Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Astell&Kern AK100II รุ่นแจกมาม่า ในแบบสบาย ๆ by auns555

สันติ

28/12/2014 15:16:53
50
วันที่ 28 ธันวาคม 2557
สวัสดีครับ พี่ ๆ น้อง ๆ ในเว็บมั่นคง คิดถึงกันบ้างไหม ผมหายจากการรีวิว Gadget ไปนานเลยทีเดียว ก็เพราะว่าไม่ค่อยมี

เวลาเลยครับ มาคราวนี้ก็เกือบจะสิ้นปีละ มีใครซื้อของขวัญให้ตัวเองกันไปบ้างหรือยังครับ ส่วนผมซื้อให้ตัวเองล่วงหน้าไปละ

กว่า 2 เดือน โดยเป็นเงินผมบวกกับเงินของ ผบ.สูงสุด ที่ช่วยออก (^_^) ก็ทำให้ได้มาซึ่ง Astell&Kern AK100II

ผมเคยรีวิว AK100 รุ่นแรกไว้ที่นี่นะครับ (สนใจก็ไปอ่านได้ครับ)
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=95174

เกริ่นนำ : ทำไมผมถึงซื้อมา?
- ต้องมีคนคิดในใจแน่ ๆ ว่าทำไมผมถึงซื้อมาฟังราคาไม่ใช่ถูก ๆ เลย รอบนี้เกือบแตะ 3 หมื่น ก็เพราะว่ามีวันนึงผมไปซื้อหูฟัง

Earbud Sen MX985 ตัวล็อตสุดท้ายที่อัมรินทร์เรือธง ก็ไปเจอน้องในร้าน น้องเอก (บริการดีครับ) ก็คุยกันไปคุยกันมาบอกผม

ว่าพี่ลองฟังยัง AK100II ผมก็ไม่เอาอ่ะ ไม่อยากฟังละ น้องก็บอกนาน ๆ มาทีลองซะหน่อย ก็เลยลองครับ แฮ่ ดันเปิด Fourplay

เพลง December Dream แบบ 24bit (ผมแพ้ทางเพลงฟิวชั่นแจ๊สแบบนี้จริง ๆ อ่อนระทวย) และดันต่อให้ผมฟังกับ Sen MX985

ตัวของร้านที่เบิร์นจนไหม้หมดจด แบบนี้มันก็ลอยสิครับ มิติรอบหัวผมเลย อ้ายบ้าาาา (เสียตังค์แน่ ๆ ตู)

- หลังจากวันนั้นมา 2 อาทิตย์ กลับไปจัดเลยครับ T_T แต่คราวนี้เพื่อความมั่นใจเลยเตรียมไฟล์เพลงประจำของเราใส่ micro sd

และเอาหูฟังประจำของเราไปด้วย แต่พอไปถึง ตัวเดโมไม่อยู่แล้ว เอาไปออกงาน บ๊ะ T_T วันนั้นไปเจอน้องหลุยส์ หลุยส์บอก

พี่รอง HiFiman 601 กับ 901 ยัง ผมก็ตอบยัง ก็เลยจัดมาให้ลองเพราะมีตัวเดโม ผมสารภาพเลยว่า ผมไม่โดนไม่ใช่แนวทาง

ของผมแหะ ผมดันชอบความสงัดของ background AK100II ที่ติดหูหลอนผมมา 2 อาทิตย์ เอาละสิ ไม่มีเดโม AK100II ก็เลย

ตัดสินใจเอาวะ ซื้อเลยละกัน ไม่ลองละ ซื้อเลยครับ และหลังจากวันนั้นจนถึงวันนี้ก็เกือบ ๆ 2 เดือนละ คือผมต้องฟังให้สาแก่

ใจก่อนมาทำรีวิวให้พี่ ๆ น้อง ๆ อ่านเล่น ๆ กันน่ะครับ

และก่อนที่จะไม่มีสาระไปกับรีวิวประกอบภาพของผม
เชิญอ่าน spec มันก่อนนะครับ เพราะนี่ละสาระหนึ่งเดียวในรีวิวอันนี้ -_-"
AK 100II General Specifications :

Model : AK100II
Body Color : Smoky Blue (ผมแทบไม่เห็นสีฟ้า)
Body Material : Aluminum (ตัดด้วยเพชร)
Display : 3.31inch WVGA (480 x 800) AMOLED Touchscreen
Supported Audio Formats : WAV, FLAC, WMA, MP3, OGG, APE(Normal, High, Fast), AAC, ALAC, AIFF, DFF, DSF
FLAC, WAV, ALAC, AIFF : 8kHz ~ 192kHz (8/16/24bits per Sample) / DSD : DSD64 (1bit 2.8MHz), Stereo / DSD128

(1bit 5.6MHz), Stereo

Output Level : Unbalance 2.0Vrms / Balance 1.7Vrms (Condition No Load)
DAC : Cirrus Logic CS4398 x1 (Single DAC)
Decoding : Support up to 24bit/192kHz Bit to Bit Decoding
Input : USB Micro-B input (for charging & data transfer (PC & MAC)) / Connection Mode : MTP (Media Device)
Outputs : PHONES (3.5mm) / Optical Out (3.5mm) / Balanced Out (2.5mm, only 4-pole supported)
Wi-Fi : 802.11 b/g/n (2.4GHz)
Bluetooth : V4.0
Dimensions : 2.16 ”(55 mm) [W] x 4.37 ”(111 mm) [H] x 0.58 ”(14.9 mm) [D]
Weight : 5.99 oz (170 g)
Feature Enhancements Firmware upgrades supported (OTA)

