Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอวิธี และเทคนิค การปรับเสียง EQ ครับ

synap

08/04/2009 13:30:55
ปรับไม่เป็นน่ะครับ มันน่าจะมีขั้นตอนที่ถูกต้องรึป่าว ถ้าปรับมั่ว ๆ แล้วรู้สึกมันไม่โดนซะที
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

08/04/2009 23:02:21
0

การปรับ EQ นั้น ไม่อยากให้ปรับแต่งกันนักครับ เพราะเอาเข้าจริง เราเองจะไม่แน่ใจตัวเองว่ามันปรับอย่างไรถึงจะดีครับ 555 บางทีปรับแล้วออกทะเลก็มี เอาเป็นว่าถ้าอีกหน่อยในอนาคต ผมอยากให้ทุกคนเลิกใช้ EQ กันให้หมดเลยล่ะครับ

แต่ผมจะลองบอกคร่าวๆๆ ให้ทราบกันก่อนล่ะเน้อ

หลักง่ายๆๆ จำง่ายๆๆ มีดังนี้เลยครับ

- ซ้ายสุดจะเป็นปุ่มปรับเบส ยิ่งซ้ายเท่าไหร่ ยิ่งเป็นการปรับเบสตัวที่ทุ้มมากๆๆ
- ขวาสุดจะเป็นปุ่มปรับแหลมครับ ยิ่งขวาสุดเลยคือแหลมเปี๊ยวนั่นเอง
- ตรงกลางๆๆ จะเป็นเสียงกลางครับ เสียงร้องเสียงที่ได้ยินบ่อยๆๆ มักจะอยู่ย่านนี้
- เวลาปรับแรกๆๆ อย่าปรับมาก เพราะมากมันจะเพี้ยนสุดๆๆ อนุโลมให้ปรับนิดหน่อย
- ให้ปรับเป็นรูปชามตามรูปที่ผมให้แนบให้ดูครับ
- การปรับแบบที่ผมแนะนี่ เหมือนเป็นการเติมสีสันให้เครื่องอีกเล็กน้อยพอแก้หิว
- ไม่ควรเร่งปุ่มจนขึ้นสุด ไม่ว่าปุ่มไหนก็ตาม เพราะนั่นเท่ากับการฆ่าหูฟังเราเลยเชียวล่ะ

เอ้า ลองดูครับ ผมแนะให้แต่งนิดเดียวก็เสียวแล้ว...เอ๊ย แต่งนิดเดียวก็เจ๋งแล้วน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

08/04/2009 23:03:13
0
เดี่ยวจะวนกลับมาเล่าต่อนะครับ...555 เพราะอันนี้น่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆๆ ทุกคนล่ะจ้า....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

D2 User

09/04/2009 09:39:53
มาเรียนด้วยคนคร้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

synap

09/04/2009 10:31:24
ขอบคุณมาก ๆ ครับ เอ...รูปที่แนบมา มันไม่เป็นเส้นตรงนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

09/04/2009 11:08:50
0

เอ้า มาเล่าต่อล่ะ

สมัยก่อนนั้น เมื่อยุค 30 ปีก่อน เรายังไม่มีคอมใช้กัน การจะใช้ EQ หรือเรียกเต็มยศว่า Equalizer นั้นเป็นเรื่องของ Hardware ล้วนๆๆ คือต้องเป็นเครื่องๆๆ ไปเลยล่ะ เวลาจะซื้อเครื่องเสียงซักตัว ก็มักจะต้องซื้ออุปกรณ์พวกนี้พ่วงมาด้วย 1 ตัว

30 ปีก่อนนั้นฮิตมากครับ และการปรับแต่ง EQ ก็ยังคงมีมาถึงทุกวันนี้ แต่เปลี่ยนจากการซื้อเครื่องมาเป็นปรับแต่งซอฟแวร์ในคอมเอา ซึ่งคนรุ่นใหม่ใช้ EQ แบบไม่ต้องเปลืองตัวงค์เหมือนคนยุคก่อน

แต่ !!!! หลังจาก EQ เจริญรุ่งเรืองอยู่พักใหญ่ๆๆ คนที่อยุ่ในซีกของการเล่นแบบสไตล์ออดิโอไฟล์ เค้าก็ปฏิเสธกันแบบจริงๆๆ จังๆๆ คือแอนตี้ไม่ยอมใช้แล้วล่ะ เพราะว่ามันทำให้เสียงเพี้ยน ถึงจะมีความถูกใจบางส่วนในการปรับแต่ง EQ แต่เอาเข้าจริงก็เป็นการสร้างความเพี้ยน

และที่สำคัญคือเพิ่มภาระแบบหนักให้กับดอกลำโพง หรือแม้กระทั่งหูฟังด้วยล่ะ เพราะส่วนมากการปรับแต่ง EQ ก็คือการยกระดับสัญญาณให้มากขึ้น ให้เด่นชัดขึ้น อุปมาอุปไมยเหมือนการใส่ผงชูรสในอาหารล่ะ คือฟังแรกๆๆ อาจจะถูกหู ตื่นเต้น แต่พอนานๆๆ ชักล้า

และเผลอๆๆ ลำโพงสุดรัก หรือหูฟังสุดรัก กลับบ้านเก่าไปเลยทีเดียวเชียว 555

เอ้า มาดู Equalizer ยุคก่อนนั้นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

synap

09/04/2009 11:17:35
ผมว่า EQ มันเป็นตัวช่วยเติมเต็มให้กับหูฟังนะครับ การที่เราจะหาหูฟังที่ตรงกับความต้องการ 100เปอร์เซ็น คงยากมาก ๆ อย่างดีก็คือ ใกล้เคียงให้มากที่สุด แล้วอาศัย EQ ช่วยเติมเต็มในส่วนที่ขาดหายไปอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

09/04/2009 11:26:45
0

เสียงมันมีความถี่ครับ เสียงมีความถึ่ที่หูคนได้ยินก็จะอยู่ในย่านเสียง 20Hz-20,000 Hz เลยไปกว่านี้หูคนไม่ได้ยินกันแล้ว มีแต่หูหมาเท่านั้นที่ได้ยินล่ะครับ แล้วหูฟังหรือลำโพงที่โม้ว่าทำได้เกินกว่าย่านที่ผมบอก อย่างเช่นทำเสียงแหลมได้ถึง 32,000 Hz แบบนี้โคตรโม้เลยครับ 5555

เอ้า สังเกตุในรูปก่อนครับ

ช่องซ้ายสุดคือ 32 ย่อมาจาก 32hz ตรงนี้เบสเยอะสุด ใครเร่งตรงนี้สุด มีหวังหูฟังเจ๊งแน่ๆๆ เบสจะตุบๆๆๆ บึ้มๆๆ จนบ้าบอคอหอยแตกไปเลยล่ะ 555

ช่องถัดมาก็จะค่อยๆๆ ไล่ไปหาความถี่อื่นๆๆๆไปเรื่อยๆๆๆ ช่องที่ 64 ก็จะเป็นเบสที่อยู่ย่านกลางๆๆ พอมาถึง 125 ก็จะเป็นเบสย่านบนๆๆๆ กันล่ะ

ไล่ไปเรื่อยๆๆ ทางขวาก็จะค่อยๆๆ ไปหาเสียงกลางจนเจอที่แถวๆๆ 1k ซึ่งก็คือ 1000Hz เสียงตรงแถวๆๆ นี้จะมีเครื่องดนตรีอยู่มากสุด เสียงร้อง เสียงกีตาร์ เสียงกลองมักอยู่แถวๆๆ นี้ เสียงในย่านนี้จะเป็นย่านที่หูคนรับได้ไวมากสุด

ไล่ไปทางขวาเรื่อยๆๆ ก็จะค่อยๆๆ แหลมขึ้นทีล่ะหน่อย ไปถึงตรง 4k ซึ่งก็คือ 4000 HZ นั่นเอง จนไปถึงขวาสุดก็จะกลายเป็นแหลมสุด พอไปถึง 16K มันก็คือ 16000Hz ซึ่งก็คือแหลมสุดนั่นเอง พวกเสียงปลายฝอยๆๆ เสียงกระดิ่ง เสียงฉาบ เสียงแฉ อยู่แถวๆๆ นี้ล่ะ

