Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามครับ เมพ live สายฟ้า เทียบกับ Phillips fidelio X1

birdloso

03/12/2014 15:43:53
24
สวัสดีครับ หลังจากเป็นแฟน IEM มานาน ได้มาลองเล่น พวก On-ear , Full size ดูบ้าง
ก่อนหน้า ได้มาลอง Audio Technica TAD 500 ชอบใจแนวเสียงแนวนี้ครับ รายละเอียดดี มีเบส ตอนนี้ให้น้องชายไปแล้วครับ

ก็เลยได้มาหยิบจับเจ้า Creative Aurvana หรือเจ้า เมพ Live โมสายฟ้า ที่ชื่อเสียงอันลือลั่นของวงการ ชอบแนวเสียงมากเลยครับ อีกอย่างเป็นหูแบบปิด เบส ฟังสนุก ไม่ถึงกับเป็นแนวมอนิเตอร์ จ๋าๆ
ฟังเพลงได้หลายแนวๆเลยครับ รู้สึกชอบเสียงแนวนี้ อ้อเครื่องเล่นใช้เจ้า Astell AK100 ครับ

แต่ด้วยความคันหูอีก ก็ได้ลองหาข้อมูลพวก Full size ราคาย่อม ๆ ไม่เกินหมื่น ถึงหมื่นกลาง ได้มาเจอข้อมูล เจ้าตัว Phillips fidelio X1 แต่ดัน Discontinued ไปแล้ว ไม่เคยได้ลองฟังสักที อยากจะถามท่านที่เคยใช้ เจ้า Phillips fidelio X1 และ เมพ Live โมสายฟ้า หรือสายอื่นๆก็ได้นะครับ ว่าแนวเสียงสองตัวนี้ แนวเสียงต่างกันอย่างไรบ้าง ชอบตัวไหนกว่ากัน ในแง่ไหน เผื่อว่าถ้าดีจริงๆ ก็อยากจะจัดหามาไว้ฟังเพลงที่บ้านอีกสักตัวครับ

ขอความคิดเห็นส่วนตัวเลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo

03/12/2014 16:02:38
3
มีแต่ x1 นะครับ สำหรับผมถือว่าเป็นหูฟัง ที่ อูมามิ ตัวหนึ่ง คือมันพอดีๆ ในแทบทุกด้านนะครับ สเตจกว้างแต่ก็ไม่กว้างเหมือนสนามฟุตบอล กลางแหลมก็ไม่ทะลุหลังคาบ้าน ปลายออกมนๆ เบสก็มากำลังดี (แรกๆอาจบวมนิดๆ) รายละเอียดก็ดีทีเดียว ราคาตอนนี้ถ้าหาได้ ผมถือว่าเป็นหูฟัง ที่คุ้มสุดๆตัวนึงแห่งปีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

03/12/2014 16:24:33
1,866
โครงสร้างพื้นฐาน X1 ผมว่าเหนือกว่านะครับ ทั้งตัววัสดุและเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ace of Hearts

03/12/2014 18:15:28
6
x2 กะลังจะเข้ามาแล้วครับ เตรียมจัดได้เลย
ราคาเปิดตัวถูกกว่า x1 รีวิวส์หลายเจ้า ว่า เสียงดีกว่า x1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

03/12/2014 18:20:28
6
อย่างคุณเหน่งบา ว่าแหละ เทียบกัน ไม่ได้
ไม่ใช่ว่าของ creative จะไม่ดีนะครับ โดยเฉพาะที่ว่าโม แล้ว สมราคา รึเกินอาจจะเกินราคา
แต่ มันเหมือนมวยคนละรุ่น เวลเตอร์เวท กะ เฟเธอร์เวท มาชกกัน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

03/12/2014 18:25:02
6
ถ้าชอบเสียง เจ้าเมพสายฟ้า ลงตัว กะมัน ต้องถือว่าดีแล้วครับ ประหยัดตังค์ เอาไปเสริมอุปกรณ์อื่น ได้อีก อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

03/12/2014 18:37:33
1,866
ฮืม...อย่าว่าแต่ X1 เลยครับ ให้เทียบของยี่ห้ออื่นในวงเงินเท่ากัน อย่างGrado SR125นี่ก็ไม่ใช่ว่าจะผ่านด่านได้ง่ายๆนะครับ

ไม่ใช่ว่าเมพสายฟ้าไม่ดี แต่ควรพิจารณาตัวเลือกในวงเงินเท่ากัน ฟังให้เยอะก่อนจ่ายเงินไว้เป็นดีครับ ว่าสิ่งที่เราเลือก เราชอบที่สุดหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

03/12/2014 19:59:23
6
เมพสายฟ้า เอามาเปรียบ กะ x1 มันเหมือนรังแก เมพสายฟ้าจริง ๆ ครับ ราคา ทิ้งกันหลายช่วงตัว ต้องเทียบรุ่นราคาใกล้เคียงกัน อีกอย่าง อันนึงเป็นแบบเปิด อันนึงเป็นแบบปิด ปกติ จัดคลาส เค้าก็แบ่งกันครับ
แต่ยืนยันว่า ทั้งสองตัว เป็นหูฟังที่ยอมรับว่า ดีมาก ๆ ในระดับราคาของมัน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามครับ เมพ live สายฟ้า เทียบกับ Phillips fidelio X1"