Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

☆แชร์ประการณ์การเข้าใจผิดเกี่ยวกับเรื่องหูฟัง(และเครื่องเสียงต่างๆ)ที่แปลกๆฮาๆหรือกู่ไ

Nickky18

07/12/2014 19:24:21
9
ที่ผมตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมาผมก็ต้องมีแรงบันดาลใจบ้างแหละนะครับ เรื่องเข้าใจผิดแปลกเกี่ยวกับหูฟังที่ผมเจอมามันก็มีเยอะแยะเลยล่ะครับ แม้กระทั่งกับตัวเองหรือคนอื่นๆก็ตาม แรงบันดาลใจของผมนี่เพิ่งจะเกิดขึ้นเมื่อประมาณ3วันก่อนนี้เอง(วันพฤหัส) ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าเข้าใจผิดดีรึป่าวอะนะ แต่ผมได้ยินแล้วอยากจะขำแต่ก็ขำไม่ออก แบบอึ้งเล็กๆแลเวก็เจ๊บจี๊ดเลยทีเดียว เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมคนหนึ่งใช้หูฟังskullcandy crusher(ซึ่งก่อนซื้อเค้าก็มาขอคำแนะนำจากผมนิดหน่อย ซึ่งผมก็บอกไปว่าคุณภาพเสียงก็งั้นๆแหละ) ซึ่งจริงเค้ามอง beats studio v2 ไว้แต่ตังไม่ถึง จริงๆเพื่อนคนนี้ก็ไม่ได้สนใจหูฟังหรอกครับ แต่ก็เริ่มมาสนใจเพราะผมนี่แหละ แต่ถึงยังไงในใจเค้าคนนี้ beats ก็ยังดีที่สุดอยู่ดี ไม่นานมานี้ผมก็ได้ซื้อ sony mdr-1aไปครับ ก็ใช้ไปได้ซักพักแล้ว ไอคุณเพื่อนคนนี้ก็มาลองครับ แล้วบอกกับผมว่า"ใส่สบายดี เสียงก็ดีจริงๆนั่นแหละ แต่ราคาเกือบหมื่นจริงๆเหรอวะ หน้าตาไม่เหมือนหูฟังหรูๆเลยว่ะ ราคาขนาดนี้กูว่าเอาไปซื้อbeatsคุ้มกว่าอีก" อารมณ์ตอนนั้นผมนี่อึ้งไปเลยครับ อยากจะเถียงก็เถียงไม่ออกจริง ผมก็เลยติดใจเอามาเป็นแรงบันดาลใจตั้งกระทู้ในบอร์ดซะเลย555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

07/12/2014 19:27:21
9
ชื่อกระทู้มันตกๆไปแหะ ชื่อเต็มครับ "แชร์ประสบการณ์การเข้าใจผิดเกี่ยวกับเรื่องหูฟัง(และเครื่องเสียงต่างๆ)ที่แปลกๆฮาๆหรือกู่ไม่กลับของตัวเอง คนใกล้ตัว หรือคนอื่นๆที่เจอมากับตัว"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

adagio71

07/12/2014 19:58:29
1
เรื่องเกิดเมื่อไม่นานมานี้.....

ผมและเพื่อนๆ ได้ไปมีตติ้งเล่นที่บ้านเพื่อนคนนึง ไปกันราวๆ 5-6 คน

เพื่อนมันมีสายไฟใหม่มาลอง เห็นว่า สายรวมหัวปลั้ก ราคาหลักหมื่น.......จะมาเทียบกับสายแถมเครื่อง

เริ่มจากสายเดิม เพลงที่ทุกคนคุ้นเคย ก็ฟังเสียงกัน......

ผ่านไป 3-4 เพลง เจ้าของเดินไปหลังเครื่อง เปลี่ยนสาย....... แล้วกลับมาฟังเพลงเดิมกันต่อ

ครึ่งหนึ่งของกลุ่มผม ก็วิจารณ์กันไปว่า เสียงดีขึ้นแบบนั้น แบบนี้ เสียงนิ่งขึ้น มีไดนามิกดีขึ้น.......

หลังจากนั้น เจ้าของเดินกลับไปเปลี่ยนสายกลับ...... ก็วิจารณ์กันไป.......

......

..................

