะครับ ร้าน???ลูกค้ามาซื้อหูฟังไปแต่......ลูกค้าฟังไม่ได้เพราะ.....ปวดแก้วหู.....ถามว่ามันเป็นความผิดของใครครับ ลูกค้าไม่ลองให้ดี หรือ หูฟัง เสียงไม่ดี แต่ทางร้านก็แก้ปัญหาโดยการ แจ้งลูกค้าว่า เอาหูมาดูก่อนถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะรับหูคืนและให้เทินร์เป็นรุ่นอื่นไป แค่นี้แหละครับ ลองถามตัวเองดูครับว่าจะรู้สึกยังไง ว่าจะนิดเดียวเอาซะยาวเลย ขอให้ตกลงกันได้ไวๆแล้วกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 320

Nickky18

06/05/2015 01:59:10
9
อืมมม......ผมว่าพี่ จขกท ไปหาเขาหน้าร้านเลยมั้ย แล้วให้เขาโมแก้ให้ใหม่เสร็จสรรพ ไม่คิดค่าใช้จ่าย ถึงแม้ว่าคุณจะแกะมันจนหลุดประกันไปแล้วก็ตาม แต่การรับผิดชอบกับความผิดพลาด(หรืออะไรก็ว่าไป)ของงานที่ทำไป ผมมองว่าสำคัญกว่าครับ เป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจอย่างแท้จริงเลย แล้วทางร้านจะออกมาเคลียร์บีบน้ำตาบอกว่างานผิดพลาดอะไรก็ว่าไป แต่อย่างน้อยก็ช่วยเรียกความน่าไว้วางใจได้มากกว่านี้สักนิดนึงครับ
ปล.คหสต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 321

Nickky18

06/05/2015 02:00:52
9
แต่ตอนนี้ดูเหมือนว่ามันจะสายไปไกลแล้วถึงเรื่องมันจะเพิ่งเกิดก็ตาม....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 322

Windows X

06/05/2015 02:08:45
337
ก็อาจจะดูสายไปจริงๆครับแต่ก็ไม่ถึงกับไร้สิ้นหนทางเสียทีเดียว ถ้าเป็นผู้ใหญ่พอก็พอจะรู้ได้ว่าการที่มีคู่กรณีไปติดต่อกับเฮียตรงๆแล้วเฮียมาโพสขอให้ร่วมกันยุติเรื่องราวก่อนที่จะบานปลายลุกลามไปมากกว่านี้ครับ หมายถึงอะไร ทำไมผมอ่านแล้วถึงตอบยอมลงมาเปลืองตัวโดนโพสต่อว่าด้วยหลังจากที่อยู่เงียบๆไม่วิจารณ์อะไรมาโดยตลอด

ตอนนี้ถือว่าผมทำอย่างเต็มที่แล้วนะครับในการปูทางช่วยให้ทั้งสองฝ่ายเข้ามาไกลเกลี่ยกันได้ก่อนที่ทุกอย่างมันจะสายไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 323

ผ่านมา ดึกๆ

06/05/2015 02:14:42
ผมว่าเรื่องจะไม่มีอะไรเลย หากทางร้านรีบแสดงความรับผิดชอบแต่ต้นๆ
เพราะร้านดูรูป ก็รู้แล้วว่าเป็นงานของตัวเองหรือไม่ (อาจเป็นงาน ล็อตแรกๆ หรือเปล่า ???)

แทนที่จะอยู่ในที่ตั้ง แล้วบ่นว่า ก็ไม่เห็นมีใครโทรมาหาผม
กระทู้ก็ลากยาว มาถึงตรงนี้
ร้านมีแต่เสีย กับเสียครับ ...

หากร้านตอบตั้งแต่กระทู้ต้นๆ ว่า "น่าจะเป็นงานล็อตแรก ที่งานไม่ค่อยนิ่งครับ
เอาเข้ามาเปลี่ยนตัวใหม่ ล็อตปัจจุบันไปได้เลยครับ"

.... จบ กระแสเปลี่ยนทันทีครับ
เพราะจะมีคนเข้ามาชมเชยร้านกันมากมาย
เปลี่ยนวิกฤต เป็นโอกาสทันทีครับ

แต่โดยรวมๆ ผมว่าเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์นะ อยู่ที่คนอ่านว่ามองจากมุมไหนนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 324

xp

06/05/2015 02:15:33
เรื่องมันจะจบแต่แรกถ้าร้านออกมาพูดแบบที่ nickky18 พูดไว้ตามคห 320

ในส่วนตัว ถ้าแสดงความรับผิดชอบออกมา ร้านก็ได้เยอะแล้วครับ แม้ว่า จขกท จะโกรธจนไม่ยอมกลับไปก็ตามทีเถอะ

ส่วนเรื่องรับต่อแล้วแล้วไม่ส่งไปให้ช่างนี่.... ช่างประกาศไม่รับเองหนิครับ เป็นผมก็ไม่ยอมคุยหรอก.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 325

kang335

06/05/2015 02:22:29
3
@dragonfingเเล้วไหนล่ะครับ ที่บอกบริการดี เเนะนำดี มาโยนของใส่ลูกค้ามันใช่เรื่องมั้ย ผมไม่ได้ไปขอนะครับ ถ้าผมเดินเข้าร้านเเล้วบอกว่า "พี่ครับผมขอสายซักเส้น". เเล้วเค้าโยนสายมาใส่ผม ผมจะไม่ว่าซักคำ เเต่ผมไปผมมีเงินไปครับ. ไม่ได้ไปขอนะครับเข้าใจซะใหม่ ตอนไปก็ไปร้านครั้งเเรกไม่ได้มี อคติอะไรเลย เเค่จะไปดูหน้าคนคุยโทรศัพท์เฉยๆ พูดจาโอ้โห อินดี้จิงๆ เเล้วก็ไอเรื่อง ไล่ผมไปหัดฟังใหม่เนี่ยย ผมก็ชอบเเกล้งโง่ซะด้วยซิ. คนเรามันเเกล้งโง่กันได้ครับ จะได้รู้ว่าเเต่ละคนเป็นยังไง. อะไรที่อวย อะไรที่มันไม่ใช่. พูดออกมาเเล้วมันไม่จิง เวลามองคนที่พูดเเล้วมันดู"...."ดีอ่ะครับ. เข้าใจมั้ยครับ

ถึงความเห็น295
ถ้าบอกว่าของอยู่ตรงหน้าเเล้ว จะไปโทดผู้หญิงร้านกระต่ายได้ไงล่ะครับถ้าเค้าไม่เเนะนำ
ในเมื่อคุณDragonfingก็บอกอยู่เเล้วนี่ครับในความเห็นที่310 "ของอยู่ตรงหน้าแล้วก็ลองสิครับ หูคุณกับหูเค้าไม่ใช้ร่วมกัน เพลงก็ฟังคนละแนว
คุณจะรอคำตอบทำไม หรือคุณฟังออกหรอครับ ว่าอันไหนเสียงต่างยังไง
ต้องรอคนอื่นบอกแล้วมโนเสียงตามที่เค้าเล่า ??
งั้นก็ไปหัดฟังก่อนเถอะครับ"

พอผมบอกว่าร้านH ไม่เเนะนำก็บอกว่า ของอยู่ตรงหน้าทำไมไม่ลอง
เเต่พอร้านกระต่ายไม่เเนะนำ บอกไม่บริการ
อย่าลำเอียงซิครับ ผมบอกเเล้วว่าอย่าพูด. "เพราะยิ่งพูด มันก็ยิ่งดู...."
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 326

dragonfing

06/05/2015 02:43:32
3
ของซื้อของขายเค้าคงไม่โยนหรอกมั๊งครับ
อย่าตัดสินกิริยาด้วยอารมณ์สิครับ พ่อคนหน้าบางเค้าพูดตรงๆหน่อยทำเป็นดิ้น
ผมก็ยังยืนยันหละครับ ใครบอกว่าสายเส้นไหนเป็นยังไงก็ไม่เท่าฟังเอง
ช่างเค้าคงคิดแบบผม แล้วจะอธิบายยืดยาวทำไม ฟังเลยก็จบจริงมั๊ยครับ
เรื่องบางเรื่องก็ใช้สามัญสำนึกคิดดูก็ได้มั๊งครับ หูแต่ละคนรับเสียงได้ไม่เท่ากัน
จะให้เค้าฟังแทนคุณได้ยังไง แล้วคุณบอกแค่ฟังเพลงเร็ว มันกว้างโคตรๆเลยนะครับ
ถ้าสมมุติคุณบอกอยากเสียงคมๆ ฟังเพลงเร็วๆได้สนุก เบสมากหรือน้อย
เค้าก็คงตัดตัวเลือกให้คุณได้บ้างหละครับ

แล้วผมก็ยังไม่ได้พาดพิงร้านไหนอื่นนอกจากร้าน H เลยนะครับ คุณไปเอามาจากไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 327

ใจเย็นๆ

06/05/2015 02:59:08
คุณ dragonfing ใจเย็นๆ ก็ได้ครับ เท่าที่อ่านนี่เขากำลังยกคำพูดของคุณไปค้านกับ คห 295 เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 328

kang335

06/05/2015 03:11:04
3
เหอะๆ." ของซื้อของขายเค้าไม่โยนกันหรอกมั้งครับ". "ใช่ครับคนเค้าจะไม่โยนกันครับ" ถูกต้องเลย
วันนั้นคุณไปกะผมหรอครับ จำได้ว่าในร้านมีผม เเฟนผม เจ้าของร้าน สามคนนะครับ คุณมาจากไหน เป็นเพื่อนเล่นผมหรอ ก็ไม่น่าใช่
นะครับ. ตามนั้นครับเพราะฉนั้น อย่า"มั้ง"ครับ ก็ตามที่ผมกับเเฟนเห็นนะครับ คนไปครั้งเเรกไม่มาดิสเครดิสหรอกครับ ผมเองก็ไม่ได้ไปเปิดร้านเเข่งกะเค้า อีกอย่างร้านเป็นร้านขายครับถ้าคุณเปิดเเล้วไม่ขายว่าไปอย่าง หน้าที่บริการต้องมีครับ จะมาอ้างว่าจะอธิบายให้ยืดยาวทำไม ผมเป็นช่าง ผมไม่อธิบายมากมายถูกหรอครับ
ถามนิดนึงครับ ถ้าคนไม่เป็นล่ะครับเดินเข้าไปขอคำเเนะนำล่ะครับ . อย่าบอกนะครับว่าคนไม่เป็นเข้าไปครั้งเเรกคนละเคสกัน. อธิบายให้คนไม่เป็นมันจะยืดยาวนะครับ 5555
เเล้วอีกประเด็น ช่วงไปอ่านใหม่ครับ ผมไม่ได้บอกคุณพาดพิงร้านอื่นครับ ผมหมายถึงความเห็นคนอื่นครับ คนละเรื่องครับ ดูหน่อย
นอกเรื่องมาเยอะเเล้วช่วยกลับเข้าเรื่องด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 329

dragonfing

06/05/2015 03:33:36
3
เรื่องโยนหรือเปล่าผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เอาเป็นว่าผมไม่พูดต่อละกัน

เรื่องสายผมก็ยังยืนยันคำเดิมครับ ว่าพูดให้ฟังซัก 10 คน ก็ไม่เท่าลองฟังเอง
มือใหม่ก็ลองมันทุกเส้นนั่นแหละ เก็บประสบการณ์ ผมก็หัดเล่นเอาแบบนี้ครับ
มัวแต่ฟังคนอื่นบอกก็ไม่รู้ซักทีหรอกว่ามันเป็นยังไง

