Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

music receiver แบบไร้สายเลือกไม่ถูกครับ

powerinvincible

17/06/2014 17:24:00
คือ
1. Belkin Tab & Play NFC Bluetooth Audio Music Receiver (มี ช่องต่อ optical) ราคา 1,9xx บาท
2. qed uplay plus (มี ช่องต่อ optical) ราคา 4,xxx บาท
3. Avantree Bluetooth Music Adapter Saturn ราคา 1,4xx บาท
4. Avantree Bluetooth Music Adapter Saturn Pro ราคา 1,9xx บาท

เลือกตัวไหนดีครับ

ผมแอบสนใจตัวแรก ตรงมีฟังชั่น NFC และราคากลับถูกกว่า ตัวที่ 2 กับตัวที่ 4
ที่จังหวัดก็ไม่มีสินค้าให้ทดลองด้วยครับ

และพอดีไปเห็น อุปกรณ์ตัวนี้เข้า
1.Google Chromecast ราคา 17XX
2.MeLE Cast S1 HDMI Streaming Media Player ราคา 9XX

เห็นคุณสมบัติ เขียนไว้ว่า เปลี่ยนให้ทีวี ธรรมดากลายเป็นเครื่องรับไฟล์มัลติมีเดียจาก อุปกรณ์ พวกมือถือแอนดรอยหรือโน็ตบุ๊ค
แบบไร้สาย ผ่านทีวีที่มีช่อง HDMI เพื่อส่งข้อมูลไฟล์มัลติมีเดีย
และ พอร์ต USB เพื่อเสียบจ่ายไฟเลี้ยงอุปกรณ์ MeLE

ถ้าผมจะนำมาเสียบเข้าภาครับ HDMI ของแอมป์ Sony
และเปิด Wifi ที่เราท์เตอร์ 3BB และเปิด Wifi ที่วอล์คแมน F886 จากนั้นเปิดเพลง ผ่าน App ของอุปกรณ์ Google Chromecast หรือ MeLE ที่มีให้ดาวน์โหลด

จะทำได้ไหมครับเพราะผมสนใจแค่ฟังเพลงไม่มองจอทีวี มองผ่านจอ วอล์คแมน F886 เอาก็ได้
และถ้าทำได้ คุณภาพของเสียงเพลง ที่ได้ จะเป็นอย่างไรครับ

ระหว่าง ผ่าน Wifi เป็นตัวกลาง โดยใช้อุปกรณ์ Google Chromecast หรือ MeLE ที่มี HDMI เสียบเข้าภาครับของแอมป์ หรือ Hifi
กับ ผ่าน อุปกรณ์รับ Bluetooth ทั้ง 4 ตัว เป็นตัวกลาง โดยใช้สาย Optical
แบบไหนจะเสียงดีกว่ากันครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ ถามซะยาว

ปล.เผื่อจะมีผู้เชี่ยวชาญด้านนี้มาให้ความรู้ ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

18/06/2014 15:02:35
0
เงียบกริบ ดังแดนนิพพาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

18/06/2014 22:02:47
107
ผมเล็ง sony sbh20 1490 บาท

เห็นว่าเปลี่ยนหูฟังได้ แต่ไม่รู้ว่าใช้กับFull Sizeแล้วแบตจะเหลือกี่ชั่วโมง

http://www.sonymobile.com/th/products/accessories/stereo-bluetooth-headset-sbh20/

รอผู้รู้อีกคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

19/06/2014 09:01:47
0
เอามาประยุกต์เป็นตัวรับแล้วเสียบ สาย 3.5 ออกเครื่องเสียง Hifi หรือ home น่ะเหรอครับ น่าลองนะครับแต่มันไม่มีเทคโนโลยี พวก atpx อะไรที่ว่า เสียงมันจะดีเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pockethifi

19/06/2014 09:36:38
ผมว่าใช้ bluetooth ในข้อ 1 ไปเลยจะสะดวกกว่าครับ

ของเล่นจำพวกการสตรีมเสียงผมก็มีใช้อยู่หลายอย่าง
แต่ละอย่างมีจุดเด่น และข้อจำกัดของตัวเอง