และแน่นอน สุดท้าย เจ้าของมาเฉลย ว่าไม่ได้เปลี่ยนสายอะไรเลย.................... เงิบกันทั้งหมด 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

07/12/2014 20:01:54
9
อันนี้ฮาจริงครับ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kutchoman

07/12/2014 20:20:48
3
ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นแบบใช้ตาฟังเสียงครับ ดีไซน์สวย=เสียงดี แพง=เสียงดี ส่วนใหญ่ซื้อมาก็ไม่ได้ลองฟังอะไรเลย เห็นเขาแปะราคาแพงๆดีไซน์สวยๆก็สอยมาเลย แบบที่ว่าไม่ต้องลองฟัง รีวิวอะไรก็ไม่ดูไม่อ่าน สุดท้ายก็มาบ่นกะผมว่าตัวเก่าแพงไป เสียงไม่ดี อยากขายตัวนี้ไปสอยตัวใหม่ เราก็ให้คำแนะนำอย่างดี เอาที่เราใช้ให้ลองฟังด้วย สุดท้ายก็กลับซื้อไปแบบเก่า คือ แพง ดีไซน์สวย เสียงช่างแ-่ม แล้วก็วนอยู่แบบนี้
แต่หนักสุดที่เจอมาคือ แพง ดีไซน์สวย แต่ไม่ได้เอามาใช้กะหู ดันเอามาคล้องคอ แล้วเปิดดังๆๆๆๆให้ชาวบ้านได้ฟังด้วย ชนิดที่ว่ารำคาญสุดๆเลยครับ((ประมาณว่าอยากโชว์หูฟังตัวเอง))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nickky18

07/12/2014 20:26:44
9
เเบบนั้นผมว่าน่ารำคาญนะ เผลอๆไดร์เวอร์จะเสียเอาอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

adagio71

07/12/2014 20:38:06
1
ประสบการณ์ลองผิดลองถูกจนเงิบ..........

ผมเคยลองเปลี่ยน opamp ของ amp เพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการหลายตัว....... สุดดท้าย พบว่า ตัวที่ชอบสุด ก็คือไ้อ้ตัวที่ติดมาอยู่เดิมนั่นแหละ.......

สุดท้าย มีเพื่อนคนนึงมันชี้ทางสว่าง(จริงๆแล้วคือกับดัก!!!!!!!!!!!!!!!)

บอกว่า ให้ลองซื้อ opamp เบอร์เดิม แต่เป็นประเภท metal can ดูสิ เสียงดีขึ้น อะไรๆมันก็ดีขึ้น เสปกสูงขึ้น.....

ผมก็เลยตามหามาจนได้ ถึงขนาดสั่งจากเวปนอกด้วยมั้งตอนนั้น..... ยังกะตัว ET ต้องมาดัดขา กว่าจะยัดลงไปได้........... พอเปิดปั้ป........ เครื่องร้อนมากกกกกกกกกกกกกกก opamp ร้อนจี๋ แบตก็ร้อน เสียงก็พร่าไปหมด ผมนี่รีบดึงแบตออกเลย........

เลยโทรไปบอกเพื่อนว่า เฮ้ย...... ที่แนะนำมาเนี่ย มันไม่เวิร์คนะ.....

เพื่อนตอบว่า ไม่รู้เหมือนกัน นึกว่ามันแทนกันได้.......... :(
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เทพDACแฟนคลับพี่กะทิ

07/12/2014 20:40:16
0
ซื้อPKมาเบรินเบสไปเบรินเบสมามันกลายเป็นJH5ไปซะงั้น อันนี้ฮาอ่านกี่ทีก็ฮา555
อีกพวกนั่งแก้เสียงหูฟังอันละสองร้อยเพลงต่อเพลง วิต่อวิ อันนี้โคตะระฮาเลยคนับถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ohwownoone

07/12/2014 20:40:52
370
อันนี้เข้าใจถูกแต่อ่านทีไร เสียวทุกที อิๆ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=148875
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Nickky18

07/12/2014 20:50:29
9
พี่ คห 6 ครับ เพื่อนพี่นี่เกรียนจริงๆครับ เป็นเพื่อนผมโดนตบกะโลหไปละ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ผ่านมาเจอครับ

