Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวหูฟัง : .... New!!! Beats SOLO2...

Natt Munkonggadget

04/11/2014 15:46:13
27

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอลองเปลี่ยนที่แนะนำบ้างนะครับ จากปกติที่ลงประจำในเพจเฟซบุ๊ค
มาเป็นบ้านอีกหลังของเรา โดยวันนี้จะขอมารีวิวหูฟังแฟชันที่เป็นที่กล่าวขานอีกรุ่นนึงก็คือ
Beats SOLO 2 รุ่นใหม่ปีนี้ครับ และเดี๊ยวเร็วๆ นี้ก็ใกล้จะเข้าสู่ช่วงต้อนรับปีใหม่กันแล้ว
หลายคนก็คงมีมองของขวัญปีใหม่ให้คนพิเศษกันไว้บ้างซึ่งก็พอดีเลยครับมาอ่านรีวิวนี้ไว้
ประกอบการตัดสินใจ

ซึ่งตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา Beats ได้เข็นเอาหูฟังรุ่นใหม่ๆ ออกมาเอาใจวัยรุ่นเยอะแยะมากมาย
ทั้งฟูลไซส์ อินเอียร์ ลำโพงพกพา จนเป็นไวรัลอยู่พักใหญ่ๆ ทั้งด้านตัวผลิตภัณฑ์ ที่เราปฏิเสธไม่ได้
เลยว่า Beats เป็นผู้นำในด้านการปฏิวัติรูปร่างหน้าตาหูฟังที่สดใหม่ เป็นผู้ที่ทำให้วงการหูฟังเป็นที่
สนใจมากขึ้น หูฟังในวันนี้เป็นมากกว่าที่เคยเป็น และสำหรับรุ่นนี้เป็นรุ่นที่อยู่ก้ำกึ่งระหว่างในช่วงที่
Beats นั้นถูก Apple ซื้อกิจการไปพอดิบพอดีเลยแฟนๆ ต่างก็ลุ้นในเรื่องดีไซน์ราคา ทิศทางของแบรนด์
ว่าจะเป็นยังไงต่อไป ซึ่งเรื่องนี้ไว้ลุ้นสนุกๆ กันต่อทีหลัง วันนี้มาอ่านรีวิวกันก่อนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

04/11/2014 15:46:33
27

ก่อนอื่นมาเริ่มกันที่แพคเกจครับ จากที่เห็นคราวนี้กล่องมีไซส์เล็กกระทัดรัดลงกว่าเดิม
ให้เพื่อนๆ ซ่อนแม่ ซ่อนแฟนได้สะดวกขึ้น หน้ากล่องเป็นรูปหูฟังหน้าตรง โชว์สีเช่นเดียวกับ
หูฟังที่อยู่ภายใน ส่วนด้านหลังมีรายละเอียดฟีเจอร์ต่างๆ และด้านข้างกล่องมีโควทเก๋ๆจาก Dr.Dre
"With Beats people are going to hear what the artists hear and listen to the music the way they
should: the way i do"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

04/11/2014 15:46:57
27

ต่อมาเรามาเปิดภายในกันดูครับ หลังจากที่เปิดฝากล่องออกก็จะเจอตัวกล่องภายในสีแดงสดใส
ซึ่งเป็นสีประจำชาติของ Beats เด่นสะดุดตา ตัวกล่องจะเป็นฝาปิดประกบ ซึ่งพอเปิดออกมาก็จะพบกับ
ตัวหูฟังที่นอนอยู่ในกระเป๋าใส่หูฟังอย่างดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

04/11/2014 15:47:25
27

แกะมาแล้วมาดูกันครับ ในกล่องมีอะไรให้บ้าง
1.Beats SOLO 2
2.กระเป๋าเก็บหูฟัง
3.สาย Control Talk
4.คู่มือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

04/11/2014 15:47:52
27

กระเป๋ายังคงไซน์เดิมครับ วัสดุเป็นผ้าใยสังเคราะห์ทรงรี งานตัดเย็บเรียบร้อย
แถมมีตราโลโก้ตัว b ติดไว้ให้ด้วย ใช้งานง่ายๆ เช่นเดิม รูดซิปใส่หูฟังได้พอดีตัว ปลอดภัย
ภายในมีบุนวมหนานุ่มกันกระทบกระแทก เก็บหูฟังให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน

แต่จะมีต่างจากกระเป๋าเดิมของ SOLO HD(Drench) ปีที่แล้วนิดหน่อยคือพบกว่าซอยใส่
สายหูฟังด้านในหายไปครับ คาดว่าเป็นการเซฟต้นทุน กระบวนการผลิต แต่จะว่าดีก็ดีครับ
ไม่ต้องล้วงมากมายใส่ไปพร้อมๆ กันเลยสะดวกดี Win-Win ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