Audio Performance
Frequency Response : ±0.025dB (Condition: 20Hz~20kHz) Unbalance & Balance / ±0.6dB (Condition:

10Hz~70kHz) Unbalance & Balance
Signal to Noise Ratio : 115dB @ 1kHz, Unbalance / 115dB @ 1kHz, Balance
Crosstalk : 127dB @ 1kHz, Unbalance / 130dB @ 1kHz, Balance
THD+N : 0.0009% @ 1kHz, Unbalance / 0.0008% @ 1kHz, Balance
IMD SMPTE : 0.0004% 800Hz 10kHz(4:1) Unbalance / 0.0003% 800Hz 10kHz(4:1) Balance
Output Impedance : Balanced out 2.5mm (1ohm) / PHONES 3.5mm (2ohm)

Clock source
Clock Jitter : 50ps (Typ)

Battery
Capacity : 3,150mAh 3.7V Li-Polymer Battery
ผมเทสด้วยการเปิดไฟล์ 24bit 192 ไป 9 ชั่วโมงรวด แบ็ตยังไม่หมดครับ

Memory
Built-in Memory : 64GB [NAND]
External Memory : microSD (สูงสุดได้ที่ 128GB) x1

OS
Supported OS : Windows XP, Windows 7,8 (32/64bit), MAC OS X 10.7 and up

เอาละครับ 42 รีวิวประกอบภาพต่อไปนี้ อ่านเพื่อความบันเทิงนะครับ
(รีวิวประกอบภาพ ไม่เน้นสาระ มีแต่ความรู้สึกส่วนตัวจากผมล้วนๆ)

มาเริ่มแกะกล่องไปกับผมเลย (แกะกล่องนี้ถ่ายตั้งแต่ตอนซื้อเครื่องอ่ะครับ)
กล่อง ดูหรูหราและหนักยาวใหญ่กว่าตอน AK100 ครับ

ผมรักแบรนด์ iRiver จริง ๆ แหะ ซื้อแต่ยี่ห้อนี้มา 15 ปีละ

พอถอดแจ๊กเก็ตกระดาษด้านนอกออกก็จะเจอกล่องด้าน ๆ เรียบ ๆ สวยงาม

พอเปิดฝากล่องออกก็จะเจอเครื่อง

พอเอาเครื่องออกก็จะเจอกล่องที่ใส่พวกอุปกรณ์เสริมที่แถมมาครับ

ก็ไม่ต้องไปซื้ออะไรเพิ่มเติมแล้วละ

แผ่นกันรอยหน้าหลังสำรอง 1 ชุด
พลาสติกปิดรู Micro SD (ถ้าเรายังไม่ได้ซื้อเมมมาใส่เพิ่มอ่ะนะครับ)
สาย Micro USB เอาไว้เชื่อมต่อ เอาไว้ชาร์จไฟ
และที่ต้องขอบคุณมาก ๆ เลยคือ ซองหนังใส่เครื่องครับ ไม่รู้ละจะหนังหรือผ้าก็ชอบมากๆ

ตัวเครื่องผมก็ใช้อยู่ซักพักนึงแบบยังไม่แกะที่ปิดกันรอยเลยนะ
AK100II มาคราวนี้ มาพร้อมกับความจุในเครื่อง 64GB ครับ
สามารถซื้อ Micro SD Card สูงสุด 128GB มาใส่ได้นะ แต่สำหรับผม 64GB ก็ยังไม่เต็มเลยอ่ะ

ผ่านไปซัก 1 เดือน ทนไม่ไหวละ จับใส่ซองดีกว่า ซองสวยด้วย ทำให้จับถนัดมือด้วยครับ

ใส่ซองแล้วไม่ลื่นมือ กระชับครับ ขอบคุณที่แถมมาในชุดนะครับ T_T

ทำมาได้เนี้ยบจริง ๆ ครับ

ในช่วง 2 เดือนที่ใช้ฟังผ่านมานี้ผมก็ใช้หูฟังอยู่ 3 ตัวด้วยกันคือ
Sen MX985, เสี่ยอ๊อดรุ่นแรก และ Sony MDR-7506

เสียงมันคนละแบบเล้ยยยย -_-" สรุปผมชอบเสียงเสี่ยอ๊อดที่สุด

พามาชมตัวเครื่องรอบ ๆ ก่อนนะครับ
อันนี้สันเครื่องด้านข้างฝั่งขวามือ ก็จะมีแต่ปุ่มปรับ Volume ให้ใช้งาน
ดูแข็งแรงทนทาน ปรับได้ที่ละ .5 ครับ เช่น 45 45.5 46 46.5 เป็นต้น

ส่วนทางนี้ด้านสันเครื่องด้านข้างซ้ายมือ ก็จะมีช่องไว้ใส่ MicroSD กับ ปุ่ม Play , FF, RW

ที่เงาๆ นี่เพราะว่ายังไม่ลอกสติ๊กเกอร์ที่เขาแปะมาออกน่ะครับ แปะไว้งี้ละดีแล้ว

ส่วนสันเครื่องด้านบนและล่างก็จะมีช่องดังภาพ

คราวนี้ AK100II มีช่องสำหรับหูฟังแบบ balance ก็หูฟังที่มีขั้วแจ๊ก 2.5" แบบ 4pole น่ะครับ