เรื่องพาดพิงร้านกระต่าย OK ครับ ผมไม่ได้อ่านให้ถี่ถ้วนเองต้องขออภัยด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 330

ลองมองกลางๆ

06/05/2015 08:36:09
กระทู้นี้ไม่มีวันจบหรอกครับ ประเด็นเบี่ยงไปทุกวัน แรกๆก็ต้นเรื่อง ต่อมาร้านต่าย ต่อมาก็ช่างอีกคน

การที่ต้นเรื่องติดต่อเฮียให้ลบรึล็อคกระทู้ มันยิ่งทำให้ดูแหม่งๆครับ ปล่อยแบบนี้สายตาคนนอกจะมองบรรดาช่าง mod ไปในทางที่ไม่ดีนี่สิ ตรงนี้ไม่แปลกใจถ้าคนในวงการจะกางบาเรียช่วยป้องกัน แต่ถ้าจะให้ดีเคลียร์ออกมาชัดๆเถอะครับ เห็นเลี่ยงไปเฉียดประเด็นหลักตลอด

ตอนนี้ถ้าผมมีเครื่อง mod ในมือ มือผมก็สั่น

**ผมว่าเกรงใจเฮียจริงรีบออกมาทำให้เรื่องจบเถอะครับ ดีกว่าเงียบรึเบี่ยงประเด็นรอเรื่องซา

หลายคนมาออก คห.ในนี้เพราะในเฟส เจ้าที่แรงจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 331

ลองมองกลางๆ

06/05/2015 08:37:18
ที่บอกส่าสูตรจะหลุด คงไม่ใช่ เพราะได้ยินว่าที่ร้านมีเครื่องเปิดฝาให้ดูนี่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 332

m

06/05/2015 09:07:39
อ่านมาถึงความเห็น 304 ขอเสริมในอีกมุมมองนึงนะครับ ผมเป็นลูกค้าทุกร้านนะครับไม่เจาะจง อยากได้อะไรร้านไหนมีขายก็ไปร้านนั้น ลองแล้วพอใจก็ซื้อ เรื่องลักษณะเฉพาะตัวของ H-U ตอนไปร้านครั้งแรก (ก่อนหน้าก็โทรคุย 2-3 ครั้ง ก็ประมาณอย่างความเห็นที่ 304 แต่ต่างตรงที่ผมไม่คิดอะไร เนื่องจากงานผมเจอคนที่หลากหลายอยู่แล้ว บางคนเริ่มมาห้วนๆ แต่จบตรงที่เขาให้เกียรติเรา)ไปร้านครั้งแรกก็ประมาณนั้น พอลองเสร็จผมก็เริ่มมีคำถาม แกก็ปล่อยงานที่ทำ มาคุยกับผม แนะนำอย่างดี สลับกับทำงานของแกที่ค้างอยู่ไปด้วย แถมได้ราคาที่คาดไม่ถึง
ในกรณีความเห็นที่ 304 ผมอ่านดูตอนที่ไปที่ร้านทีความรู้สึกเป็นลบ ไปก่อนหรือเปล่า พอเริ่มต้นเป็นไปตามที่คิดไว้ หรือไม่ได้รับการบริการอย่างที่ต้องการ ก็เลยไปกันใหญ่
ปล.ผมไม่ใช่ติ่งนะครับ ไม่ได้ชอบการดัดแปลงเครื่อง สนใจสินค้าของ H-U อย่างเดียวคือสายหูฟัง ,สายสัญญาน เท่านั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 333

06/05/2015 10:13:59
ก่อนอื่นที่ขออภัยที่ปล่อยให้กระทู้ยาวมาถึงขนาดนี้ โดยไม่ได้ตอบชี้แจง เพราะผมโกรธมาก เลยถอยออกมาโดยไม่อ่านอะไรทั้งนั้นมีแต่คนมาเล่าให้ฟัง รวมถึงติดงานที่ต้องทำที่ร้าน จะอ่านและตอบก็ไม่สะดวกเหมือนในfacebook (คราวหน้าถ้าจะด่าผมแนะนำให้ไปเฟสจะสะดวกกว่า)

แต่เช้านี้กลับมาไล่อ่านใหม่ตั้งแต่ต้นผมกลับไม่โกรธเจ้าของกระทู้เท่าไหร่แล้ว เพราะปกติลูกค้ากับผมจะช่วยกันนั่งแงะกันที่ร้านด้วยซ้ำ อย่างX5นี่จูนเสียงจากลูกค้าที่มาลองฟังที่ร้านเกินสิบรายครับ ผมไม่ได้มโนเอง

ภาพที่โพสเป็นงานที่ร้านจริง เหตุผลที่ต้องทำแบบนั้นหลักๆเลยคือการที่เราต้องใส่อะไรหลายอย่างลงไปในที่จำกัดให้ได้ บางครังจะทำให้สวยมันจะยาก บางทีก่อนปิดมันก็สวยดี แต่พอรื้ออกมันอาจกระชากอะไรขึ้นมาด้วยจนดูยุ่งเหยิงไปหมด

ราคาอะไหล่ถูก ก็ใช่ครับ แต่มันมีที่คุณภาพดีและแพงกว่านี้แล้วใส่ลงไปได้ครับ
ที่ผมใช้คือelna silmic และ silmic2 ซึ่งเป็นaudio gradeเกรดสูงสุดของแบรนด์นี้ และถ้าเทียบกับหลายๆแบรนด์มันก็ดีกว่าด้วย เพราะยี่ห้อที่ทำaudio gradeแบบนี้มันน้อย

ขอเปรียบเทียบกับdapยี่ห้อหนึ่งที่เป็นที่นิยมชื่อลงท้ายด้วย50นะครับ แกะมาก็เจอCแบบนี้เรียงเป็นตับเหมือนกันแต่เป็นอีกยี่ห้อ ผมก็จับรื้อโมเพราะมันเสียงแสบไปหน่อย

เรื่องวงจรป้องกันแบตที่ต้องย้ายมาทำเปลือยเพราะตั้องการหลบเสียงการช๊อตในส่วนที่โมไว้ด้านบน

เนื่องจากขนาดCมีขนาดใหญ่จึงต้องเปลี่ยนแบต และแบตเก่าส่วนใหญ่ลูกค้าไม่ได้สนใจจะเอาไปทำอะไรเลยทิ้งกันไว้ที่ร้าน มีประมาณ2รายที่ขอคืนไปด้วย ใครอยากได้คืน ก็ถือไปเสร็จเอารับไปได้ครับ ยังอยู่ครบดี

เรื่องค่าCแบ่งเป็นสองชุดคือLineoutกับHeadphoneจึงไม่เท่ากัน และดูเหมือนใส่สลับข้างเพราะลายวงจรมันไขว้กัน หากดูด้วยสายตาอาจคิดว่ามันผิด แต่ที่จริงจัดวางถูกแล้ว

จะมีก็ตรงเรื่อง 0.47กับ4.7ซึ่งอาจเป็นความผิดของผมเองก็ได้เพราะขนาดตัวและสีเท่ากันมาก ทั้งยังตัวเลขเล็กและบาง ซึ่งผมได้แสดงความรับผิชอบไว้ต้นกระทู้แล้ว

การโมในแต่ละล็อตจะแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย โดยเฉพาะแต่ ซึ่งในแต่ละครั้งผมจะพยายามหาแบตความจุให้ได้สูงสุดเท่าที่จะหาได้ เลยดูแปลกๆไปในบางตัว

เรื่องมารยาท ผมเป็นคนตรง พูดตรง สาเหตุที่เริ่มต้นโกรธเจ้าของกระทู้เพราะเหมือนโดนหักหน้าโชว์เหนือ แต่ที่หายโกรธเพราะเมื่อก่อนผมก็เคยทำ

ผมเติบโตมาจากนักเล่นจริงๆไม่ใช่เข้ามาเพื่อการค้าแต่ต้น โมมาตั้งแต่มือถือยังไม่มีภาษาไทย เจ็บมาเยอะ จ่ายผิดมาเยอะเพราะการขายด้วยร้านค้าประเภทปากหวานก้นเปรี้ยว มันทำให้ฝังใจและจะไม่ยอมให้ตัวเองเป็นแบบนั้นเด็ดขาด
ผมจะไม่อวย ไม่บอกความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับสินค้าตัวเองจนกว่าลูกค้าจะฟังเสร็จแล้วค่อยมาแชร์กัน
ถ้าคุณทนผมไม่ได้ใน2นาทีแรกคุณอาจเกลียดผม แต่เชื่อสิถ้าคุณนิ่งและฟังผมก่อน อยู่เกิน2นาทีผมรับประกันว่าผมจะเป็นเพื่อนเป็นที่ปรึกษาที่ดีของคุณได้ไปตลอดการเล่นหูฟังอีกหลายๆปี
แต่ยอมรับ "ผมปากหมา" ในสายตาคนอื่น แต่ถ้ารู้จักนานๆแล้วจะรู้ว่าผมฮาและยิงมุขเก่งมาก

บางงานผมไม่รับเพราะผมไม่ชำนาญ ไม่สามารถทำได้ หรือมีคนอื่นที่ได้ดีกว่าผม หรือผมอาจทำได้ช้า ผมก็ปฏิเสธไปและบางทีก็แนะนำร้านอื่นไปด้วย จะว่าผมโง่ ผมห่วย ยังไงก็แล้วแต่ ผมก็มนุษย์ ไม่สามารถทำทุกอย่างได้ อาจจะมองว่านอกจากปากหมาแล้วยัง "กวนตีน" อีกด้วย อันนี้ไม่ว่ากัน
ผมพอจะตีปิงปองได้แต่ตีกอล์ฟห่วย ประมาณนั้น

บางท่านเป็นลูกค้าประจำผม ไม่สะดวกไปที่อื่น ก็พยายามจะให้ผมทำให้ได้ ผมก็ยังยืนยันให้ไปร้านอื่นเพราะอยากให้ท่านได้งานที่ดีกว่าผมไงครับ

การรับประกันยังเป็นไปตามเงื่อนไขสากลครับเครื่องที่งัดแงะเองผมไม่อาจรับผิดชอบได้เต็ม100%แต่ผมสามารถซ่อมแซมแก้ไขให้ได้ ไม่ใช่ว่าผมงกไม่อยากเสียเงิน แต่ผมอยากให้เข้าใจว่าหากละเว้นไว้1กรณี เดี๋ยวก็มีมีคนเอาเครื่องมารื้อด่าผมอีก
ย้ำอีกครั้งว่าหายโกรธแล้ว ผมกับจขกท.คุยกันได้ แต่ตั้งแต่เกิดเรื่องยังไม่เคยมีการติดต่อมาหาผมเลย

สุดท้ายสำหรับท่านที่เคยโมไปแล้วสงสัยในความเรียบร้อยของงาน ประกอบกับล็อตที่แล้วที่ผมทำมันก็จะ1ปีแล้ว ผมขอมอบบริการฟรีด้วยการแกะเช็คและเปลี่ยนแบตใหม่ให้ใหม่ทุกเครื่อง

*ขาดตกบกพร่องอะไร ข้อความหรือโทรมาหาผมดีกว่าครับ ผมไม่ได้ตามตอบในนี้ แก่แล้วสายตาไม่ค่อยดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 334

tangkoo

06/05/2015 10:45:43
3
สำหรับผม เจ้าของร้าน ตอบได้ตรงประเด็น และเป็นคนชัดเจนดีครับ อย่างที่เจ้าของร้านบอกไว้ จขกท ลองเข้าไปนั่งคุยกันดู บรรยากาศคงดีกว่าในกระทู้นี้แน่ ขอให้ happy ending ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 335

