Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....มาดูขงเบ้งด่าอองลองจนตกม้าตาย

เหน่งบา

29/09/2013 04:24:16
0

<<<อองลอง จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี (อังกฤษ: Wang Lang) เป็นเสนาบดีแห่งวุยก๊ก เป็นขุนนางมาหลายรัชสมัย ตั้งแต่ราชวงศ์ฮั่น ถึงรัชสมัยพระเจ้าโจยอยแห่งวุยก๊ก
เมื่อขงเบ้งบุกวุยกก๊กครั้งที่ 1 เมื่อแฮหัวหลิมแตกพ่ายไป โจจิ๋นได้รับการตั้งให้เป็นแม่ทัพไปรบกับขงเบ้ง อองลองได้ติดตามไปด้วย อองลองอาสาจะพูดกับขงเบ้งให้ขงเบ้งยกทัพกลับ วันต่อมา ทัพโจจิ๋นกับขงเบ้งมาประจันหน้ากัน อองลองได้พูดเกลี้ยกล่อมให้ขงเบ้งยกทัพกลับไป แต่ขงเบ้งกลับด่าอองลองถึงความอกตัญญูของอองลองต่อราชวงศ์ฮั่น จนอองลองเจ็บใจตกม้า>>>

อองลอง : ท่านผู้นั้น ขงเบ้ง ใช่หรือไม่

ขงเบ้ง : ใช่แล้ว

อองลอง : ได้ยินชื่อท่านมานาน วันนี้มีบุญได้พบ ท่านเองรู้การควรการไม่ควร เหตุใดจึงยกทหารมานี่ รุกรานพวกเรา

ขงเบ้ง : ข้าทำตามรับสั่ง ให้มากอบกู้แผ่นดิน

อองลอง : ฟ้าดินเป็นใจ ให้กับผู้ที่มีธรรมะบารมีเท่านั้น นี่เป็นหลักธรรมชาติ

ขงเบ้ง : โจยอยล้มล้าง ราชวงศ์ฮั่น ถือเป็นคนมีธรรมะรึ

อองลอง : พวกโจรผ้าเหลือง กำเริบเสิบสาน จนบ้านเมืองระร่ำระสาย ราษฎรเดือดร้อน ทั่วหน้า สมัยพระเจ้าโจโฉ ปราบโจรกบฎราบคาบหมดสิ้น เหล่าราษฎร แซ่ซ้องสรรเสริญ มิได้ใช้อำนาจข่มเหง เหมือนดัง สวรรค์ประทานให้ และครั้งเมื่อ สมัยพระเจ้าโจผี สืบราชสมบัติ ก็ทรงตั้งอยู๋ในราชธรรม ทรงปกครองทุกเหล่า แว่นแคว้นนี่ เฮอะ มิใช่สวรรค์ เป็นใจหรอกเรอะ ท่านนะมีความสามารถ ความมุ่งหวัง ยกตน เทียบคนโบราณ แต่เหตุใดชอบทำอะไรฝืนกฎฟ้าดินนักล่ะ ไม่เคยได้ยินหรือว่า คล้อยฟ้าดินรุ่ง ขืนฟ้าดินดับ
แคว้นวุยของเรา เข้มแข็ง เกรียงไกร ทหาร พรักพร้อม อันพวกท่าน เปรียบเสมือนดั่งแสงหิ่งห้อย หรือจะสู้แสงจันทร์กระนั้นหรือ หากว่าท่านยอมภักดี สวามิภักดิ์ ก็ยังจะได้ดิบได้ดี ดีต่อทุกฝ่าย มันไม่ดีดอกหรือ”

ขงเบ้ง : ฮาฮา....เดิมข้าคิดว่าขุนนางราชวงศ์ฮั่นอย่างท่าน คงเจรจาต่อหน้าทหารทุกคนอย่างมีปัญญา ไม่นึกเลยว่า จะพูดจา จาบจ้วง หยาบช้า เช่นนี้ ขอให้ทุกท่าน ฟังข้าพูดสักคำ

สมัยพระเจ้าเ้ยนเต้ เลนเต้ บ้านเมืองเสื่อมทรุด เพราะพวกขันที ทำจนบ้านเมือง ระส่ำ ระสายไปทั่ว หลังจากปราบกบฏ ตั๋งโต๊ะ ลิฉุย กุยกี คิดการทรยศ จับตัวฮ่องเต้ เข่นฆ่าชาวบ้าน

ดังนั้น พวกไร้ปัญญา หน้าซื่อ ใจคด เลยพากันเป็นใหญ่ เสวยสุข พวกเ้ยมโหดเหล่านี้ พากันเป็นใหญ่ พวกสุนัขรับใช้ก็ได้ดิบได้ดี ทำให้บ้านเมืองเสื่อมทรุดอย่างหนัก ทวยราษฏรเดือดร้อนกันทุกหย่อมหญ้า บ้านเมืองวิกฤตเช่นนี้.......ท่านอองลองทำอะไรบ้างเล่า

