Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นอกเรื่องครับ "โกนหนวดร้านตัดผมแล้วได้แผล" กลัวติดโรค?

midinta

20/08/2014 18:33:25
0
สวัสดีครับเพื่อนๆชาวมั่นคงฯ ผมมีความสงสัยจริงๆจังๆครับเราจะติดโรคติดต่อจากการใช้มีดโกนได้หรือไม่ครับ ?
เพราะบางทีไปตัดผม+โกนหนวด กั้นจอน ฯลฯ แล้วได้แผลอันนี้เรื่องปกติ แต่!!! บังเอิญบังเอิญวันนี้ผมไปตัดผมกั้นจอน
มาเพิ่งนึกได้ว่าช่างไม่เปลี่ยนใบมีด เสียวละครับงานนี้ เพื่อนๆคิดว่าไงบ้างครับกับเรื่องนี้ มีโอกาสติดโรคอะไรรึเปล่าครับ

*ถือว่าเป็นการเตือนเพื่อนๆด้วยนะครับว่าเวลาไปรับบริการพวกนี้ให้สังเกตช่างดีๆว่าเปลี่ยนใบมีดรึเปล่า จะได้ไม่กังวลทีหลังเหมือนผมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

midinta

20/08/2014 18:40:14
0
เพิ่มเติมนะครับที่ผมโดนคือ ช่างเขาหยิบมีดมาโกน กั้นจอนให้เลยครับโดยไม่ได้ล้างอะไรก่อนด้วย แถมได้แผลที่หูอีกเพราะปลายมีดไปโดนแบบนี้ละครับเลยไม่ค่อยสบายใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

medoza476

20/08/2014 19:00:48
1
โอกาสติดหน่ะมีครับ แต่ก็ยังน้อยมาก
โดยปกติโรคที่ติดต่อทางกระแสเลือดก็ต้องมีเชื้อที่อันตราย ซึ่งพวกนี้ก็ต้องใช้เวลาเพิ่มจำนวนครับ หากแผลไม่ลึกมากแล้วล้างแผลเลย โอกาศที่มันจะเข้าสู่กระแสเลือดก็น้อยมากๆครับ

ยังไงก็ตามก็ให้สังเกตุอาการไว้ครับ แต่อย่ากังวลเกินเหตุ เพราะถ้าหากติดไปแล้ว ตอนนี้ก็ยังแก้อะไรไม่ได้อยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

มือใหม่หัวใจว้าวุ่น

20/08/2014 19:27:55
"ช่างเขาหยิบมีดมาโกน กันจอนให้เลยครับโดยไม่ได้ล้างอะไรก่อนด้วย "

คือมาช่วยตอบให้มองโลกในแง่ดีไว้ก่อนนะครับ เผื่ออาจจะสบายใจขึ้น ว่าช่างอาจจะเปลี่ยนใบมีดเตรียมไว้แล้ว ก็เป็นไปได้ครับ

หรือกล้าที่จะกลับไปที่ร้าน แล้วไปถามช่างตรงๆไหม ว่าเปลี่ยนใบมีดให้หรือเปล่า ถ้าช่างตอบว่าเปลี่ยนแล้วแน่นอน ก็จะสบายใจขึ้น แต่ถ้าช่างโกหกอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดอ่ะครับ

สมัยที่ผมยังตัดผม กันจอน โกนหนวดที่ร้านอยู่ จะเตรียมใบมีดไปเองตลอดทุกครั้งครับ เพื่อความสบายใจ แต่ตอนนี้ ตัดผมแบบไม่กันจอน โกนหนวดเคราเองที่บ้าน ก็ตัดปัญหาตรงนี้ไปได้ครับ

เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้นะครับว่ามันจิตตกแค่ไหน เพราะผมสมัยรุ่นๆที่ยังซุกซน ก็เคยผ่านเรื่องที่ทำให้กินไม่ได้นอนไม่หลับแบบนี้มาแล้วเหมือนกัน ก็ยังดีที่ผ่านมันมาได้

เอาใจช่วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

fairyland01

20/08/2014 19:33:23
0
สบายใจเถอะครับ ผมอ่านมาจากเว็ปอื่นๆเห็นเขาว่าๆเชื้ออยู่ในอากาศได้แปปเดียวเท่านั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yamano

20/08/2014 19:51:11
ผมเคยเป็นบุรุษพยาบาล และได้บรรจุไปดูแลคนป่วยโรคเอดส์และวัณโรคครับ(โคตะระซวยเลย)

พี่สบายใจได้ครับ รับยาที่ช่องสอง ศาลา4ได้เลยครับ เอ้ยยยย!!!! ไม่ใช่ครับ

ขนาดผมเจาะเลือด พวกที่เป็นเอดส์. แล้วเข็มมาโดนปลายนิ้วผม ผมยังไม่ติดเอดส์เลยครับ เอ!!!!หรือว่า?

