Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง เท้าแบนหน่อยครับ

wtbmunkong

19/08/2013 16:39:54
0
ขอพื้นทีเฮียสอบถามหน่อยครับ
คือจะบอกว่าซวยก็คงได้ครับ พอดีผมเดินเตะขาเก้าอี้ครับ เลยไปให้หมอ X-ray ทีนี้หมอบอกว่า ไม่เป็นไรเลยนะขาคุณหนะ แต่ว่า ขาคุณแบนที่ฝ่าเท้า เป็นโรคชนิดนึงครับ แล้วทีนี้หัวแม่โป้งที่เท้าก็จะบิดเสียรูปไปเรื่อย ๆ หมอเลยแนะนำว่าให้ไปหาแผ่นรองฝ่าเท้าใส่กับรองเท้าทั้งหมดครับ
ทีนี้เลยหาไปหามา เจอตัว Insole arch ที่เอาไว้เสริมเท้าด้านในครับ ให้มันมีอุ้งเหมือนคนปกติ
เข้าสู่คำถามเลยครับ
1. ผมสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ คืออยากไปลองด้วย เห็นมีของ Dr. Kong กับ Scholl
2. มี รพ ไหนที่เชี่ยวชาญด้านนี้เลยเคยมีใครเป็นและมีคำแนะนำไหมครับ
3. ผมยังเตะฟุตบอลกับวิ่งอยู่ครับ คาดว่าต้องหารองเท้าวิ่งที่เหมาะกับเท้าแบนแต่รองเท้าฟุตบอลนี่ไม่มีเลยครับ เลยต้องหาเจ้าตัว Insole ที่ว่านี่หละครับ มีรุ่นแนะนำสำหรับรองเท้ากีฬาไหมครับ

ขอรบกวนพื้นที่เท่านี้ครับ:(
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

suppakorn

19/08/2013 16:56:24
ถ้าสำเร็จรูปเลย ลองดู Asics หรือ Brooks ครับ มีรองเท้าสำหรับคนที่มีฝ่าเท้าแบบต่างชัดเจน โดยเฉพาะ Asics มีรุ่นให้เลือกเยอะมาก แต่ในเมืองไทยแพงเกินจริงไปมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wtbmunkong

19/08/2013 21:38:44
0
ขอบคุณครับคุณ suppakorn เด๋วต้องไปหารองเท้าวิ่งใหม่ซะแล้วครับ
ขอบคุณครับ เพื่อน ๆ ประสบการณ์กันอีกไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Oak

19/08/2013 22:26:35
ผมก็เท้าแบน มาจากกรรมพันธ์ุครับ แต่ยังไม่เป็นอะไรมากเพาระชอบใ่ส่รองเท้าหุ้มส้น
แม่ผมเท้าเสียรูปเลย เดินลำบาก รักษาที่รพ.จุฬา มีแผนกเวชศาสตร์ฟื้นฟู โดยต้องตรวจกับแพทย์ก่อน แล้วหมอจะสั่งให้ตัดรองเท้าหรือเสริมรองเท้าหรือใส่แผ่นรองเท้า ดล้วแต่หมอจะสั่ง
ต้องรักษานะครับ เพราะอาการจะแย่ไปเรื่อยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

@แฮปปี้ญี่ป่วน

19/08/2013 22:55:02
มี Mizuno อีกยี่ห้อนึงครับ ที่ทำรองเท้าตามรูปเท้า
แต่รองเท้าพวกนี้แพง และใส่ได้ประมาณปีพื้นรองเท้าด้านในเริ่มเป็นตามรูปเท้า ต้องเปลี่ยนแผ่นรอง
ไม่ก็ซื้อใหม่ครับ ถ้าอยากได้รองเท้าพวกนั้น ลองมาดูที่ญี่ปุ่นสิครับ มีเพียบ มาซื้อหูฟังด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

20/08/2013 00:26:02
4,282
แผ่นรองเท้านั้นคงต้องดูแผนกกีฬา แต่ผมว่ามันอาจจะไม่เวิร์คกับเท้าเราแบบเป๊ะๆๆ แต่ถ้าคุณหมอแนะนำว่าให้รองไว้หน่อย ก็คงต้องลองดูก่อนล่ะครับ

บางทีของพวกนี้เมืองไทยอาจจะไม่มีขาย ให้ลองเช็คดูจากเว็บไซด์เมืองนอก ผมมั่นใจว่ามันมีแผ่นรองสำหรับคนเท้ามีปัญหาพวกนี้โดยเฉพาะขายล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