งานเนี้ยบจริง ๆ ครับ เข้าไปอ่านในเว็บ Astell มาว่า ตัวเครื่องเป็นอลูมิเนียมตัดด้วยเพชร
เก็บงานขอบได้เนียนมน ๆ เลยละ

มีอย่างนึงที่ตอนแรกผมก็ดันไม่เข้าใจ (เป็นเพราะผมไม่อ่านคู่มือ)
ว่า เครื่องมันออกมาได้ซักพักละทำไมไม่มี Firmware อัพเดทในเว็บให้โหลดเลยว้า
เข้าไปดูเว็บเป็นประจำเลยก็ไม่มี ซึ่ง อันที่จริงแล้ว AK100II นั้นอัพเดท Firmware ผ่านทาง WiFi ครับ
ต่อ WiFi ปุ๊บ เข้าอัพเดท มันจะตรวจเลยว่ามี Firmware version ใหม่ออกมาไหม
ก็ควรอัพน่ะครับ เพราะมีแก้ Fix Bug ต่าง ๆ มาเรื่อย ๆ

เอาละ มาที่ Interface หน้าจอกันบ้าง
ก็แตกต่างกับ AK100 เดิมเลยละครับ เพราะนี่คือหน้าตา Interface แบบเดียวกับ AK240 ครับ
ใช้งานง่าย เข้าใจง่าย และก็ลื่นปรื้ด ๆ เลยละครับ ระบบ touchscreen นี่ลื่น ๆ แบบ iPhone เลยนะ
ที่สำคัญ ผมว่ามันดูเรียบหรูสวยดีด้วยครับ

หน้าจอ ips คม ๆ ภาพสวย สีสันสดใสมาก ๆ ผมปรับ Contrast แค่ 1 เองนะ จาก 10 อ่ะ ฮ่าๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

28/12/2014 15:17:20
50
เอาละไปต่อเนอะ
พอเลือกไปตรงคำว่า Setting ก็จะเข้ามาหน้านี้เลยครับ

กดเลือก System Information ก็จะบอกว่าเราใช้ FW อะไร เหลือความจุเท่าไหร่ ฯลฯ

ในส่วนของ EQ นั้น ผมไม่ได้ปรับใช้เลยครับ
เพราะเสียงเดิม ๆ แบบไม่ปรับ EQ เป็นเสียงที่ผมชอบอยู่แล้ว
แต่ถ้าใครจะเล่น EQ ก็มีให้ปรับสะใจเลยครับ ก็จะมีทั้งแบบที่ตั้งมาให้แล้ว 2 อัน
และก็แบบสร้างเองปรับเองด้วยนะ

เอ่อ EQ ผมอันนี้ปรับมั่วนะครับ อย่าไปลอกเน้อ -_-"

ในส่วนของ theme ก็จะมีให้เลือกใช้ไม่มากครับ เรียบ ๆ น่ะ สวยแล้ว

Date and Time ก็ปรับตั้งค่าวันเวลาครับ

ในส่วนของ Power ก็ปรับตามต้องการของเรา

USB Connection นั้น ก็เลือกได้สองแบบคือ MTP กับ DAC input
แบบ MTP ก็คือ เอาไว้ต่อกับคอมแล้วเอาไฟล์ลงเครื่องครับ
แบบ DAC input ก็น่าจะเข้าใจนะครับว่าใช้ทำอะไร

ซึ่งจริงๆ แล้ว ก็จะมีเมนูบาร์ที่เป็นเมนูลัดนะครับ ระหว่างเราฟังเพลง
ก็ลากจอด้านบนลงมา (เหมือนรูดม่าน) ก็จะมีเมนูลัดให้ปรับได้เหมือนกัน

และแน่นอน อ่านภาษาไทยออกด้วยครับ ตัวฟอนท์ไทยสวยงามอ่านง่าย

ปกติผมมักจะแปลงจากแผ่น CD Audio เป็น .wav
แต่รู้ ๆ กันว่า .wav ทำยังไงก็ไม่แสดงปก ดังนั้น ผมจึงแปลงเป็น .aif ของ Apple ครับ

ซึ่งสามารถโชว์ปกได้ด้วย มีจอระดับ ips คม ๆ แบบนี้ต้องโชว์ปกซะหน่อย

อาจจะถามว่า AK100II นี่เหมาะกับเพลงแบบไหน
- Rock นี่ฟังได้เลยครับ มีจังหวะจะโคน ลายกีตาร์ ลายเบส นี่ชัดเจน น่าจะถูกใจขาร็อคแน่ ๆ นี่ iRiver นะครับ
- POP , JAZZ, R&B แหม แนวนี้มันฟังง่ายอยู่แล้วครับ โดนแน่ ๆ
- Classic, Newage, World music แน่นอนครับ ตอบโจทย์ได้สบายเพราะ Soundstage เป็นเลิศกับ AK100II
- Vocal แน่นอน จุดขายของระดับ 24bit คือเพลงร้องนี่ละครับ ทงลี่ , โอลิเวีย มานั่งตักกันเลย
- Dance , Techno , Trance , House เพลงพวกนี้ผมก็ชอบฟัง ไม่ผิดหวังครับ กับ impact และ dynamic ที่ได้จาก AK100II
ไป ๆ มา ๆ ฟังได้ดีกับทุกแนวแฮะ ขี้โม้จริง ๆ ผม