เชื่อเอดส์จะอยู่ภายนอกจากเส้นเลือดได้ไม่กี่วินาทีก็จะตายครับ กรณีท่าน ร้านตัดผมมีดกวนใช้ห่างหัวต่อหัวเกินครึ่งชั่งโมงเชื่อน่าจะตายก่อนมาถึงท่านครับ และช่างตัดผมต้องใช้สบู่ทาที่จอผมก็เป็นฆ่าเชื่ออีกทางหนึ่งครับ (ที่รู้เพราะผมก็เคยเป็นช่างตัดผมมาก่อนอีก ไม่ได้ โม!) เพราะฉนั้นท่านไม่ต้องกลัวติดเชื่อใดๆครับ แต่ความแน่ใจอีกสามต่อจากนี้ไปตรวจเลือดดูครับ เสียคีาตรวจประมาณ800ครับ

แต่แนะนำซื้อใบมีดโกนไปให้ช่างตัดผมทุกครั้ง เพราะช่างตัดผมติดบอลกันเกือบทุกคน เวลาเสียบอลอาจจะมีประหยัดใบมีดนิดหนึ่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

20/08/2014 19:56:31
271
ต่อจากนี้อีกสามไปตรวจเลือดูครับ ถ้าตรวจช่วงนี้จะยังไม่รู้ผลแน่นอนครับ

แต่โอกาสติดแถบไม่มีครับ ทำที่โรงบาลมา4ปีได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อินเดียนศาลาแดง

20/08/2014 22:09:11
ที่จะติดง่าย ๆ คือ ไวรัสตับอักเสบบี ครับ หากไม่มีภูมิคุ้มกันจะมีความเสี่ยง ส่วนเอดส์แทบไม่ต้องกังวลติดยากมากครับ
ดังนั้นหากกังวล นอกจากสังเกตอาการตัวเองแล้ว ลองไปเจาะเลือดดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

midinta

21/08/2014 19:47:46
0
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ผมเองก็คงจะกังวลมากไปหน่อย คิดไปคิดมาบางทีผมอาจเป็นลูกค้าคนแรกในวันนั้นก็ได้ หรือถ้ามีคนตัดก่อนหน้าผมอาจจะไม่เป็นคนมีโรคก็ได้ อีกอย่างนอกจากหลายๆท่านที่ให้ความเห็นไว้แล้วผมไปเสริทดูหลายๆที่ก็พบว่าการติดโรคจากร้านตัดผม จากมีดโกนนั้นแทบไม่มีให้เห็นเลย ซึ่งก็อาจจะจริงเพราะผมยังไม่มีข่าวว่ามีคนติดโรคจากมีดโกนร้านตัดผมเลย ตอนนี้จึงคลายกังวลได้มากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Duanghathai

30/11/2015 17:55:06
คือหนุใช้มีดโกนต่อจากแม่กับพ่อและมีดโกนอ่ามันบาดหนุจะเป็นไรไหมคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

30/11/2015 18:08:59
1,866
ของใช้ส่วนตัวหลายอย่าง เช่น มีดโกน กรรไกรตัดเล็บมือ-เท้า พวกนี้ควรซื้อเป็นเซ็ทไว้ใช้ส่วนตัวของใครของมันครับ แม้แต่กับคนในครอบครัว ไม่ใช่แค่ปกป้องตัวเอง แต่เป็นการป้องกันคนอื่นในครอบครัวด้วย เพราะบางโรค เช่นไวรัสตับอักเสบ บางครั้งเราเป็นก็ไม่ได้มีการแสดงการ แต่สามารถเป็นพาหะไปติดคนอื่นได้

ทั้งนี้เพื่อลดโอกาสความเสี่่ยง แม้มันจะน้อย แต่ป้องกันไว้ก่อนดีกว่าครับ ให้โอกาสมันเป็นเกือบศูนย์ไปเลยดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

30/11/2015 20:49:31
เคยทำงาน(นานมากแล้ว) ห้องแลป (เจาะเลือด ตรวจอุจาระ ปัสสวะ ตรวจน้ำลายหา วัณโรค)