20/08/2013 01:29:42
573

ผมก็เป็นโรคเท้าแบนครับ มีปัญหาปวดกลางเท้าบ่อยๆ แถมบางวันก็ปวดเท้าไม่มีสาเหตุ ลงน้ำหนักเท้าไม่ได้ หมอเคยบอกว่าถ้าไม่ดูแล อาจจะถึงขั้นเดินไม่ได้ตอนแก่ตัว ><'

เลยหารองเท้าที่ช่วยเรื่องนี้ครับ หาเป็นรองเท้ากีฬามาใส่ อาการก็ดีขึ้นครับ ลองดูพวกนี้ครับ เป็นรองเท้าสำหรับ Flat feet โดยเฉพาะ

New Balance 1012, 1540, 1340
Asics ให้ดูเป็น Series Evolution ครับ
Brooks ให้ดู Series Beast หรือ Addiction ครับ

แล้วก็ต้องดูหน้าเท้าเราด้วยครับ ว่าเป็น W 2E 4E เท้าผมหน้ากว้างมากๆ ต้องใส่ 4E ครับ

รองเท้าที่เราจะใส่ มันต้องพอดีกับเท้าเรามากๆ ซึ่งผู้นำเข้ารองเท้า เอามาไม่ครบ แล้วก็เราๆไม่ค่อยใส่ใจกันเท่าไรครับ ตัวผมก็ต้องสั่งนอกเหมือนกัน ถึงจะแพงกว่าหน่อย แต่ได้รองเท้าที่เข้ากับเราเป๊ะๆจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

wtbmunkong

20/08/2013 13:13:25
0
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยครับ คาดว่าต้องรักษาตัวเองไว้หน่อยอายุเริ่มมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dream

20/08/2013 13:44:35
0
ผมก็เป็นครับเป็นกัมพันธ์ครับแม่ผมเป็น พี่ชายก็เป็นน้องสาวก็เป็น ติดมาจากอาก๋งครับ อยางที่บอกนั้นแหละครับต้องหารองเท้ากีฬามาใส่แต่ใส่ทุกวันก็ไม่ไหวครับมันร้อน ผมไปเจอรองเท้ายี้ห้อหนึ่งใส่ดีมากเลยครับผมต้องใส่ทุกวันงันเดินไม่เกินชั่วโมงจะปวดขาลามไปถึงหัวเข่าเลยครับ ยีห้อ ecco มีอยูู่รุ่นนึงเป็นรุ่นเสริมอุ้งเท้าครับผมใส่มา2ปีแล้วใส่ทุกวันทุวันนี้ยังดีอยผู่เลยครับ ราคาแระมาณ 3500บาท โรคนีแปลกนะครับใส่รองเท้าพื้นแข็งก็ไม่ได้ พื้นนิ่มากก็ไม่ได้ อยากใส่รองเท้าเท่ๆแบบเขาก็ใส่ไม่ได้เปลี่ยนรองเท้าบ่อยก็ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

BL@CK BARON

20/08/2013 14:54:31
0
ลองหาข้อมมูลใน runningworld ดูครับ
มีรองเท้าให้ศึกษามากมายเลยครับ ทั้ง asics mizuno brook NB saucony adidas

ข้อสังเกตง่ายๆ ของรองเท้าสำหรับคนเท้าแบนคือ

มีอะไรหนาๆ แข็งๆ บริเวนด้วนในของรองเท้า

แบบสีเทาๆในรูป

ของ mizuno จะไม่มีช่องว่าในส่วนของ wave

มีพื่นด้านในที่มากกว่า

สังเกตด้านในรองเท้ามีเนื้อที่พื้นรองเท้ามากกว่า

ความรู้สึกของการสวมใส่จะรู้สึกว่ามันด้นเท้าส่วนในนิดๆครับ
ยี่ห้อที่แนะนำก็ asics mizuno brook saucony ถ้าหาได้นะครับ
ที่สำคัญมันเหมือนหูฟังครับเวลาไปซื้อไปลองต้องใส่นานๆ หน่อยใส่เดินไปมา โดดๆเล่นๆ จับความรู้สึกว่านุ่มไปมั้ย แข็งไปหรือไม่ เท้าหน้าเท้าหลังเจ็บมั้ยรำคาญมั้ย

