Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Sae-aof

22/12/2014 20:06:09
ส่วนตัวชอบทรงของ grado มากๆ

ที่เล็งๆตอนนี้ เป็น ps500. กับ ms pro i

ปกติฟัง ป๊อป เพลงบรรเลง และเพลงร้อง ครับ ไม่เน้น rock metal

หูฟังมี mx985 และ se535 เครื่องเล่นตอนนี้ใช้ dx50 อยู่ครับ (ปล.อยากทราบด้วยว่าทั้ง 2 รุ่น ต่อตรงได้มั้ยครับ เพราะไม่อยากพกแอมครับ)

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

22/12/2014 20:15:14
9
ต่อตรงได้ครับ แต่ได้แอมป์ก็จะดีขึ้นไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Sae-aof

22/12/2014 20:19:49
ช่วยเลือกระหว่าง ps500 กับ ms pro i กับแนวเพลงที่ผมฟังหน่อยครับ

ผมอยู่สุราษ ไม่สะดวกไปลองฟังที่ร้านเฮียครับ อ่านรีวิว แล้ว มาที่2รุ่นนี้

ไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

22/12/2014 20:29:56
9
ms pro i เลยครับ เข้าทางแนวนี้ครับ ส่วน ps500 จะเบสเยอะกว่าหน่อยครับ โทนเสียงน่าจะอุ่นๆกว่านิดนึง แต่สดกว่า และฟังร็อคได้ดีกว่า ms pro i ครับ ถ้าคิดว่าสักวันนึงจะหันไปฟังร็อคก็ ps500 ครับ ฟังได้ครอบคลุมกว่านิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bigtoro1

22/12/2014 22:23:32
68
Sae-aof-ps500 ต่อตรงได้ครับ พอไหว แต่ขึ้นอยู่กับเครื่องเล่นด้วยครับว่ามีกำลังขับสูงแค่ไหน ถ้ากำลังขับสูงก็อาจไม่จำเป็นต้องต่อแอมป์ฟังถ้าชอบและพอใจเสียงที่ได้ยินครับ แต่ถ้าต้องการสุดจริงๆอย่างไรก็ต้องแอมป์ครับ เนื่องด้วยปรกติผมใช้กับdiscmanเป็นหลักครับ หลังจากฟังมาได้ระยะหนึ่งพอสรุปได้ว่าถ้าต้องการต่อตรงคงต้องหาเครื่องที่มีกำลังขับสูงครับ
เพราะถ้าเครื่องเล่นกำลังขับปานกลางหรือน้อย มีนก็พอฟังได้ครับ แต่เสียงมันสู้ฟังจากเครื่องที่มีกำลังขับสูงๆไม่ได้ครับ แอมป์จึงเป็นตัวช่วยครับ แต่ก็บอกตรงๆครับ เครื่องที่มีกำลังชับสูงๆแล้วเอามต่อผ่านแอมป์อีกที เสียงที่ได้ยินมันก็ดีขึนนะ เพียงแต่คงต้องดูแอมป์เป็นตัวๆไปว่ามันเข้ากับชุดเราหรือเปล่า อีกอย่างถ้าเล่นแอมป์ด้วยงบบานครับ ผมเล่นแอมป์ตั้งโต๊ะนะ
ตัวที่เล่นก็ไม่แพงเท่าไรหมื่นเดียว ได้มือสองมา แต่ว่าพวกสายหรือปลั๊กไฟนี้สิ รวมถึงตอนนี้กำลังเปลี่ยนปลั๊กผนังด้วย รวมแล้วน่าจะแพงกว่าราคาแอมป์อีก ง่ายๆงบบาน ส่วนเสียงผมฟังหลายแนวครับ ตัวนี้น่าจะครอบคลุมได้หมดครับ ส่วนms pro i ไม่เคยฟัง แต่เคยอยากได้ แต่ได้ยินว่าเหมาะกับเพลงหวาน ซึ่งไม่ใช่ผมแน่ๆ เลยตัดสินใจเลือกps500 ผมเองอยู่ลำปางนะ ก็อาศัยอ่านรีวิวเอาเหมือนกัน เอาเป็นว่าดูแนวเพลงที่ฟังประจำก็แล้วกัน
ถ้เน้นเพลงช้าms pro i ครับ ถ้าเน้นเพลงเร็ว ps500 ครับ ผมเน้นเพลงเร็วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Moiz