เคยมีเคสหนึ่งผมต้องเจาะเลือดคนเป็นโรคเอดส์(CBC) ประมาณ 50 คน
ความที่ดูบอลดึก เมื่อเจาะเลือดเสร็จต้องเอาเลือดปล่อยไว้ในทริ้ว (หลอดเลือด)
แต่ผมดันเอาปลายเข็มเจาะเข้านิ้วผมเอง 5555
ตอนนั้นผมเข่าทรุดเลย รีบวิ่งเข้าไปบอกหมอ หมอเอายาต้านให้กินทันที และพาไป
ปลอบใจเป็นการส่วนตัว ผ่านมาสิบกว่าปีแล้ว ผมไม่เป็นอะไร ไม่มีเชื้อ HIV
ทุกวันนี้ผมบริจาคเลือดทุกสามเดือน ใบตรวจเลือดมาที่บ้านก็ปกติดี

คือที่เล่ามาเพื่อจะอธิบายให้ฟังว่าเชื้อHIV หรือไวรัส HIV ติดกันยากมากครับ
จะติดต่อได้แค่ทางเข็มฉีดยาและทางเพศสัมพันธ์ การติดต่อ HIV ทางเข็มฉีด
หรืออุปกรณ์ เช่นมีดโกน แทบจะไม่มีทางเลยครับ (แต่ก็มีโอกาสครับ)
เพราะเชื้อ HIV แค่โดนอากาส แดด หรือสบู่ ถุงมือ (เช่นกรณีผมใส่ถุงมือยาง)
แค่ไม่กี่วินาทีเชื้อ HIV ก็ตายแล้วครับ

เมื่อก่อนที่เค้าติดเชื้อ HIV ทางเข็มฉีดยา เพราะมียาเสพติดชนิดหนึ่งชื่อว่า
"เฮโรอิน"หรือ "ผงขาว" เค้าใช้ฉีดยาชนิดนี้เข้าทางเส้นเลือดครับ แล้วคน
เสพจะมีเงินน้อย เมื่อซื้อผงขาวมาหลอดหนึ่ง หลอดเบอร์ 5 จะราคาประมาณ
1500-3000 บาท หรือถ้าพวกงบน้อยสุดก็จะซื้อแบบใส่หลอดกาแฟความยาว
ของหลอดประมาณเท่าข้อนิ้วปลายนิ้วก้อย ราคาประมาณ 800-1500บาท
ด้วยความที่เป็นของราคาแพงมาก ผู้เสพจึงต้องเสพแบบหุ้นเงินกันซื้อมาแล้ว
เทละลายน้ำ แล้วใช้สลิ้งหรือเข็มฉีดดึงขึ้นมาทีเดียว และจะแบ่งกันฉีด จากคนที่
1 ไปคนที่2 -3-4-5 ในหลอดและเข็มเดียวกัน ทันทีโดยไม่หยุดเลย
ทำให้ ติดHIV กันจำนวนมาก จากการเสพ
ปัจจุบันนี้ เฮโรอินน่าจะหมดแล้ว ไม่มีแล้ว ทำให้การติด เชื้อ HIV ทางเข็มก็หมดไปด้วย
ปัจจุบันคนที่เป็น HIV น่าจะติดจากเพศสัมพันธ์อย่างเดียว โดยเฉพาะพวกรักร่วมเพศ
เป็นกันเยอะมาก
________________________________________________________________________________

ขออธิบายเพิ่มอีกนิด เพราะน่าจะมีแมว(คน)เข้าใจผิดกันหลายคน

HIV นี่เป็นชื่อเชื้อไวรัสชนิดหนึ่ง ไม่ใช่ Aids ขอย้ำว่าไม่ใช่ Aids

Aids เป็นสภาพวะของผู้ที่ได้รับเชื้อ HIV และมีสภาพวะโรคแทรกซ้อน
หรือที่เรียกว่า ภูมิคุ้มกันบกพร่อง ทำให้ติดเชื้อได้ง่ายกว่าคนปกติทั่วๆไป

คือเมื่อได้รับเชื้อ HIV แล้ว ไวรัสตัวนี้จะเข้าไปทำลายเม็ดเลือดขาว
ให้ไม่สามารถผลิตเม็ดเลือดแดงได้ ทำให้คนที่มีเชื้อมีภูมิคุ้มกันบกพร่อง
เมื่อไม่มีภูมิคุ้ม ก็จะได้รับเชื้อโรคตัวอื่นที่ทำให้ตายได้ เช่น เชื้อวัณโรค เยื้อ
หุ้มสมองอักเสพ โรคผิวหนัง และแผลกดทับ ฯลฯ

แต่เท่าที่ผมดูแลคนป่วยโรค Aids มาที่ตาย วัณโรค กับโรคผิวเป็นส่วนใหญ่
แต่ที่ทรมานที่สุดน่าจะเป็น เยื้อหุ้มสมองอักเสพ ครับ ปวดหัวร้องทั้งคืนทั้งวัน
แต่เท่าที่สังเกตุอีกอย่างคือ ผู้ที่รับเชื้อจากการมีเพศสัมพันธ์ จะเป็นโรคผิวหนัง
ถ้ารับเชื้อจากการเสพยา จะผอมแห้งลงไปเรื่อยๆๆผิวจะดำกร้าน

