Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนหาคู่ให้ RS-1 ด้วยครับ

ก๊วกกี้

21/10/2008 12:43:00
เพิ่งได้RS-1 มาใหม่ๆ หมาดๆ (ผ่านการเบิร์นเรียบร้อย)

เสียงที่ได้จาก iPod คู่ชีพทำเอาผมเคลิ้มประหนึ่งมีสวรรค์มาประกบข้างๆ หู กรั่กๆ

แต่กิเลสมนุษย์ก็อย่างว่าแหละครับ ฟังไปฟังมามันก็มีอะไรให้ติจนได้ (อยากเสียตังค์เพิ่ม ว่างั้น..) ผมรู้สึกว่าความโปร่งของมันเหนือกว่า MS-2 ตัวเก่าตัวเก่งของผมไม่เห็นฝุ่น แต่กระนั้นผมเห็นว่ามันมากไปนิด เลยอยากได้แอมป์คู่บารมีมาเสริมให้มันแน่นกระชับกว่านี้ซักหน่อย

ผมลองเอามาจิ้มกับ the pig แล้ว.. ถึงจะมันสสสส์มากขึ้น แต่มันก็สูญเสียความเป็นผู้ดีไปมากโข เหมือนเสียงมันจะดู look cheaper ยังไงยังงั้น เลยคิดว่าจะหาแอมป์ใหม่ พอดีว่าอยู่ตจว. เลยอยากได้ข้อมูลคร่าวๆ ไว้ก่อน ได้เข้ากรุงจะได้ไม่เสียเวลามาก (อาทิตย์ก่อนเข้ากรุง ว่าจะไปลองXO แต่ของหมดพอดี) รบกวนด้วยละกันครับ

งบ 10k บวกลบนิดๆ ครับ หรือยังไงก็ได้แล้วแต่ครับ (ฟังrock&metal ซะส่วนใหญ่)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tammy

ถ้าขนาดคุณก๊วกกี๊ยอมขายทิ้ง แล้วล่ะก็ !
ผมว่าผมได้คำตอบแล้วละครับ
หนทางสาย Rock ของผม ไม่เคยโรยด้วยกลีบกุหลาบเลยให้ตายซิ

ยังคงต้องก้มหน้าเก็บตังค์กันต่อไป ก๊ากๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ก๊วกกี้

ไว้เข้ากรุงแล้วจะหาโอกาสไปลองฟังนะครับเฮีย

ส่วนMS-2 กะ RS-1 นะครับคุณtammy RS-1 กิน MS-2 ในทุกๆ ด้านครับ ฟังออกโดยไม่ต้องตั้งใจด้วยซ้ำ แต่นอกเหนือไปจากนี้แล้วแนวเสียงมันก็ครือๆ กัน แล้วมันก็ไม่ได้แตกต่างมากเหมือนส่วนต่างของราคา (แหงอยู่แล้ว) ที่ผมว่าRS-1 มันแพ้อยู่อย่างเดียวก็คือ เอามันไปต่อกะ the pig แล้วมันแทบจะฟังไม่ได้เอาซะเลยครับ บาดหูซิบซิบ แหะแหะ

กำลังจะโละชุดเร็วๆ นี้ (ms-2 + the pig) สนใจติดต่อได้นะครับ :P
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tammy

ขอบคุณมากครับเฮียมั่น

งั้นคงต้องเก็บตังค์กันต่อไป 555 สงสัยงานนี้ต้องมุ่งหน้าสู่ Flagship series สถานเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

เอ้า ตอบรวมกันเลย

XO นั้นมันสำหรับคนที่รักร็อคและรักที่จะฟังเบสลึกๆ ครับ ถือว่าใช้ได้กับ Grado เพราะอัพเบสขึ้นมาอีกพอควร........แต่ถ้าจะเอาแบบโปร่งๆ จริงๆ ใจผมก็ว่า vampire ยังน่ากลัวเหมือนเดิมครับ XO นั้นดึง RS1 ตรงเสียงกลางหน่อยๆ ทำให้ฟังง่ายขึ้นครับ

แต่ถ้าตอบฟันธงจริงๆ ในระยะยาวๆ แอมป์บ้านมักจะได้เปรียบ portable ครับ ตั้งแต่ความทนทาน ความเสถียร แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันห่างกันแบบไม่เห็นหลังแน่นอนจ้า......