นักเรียน ใครไม่เข้าใจยกมือขึ้น !!!!! 55555

ใครไม่เข้าใจเดี๋ยวครูมั่นคงเขกหัวทีนึง 555 ง่ายๆๆ ครับ มันก็แค่นั่นเองสำหรับการปรับ EQ คือการ

- แท่งซ้ายซ้ายสุดก็คือพวกทุ้มสุด
- แท่งกลางๆๆ ก็คือปรับพวกเสียงกลาง
- แท่งขวาสุดก็คือการปรับแหลมสุด

แค่นี้ล่ะ ลองปรับเล่นๆๆ ซ้อมมือในคอมก่อน หาลำโพงคอมตัวละ 200 บาทมาลองหัดปรับเล่น ให้รู้แนวทางก่อน แล้วค่อยเอาจริงมาปรับในหูฟัง.....ผมพยายามจะหาตัวอย่างการปรับแบบนิดๆๆหน่อยๆๆ และใช้ได้เกือบทุกแนว

คือการปรับแบบรูปปีกนก หรือปรับเป็นรูปชามครับ ซึ่งการปรับแบบนี้ใช้ได้ครอบจักรยาน มีผลข้างเคียงน้อย ไม่ทำให้เพี้ยนมาก ใช้ได้กับทุกแนว

เดี๋ยวขอหาเจ้า EQ ในเครื่องก่อน ไม่รู้หายหัวอยู่ตรงไหน 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

09/04/2009 11:36:14
0

เย้ๆๆๆๆๆ ได้มาแล้ว

ดูตามรูปของผมนะครับ ผมมักจะแนะนำให้ปรับกันแบบระดับ "นิดหน่อย" พอแก้อยากครับ 555

สังเกตุว่าผมจะยกช่วงปลายของแท่งกราฟทั้งทางซ้ายและทางขวาสุด ขึ้นมาหน่อยนึง และค่อยๆๆ ลาดลงไปหาตรงช่วงกลางสุด โดยแท่งกราฟตรงกลางสุด ผมจะไม่ไปยุ่งอะไรมันเลย คือให้เสียงเดิมๆๆ ของมัน

เพียงแต่ยกระดับเบสและทุ้มนิดหน่อยตรงช่วงขวาสุดและซ้ายสุดเท่านั้น และค่อยๆๆ ไล่ระดับแท่งกราฟอื่นๆๆ ให้ลดหลั่นกันลงมา จะคล้ายๆๆ รูปปีกนก หรือรูปชามนั่นแหละครับ

บางคนบอก ฮี่ธ่อ ปรับแค่นี้มันจะได้เรื่องเหรอ 555 อันนี้ผมแนะแบบบางๆๆ ให้ครับ คือเราเตรียมตัวจะเป็นออดิโอไฟล์กันแล้ว พวก EQ นั้นอีกหน่อยเราควรเลิกเสพย์กันแล้วล่ะครับ แต่ถ้าใครยังติด EQ และหาทางลงตัวไม่ได้ ลองแบบที่ผมว่าก่อน

อาจจะไม่สะใจ แต่ได้ผลจริงในระยะยาวครับ คือฟังไปฟังมา อีกหน่อย EQ ก็จะเป็นอะไรที่แปลกปลอมสำหรับหูเราครับ และต้องไม่ลืมว่า เวลาจะทดสอบไฟล์หรือหูฟัง เราจะต้องอ้างอิงจากต้นฉบับและซอฟแวร์ที่ไม่มีการปรุงแต่งเท่านั้นนะครับ 555

เอ้า เราไปถ้ำกระบอก ไปอด EQ กันดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

synap

09/04/2009 11:44:33
เอ้า!! นักเรียน เคารพ
ขอบคุณครับ..

คือผมฟัง EQ มาตลอด พอปิดไป เหมือนเสียงมันแปลก ๆ คงต้องรอสักพักกว่าหูมันจะคืนตัวอ่ะ เหอะ ๆ แต่ยังไงก็จะพยายามข่มใจตัวเองไว้ เอิ๊ก ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bankhalkdown

09/04/2009 12:52:31
0
ทุกวันนี้ฟัง M6 ผมก็ไม่ปรับ EQ แล้วอะครับ

แรกๆก็จะแปลก ๆ แต่นานๆไปก็ชินครับ

ว่าจะซื้อ D2 จากร้านเฮียยังไม่มีโอกาสสักที

ยังไงก็ขอให้อยู่ทันผมซื้อละกันครับ

กลัวจาหมดก่อน ผมร้องไห้เลย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

วรุตม์

09/04/2009 13:17:01
0
ด้วยความที่ผมได้เรียนมานะครับ จะอธิบายแบบเป็นขั้นตอนคร่าวๆให้ฟังครับ

เริ่มด้วยเหตุผลว่า ทำไมเราต้องปรับ EQ

เหตุที่เราต้องปรับ EQ นั้น จริงๆแล้วมันมาจากการที่เรารู้สึกว่าเสียงใดเสียงหนึ่งในเพลงนั้น ขาดหายไป เบาไป ไม่ชัดเท่าที่ควร หรือบางเสียง ดังไป บวมไป ออกมามากไป(ถ้านอกเหนือจากเหตุผลเหล่านี้ ผมแนะนำว่า อย่าไปปรับมันเลยครับ)

เมื่อเราฟังเพลงที่ EQ ระดับปกติแล้วรู้สึกว่าเสียงบางเสียงมันขาดหายมันเบาไปมันไม่ชัด มันบวม มันพุ่งออกมามาก มันดังไป สิ่งที่เราต้องรู้ในการปรับก็คือ เสียงที่ว่านั้น มันอยู่ตรงไหนล่ะ

มันมีวิธีง่ายๆที่จะทำให้เราปรับและใช้ EQ อย่างถูกต้องโดยไม่หลงทาง ดังที่ผมจะเสนอต่อไปนี้ครับ

การปรับนั้น เริ่มจาก

1.ดันทุกอย่างลงล่างให้สุดเลยครับ แล้วเปิดเพลง
2.ค่อยๆดัน EQ ขึ้นที่ละ 1 แบนด์ เริ่มจาก ซ้ายสุด ดันขึ้นจนสุด จำว่าเสียงที่ดังขึ้นมานั้นเป็นเสียงอะไรแล้วดัน EQ ลงจนสุดเหมือนเดิม
3.ทำแบบขั้นตอนที่สองไปเรื่อยๆจนครบทุกแบนด์ เราก็จะได้รู้ว่าเสียงไหนมันอยู่ตรงไหนบ้าง
4.เปิดเพลงอีกครั้ง โดยปรับ EQ ทุกแบนด์ไปที่ค่าปกติ คือ -+0 db.
5.ฟังและสังเกตุว่าเสียงใดในเพลงมีอาการอย่างที่บอกไว้ข้างต้นรึเปล่า
6.ถ้ามี ให้ปรับ EQ ในแบนด์ที่เป็นย่านเสียงของเสียงนั้นๆ ปรับจนกว่าจะรู้สึกว่าเสียงที่มีอาการ บวม เบา และอื่นๆที่รู้สึกก่อนหน้านี้ มันหายไป ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ

มาถึงตรงนี้ ผมขอย้ำว่า EQ มิใช่เครื่องมือปรุงแต่งเสียงนะครับ มันเป็นเครื่องมือเพื่อช่วยทำให้เสียงนั้น สมดุลกันในทุกย่าน คือไม่มีย่านไหน เบาไป ดังไป บวมไป หรือหลบเกินไป เสียงที่ได้หลังจากการปรับแต่ง EQ เสร็จแล้วนั้น ต้องสมดุลกันในทุกย่านครับ

ขอให้สนุกกับการใช้ EQ ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

TOON

09/04/2009 14:33:51

เห็นด้วยครับ
"EQ มิใช่เครื่องมือปรุงแต่งเสียงนะครับ มันเป็นเครื่องมือเพื่อช่วยทำให้เสียงนั้น สมดุลกันในทุกย่าน คือไม่มีย่านไหน เบาไป ดังไป บวมไป หรือหลบเกินไป"

ผมมีวิธีปรับแบบแปลกประหลาด ที่แสนปัญญาอ่อน
สมมติผมมีSHP8900 ซึ่งเสียงเกือบแฟลต แต่ขาดกลางต่ำไป ในกรณีที่ผมอยากได้แฟลตประมาณ 701 ก็ปรับเพิ่มส่วนที่ขาดของ SHP8900 ไปชดเชย ให้เท่ากับ 701 ครับ โดยใช้ กราฟข้างล่างช่วย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