07/12/2014 22:56:02
ผมก็เจอเรื่องฮาๆมาเยอะครับ แต่ด้วยอายุที่ผ่านอะไรมามากๆ พอลองมองย้อนกลับไปดู คุ้มเขากับคุ้มเราไม่เหมือนกันครับ หูฟังก็เหมือนกันครับ ถ้ามันราคาแพงจริงต้องมีขอดีของมันเองครับ อาจจะไม่ใช้แนวเราแต่เป็นแนวเขา เหมือนเอา HD600 ไปฟัง HIPHOP มันก็ได้เสียงที่ไม่ดีไม่โดนจริงไหมครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปคิดมากและปิดใจกับสิ่งที่ผู้อื่นชอบไม่เหมือนเราชอบครับ ไม่งั้นจะเกิดอคติ เราจะได้เรียนรู้อ่ะไรใหม่ๆอีกเยอะครับ อย่างคุณ adagio71 กับเพื่อนผมชอบนะรู้จักลองให้ถึงในสิ่งที่ตัวเองอยากลองให้รู้ไปเลยว่ามันดีจริงไหม (แต่ต้องไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนนะครับ555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Razr

08/12/2014 02:19:27
เพราะเพื่อนไม่ได้ชอบเหมือนอย่างเราๆ จะดึงฉุดให้มาเข้าใจสิ่งที่เราชอบแต่เพื่อนไม่ได้สนใจ ยากมากครับ ต้องใช้เวลาพอสมควรครับกว่าเพื่อนจะเข้าใจสิ่งที่คุณชอบและหันมาสนใจด้วย(นิดนึง) ทุกอย่างมาจากความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ละคนมีเรื่องที่สนใจไม่เหมือนกัน อย่าางเพื่อนผมชอบเตะบอล ซื้อรองเท้าสตั๊ดมาเกือบสิบคู่ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ผมก็มองแบบงงๆ ซื้อไรมาเยอะแยะและก็แอบคิดในใจว่า เอาเงินพวกนี้ไปลงหูฟังหรือระบบเสียงอื่นๆดีกว่า 5555 ซึ่งในทางกลับกันเพื่อนก็มองเราแบบงงๆเหมือนกันว่า ซื้อหูฟังหลายหมื่นมาทำไม เอาเงินก้อนนี้ไปจัดสตั๊ดท็อปๆได้ตั้งหลายคู่แหนะ
หลังๆมาเพื่อนเริ่มให้ความสำคัญกับหูฟังมากขึ้นครับ เลยชอบมาขอคำแนะนำจากผม แต่ก็ลำบากใจในการแนะนำ เพราะเพื่อนชอบถามว่า "เอาตัวเสียงดีๆมีปะ งบxxx-xxxx" ผมก็แนะนำไป ก็ถามกลับมา"เป็นมึงจะเอาตัวไหน" เอ้าาา หูใครหูมันเสียงดีแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน กลายเป็นว่าแนะนำหูฟังตามแนวเสียงที่ผมชอบไป555 หลายครั้งนะที่เพื่อนขอคำแนะนำงบหลักพันต้นๆ ผมก็มักจะแนะนำพวก Grado Alessandro เพราะเสียงมันคุ้มดี แต่พอส่งรูปให้ดูก็เหวอทุกคน55 ไม่มีใครเอา
เมื่อ2เดือนก่อนก็เข้ากทมไปซื้อHD800 เพื่อนผมหลายคนก็มาด้วย ซึ่งช่วงนั้นก็ตรงกับงานโปร AKG ของเฮียมั่นคงพอดี เพื่อนมันก็ไปจัดหูฟังใหม่สักหน่อยก็ลดทั้งทีเนาะ(มันใช้ akg k402 ผมเคยแนะนำไป ใช้มาหลายปีแต่พัง) ระหว่างที่เดินไปร้านมั่งคง เพื่อนอีกคนก็หันมาถาม "นี่แกมากทมด้วยนี่ มาทำไรอะ" ผมก็ตอบไปว่ามาซื้อหูฟังน่ะ เพื่อนถามต่อ "เท่าไหร่หรอ" ก็ตอบไปว่า 4หมื่น ถึงกับอึ้งไปเลย 55555 มาถึงร้านมั่นคงพอดีเห็นเจ้า AKG K812 วางตระหง่าในงานAKG เลยลากเพื่อนที่มันอึ้งผมว่าซื้อหูฟังแพงขนาดนี้ได้ไง เงียบครับ เงียบไปสักครู่ใหญ่เลย แล้วมันก็หันมาหาผมละบอกว่า เสียงดีอะ ชอบมาก แหะๆๆๆๆ555555 เรื่องนี้เลยเป็นบทเรียนสำหรับเพื่อนผมละครับว่า "ไม่ลองไม่รู้ จ่ายเท่าไหร่ได้เท่านั้น"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

julee

08/12/2014 07:45:27
ผมว่าgradoใส่เเล้วมันก็เท่ดีนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Nickky18