อย่าง apple TV ก็จะรับสตรีมเสียงจาก iOS และ iTune
มือถืออย่าง androids ก็หมดสิทธิ์
แม้จะมี app ที่พอจะโหลดมาสตรีมได้แต่ก็ไม่เสถียร
ตัวนี้ผมใช้อยู่ เอาไว้ดู youtube ซะงั้น ทีแรกจะใช้เป็นสตรีม และ mirror screen
ตัวนี้ไม่มี analog audio out ทำให้ต้องต่อกับทีวี
ซึ่งฟังเพลงผ่านทีวีมันไม่ได้ดีเลย
มี digital out ต้องต่อกับ Dac เปลืองเงินอีกหลายต่อ
นอกเสียงจากอยากเล่น หรือมี แอมป์ที่รับดิจิทัลได้ในตัวก็โอเค
ถ้าจะใช้ตัวนี้ต้องเสียเงินซื้อสายเพิ่มเติมเอง เพราะในกล่องมีแค่สายไฟ 220v

airport express ตัวนี้สารพัดประโยชน์
ใช้สตรีมเสียงเพลงมาตลอด ใช้เป็น wifi บ้างบางเวลา
มี analog out และ digital out
เหมาะกับต่อตรงกับชุดเครื่องเสียงที่เราชอบ
เวลาจะแก้คอนฟิก ต้องใช้คอมพิวเตอร์ ถ้าใช้ osx ก็มีซอร์ฟแวร์แก้ในตัว
ถ้าใช้วินโดส์ ต้องไปหาโหลดซอร์ฟแวร์มาก่อน ยุ่งยาก
คุณภาพเสียงดี แต่ก็ต้องอยู่กับระบบของ apple ทุกอุปกรณ์
ใช้ androids ไม่ได้

Chrome cast นี่ก็ดูเหมือนจะออกมาใช้กับ androids แต่ก็ดูเหมือนจะเน้นภาพวิดีโอ
ผมสงสัยว่ามันจะสตรีมเสียงได้ดีกว่า apple หรือเปล่า
ต้องลอง แต่ผมยังไม่มีโอกาสลอง

การสตรีมผ่าน wifi จะมีข้อจำกัดบางอย่าง
บางครั้งอาจจะหลุดหรือ เสียงหาย หรือภาพหายสักครู่
อาการเหมือน router ทำงานไม่ทัน
เพราะเรามีอุปกรณ์ที่ต่อกับ wifi เยอะมากขึ้นเรื่อยๆ
ซึ่งบางทีอยากจะหยิบบางอุปกรณ์มาใช้ดันกลายเป็นว่า wifi เราเต็ม รับอุปกรณ์ใหม่ๆไม่ได้
คือมองเห็น wifi แต่ connect ไม่ได้

nad dac1 อันนี้เป็น usb dac ระบบไร้สาย
ดีตรงที่ไม่ต้องใช้ wifi ใช้ได้กับทุกอุปกรณ์ ยกเว้น iOS ที่ผมยังไม่ได้ลอง
ใช้ osx ผมกับ 10.4 และ 10.6 ก็ใช้งานได้ดี
ลองกับ windows XP และ windows8 ก็ใช้ได้
ลองกับ androids ก็ใช้ได้แต่ต้องมีสาย usb otg
มีข้อดีหลายอย่าง แต่มีข้อเสียอยู่อย่างเดียวคือแพงกว่าเขาทุกตัว
ราคาในไทยขายกันหมื่นกว่า มือสองก็ยังเกินห้าพัน

ระบบ bluetooth ผมใช้ sony mw600
ตัวนี้ให้เสียงดี ต่อหูฟังโอเค แต่ชาร์จไฟพร้อมฟังไม่ได้
ถ้าเสียบสายชาร์จ ระบบจะตัดการทำงาน
มีปัญหาการเชื่อมต่อหลุดบ่อย บางทีต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่
เอาไปใช้กับลำโพงเครื่องเสียงก็คุณภาพเสียงพอใช้ได้
แต่ก็มาตายกับแบตหมด ต้องถอดไปชาร์จไฟ

สรุปแล้ว ผมเชื่อว่า bluetooth จะใช้งานสะดวกที่สุดครับ
เพราะคอมฯทุกตัวใช้ได้ อุปกรณ์มือถือ และแท็บเบล็ตก็ใช้ได้
ไม่เลือกค่าย ไม่เลือก os
เอาเป็นรุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยงไปเลย ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่
ร่ายมายาว ผมเชียร์ข้อ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

