Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องกินยาหน่อยครับ

เหน่งบา

10/10/2013 06:43:26
0
ถามพี่น้องในเว็บที่เป็นหมอ เภสัชกร หรือท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องยาด้วยครับ
ผมต้องกินยาความดันทุกวัน มียาความดันหนึ่งเม็ด กับยาขับปัสสาวะครึ่งเม็ด ตอนเช้า
คำถามคือ ถ้าจำไม่ได้ว่า ตอนเช้ากินไปหรือยัง ควรจะทำยังไงครับ
รอไว้กินวันรุ่งขึ้นก็ได้ เว้นวันเดียวไม่เป็นไร
หรือ กินไว้ก่อน ซ้ำกันก็ไม่เป็นไร
อย่างไหนคือวิธีที่ควรปฎิบัติครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bewee

10/10/2013 09:41:17
0
แนะนำให้จัดเป็นชุดเตรียมไว้ มันมีกล่องที่แยกวันไว้ให้เลย เราจะได้ไม่ลืม

ถ้าลืมสักแค่มื้อเดียว วันเดียวคงไม่เป็นไร แต่ลืมบ่อยๆก็จะกลายเป็นว่ากินยาไม่สม่ำเสมอค่ะ
ถ้ากิน late ไปเล็กน้อยก็ไม่ซีเรียสมาก ถ้านึกได้เที่ยงก็ยังพอกินไหว

ถ้ากินแล้ว เผลอลืมกินซ้ำไปอีก ถ้าขนาดยาเยอะอยู่แล้ว และในยาบางประเภท จะเกิดอันตรายมากกว่าค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Morley

10/10/2013 11:12:39
เห็นด้วยตามคำแนะนำของคุณbewee. แนะนำเพิ่มเติมควรควบคุมอาหารเค็มให้น้อยๆและถ้าสูบบุหรี่หรือดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์เพราะสิ่งที่กล่าวเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ความดันขึ้นครับดังนั้นผมแนะนำควรงดหรือลดสิ่งที่กล่าวจะทำให้คุมความดันได้ดี ส่วนสมุนไพรไทยที่สามารถช่วยลดและคุมความดันมีหลายตัวถ้าสนใจสอบถามเพิ่มได้ครับรวมทั้งยาลดความดันมีหลายชนิดที่เหมาะกับคนไข้แต่ละคนด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

10/10/2013 11:19:31
0
ขอบคุณที่มาตอบนะครับ คุณbewee คุณMorley
ผมไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่เลยครับ
ส่วนยาง..เตรียมน่ะเตรียมไว้ครับ
แต่บางวันยุ่งๆเข้ามันลืมครับว่ากินไปหรือยัง ถ้านึกออกก็จะกินตอนเที่ยงแหละครับ
ประเด็นที่อยากทราบคือที่ถามไปต้นกระทู้น่ะแหละครับ
ว่าถ้าจำไม่ได้ระหว่างไม่กิน กับกินซ้ำ ควรตัดสินใจอย่างไรดี = ="
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

10/10/2013 11:22:27
0
ปล.ไอ้ที่ผมคาบไว้ที่เห็นในรูปน่ะ มันโอโจ้นะครับ ไม่ใช่บุหรี่...ไม่ใช่ซิการ์ @_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ภก.......จานเกิด

10/10/2013 11:24:51
หากลืมทานยา ให้ทานทันทีที่นึกได้
หากใกล้ึถึงเวลาทานมื้อต่อไป ให้รอทานมื้อต่อไปโดยไม่ต้องเพิ่มขนาดยาสองเท่าครับ

ส่วนจะจัดการอย่างไรอันนี้ผมว่าแล้วแต่ตัวผู้ป่วยครับ
บางคนก็ใช้วิธีจัดใส่กล่องยา หรือทานยาทันทีตอนตื่นนอนครับจะได้ไม่ลืม
ส่วนก่อนนอนไม่แนะนำเพราะถ้าทานยาขับปัสสาวะไป
เดี๋ยวต้องลุกขึ้นไปปัสสาวะกลางคืนจะทำให้นอนไม่อิ่มเอาครับ ^-^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

watcharink

10/10/2013 11:27:57
0
พี่เหน่งบามีอาการเกี่ยวกับหัวใจรึเปล่าครับ เห็นกินยาขับปัสสาวะด้วย เหมือนแม่ผมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nuy_musiclover