TOON

09/04/2009 14:36:27

ก็เลยมาปรับประมาณนี้ วิธีปัญญาอ่อน 5555 ไม่ต้องมานั่งฟังให้เมื่อย เสียงที่ออกมาก็บาลานซ์ขึ้นเยอะทีเดียว และ source ต้องดี ตอบสนองได้ด้วยนะครับ ปรับจริงต้องได้จริง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

วรุตม์

09/04/2009 14:47:45
0
^
^
^
ทำตามคุณที่ก็ดีครับ ไม่ยาก ไม่ต้องเสียเวลานั่งฟังครับ ^^

แต่ที่ผมบอกเป็นวิธีที่แมนวลที่สุดครับ ไม่ต้องมีอะไรเลย แค่เพลงกะ EQ และหูครับ 555555++++++

แต่ก็ฟังเมื่อยหน่อยล่ะ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

วรุตม์

09/04/2009 14:48:55
0
^
^
^
พิมพ์ผิดครับ "ทำตามคุณที่ก็ดีครับ"

เปลี่ยนเป็น "ทำตามที่คุณตูนบอกก็ดีครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

09/04/2009 17:22:08
0
555 เรื่องการปรับแต่ง EQ นี่สมัยก่อนผมชอบมากเลย นักเล่นเครื่องเสียงในญี่ปุ่นถึงกับติดเครื่อง EQ จนงอมแงม

เจ้า EQ นั่นจุดประสงค์เค้าเอามาชดเชยเสียงที่ขาดหายไป แต่เราๆๆ ท่านๆๆ มักจะโลภมาก ไอ้ที่หายไปกลับมายังไม่พอ จะเอาเพิ่มอีก 555 มันก็เลยเป็นความเพี้ยนส่วนหนึ่งครับ

จริงๆๆ ผมไม่อยากให้ใช้เจ้า EQ เท่าไหร่ แรกๆๆ อาจจะฝืดหน่อยครับ คือมันอาจจะเซ็งๆๆ หงุดหงิดเล็กๆๆๆ แต่เท่าที่ผมลองมาแล้ว การฟังให้รู้ว่าแผ่นไหนบันทึกมาอย่างไร ดีเลวประการใด สนุกกว่าการมาปรับแต่ง EQ ครับ เพราะการแต่ง EQ นั้น เมื่อเปลี่ยนอัลบั้มหนึ่งไปอัลบั้มหนึ่ง มันก็ต่างกันไปทันทีล่ะ

ทางที่ดี และประหยัดเวลา แถมเป็นข้ออ้างสำหรับคนขี้เกียจ ก็คือไม่ต้องแต่งมันซะเลย 5555

เอ้า มาลองเลิก EQ ดู แล้วเรามาเน้นเรื่องฝีมือการบันทึกกันดีกว่า 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

jo..1234

10/04/2009 12:11:25
กรณีของเฮีย เน้น...เครื่องดี หูฟังดี ไฟล์เพลงดี บันทึกดี เพื่อทดสอบฟังหาประสิทธิผลของอุปกรณ์

กรณีของคุณ วรุตม์ คุณ TOON เน้น ฟังเพลง และ แนวที่ชอบ

ผมชอบทั้งสองแบบ...5555...

อย่างเฮียว่า บันทึกเสียงมาดีไม่ดี เครื่องเล่นไม่ดี หุฟัง เป็นแนวนี้ จับผิดได้เลย(เล่นเครื่อง)
แต่ ถ้าคนที่มีโอกาสน้อยกว่า ไม่มีโอกาสลองฟังหลายๆตัว หรืออุปกรณ์ ด้อยกว่า ผมว่าEQ มันชดเชยทำให้ตอบสนองความต้องการ
ความชอบของเราได้มากขึ้นครับ......นอกเสียจากว่า..เครื่องเล่นมันปรับยังไงก็เพี้ยน...ทำยังไงมันก็ไม่ดี
ผมเคยลองเครื่องเล่น ราคาถูกมากอันไม่กี่ร้อย หูฟังก็ไม่ดี.....แค่ลองเปลี่ยนหูฟัง เห็นผลทันที 50% เลยแหละ
EQ สำเร็จรูป(ของถูก) ส่วนมาก ตัวที่ฟังได้ คือ Rock กับPop นอกนั้นมันเพี้ยนๆไปหมด หาความไพเราะของเพลงไม่ได้

เครื่องเล่น ยกขึ้นมาอีกระดับ ย่านความถี่ปรับเองได้ คงไม่ปรับจนเพี้ยน และเล่นแช่EQอยู่แบบนี้ตลอด
หลายท่านยังฟังเพลงเก่า ที่ไฟล์เพลงมาสเตอร์ มันก็ไม่ได้เรื่องแล้ว หรือเพลงที่บันทึกมาไม่ดี หรือหูเราเองตอบสนองความถี่นั้นๆไม่ดี
ผมว่า EQ นี่แหละ ช่วยให้เพลงเหล่านี้ฟังไพเราะขึ้น..................................

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

WW

06/03/2010 00:39:36
ได้ความรู้ดีจังเลยครับ ขอบคุณมากๆ จบจากช่างยนต์แต่งต้องมาปรับเครืองเสียง ปวดหัวปี้ดๆๆๆเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

burst

09/03/2010 19:47:03
2
แล้ว...เคยหยุดดู EQ ของหูตัวเองหรือยังครับ??

ที่ถามอย่างนี้เพราะคนเราได้ยิน และชอบในสิ่งที่ได้ยินไม่เหมือนกัน บางคนฟังแล้วบอกเบสอิ่ม บางคนบอกเบสบาง ต้องดันซ้ายสุดซะมิด...

ผมว่ามาตรฐานหูสำคัญเพราะมันเป็น EQ ตัวแรกเลยที่ต้องคิดถึงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

kayo98

09/03/2010 20:03:08
0
ไม่ปรับเลย ความรู้สึกเหมือนเสียงลอยอยู่ตรงกลางสมองส่วนหน้า

ตรงหน้าผากอ่ะครับ แบบ V shape ที่เฮียว่ามา ผมชอบแฮะ เสียงมันดู

มีมิติมากขึ้นกว่า ไม่ปรับเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

jonaja

09/03/2010 22:06:21
0
ผมปรับคล้ายๆของเฮียมั่นนั่นล่ะครับ ทรงเดียวกัน แต่ผมปรับซ้ายขวายกสูงขึ้นไปอีก เลียนแบบมาจาก EQ ที่ชื่อ Full Bass and Treble ในคอมน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

chayada3

09/03/2010 23:50:58
0
ลองปรับตามแล้ว
ชอบของเฮียเหมือนกันค่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Pataponcrisis

11/03/2010 15:13:40
0
แล้วผมปรับ Iriver E200 (มันมี 5 band) ผมปรับ 2 อันซ้ายกับ 2 อันขวาเต็ม(+5) ตรงกลางปรับ +2
หูฟังผมจะไปไหมเนี่ย*-*
SONY-KE30
หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Acidstudio

11/03/2010 15:37:06
0
ลองหาอ่านเรื่องเกี่ยวกับย่านความถี่ของเสียงร้องและเครื่องดนตรีดูนะครับ อาจจะเข้าใจมากขึ้น

เพียงแต่ EQ ในเครื่องเล่นนี้จะต้องปรับย่านความถี่ให้กับภาพรวมของเสียง

การปรับนั้นขึ้นอยู่กับความเข้าใจ แนวเพลงที่ฟัง หูคนปรับ และรสนิยมของคนปรับ รวมถึงลำโพง หูฟัง ทุกๆอย่างมีส่วนประกอบหมดเลยน่ะครับ

พูดง่ายๆว่า เปลี่ยนอัลบัมที EQ รวมที่ Mastering จากห้องอัดมาเปลี่ยนไป ถ้าไม่ชอบที่ให้มา ก็ยิ่งต้องแก้ ไม่รู้จบครับ

ส่วนตัวผม ผมชอบ Flat ไว้ดีกว่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ป๊อบอาย

24/05/2010 10:38:05
วิธีปรับแก้ไมค์หนอนครับ แล้วgainคืออะไรครับปรับอย่างไรครับขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Aditep

02/08/2010 23:13:53

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Close_Up

02/08/2010 23:16:08
0
วิธีของผมก็คือ off มันซะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เที่ยงตรง