ในส่วนของไฟล์เพลงแบบ 24bit ก็มีบอกรายละเอียดเช่นกันครับ

อัลบั้มนี้นี่ฟังเพลินจริง ๆ

และ AK100II นี้เล่นไฟล์เพลงแบบ DSD ได้ด้วยครับ แม้จะไม่แบบ Native DSD ก็ตาม
เสียงก็ถือว่าดีมากอยู่ดีครับ ดีกว่าไฟล์ 24bit นะ

Celine Dion ในแบบ DSD นี่ กว้างจริง ๆ แต่ไม่กว้างเท่ากับตอนฟัง AK240 ตัวละ 8หมื่นนั่น T_T

อีกเรื่องนึงที่ผมชอบคือการปล่อยสัญญาณ Line Out นั้น
ของ AK100II นั้นเราใช้ได้ทั้ง Line Out ปกติ และ Optical ครับ ช่องเดียวกัน
เสียงดีมาก ๆ เลยนะปล่อยสัญญาณ Line Out ผ่านแอมป์เนี่ย ขอบอกเลย
วิธีใช้ก็ไม่ยาก ก็หมุน Volume ทีนึงก็จะมีปุ่มคำว่า Line Out ให้เรากด

นี่ลองเอาสาย Optical มาลองให้ดูเลยว่า แสงไฟแดง ๆ ของ Optic นั้นปล่อยออกนะจ๊ะพี่น้อง

และสำหรับการฟังหูฟังแบบ 60ohm นั้น ก็ต้องเร่ง Volume ซัก 59 ถึงกำลังดี
เพราะถ้าเป็นหูฟังปกติอื่น ๆ 32ohm ก็ฟังที่ Volume 45-47.5 ก็พอแล้วละครับ

มาพูดเรื่องเสียงกันดีกว่า (ความคิดเห็นส่วนตัวผมล้วน ๆ ครับ)
เนื่องจากรอบนี้ ทาง Astell&Kern เปลี่ยนจากชิพ DAC Wolfson เป็น Cirrus Logic CS4398
ซึ่งแรก ๆ ผมก็หวั่น ๆ ว่า DAC ยี่ห้อนี้จะไหวไหมว้า เรียกว่า ต้องให้โอกาสละครับ
สำหรับผมถือว่าสอบผ่านในแว้บแรกที่ฟังเลยละครับ (ก็ตอนได้ลองตอนแรกอ่ะครับ)
ยังคุยกับน้องที่ร้านเลยว่า Cirrus ก็ทำชิพ DAC 24Bit ออกมาได้ดีมากนะเนี่ย ไม่งั้น Astell คงไม่เอามาใช้

Soundstage : ทำมาได้ดีมากจริง ๆ ก็เพราะซาวนด์สเตจนี่ละ ที่ผมโดน มันคงเป็นข้อดีเป็นเอกลักษณ์กับ Astell&Kern น่ะครับ

ในเรื่องนี้ ที่ค่อนข้างจะเน้นมาก ๆ ในทุกรุ่นที่ออกมา มิติการวางตำแหน่งของชิ้นดนตรีชัดเจน ยิ่งเพลงร้องเสียงหวาน ๆ นี่จะ

เน้นเป็นพิเศษเลย เหมือน Astell ตั้งใจเพลงแนวนี้มาก ๆ background ที่เงียบนี่ถือเป็นข้อดีของ Astell จริง ๆ เลยครับ

Image : แน่นอน ผมเทสด้วยเพลงของ Frank Steiner Jr. อัลบั้ม I ching symphony เสียงลาเบล เอ้ย เสียงบาเบล (ถ้าลาเบล

นี่หนังอาร์เกาหลีละครับ) เสียงฟลุท นี่ทำได้คม มีประกาย ปลายเสียงดีไม่มีสะดุด เรียกได้ว่า ทั้ง Soundstage และ Image ของ

AK100II นั้น ทำออกมาได้ดีมาก ๆ เลยทีเดียวครับคือฟังปุ๊บก็รู้อ่ะครับ เป็นสิ่งที่ Astell&Kern คงพยายามทำไว้ในทุกรุ่นของ AK

impact และ dynamic :เรื่องการจับตัวของไดนามิค ในส่วนของเสียงเบสจับตัวดี ไม่บวม ไม่มาไวไปไวเกินไป ลากลงลึกสู่

Deepbass ได้สบาย ๆ ถ้ามีหูฟังที่รับความถี่ต่ำ ๆ ได้ และแน่นอนเสียงเบสไม่ไปรบกวนเสียงกลางครับ ส่วนเสียงกลองจากเพ

ลงดนตรีร็อค เสียงสะแน เสียงแฉ จัดวางมิติได้ดีจริง ๆ ฟังหูแบบ Fullsize นี่จะแยกแยะได้ชัดเจนมากในตำแหน่งเสียงพวกนี้

เรียกได้ว่าฟังเพลินละครับ DAC Cirrus Logic CS4398 นี่เรียกได้ว่ามาแบบครบครันเลย คนชอบเบสแบบผมยังไม่ต้องเล่น EQ

