Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชิมลาง กับบุรษหัวล้านใจน้อย(ไม่ใช่เฮียนะครับ 55) ก่อนเตรียมตัวไปซื้อ CD

KiZe

09/05/2007 03:17:53
http://www.upload.th.la/download.php?id=70A10BBA4

แค่นี้แหละ ฟังแล้วอืม..น่าเสียตังโครตๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

พยัคย๋แพะ

09/05/2007 06:54:00

อิอิ ผมได้ฟังแล้ว อิอิอยากเสียตังส์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

-SweetPig-

09/05/2007 07:17:10

ขอบอกว่าอัลบั้มนี้น่าสนใจมาก

ขนาดว่าแผ่น Vampire ยัง Rip มาให้ 192Kbps เลย

จากที่ปกติ 128k
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

09/05/2007 08:37:15

5555 ฟังแซมเปิ้ลแล้วไปเสียตังค์ซื้อ CD กันนะจ๊ะ

เอามาแนะนำนิดๆ หน่อยแบบนี้ได้ครับ

เราก็ช่วยกันแนะนำให้แฟนๆ ไปซื้อกันนะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เบียส

09/05/2007 10:46:34

ดีครับ!! ช่วยกันอุดหนุนผลงานคนไทย เงินทองไม่รั่วไหลออกนอกประเทศ ครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

stksteel

09/05/2007 11:09:16
ผมโหลดไม่ได้มันถามพาสเวิร์ดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6
ความคิดเห็นที่ : 7

stksteel

09/05/2007 14:10:21
ขอบคุณคร๊าบท่าน เพราะแฮะแต่เพลงสั้นไปหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jack_kung

09/05/2007 14:37:21
ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้หนะครับ

แต่มีเนื้อเพลง ของเพลง นอกกระแสหรือเพลงอืนดี้มาให้ฟัง

ขอแรงทุกคนช่วยเข้ามารับฟัง พวกเราอพาร์ตเมนต์อยากเล่นดนตรีแล้วนับตังค์

เราคือ 1 ตำบล สร้าง 1 ผลิตภัณฑ์ เราคือ 1 กลุ่มคนร่วมกันคิดผนึกกำลัง

เพื่อให้ลูกค้าทุกท่านได้ฟังสิ่งดีๆ ผ่านมาหลายครั้งยังต้องเล่นโชว์ฟรี

ผู้คนชอบใจก็ปรบมือ 3 ที บอกว่าวงนี้เจ๋งดีว่ะ แล้ววานเพื่อน write CD

ไม่ใช่เรื่องยุติธรรม ถ้านักดนตรีไม่มีจะกิน ไม่ใช่เรื่องธรรมดา เราคือนกที่หัดบิน

ไม่ถูกที่คนบางคนบอกว่าเพลงไทยไม่ไปไหน ถ้าอยากจะพัฒนาต้องเริ่มที่ไทยอุดหนุนไทย

ออกไปร้านค้า ซื้อ 1 CD คุณชุบชีวิตเราได้ด้วย royalty

ทุกบาทที่คุณมอบให้คือกำลังใจให้เราสื่อสาร พวกเราอิ่มท้อง คุณสนุกสนาน

ที่เอามาให้เพราะว่า

ที่ี เพลงไทยไม่ไปไหน เราต้องเริ่มจาก ไทยอุดหนุนไทย

และ พวก วงอินดี้ เขา เนื้อเพลงบอก เพื่อให้ลูกค้าทุกท่านได้ฟังสิ่งดีๆ ผ่านมาหลายครั้งยังต้องเล่นโชว์ฟรี

*-*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

diebysword

09/05/2007 15:48:23
x japan กว่าจะดังได้ยังต้อง เตาะแตะเล่นตามผับอยู่หลายๆปี

ตั้งวงตั้งแต่อายุ 12 กี่ปีถึงดังลองประมาณดู......