เล่าอีกนิดละกัน คนที่รับเชื้อจากเพศ เวลาเป็นโรคผิวหนังจะทรมานมากครับ
ผิวมันจะแห้งจนแตก คันมาก เกาทีเศษหนังปลิวเป็นหมือนฝุ่นขาวๆ
อาบน้ำเสร็จต้องรีบมาตากแดดแล้วเอาน้ำมันมะกอกหรือออยส์ทาทั่วตัว ไม่งั้น
มันจะแสบและคันมากๆ

เคยมีเพื่อนผมคนหนึ่งเป็น Aids มานอนโรงบาล โรงบาลตั้งเยอะก็ไม่ไป
ดันมาที่ผมทำงาน วันหนึ่งเมียและลูกสองสามขวบมาเยียม แล้วถามว่าเขาเป็นโรคอะไร
พอเมียเพื่อนกลับไปเพื่อนผม เค้าปล่อยโฮใหญ่กับผม คือเค้าไม่กล้าบอก เพราะลูกและ
เมียก็ติดจากเขา ตอนนั้นมันเศร้าจริงๆ

เฮ้ยยยยย ก็นะ ใครที่สำส่อนก็เลิกหรือระวังให้มากด้วยครับ
คือคนเป็น Aids นี่ทรมานทั้งร่างกายและจิตใจนะ
จริงๆก็อยู่ร่วมกันได้นะ แต่เชื่อเถิด ทุกคนถ้ารู้แล้วเค้าจะรังเกลียดคนเป็นaids กันมาก
ทำงานตรงนี้อยู่หลายปี(เพราะเงินดี) แต่ละเคสเศร้าจริงๆ

หรือให้พี่พาไปตรวจภายในให้ก็ได้น้าาาาา 55555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ยับ

10/09/2016 19:28:05
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

mlang

10/09/2016 21:23:06
0
โอกาสยากมากๆคับ
จะติด HIV ได้ต้องมีบริมาณเชื้อที่มากพอ ซึ่งกรณีคุณก็ไม่น่าจะเข้าข่าย
และ
ถ้าใบมีดที่ช่างใช้จะต้องมีเชื้อ HIVอยู่ ถ้าไม่มี ก็ไม่มีโอกาสติดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Beebow

17/05/2017 15:21:06
0
ตรวจไว้ก่อนก็ดีนะคะ เราจะได้รู้ว่ามันเป็น ไม่เป็น ของแบบนี้เราไม่รู้นะคะ เชื้อ HIV มันพัฒนารุนแรง แถมเป็นกันเยอะโดยไม่ป้องกันด้วยค่ะ ญาติเราก็ไปตรวจเหมือนกัน เดี๋ยวนี้มีคลินิคตรวจ HIV เยอะค่ะ แต่ที่ญาติเราไปก็ที่เชียงใหม่ ชื่อ Vmed clinic ราคาไม่แพงด้วยค่ะ ลองโทรไปถามก่อนได้ 052-001119 รู้ก่อนก็รักษาได้ก่อนเนอะ อันนี้เวบของเขาจ้า www.vmedclinic.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

somkiatr

17/05/2017 15:41:47
182

เพื่อให้เห็นภาพระดับความเสี่ยง น่าจะอยู่ในโซนเขียวๆครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

บีม

06/07/2018 18:12:24
คือเพื่อนใช้ที่จิ้มสิวบีบสิว มันก็ต้องมีเลือดติดตามปลายเข็ม แล้วปลายเข็มมันมาจิ้มบริเวณผนังตาเรา มันจะเป็นอะไรไหมค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

กุ๊กไก่

18/02/2019 00:38:17
พอดีไปทำเล็บเท้าที่ร้านเสริมสวยคะ ช่างเสริมสวยก็เริ่มหยิบกันกรรไกรตัดหนัง ตอนที่กำลังหยิบนั่น มือช่างโดนกรรไกรแทงเลือดไหลและ ช่างก็เช็ดเลือดด้วยผ้าที่ใช่เช็ดเท้าเราและก็ตัดหนังเราต่อ เพิ่งโดนวันนี้เลย อยากทราบว่ามีจะติดเชื้อไหมคะ โอกาสมีมากไหม ตอนนี้วิตกมากเลยคะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
หยิกหู 0
"นอกเรื่องครับ "โกนหนวดร้านตัดผมแล้วได้แผล" กลัวติดโรค?"