ANuBiS GaTE

06/05/2015 11:48:07
149
ผมก็อ่านแล้วเคลียร์เลยครับ หวังว่าจะจบได้แล้วนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 336

เชย

06/05/2015 11:49:58
ความเห็นที่ 333

สิ่งนี้แหละคือสิ่งที่หลายๆคนรอคอย

คือการยอมรับว่างานนี้คืองานของร้าน

และพร้อมแก้ไข

ที่ผ่านมาพูดแค่ว่าเครื่องแงะหมดประกันจะให้รับผิดชอบได้ไงเพราะอาจถูกยำมา(ซึ่งก็ถูกต้องนะ)

แต่เครื่องของเจ้าของกระทู้สำหรับช่างที่ทำมากับมือย่อมดูออกว่าเป็นงานตัวเองหรือไม่ กลับไม่มีการพูดถึงว่าเป็นงานของทางร้านหรือไม่(ถ้ามีขออภัย)

การออกมายอมรับอธิบายพร้อมแก้ไขถือว่าน่าชมเชย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 337

Nickky18

06/05/2015 12:01:12
9
เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ต้องอภัยจริงๆที่ผมพากระทู้ให้ยืดยาวเป็นบางช่วงครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 338

more

06/05/2015 12:29:26
0

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 339

Five

06/05/2015 12:57:57
อ่านพี่ H ความเห็น 333 แล้วตรงดีครับ

ขอให้เคสนี้ จขกท.และร้าน จบลงด้วยดีครับ :D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 340

kang335

06/05/2015 14:56:55
3

@Dragonfing. เถียงไม่ออกอย่าไปดิ้นลับหลังครับ ผมไม่ชอบ เเมนๆหน่อย. รู้อยู่เเก่ใจครับ ใครในกระลาไม่รู้ เเต่ผมไม่อวยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 341

pookman

06/05/2015 15:15:33
0
เท่าที่อ่านรวมๆ เหมือนมีคนใช้โอกาสนี้สร้างเรื่องใส่ร้ายคนอื่นแฮะ

ปล.ถึงบางอ้อเพราะ คห 340 ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 342

เงิบนิ

06/05/2015 15:28:50
เท่าที่อ่านๆเหมือนจขกทหาโอกาสใส่ร้ายร้าน
เพราะเครื่องแงะมางานก็ไม่เรียบร้อย รวมถึงค่าcที่มีการผิดพลาด
หลายความเห็นมีการบอกว่าเครื่องโดนยำมาหรือเปล่าเพราะมีความเห็นนึงเอารูปเครื่องที่ร้านมาโชว์งานเรียบร้อยสวยงาม

สุดท้ายทางร้านออกมายอมรับว่าเครื่องจขกทเป็นงานของตัวเองจริงและใส่ค่าcผิดเองจริง

คนออกตัวแรงเลยเงิบนิดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 343

Alone[]

06/05/2015 15:45:15
6
สรุปว่าที่มีมาม่าให้อ่านกันตั้ง 300 กว่าเม้นเนี่ย

เป็นเพราะหลายๆคนใช้ "อารมณ์" ในการพิมพ์ไงหละ

ถ้า จขกท. ใจเย็นซักนิด
หรือ ร้าน H ตอบแบบ คห.333 ตั้งแต่ คห.4 แทนที่จะไปสงสัยหรือโมโห ในตัว จขกท. ก็คงเคลียร์จบไปตั้งแต่ คห.4 ... แถมอาจจะมี คห.5-20 เข้ามาชื่นชมร้าน H ด้วยซ้ำ

@_@"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 344

เอก บางแค

06/05/2015 16:05:06
0
เห็นด้วยกับ343

ถ้าเอาความเห็นที่333ไปตอบในความเห็นที่4
ผมว่าจะมีคนชมร้านมากมาย

แต่ความเห็นที่4พูดแค่ว่าค่าโมไม่แพงเมืองนอกหรืดเจ้าอื่นแพงกว่านี้

มันเลยมาม่าสามร้อยกว่าความแนวว่าเจ้าของเครื่องเอาเครื่องแงะมายำใส่ร้ายร้าน

แต่ความเห็นที่333มีการตอบข้อข้องใจของเจ้าของเครื่องว่างานไม่เรียบร้อยกับcผิดค่าเอง

เรื่องเลยจบก็น่ายินดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 345

dragonfing

06/05/2015 17:40:38
3
ถ้าดูตามเวลา โพส FB
นั้นผมโพสก่อนจะมีเรื่องกับคุณอีกนะ อยากร้อนตัวสิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 346

ลองมองกลางๆ

06/05/2015 17:57:33
เวลาเยียวยาได้จริงๆครับ พอใจเย็นลงคำตอบแบบแมนๆก็มา แถมเพิ่มความอุ่นใจให้ลูกค้าที่โม ไป ทีนี้อยู่ที่ จขกท.แล้วว่าจะทำยังไง

ส่วนเรื่องส่วนตัวอื่นที่โยงมาอันนั้นก็หลังไมค์ไปไม่เกี่ยวกันกับ จขกท.

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 347

ไม่เกี่ยวอะไรด้วยหรอก แต่มันเห็นการแก้ปัญหาแล้วขัด

06/05/2015 19:16:55
เมื่อตัวร้านออกมากล่าว และ แสดงความรับผิดชอบแล้วสำหรับผมที่ผ่านมาไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องแต่แค่ขัดใจ ถือว่าเจ้าของร้านออกมาแสดงความรับผิดชอบแล้ว สิ่งใดที่ผมเคยว่ากล่าวหรือพูดอะไรที่ทำให้เจ้าของร้านขัดเคืองใจไปต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ส่วนเรื่องการแก้ไขอะไรก็ตอนนี้คงเหลือแค่การตกลงของเจ้าของกระทู้กับเจ้าของร้านแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 348

คุยกัน

06/05/2015 19:57:07
เจ้าของกระทู้ควรส่งเครื่องให้ร้านครับทางร้านเปิดช่องมาแล้ว

ทางร้านเปิดใจยอมรับพร้อมแก้ไขแล้วครับอันนี้ต้องชมเชย และได้รับคำชมเชยจากหลายคนแล้ว

แต่เครื่องในมือเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้รับการแก้ไขให้เป็นปกตินะครับ

เพราะงั้นส่งเครื่องให้ร้านเลยครับ จะได้win win

เจ้าของแกะแงะเครื่องอาจทำให้หมดเงื่อนไขประกัน แต่อีกมุมหนึ่งถ้าไม่แกะแงะก็ไม่รู้ได้เลยว่าผิดปกติ จุดนี้คุยกันดีๆผมเชื่อว่าทางร้านเข้าใจเห็นในบ้าง
หรืออาจจะมีข้อเสนอข้อตกลงที่คุณพอใจแน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 349

starman

06/05/2015 20:50:01
3
ไหนๆก็พูดกันแล้ว ก็พูดกันให้หมดทุกเรื่องเลยละกันนะครับ

เรื่อง คุณภาพของอุปกรณ์ที่ใส่ เรื่องฝีมือในการทำงาน กับราคาที่ท่านคิดไป ยังไม่ก็ไม่สมเหตุสมผล

ผมไม่หวังให้ร้านตอบผมนะครับ ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่เฉพาะร้านนี้ร้านเดี๋ยว คงร้านอื่นด้วย

แต่ผมไม่เคยใช้บริการหรอก แค่ช่วยถามหาราคาที่เป็นธรรมให้คนอื่นๆ

ทำการค้า อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเห็นแก่ได้ ท่านจะกินได้ยาวนาน เอาแค่พอเหมาะ พอดีครับ อย่าคิดว่าคนโง่

ฟันเท่าไหร่มันก็ไม่รู้ คนแบบนี้ฟันเท่าไหร่ก็ไม่รวยครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน พ่อผมสอนมาตั้งแต่เด็กๆ

กรรมคือผลของการกระทำ ทำอะไรไว้ ย่อมได้รับการตอบแทนครับ จะเร็วหรือช้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 350

Windows X

06/05/2015 21:25:49
337
ไม่เคยใช้แล้วรู้ดีจังเลยนะครับ ลองทำเองเล่นๆดูไหมครับ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 351

349

06/05/2015 22:15:44
คห.349
คงห่อข้าวไปทานที่ทำงานด้วย
เพราะสมัยนี้ข้าวราคา35-40
มันไม่ค่อยเหมาะสมกับคุณภาพเหมือนกันใช้รึเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 352

starman

06/05/2015 22:44:06
3
ผมถามให้คิด

ใครคิดไม่ได้ก็ปล่อยไปตามเวรกรรม

ข้าว35-40บาท ต้นทุน -ข้าว5บาท
-กุ้ง4ตัว 8บาท
-ไข่ 4บาท
- ค่าไฟค่าแก๊สน้ำมันผักเ่ยวๆ ตีซัก 5บาท
รวมเป็นเงินต้นทุน 22บาท ใส่ไข่ขาย 40บาท เบ็ดเสร็จกำไร 18บาทต่อจาน

ก็ตีว่ากำไรเกือบเท่าตัว เกือบ100% แน่ะ อือก็น่าขายดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 353

starman

06/05/2015 22:49:05
3
ถามกลับมาทางนี้ ผมก็บอกอยู่ว่าไม่จำเป็นต้องตอบ ไม่เห็นต้องร้อนตัว

คนในนี้โตๆกันทั้งนั้นเค้าคงคิดเป็น

Capacitor 4 ตัว ตัวละ ?
ตะกั่ว 5เซน ?
หัวแร้งสึกไปนิดหน่อย?
ค่าไฟ ค่าแรง ค่าฝีมือ ?
ค่า R&D?
ใครรู้ช่วยเฉลยทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 354

Windows X

06/05/2015 22:52:17
337
คำพูดของคุณมันเป็นคำพูดของคุณไม่รู้จักคิดครับ คุณยังไม่รู้เลยว่าช่างแต่ละคนเค้ามีวิธีการทำงานอย่างไร ดูแลสินค้าและลูกค้าอย่างไร แค่มีประเด็นอะไรขึ้นมาหน่อยคุณก็มีโชว์ความคิดเหมารวมว่าเอาเปรียบแย่ๆๆแต่ไม่เคยทำการบ้านดูว่ามันมีต้นทุนอะไรบ้าง ผมระบายในกระทู้นี้แล้ว

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=177448

บอกผมทีสิครับว่าผมเอาเปรียบลูกค้ายังไง คนที่คิดแต่ว่าต้องลดต้นทุนเอาใจลูกค้าไม่คิดสร้างมูลค่าที่ลูกค้าพอใจยอมรับก็คิดแบบนี้กันหมดแหละครับ ทีเดินซื้อของ Central/7-11 ต้นทุนลงร้านของไม่ถึง 50% ยังไม่เห็นบ่นอะไร คิดแบบนี้คงจะเจริญนะครับ หาเงินมาแทบตายเอาไปประเคนให้ฝรั่งหมดแล้วมาด่าคนไทยว่าเอาเปรียบแบบนั้นแบบนี้ พูดแล้วขรรม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 355

starman

06/05/2015 22:55:48
3
ส่วนคุณ Windows X จากประสบการณ์เล็กๆน้อยๆสมัยเรียนน่ะครับ เคยทำไมค์ลอยมาบ้าง