เพื่อปรับเพิ่มเบสเลยอ่ะครับคิดดูสิ มันลงตัวจริง ๆ นะ

Transparency ความใส นี่ได้คะแนนเต็ม ๆ เพราะได้ทั้งใส เงียบ นิ่ง จนรู้สึกถึง image ได้ชัดเจนเช่นเดียวกับ AK100

ผมถือว่าชิพ 24bit ของ Cirrus Logic CS4398 รุ่นนี้สอบผ่านครับ
ยิ่งตอกย้ำความมั่นใจได้เลยครับว่า เครื่องเล่นเนี่ยต้องเบิร์นจริง ๆ ครับ
ฟังวันแรกกับสองเดือนผ่านมานั้น มันมีแต่ดีขึ้น อิ่มขึ้น หัวโน๊ตนี่ชัดเจนขึ้น ปลายเสียงดีขึ้นหมด
และเสียงเบส ทั้ง middle bass และ deepbass นั้น เป็นสิ่งที่ยี่ห้อ iRiver ทำได้ดีมาโดยตลอดครับ
(ย้ำอีกครั้งว่า ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวของผม หูใครหูมันครับ ต้องไปลองเอง)

สำหรับหูฟังที่ผมใช้บ่อย ๆ ณ ตอนนี้มี 3 รุ่นคือ
- Sen MX985 ฟังกับ AK100II นี่เพลงร้องเอย เบสเอย ถูกใจมาก ๆ นะ ก็แน่ละ ที่สุดของ earbud แล้วในยุคนี้ที่เหลือรอดมา
- เสี่ยอ๊อด ฟังกับ AK100II นี่เหมือนเกิดมาคู่กันดั่งกิ่งทองใบหยก จนทำให้ผมรู้สึกว่า AK100II มันทำมาเพื่อหูแบบ inear จริง ๆ

หรือเพราะว่ายุคนี้มันมีแต่หูฟัง inear กันแน่ว้า อ้อ เสี่ยอ๊อดนี่ยอดเยี่ยมเลยครับกับ AK100II ยอดมาก ๆ มี 10 ให้ 11 เลย
- Sony MDR-7506 หูฟังมอนิเตอร์รุ่นที่นิยมใช้ตาม Studio ห้องอัดทั้งไทยและต่างประเทศ มันไม่ใช่หูที่เหมาะกับกับฟังเพลง

นะผมว่า มันเป็นหูที่เหมาะกับการใช้ทำงานในห้องอัดอ่ะนะ (แล้วเอามาใช้ฟังทำไมว้า) ดังนั้น คำพูดนี้แปลว่า ผมต้องไปหา

AKG 7XX มาเล่นซักรุ่นละ แต่ๆๆ Sony MDR-7506 ไปฟังกับพวก Discman นี่เหมือนเกิดมาคู่กันเลยนะครับ หูรุ่นเก่าต้องเจอ

กับเครื่องรุ่นเก่านี่มัน มิกซ์แอนด์แมทซ์จริง ๆ ครับ

สำหรับสิ่งที่ผมรู้สึกว่ามันไม่เจ๋งเหมือนตอน AK100 เดิม คือเรื่องระบบ Firmware ครับ
คือ AK100 นี่มีคนเอา FW ไป mod ซะเทพเลย อย่างตัว FW รัสเซีย mod อ่ะครับ
ซึ่งสิ่งแบบนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเกิดขึ้นได้กับ AK100II ยังไง T_T
เพราะพี่แกเล่นให้อัพ Firmware ผ่านระบบ WiFi จากเว็บ Astell โดยตรงเลยอ่ะ เซ็ง
เครื่องมันเทพแล้ว ถ้ามีคนทำ firmware ปรับจูนตกแต่งให้เทพ ๆ ได้นี่ ไปกันใหญ่เลยละครับ

ณ ปัจจุบัน มีเครื่องเล่นระดับ 24bit ออกมาให้เลือกเล่นมากมายจริง ๆ
ขนาด Cowon ก็ยังกระโดดมาเล่นด้วย ดังนั้น ตัวเลือกของผู้บริโภคมีเยอะครับ
และ ณ เวลานี้ ไฟล์ระดับ 24bit มีเยอะมากๆ ให้เลือกฟังกัน ดังนั้น หูใครหูมันครับ
ชอบเครื่องไหน รุ่นไหน งบพร้อม จัดได้เลย ผมไม่มีตัดสินว่า รุ่นไหนดีกว่ากันล่ะครับ
ที่สำคัญที่ผมแนะนำคือ เตรียมไฟล์เพลง และ หูฟังประจำของเรา ไปลองกับเครื่องเล่นทุกครั้งครับ

ส่วนผม ผมชอบวัสดุเครื่อง,หน้าจอ, แนวเสียง, ชื่อแบรนด์ ของ Astell&Kern ผมก็เลยโดน
ส่วนท่าน ๆ ชอบแบรนด์ตัวอื่น ราคาถูกกว่า แพงกว่า ก็เพราะหูเราไม่เหมือนกัน
แต่สิ่งที่ทำให้เราพูดภาษาเดียวกันได้คือ เราชอบฟังเพลงเหมือนกัน

