Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีท่านใดสรีระหูใส่ In Ear หรือ Earbud ไม่ได้มั้ยครับ?

drHuahed

01/12/2014 18:01:31
0
คือแฟนของผมเค้าบอกผมว่าเค้าใส่ In Ear ไม่ได้ มันหลุด
ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ ไปลองที่ร้าน ไม่มี In Ear ตัวไหนใส่ได้เลยจริงๆ สุดท้ายใส่ได้คือ Marshall Minor Fx ที่มียางขัดหูไว้ใส่ได้ และอีกตัวที่ใส่ได้คือ B&W C5 ที่มีห่วงขัดหูไว้
ส่วตัวผมนี่ตรงกันข้ามครับ เหมือนหูผมไม่มีส่วนที่ Earbud แปะติดครับ ใส่ได้แต่อินเอียร์สอนหู
เลยอยากรู้ว่ามีใครสรีระหูใส่ไม่ได้บ้างมั้ยครับ?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SONEarn

01/12/2014 18:27:41
0
เข้ามายกมือว่า
ผมคนนึงครับ ที่ใส่อินเอียร์ไม่ได้ ใส่แล้วหูมันเหมือนจะบีบให้หลุดอยู่ตลอด
ลองมาทุกจุกแล้ว ทั้ง spin fit, star tips ฯลฯ ถ้าจะให้ใส่ได้ก็จุกโฟม
แต่ผมไม่ชอบเสียงของจุกโฟมเท่าไรและมันก็ใส่ได้บ้าง หลุดบ้าง...

วิธีแก้ปัญหาของผมคือตอนนี้เล่นเอียร์บัดอยู่ครับ
และกำลังรอคัสต้อมที่สั่งไปแล้ว ลุ้นอยู่ทุกวันว่าจะได้วันไหน 55'
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

lteorumr

01/12/2014 18:44:27
0
ผมใส่earbudไม่ได้ครับ คือใส่ได้แต่เจ็บมากมันใหญ่ไป ต้องอินเอียอย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

01/12/2014 18:49:20
1,866
เจ้าของกระทู้ได้ให้แฟนลองพวกคล้องหูอย่าง Shure Westoneมั้ยครับ

อีกทีก็คือตัวที่ออกแบบจุกยางมาค่อนข้างดี อย่างของZero Doppio(บริษัทมั่นใจมาก ขนาดว่าให้จุกยางมาแบบเดียวสามขนาด)

ส่วนผม ช่องหูใหญ่ครับ หูฟังกลุ่มเอียร์บัดกระทั่ง 980 ก็ยังไม่กระชับหู ผลคือ ผมเก็บเอียร์บัดแค่ MX880 เองครับ ทั้งที่ชอบ980 , PK1มาก แต่ก็ไม่ได้เก็บเอาไว้เลย แต่อินเอียร์พอได้ครับ มีสะสมไว้สามสี่ตัว โดยเลือกจุกยางที่พอดีหูมาใช้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

adagio71

01/12/2014 19:05:22
1
ผมเองก็เป็นคนที่มีปัญหาเจ็บหูเวลาใส่หูฟังครับ

แต่พอลองใส่แนว Shure, Westone พบว่า มันใส่สบายดีนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

01/12/2014 20:17:46
2,893
หูซ้ายของผมใส่ earbud ไม่ว่ายี้ห้อไหนรุ่นไหนก็จะหลุดตลอดทุกครั้ง แต่หูขวาไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
ส่วน inear ใส่สบายๆ ยิ่งเป็นจุกโฟมก็ยิ่งใส่ได้นานไปอีกจ้าาาา 555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

drHuahed

02/12/2014 16:41:48
0
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
โจทย์ของผมยากตรงแฟนอยากได้มีไมค์ด้วยใช้กับไอโฟนครับ และเค้าก็ไม่ชอบคล้องหูครับ ผมมีชัวร์อยู่เค้าไม่ชอบครับ
ตอนนี้ใช้ Marshall Minor แก้ขัดไปก่อน แฟนผมฟังเพลงป็อบสมัยใหม่ เพลงตลาดทั่วไปครับ โจทย์ยากแบบนี้หาหูฟังให้ยากจริงๆครับ แฮะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Man in Black

02/12/2014 16:51:45
7
ใส่เอียบัดไม่ได้ครับ แค่ลุกขึ้น ขยับหัว ก็หลุดแล้วเลยชอบอินเอียร์มาตลอดชีวิตที่รู้จักหูฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

sanpasilp

02/12/2014 19:49:59
ผม earbud ไม่ได้ครับ หลุด
เลยไม่ใช้ทั้ง in ear และ earbud ครับ
เล่น on ear กับ full size อย่างเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Progreso

02/12/2014 21:09:49
0
ผมใส่ Earbud แล้วหูขวาจะหลวมๆครับ เพราะหูขวาของผมกว้างกว่าซ๊าย วิธีแก้ของผมคือ ใส่ฟองน้ำหูฟัง 2ชิ้นทับไปเลย หรือหาฟองน้ำ หนาขึ้น

ส่วน In Ear ผมใส่ได้เกือบหมด ยกเว้น ตัวบอดี้ที่ใหญ่ๆ บอดี้แปลกๆ ผมจะให้ความสำคัญกับจุก In Ear นะครับ เลือกให้เหมาะกับหูฟังนั้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ปริญญา

02/12/2014 23:20:21
ผมใส่อินเอียร์แล้วเจ็บ ลองมาหลายรุ่นละ เปลี่ยนจุกมาทุกแบบทุกขนาด ถ้าไม่หลวมจนเสียงกระป๋องก็จะกลายเป็นเจ็บไปเลย สรุปว่าไม่มีวาสนา .. จะว่าไปก็โชคดีเพราะไม่ต้องเสียตังค์ (หลังจากเสียไปเยอะตอนลอง)

ส่วนเอียร์บัด ผมว่าถ้าใส่แล้วหลุดแสดงว่าเป็นรุ่นที่บอดี้เล็กไป (ถ้าใหญ่ไปจะใส่แล้วเจ็บ) ลองแก้ด้วยการใส่ซิลิโคนแทนฟองน้ำดูครับ .. อาจทำให้ความเป็นเอกลักษณ์ของเสียงเสียไปบ้าง แต่ช่วยได้เรื่องหลุดง่าย

อีกอันที่ใส่สบายมาก เหมือนจะหลวมจะหลุด แต่ไม่หลุด (สำหรับผมนะครับ) .. คือหูยี่ห้อผลไม้รุ่นใหม่ครับ (เข้าพวกเอียร์บัดได้มั๊ง?) แต่ผมไม่ชอบเสียงของเค๊าเท่าไหร่เลยไม่ได้เอามาประจำการน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Ishimaru-WITTY

02/12/2014 23:27:54
1
ใส่ in ear ไม่ได้ หลุดเพราะไม่ยัดลงไปหรือเปล่าครับ การมส่ in ear คือยัดลงไปลึกพอประมาณ จนเริ่มได้ยินเสียงหายใจตัวเอง ( ถ้าห้องเงียบ ) อ้าปากก่อนขณะใส่ก็ได้ หูจะขยายขึ้น มันมีจุกหลาย size เลือกเปลี่ยนได้ต้ามขนาดหู ส่วน earbud ถ้าใหญ่เกินหู จะหลุด
หยิกหู 1
แจกหู 0
"มีท่านใดสรีระหูใส่ In Ear หรือ Earbud ไม่ได้มั้ยครับ?"