ประกอบชุดคิตเสียงเด็กร้องที่มีขายสำเร็จรูป ผมไม่ใช่สายปฏิบัติหรอก

ตอนเรียนจบทำงานก็งั้นๆ ผมบัดกรีสู้โอเปอร์เรเตอร์ จบม.3 ยังไม่ได้เลยครับ

คงเหมือนคุณแหละ ส่วนใหญ่ใช้หัว สมอง มากกว่า สิ่งที่คุณทำได้ผมอาจจะทำไม่ได้

แต่ที่ผมทำได้ ใช่ว่าคุณจะทำได้ จริงมั๊ยครับ คุณก็ใช่ว่าจะเก่งทุกอย่าง

ผมอาจจะทำไม่เก่งเลย แต่ผมบังเอิญคิดเก่ง พูดเก่ง มากกว่าทำอีก

นั่นล่ะ คนพูดเก่งถึงมักก้าวหน้ากว่าคนทำเก่ง แต่พูดไม่รู้เรื่องจริงมั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 356

starman

06/05/2015 23:07:32
3
อ้อ แล้วก็ขอโทษ ท่านWindows X ด้วยนะครับ

ผมไม่รู้ว่าท่านระบายไว้ในกระทู้ไหนบ้าง

พอดีผมไม่เคยอ่านกระทู้คุณเลย ขอโทษทีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 357

Windows X

06/05/2015 23:10:30
337
พูดแบบนี้แปลว่าคุณยังไม่ได้อ่านกระทู้ครับ ผมบอกไปแล้วนะครับว่าขั้นตอนผมโมเป็นยังไง มันเยอะขี้เกียจอ่านจะสรุปให้ฟังง่ายๆก็ได้

1. รับเครื่องที่โมมีเช็คอะไหล่ วัดค่าและขนาดของอุปกรณ์
2. ร่าง spec ของที่จะสั่งมาโม บางทีก็ต้องสั่ง part รุ่นอื่นมาสำรองบ้างเผื่อ finetune/ใช้ไม่ได้/dimension ไม่ตรง เป็นต้น
3. สั่ง part ของใหม่มาจาก supplier ตรงๆ ส่วนมาก part ที่เลือกมาจะไม่มีในประเทศก็สั่งนอกส่งมาหมดค่าส่ง $40+ภาษีเป็น 1500+ บาท
4. รับ part มาโม ผมไม่ได้ทำเองก็หมดกับค่าแรงช่างอีก
5. โมแล้วทดสอบ ถ้ามีปัญหาก็ต้องหาทางแก้ให้ลูกค้า บางงานก็ขาดทุนแต่ก็ถือว่าดีกว่าไปซื้อ DAP แพงๆมาเสพเล่น อย่าง X3K ผมสั่ง 2 รอบแค่ค่าส่งก็แพงกว่าค่าโมแล้ว ยังไม่นับของที่ใช้ไม่ได้อีก

แล้วแบบนี้ผมกำไรยังไงครับ ผมจะทำเท่าที่ตกลงกับลูกค้าก็ได้ว่าลองแล้วทำได้เท่านี้ในงบแต่ผมไม่อยากให้ค้างคาใจ คิดซะว่ายังดีกว่าซื้อ AK240SS มานั่งฟังแล้วบอกไปดียังไง การที่คุณเข้ามาอ่านเห็นคนโมบางคนไม่ถูกใจคุณแล้วมาบอกว่าวงการโมมันฟันกำไรเอาเปรียบคนอื่น แค่นี้มันก็ชี้ให้เห็นแล้วว่าคุณเป็นคนยังไง ผมก็เตือนคุณดีๆนะครับตอนแรกว่าให้ลองไปทำแบบเขาดูบ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนจะทำอย่างที่คิดเห็นจากเคสสองเคส

คุณอาจจะคิดว่าคุณน่ะคิดเก่ง แต่ที่คุณโพสมาในนี้มีแต่คิดไปเองครับ มันไม่เกี่ยวหรอกว่าใครเก่งไม่เก่งอะไร ผมก็ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งหรือเทพมาจากไหน คุณอย่าเบี่ยงประเด็นใช้ fallacy มายกตนข่มคนอื่นแบบนี้ครับ มันดูไม่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 358

Tommy

06/05/2015 23:10:41
เด็กปั้มแถวบ้านผมรับจ้างสลับยาง4ล้อ เค้าคิด160บาท
ขันน็อต4*5=20ตัว ตกน็อตตัวละ8บาท
ใช้เวลาไม่เกิน10นาที
อย่างนี้เรียกคิดราคาเกินจริงรึเปล่า ทีหลังจะได้ไปไม่เข้าไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 359

starman

06/05/2015 23:25:45
3
คุณWindows X ไม่เข้าใจที่ผมเขียนเลยหรือครับ

คุณไม่เข้าใจที่ผมสื่อหรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 360

Windows X

06/05/2015 23:35:31
337
พอดีเห็นคุณอารัมภบทมามันไม่ตรงกับเนื้อหาที่เราคุยกันผมเลยข้ามไปไม่ได้อ่านต่อน่ะครับ ขอโทษด้วยนะครับ

แซวขำๆพอละ คุณลองคิดวิเคราะห์คำพูดของคุณเองดูใหม่นะครับ

"ผมอาจจะทำไม่เก่งเลย แต่ผมบังเอิญคิดเก่ง พูดเก่ง มากกว่าทำอีก

นั่นล่ะ คนพูดเก่งถึงมักก้าวหน้ากว่าคนทำเก่ง แต่พูดไม่รู้เรื่องจริงมั๊ยครับ"

มันเกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้ครับ ต้องการจะสื่ออะไรครับ มันไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมแตกประเด็นความคิดที่ไร้แก่นสารของคุณมันจะมีประโยชน์อะไรครับ ออกทะเลเปล่าๆ ตกลงคุณเป็นคนพูดเก่งหรือทำเก่ง? หรือจะบอกว่าผมพูดเก่งหรือทำเก่ง? มันไม่ใช่เรื่องครับ

เรื่องของประเด็นที่เราคุยกันตอนนี้คือคุณบอกว่า

"ไหนๆก็พูดกันแล้ว ก็พูดกันให้หมดทุกเรื่องเลยละกันนะครับ

เรื่อง คุณภาพของอุปกรณ์ที่ใส่ เรื่องฝีมือในการทำงาน กับราคาที่ท่านคิดไป ยังไม่ก็ไม่สมเหตุสมผล

ผมไม่หวังให้ร้านตอบผมนะครับ ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่เฉพาะร้านนี้ร้านเดี๋ยว คงร้านอื่นด้วย

แต่ผมไม่เคยใช้บริการหรอก แค่ช่วยถามหาราคาที่เป็นธรรมให้คนอื่นๆ

ทำการค้า อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเห็นแก่ได้ ท่านจะกินได้ยาวนาน เอาแค่พอเหมาะ พอดีครับ อย่าคิดว่าคนโง่

ฟันเท่าไหร่มันก็ไม่รู้ คนแบบนี้ฟันเท่าไหร่ก็ไม่รวยครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน พ่อผมสอนมาตั้งแต่เด็กๆ

กรรมคือผลของการกระทำ ทำอะไรไว้ ย่อมได้รับการตอบแทนครับ จะเร็วหรือช้า"

คุณกำลังเหมารวมว่าช่างส่วนใหญ่โมแพง ฟันกำไรเกินควร ผมก็ได้ออกมาแย้งว่ามันไม่จริง อย่างน้อยๆผมก็คนนึงล่ะที่ไม่ได้ทำแบบนั้น แล้วคุณมาพูดเรื่องส่วนตัวของคุณทำไมกันครับ ผมไม่รู้ว่าคุณมองตัวเองเป็นคนยังไงนะแต่คุณคงจะเก่งเพราะดูแล้วพูดไม่รู้เรื่องจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 361

j

06/05/2015 23:42:39
คิดเก่ง พูดเก่ง เบื่อจริงๆพวกนักวิชาการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 362

Windows X

06/05/2015 23:48:35
337
ถ้าคุณ starman เป็นลูกผู้ชายพอที่จะไม่ถือทิฐินะครับ ก็แค่ยอมรับตรงๆว่าคุณน่ะเหมารวมไปเอง แค่นั้นเรื่องก็จบ ผมไม่เอาคุณไปล้อต่อหรอกครับ คุณ y ก่อนหน้านั้นก็๋ว่าผมไป พอเข้าใจผิดแล้วยอมรับออกมาขอโทษตรงๆผมกลับชื่นชมแกด้วยซ้ำไป อย่าพยายามแถแบบไร้หลักตรรกะแบบนี้เลยครับ มันดูไม่ดี แย่กว่าการแก้ตัวหาข้ออ้างอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 363

starman

06/05/2015 23:57:42
3
คุณWindows X ไม่เข้าใจที่ผมเขียนจริงๆด้วย

คนเราจะเป็นยังไง อยู่ที่ทำตัว แต่คนอื่นจะมองยังไง เรากำหนดไม่ได้ คุณเข้าใจข้อนี้มั๊ย

การที่เราอยากรู้ว่าเราทำตัวยังไง ดี ดีพอหรือยัง ต้องให้คนรอบข้างบอกครับ ไม่ใช่บอกตัวเองหรือหลอกตัวเอง

ที่ผมบอกว่าไม่ได้ตามกระทู้คุณ ผมหมายถึง ผมเคยอ่านมาบ้างล่ะ นานมาแล้ว

หลังจากนั้นก็รู้ว่า ไม่มีอะไรน่าติดตาม ไม่ให้อะไรกับผม ผมก็มองผ่านๆไป ไม่ให้ค่ามันอีก แค่นั้นเอง

ผมไม่ได้กล่าวหาช่างส่วนใหญ่ หรือ ทุกคนอย่างที่คุณคิด ผมบอกแล้วไม่ต้องร้อนตัว

ถ้าคุณมีเหตุผลในการคิดราคาของคุณ ก็สิทธิของคุณ ผมไปว่าอะไรคุณล่ะ

แต่คุณคิดยังไงก็เรื่องของคุณ แต่คุณมาห้ามผมคิดไม่ได้

ทีนี้เข้าใจหรือยัง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 364

somyost

06/05/2015 23:59:48
ผมคิดว่าของพวกนี้เป็นของเล่นชิ้นนึง ความสมเหตุสมผลคือเราพอใจมั้ย สนุกมั๊ย แค่นั้นพอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 365

ultramanstf

07/05/2015 00:05:31
0
@starman คุณมีสิทธิจะคิดยังไงก็ได้ครับ นั่นเป็นสิทธิของคุณ

แต่การแสดงความคิดเห็นของคุณในที่สาธารณะ ในเชิงกล่าวหา ตำหนิ หรืออะไรของคุณก็ตาม คุณ windows x เค้าก็มีสิทธิที่จะปกป้องสิทธิของเค้าเหมือนกันครับ

อย่าสักแต่อ้างสิทธิตนเองครับ ถ้าคุณไม่เคารพสิทธิคนอื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 366

butaplus

07/05/2015 00:07:55
0
^
^
^
เออ... อืม... อ่า????
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 367

boy

07/05/2015 00:09:14
คิดอะไ่รซับซ้อนจัง งงงงงงงงงงงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 368

Windows X

07/05/2015 00:14:12
337
คุณนี่ชอบกลืนคำพูดแล้วคิดไปเองจริงๆแหละครับคุณ starman ผมจะ cap มาให้คุณอ่านอีกทีนะครับ

starman: เรื่อง คุณภาพของอุปกรณ์ที่ใส่ เรื่องฝีมือในการทำงาน กับราคาที่ท่านคิดไป ยังไม่ก็ไม่สมเหตุสมผล ผมไม่หวังให้ร้านตอบผมนะครับ ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่เฉพาะร้านนี้ร้านเดี๋ยว คงร้านอื่นด้วย แต่ผมไม่เคยใช้บริการหรอก แค่ช่วยถามหาราคาที่เป็นธรรมให้คนอื่นๆ