05/08/2010 13:03:32
วิธีประเสียง EQ และครอส์ร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Grado mania

05/08/2010 14:41:34
ผมติด flat ไปแล้วครับ...ปรับมานาน แต่พอเอาเข้าจริง..flat ฟังได้สบายๆ ได้นานสุด...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Trafficker

05/08/2010 16:34:16
0
ปรับ แบบปรุ่งอาหารน่ะครับ ขาดอะไรก็เพิ่มเข้าไป ลดลงมา หรือว่าตัวหูฟังของเรา ยังขาดอะไรก็เติมไปนิดนึง ห้ามเยอะเด็ดขาด ไม่งั้นถือว่าห่างไกลจากดั้งเดิมมาก เพี้ยน

gain แบบว่าคล้ายปรับเพิ่มลดกระแสสัญญาญมั้งครับ gainเยอะ กระแสสัญญาญมากเสียงดัง แต่ถ้ามากไปจะพร่าแตก ไม่ดีไม่ดี ต้องพอดีๆ ผมไม่รู้ละเอียด วิธีแก้ไมค์หอน น่าจะ อย่าให้ทิศทางของไมค์ทำมุมกับทิศทางของลำโพง หรือไม่ก็ ปิดลำโพงไปเลย
รบกวนพี่เทพๆช่วยแนะนำหน่อยสิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เด็กครยก

26/10/2010 13:09:44
ผมไม่อยากให้ปรับเป็นรูปตัว U หรือ V นะครับฟังเพลงพอได้ครับแต่ถ้าเป็นแสดงสดตายเลยครับ(สำหรับeq31แบรนด์)ปรับเป็นตัว U,Vถ้าใช้ไมค์รับรองหอนแน่และทำให้ย่านเสียงกลางหายเหลือแต่เสียงทุ้มกับแหลมเพราะส่วนมากเขาไม่ปรับกันหรอกครับแบบU,V 5-31แบรนด์ปรับไว้ที่0หรือปรับลดลงมาส่วนใหญ่จะไม่ดันขึ้น แต่ก็ขึ้นอยู่สถานที่และองค์ประกอบต่างๆทางที่ดีควรตั้งไว้ที่0 ถ้าอยากจะรู้ให้ลึกอ่านหนังสืออิเล็คทรอนิกค์แฮนด์บุีคไม่ได้โฆษณาแต่ผมอ่านมานานแล้วยังมีอีกเยอะหาดูในหน้าสั่งซื้อหนัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

AcidJazz

26/10/2010 20:35:13
0
ตอนแรกๆผมก็ปรับบ่อยครับไม่ถูกใจซักที ปรับไปปรับมามันค่อยๆตรง ค่อยๆตรง
จนสุดท้าย กลายเป็นเส้นตรงไปเลย -- ฟังสบายสุดแล้วครับ นั่งฟังได้ทั้งวันไม่ล้าหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

nopkun

10/01/2011 07:49:42
ขอบคุณณ๊คราฟ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

eka

26/01/2011 09:10:33
เคยEQ แล้วใช้หูฟังกับใช้ลำโพง แตกต่างกันมาก ใช้หูฟังเสียงเพราะกว่าลำโพง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

วัยรัส .exe

16/02/2011 22:02:01
ปรับอย่างไรก็ได้ให้มันฟังได้ก็ OKแล้วไม่จำเป็นจะต้องดังดีเสมอไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

FolkTrance

16/02/2011 22:09:32
3
เลิกปรับ EQ แล้วครับ สงสารหูฟัง T_T Flat มันอย่างเดียวเลยตอนนี้

กระทู้ทะลุปี ก็ยังฟื้นคืนชีพได้ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

เพิ่งหัดเล่น

28/02/2011 09:36:38
ผมว่าก่อนปรับEQเราควรดูว่าสถานที่เป็นแบบไหนก่อนคัพ เราควรวางลำโพงให้เสียงครอบครุมทั้งพื้นที่ ลำโพงต้องเป็นมาตรฐานคัพ (Full Ran) วางลำโพงไม่ควรวางให้เกิดฮาโมนิกส์คัพ แล้วตั้งEQให้แฟรตก่อน (กราฟฟิกEQ) แล้วค่อยปรับเสียงที่หายไป แล้วจึงไปปรับที่มิกส์อีกทีแต่ละรายชิ้นเครื่องดนตรี(พราราเมติกEQ)คัพ แล้วปรับให้ธรรมชาติที่สุดคัพ พยายามทำให้ผิดเพี้ยนน้อยที่สุดคัพ ปรับไห้ได้มิติเสียงด้วยคัพ จาก BSLaudio คัพ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

boomer1983

28/02/2011 10:00:45
0
ใครช่างขุดขึ้นมา ผมว่าอีคิวของแต่ละตัวแต่ละโปรแกรม มันก็มีการตอบสนองความถี่ที่แตกต่างกันนะครับ บางตัวเร่งนิดแต่เพิ่มขึ้นเยอะมากบางตัวเร่งจนสุดเสียงก็ยังไม่ค่อยเปลี่ยน เวลาผมไล่อีคิวผมไล่ทุกย่านครับ ไล่ตั้งแต่ล่างสุดจนถึงบนสุดไปเรื่อยๆทีละย่าน เพราะอีคิวบางตัวมันจะให้เสียงแบบแปลกๆ ครึ่งบนกับครึ่งล่างเสียงคนละแนวเหมือนไม่ได้ปรับความถี่แต่เปลี่ยนแนวเสียงของแต่ละย่านไปเลย อันนี้ก็อยู่ที่หูคนฟังเป็นตัวกำหนดแต่เท่าที่ลองมาปรับแบบรูปถ้วยนี่เป็นอะไรที่คลุมเกือบหมด ฟังได้หลายแนวดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

เพิ่งหัดเล่นคัพ

28/02/2011 10:10:23
ของผมใช้ตู้Sub กอฟของ JBL SR4719 จำนวน12ใบคัพ เสียงกลางกอฟของ JBL VT4889 จำนวน12ใบคัพ ใช้พาเวอร์ของ SD Suradach Sound รุ่น Maccotech 4000w 4 ตัวคัพ SUB เสียงกลางใช้2000 6ตัวคัพ เล่น2ทาง ใช้การฟฟิกEQ 2คัวคัพ รุ่น BSS และ dbx2231คัพ มิกเซอร์ใช้ Behringer SH3282 ใช้คอร์ส dbx 234xl 2ตัว ใช้คอมเพสเซอร์4Chainal เอฟเฟกใช้ TC และ Lexicon และมีชุดปรับบนเวทีต่างหาก ผมมีเวที18เมตรคัพ ผมพอที่จะออกงานได้ไหมคัพ ผมอยากรู้ว่าจะไปงานอีแว้นหรือออแกไนได้หรื่อปร่าวคัพ
จากคนเพิ่งหัดคัพ BSLaudio สมุทรสาคร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