ตอบอีกอันนึง RS1 นั้นเป็นสุดยอดทาง Metal แล้วนะ ผมฟังไง ก็ไม่มีตัวไหนเคี้ยวมันลงซักที....5555 เพราะ RS-1 นั้นออกไปทางแนวดิบๆ เถื่อนๆ และฟังสนุกสนุกๆ เพราะเค้าจูนเสียงจนมันคัลเลอร์ (มีสีสัน)

แม้กระทั่ง MS-Pro ถ้าซดกันเพลงต่อเพลงด้วยแนว Metal ก็สู้ RS-1 ไม่ได้ครับ.......555

จนฝรั่งเคยจำกัดความให้ผมฟังว่า RS-1 = wild - crazy - fun

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tammy

ถามคุณก๊วกกี้ครับผม (คนที่มือไวกว่าผมนิดเดียวเลยได้ RS-1 ในห้อง Gadgetsไป 555)

ในฐานะที่ีคุณก๊วกกี้ฟังเพลงคล้ายๆกับผม (ตามมาจาก ห้อง Rock ในพันทิปเช่นเคย 555) และคุณก๊วกกี๊มีทั้ง MS-2 และ RS-1 นะครับ

ถามว่าตัวไหนฟังMetal มันส์กว่ากัน เน้นแบบมันส์ๆนะครับ ผมจะได้ไปถอยตาม ตอนนี้ผมได้ AD2000 อยู่ มันดีมากครับ แต่ดีแบบ all around ครับ เอามา่ฟัง metal ไม่ได้เรื่องเลย ยังไงช่วยชี้ทางสว่างหน่อยนะครับ

PS. จะเอาไว้ฟังพวก Metallica Magadeath Helloween Ramstien อะไรพวกนี้โดยเฉพาะครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ดี๊ด้า

เฮีย ใช้ XO อยู่ถ้าเปลื่ยนมาเป็น Vampire เนี้ยความรู้สึกอารมณ์ต่างกันมากไหมครับ แอมป์บ้าน กับ แอมป์พกพา เนี้ยเสียงต่างกันมากไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

ฟัง Metal แบบนี้ต้องตัดพวกแอมป์หลอดออกก่อนเพื่อน เพราะไดนามิคของแอมป์หลอดนั้น มันยังตามไดนามิคของแนว metal ไม่ทันครับ

สำคัญว่าเน้นโปร่งล้วนๆ เลยเปล่า ถ้าเน้นโปร่งๆ โล่งๆ สบายๆ ไม่จัดจ้าน เบสไม่หนามาก ออกกลางๆๆ ผมว่า Vampire ไม่เลวครับ........

แต่ถ้าเน้นเบส อยากให้หนาขึ้นอีกหน่อย แบบให้เห็นเนื้อหนังมังสาเยอะขึ้น คงต้อง Hercules ครับ..........

ทั้ง 2 ตัวเป็นแอมป์บ้าน และแมทช์กับ RS-1 ค่อนข้างดี เพราะเสียงกลางถอยหลังนิดๆๆ ฉุดเสียงกลางที่บางครั้งมันเกินไปของ RS-1 ให้ถอยลงนิดนึง.........555

หรือไม่งั้นก็ต้องไปลองแอมป์ XO (แอมป์พลังไข่เป็ดล่ะ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

art

23/10/2008 01:46:00
GRADO RA-1 คับ
ไม่ต้องไปหาให้อะไรไกล
เข้ากันดีมากๆ ฟังไม่มีล้า ไม่มีแสบหู ฟังทุกแนวเยี่ยมจริงๆ ทำมาเพื่อ RS-1 จริงๆ
ลองดูเองเลยครับ

ปล.
Source ดีๆ นี่ RS-1+RA-1 ฟังแล้ว สวรรค์ดีๆนี่เองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ก๊วกกี้

23/10/2008 09:19:39
ผมจำได้ว่ากระทู้นี้ผมตั้งไว้ตั้งแต่ต้นปีนะครับเนี่ย

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

23/10/2008 15:23:35
0
แสดงว่ามีคนสนใจ และ search เจอ และเอามาถามใหม่กันน่ะซิ

ดีๆ ๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนหาคู่ให้ RS-1 ด้วยครับ"