08/12/2014 08:16:41
9
นึกถึงเพื่อนผมบางคนเล่นเบส/กีตาร์/กลอง แต่ใช้beats proแกะเพลง ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นหูฟังที่แกะเพลงง่ายตรงไหนเลยนะครับ เสียงกีตาร์โคตรขุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

adagio71

08/12/2014 08:37:12
1
ว่าแต่นะ สมัยก่อน ตอนที่ผมแกะไลน์กีตาร์ ผมใช้หูฟังบ้านๆ ไปจนถึงลำโพงคอมเองครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Nickky18

08/12/2014 08:51:39
9
ก่อนหน้าที่จะติดหูฟังผมก็ติดกีตาร์มาก่อนล่ะครับ แต่ไม่ได้เรียนจริงจังครับ คอร์ดพอรู้แบบงูๆปลาๆ โน๊ต,คีย์ก็พอรู้บ้าง เวลาตั้งสายก็ไม่เคยได้ใช้เครื่องตั้งครับ ฟังเอาล้วนๆ ที่เล่นจริงจังตอนนั้นก็กีตาร์แบบfingerstyleครับ เล่นเพลงebon coast,rylynn,drifting ของandy mckeeครับ ส่วนมากก็แกะได้ราวๆครึ่งเพลงก็เลิกละครับ tabก็ไม่มี ใช้การดู+ฟังจากลำโพงคอมเน่าๆเอาล้วนๆครับ555 ตอนนี้ผมก็เลิกเล่นไปได้2-3ปีละครับ กีตาร์นี่ฝุ่นเกาะเลยทีเดียวเชียว (ในใจคิดว่าร้องเพลงรุ่งกว่าเล่นกีตาร์ครับ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

adagio71

08/12/2014 09:13:37
1
หูฟังที้เหมาะสำหรับแกะเพลงที่สุดในความคิดผม น่าจะเป็น iem นี่แหละครับ บางยี่ห้อเช่น ue มีแบ่งไลน์เลยว่า สำหรับมือเบส สำหรับมือกลอง สำหรับนักร้องชาย สำหรับนักร้องหญิง หรือสำหรับ mix
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

08/12/2014 22:10:29
107
ใครอยากเห็นคนเงิบ
ผมว่าลองเอาPK2ไปบอกเพื่อนสิว่าซื้อมาเท่าไหร่
จากนั้นค่อยให้ลองฟัง
^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Nickky18

08/12/2014 23:00:27
9
ก็แน่ล่ะครับ pk2นี่หน้าตามันอย่างกับหูฟังตัวละ25บาท ยิ่งpk1นี่ผมว่าน่าจะเงิบกว่าอีกนะ55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

adagio71

09/12/2014 09:04:07
1
เอาเรื่องที่พึ่งเจอมาแล้วกันครับ.........

ผมไปซื้อสายลำโพงมา ........

เพื่อนที่ไปด้วย(ไม่ได้เล่นเครื่องเสียง) ถามว่าเท่าไร ผมตอบ 6000

แม่ง..... บอกผมว่า ตั้ง 6000 ยังใช้สายอยู่เลย เดี๋ยวนี้เค้าใช้บลูทูธ.......

ผมนี่อึ้งไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

adagio71

09/12/2014 09:08:32
1
เรื่องต่อไป เกิดขึ้นสมัยเด็กๆ

สมัยนั้น ผมฟังเครื่องเล่นพกพาพวก ซาวด์เบาท์......

ผมมีทั้งเทป cd md นี่แหละ แต่ชอบฟังจาก cd

ไปร้านขายเครื่องเล่นร้านนึง ก้อแนะนำผมซื้อ md ของ sony

บอกว่า md เนี่ย เสียงดีมากกกกกกกกกกกก ดีกว่าซีดีเยอะ เทดโนโลยีใหม่ เสียงใส มีรายละเอียด บลาๆๆๆๆๆ ตอนนั้นผมเรียน ม.ปลายอยู๋เลย ก็เลยบ้าจี้ไปเถียงกะเค้าด้วยนะ ว่า md มันโดนบีบอัดมาแล้ว อย่างนู้นอย่างนี้ เค้าก็บอกว่า จะไปรู้เท่าคนขายได้ไง ร้านเค้าขายทุกอย่าง มีหลายร้อยเครื่อง ฟังมาหมดแล้ว....

ให้เลิกฟัง cd ซะ มาฟัง md แล้วจะรู้ว่าของดีเป็นยังไง ประมาณนั้น.......