Windows X: ไม่เคยใช้แล้วรู้ดีจังเลยนะครับ ลองทำเองเล่นๆดูไหมครับ :P

starman: ถามกลับมาทางนี้ ผมก็บอกอยู่ว่าไม่จำเป็นต้องตอบ ไม่เห็นต้องร้อนตัว คนในนี้โตๆกันทั้งนั้นเค้าคงคิดเป็น

Windows X: คำพูดของคุณมันเป็นคำพูดของคุณไม่รู้จักคิดครับ

คุณนั่นแหละครับที่ไม่เข้าใจ คุณพูดเองนะว่า

"คนเราจะเป็นยังไง อยู่ที่ทำตัว แต่คนอื่นจะมองยังไง เรากำหนดไม่ได้ คุณเข้าใจข้อนี้มั๊ย

การที่เราอยากรู้ว่าเราทำตัวยังไง ดี ดีพอหรือยัง ต้องให้คนรอบข้างบอกครับ ไม่ใช่บอกตัวเองหรือหลอกตัวเอง"

คุณกลับบ้านไปมองกระจกแล้วถามตัวเองดูครับว่าที่ผมที่เป็นคนรอบข้างบอกคุณว่ามันเป็นคำพูดของคนไม่รู้จักคิดนั้นคืออะไรครับ กลับไปถามพ่อแม่พี่น้องแฟนดูก็ได้ cap ให้เขาอ่านเฉพาะโพสนี้ก็ได้ ว่าผมพูดผิดจากกรอบที่คุณตั้งยังไง คุณโพสไปเองว่า

"พอดีผมไม่เคยอ่านกระทู้คุณเลย ขอโทษทีนะครับ"

แล้วมาบอกว่า

"ผมหมายถึง ผมเคยอ่านมาบ้างล่ะ นานมาแล้ว หลังจากนั้นก็รู้ว่า ไม่มีอะไรน่าติดตาม ไม่ให้อะไรกับผม ผมก็มองผ่านๆไป ไม่ให้ค่ามันอีก แค่นั้นเอง"

คุณพูดแต่แรกว่า

"ผมไม่หวังให้ร้านตอบผมนะครับ ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่เฉพาะร้านนี้ร้านเดี๋ยว คงร้านอื่นด้วย"

แล้วคุณมาบอกว่า

"ผมไม่ได้กล่าวหาช่างส่วนใหญ่ หรือ ทุกคนอย่างที่คุณคิด ผมบอกแล้วไม่ต้องร้อนตัว"

คุณนี่ชอบกลืนคำพูดตัวเองจริงๆ ผมว่าผมแย่แล้วที่ชอบหาข้ออ้างให้ตัวเองเวลาทำอะไรผิดพลาดขึ้นมาแต่คุณนี่มโนหนักจนคิดเข้าข้างตัวเองไปหมดทุกอย่างไม่มองความเป็นจริงเลย

ผมเหนื่อยที่จะคุยกับคุณแล้ว ผมไม่้เคยห้ามไม่ให้คุณคิดแบบอื่นเลย แค่ผมอ่านแล้วบอกว่าคุณน่ะพูดโดยไม่รู้จักคิดเหมือนที่คุณบอกว่าช่างร้านอื่นก็คงทำแบบนั้น คุณก็ยังมายัดเยียเว่าผมจะห้ามความคิดคุณ คุณลองถามคนใกล้ตัวคุณดูก็ได้ว่าเค้าจะคิดเหมือนผมไหมเวลาอ่านความเห็นของคุณ

เอาเป็นว่าผมผิดเองก็แล้วกันครับที่วิจารณ์ความคิดของคุณ เชิญคุณวิจารณ์ช่างโมต่อไปได้ตามสบายครับ ผมจบล่ะครับ ป่วยการจะคุยต่อ อาบน้ำนอนดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 369

veerayut

07/05/2015 00:15:25
หนุกดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 370

n

07/05/2015 00:18:03
ว่าเขาแล้วบอกว่าห้ามเถียง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 371

butaplus

07/05/2015 00:19:30
0
@starman ผมว่าผมก็ยังไม่เข้าใจที่คุณจะสื่ออ่ะครับ

"สิ่งของทุกอย่าง ความสามารถทุกแขนง มันมีคุณค่าในตัวของมันเอง อยู่ที่ใครจะเห็นเท่านั้น"

สำหรับผม ก็ยังคงมีความเห็นเหมือนเดิมที่ว่า "อะไรที่เราทำเองไม่ได้ แต่อยากได้มาครอบครอง สิ่งนั้นไม่แพง และคุ้มที่จะจ่ายเงินเพื่อมัน"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 372

starman

07/05/2015 00:26:49
3
คุณ ultramanstf อ่านนี่นะครับ จาก 363

"ถ้าคุณมีเหตุผลในการคิดราคาของคุณ ก็สิทธิของคุณ ผมไปว่าอะไรคุณล่ะ"

แล้วผมไปละเมิดสิทธ์ใครตรงไหน ตั้งแต่ต้น ไม่ได้ระบุตัวตน บอกว่าพูดให้คิด ไม่ต้องตอบ

ไม่คิดก็ผ่านไป คิดก็ผ่านไป การกระทำ การเขียนของผม คนในนี้ก็ประเมินผมเองว่าผมเป็นคนยังไง

หวังดี หรือหวังร้าย กับใคร ทุกคนคงจะคิดได้

มันเหมือนผมกำลังมองปลาในบึงน้ำ บึงหนึ่งที่มีน้ำเน่าๆ แล้วผมพูดกับตัวเองว่า เอ๊ย ปลาในนี้มันเน่าเกือบหมด

แล้วนี่หว่า แล้วอยู่ๆก็มีปลาตัวหนึ่ง กระโดดขึ้นมาจากน้ำ กระดึ๊บๆมาทางผม แล้วก็โวยวายว่า "ฉันไม่เน่านะ

โว้ย แกกล่าวหา แกต้องขอโทษฉัน " ผมจะพูดอะไรล่ะครับ ผมก็คงพูดได้แค่ว่า แต่ไอ้ตัวนี้เน่า

ตัวนี้ก็เน่า ไอ้ตัวโน้นก็เน่า แกไม่เน่าก็เรื่องของแกสิ

ใช่มั๊ย ก็ผมไปชี้หนวดมันตั้งแต่แรกเมื่อไหร่ว่า แกเน่า ก็เปล่า ผมแค่รำพึงว่ามันเน่าเกือบหมดแล้ว

มันจะคิดว่ามันยังไม่เน่า ก็เรื่องของมัน ต่างคนต่างคิดไปสิ ใช่มั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 373

pong

07/05/2015 00:36:12
??????
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 374

starman

07/05/2015 00:43:08
3
"พอดีผมไม่เคยอ่านกระทู้คุณเลย ขอโทษทีนะครับ"

มันเป็นคำปฏิเสธแบบสุภาพน่ะครับ ความหมายคือ ผมไม่ได้สนใจคุณเลย หรือ ผมไม่ให้ความสำคัญกับคุณเลย

ทำนองนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 375

s

07/05/2015 00:55:54
Zzzzzzzzzzzzzz
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 376

Peter

07/05/2015 01:09:21
ฆ่าตัวตายชัดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 377

สึโค่ยโดสิส

07/05/2015 05:29:41
18
5555

กระทู้นี้สนุกจริมๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 378

RayEarth

07/05/2015 07:57:02
0
ต้องขอขอบคุณร้าน H......U ที่ออกมา

ส่วนตัวผมเองก็ใจร้อนครับ บวกนิสัยช่างนิด ๆ หน่อยๆ ผมเลยนั่งแกะเลย

บอกตรงๆ ตอนนั้นผมหน้าชาเลย ด้วยอารมณ์ผมโพสแบบไม่ยั้งคิดเลย อย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ด้วยความที่ผมแกะเครื่องเองไปแล้ว ผมขอแค่แบตกับอะไหล่ของ X5 ที่คุณเปลี่ยนไป รบกวนช่วยส่งมาให้ผมได้มั้ยครับ
ส่วนตัวผมจะส่งแบตและอะไหล่ที่คุณใส่มา กลับไปให้
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ลองทำเองดูไปเลย แกะมาขนาดนี้แล้ว ทางร้านจะยินดีมั้ยครับ

รบกวนตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 379

555

07/05/2015 09:59:51
555

555

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 380

ผ่านมาอ่าน

07/05/2015 11:21:09
เห็นด้วยกับคุณ Starman ครับ

กระทู้ไหน ที่ไม่มีอะไรน่าสนใจ ก็ไม่ต้องไปให้ความสำคัญ
ผมก็ไม่เคยให้ค่ากับคนบางคนเลย จะเก่งหรือไม่เก่ง คนอื่นจะเป็นคนบอก ไม่ใช่เชียร์ตัวเอง

สงสัยว่า เขาไม่มีงานประจำ ทำหรืออย่างไร
แค่งานโม ได้เงินตัวละไม่กี่พัน เห็นเดือดร้อนจริงๆ ถ้าทำเป็นอาชีพหลักก็ว่าไปอย่าง
ช่างบางท่าน โม AK100 ไปแล้วมากกว่า 50-60 ตัว ก็ไม่เห็นเขาจะมาเดือดร้อนตรงนี้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 381

SubjectDelta

07/05/2015 13:27:14
0
ปุ่มปิดกระทู้ กดตรงไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 382

dewringmaster1997

07/05/2015 19:03:56
2
***-*-*-*-*-*-*-****-* ALT +F4
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 383

ผ่านมา ก็ผ่านไป

07/05/2015 19:51:29
อ้าววว นึกว่าเมย์เวเตอร์ กับ ปาเกียว จบไปแล้วตั้งแต่กระทู้ 333
กลายเป็นมีอีกคู่แฮะ แปลกดีหนอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 384

cchamorn

07/05/2015 22:10:19
1
Shift+Delete เถอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 385

Five

08/05/2015 09:04:49
100
อ้าว นึกว่าจบไปด้วยดีแล้วครับ

ถึงว่าในห้องแจ้งข่าวดราม่าของ Drama addict มีเชียร์กระทู้นี้หลายคนเลย -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 386

fencerman

08/05/2015 17:43:39
0
ขอโทษนะครับ คือ คุณนิกกี้ 9 นิ้ว 18 นิ้ว คือใครอ่า ผมไม่ค่อยเข้าบอร์ดบ่อยๆ ปีกว่าละ เลยไม่ทันอ่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 387

เหน่งบา

08/05/2015 18:11:25
1,866
โทษนะครับ ไม่เห็นว่ามีบอกมาตราวัดขนาดตรงไหนเลย

หรือหน่วยเป็น มม.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 388

starman

09/05/2015 10:19:14
3
ปิดทู้แล้วเหรอ งั้นผมขอวิสาสะสรุปความนะครับ

สังคมปัจจุบัน ประกอบด้วยคนจำนวนมากที่เห็นแก่ตัว

คิดถึงแต่ความลำบากเหนื่อยยากของตัวเอง โดยไม่สนคนรอบข้าง

คนพวกนี้มองตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง ทุกอย่างต้องหมุนรอบตัวเอง