แถยัน

28/02/2011 23:37:48
อันนี้เคยเจอแล้วเซฟเก็บไว้ครับลองดู เผื่อมีประโยชน์

การปรับ EQ 30 ช่อง

20 Hz เสียงเบสทุ้มลึก บางครั้งออกอาการเบลอ ควรระวัง ในการปรับความถี่นี้
25 Hz เสียงเบสทุ้มลึก ถ้าบูทมากเบสจะคราง รักษาระดับให้ดี
31.5 Hz เสียงเบส เดินเรียบ ลูกเบสริทึ่ม เบสดรัมจะหนา และ อาจเบลอได้ คัทตรงนี้ให้ได้ลูก กระเดื่องหลายสไตล์ ทุ้มแบบบลู หรือ สดแบบร็อค
40 .Hz เสียงลูกเบสที่ชัดเจน เสียงทุ้มต่ำของเบสดรัม
63 Hz เบสชัดเจน เบสดรัมมีน้ำหนักและกระแทกกระทั้น เสียงทุ้มต่าง ๆ ของกลองทอม
80 Hz จุดที่สำคัญที่สุดของเสียงเบส และ กระเดื่อง น้ำหนักเสียงเสียงทั้งหมดของ 2 ดนตรีจะอยู่ที่ ตรงนี้
100 Hz เสียงโซโล่เบส ชัดเจน เสียงกระเดื่องกระแทก ถ้าต้องการกระเดื่องแข็งๆ แบบเพลงร็อค เพลงลูกทุ่งควรคัทลง
125-200 Hz เสียงแข็งๆ ของเบสและกระเดื่อง และ เสียงบวมๆ ของทอม เป็นช่วงที่ควรคัทลง ไม่ว่าสภาพห้องยังไง เพราะเสียงไม่นุ่มเลยถ้าบูท
250 Hz ลูกชัดเจนของกระเดื่อง และ เบส เสียงทุ้มของสแนร์และกลองทอม เสียงร้องจะทุ้มๆ ลึกๆ แบบหยาด นภาลัย
315 Hz เสียงร้องนุ่มๆ อิ่มๆ กระเดื่องกระแทกหนัง เสียงตบเบส ช่วงที่หนาพอสมควรในเสียงกลาง
400 Hz เสียงร้องจะอิ่ม นุ่มทุ้ม มีน้ำหนัก ได้อารมณ์โดนเฉพาะเพลงลูกกรุง ช่วงหนีความถี่ของกระเดื่อง กับ เบส สแนร์เสียงเต็มดัง ตับๆ กลองทอมชัด
500 Hz เสียงกลางชัดเจน ทั้งเสียงร้องและดนตรี หนาแน่น
630 Hz เสียงกลาง ช่วยเพิ่มให้ 500 Hz ฟังชัดขึ้น กลองทอมเสียงเต็ม กังวาน
800 Hz เสียงชัดถ้อย ชัดคำ แต่อย่าไปบูทมากนะครับ มันจะเหมือนพูดในโอ่ง ทอมกังวาน
1 KHz เสียงพูดใส ชัดเจน เสียงตบเบส และ หัวกระเดื่อง
1.6 KHz-2 KHz ช่วงเสียงกลางที่คมๆ เสียงพูดจะหนามาก แต่เวลาร้องควรลด เพราะไม่นุ่ม ปลายกระเดื่องเสียงหนังคมๆ เสียงติ๊กๆ ของเบส เสียงไฮแฮท คม บาดหู
2.5 KHz-3.15 KHz เอฟเฟคเสียงรีเวิร์บชัดเจน น่าฟัง ปลายเสียงร้องสดใส เสียงไฮแฮท คมชัด หัวกลองทอม
4 KHz-6.3 KHz ทุกอุปกรณ์ เสียงคมบาดหู ควรลดเสียงร้องแหลมคมแทงหู เหมือนเสียงไตรภพในรายการเกมเศรษฐี
8 KHz-10 KHz ปลายเสียงใสๆ ของทุกอุปกรณ์ เอฟเฟคฟุ้งกระจาย เสียงกว้างขึ้น
16 KHz-20 KHz ปลายเสียงแหลม

ผมเคยหาข้อมูลอยู่จิดนึง เห็นพวก sound engineer เค้าบอกว่า eq เนี้ย เค้าจะไม่เน้น boots เค้าจะเนี้ยที่การ cut เอา แล้วที่ปรับกันเป็น U เป็น V เนี้ยมันก็คือ Loudness นั้นเอง
ไอ้Loundness เนี้ยจะเห็นได้เยอะสุดก็ที่ amp ละครับ ที่กดแล้วทุ้มลงลึกแหลมสะใจ มันคือ eq ที่เอาไว้ชดเชยเสียงแหลมกับต่ำที่หูคนแก่ มันจะได้ยินด้อยเด็กๆ(^^)เค้าละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ต่าย

05/03/2011 11:47:11
สวัสดีครับ รบกวน ขอภาพประกอบ การปรับจูน EQ แบบ มาตรฐาน ที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

chanel

05/03/2011 12:17:53
0

41 :)
^
^
^
^
^ :) ต้นฉบับมาไงไปงั้น อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

kitten

05/03/2011 12:25:23
0
การปรับจูน EQ แบบ มาตรฐาน ที่สุด ไม่มีครับ

ส่วนตัวไม่แนะนำให้ปรับครับ

แต่ถ้าอยากใช้จริงๆล่ะก็

ให้ไปหาคุณหมอด้าน หู คอ จมูก (อาจารย์ทัตเทพงานเข้าแล้วคร๊าบบบ..)

แล้วขอ "ตรวจการได้ยิน"

แล้วคุณหมอจะให้เข้าไปในห้อง sound ใส่หูฟัง มือถือปุ่มกด แล้วทำตามคำสั่งจากหูฟัง

เค้าจะไล่ความถี่ในช่วงที่คนได้ยิน ถ้าเราได้ยินก็กดปุ่ม ทำซ้ำๆจนครบช่วง

พอเสร็จคุณจะได้ "กราฟการตอบสนองต่อความถี่ของหูเรา" กลับบ้านครับ

คราวนี้ก็คงจะรู้นะครับว่าจะปรับ EQ อย่างไร ก็ปรับตรงข้ามกับกราฟที่ได้มาหน่ะครับ

ความถี่ไหนมันตกก็ยกใน EQ ขึ้น เอาตาม db ต่อ db เลยนะครับ แต่ไม่ควรเกิน 6 db (ไม่งั้นไม่หูฟังก็หูคุณจะเดี้ยงไปซะก่อน)

มันจะช่วยให้หูของคุณ Flat กับเพลงต่างๆที่ฟังจากหูฟัง

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ.

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

boomer1983

06/03/2011 17:01:05
0
^
^
โอ้ว...ได้ความรู้ครับ จดๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

anusak_pctv@hotmail.com

14/03/2011 10:38:22
เครื่องเสียงชุดไหญ่ eq ผมเกือบกลางหมด แว้นแต่ 125 ผมเอาลงหมด แล้วซ้ายขวาขึ้นมาทีระช้อง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

tine_lnw

16/03/2011 01:38:15
0
คห 40 สุดยอดความรู้ เลยคร้าบบบ

ขอขอบคุนทุกท่าน สำหรับ ความรู้ ดีๆๆ ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

TNAKK

14/09/2011 01:53:18
นั่งปรับ EQ เล่นตั้งแต่ 5 ทุ่ม
สรุปชอบแบบไม่ปรับมากว่า -*-

ปล.ทั้งที่ชอบเบส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Rollei

14/09/2011 02:10:06
0

ผมว่า หูคนเรา มี EQ ในตัว กันมาแต่กําเนิด EQ หูคนเราคงไม่เท่ากัน

ผมว่า EQ ที่อุปกรณ์ มันเป็นตัวช่วย สําหรับ หูของแต่ละคนได้เป็นอย่างดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

davincio

14/09/2011 04:40:56
0
ก่อนหน้านี้ผมก็ติด EQ ถ้าไม่ปรับเหมือนกับกินก่วยเตี๋ยวแบบไม่เติมเครื่องปรุง บางร้านน้ำซุปไม่อร่อย ก็ต้องปรุงให้มันพอกินได้ ส่วนร้านที่ปรุงมาดีแล้วและรู้สึกว่าเหมาะกับรสนิยมของผม ผมก็จะไม่ปรุง เรื่องฟังเพลงก็เหมือนกันครับ ถ้ารู้สึกว่าเสียงมันขาดๆ เกินๆ ก็จะปรุงอีกซักหน่อย แต่หลังๆ มานี่เน้น Flat อย่างเดียวเลย ไม่งั้นแยกแยะอะไรไม่ออก ยิ่งปรับถ้าปรับ EQ ไปโมไปมันจะมั่วไปหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ngun

14/09/2011 09:50:39

ของผมใช้อันนี้ครับ เป็นของ ใน itune ของ mac นะครับ
ในความเห็นส่วนตัวเสียงดีขึ้นนะครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

อาคม

14/09/2011 13:53:25
0
ในชีวิตการฟังเพลงผมไม่เคยที่จะไม่ปรับ EQ

ไม่รู้เป็นไงต้องปรับ และก็มันจะออกแนวตัวUหรือVประมาณนี้ครับ

ออกแนวดันเบสขึ้นกลางขยับลงแหลมขึ้นนิดหน่อย(ออกแนวร๊อค ลูกทุ่ง โจ๊ะๆ มันๆ อิอิ )

ทั้งๆที่บางครั้งผมว่ามันจะมีอุปทานเข้ามานิดๆ อิอิ เอิ๊กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

TNAKK

14/09/2011 19:26:32
0
ตอนได้ 420 มาใหม่ๆดัจจริต ไม่ปรับ EQ จนชิน (2เดือนครึ่ง)
รู้สึกทรามานนิดหน่อย เพราะติดเบส ติดเสียงแบบแน่นๆ