10/10/2013 11:32:50
96
ผมว่ารอดูอาการก่อนก็ได้นะครับ ถ้ายังไม่กินคงมีอาการเหมือนความดันสูงปวดมึนศีรษะ แล้วค่อยกินยาก็ได้ ถ้าไม่มีอาการผิดปกติอะไร ก็รอกินวันหลังก็ได้ ยาที่ใช้ก็เป็นยาลดความดัน ถ้าเราควบคุมเรื่องอาหาร ลดอาหารเค็ม อาหารที่มีไขมันมาก ออกกำลังกาย ความดันจะลดลงได้เอง อนาคตอาจจะได้ลดยาที่กินลง เพราะยาที่กินมีผลกับไต กินติดต่อกันนานๆอาจทำให้ไตมีปัญหาได้ ยังไงก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

bewee

10/10/2013 12:09:53
0
ยามีหลายกลุ่มค่ะ ขึ้นกับเป็นยากลุ่มไหน ไม่ได้มีผลกับไตทุกตัว ที่กลัวคือความดันต่ำไป หรือลดอัตราการเต้นของหัวใจมากไปมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

smarfix

10/10/2013 12:22:17
0
ต้องทราบก่อนว่าเป็นยาตัวไหน บางตัวเกิดเบิ้ลยาอาจถึงจุด toxic ได้ครับ เพราะค่าการแสดงออกของยาแคบ(TI) แคบ เกินนิดเดียวก็ toxic ต่ำนิดเดียวก็ไม่เกิดผล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

10/10/2013 13:21:39
0

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

borpit

10/10/2013 13:33:32
1
ถ้าเป็นงี้บ่อยๆคงต้องหาที่วัดความดันมาติดบ้านอ่ะครับ
แล้วแอบถามหมอว่า ยาความดันที่กินอยู่นี่กินได้สูงสุดวันละกี่เม็ด

ถ้า ยังไม่กินถึงขนาดสูงสุด
ก็ วันไหนจำไม่ได้อีก ก็วัดความดันเรื่อย ถ้ามันขึ้น น่าจะลืมกินยา กิ
นซะเลย

ถ้ามันไม่ขึ้น ลืมกินรึไม่ลืมกิน กินเพิ่มรึไม่กินเพิ่ม ก็คงไม่ต่างกัน

ถ้ามันขึ้นและกินยาสูงสุดแล้ว วันนั้นนอนเฉยๆอยู่บ้านละกันนะครับ
กินยาเพิ่มไปเดี๋ยวเกินขนาด ก็จำไม่ได้นี่นาว่ากินไปรึยัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

10/10/2013 13:59:03
0
ผมกินยาต่อเนื่องโดยเคร่งครัดครับ คุณborpit เครื่องวัดความดันที่บ้านมีครับ
ไปพบหมอทุกครั้งไม่เคยขาด ทำสิ่งต่างๆตามการวิจารณญาณของหมอมาตลอด
การตรวจทุกครั้งรวมถึงการตรวจร่างกายประจำปี ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ
คือไม่มีค่าอะไรเกิน จะมีก็ไขมันตัวดีที่ต่ำสักหน่อย เพราะไม่ค่อยออกกำลังกาย
ปกติตัวเองงดเว้นเนื้อสัตว์(และนมและไข่)เดือนนึงสิบสองวันอยู่แล้ว