04/11/2014 15:49:08
27

SOLO 2 แถมสายมาให้เส้นเดียวครับ เป็นสาย Control Talk จริงๆ Beats ใช้สายนี้ทั้งครอบครัวเลย
เปลี่ยนสีบ้างตรงตัว Control Talk ฉนวนหุ้ม และแจ็ค โดยตัวสายเป็นสายกลมสีแดง(สีให้มาตามสี
ของตัวหูฟังนะครับ)ความหนากำลังพอดีมีความยืดหยุ่นแข็งแรง ลื่นมือไม่พันกันความยาว 1.3 เมตร
อยู่ในเกณฑ์กำลังพกพา

ตรงปลายหัวแจ็คเสริมหล่อตกแต่งด้วยโลหะลายเส้นเงาสวยงามหัวแจ็คเป็นขนาด 3.5mm เคลือบทองมาตรฐาน
แบบหัวงอขนาดเล็กเข้ากับเคสมือถือที่แคบ/ลึกได้สบายเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แล้วครับ มันกลายเป็นข้อๆ นึง
ในการพิจารณาเลือกซื้อหูฟังในตอนนี้ไปแล้ว ใส่เคสไม่เข้า โดนตัดออกจากตัวเลือกเอาง่ายๆ เลย
เพราะผู้ใช้มือถือฟังเพลงนั้นมีอัตราส่วนที่เยอะมากขึ้นจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

04/11/2014 15:49:44
27

ก่อนจะฟัง มาลูบๆ คลำๆ กันก่อนให้สมกับที่รอคอยครับ SOLO 2 เป็นหูฟังประเภทออนเอียร์ไซส์เล็ก
แบบโคลสแบ็ค ที่สามารถพับตัวก้านทบกันได้ ช่วยให้จัดเก็บสะดวก ประหยัดเนื้อที่ ซึ่งหากได้ลองตอนพับ
จังหวะกำลังจะเข้าล็อคจะไม่ลื่นซะทีเดียว ให้ขืนมันลงไปนิดนึง จะมีเสียงดักแกร้ก นั่นคือหัก ....ไม่ใช่ครับ
จะเป็นการล็อคตัวก้านไม่ให้คอพับคออ่อนง่ายนั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

04/11/2014 15:50:11
27

ดีไซน์ออกแบบได้โฉบเฉี่ยวกว่าเก่า โดยยึดโครงสร้างเดียวกันกับรุ่น Studio
ตัววัสดุเป็นพลาสติคเคลือบเงา เรียบเนียนไร้ตัวน๊อต โครงเป็นโลหะแข็งแรง
โค้งมน ส่วนตัวเฮาส์ซิงเลือกใช้สีเมทัลลิคประกายวิบวับ ช่วยเสริมหน้าตาให้ดูมี
รายละเอียด มีราคาขึ้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

04/11/2014 15:50:27
27

เอียร์แพดใช้วัสดุเป็นเมโมรี่โฟมหุ้มหนังเกรดพรีเมียม มีคุณสมบัติคืนตัวเร็ว หนานุ่มหูกำลังดี
กันเสียงรบกวนรอบข้าง และช่วยระบายความร้อนสะสมได้ โดยจะมีขนาดประมาณ 7 ซม.
ปิดหูพอดี บวกกับก้านที่โค้งเข้ารูปศรีษะมากขึ้นทำให้กระชับ ไม่หลุดง่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

04/11/2014 15:50:57
27

หลังจากที่เพาะบ่มจนได้ที่ จนถึงที่จะนำมารีวิวนี้ก็น่าจะได้สักราวๆ 150-200 ชม. ครับ ซึ่งโอเค เป็นช่วงที่ถือว่า
หวังผล เอามาเล่าให้ฟังกันได้แล้ว สำหรับอุปกรณ์ที่ใช้เทสด้วยก็คือมือถือนี่แหละครับ ต่อตรงเลยขับง่าย และตามที่
บอกไว้ข้างต้นครับ ช่วงนี้มาจริงๆ ใครๆ ก็ใช้มือถือฟังเพลงกัน ก็เลยเล่นกันตรงๆ ง่ายๆ ^_^

ต้องบอกว่า Beats SOLO 2 เค้าเอารหัส HD ออกไป แล้วใส่เลข 2 มาแทน แล้วถ้าใครสังเกตจะเป็นยกกำลัง 2
หมายมั่นว่าเราจะเริ่มอะไรใหม่ๆ โดยมีการพัฒนาในด้านเสียงต่อยอดจากรุ่นปีก่อนอยู่พอสมควรเลยครับ
ซึ่งยังคงคาแรคเตอร์ของ Beats ไว้เป็นอย่างดี ที่จะเน้นความถี่ในย่านต่ำเป็นพิเศษ หรือที่เราๆ เรียกกันว่าเบสตึ้บนั่นเอง