จบรีวิวประกอบภาพแต่เพียงเท่านี้ครับ
auns555 (สันติ)
089-078-5670
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

photozero

28/12/2014 16:06:42
รีวิวดีๆ ครบๆมาอีกแล้วนะครับ ^^ ขอบคุณครับ
หลังจาก 3ds กับ vita ก็หายจากการีวิวไปนานจริงนะครับน้า55+

หลังอ่านจบนี่อยากได้บ้างจริงๆครับตัวนี้แต่ขอเก็บกิเลสไว้ก่อนเห็นว่าปีหน้านี่ดุแน่ๆตลาด player นี้มากันเอากระเป๋าทะลุกันเลยทีเดียวครับ และผมรบกวนถามนิดนึงครับ ว่าน้ามีเทียบกับ cowon p1 มั้ยครับ? และทำไมไม่เอา ak120ll แทนครับ? ขอบคุณครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo

28/12/2014 16:24:27
3
รีวิวดีมากๆเลยครับ ผมชอบรีวิวแบบนี้ ละเอียดตั้งแต่แกะกล่อง กันเลยทีเดียว
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สันติ

28/12/2014 16:33:47
50
ตอบคุณ photozero

ที่ไม่เอา Cowon เพราะราคาแพงกว่า ส่วนเสียงผมก็ไม่ได้ตื่นเต้นครับ

ที่ไม่เอา AK120II เพราะราคาแพงกว่าครับ คือถ้ามีตังค์จัด AK120II ให้กลั้นใจจัด AK240 ไปเลยครับ
________

ตอบคุณ tangkoo

ขอบคุณที่ชอบรีวิวนะครับ ^_^
มีคนชอบอ่าน คนเขียนก็มีความสุข
________

อาจจะมีเขียนผิดบ้างเช่น ลอง ดันไปเขียน รอง
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

adagio71

28/12/2014 16:42:37
1
เป็น player ที่ทำออกมาได้ดี น่าใช้จริงๆครับ เป็นหนึ่งในตัวที่ผมลองฟังก่อนซื้อ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้เอาไป เพราะไม่ชอบแนวเสียง คือเสียงมันสะอาดและเนียนไปสำหรับผมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

birdloso

28/12/2014 16:49:29
24
AK-240 ตัวเดียวจบรู้แล้วรู้รอดเลยครับ เข้ามาแซวครับ น้าอั๋น รีวิวเข้าใจง่าย เป็นแฟนขับ เรื่องรีวิวมานานครับ 5555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

FELT

28/12/2014 20:03:09
6
"เสียงลาเบล เอ้ย เสียงบาเบล (ถ้าลาเบลนี่หนังอาร์เกาหลีละครับ)"

สาระ.....

(ผมล้อเล่นครับ 5555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Chair_b

28/12/2014 22:20:45
อ่านเพลินดีครับ แหม อยากจัดตามเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ohwownoone

28/12/2014 23:27:34
370
ขอบคุณพี่สันติสำหรับรีวิวดีๆครับ อ่านแล้วผมงี้กระวนกระวายอยากปล่อย DX90 ไปซื้อ AK100II เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bigtoro1

28/12/2014 23:49:23
68
แฟนคลับคนหนึ่งละ ติดตามมานาน อ่านไปแล้วสะดุดใจตรงSony MDR-7506 ไปฟังกับพวก Discman นี่เหมือนเกิดมาคู่กันเลยนะครับ หูรุ่นเก่าต้องเจอกับเครื่องรุ่นเก่านี่มัน มิกซ์แอนด์แมทซ์จริง ๆ ครับ
สงสัยผมคงต้องไปตามหาสักตัวมาลองฟังแน่ๆในอนคต^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สันติ

29/12/2014 07:15:19
หรือจะหูโซนี่รุ่นตำนานอีกรุ่นครับคุณ bigtoro1
นั่นคือ sony MDR-V6

ขอบคุณทุกท่านที่ชอบรีวิวนี้ครับ
คนเขียนชื่นใจ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bigboat

29/12/2014 09:03:08
1
งบไม่ถึงครับ อาศัยอ่านไปพลางๆ ก่อน ละเอียดดีขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

โอหมุ่น

29/12/2014 11:51:27
รีวิวดีมากครับ อ่านเพลินลายละอียดดีครับ

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ชอบมากๆ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

leeja

29/12/2014 12:07:25
0
คุณอั๋น - นานๆ จะรีวิวสักที แต่ก็ยังรีวิวได้น่าประทับใจทุกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

สันติ

29/12/2014 20:47:48
50
ผมว่ามันฟังได้กับหูหลายๆ ยี่ห้อ หลาย ๆ ชนิดนะ

นี่หยิบ Creative Auavana Live มาใช้ก็โอเคเลยนะครับ

หรือจะฟังเพลงมันส์ ๆ ก็หยิบ Sony ZX600 มาใช้ก็เบสดูม ๆ เลยละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

coffeelism_espresso

30/12/2014 15:51:56
0
รีวิว อ่านสนุก อ่านเพลิน เลยครับ ชอบๆ
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับ รีวิว ดีๆแบบนี้ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

30/12/2014 16:22:06
2,893
รีวิวได้ดีมากเลยครับ
รายละเอียด + รูปภาพประกอบยุบยิบเลย ^^
นี่ขนาดว่าผมมี AK120II แล้วพอมาอ่านรีวิวนี้จนจบรู้สึกใจหวิวๆชอบกล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ohwownoone