มันจะมีก็บางวันที่ยุ่งๆเลยสับสนว่ากินยาไปหรือยังน่ะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

kiangsak14

11/10/2013 16:59:57
ถ้าวัดทุกวันแล้วความดันปกติเคยถามคุณหมอเรื่องหยุดยาไหมครับ ของผมเคยความดันสูงเพราะความอ้วนต้องกินเหมือนกันเลยครับยาความดันกับยาขับปัสวะตอนหลังออกกำลังกายลดน้ำหนักไปได้45โลความดันก็ลดครับเป็นปกติจากที่กินยามาตลอด2ปีหมอก็ให้หยุดยาความดันได้แต่ต้องดูแลตัวเองดีๆหน่อยพอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับตับด้วยเพราะเคยอ้วนมากมาก่อนเป็นห่วงว่าถ้ากินต่อเนื่องนานๆจะไม่ดีครับหมอสมัยก่อนๆบอกกินแล้วต้องกินตลอด แต่หมอที่ผมไปเจอเป็นหมอสมัยใหม่หน่อยเขาบอกให้หมั่นออกกำลังกายเบาๆถ้ามันลดแล้ววัดอย่างต่อเนื่องไม่ขึ้นเขาก็ให้หยุดดูอาการไปเรื่อยๆไม่อยากให้กินยามากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหน่งบา

11/10/2013 19:10:25
0
คงยังไม่ถึงเวลาหยุดยาครับ ถึงผมจะลดลงจากสามปีก่อนได้ยี่ิสิบกิโล แต่ก็ยังอ้วนอยู่ดีนั่นเองครับ (ตอนนี้ สูง 185 หนัก 106)
แค่รู้ว่าวันไหนลืมกิน พอข้ามมาเช้าอีกวันก็รู้สึกแล้วครับว่า ความดันขึ้น
แต่ก็จะพยายามลดลงอีกครับ ถ้าลดลงได้มากกว่านี้คงจะถามคุณหมอเรื่องการปรับเปลี่ยน แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาแน่

ทราบอยู่ครับว่ายาที่กินจะมีผลเสียในระยะยาว ก็หวังว่าจะควบคุมน้ำหนักและความดันได้ดีกว่านี้ และหวังว่าจะบรรลุถึงจุดที่คุณทำได้ คือ ไม่ต้องอาศัยยาครับ

ขอชื่นชมว่าคุณkiangsak14อดทนและมีใจเข้มแข็งมากนะครับ ลดไ้ด้มากถึง45โลนี่ ยากเย็นแสนเข็ญเลย เพราะที่จริง ถ้าน้ำหนักพอลดถึงระดับหนึ่ง จะลงต่อมันยากกว่าตอนแรกๆหลายเท่า นี่ทำได้ถึง45กิโลนี่ ...เยี่ยมจริงๆครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MorYa

05/07/2017 21:45:06
ความคิดเห็นที่ : 16

หวานจัง

09/09/2017 20:21:52
ลืมว่ากินยาไปแล้วค่ะ แล้วกินยาซ้ำ
เป็นยา Tasigna200mg เป็นผู้ป่วยมะเร็งเม็ดเลือดขาวชนิดเรื้อรังค่ะ ทำให้อ้วกไปแล้ว2ทีไปแค่นิดนึงเพราะอดข้าวก่อนกินยา2ชั่วโมงรู้สึกกังวล หัวใจเต้นแรง คอแข็งๆค่ะ ต้องทำไงดีคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Number9IX

09/09/2017 21:23:04
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - หวานจัง
ลืมว่ากินยาไปแล้วค่ะ แล้วกินยาซ้ำ
เป็นยา Tasigna200mg เป็นผู้ป่วยมะเร็งเม็ดเลือดขาวชนิดเรื้อรังค่ะ ทำให้อ้วกไปแล้ว2ทีไปแค่นิดนึงเพราะอดข้าวก่อนกินยา2ชั่วโมงรู้สึกกังวล หัวใจเต้นแรง คอแข็งๆค่ะ ต้องทำไงดีคะ
ไม่ทำอะไรครับ ทำใจให้สบายไม่ต้องกังวลมาก แต่ถ้ายังใจสั่นอยู่(ในที่นี้คือ 1.หัวใจเต้นเร็วผิดปกติ 2.หัวใจเต้นช้าผิดปกติ 3.หัวใจเต้นไม่เป็นจังหวะ) แนะนำให้ไปพบแพทย์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องกินยาหน่อยครับ"