ตอนนี้ฟังแบบปรับไม่ได้เลยจริงๆ
(กับชุดของตัวเองนะ แต่ฟังของคนอื่นอะไรยังไงฟังไม่ออกหรอก 555)

ไม่น่าเข้ามาบอร์ดนี้เลย เลยกลายเป็นพวกหูหาเรื่องไปซะงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

synap

21/09/2011 11:29:04
ผมว่าการปรับ EQ เป็นการปรับเอกลักษณ์ของเสียงให้เป็นไปตามที่ต้องการมากขึ้น เป็นการประหยัดงบในกระเป๋า

เนื่องจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่น หรือ หูฟัง มีเอกลักษณ์แตกต่างกัน จะบอกว่าการไม่ปรับ EQ คือการฟังแบบ original ก็ไม่ใช่ เพราะอุปกรณ์ก็มีการปรับเสียงมาส่วนนึงแล้ว (จะฟังแบบ original จริง ๆ คงต้องไปฟังในห้องอัดเสียงเลยครับ)

ถ้าดูจากพฤติกรรมการใช้อุปกรณ์ ก็หาซื้อของถูกใจ แต่พอใช้ ๆ ไปรู้สึกไม่ชอบ ก็หาใหม่ ก็ต้องควักเงินออกจากกระเป๋ามากขึ้น (ใครที่เป็นอยู่ คงรู้ตัวกันดี)

ฉนั้นการปรับ EQ จึงเป็นวิธีที่จะทำให้คุณได้เอกลักษณ์ของเสียงที่ตรงความต้องการมากขึ้น โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม

สรุป ยังไง EQ ก็จะอยู่กับคุณไปตลอด ยากที่จะปฎิเสธ ถึงคุณไม่ปรับ ผู้ผลิต ก็ต้องปรับจูนมาอยู่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

koum

08/11/2011 14:17:12
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นัท

22/11/2011 01:17:39
ขอวิธีปรับ EQ ของ Mufin player 2.5 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

peem

09/12/2011 19:17:01
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

บอล

23/12/2011 17:28:49
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

มือใหม่

14/02/2012 14:45:47
หากใช้ pre ที่มันเฟตอยู่แล้ว คือ ไม่มีปุ่มเบส/กลาง/แหลม เราใช้ eq จะให้เสียงต่างไปจากเดิมไหม eq 7 แบนด์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

มือใหม่

14/02/2012 14:47:10
ขอทราบจากผู้รู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

ม้าน้ำ

14/02/2012 19:16:25
1
ผมเป็นพวกไม่ชอบปรับEQอยู่แล้ว ชอบแบบเดิมๆที่มันอัดมาให้ เพราะถ้าผมปรับ ผมรู้สึกเหมือนว่ากำลังหลอกตัวเองยังไงยังงั้น ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

24/02/2012 20:59:40
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

02/03/2012 12:18:27
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

newdac

02/03/2012 15:36:55
0
ได้ความรู้เพียบเลยครับ แต่ผมชอบฟังแบบ flat มากกว่าได้อารมณ์เดิมๆของคนบันทึกเสียงดี ปรับ eq ที่ไรผมชอบรู้สึกว่าเสียงมัน fakeๆ ทุกทีสงสัยผมคงเป็นโรคจิตไม่ชอบการปรุงแต่ง จริงๆปรับeqไม่จำเป็นต้องปรับมันทุกความถี่ก็ได้ครับ ลองฟังว่าหูฟังเราอะไรขาด อะไรเกินแล้วปรับเพิ่มลดตรงความถี่นั้นๆดูก็ได้ครับ เวลาปรับอย่าพยายามบูสเสียงมากเกินไปเพราะมันจะไปกลบย่านความถี่ที่อยู่ข้างเคียง ทำให้เราต้องปรับความถี่ที่โดนกลบเพิ่มขึ้นอีก สุดท้ายก็เละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

SAW

20/04/2012 15:56:16
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลยนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

อภิชิต การุญ

08/06/2012 11:15:53
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

chian

21/07/2012 21:02:24
ขอบพระคุณมากทุกท่าน ที่แบ่งปันความรู้ให้กับน้องๆมือใหม่ ทุกท่านที่ให้คำชี้แนะเป็นประโยชน์กับผมและอีกหลายคนที่ได้อ่าน ผมเก่งกันทุกท่านเลย เรื่องเสียงเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและต้องใช้เทคนิคมากๆ เจองานใหญ่ทีไรรู้สักหนาวๆมาตลอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

nopparit341

19/05/2013 11:08:40
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

อรรถพล บัวทิพย์

04/06/2013 17:40:56
Siy_atthapon
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

nopparit341

25/06/2013 17:47:18
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

nopparit341

25/06/2013 17:49:58
การปรับเสียง EQ 15 ช่อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

vigo4499

25/06/2013 20:44:56
0
ปัก เดียวหาไม่เจอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

dac1412

09/05/2014 00:58:26
มันทำให้เสียงเพี้ยนคับเพราะมันไปกลบย่านเสียงที่ใกล้เคียงกัน

แนะนำว่าถ้าอยากได้เสียงแนวไหนให้หาหูฟังแนวนั้นเอาคับ

หูฟังที่มีแนวเสียงแหลม ก็จะแหลมแบบบาลานซ์คับ มันจะไม่ไปกวนย่านเสียงอื่น ฟังสบายกว่าคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

omelettes

10/05/2014 08:31:53
แล้วระหว่าง EQ flat กับ off ไปเลยล่ะครับ อย่างไหนได้เสียงใกล้กับต้นฉบับกว่ากันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

ff12

10/05/2014 14:28:20
Flat กับ Off = ไม่ปรับครับ

แต่ที่ลองฟังดูแบบ flat นานๆกลายเป็นได้ยินเสียงกลางดังกว่าเสียงต่ำ,สูง พอสมควรครับ เพราะว่าหูของมนุษย์เราได้ยินเสียงกลาง
ชัดและดังที่สุดครับ เสียง flat จริงๆมันต้องดังเท่ากันทุกย่านเสียงครับ

เหมือนใน foobar ผมจะปรับ EQ ด้านซ้าย2ช่อง ขวา3ช่อง ยกขึ้นมาแค่ระดับเดียว(ปรับยังไงก็แล้วแต่หูคนนั้นครับ) เสียงต่ำ,สูง ค่อยดังขึ้นมาอีกนิดนึง
พอไม่ให้เสียงกลางนำไปมาก ผมว่าปรับแบบนี้มันจะช่วยยกย่านความถี่เสียงที่เราได้ยินเบาๆให้ชัดขึ้น ชัดขึ้นไปเกือบๆเท่าเสียงกลาง
และมันก็คือเสียง flat สำหรับผมครับ5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

อยากเทพอย่าปรับอีคิ้ว

02/06/2014 10:52:25
ใช้อุปกรณ์แบบกากๆก็ปรับไป แต่ใช้อย่างกระโด่ เอเคจี้ด เซ็งไหเซ่อ รุ่นท้อปๆๆๆๆ แล้วไปปรับนี่ก็ไม่ไหวนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

tit

13/07/2014 15:51:13
ขอบคุณมากนะครับ ได้รับความรู้มากเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

popo123

08/09/2014 11:11:18
0
แปลกจัง ตอนแรกผมไม่ปรับเลยมาไงฟังหยั่งงั้น ตอนหลังลองปรับEQกลับชอบอะ เพราะมันปรับแล้วฟังสนุกขึ้นมั้งดันกลับไปฟังแบบเดิมจืดไปหน่อยเลย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

BlackPhoenix

08/09/2014 13:26:17
71
ตอนเริ่มเล่นหูฟังใหม่ๆ ผมก็ปรับ EQ นะ ปรับเองบ้าง เลือกแบบสำเร็จบ้าง แต่หลังๆ มาตั้งไว้ที่ FLAT ตลอด เข้าถึงอรรถรสแท้ๆ ของเพลง ไม่ปรุงแต่งดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

known

08/09/2014 14:53:59
ไม่ต้องกลัวการปรับeqหรอกครับ มันไม่ได้ทำให้อะไรเสียหาย แค่เพิ่มหรือเปลี่ยนอรรถรสในการฟัง ลองปรับเล่นเลื่อนไปเลื่อนมา หาตำแหน่งคลื่นที่ตัวเองชอบ แต่ละเพลงทำมาต่างกัน คนร้องก็ต่าง นักดนตรีก็ต่าง recordก็ต่าง masterก็ต่าง eqที่เราปรับไว้ฟังเพราะหนึ่งเพลง อาจจะไม่ได้เรื่องกับอีกหลายเพลง