19/06/2014 11:30:04
0
อ่าครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

19/06/2014 11:34:27
0

ตอนนี้ผมลองสั่ง มาใช้ก่อน แล้วค่อย ๆ คิดว่าจะลอง Chrome case บ้างว่าจะเสียงดีแค่ไหนเอาไปทีละชิ้น ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mcky

19/06/2014 22:40:07
0
avantree roxa โชคดีแล้วที่สั่วตัวนี้มาครับ ดีที่สุดในตระกูลยี่ห้อนี้ที่มีขายเลยล่ะ ผมเคยลองตัวเล็กมีแบตของยี่ห้อนี้ เสียงอิ่มสู้ตัวใหญ่แบบปลั้กนี้ไม่ได้ ระยะการรับก็สู้ตัวใหญ่ไม่ได้
ส่วนพวก BT ตัวดำๆไม่กี่ร้อยนั้นของเด็กเล่นครับ หลีกเลย เสียเงินเปล่า สะดุดง่ายมาก
เป็นไปได้ก็อยากลอง sony เหมือนกัน

ท่านที่กำลังจะซื้อก็ถือว่าเป็นข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

22/06/2014 10:48:54
0
รู้สึก ประทับใจมากเลยครับลองใช้งานแล้วครับ
ทีแรก พยายามปรับ เสียงใน eq ปรับไม่ได้ นั่งเล่นไปเล่นมา เจอ คำสั่ง sound enhancement ใน การตั้งค่าของ Bluetooth สุดยอดครับ เสียงที่มีกำลังขับมากขึ้น และ ปรับแต่งเสียงได้ ทุกย่าน ทุกออปชั่น จากนั้น ผมลองเอา fio e12 มา ต่อ
เพิ่มกำลังขยาย ระหว่าง bluetooth ไปยัง แอมป์ อีกทอดเสียงออกมาได้แบบสุด ๆ จริง ๆ ครับจนเปิดดัง ๆ ไม่ได้กลัวหูตัวเองจะ บอดเสียก่อน ^ ^
สรุปพอใจมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

บอยยูกิ

04/07/2017 00:09:47

แนะนำตัวนี้ดีกว่าคับ..ใช้ง่ายดี   Avantree Roxa / Bluetooth 4.0 Music Receiver

with APT-X Codec for Home Stereo (A2DP)  ดูรีวิคนซื้อแล้วเห็นว่าใช้งานเสียงก้อได้ในระดับหนึ่งคับ

แนะนำตัวนี้คับ >>   http://www.lazada.co.th/avantree-40-usb-port-2-avantree-roxa-bluetooth-40.html

ตัวรับ Bluetooth V.4

เพิ่มระบบ apt-X คุณภาพเสียงเหมือนต้นฉบับ
มีช่อง USB 1 ช่อง
เหมาะสำหรับเครื่องเสียง
เชื่อมต่อผ่านสาย AUX หรือ AV(ขาว/แดง)
สามารถเชื่อมต่อได้ 2 อุปกรณ์ พร้อมกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

บอยยูกิ

04/07/2017 00:12:14

แนะนำตัวนี้ดีกว่าคับ..ใช้ง่ายดี   Avantree Roxa / Bluetooth 4.0 Music Receiver

with APT-X Codec for Home Stereo (A2DP)  ดูรีวิคนซื้อแล้วเห็นว่าใช้งานเสียงก้อได้ในระดับหนึ่งคับ

ลองดูลิงค์นี้คับ >  http://bit.ly/avantree-roxa-bluetooth-music

ตัวรับ Bluetooth V.4 พิมพ์ผิดคับด้านบน

เพิ่มระบบ apt-X คุณภาพเสียงเหมือนต้นฉบับ
มีช่อง USB 1 ช่อง
เหมาะสำหรับเครื่องเสียง
เชื่อมต่อผ่านสาย AUX หรือ AV(ขาว/แดง)
สามารถเชื่อมต่อได้ 2 อุปกรณ์ พร้อมกัน
หยิกหู 0
"music receiver แบบไร้สายเลือกไม่ถูกครับ"