30/12/2014 23:46:23
370
พี่...RockDragon อ้าวน้าชายังไม่มี AK100II เหรอครับ ว้าาาาาาาาาา....อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

pt1

31/12/2014 13:10:01
0
รีวิวอ่านสบายเลยครับ
ถ้าเทียบกันเฉพาะ optic out เทียบกับ ak100 ตัวเก่าแล้ว ดีขึ้นมากมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

31/12/2014 14:25:15
4,282
ขอบคุณน้าอั๋นของน้องๆๆนะครับ รีวิวละเอียดยิบ ข้อมูลปึ้กเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

สันติ

31/12/2014 15:32:43
50
เฮียมาเรียกผมน้าอั๋นกับเขาด้วย ผมเขินน่ะ ^_^

ขอบคุณทุกคนที่ชอบรีวิวผมนะครับ คนเขียนชื่นใจ
ทำรีวิวทีหมดไป 3-4 ชั่วโมง ถ่ายรูป ย่อขนาดภาพไม่เกิน 40kb ต่อภาพ (เล็กมาก)
เพื่อให้โหลดเห็นภาพกันไวๆ แต่ยังคงความชัดอยู่บ้าง ไหนจะคิดบทเขียนอีก ฮ่าๆๆ
_________

ตอบคุณ pt1
เรื่อง optic out ผมว่าเหมือนๆ กัน
ไปวัดกันที่สาย optic ที่ใช้ดีกว่าครับ เพราะปัจจุบันหาสาย optic แบบ Audio โดยเฉพาะยาก
มันมีแต่ optic ที่ใช้ได้หมดครอบจักรวาล

ผมใช้ optic for Audio ยี่ห้อ Tributarie Serie 7 ครับ
หาไม่ได้ละในไทย ในอีเบย์เส้นสุดท้าย 2 ปีก่อนผมซื้อมาขายไปละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

สันติ

01/01/2015 22:06:52
50
วันนี้ว่าง ๆ เลยเอาซีดี อรวี สัจจานนท์ อัลบั้ม ขวัญเมือง จำนวน 2 แผ่น
มาทำเป็น .aif แล้วก็เอาลง AK100II ซะเลย
เพลงร้องนี่มันเข้ากันดีจริง ๆ กับ Astell&Kern เอิ๊กๆๆ

อ่านไทยออกโดยไม่ต้องไปแก้เมนูใด ๆ ครับ
และ Font สวยงามด้วยนะครับ

ภาพปกหายากจริง ๆ แหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

dekakeyoo

02/01/2015 00:46:58
9
อ่านรีวิวแล้วอยากเดินไปซื้อเลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

kwongsawan

03/01/2015 15:22:14
ผมอ่านรีวิวปุ๊ป วิ่งไปเปิดคอมฯ เจ้าเว็บมั่งคง ยังไม่ได้สั่งซื้อนะ โพสขายคอนโดขอเก่าก่อน ขนาดเพิ่งได้มาไม่ถึงเดือน ผมนี่ลดราคากระหน่ำแยกขายทุกชิ้นเพื้อ AK. 120IIเลยครับ สาบานต่อหน้าป้ายไฟร้านเฮียเลย ถ้าอาทิตย์นี้ขายของเก่าหมดไม่โทรไปสอยAK120IIขอให้ไฟดูดเฮียเลยครับ. อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

สันติ

03/01/2015 16:33:59
50
ผมรีวิว AK100II แต่ท่านจะไปซื้อ AK120II
อิจฉาอ่ะฮาฟฟฟฟ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

babyarch

04/01/2015 19:31:23
1
มาสารภาพว่า ตัวเบา เพราะกระทู้นี้เลยครับ พยายามไม่ไปลองมาตั้งนาน เจอกระทู้นี้ไป ตบะแตกต้องไปลอง พอลองแล้วเงินในกระเป๋าร้อนทันที เดือนนี้เห็นซองมาม่ามาแต่ไกล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

shogoon02

05/01/2015 13:22:30
0
ว้าวๆๆ สุดยอด(ต้นตาล)เพิ่งได้ iriver 340 เสียงน้องๆๆAstell&Kern AK100II ไหมล่ะครับพี่สันติ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สันติ

05/01/2015 13:40:02
50
ตอบคุณ shogoon02
เอาไปลง Rockbox สิครับ
H340 น่ะ

แล้วเสียงจะดีขึ้นเยอะ (แต่แบ็ตก็หมดไวขึ้นเยอะนะครับ)

ตอบคุณ babyarch
สู้ๆ นะครับ ^_^
เครื่องต้อวเบิร์นนะครับ 100 ชม. อัพ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Progreso

06/01/2015 21:18:10
0
จะ Restore ยังไงครับ หาตั้งนาน T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

babyarch

06/01/2015 22:16:06
1
Setting > Default Setting > Setting Reset ครับ จะเป็นการรีค่ากลับไปค่าเดิม แต่ไม่ได้ลบไฟล์ทิ้ง

แต่ถ้าเลือก Factory data reset จะลบไฟล์ที่แถมมาทั้งหมด ยังไงให้ backup พวกเพลงแถม ไว้ก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Progreso