สมัยแรกๆ ยังไม่มีฮิเดะ วง x ยังดังสู้วงของฮิเดะไม่ได้เลย

จำได้ว่า x ยังไปดูวงฮิเดะเล่นเลย ถึงกับเอ่ยปากว่า จะต้องเอาฮิเดะมาเข้าวงให้ได้

จนมาได้ฮิเดะเข้าวงมาจนได้ วงจึงลงตัวโด่งดังจน sony music มาอุ้ม

จากนั้นมาก็มีแต่ดัง ดัง และดัง จนไม่มีใครอยากซื้อ เทปผี ซีดีเถื่อน สำหรับวงนี้

(สมัยนั้น วง x ก็แต่งเพลงเอง อัดเอง แพคกล่องเอง เรียกว่าทำทุกอย่างเองหมดก็คงเหมือน indy สมัยนี้ล่ะครับ)

ถามว่า: เค้าต่างจากเราตรงไหนครับ ?.............................
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

...

09/05/2007 17:48:11
ตอบ คห.9
ในความคิดผม "เค้าต่างจากเราตรงไหนครับ ?"
มีหลายจุดที่ต่างจากเรา เช่น
ช่วงเวลา ในสมัยนั้นผมคิดว่า การอัพโหลดหรือดาวโหลดเพลงยังไม่เป็นที่รู้จักกันแพรหลาย ทุกบ้านไม่ได้มีเครื่องคอม เนทก็ยังไปไม่ถึง ไม่เหมือนปัจจุบัน เกือบทุกบ้านมีเครื่องคอมมีเนทใช้ ถ้าผมอยากได้เพลงซักเพลง ผมเข้า กุ๊กๆ พิมพ์ชื่อเพลง นั่งหาแป๊ปนึง(ถ้าไม่เจอก็ไปเวปที่แจกเพลง) นั่งโหลดอีกแป๊ป หรือหาในเวปบิท ซึ่งมันต่างจากอดีตมากนัก
กฏหมาย ประเทศเรากับประเทศเค้าต่างกันครับ
ไม่งั้นอเมกาคงไม่จัดประเทศเราเข้าไปอยู่ในกลุ่มคู่ค้าที่ต้องจับตามองหรอกครับ
เหอะๆ ออกนอกเรื่องไปตั้งไกล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

JacK_kunG

09/05/2007 17:59:42
ต่างครับผมว่านะ

คนไทยมิตรภาพสูง ชื้อcdมา แบ่งกันริพ
ผมยังเป็นเลย

2.ค่ายเพลงๆดังในไทย ก้รู้ๆกันอยุ่
เครื่องอัดเสียง ยังห่วยเลย เอาศิลปินอินดี้ไป เช่นparadox ไป ก็เป้นเหมือนเดิม

3.คนไทยไม่นิยมแผ่นแท้ครับ นิยมแวมพลาย เพราะมันถูก บางคนก็ชอบศิลปิลนั้นนะ แต่ไม่รุทำไมไม่อุดหนุน

4.รวมทั้งหมดมา ศิลปิน จะเอาเงินที่ไหนทำชุดต่อไปละครับ ไม่เงินมาลงทุนต่อ สุดท้ายก็ได้แต่เป็นตำนานไป *-*

ปล.ผมคิดว่านะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

diebysword

09/05/2007 21:07:26
ดีครับหลายๆความคิด ความต่าง หลายแง่มุม เผื่อมุมเล็กๆในมุมนึง อาจจะไปต่อเป็นมุมใหญ่ๆก็ได้ครับ

ต่างคนต่างความคิด เอาเลยครับเต็มที่

ผมขอแสดงทัศนะคติต่อนะครับ

- ประเด็นเทปผี ซีดีเถื่อน หรือโหลดบิท อะไรต่างๆ สมัยนั้นไม่มีเนทก็จริง

แต่เทปผีก็มีอยู่เยอะแยะมากมายนะครับ สมัยนั้นก็ผีเทป สมัยนี้ก็ผี mp3 มันก็ sameๆ ครับ

ผมว่ามีกลุ่มคนที่ฟังเพลงจริงๆ (แทบทุกคนในเว็บมั่นคงผมว่าก็ด้วย) ถ้าเพลงดีจริง

(ร้องดี แต่งดี เล่นดี บันทึกดี) ก็พร้อมที่จะอุดหนุน CD ไม่ว่าอาจจะได้ฟังเป็น mp3 มาก่อนก็ตาม