ราคาก็มีตั้งแต่พันสองพัน ยังเกือบหมื่น ถ้าให้เลือกผมจะเอา asics kayano20 ครับ
ตอนนี้ผมใช้ asics nimbus15 กำลังสั่ง kinsei5 ไป ครับ asics ใส่มาหลายคู่ไม่เคยทำให้ผิดหวัง หรือหาง่ายหน่อยก็ mizuno ครับ ไม่ก็ brook ลองไปสวมดูครับสามยี่ห้อนี้ทนเท้าดีครับ พังยาก ดเหมือนเคยถ้าอยากรู้แหล่ง asics หลังไมค์นะครับ

อย่าว่าผมอวย asics นะครับ ผมขายเองแหละ....ไม่ใช่!!! ผมแค่บอกในสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับผม แต่มันอาจไม่มีสำหรับท่านอื่นก็อย่าว่าผมน้าาาา (kayano ก็เคยทำผมเจ็บเท้าเหมือนกัน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

wtbmunkong

20/08/2013 15:52:04
0
รบกวนหลังไมค์ asics ให้หน่อยก็ดีครับ วันนี้ผมไปเดินดู nimbus มาราคา 7000 เห็นแล้วสะอึกเลยครับ :(
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

suppakorn

20/08/2013 16:49:10
asics นี่ ดีจริงๆครับ ผมเป็นแค่ลูกค้านะครับ ใช้ gel kayano มาหลายรุ่น รุ่นแรกที่ใช้
เป็น gel kayano 11 ช่วงหลังปันใจให้กับ brooks adrenaline เพราะราคาถูกกว่ามาก
ประมาน 7kกว่า กับ 3kกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

wtbmunkong

20/08/2013 21:59:47
0
วันนี้ผมไปถอยแผ่นรองเท้าของ Scholl มาแล้วครับ พบว่าการมีออุ้งเท้านี่คือความสุขจริง ๆ ครับ ผมทนอะไรมาตั้งนานก็ไม่รู้ครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

endexzer

20/08/2013 22:08:30
0
ผมเปนโรคเดียวกับพี่เลยเป๊ะๆ

ตอนแรกใช้ scholl แต่ไม่ทนเลย

ปัจจุบันใช้รองเท้าแตะ ติดทนนานจนกระดูกอุ้งเท้าเริ่มมีขึ้นเพราะมันเปลี่ยนให้มีอุ้งเท้าขึ้น

เพราะยี่ห้อ birkenstock ราคาจะโดดหน่อยแต่ผมว่าดีครับ แต่ระวังอย่าให้โดนน้ำก็พอ เพราะหลายๆรุ่นส่วนใหญ่พื้นจะเป็นส่วนผสมไม้ก๊อกครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

@แจปปี้ญี่ป่วน

20/08/2013 22:17:24
0
ผมใช้Mizunoครับ เท้าแบนเหมือนกัน เลือกยี่ห้อนี้เพราะตอนนั้นซื้อที่ไทยได้ส่วนลด ที่ญี่ปุ่นจะนิยมใช้ asicsมากกว่า

mizuno มีให้เห็นบ้างประปราย แต่ของผมใช้ครบปีแล้ว พื้นรองเท้าด้านในบุ๋มแล้ว

ป.ล. ผมหนัก85kg+ สูง183cm โดยประมาณ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

artaat

21/08/2013 00:20:59
0
มีแผ่นinsole แบบอบ แล้วเหยียบในท่านั่งส้วมซึม
แล้วจะคงรูปให้รับกับฝ่าเท้าเรา
ปกติที่เห็นใช้กับรองเท้าจักรยาน สำหรับรองเท้าวิ่งนี่ไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีขายหรือเปล่า เดี๋ยวดูให้ครับ
ส่วนรองเท้าแตะ แนะนำBirkenstock หลักการเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

weeraphon

21/08/2013 04:48:33
0
แนะนำให้ไปตัดแผ่นรองในรองเท้าที่เหมาะสมสำหรับเท้าคุณเองครับ ผมเคยทำที่ศิริราชแผนกเวชศาสตร์ฟื้นฟู ราคาไม่แพงใช้กับรองเท้าเราเองได้หลายคู่ หมอจะตรวจความผิดปกติของเท้าคุณก่อนพิมพ์ฝ่าเท้าดูการลงน้ำหนักและการกระจายน้ำหนักที่ผิดปกติของฝ่าเท้าแต่ละคนก่อนตัดแผนรองในรองเท้า แถมยังมีต้นแบบแผนรองเอาไว้เผื่ออันเก่าชำรุดสามารถทำใหม่ได้ทันทีครับ รับรองชีวิตการเดินของคุณจะดีขึ้นและเปลี่ยนไปจากเดิมแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

endexzer

21/08/2013 07:14:37
0
อย่างคุณ weeraphon ว่าก็น่าสนใจอย่างยิ่งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

wtbmunkong

21/08/2013 12:13:32
0
ขอบคุณครับทุกท่าน ผมเล็งแล้วว่าจะไปหาที่รามาหนะครับ แต่อาจจะต้องนัดหมอก่อนครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

wtbmunkong

21/08/2013 12:46:18
0
คุณ weeraphon มีช่องทางการติดต่อศิริราชไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