ในทีนี้หลายคนน่าจะเคยลองรุ่น SOLO HD(Drench) มาบ้างแล้ว ก็จะพบว่าเบสไปแจมย่านอื่นๆ อยู่บ้าง แต่พอมาถึง
รุ่นในปีนี้ ตัวเบสได้ถูกตัดแต่งให้มีปริมาณน้อยลง เสริมความเฟิร์มกระชับ แน่นขึ้น เมื่อลดจุดนี้ทำให้สัมผัส
ลูกเบสได้คมชัดมากกว่าเดิม และมีดีพเบสที่ลึกสะท้านใจเช่นเคย เรี่ยวแรง อิมแพคกระแทกกระทั้น ขออย่าให้มาก
ไปกว่านี้เลย คือเหลือเฟือแล้วน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

04/11/2014 15:53:13
27

ตำแหน่งนักร้องถอยหลังไปหนึ่งก้าว ซึ่งก็ไม่ได้แปลกอะไรครับ เค้าจงใจให้เสียงเบสเด่นกว่าอยู่แล้ว
โดยเสียงกลาง มีเนื้อเสียงที่หนาเข้ม รายละเอียดเสียงร้องเด่นขึ้นมาอีกระดับ เสียงแหลม
ให้ความคมชัด ทอดตัวไกลขึ้น ฟังติดหูได้ง่าย ไม่รู้สึกอับมากนัก อิมเมจเสียงรูปร่างสมส่วน
หากจะเปรียบ Beats Pro ตัวท็อปเป็น Flo Rida Beats SOLO 2 นี่ก็เป็น Chris Brown ไปครับ
ส่วนไฟล์เพลงที่เล่นด้วยก็ไม่ซีเรียสมาก แต่อย่างไรก็ดีครับแนะนำว่าหากมีไฟล์ที่มีคุณภาพดีกว่า
ก็จะฟังได้คุ้มค่ากว่า

มาถึงการโฟกัส ปักธงตำแหน่งเสียงต่างๆ นั้นก็ดีขึ้นด้วยครับ ลดเบสไป ได้อะไรกลับคืนมาเยอะเลย
กับ SOLO 2 ก็เช่นกัน ทำให้ฝ่าด่านที่ยากขึ้นอย่างเพลงที่มีชิ้นดนตรีมากๆ ได้ดี แยกแยกชิ้นดนตรี
ได้กระจ่างขึ้น ดูมีระเบียบ จังหวะไหลลื่นกว่าเดิม และยังคงความสนุก เร้าใจที่ครบถ้วน

SOLO 2 จึงเหมาะกับใครที่หาหูฟังที่สวยล้ำไม่ซ้ำใคร ทั้งยังน้ำหนักเบา พกพาสะดวกจัดเก็บได้ง่าย
และมีเสียงที่ฟังสนุก ยาวนาน ไม่มีเบื่อ และยังไม่ขาดตกบกพร่องในเรื่องรายละเอียดต่างๆ เข้ากับ
ป็อบ ฮิพฮอพ ดับสเต็ป อีเลคทรอนิกส์มากๆ ครับ ยังไงหากมีเวลามาลอง SOLO 2 รุ่นใหม่รุ่นนี้กันดูครับผม

ส่วนสี ณ วันที่พิมพ์นี้มีทั้งหมด 6 สี มีสีดำ ขาว แดง เทา น้ำเงิน และสีชมพูครับ
ถูกใจสีไหน สามารถเลือกๆ กันได้เลยครับ ส่วนใครอยากมาทดลองฟังก็
มาหน้าร้านมั่นคงแก็ดเจทได้เลย มีวางให้ลองทุกสาขาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

aa

04/11/2014 16:47:29
ขอเสริม ความเห็นส่วนตัว

มิติเสียงห่วยมาก แบนราบเหมือนเครื่องดนตรีมายืนเรียงหน้ากระดานกันเล่น

เหมาะ แต่ edm hiphop

แนวอื่นฟังไม่ได้เลย pop rock jazz ดนตรีมันมั่วมันไม่แยกขาดจากกัน

ถ้าฟังแต่ edm hiphop ซื้อเลยตรงใจ
ถ้าฟังหลากหลาย ไม่แนะนำครับ

คหสต. นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

04/11/2014 22:18:28
4,282
มาแล้วครับ รีวิวหูฟังแฟชั่นแบรนด์ Beats ซึ่งปกติหูฟังแฟชั่นแทบจะไม่เคยมีใครรีวิวในรูปแบบของการอ่านในเว็บมั่นคง โดยมากมักจะเป็นรูปแบบของวีดีโอ แต่วันนี้เจ้าแนทแห่งสาขา DGW มาช่วยเขียนเป็นแนวทางให้ทุกท่านได้่อ่านกันแล้วครับ

ใครเป็นแฟน Beats แวะอ่านได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวหูฟัง : .... New!!! Beats SOLO2..."