22/12/2014 23:33:22
0
MS proi -->โทนเสียงสว่าง เด่นกลาง-แหลม เบสลงลึกแต่อิมแพคไม่หนักเท่าไหร่ นิ่มๆ
PS500 -->โทนเสียงออกไปทางดาร์ก เด่นกลาง-ต่ำ เบสชัดมวลหนา นุ่ม อิมแพคพอดีๆ

มีทั้งMS proi และPS500 ใช้ฟังเพลงคนละแนว ซึ่งแนวเพลงที่ฟังก็คล้ายๆของคุณ Sae-aof ล่ะจ้า ส่วนตัวคิดว่า PS500 ทำได้ดีกับเพลงเกือบทุกแนว ฟังเพลงร้องทั่วๆไป ร็อค ฮิปฮอปสนุก แต่ไม่เหมาะกับเพลงบรรเลง เนื่องจากเนื้อเสียงหนาทำให้ไลน์อัลโต-โซปราโนไม่ค่อยชัดเจน เสียงไวโอลินอืดอ้วนไปนิด ส่วน MS proi ฟังเพลงบรรเลง เพลงช้าหรือป๊อปจังหวะสบายๆได้เพราะมาก มีความพริ้วและแยกชิ้นดนตรีได้ดี ใช้ฟังเพลงร็อคก็โอเคค่ะ
ส่วนแอมป์ก็อย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำค่ะว่าไม่ต่อก็ใช้ได้แต่ถ้าต่อแอมป์แล้วก็จะดีขึ้นไปอีก ลองมองแอมป์พกพาที่ราคาไม่สูงมากดูค่ะ...MS proi/PS500 + Alo National ก็เอาอยู่แล้วค่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sae-aof

23/12/2014 23:29:24
DX90 กำลังขับมากกว่า dx50 รึป่าวครับ

และอยากทราบว่า DAP ตัวไหนกำลังขับมากกว่า DX50 บ้างครับ

งบไม่เกิน 20k นะครับ (ใจจริงยังอยากต่อตรงไม่ต้องแอมครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nickky18

23/12/2014 23:35:47
9
dx90 กำลังขับมากว่า dx50 ครับ เสียงดีกว่าด้วย เอาอยู่ ms pro ทั้ง ps500 เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

24/12/2014 06:30:30
1,866
MS Pro กับ PS500 มีเรื่องมองได้หลายมิติครับ

ที่จริง ทั้งสองตัว ด้วยระดับราคานี้ ใช้ฟังเพลงได้หลายแนวทั้งคู่ เป็นแต่ว่า Pro มีจุดเด่นที่ทำได้ดีเป็นพิเศษเรื่องเสียงร้อง ในขณะที่เนื้อเสียงบางกว่า แรงปะทะของเบสในเชิงปริมาณยังไม่เท่าPS500...นี่คือ ความแตกต่างที่จะสัมผัสได้ ณ จุดที่ต่อตรง

(หากชอบฟังเพลงร้องมากๆ เวลาฟังMS Pro โดยเฉพาะคนร้องผู้หญิงนี่ เล่นเอาวาบหวิว ใจละลายได้เลยครับ)

ข้ามshotที่แอมป์พกพาไป (เพราะเจ้าของกระทู้เน้นที่จะไม่พกแอมป์) หากไปที่แอมป์ตั้งโต๊ะ ยิ่งชุดระดับสูงขึ้นเท่าไหร่ และถ้าแมทชิ่งได้ดี คราวนี้ จากความแตกต่างที่สัมผัสได้ในเงื่อนไขต่อตรง น่าจะรับรู้ได้ถึงความ"เหนือ" ของ MS Pro ครับ