คนอื่นต้องเข้าใจตัวเองเท่านั้น ส่วนหนึ่งเป็นพวกหลงตัวเอง บ้าชื่อเสียง

คงพอมองกันออก ใครเป็นยังไง แค่นี้เองสิ่งที่ผมอยากจะสื่อ เปลือยตัวตนของมันออกมา

ณ เวลานี้ การโฆษณาชวนเชื่อ หรือแม้แต่การทำรีวิว มักมีการแฝงเป็นการโฆษณากลายๆ

ทุกแห่งที มีผลประโยชน์แอบแฝง การที่เราเลือกจะเชื่อรีวิวใด เชื่อถือสินค้าใด

เลยต้องใช้วิจารณญาณมากกว่าเดิมมากๆ ข้อมูลรีวิว วิจารย์ ใดๆเป็นได้แค่ข้อมูลเบื้องต้นประกอบเท่านั้น

แต่ส่วนมาก ถ้าเบื้องต้นมีโน้มเอียงไปแล้ว ก็จะไม่รอด สิ่งที่ดีที่สุด คือ ลองด้วยตัวเองเท่านั้น

เชื่อตัวเองดีที่สุด ซึ่งจะลำบากสำหรับคนแบบผมที่อยู่ห่างจากการมีโอกาสได้ทดลอง ผมจึงเลือกเชื่อ

เฉพาะบางคน ที่ผมดูแล้วเป็นคนดี ไม่หลงตัวเอง ไม่ขี้โม้ รู้จักอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่พูดมากน้ำไหลไฟดับ รับฟังคน

รอบข้าง นี่คือสิ่งที่เป็นองค์ประกอบของคนดี ความรู้เป็นสิ่งเสาะหากันได้

สุดท้าย การรับประทานผักบุ้งเยอะๆ ช่วยบำรุงสายตา การรับประทานปลาทะเล ช่วยบำรุงสมอง

การรับประทานปลากระป๋อง และ มาม่า ไม่สามารถช่วยทดแทนผักบุ้ง และปลาทะเลได้

เหอๆๆๆฮ่าฮ่าฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 389

สึโค่ยโดสิส

09/05/2015 11:51:36
18
เหมือนว่าตัวเองเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 390

Nickky18

09/05/2015 12:46:08
9
@คห386 เอิ่มมม!!....น่าจะหมายถึงผมแหละ
ปล.ช่วงกลางๆกระทู้ผมโดนแซะเยอะๆเข้ามันก็เลยเพ้อไปเรื่อยน่ะครับ มันเป็นฟีลลิ่ง ไม่มีสาระอะไรมาก ขออภัยย้อนหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 391

Windows X

09/05/2015 13:23:21
337
ไหนๆก็จะปิดประทู้ขอทิ้งท้ายอะไรไว้หน่อยแล้วกัน ประโยคเดิมครับ ถอด login มาโพสนั่นอย่าคิดว่าจะไม่จะไม่มีใครรู้นะครับ คนอ่านแบบผมอาจจะไม่รู้แต่ admin สามารถรู้ได้นะครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 392

starman

09/05/2015 13:28:49
3
555 คุณสึโค่ยโดสิส ว่าผมหรือครับ ผมรับฟังครับ อิอิ

ผมเป็นเพียงยูสเซอร์ คนใช้งานคนหนึ่ง ไม่ได้เป็นช่างโม

ไม่ได้เป็นดีลเลอร์ ไม่ได้เป็นตัวแทน ไม่ได้เป็นพวกค้ามือสอง ไม่เคยโชว์ว่าข้าเจ๋ง

ข้าทำโน่น ทำนี่มาแล้ว ทุกท่านอ่านแล้วก็วิเคราะห์กันเองครับ ว่าผมเป็นคนยังไง

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการฟังเพลงครับ อย่าไปฟังพวกบ้าน้ำลายให้มาก ฮ่าฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 393

ถามจริง

09/05/2015 16:10:14
พี่ชัยแกโม ak100 ไปเกินครึ่งร้อยแล้ว แล้วพี่เอ็กซ์โม DAP ไปแล้วกี่เครื่องครับ

ผมอยากรู้อ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 394

Tohide

09/05/2015 17:07:24
1
เอวังก็มีด้วยประการเช่นนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 395

ซุ่มอยู่นาน

10/05/2015 01:10:33
ตกลงจบแล้วเหรอ จบยังไงไม่เห็นบอกเลยว่าจบแล้ว ทาง จขกท ขอแบตขออะไหล่เพื่อไปประกอบเองคืน ได้คืนไม่ได้คืนอย่างไร ไม่เห็นมีใครบอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 396

adagio71

10/05/2015 17:01:34
1
ประเด็นเรื่องค่าแรง ค่าฝีมืออะไรนี่ พอเข้าใจได้นะครับ ซื้อขายกันตามความพอใจ

แต่ที่ติดใจคือเรื่อง C ไม่เท่ากันสองข้างมากกว่า

ตกลงผมอ่านแล้วงงอ่ะ มันคือซ้ายขวาไม่เท่า หรือ line/headphone ไม่เท่า

ถ้าไปถึง drama addict ร้าน H_U ไม่ดัง ก็ดับเลยทีนี้

คนที่มีบทบาทเยอะๆอย่างคุณ WinX ก็คงจะดังไปอีกคน.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 397

vinland

10/05/2015 18:12:41
1
คุณ adagio71

คห. 333 ช่างมาตอบเองแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 398

ตามหาติ่งกับจอมโม้

10/05/2015 20:23:24
บรรดาติ่งที่เชียร์กัน กับผู้เชี่ยวชาญที่ออกตัวแรง ตอนนี้หายไปไหนหมดแล้วล่ะ

ฝึกวิชานินจาหายตัวกันเหรอจ๊ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 399

z

10/05/2015 21:54:20
กะทู้นี้มีการถอดลอกอินมาตอบเยอะก็จริง

แต่ก็ไม่มีการหยาบคายหรือเกรียนมากนัก

ส่วนใหญ่พูดเป็นเหตุเป็นผล

แต่ที่ถอดลอกอินเพราะไม่อยากมาปะทะโดยตรงมากกว่า

เพราะกระทู้นี้มีแนวความเห็นหลากหลายแนวหลากหลายฝ่าย

ไม่อยากสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็นเพราะเรื่องแบบนี้

ปล เครื่องfiio x5 ของเจ้าของกะทู้ได้รับการแก้ไขยังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 400

Windows X

11/05/2015 00:11:28
337
ขอเจิม ment ที่ 400 ละกัน ขอยืนยันคำพูดเดิมครับ

"อย่าไปสนใจพวกบัตรผ่านชอบเสี้ยมให้คนทะเลาะกันเลยครับ พวกขยะขี้แพ้ที่นุ่งกระโปรงพิมพ์อยู่หลังจอไม่มีค่าให้เสียเวลาอ่านหรอกครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 401

z

11/05/2015 00:38:00
เห็นด้วยกับwindow x ที่ว่า อย่าไปสนใจบัตรผ่านชอบเสี้ยมคนทะเลาะกันเล

แต่บัตรผ่านที่มีเหตุมีผลก็มีเยอะนะ

แต่ต่อให้มีเหตุผลยังไงก็ย่อมมีคนไม่พอใจอยู่ดี

จุดนี้ถึงทำให้หลายคนถอดลอกอินเพราะไม่อยากเอาตัวเองมาขัดแย้งสร้างความหมั่นใส้ให้ตัวเอง

ต่อให้ลอกอินหรือบัตรผ่านต่อให้มีเหตุผล แต่ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเองย่อมมีคนไม่ถูกใจ

ถอดลอกอิน หยาบคาย เกรียน สร้างความแตกแยก นี่ควรต่อต้าน

ถอดลอกอิน แต่ถ้าสุภาพมีเหตุผล ต่อให้ไม่ถูกใจเรา เราก็ควรฟังครับ เพราะเราโต้แย้งด้วยเหตุผล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 402

ถามจริงอีกครั้ง

11/05/2015 09:24:42
พี่เอ็กซ์ ตกลงไม่บอกเหรอครับ ว่าเคยโมไปแล้วกี่ตัว

ผมเห็นพี่เก่ง ความรู้ฉะฉาน โมทั้ง dx90 x3 x5 พอถามถึงผลงาน กลับถ่อมตนไม่ยอมตอบซะงั้น
ผมเลยสงสัยว่า ใครเก่งแต่ปากกันแน่ :P
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 403

starman

11/05/2015 10:24:24
พอแล้วล่ะครับคุณ ถามจริงอีกครั้ง คุณคีตกวี เค้ามีกระทู้ระบาย อยู่อีกกระทู้หนึ่ง ไปซักถามกันที่กระทู้นั้นดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 404

Windows X

11/05/2015 13:56:35
337
เอาแค่สัปดาห์ก่อนละกัน ผมไม่ได้นับว่าโมอะไรไปยังไงบ้าง มีตามนี้ครัช

Xiaomi Mi Note
iBasso DX50
iBasso DX90 x 3
Fiio X3K (1 full mod, 1 sw mod)

ใครเก่งแต่ปากอย่าถามเลยครับ น้องถอด login มาโพสถามโง่ๆเทียบกับช่างโม AK นี่น้องน่าจะเก่งแต่ปากมากกว่า ผลงานอะไรก็ไม่เคยมีได้แต่แซะเสี้ยมให้คนเถียงกันไปวันๆ หาอะไรทำที่มันมีสาระกว่านี้ดีไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 405

ถามจริง

11/05/2015 16:22:40
เหมือนเก่งเลยนะครับ
เปิดการโม มาตั้งนาน (xiaomi - 1, dx50 - 1, dx90 - 3, x3k - 2)
รวมได้ 7 เครื่อง คุยซะเก่งเลยครับ
แล้วไม่มีลูกค้า ที่ชอบในผลงาน มาสนับสนุนเลยหรือครับ ทำไมลูกค้าพี่ใจร้ายจังไม่มาเชียร์กันเลย ผมไม่เห็นลูกค้าพี่เลยจริงๆนะครับ หายไปหนายโหมด

ผมไม่ใช่นักโมครับ ผมเลยไม่จำเป็นต้องแข่งเรื่องโมกับพี่ แต่ละคนก็ถนัดไม่เหมือนกันครับ แล้วถ้าผมเก่งภาษา ได้ทั้งฝรั่งเศสและเยอรมัน พี่มาแข่งภาษากับผมไหม พี่ก็สู้ผมไม่ได้ ใช่ไหมครัช แล้วบอกได้ไงว่าผมไม่มีผลงาน

พี่ไม่รู้จักสำนวนฝรั่งเลยหรือ you cannot compare apples and oranges
ผมถึงเปรียบคนในสายงานเดียวกับพี่ไง พี่ชัย กับพี่เอ็กซ์ ใช่ไหมครัช
ลูกค้าพี่เอ็กซ์ยังถึง 1 ใน 10 ของพี่ชัยเลย

พี่เอ็กซ์เหมือนเก่งนะครัช เหมือนเก่ง เหมือนเก่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 406

ตอบคุณถามจริง

11/05/2015 18:16:18
ผมเป็นลูกค้าคนนึงที่เอาเครื่อง DX90 ไปให้คุณนนท์ทำ Full Mod ครับ ปกติก็จะอ่านเอาอย่างเดียวไม่ได้คิดว่ามีความชอบที่จะโพสข้อความอะไรมากมาย แต่อ่านที่คุณถามจริงพิมพ์มาแบบนี้ก็ไม่ค่อยสบายใจ เลยขอฝากไว้สัก 3 ประเด็นตรงนี้ละกันนะครับ