สุดท้ายก็ต้องตามเก็บ CD แท้อยู่ดี - อย่างผมถ้าศิลปินที่ผมชอบผมจะซื้อ CD แล้วมา Write (กับแผ่นดีๆนะครับ)

Master ผมเก็บไว้ครับ กลัวเป็นรอย แล้วเอาแผ่น CD-COPY มาฟังแทนครับ

แต่นะครับ ต้องเป็นศิลปินที่ผมคิดว่าเจ๋งจริงๆ ผมก็พร้อมที่จะซื้อโดยไม่เสียดายเงินครับ

และปัจจุบันมันก็หาไม่ค่อยจะได้น่ะสิครับ ไอ้ที่ว่าดีถึงขั้นนั้น เอาดี เอาคุณภาพเข้าสู้สิครับ

แวมพง แวมไพร์ ผมเคยซื้ออยู่เหมือนกันนานมาแล้ว ซื้อได้ 2 แผ่น เลิกซื้อเลยครับ คำเดียว ห่วย!

ทำไมผมถึงซื้อผีเหรอครับ ก็เพราะซื้อ CD แท้ แล้วมันก็ยังห่วยน่ะสิครับ ถ้าซื้อ CD ที่ฟังแล้วรู้สึกดี

จะไปซื้อผีทำไมล่ะครับ เป็นเพราะคุณภาพมันไม่รู้ว่าต่างกันมากมายอะไร

(ผมว่าหลายๆคนก็คงคิดเหมือนกันว่า CD เพลงไทยเดี๋ยวนี้บันทึกมาไม่ค่อยดี)

- ประเด็นที่ว่าต่างตรงไหนนะครับ

ผมรู้สึกนะครับว่า ยกตัวอย่างวง x ละกัน เค้ารักในการเล่นดนตรีอย่างจริงใจ เรียกว่าอดตายก็ยอม

ขอให้ได้ทำเพลงออกมา อายุ 12 ตั้งวง แค่ 2 คน ทำงานพิเศษหาเงินไป ทำเพลงไป

เล่นคอนเสิร์ตตามบาร์ และก็ส่งเพลงประกวดไปเรื่อย กว่าจะเริ่มมีชื่อเสียงก็ 12 - 13 ได้มั้ง

(สมัยนั้น พวกญี่ปุ่นยังไม่รู้จักดนตรี rock ด้วยนะครับ เปิดตัวยากมากๆ)

ทำไมเค้าทำเพลง ไม่ได้เงิน ทำไมเค้าไม่เลิกซะล่ะครับ ทนทำมาทำไมตั้ง 10 กว่าปี ผมว่า เค้าคงไม่ได้หวัง

จะกอบโกยอะไร แค่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก และอยากทำให้ถึงที่สุด (คนญี่ปุ่นนี่ทำอะไรทำกันจริงๆจังๆมาก)

เรื่องความมุ่งมั่น........ในวันที่วง x เข้าไปดูคอนเสิร์ตของวงฮิเดะเล่น โยชิกิ กับโทชิ ก็ชอบในความเท่

และความสามารถของฮิเดะทันที ถึงกลับพูดออกมาว่า ฮิเดะนั้น เกิดมาเพื่อวง x โดยแท้ จะต้องชวนมาเข้าวงให้ได้

แต่ในตอนนั้นวง x มันดังสู้วงของฮิเดะไม่ได้อะสิครับ ใครเค้าจะมาอยู่วงที่กระจอกกว่า !

โยชิกิจึงพูดกับโทชิว่า เราจะต้องทำให้วง x ดังกว่าวงของฮิเดะให้ได้ จากนั้นไม่นานวง x ก็โด่งดังขึ้น

จนสามารถชวนฮิเดะมาร่วมวงได้....นี่คือความมุ่งมั่นไงครับ คือมีเป้าหมายแล้ว ต้องทำให้ได้! ไปให้ได้!