ผมว่า RS1 MS Pro และPS500 นี่เป็นหูฟังแถวหน้าของGrado ซึ่งอยู่แถวเดียวกันก็จริง แต่ลำดับของ RS1 กับ MS Pro ถ้าวัดคุณสมบัติในเชิงออดิโอไฟล์แล้ว เหนือกว่า PS500 ครับ (ก็ตามราคานั่นแหละ อันนี้ไม่แปลก)และยิ่งชุดดีเท่าไหร่ ความรู้สึกที่ว่าหลายหลายฟังได้หลายแนวก็จะยิ่งมากขึ้นกับMS Pro และจะน่าแพ้PS500 แค่ปริมาณมวลเสียงแล้ว ซึ่งนั่นต้องชุดที่ไม่เบาแล้วนะครับ ^ ^ ไม่งั้นจะฟังแค่ว่า ต่าง แต่ยังไม่รู้สึกได้ว่า เหนือ

Grado ขับได้ค่อนข้างง่ายครับ แต่ถ้าจะให้ได้"สุด" จริง ๆ ผมว่าไม่ได้หมูกว่าหูฟังขับยากๆหลายตัวในระดับราคาพอๆกัน ถ้าความต้องการแบบนั้น ก็ต้องพิถีพิถันการจัดขชุดไม่ได้น้อยกว่าหูฟังตัวอื่นเช่นกัน ที่พูดประเด็นนี้ คืออีกแง่ที่อยากให้เจ้าของกระทู้ลองมองระยะยาวด้วย หากว่ามีแผนระยะยาวเรื่องชุดตั้งโต๊ะจะได้พิจารณาแง่มุมนี้เพิ่มครับ

ที่ว่ามา ไม่ได้เชียร์ MS Proนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เลือกMS Proตอนที่เอามาเทียบ เพียงแต่มันมีมุมที่มองได้ต่างเมื่อเงื่อนไขมันเปลี่ยน ต้องลองฟัง ลองตัดสินใจดู อย่างน้อย ก็ควรได้ลองฟังกับชุดตั้งโต๊ะดีๆเพื่อเก็บข้อมูลเปรียบเทียบก่อนตัดสินใจด้วย

ประเด็นสำคัญอีกอย่าง คือ เบิร์น..นาน..กว่าที่คิดไว้มากนะครับ และการเปลี่ยนแปลงก็เป็นได้มากเช่นกัน คือโดยหลักการ เราต้องฟังเพลงให้มีความสุขน่ะถูกครับ แต่ความจริงอีกแง่คือ เนื่องจากมันจะเปลี่ยนแปลงตามเพลงที่เราป้อนในช่วงแรกด้วยระยะเวลาที่นานสักหน่อย ก็..เป็นผมหรือหลายคนที่คิดว่าตรงนี้มันมีผลมาก...ช่วงแรก(ซึ่งย้ำว่านาน)ก็คงตั้งอกตั้งใจกว่าฟังเพลงปกติหน่อยละครับ เพื่อผลระยะยาว ^ ^

จริงๆแล้วอยากให้คุณหาโอกาสมาทีเรือธงสักวันจังเลยครับ แล้วก็ลองฟังให้มากๆและนานๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Alone[]

24/12/2014 09:05:40
6
ถ้าแนว Grado / Alessandro

นี่ผมรอพี่เหน่งบามาอธิบายเลยครับ ระเอียดดีได้ความรู้ .. ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

24/12/2014 11:39:50
271
ยาวเกินไป เกินแปดบรรทัด คนไทยไม่อ่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sae-aof