ชีวิตของท่านอองลอง ข้าเอง ก็พอจะรู้อยู่บ้าง บ้านเดิมอยู่ติดชายทะเล เมื่อได้มาเป็นขุนนาง ก็ควรช่วยเหลือบ้านเมือง สร้างความรุ่งเรือง แต่นี่.....กลับไปช่วยโจร แย่งชิงอำนาจ โทษนี่หนักนัก กรรมต้องตามสนอง

อองลอง : เจ้าขงเบ้งหน้าโง่

ขงเบ้ง : หุบปาก ! เจ้าไร้ยางอาย ไม่รู้รึ คนทั้งแผ่นดินต่างอยากฉีกเนื้อเจ้า ยังกล้ามาทำปากเก่ง สวรรค์ไม่ได้ให้สิ้นแผ่นดินฮั่น พระเจ้าเล่าปี่ทรงสืบราชสมบัติครองเมืองเสฉวน พระเจ้าเล่าเสี้ยนทรงรับสั่งให้ข้าปราบโจร

เจ้าก็แค่ขุนนางสอพลอ รู้แต่รักตัวกลัวตาย หวังเสวยสุข ยังกล้าบังอาจมาอ้างฟ้าดินต่อหน้าข้า เจ้ามันคนถ่อย!!! โจรปล้นชาติ แม้จะสิ้นใจตายในวันนี้ ข้าอยากจะรู้ว่า เจ้าเองมีหน้าไปพบบุรพกษัตย์ราชวงศ์ฮั่นรึ

ไอ้ข้าสองจ้าว!! อยู่จนแก่ปูนนี้แล้ว ยังไม่มีความชอบสักอย่าง รู้แต่เล่นลิ้นลมปาก ช่วยโจรปล้นชาติ สุนัขขี้เรื้อนอย่างเจ้า ยังกล้ามาเห่าหอน ต่อหน้าข้าอีกเชียวหรือ

ข้าเกิดมาไม่เคยพบเห็น คนไร้ยางอายสิ้นดีเช่นเจ้า!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

คนดี

29/09/2013 06:23:49
ชอบครับ ด่าได้สะใจ อองลองอาจจะไม่ได้ผุดได้เกิดอีกเลย..ก็เป็นได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ขงบ้า

29/09/2013 07:51:01
555

ถ้าขงเบ้งมาอยู่ในเมืองไทยตอนนี้ ขงเบ้งต้องตายเองแน่นอน
แค่คำพูดแค่นี้รึ จะทำอะไรได้กับปัจจุบัน
ขนาดผิดอย่างชัดเจนยังบอกว่า ผิดด้วยความบริสุทธิ์ใจ เลย

555

โชคดีของขงเบ้ง
ที่ไม่เกิดในไทย ปัจจุบัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ขงใบ

29/09/2013 09:04:58
โลกแห่งความจริงมันก็อีกเรื่องนึง แค่นี้ จิ๊บๆ ใครมันจะไร้เดียงสามายืนให้ด่า
ระดับแม่ทัพแต่ใจเสาะถึงขนาดโดนด่าตาย ฮ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

lnwFMตัวจริง!!

29/09/2013 09:13:47
0
ทำไมดูแล้วฮา 5555+ เรื่องจริงมันหน้าด้านหน้าทนกันสิครับ สาบานแล้วสาบานอีก ฝจะฝั่งไหนก็พอกัน ถ้าด่ากันแล้วเป็นแบบนี้ในสภาคงต้องเตรียมรถพยาบาลไว้ซักสองร้อยคัน 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ฮุ้นปวยเอี้ยง

29/09/2013 11:44:32
น่าจะลองมาช่วยกันคิดดูเล่น ๆ ว่า ขงเบ้ง เทียบกับนักการเมืองปัจจุบัน น่าจะเป็นใคร อองลอง น่าจะเป็นใครดี ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

29/09/2013 19:33:49
0
มันมีคนตัดต่อคลิปให้ขงเบ้งด่านักการเมืองไทยครับ
แต่ผมเอามาลงไม่ได้ เพราะเฮียได้ขอความร่วมมือในการไม่โพสท์กระทู้เกี่ยวกับการเมือง
แต่ใช้กูเกิ้ลเสิร์ชหาได้ครับ แค่พิมพ์ขงเบ้งด่า...เดี๋ยวก็ขึ้นมาให้ได้ชมกันครับ รบรองว่าฮา แน่นอน
ไปลองกันเอาเองละกัน ขืนผมเอามาลงกระทู้เดี๋ยวมาม่ามาอีก
แค่ตอนนี้ผมก็โซ้ยมาม่าประจำอยู่แล้ว = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

SARUS

02/12/2014 07:26:44
28
ฮาคับ ฮามาก

แต่ไม่ใช่ตัวกระทู้นะคับ ไอ้ที่พี่เหน่งบาให้ไปเสิร์ช ขงเบ้งด่า...นี่ ฮาโคตรจริงๆคับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ur66.

02/12/2014 07:41:56
7

หนังสือเล่มนี้ น่าสนใจดีครับ ได้เห็นอีกหลายแง่มุมของขงเบ้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....มาดูขงเบ้งด่าอองลองจนตกม้าตาย"