Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แผ่นเสียงที่บันทึกมาไม่ดี???

นู๋นัท

07/05/2007 00:37:17
เห็นเฮียมั่นบอกบ่อยๆครับว่าส่วนใหญ่เพลงไทยบันทึกเสียงมาไม่ดี อยากรู้ว่ามันเป็นยังไงเหรอครับ
ช่วยยกตัวอย่างแบบที่ "ดี"และ"ไม่ดี"ให้เป็นตัวอย่างหน่อยได้ไม๊ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ติ๊ก

07/05/2007 02:53:01
ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ตอนแรกผมก็ว่ามันก็คงเหมือนๆกัน แต่พอใช้หู ms-pro ฟังแผ่นไหนบันทึกดีไม่ดี รู้เลยอ่ะครับ อย่างแผ่นหนุ่มบาวสาวปานที่บริษัทนึงผลิตครับ ใช้หูที่บอกตัวบนอ่ะฟัง ฟ้องทันทีที่เริ่มเลยครับ คาราบาวจากเล่นแน่นๆหมดกัน............-o-
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

07/05/2007 03:49:43
กว่าจะหาเจอ 555

สองเพลงนี้ บันทึกต่างกัน เกือบ 10 ปีได้มั้งครับ

เพื่อความสะใจ 128 Kbps ทั้งคู่เลยครับ 555

เพลงแรก ดี
http://www.upload.th.la/download.php?id=96DD12972

เพลงที่สอง ไม่ดี
http://www.upload.th.la/download.php?id=53F920D48

อุปกรณ์ที่ใช้เทสนะครับ

winamp+soundonboard+ sony mdr-xd200

อุปกรณ์ผมห่วยทุกอย่าง เพลงก็ bitrate ห่วยๆ แต่ก็ยังฟังออกแน่ๆครับ ว่า เพลงไหน บันทึกมาด้วยความละเมียดละไม

และเพลงไหนบันทึกได้ห่วยมากๆ เหมือนทำแบบขอไปที ไม่รู้ว่าเอาอะไรทำ 555

ผมไม่ขอใช้อุปกรณ์มาตรฐานของผมนะครับ เพื่อที่จะได้เป็นข้อยืนยันว่า ไม่จำเป็นต้องใช้ของดีๆ คุณก็รู้สึกถึงความแตกต่างของการบันทึกได้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/05/2007 11:12:55

ไอ้ที่ไม่ดีนี่ คือมันไม่ดีตั้งแต่เป็นมาสเตอร์แล้วล่ะครับ คือตอนที่มันเป็นซีดีต้นฉบับ เปิดกับเครื่องดีๆ แพงขนาดไหน มันก็ไม่ดี

เพราะมันทำมาไม่ดีตั้งแต่ต้น

แต่ถ้าต้นแบบมาดีแล้ว เป๊ะๆๆๆ

พอเอามาบีบไฟล์ แม้จะเป็น 128 ก็ยังพอทน

แต่พอได้มาสเตอร์ดีๆ แล้ว ระหว่าง 128 กับ 320

ไฟล์ที่ใหญ่ๆ ย่อมดีกว่าแน่นอนจ้า 555

ส่วนใหญ่เพลงไทยที่ทำมาสเตอร์ดีๆ มักจะไม่ค่อยเจอ นานๆ อาจจะโผล่ออกมาซักอัลบั้มนึง

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jo..1234

08/05/2007 08:15:56
หนับหนุนเฮียมั่น ดีไม่ดีจริงๆแล้วสมัยนี้มันมาจากห้องอัดมาจากมาสเตอร์มาจาก วิศวกรเสียง...ก็คือไอ้คนควบคุมระบบเสียงการผลิตเลยแหละ....และเห็นด้วยเพลงหนุ่มบาวสาวปาน...แค่ต้นเพลงขึ้นมาบันทึกเสียงมาโอเวอร์...เปิดแรงแตกหมดไม่น่าฟังเลย....(จากแผ่นแท้นะครับ)...ลองนำไปริบดูง่ายๆแล้วไปเปิดดูระนาบเสียงในเนโรเป็นระนาบเดียวกันหมดเลย เฉพาะเพลงนี้นะครับ...แทนเครื่องมือวัดได้ง่ายๆเลย...เพลงสนุกแต่บันทึก....?

มันขึ้นกับมาสเตอร์....และหากไม่มีตัวเปรียบเทียบยากครับที่จะบอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

08/05/2007 09:42:41

5555

หนุ่มบาวสาวปานนี่ไม่ได้เรื่องเลย

แต่ผมแนะให้อัลบั้มนึงนะ บันทึกดีโคตรเลย

อัลบั้ม คอนเสริ์ททุ้งฝันตะวันรอน 2 แผ่นคู่นะ

รับรองไม่ผิดหวังครับ น้าแอ๊ดไม่เคยมิกซ์เสียงคอนเสริ์ตแบบนี้เลย อันนี้จัดสไตล์อันปลั๊ก อัดกันในร้านเหล้าครับ เสียงดีมาก 555
หยิกหู 0
"แผ่นเสียงที่บันทึกมาไม่ดี???"