พชรพล

25/01/2017 15:34:20
birkenstock แนะนำเป็นรุ่นไหนหรอครับ หรือ ดีทุกรุ่น ผมเป็นคนเท้าแบนมาก 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

หมูหวาน

25/01/2017 16:10:50
573

Brikenstock ไม่ได้ช่วยปัญหาเรื่องเท้าแบนนะครับ ถ้าเป็นหนักมากๆควรหารองเท้าพวก Brooks หรือ New Balance ใส่ครับ

BRooks พวก ADDICTION 12

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

JC4265

26/01/2017 08:23:35
0
โรคเท้าแบน รักษาไม่ได้นะครับ แต่ใช้แผ่นรองรองเท้าช่วยได้ครับ ผมไม่ได้เป็นหมอ แต่ทำงานกับหมอที่รักษาด้านกระดูก เป็นเลขาและผู้ช่วย เห็นผู้ป่วยโรคนี้เยอะพอสมควร

โรคนี้เป็นโรคที่ยังหาสาเหตุที่แท้จริงไม่ได้นะครับ แต่เกิดจากกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นที่โยงจากบริเวณส้นเท้า พาดผ่านกลางฝ่าเท้ามาทางปลายเท้า เกิดความหย่อน หรือขาดความยืดหยุ่น

การหาแผ่นรอง ต้องดูว่ามีความรุนแรงของโรคมากน้อยเพียงไร หากเป็นรุนแรงอาจต้องใช้แผ่นรองที่มีความยืดหยุ่นน้อย(ค่อนข้างแข็ง)

แนะนำให้ไปที่ศิริราชครับ ที่ศิริราชมีการรักษาโรคนี้ รวมถึงปั๊มเท้าเพื่อทำแผ่นรองให้ตรงกับความรุนแรงของโรคได้โดยตรงเลยครับ (แต่ผมไม่ได้ทำงานที่นั่นนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

JC4265

26/01/2017 08:31:07
0
ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ ใครที่เป็นโรคเท้าแบบ แล้วใช้แผ่นรอง (Insole) แนะนำว่า ให้หารองเท้าที่เป็นพื้นเรียบ หรือรองเท้าแบบที่สามารถถอดแผ่นรองเดิมที่ติดมากับรองเท้าออกได้ เช่นรองเท้าผ้าใบบางยี่ห้อที่สามารถดึงแผ่นรองออกได้ และเอาแผ่นรองที่ตัดมาเฉพาะ ใส่ลงไปแทน
เพราะรองเท้าบางคู่ บางแบรนด์ อาจใช้แผ่นรองที่มีอุ้งเท้านูนขึ้นมาในแบบของตัวเองอยู่แล้ว การใส่แผ่นรองเสริมเข้าไปอีกอาจทำให้รูปทรง ความนูนของอุ้งที่แผ่นรอง เปลี่ยนไปได้ เช่น อาจทำให้รอยนูนบริเวณอุ้งเท้าสูงขึ้น หรืออาจทำให้จุดที่นูนขึ้นเปลี่ยนตำแหน่งไปบ้างทำให้ไม่ตรงกับเท้าของแต่ละคนครับ (จริงๆอุ้งเท้าแต่ละคนมีตำแหน่งของอุ้งที่ไม่ได้ตรงกันในทุกคนนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

JC4265

26/01/2017 09:32:13
0

จากรูปจะเห็นว่าอุ้งเท้าคนเราจริงๆ มี 3อุ้ง แต่อุ้งตรงกลาง กับอุ้งด้านนอกเท้า จะเป็นอุ้งที่เล็ก แต่ถ้าลองสังเกตุดีๆ จะรู้ได้ว่ามีอยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

JC4265

26/01/2017 09:33:49
0

ผมลบโลโก้ยี่ห้อออกไปแล้วนะครับ
อีกรูปเพื่อให้เห็นด้านข้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง เท้าแบนหน่อยครับ"