จากนั้น ก็โด่งดังขึ้นเรื่อยๆ จน sony music เข้ามา x จึงไปสู่ตลาดโลก ประมาณ 7-8 ปี จึงยุบวง

รวมตั้งแต่ก่อตั้งวง ยันยุบวง ราวๆร่วม 20 ปีได้มั้งครับ แต่ช่วงที่ประสบความสำเร็จนั้นอยู่ในช่วง 7-8 ปีหลังครับ

นั่นก็แปลว่า พวกเค้าใช้เวลา 10 กว่าปีในการคว้าฝันของเค้า นานมากนะครับ แต่เพราะความมุ่งมั่น และใจรัก

จึงทำให้พวกเค้าประสบความสำเร็จจนได้

นั่นคือสิ่งที่บ้านเราไม่เคยมีครับ เหมือนกับวงการฟุตบอลเลย ตอนเยาวชนเก่งเชียว

ไปแข่งในระดับอินเตอร์สบายมาก แต่พอโตขึ้นมาก็เลิกครับ เหตุผลคือ เงินน้อย เอาเป็นอาชีพจริงไม่ค่อยได้

เงินอีกแล้วเห็นมั้ยครับ (แต่ก็ว่าไม่ได้ เงินมันซื้อได้ทุกอย่างนี่นา)

มันก็เข้าเรื่องที่ผมเล่ามาคือสมัยที่ x ทำเพลงไม่ได้เงิน ทำไปทำไม? มันสะใจ มันภูมิใจ มันมีความสุข

ต้องถามตัวเองว่าคุณทำเพลง คุณทำเพื่ออะไร ถ้าเพื่อแสวงหาเงินทอง ลาภยศ คุณต้องตามใจตลาด (ไม่ใช่ indyแล้วมั้ง)

ถ้าคุณทำเพียงเพื่อสิ่งที่คุณรัก คุณจะแคร์ทำไม ใครจะผีดิบ ผีบิท มีคนฟังเพลงคุณเยอะๆ ร้องเพลงคุณเยอะๆ คุณมีความสุขมั้ย

เมื่อคุณทำให้พวกเค้ารักคุณ ผลที่ตามมาผมว่าไม่เลวร้ายแน่นอน

เอาละร่ายซะยาว จำได้บ้างไม่ได้บ้าง พิมพ์ไปงงไป ปกติไม่ค่อยได้พิมพ์ไรยาวๆครับ ผิดถูกยังไงขออภัยสาวก X &squot; JAPAN ด้วย

ก็แค่ยกตัวอย่างความสำเร็จอะนะครับ ไม่ได้จะบอกว่าวงการเพลงไทยเราต้องทำแบบนั้น แบบนี้นะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

JacK_kunG

09/05/2007 21:54:28
ศิลปินไทย ไม่ได้ท้อนะครับ

แต่คือ ประมาณว่า ออก ไปทำงาน เสริม

แล้สเอาตังค์ มาทำอัลับ้มใหม่ครับ

แต่เมืองไทยก้ไม่มีเคืร่องอัดๆดีๆเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

XIII

09/05/2007 22:25:16

ใครว่าไงไม่รู้ แต่ตอนนี้เริ่มเก็บตังรอซื้อแผ่นแท้ดีกว่า สุดยอกเลยแน่ ๆ อัลบั้มนี้ :132:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โอ้ละหน่อ my beloved

10/05/2007 22:43:16
วง x เขามี yoshiki ค่อยหนุนอยู่ พ่อมันรวยๆ แต่ก็ไม่ได้มีตังค์ให้พล่านได้มากนะ และที่ฮิเดะมาเข้าวงนะ เพราะวง saber tiger ของเขา ล่มครับ แยกวง แต่กว่า x จะคว้ามาได้ ต้องพิสูจน์ตั้งนาน เพราะความพยายามถึงได้ สู้ครับ ถึงจะรอด
หยิกหู 0
"ชิมลาง กับบุรษหัวล้านใจน้อย(ไม่ใช่เฮียนะครับ 55) ก่อนเตรียมตัวไปซื้อ CD"