ประเด็นแรก เครื่อง DX90 ผมได้เข้าทำ Full Mod ในเดือนมกราคมที่ผ่านมา ถ้าถามผมถึงความพอใจก็คงต้องตอบว่าส่วนตัวมาพอใจเอามากๆๆตอนที่ได้ลง fw ล่าสุดของคุณนนท์ (ที่ผ่านมาก็ดีกว่าเดิมๆมากแต่เฟิร์มแวร์ปัจจุบันมันให้เสียงดีขึ้นแบบก้าวกระโดด) ได้ลอง fw ของ Lurker0 จาก Head-fi เทียบกัน อันนี้ต้องบอกเลยว่าเทียบกันไม่ได้เลย.. อันที่จริงความเห็นของผมคนเดียวคงไม่ค่อยจำเป็นเพราะมี feedback ในงานของคุณนนท์อยู่มากพอสมควร (โดยเฉพาะ Fidelizer ที่เรามักจะเห็นไปโผล่อยู่ตามเพจนักฟังเพลงเมืองนอกแถมก็มี feedback ในแง่ดีมาตลอด) หวังว่าคุณก็คงเลิกเหมารวมว่าไม่มีลูกค้าที่พึงพอใจแม้แต่คนเดียวออกไปได้นะครับ

ประเด็นที่สองคือผมว่าคุณถามจริงน่าจะมีปัญหาการตีความเอามากๆเลยนะครับ เรื่องที่คุณนนท์มาตอบว่าในช่วง 1 อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ทำการโมอะไรให้แก่ลูกค้าไปบ้าง แต่ทางคุณกลับเอาไปตีความเป็นผลงานทั้งหมดที่แกได้เคยทำไว้ไปซะได้ อย่างที่ทุกคนรู้ DAP อย่าง AK100 หรือแม้แต่พวก iBasso DX series มันก็ไม่ใช่ของใหม่เพิ่งออกแต่อย่างใด ส่วนตัวผมก็ไม่รู้ตัวเลขที่คุณนนท์ได้เคยโมให้กับลูกค้าจริงๆหรอก แต่ถ้าลองคิดดูง่ายๆแบบคุณ เอา 7 x 4 ก็ได้เท่ากับยอดต่อหนึ่งเดือน ทำแค่ 2 เดือนก็เกินจำนวนที่คุณอ้างถึงไปแล้วนะครับ (DX90 ผมเอาเข้าไปทำเดือนมกราปีนี้ซึ่งผ่านมาเกิน 2 เดือนไปเยอะแล้ว แถมอย่าลืมนะครับ ช่วงที่เครื่องออกใหม่ๆ ย่อมมีคนให้ความสนใจหาซื้อ หาโมกันมากกว่าช่วงที่ออกมาได้พอสมควรแบบช่วงนี้แล้วด้วย)

ประเด็นที่สามที่ต้องการจะบอกคือ ฟังผมพูดแล้วคงกำลังคิดว่าผมนั้นออกมาเพื่อปกป้องคุณนนท์อยู่สินะครับ ถ้าคุณกำลังคิดเช่นนั้นผมก็คงไม่แปลกใจครับ (เดาเอาจากวิธีคิดของคุณในประเด็นที่สอง) แต่ขอบอกว่าคุณกำลังเข้าใจผิดครับ สิ่งที่ผมอยากจะเห็นคือสังคมที่สร้างสรรค์มากกว่านี้ มากกว่าที่จะมีคนบางคนบางกลุ่มออกมาสร้างดราม่าโลกร้อนไปวันๆ จึงอยากบอกให้คุณยุติพฤติกกรมแบบนี้เสียเถิดครับ เปลี่ยนจากคำพูดเสียดสีทำลายกันแล้วช่วยกันสร้างสังคมที่น่าอยู่บนกลุ่มความชอบเดียวกันมันจะไม่ดีกว่าหรือครับ (ซึ่งแน่นอนว่าบางประเด็น ผมก็เห็นว่าคุณนนท์ก็ควรลดวาทะกรรมแรงๆลงด้วยเช่นกัน) ถ้าเราทุกคนต่างทำหน้าที่ของตัวเอง มีข้อมูลก็เอามาแชร์กัน เอื้อเฟื้อกัน คุณคิดว่ามันจะไม่ดีกว่าการกระทำที่คุณกำลังทำอยู่บ้างหรือครับ.. ผมเดาว่าพูดกันขนาดนี้แล้วคุณก็คงเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อยแล้วหล่ะ

ก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งความเห็นของคนในสังคมก็ละกันนะครับ คุณจะชอบไม่ชอบ เห็นด้วยไม่เห็นด้วย จะร่วมมือหรือไม่ก็สุดแล้วแต่ครับ ของแบบนี้มันห้ามกันไม่ได้แม้ใจจริงผมอยากจะสื่อสารให้คุณเข้าใจให้จงได้... ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 407

ถามจริง

11/05/2015 19:15:34
ขอบคุณเม้น 406 ครัช ตอบซะยาวเลย เกรงใจเจงๆ

จริงๆผมไม่มีอะไรหรอกครับ แค่แซวพี่เอ็กซ์ขำๆ ถ้าพี่เอ็กซ์แกตอบได้ แกก็ได้เครดิตเองละครับ ก็เห็นพี่เอ็กซ์แกเก่งไปหมด

คราวก่อนตอนพี่เอ็กซ์ปะคารมกับคุณมือใหม่ใจว้าวุ่น พี่แกก็เล่นซะคุณมือใหม่จะเลิกเล่น เลิกเข้าบอร์ดนี้เลย พี่แกก็ไม่เห็นจะยั้งมือให้คุณมือใหม่เลย
ทำไมตอนนั้นไม่เห็นมีใครสงสารคุณมือใหม่เลยอะ ใจดำจัง พี่เอ็กซ์นี่ถ้าได้ข่มใครนี่ ก็เอาซะหมดอนาคตเลยเหมือนกันนิ

ช่วงนี้ผมก็เลยเล่นขำๆ ลองดูมั่งครับ ใครไม่ชอบก็ผ่านสิครับ อย่าคิดมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 408

ฺBatistuta

11/05/2015 21:43:07
0
เรื่องโม นี่ไป ๆ มา ๆ น่ากลัวนะ จะออกหมู่หรือจ่าก็ไม่รู้ เสียเงินก็เสีย ประกันหาย หากไม่ถูกใจขึ้นมาก็มีแต่ให้ร้านเอาไปแก้ ติดใจตรงนี้แหระ ถ้าแก้แล้วไม่ดีละ ใครจะรับผิดชอบ อ่าน ๆ ดูเหมือนตัวเดโม่กับตัวที่ทำขายออกเสียงไม่เหมือนกันอีก ผมไมไ่ด้มีอคติกับการโมนะครับ อยากให้พัฒนาฝีมือไปมาก ๆ ลูกค้าที่เล่นจะได้เล่นมีความสุข คหสต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 409

Windows X

11/05/2015 23:03:31
337
โอเค ผมไม่สงสัยละทำไมคุยไม่รู้เรื่องสักที ขนาดบอกชัดเจนแล้วนะว่าเอาแค่สัปดาห์ที่แล้วเพราะไม่ได้นับ คุณยังมโนไปได้ว่าทำมาทั้งหมดได้แค่นี้ ถามจริงๆตอนอ่านได้คิดวิเคราะห์อะไรบ้างไหมครับเนี่ย เอาเป็นว่าผมจะโพสที่นี่เป็นครั้งสุดท้ายแล้วถ้ายังติดใจอะไรคุณไปตั้งกระทู้ใหม่หรือไปตามแขวะผมในที่กระทู้ที่ผมตั้งต่อละกันครับ มันไม่เกี่ยวกับ X5 Mod ละ และก็ขอบคุณคุณลูกค้าที่มาช่วยตอบให้นะครับ เค้าคงไม่เคยเห็นโพสเชียร์หรือผม cap post ลูกค้ามาลงเลยคิดว่าไม่มีใครโม

ส่วนคุณถามจริงนั้นถ้าผมจะขอให้เอาใบ cert มาให้ดูหน่อยครับว่าสอบได้ภาษา level ไหนยังไงบ้าง เอาผลงานมาดูซิครับว่าเคยเขียนหรือพูดภาษาต่างประเทศสื่อสารดีแค่ไหน ไหนเอามาให้ดูหน่อยครับว่าออกงานระดับ inter อะไรบ้าง มีไหวพริบพอจะอ่านสถานการณ์ต่างวัฒนธรรมและภาษาพอจะสื่อสารได้ดีพอไหม ไม่ต้องเอาระดับนักการทูตก็ได้ครับ เอามาโชว์ให้ดูหน่อยจะได้ไหมครับ

พูดแบบนี้ผมก็อ้างได้ครับ ผมไม่ได้จบภาษาตรงๆ ผมไม่ได้ทำงานที่ต้องใช้ทักษะพวกนี้ตรงๆ ผมขอให้คุณไล่ผลงานทั้งหมดออกมาให้ดูหน่อยจะได้ไหมครับ ถ้าคุณพูดตอบมาได้คุณก็ได้ประโยชน์ สร้างชื่อให้คุณเป็นที่ยอมรับได้มากขึ้นเหมือนกัน แซวกันขำๆนะจ๊ะ อย่าคิดมาก แบบว่าดูเหมือนคุณจะเก่งเรื่องภาษานะ ดูเหมือนอ่ะ ผม apple คุณ orange ถ้าคุณจะมาเผือก apple อะไรก็ได้โดยที่ไม่ต้องสนใจอะไร ผมก็สามารถเผือก orange ของคุณได้เหมือนกันครับว่ามันจะเน่าไม่เน่าจริงแค่ไหนยังไงก็ได้ ใช่ไหมครับ รู้รึยังว่าคุณทำผิดอะไร ตอนแรกผมก็ว่าจะอธิบายให้คุณฟังนะ แต่เจอคำตอบของคุณแล้วไม่ไหว ขอแบบนี้ให้โดนเองและคิดเองได้ละกัน

แล้ววันๆเอาแต่โพสลงบัตรผ่านเสี้ยมให้คนอื่นทะเลาะกัน ผมเห็นคุณทำแค่นี้ผมก็บอกได้แค่ว่า login นี้มันขยะนะ ชีวิตคุณอาจจะไม่ใช่ขยะก็ได้แต่คุณมันไม่มีตัวตนอ่ะ เป็นแค่พวกถอดร่างใส่กากออกมาโพสอะไรงี่เง่า งานการมันมีอะไรไม่รู้นอกจากชื่อ 'ถามจริง' แล้วมาโพสหมาๆชวนให้ผมกับร้านโม AK เขม่นกันเล่นๆเอามันส์แบบนี้ ผมจะคุยดีๆกับคุณไปทำไมครับ ร้านโม AK กับผมก็เพื่อนครับ จริงๆมาม่าทั้งหมดในกระทู้นี้ก็เรื่องของเพื่อนๆผมในวงการทั้งนั้น