06/01/2015 22:26:45
0
ขอบพระคุณมากครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

a.j.art

07/01/2015 20:56:36
เป็นรีวิวที่อ่านแล้วเห็นจินตนาการตามได้เลยครับ

ผมก็เพิ่งไปลองมาเมื่อเที่ยง ติดใจระหว่าง AK100II กับ COWON ทั้งคู่ต่อกับ k10 ที่เรือธง ใจจริงผมว่าเสียง COWON จะคมกว่านิดๆ แต่ตัดสินใจเลือก AK100II เพราะเป็น DAC ได้ด้วย ในราคาที่ถูกกว่า
ตอนนี้ยังไม่ได้แกะกล่องเลย แต่ให้ตัดสินใจใหม่ก็คงไม่เปลี่ยนใจครับ ถ้าสงสัยคงได้รบกวนถาม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ไปลองอยู่นานกว่าจะเสร็จเกือบบ่าย 2 คุณหลุยส์เลยได้กินข้าวช้าเลย ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

สันติ

08/01/2015 05:46:11
50
ยินดีด้วยนะครับ
T_T ดีใจที่ชอบรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Alone[]

23/01/2015 14:27:34
6
รีวิวแจ่มแมวมากครับ ... ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Progreso

23/01/2015 15:28:46
0
แบตประมาณ 10ชม. 1ชม.ลดไป10% ถ้าหยิบมาแตะเล่นบ่อยก็ลดแบตไปเยอะ

ใช้adapter ipad ชาร์จ 1ชม. ได้35-40% 2-2ครึ่ง ชม.ก็เกือบเต็ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

mikroski@gmail.com

26/01/2015 03:42:48
14
เห็นชื่อน้าอั๋น55+ แล้วคิดถึง td/dvddiary เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

สันติ

26/01/2015 06:06:05
50
ผมไม่ได้เข้า thaidvd ตั้งแต่กลุ่มแตกแล้วครับผม
ไปอยู่ dvddiary รีวิวพักใหญ่ๆ ก็มาอยู่ dvdgameonline.com
แล้วก็มาอยู่เว็บตัวเองครับ
ยังมีคนจำผมได้จาก thaidvd และ dvddiary นี่ต้องรุ่นเก่ากึกเลยนะเนี่ย 10 ปีได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Sjcg123

17/11/2016 13:53:25
0
nfl storefitflops sale ukugg factory outletpandora beadsnew jordan releasessac a main michael korsmichael kors bags outletAnelli PandoraUgg Outlet Online Storepandora bracelet charmsaustralia uggs outlettoms salenike aircheap christian louboutinMoncler Jacket WomensJordan StorePandora Beads And CharmsOriginal Ugg BootsNike StoreCanada Goose Official Siteretro jordans for cheapcanada goose online storeNegozi PandoraNike Zapatostoms shoes outletadidas storehogan scontateJordan SchoenenAir Jordan Newsmichael kors handbags on saleCheap Michael KorsLebron 13Ray ban sale onlinechaussures de foot pas chermoncler outletair jordanToms Outlet Onlineabercrombie and fitch storehyperdunk 2014canada goose kensingtonadidas kläderhuarache sneakerscanada goose coatsTimberland skornike chaussuresprada outletpandora jewelry storenike sneakerscanada goose jackets for womenadidas outletUggs Outlet Storecheap uggsChaussure Nike Pas Cherchaussure basket hommeToms Shoes For Womennew pandora charmsbotas de futbolscarpe hogan outletzapatos de futbol nikeugg clearancenew yeezy shoesSoccer Boots Outlet nikecanada goose jackets on saleJordan Futureconverse storeOrecchini Pandoraugg outlet onlineuggs for womenzapatillas runningugg storeUomo Hogannike damenschuheAir Jordan Release Datezapatillas nike baratasugg boots outlet onlinenike joggeskoair force one pas chernike sb stefan janoskichaussure Nike hommenike sportschuheMoncler Outlet OnlineCanada Goose Outletugg boots classicreebok running shoesnewest lebron shoesadidas outlet stores onlineCoach Bags On Salesac coach soldespandora ringscanada goose vestzapatilla adidasCanada Goose Salenike schuhe günstigcoach factory outlet onlinepandora onlinelongchamp bags on saleWomens Ugg Bootschaussures nike pas cherMoncler SalePandora Official Websitecheap air max outletugg boots cheapnike jordan shoeshogan rebel donnanike air max running shoesMoncler Storecheap uggs for womennike tn pas cheraustralia uggs outletpandora outlet storereligion storeUgg boots Salecanada goose jacket outletCanada Goose Online23 is backofficial NHL jerseysuggs for cheaplongchamp tote bagtru religion jeansmoncler jacket salegoedkope nike air maxpandora charm bracelet salenike sportschuhe damenray ban wayfarer eyeglassesadidas schoenenwomens nike air maxChestnut Ugg BootsNike Air Jordan 11christian louboutin outletSheepskin Ugg Bootsnike air jordan pas cherUgg Boots On ClearanceCanada Goose Sale Outletmoncler girlsugg boots for womencheap nike air maxnike air schuhe herrenmoncler coats for womencanada goose sale onlinenike freescarpe nikenike shoesportafoglio michael korsUgg Classic Talluggs outletbillige nike skoNike Online Storeoakley sunglasses clearancevans shoe storeAir Max 90louboutin heelsnike mercurial soccer cleatsJordan Sneakers For Salecheap real uggs1117Sjcg
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว Astell&Kern AK100II รุ่นแจกมาม่า ในแบบสบาย ๆ by auns555"