24/12/2014 12:12:59
อ่านแล้วจร้า แถมอ่านทวนอีกหลายตลบ

อย่างที่บอกครับ ที่ถามเรื่องdapด้วยเพราะอยากได้ ที่สามารถขับได้ และพกพาได้ สะดวก

ส่วนเรื่องแอมผมก่ะว่าจะซื้อแบบตั้งโต๊ะ ไว้ฟังอยู่บ้าน (น่าจะกลางปีหน้า)

ตอนนี้ลองสำรวจเพลงที่ฟังๆอยู่ส่วนใหญ่ เป็นเพลงช้าๆ และเพลงร้อง น่าจะโดน ms pro เป็นแน่แท้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

yamano

24/12/2014 13:02:46
271
ไม่เน้นrock metal

ไปplayer ตระกูล ak เลยครับ ทุ่มนุ่มพื้นหลังสงัด

Player ที่ดีจะช่วยให้หูฟังน่าฟังยิ่งขึ้นครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

wish

24/12/2014 13:05:45
12
แล้วระหว่างเพลยเยอร์am กับโน๊ตบุ๊คเล่นผ่านjuicer ผ่านDax อันไหนพื้นหลังสงัดกว่าและเสียงดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

wish

24/12/2014 13:06:36
12
เพลเยอร์ตระกูลak ครับพิมพ์ผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

yamano

24/12/2014 16:29:58
271
ผมก็ชอบฟังเพลงกับ โน๊ตอุดม ผ่านdac

แต่akน่าจะดีกว่านะผมว่า เพราะไม่ว่าไฟล์เพลงอะไร ก็ถอดระหัสออกมาให้ฟังได้เลย

แต่ก็ต้องดูที่dacที่ใช้ และplayer ว่ารุ่นไหนเสียงดีกว่ากันครับ. พูดยาก แล้วแต่คนชอบ

ส่วนตัวชอบmac air ครับ ไม่ได้หมายความว่าดีกว่าplayerนะครับ แต่เป็นความชอบส่วนตัว

Dac/ampหรือplayer ดีๆ สามารถเปลี่ยนหูฟังธรรมดา หรือดี ให้กลายเป็นหูฟังขั้นเทพได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

25/12/2014 07:53:59
ว่าแต่เจ้าของกระทู้เตรียมชุดพกพา แล้วดูหูฟังแบบเปิดสองตัวนี้เนี่ยนะครับ = ="

มันจะไม่มีปัญหาฤา Gradoนี่เสียงออกเต็มๆเลยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hsung

25/12/2014 08:44:04
346
ทำไมเอา PS500 มาชนกับ MS proi หล่ะครับ คนละแนวเลย เหมือนเอาเด้กแนว มาชนกับป๋าขา 555

ขอเสนอ RS1e ครับ กลางแปลมอาจจะจัดกว่า MS proi เบสอาจจะน้อยกว่า PS500

แต่โดยรวมแล้ว ผมว่ามันมีมิติกว่า MS proi และ เบสไม้ล้นแบบPS500 นะ

คือถ้าฟัง MS proi เนี่ยผมฟังแล้วง่วงนอน ส่วน PS500 ฟังแล้วปวดหูเพราะเบสมาเกิน

ปล. แอมป์พกพาสมัยก่อนที่แมทกับ grado มากคือ iQube ครับ

เห็นมีคนโพสขายยังอยากได้เลย ติดที่ไม่ได้เล่นแอมป์และหูฟังแบบพกพาแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

25/12/2014 10:29:58
1,866
เจ้าของกระทู้ไม่เน้นร็อค metal ครับ คุณHsung ^ ^

แต่รุ่นe นี่ก็บาดน้อยลง และอิ่มขึ้น ก็ควรลองฟังอีกตัวนะครับ

เพราะหากมุ่งหวังไปทางออดิโอไฟล์เต็มตัว(ที่คิดการณ์จะมีชุดตั้งโต๊ะ มันย่อมบอกอะไรๆอยู่) ก็น่าจะเป็นคู่RS1e กับ MS Pro eอย่างที่คุณHsung ว่าแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำ fs ทีครับ"