ตามเครื่องเล่นที่เราใช้กันทุกวันนี้ปรับแต่งได้อย่างมากก็ 5-10band แต่ในstudioเค้ามีถึง30band แถมปรับแบบmonoซ้ายขวาแยกกันอีกต่างหาก

ส่วนflat จริงๆก็ไม่ได้ flat เพราะเราไม่รู้ว่าต้นทางเค้าmasteringมายังไง การใช้flat ก็คือแต่งeqเหมือนกัน การรับรู้เสียงของคนไม่ได้รับเป็นเส้นตรง แต่เป็นโดมกว้างๆระหว่าง 20hz-20khz และช่วงที่เรามีความสามารถที่สุดอยุ่ประมาณ 2-4khzขึ้นอยุ่กับแต่ละคน ถ้าอยากรู้ว่าflatเป็นยังไงก็ต้องพยายามปรับbandที่ต่ำกว่า2khz และสูงกว่า4khz ให้เป็นแอ่งพอดีกับความสามารถของเรา สังเกตุดูeq rock จะเป็นแอ่งที่ว่า (ทำให้เรารู้สึกฟังสนุกขึ้น?) แต่eq rockของแต่ละโปรแกรม หรือเครื่องเล่นก็ไม่เท่ากันอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

emzay4ever

08/09/2014 15:26:59
0
Simple is the best
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

จ่าสิบเอกเสวตร์ วงษ์ศรีเสวตร์

18/11/2014 11:26:11
ขอภาพวิธีปรับEQ 31ช่อง และหลักการปรับครับซื้อมาปรับไม่เป็น การปรับครอสสามทางด้วย
เถิดครับท่านผู้รู้ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Salek

18/11/2014 13:42:37
187
เมื่อก่อนบ้าปรับ(บูสเบสกับแหลม) ไม่ปรับฟังไม่ได้ ตั้งแต่ใช้ไอพอดเป็นเพลเยอร์ก็ไม่ปรับแล้วครับ(แต่ช่วงแรกๆที่ฟังรู้สึกมันโคตรจืดชืดสิ้นดี 555+)
Flat หรือ Off ในไอพอดผมว่าเสียงมันเวิร์คนะ เสียงค่อนข้างฉ่ำเมื่อเทียบกับแบรนด์อื่นที่ผมเคยฟัง
จริงๆ Flat ในแต่ละยี่ห้อเสียงมันก็ไม่เหมือนกันนะ ซึ่งคงเป็นเพราะชิปเสียง
อย่าว่างั้นงี้เลย แม้แต่ไอพอดเหมือนกันแต่ต่างเจน(หรือแม้แต่เจนเดียวกัน) เสียงแบบ Flat/Off ยังไม่เหมือนกันเลย
แล้วอีกอย่างผมชอบฟังแบบสุ่มเพลง ถ้าปรับ EQ นี่ไม่เวิร์คอย่างแรง อย่างฟัง Slipknot จบแล้วกระโดดไป ต่าย อรทัย อะไรแบบนี้อ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

nwk777

19/11/2014 05:11:15
ถ้าดูหนังฟังเพลงใน PC แนะนำว่าให้ใช้โปรแกรม Reclock ดีกว่าครับ

เสียงดีกว่าแบบปรับ Eq เยอะครับ เสียงที่ได้ไม่เพี้ยนด้วย เสียงใสมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

อัญชลี

25/11/2014 19:09:55
ขอวิธีต่อEQ 2ตัวและเทคนิคการปรับเสียงEQ ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

ทรงวุฒิ

24/02/2015 11:06:31
ในวงการ เครื่องเสียงกลางแจ้ง คอนเสิรต หรือ ตามงานพิธีการ ตามห้องประชุมต่างๆ ใช้EQ เพื่อตัดลดความถี่ที่มีปัญหา เพื่อไม่ให้เกิดการหวีดหอน ครับ มันมีประโยชน์มากๆและแทบขาดอุปกรณ์ตัวนี้ไม่ได้เลยทีเดียว ซึ่งไม่ได้เอาไว้ปรุงแต่งเสียงเพลงฟังแค่อย่างเดียวนะครับ (กลัวน้องๆจะเข้าใจผิดกับeq)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

Eb148

07/03/2015 21:58:13
0
ส่วนตัวนะครับ EQ ผมมองเป็นเครื่องช่วยดึงศักยภาพของเครื่องเล่น+หูฟังออกมาให้ถึงจุดที่มันเป็นไปได้ตามคาแร็กเตอร์ของแต่ละชิ้นนะครับ

สูตรสำเร็จผมว่ามันเป็นเรื่องที่ยากมากและมีรายละเอียดเยอะ บวกกับอุปทาน ประสบการณ์ในการแยกชิ้นดนตรีของแต่ละคน

ของผมเวลาทำ ผมจะเลือกปรับขึ้นเยอะๆ "ทีละย่าน" เพื่อดูว่าเราชอบแนวเสียงย่านนี้มั๊ย โดยจะใช้เพลงแนวที่ชอบฟังและค่อนข้างคุ้นเคยกับรายละเอียด เป็นเพลงลองครับ ถ้าชอบก็ปรับไว้สูงหน่อย เกินครึ่งไรแบบนี้

ตัวอย่าง ผมจะชอบการวิ่งของเบส กับจังหวะกระแทกของกลอง ผมก็จะเริ่มด้วยการดึง "สองซีก" ซ้ายขวาสุด ไว้ประมาณครึ่งก่อนเลยครับจะได้ง่าย แล้วก็ค่อยๆ ปรับที่เหลือทีละตัว จนพอใจ ประมาณนี้ครับ ถ้าจะดีควรจะใช้หูที่ให้เสียงไม่ลำเอียงไปด้านใดด้านนึงมากเกินไปครับ

หรือว่าจะลองศึกษาแนวการปรับจาก preset จากเครืาองเล่นด้วยก็จะครบภาพมากขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

ชื่อนี้คิดตั้งนาน

01/04/2016 20:45:34
พี่จอเเบบที่เบสดังอะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

Jetpanu

05/07/2017 13:58:58
synap
21/09/2011 11:29:04
ผมว่าการปรับ EQ เป็นการปรับเอกลักษณ์ของเสียงให้เป็นไปตามที่ต้องการมากขึ้น เป็นการประหยัดงบในกระเป๋า 

เนื่องจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่น หรือ หูฟัง มีเอกลักษณ์แตกต่างกัน จะบอกว่าการไม่ปรับ EQ คือการฟังแบบ original ก็ไม่ใช่ เพราะอุปกรณ์ก็มีการปรับเสียงมาส่วนนึงแล้ว (จะฟังแบบ original จริง ๆ คงต้องไปฟังในห้องอัดเสียงเลยครับ) 

ถ้าดูจากพฤติกรรมการใช้อุปกรณ์ ก็หาซื้อของถูกใจ แต่พอใช้ ๆ ไปรู้สึกไม่ชอบ ก็หาใหม่ ก็ต้องควักเงินออกจากกระเป๋ามากขึ้น (ใครที่เป็นอยู่ คงรู้ตัวกันดี) 

ฉนั้นการปรับ EQ จึงเป็นวิธีที่จะทำให้คุณได้เอกลักษณ์ของเสียงที่ตรงความต้องการมากขึ้น โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม 

สรุป ยังไง EQ ก็จะอยู่กับคุณไปตลอด ยากที่จะปฎิเสธ ถึงคุณไม่ปรับ ผู้ผลิต ก็ต้องปรับจูนมาอยู่ดี 
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
เห้นด้วยกับเม้นนี้ครับ
(ผมใช้การปรับแต่งในแค่ช่วงเบิร์นหูฟังครับ เพราะมันจะทำให้เสียงที่คุณต้องการครับ เช่นการฟังแนวเพลงที่คุณชอบคุณก็ปรับให้เข้ากลับมัน (หูฟังรุ่นเดียวกันฟังเพลงคนละเดียวเสียงที่ได้ก็จะออกมาคนละแนวครับ) ลองเอาของเพื่อนที่ฟังEDM กับเพื่อนที่ฟังเกาหลีมาฟังดูครับ ต่างกันชัดเจนมากๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Sipp