ตอนนั้นผมรู้สึกว่าร้านแถวๆมาบุญครองหลายๆร้านเป็นงั้นจริงๆนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

adagio71

09/12/2014 09:11:30
1
เรื่องต่อไป ...... หูฟังเทพ ของ apple.........

สมัยก่อนนานมาแล้วล่ะ คุณเพื่อนมันทำหูฟังแถมจาก iphone พัง ..... มันก้อชวนผมไปเดินซื้อหูฟัง.......

มันจะซื้อหูฟัง apple แท้ ในราคาราวๆ 1000 นึง ผมชวนให้มันฟังยี่ห้ออื่น มันก้อไม่ยอม มันบอกว่าหูฟัง apple ดีที่สุด

ผมเลยลากมันไปดูที่เค้าแยกขายหูฟัง apple กัน 200-300 บาทตรงมาบุญครอง

มันก้อบอกพวกนั้นของปลอม ของจริงไม่มีทางขายถูก เพราะหูฟัง apple มันดีเลิศนัก.......

แล้วมันก็ซื้อสุดยอดหูฟังแถมในราคาพันนึง พร้อม package สวยงาม.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

adagio71

09/12/2014 09:24:04
1
ต่อไป....... ประสบการณ์เงิบ ณ บ้านเพื่อน..........

ผมเคยไปบ้านเพื่อนคนนึง ที่ไม่ได้จริงจังเรื่องเครื่องเสียงหรอกครับ แต่มันมีชุดมินิคอมโปอยู่

ด้วยความซน ผมไปเปิดหน้ากากลำโพงมัน พวกว่า soft dome tweeter โดนกดบุ่่มลงไปเลย

เปิดอีกข้างก็เหมือนกัน ก็เลยถามมันดูว่าเกิดอะไรขึ้น.......

มันตอบว่า ข้างนึง ตอนทำความสะอาดไปโดนมัน มันเลยบุ๋มเลย......

ส่วนอีกข้าง มันจงใจกดลงไป เพราะว่า พอมันบุ๋มข้างนึงเปิดเพลงแล้วเสียงสองข้างมันไม่เหมือนกัน จะดึงข้างนึงขึ้นมาก็ไม่ได้............

!!!!!!!!!!!!! ก็เลยกดให้อีกข้างมันยุบลงไปเหมือนกัน !!!!!!!!!!!!

ปิดหน้ากากลำโพงก้อเนียนเหมือนกัน ผมเลยแนะนำให้มันเอาไปเปลี่ยนละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

yamano

09/12/2014 09:37:02
271
ขอแชร์ด้วย (จะไม่ละ)

หูฟังที่ผมว่าดีที่สุดสำหรับผม คือ earpods และ sennheiser cx180 และ OMX2 (290บาท)

โดนหนูกัดสายขาด มาสองครั้ง ผมก็ซื้อมาใช้เหมือนเดิม

earpods ผมเบิร์นด้วยไฟล์ Dsd ด้วยครับ ทุกวันนี้ผมเอามาฟังก่อนทุกคืน หลับ!!!!!!

cx180 ผมกลัวว่า อนาคต จะหาซื้อไม่ได้ ผมไปซื้อมาเก็บ ไว้อีกคู่แล้ว ยังไม่ได้แกะกล่องเลยครับ

player ที่ดีสุด สำหรับผม Mac Air ครับ ตื่นเช้ามา ผมต้องค้วา เจ้า mac เข้าห้องน้ำด้วย ไม่งั้นผม
ถ่ายไม่ออก

earbud ที่ดีที่สุดสำหรับผม OMX2 ที่ไม่ชอบที่สุด PK2 ให้ฟรีผมยังโมโห

player ที่ไม่ชอบที่สุด x5 ให้ฟรี ผมยังโมโห

หรือผมจะเข้าใจผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Nickky18

09/12/2014 11:16:06
9
ก็คงแล้วแต่ครับ555 ว่าแต่ถ้าผมหาmicro sdxc 64gb ได้เมื่อไหร่จะส่งไปลงเพลง24bitกับคุณyamanoนะครับ คอมที่บ้านโหลดอะไรไม่ค่อยสำเร็จสักเท่าไหร่(ฮาาาา)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"☆แชร์ประการณ์การเข้าใจผิดเกี่ยวกับเรื่องหูฟัง(และเครื่องเสียงต่างๆ)ที่แปลกๆฮาๆหรือกู่ไ"