ส่วน project กระทู้โม DX90 ที่คุณแซะนักแซะหนานั้นที่มาของเรื่องของผมนั้นมั่นใจว่าเป็นโครงการที่สะอาดปลอดภัยและได้รับสัญญาณไฟเขียวหลายอย่างชัดเจนอยู่แล้วผมถึงกล้าโพสในที่นี้ แต่ผมก็ไม่เคยลงรายละเอียดพวกนี้เพราะผมมีมารยาทพอครับ ถ้าผมจะโพสผมก็โพสได้ หลายคนคงหน้าแหกตะลึงหายแล้วเงียบไป และก็คงมีคนสนใจมาติดต่อโมเยอะขึ้นมาก แต่ผมก็จะเสียหมา เสียผู้ใหญ่ เสียมารยาท และทำให้คนอื่นเดือดร้อนใน project ของผมได้ ลูกค้าที่โมไปเค้าแค่ซื้อบริการจากผมและได้รับผลงานที่พอใจก็พอครับ เค้าไม่ต้องให้สิทธิ์ผมเอา feedback ของเขามาหากินต่อ ผมแค่อยากโมของแววดีๆให้มันดีขึ้นเล่นและผมก็แมนพอที่จะพอใจอยู่แค่นั้นและรับผิดชอบงานของผมให้เต็มที่ก็พอครับ

เรื่องคุณภาพงานโมก็แล้วแต่ร้านครับ แต่จริงๆเรื่องโมนี้เป็นงานส่วนตัว โมแบบคนต่อคนซะมากกว่า กับคนอื่นผมไม่รู้นะแต่ผมไม่ได้รับโมแบบเปิดร้านอะไร โมเอาสนุกๆแต่ผมก็มีความรับผิดชอบพอ เวลาใครซื้อไปแล้วไม่ชอบผมรับซื้อคืนก็ยังมีเลยเคสนึงเพราะเค้ามี DX100 อยู่แล้วและชอบแนว DX100 ที่ผมโม sw ไปมากกว่า โมขาดทุนผมก็ทำมาแล้วอย่าง X3K เพราะปัญหาที่คาดไม่ถึงหลายๆอย่าง ผมโมไปหลายสิบเครื่องก็มีลูกค้ามารายงานผลให้ฟังเยอะครับทั้ง FB Line โทรมาตรงๆก็มี วันนี้ก็มีมาเล่าให้ฟัง 2 รายแต่มันเป็นหน้าที่ของผมที่ต้องไป cap feedback ลูกค้าที่ทุกคนที่ตอบมาเอามาลงในกระทู้โมให้คุณอ่านหรือยังไงกันครับ มารยาทความเกรงใจสมบัติผู้ดีน่ะมีบ้างไหม บางคนนึกจะชงก็ชง นึกจะแขวะก็แขวะ นึกจะเลียก็เลีย โพส feedback ลูกค้าเอามาลงเยอะๆให้ดูน่าเชื่อถือในพื้นที่สาธารณะก็ทำไปครับ ผมไม่ทำคนจะมองว่าไม่มีคนโมก็เรื่องของเขาครับ ก็แค่พวกหมาเห่าใบตองแห้ง ถ้าใครจะฟังก็เรื่องของเขาครับ ผมโดนแซะเรื่องไม่มีคนมา comment งานผมมาแรมปีผมก็ไม่เคย cap feedback ลูกค้ามาโพสแก้ต่างอะไร คนที่เค้าดูออกเค้าก็เข้าใจเองครับว่าอะไรเป็นอะไร

ส่วนเรื่องคุณมือใหม่หัวใจว้าวุ่นนั้นขอให้คุณลองกลับไปอ่านใหม่แล้วจับประเด็นดูให้ดี ตอนแรกที่แกโพสนะผมก็ไม่ได้โพสตำหนิอะไรแกและคนอื่นๆที่เห็นต่างหรือโพสแขวะอะไรผม พอเริ่มออกประเด็นผมก็แค่ออกมาชี้แจงให้เข้าใจตรงกันว่าผมไม่ได้ anti การรีวิวนะแต่ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีรีวิวแล้ว มีแต่เชียร์เฉยๆซะมากกว่า แล้วคนก็ดูแค่กระแสว่าของอะไรมาแรง ก็แค่นั้น จนคุณมือใหม่แกมาโพสอีกชื่อหนึ่งว่าน้ำเน่ามากๆในความเห็นที่ 34 ของกระทู้นี้

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=175404

กลับไปอ่านดูดีๆครับ แกเจาะจงอะไรบ้าง ผมก็แค่ตอบตามที่เค้าถามก็แค่นั้น เรื่องไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยจนตอนท้ายแกบอกว่าแกโพสบัตรผ่านกัดผมต่อหน้าสมาชิกนับร้อยจะจะว่าลอบกัดไม่ได้แค่นั้น ที่ผมตอบแกก็แค่บอกว่าแกเคยโพสด้วยชื่อนี้นะและการถอด login มาโพส ยังบอกแกเลยว่า 'ถ้าเป็นแบบแรกผมก็ขออภัยที่กล่าวหาด้วยละกันครับ คุณคือน้องใหม่ที่เพิ่งเข้ามาไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรจริงๆ' และปิดท้ายว่าการถอด login นั้นมันคือการลอบกัด คนอ่านไม่รู้ก็จริงแต่ admin รู้ครับ

อ่านดูดีๆครับ ผมตอบคำถามแกตรงประเด็นหมด ผมตอบตรงดูแรงก็จริงแต่ผมใช้เหตุและผลและตั้งใจตอบคำถามเขาตรงๆครับ ที่เหลือแกแพ้ภัยตัวเองทั้งนั้น คนอื่นที่เข้ามาอ่านในกระทู้ที่แกตั้งก็พูดแบบนี้เหมือนกันหมด ใครมาพูดมาติชมผมตรงๆแบบมีเหตุและผลผมก็รับฟังหมดแหละครับ ส่วนคุณที่เกรียนมาแซะผมโพสสิ้นคิดไร้สาระหาความเจริญใดๆได้นั้นผมก็พยายามโพสดีเท่าที่โพสได้ครับ ถ้าเค้าโพสหมาๆมาผมก็คงไม่ตอบแบบเ้ย ถ้าเค้าโพสเ้ยๆมาผมก็ไม่ใช้ภาษาแบบเปรตตอบหรอกครับ ถ้าอยากให้ผมตอบดีๆก็คุยกับผมดีๆสิครับ ไม่ใช่มาแซะให้ผมกับร้านช่างโมคนนั้นคนนี้แตกคอกัน จบนะครับ เข้าใจตรงกันนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 410

ถามจริง

11/05/2015 23:26:38
ขี้เกียจอ่านอะ วนไปวนมา
ผมแค่เปรียบเทียบคนที่ดูเหมือนเก่งรู้ไปหมด กับคนที่มีฝีมือจริงๆ พี่เอ็กซ์น่ะอ่านไม่รู้เรื่องเอง
ผมเปรียบเทียบผลงานก็หาว่าเสี้ยม บ้าป่าว

งั้นผมดูบอลคู่เมื่อคืน เชลซีกับลิเวอพูล ผมก็วิจารณ์ไม่ได้เหรอครับ ว่าใครเก่งกว่าใคร งั้นผมเสี้ยมเชลซีกับลิเวอพูลด้วยป่าวเนี่ย
เปรียบเทียบผลงาน ช่างโมกับช่างโม หาว่าเสี้ยม มโนไปเองมั้ง

ไอ้ตอบแบบคลุมๆ 1-2 อาทิตย์โมไป 7 ตัว งั้นเดือนนึง 4 อาทิตย์ ก็ได้ 14 ตัว รึป่าวพี่
งั้น 6 เดือน นี่พี่เอ็กซ์โมได้ 84 ตัวแน่ะ
ตอบแบบคลุมเคลือมันไปสามารถบอกได้ครับ จริงป่าวพี่เอ็กซ์
เห็นพี่เอ็กซ์ภูมิใจว่าตัวเองนักนา ใครถามเข้าทาง ตอบเป็นน้ำไหลไฟดับ
แต่พอถามผลงานที่เคยทำออกไปแล้ว กลับจำไม่ได้ พี่เอ็กซ์นี่โคตรแมนเลยครับ
ความจำไม่ดีกระทันหัน แม้น แมน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 411

ถามจริง

11/05/2015 23:36:27
ดูกันเอาเองนะท่านผู้ชม

พี่เอ็กซ์เวลาเหยียบคนอื่นนี่ เหยียบมิดตีนเลย ว่าคุณมือใหม่ซะเสียๆหายๆ ในลิ้งข้างบน
ทำให้คนอื่นอับอาย จนคุณมือใหม่จะเลิกเข้าบอร์ดนี้เลย
นี่ถ้าผมโต้แทงจุดใต้ตำตอพี่เอ็กซ์ไม่ได้นี่ ผมคงโดนสับเละเลย

ต่อไปพี่เอ็กซ์เลิกข่มคนอื่นซะนะครับ คนรู้ทันพี่เอ็กซ์ยังมีอีกเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 412

Windows X

11/05/2015 23:37:07
337

แปลว่าไม่ได้อ่าน อ่านข้ามๆแล้วมาพ่นมั่วๆ แถมเถียงข้างๆคูๆเข้าข้างตัวเองแบบนี้ แหม.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 413

ถามจริง

11/05/2015 23:44:17
ผมไปนอนก่อนนะพี่เอ็กซ์

นอนดึกๆเดี๋ยวตัวเตี้ย เหมือนใครบางคน
Good night ครับพี่เอ็กซ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 414

บังเอิญผ่านมา

11/05/2015 23:47:02
มาม่า ยังไม่จบง่ายๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 415

ถามจริง

12/05/2015 13:06:11
โชว์พาวไว้เยอะ โดนถามว่าโมไปกี่ตัวแล้ว จำบ่อได้ซะงั้น ขี้โม้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 416

SARUS

12/05/2015 15:15:51
28
ถึงห้าร้อยความเห็นแล้ว ขึ้นภาคสองดีกว่าคับ โหลดนานจัง

จะได้เป็นปรากฎการณ์ใหม่ของวงการมาม่าในเว็บเราด้วย

มาม่ามู้แรกที่ได้ขึ้นภาค ๒
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 417

starman

12/05/2015 18:41:17
3
อึดจริง หลายยกแล้วเนี่ย 555

แม้นใครรัก รักมั่ง ชังชังตอบ
ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้สิ่งใดไม่สู้รู้วิชา
รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี

มันก็เป็นกระจก 6ด้านดีดี นี่แหละ หุหุ นี่แหละ กระจก กระจก กระจก อุ๊ย ตกใจ ใครก็ไม่รู้ในกระจก
ไม่มีใครสะท้อนตัวเราได้ดี เท่าตัวเราเอง นะหลานนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 418

ไทยมุง

12/05/2015 20:18:10
ก็ตอบๆคำถามมันไปสิ จะได้จบ ไม่ใจเลยว่ะ window x
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 419

Windows X

13/05/2015 15:19:57
337
ตอบๆ

ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 420

นายกระจอก

15/05/2015 20:27:01
โหวววว...ทู้นี้มีแต่เทพหวะ...เก่งกันทั้งนั้นไม่มีใครยอมใคร...สุดยอด...555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 421

weerapats

27/05/2015 14:20:46
44
ไม่ได้เข้ามาซะนาน... กระทู้นี้สุดยอดจริงๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 422

thirasakp58

12/09/2015 03:56:18
0
5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 423

blackerhot

06/07/2016 21:37:09
1
พึ่งอ่านๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 424

ตำนาน

06/07/2016 23:00:12
555! นี่คืออีกกระทู้ ที่ขึ้นหิ้ง "ระดับตำนาน"
ตอนนั้นจำได้ว่า มีอารมณ์ร่วมตามไปด้วยเลย มันส์มากกกกก
ต้องคอยเปิดดูกระทู้อ่านทุกๆชั่วโมง

ปล.หลายๆท่านหายไป และหลายๆท่านก็ยังอยู่^^
หยิกหู 0
"ขอระบายเกี่ยวกับ ร้านที่ทำ Fiio X5 MOD ขายหน่อยครับ"