27/08/2017 11:52:44
0

การ์ด USB X-FI GO PRO +CREATIVE  FATALITY เสียงสุดยอดจริงๆ ผมปรับEQ บ้านๆเบสลึกๆฟังเพลงตึ็ดๆ มันส์ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

อาซื้อรัน มะเย็ง

17/09/2017 00:25:46
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - วรุตม์

ด้วยความที่ผมได้เรียนมานะครับ จะอธิบายแบบเป็นขั้นตอนคร่าวๆให้ฟังครับ

เริ่มด้วยเหตุผลว่า ทำไมเราต้องปรับ EQ

เหตุที่เราต้องปรับ EQ นั้น จริงๆแล้วมันมาจากการที่เรารู้สึกว่าเสียงใดเสียงหนึ่งในเพลงนั้น ขาดหายไป เบาไป ไม่ชัดเท่าที่ควร หรือบางเสียง ดังไป บวมไป ออกมามากไป(ถ้านอกเหนือจากเหตุผลเหล่านี้ ผมแนะนำว่า อย่าไปปรับมันเลยครับ)

เมื่อเราฟังเพลงที่ EQ ระดับปกติแล้วรู้สึกว่าเสียงบางเสียงมันขาดหายมันเบาไปมันไม่ชัด มันบวม มันพุ่งออกมามาก มันดังไป สิ่งที่เราต้องรู้ในการปรับก็คือ เสียงที่ว่านั้น มันอยู่ตรงไหนล่ะ

มันมีวิธีง่ายๆที่จะทำให้เราปรับและใช้ EQ อย่างถูกต้องโดยไม่หลงทาง ดังที่ผมจะเสนอต่อไปนี้ครับ

การปรับนั้น เริ่มจาก

1.ดันทุกอย่างลงล่างให้สุดเลยครับ แล้วเปิดเพลง
2.ค่อยๆดัน EQ ขึ้นที่ละ 1 แบนด์ เริ่มจาก ซ้ายสุด ดันขึ้นจนสุด จำว่าเสียงที่ดังขึ้นมานั้นเป็นเสียงอะไรแล้วดัน EQ ลงจนสุดเหมือนเดิม
3.ทำแบบขั้นตอนที่สองไปเรื่อยๆจนครบทุกแบนด์ เราก็จะได้รู้ว่าเสียงไหนมันอยู่ตรงไหนบ้าง
4.เปิดเพลงอีกครั้ง โดยปรับ EQ ทุกแบนด์ไปที่ค่าปกติ คือ -+0 db.
5.ฟังและสังเกตุว่าเสียงใดในเพลงมีอาการอย่างที่บอกไว้ข้างต้นรึเปล่า
6.ถ้ามี ให้ปรับ EQ ในแบนด์ที่เป็นย่านเสียงของเสียงนั้นๆ ปรับจนกว่าจะรู้สึกว่าเสียงที่มีอาการ บวม เบา และอื่นๆที่รู้สึกก่อนหน้านี้ มันหายไป ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ

มาถึงตรงนี้ ผมขอย้ำว่า EQ มิใช่เครื่องมือปรุงแต่งเสียงนะครับ มันเป็นเครื่องมือเพื่อช่วยทำให้เสียงนั้น สมดุลกันในทุกย่าน คือไม่มีย่านไหน เบาไป ดังไป บวมไป หรือหลบเกินไป เสียงที่ได้หลังจากการปรับแต่ง EQ เสร็จแล้วนั้น ต้องสมดุลกันในทุกย่านครับ

ขอให้สนุกกับการใช้ EQ ครับ ^^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

Popeyed

27/10/2018 15:28:35
0
ถามแบบเหตุและผลนะครับ
แล้วตอนทำเพลง ที่เค้า มิกส์เสียงเพื่ออะไรครับ
ผมว่าปัจจัยมันเยอะนะ ห้องอัดดีๆ ลำโพงดีๆ เครื่องมือดีๆ ช่วยให้ มิกส์ ง่ายขึ้น 
ความรู้ของ และหู  คนมิกส์เสียง จนได้ต้นฉบับออกมา
 ถ้าคนมิกส์ไม่เก่งหละ ไม่มีคุณภาพหละ ไม่เข้าใจทฤษฎีเพื่อมาประยุคใช้หน้างานจริงหละ
หรือว่าเค้ามิกส์ มาเป็น flat ครับ เค้าก็มิกส์ เพื่อให้ได้ เสียงตามความต้องการเค้า 

ส่วนตัว นะครับ ฉะนั้น EQ ก็จะเป็นเครื่องมืช่วยในการ ปรุงแต่ง เสียง หรือจะเรียกอะไรก็ได้ครับ ปรับแต่งความถี่ต่างๆ ให้ตรงความต้องการ ของ ผู้ฟัง 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

p.Jet

14/09/2021 16:19:27
สำหรับผมถ้าไม่ปรับ eq รู้สึกเสียงจะกระจายคนละทิศละทางหาจุดแมตกันไม่ได้ ไม่กลมกล่อม ปรับแบบVหรือU(ประมาณหนึ่ง อย่าเยอะ) ฟังดูเสียงจะละมุนกว่าครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

LosInBlue

14/09/2021 21:13:45
116
จะแนะนำ การลง Colour เสียง EQ ให้หวานขึ้นมากๆคล้ายๆ แอมป์หลอดนะครับ

นั่นคือการลด EQ Frequency นึงที่ 1 เท่า  และเพิ่มความถี่ Frequency ใกล้เคียงเป็น 2 เท่า
จะได้เสียงที่หวานขึ้นมากๆ คล้ายๆกับสัญญาณเสียงไฟฟ้าความถี่เป็นเลขคู่คี่ หวานแบบแอมป์หลอดครับ

ตัวอย่างเช่น -2db ที่ 500-650 Hz และเพิ่ม +4db ที่ 1000-1200 Hz เสียงร้องผู้หญิงจะหวานขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ

ซึงถ้าเพิ่มมากๆ อาจจะใช้  ลด 1 เท่า  และเพิ่ม ความถี่ใกล้เคียงเป็น 1.5 เท่า และ ความเพิ่มถี่ถัดไปที่ 0.5 เท่า

เช่น -4db ที่ 650 Hz เพิ่ม +6db ที่ 1200 Hz และเพิ่ม +2db ที่ 2200 Hz

เสียงร้องหญิงก็จะยิ่งหวานและชัดเจนมากขึ้นไปอีกขั้นครับ

นี่เป็นเทคนิคการลงสีให้ได้เสียงที่หวานขึ้นมากๆ ราวกับวาดภาพลงสีสันได้สดใส สวยงามยิ่งขึ้น ระดับ basic ถึง intermediate ของผมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

LosInBlue

14/09/2021 21:15:52
116
เว็ปนี้ครับ ย่านความถี่ของเสียงดนตรีต่างๆ

https://www.sounddd.shop/frequency-equalizer/

ดูเป็นแนวทางการปรับเสียงต่างๆ ก็จะสามารถ ปรัป eq ได้แบบทั้งเป็น วิทยาศาสตร์ และ ศิลปะศาสตร์ ควบคู่กันเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

Salek

15/09/2021 22:03:07
187
EQ คืออะไรอ่ะ ทุกวันนี้ผมไม่ปรับเลย อิ อิ!!
แต่ก็อย่างว่าแหละ ถ้ายังไม่เคย(ลองปรับ)มันก็ต้องลอง ไม่มีอะไรเสียหาย ปรับไปเถอะ ชีวิตคือการค้นหา(สิ่งที่ใช่ในขณะนั้น)
เมื่อก่อนผมโคตรชอบเมก้าเบสของโซนี่ แต่ ณ ตอนนี้ผมไม่ปรับอะไรแล้ว
ส่วนตัวผมมองว่าการปรับ EQ มันเหมาะกับซาวน์ดเอ็นจิเนียร์นะ(รึเปล่า?) คือเขาปรับแต่งในขั้นตอนการมิกซ์เสียงและบันทึกไปแล้วก่อนจะทำออกมาให้เราฟังในรูปแบบเทป แผ่นเสียง ซีดี แล้วเราจะไปปรับเพิ่มเพื่ออะไร..ผมคิดของผมแบบนี้อ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอวิธี และเทคนิค การปรับเสียง EQ ครับ"