Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีร้านตัดแว่นดีดีมาแนะนำคร้าบ ^^ ไม่เล่าไม่ได้จริงๆ ^^

dnopista

23/05/2013 21:01:28
11

วันนี้ผมจะมาแนะนำร้านตัดแว่นดีดีร้านนึงให้ได้รู้จักกันครับ เพราะเชื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆรอบตัวผมต้องมีคนใส่แว่นบ้าง ไม่ว่าจะแว่นสายตา แว่นกันแดด แว่นใส่เอาเท่เอาสวย แต่ยังไม่เคยเจอร้านแว่นที่ถูกใจ หลังจากอ่านโพสต์นี้แล้วเพื่อนๆอาจจะได้พบเจอก็เป็นได้นะครับเหมือนอย่างที่ผมเจอโดยบังเอิญและผมก็เป็นลูกค้าที่ติดหนึบของร้านนี้มาตลอดสี่ห้าปีและคงติดหนึบไปอีกนานแสนนาน

วันนี้เป็นอีกครั้งที่ผมได้รับบริการที่สุดแสนประทับใจจนยากจะเก็บไว้คนเดียวได้ล่ะครับเอาไว้เล่าตอนท้ายๆละกัน เริ่มตั้งแต่ผมเจอร้านนี้โดยบัังเอิญ เป็นร้านกระจกเล็กๆห้องเดียวมีแว่นอยู่ไม่เยอะนัก อยู่ในตลาดปิ่นเงินปิ่นทองข้างเมเจอร์ปิ่นเกล้า ในร้านมีคนขายสาวสวยอยู่เพียงคนเดียวชื่อคุณแอน คุณแอนเป็นทั้งพนักงานขายและเจ้าของร้านในคนเดียวกัน ที่คุยเก่ง สุภาพนอบน้อมและมีใจในการบริการเป็นเลิศ ครั้งแรกที่เราเจอกัน ผมต้องการตัดแว่นสายตาใหม่ และบอกตรงๆว่าไม่กล้าเข้าร้านใหญ่เพราะกลัวโดนฟันเลือดซิบ เลยเลือกร้านเล็กๆเพราะคงจะเจ็บตัวน้อยหน่อย ความประทับใจแรกเริ่มตั้งแต่การเปิดโอกาสให้ลองให้เลือกจนกว่าจะพอใจโดยไม่มีอาการไม่พอใจอะไรเลย แต่กลับมีแต่รอยยิ้มและความเอาใจใส่ให้กับลูกค้าตลอดเวลาที่อยู่ในร้าน เรื่องราคาค่าตัวของแว่นนั้นมีหลายระดับครับ มีตั้งแต่ราคาประหยัดไม่กี่ร้อยไปจนถึงหลักหมื่น ผมต้องบอกตรงๆว่าผมไม่รู้หรอกว่าที่นี่ราคาถูกที่สุดหรือเปล่า เพราะทุกครั้งสิ่งที่ผมได้กลับไปมันมากกว่าเงินที่จ่ายไปเสียอีกล่ะครับ

ประสบการณ์ตัดแว่นครั้งแรกที่นี่เริ่มต้นจากความผิดพลาด ด้วยเพราะแว่นที่ผมตัดไปนั้นช่างลืมเคลือบกันยูวีให้ และเป็นความบังเอิญที่ผมดันไปเช็คเจอ ตอนนั้นเลยตัดสินใจโทรบอกคุณแอนตรงๆกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งพอคุณแอนรู้แกก็ขอโทษขอโพยยกใหญ่ พร้อมทั้งขอบคุณที่ไม่เข้าใจแกผิด ซึ่งจากความผิดพลาดในครั้งนั้นคุณแอนก็ชดเชยให้ผมด้วยการเปลี่ยนนั่นนี่ให้ฟรีๆพร้อมทั้งส่วนลดอีกมากมาย แต่ที่น่าประทับใจเหนือสิ่งอื่นใดคือการน้อมรับความผิดพลาดของตัวเองแบบไม่มีอาการอิดออดหรือข้อแก้ตัวใดๆ สิ่งที่ผมสัมผัสได้อย่างเดียวคือความรู้สึกผิดที่ทำให้ลูกค้าเสียเวลา แว่นที่ผมได้ไปก็ใส่สบายและได้คุณภาพ ซึ่งทำให้แน่นอนว่าครั้งถัดมาผมก็มาตัดร้านนี้เหมือนเดิม

ด้วยความที่แว่นอันแรกของผมเริ่มขาถ่าง น็อตเป็นสนิมเขียวเพราะเหงื่อ ใส่แล้วหลุดบ่อย ผมจึงได้โอกาสเปลี่ยนแว่นใหม่อีกครั้ง ซึ่งครั้งนี้สิ่งที่ผมได้รับก็ยังเป็นความเอาใจใส่ที่ดีมากๆเช่นเคยครับ แน่นอนว่าผมเลือกทั้งร้านและได้แว่นถูกใจในราคาแจ่มๆ ใส่สบายตากลับไปอีกครั้ง ผมใส่แว่นอันนี้อยู่เกือบปี ตอนนั้นขาข้างนึงของมันเริ่มแข็งเพราะเหงื่อที่เค็มจัดของผมกัดกร่อนซะเป็นสนิมอีกแล้ว ผมจึงไปปรึกษาคุณแอนว่าแก้ไขอย่างไรได้บ้างเพราะยังไม่อยากซื้อใหม่ ซึ่งคุณแอนก็หยอดน้ำยาแก้ไขให้จนใช้งานได้ปกติครับ จากนั้นไม่นานขามันก็แข็งอีกจนใส่ลำบาก ผมจึงกลับไปหาคุณแอนเพื่อที่จะซื้อแว่นใหม่ แต่เชื่อมั้ยครับ คุณแอนแกบอกว่าแว่นผมเพิ่งซื้อแค่เกือบๆปีอย่าเพิ่งซื้อใหม่เลย เดี๋ยวแอนเคลมให้ เฮ้ย เหงื่อผมกัดแว่นแล้วมันเป็นความผิดของร้านค้าตรงไหน จะเคลมได้อย่างไร ผมเก็บความสงสัยเอาไว้ในอก ใจคงคิดว่าอาจจะมีขาอะไหล่มาเปลี่ยนให้ล่ะมั้ง วันรุ่งขึ้นผมได้รับโทรศัพท์ให้ไปรับแว่น พอไปถึงร้าน เชื่อมั้ยครับว่า ผมแทบไม่เชื่อกับสิ่งที่ได้เห็น เพราะแว่นของผมที่ถูกส่งเคลม มันกลายเป็นแว่นใหม่ใสวิ้ง โดยคุณแอนให้เหตุผลกับผมว่าขาแว่นสีที่ผมใช้มันไม่มี เลยเปลี่ยนแว่นใหม่ให้เลย เฮ้ยยยย บ้าแล้ววว แต่นี่คือเรื่องจริงครับ ผมได้แว่นใหม่มาอันนึงโดยไม่เสียเงินซักบาทเดียว

แว่นอันที่สาม ซึ่งเป็นแว่นที่ได้มาฟรีๆนั้น ผมใช้มาตลอดปีกว่า จนมันเริ่มขาถ่างหลุดง่ายเช่นเคย เลนส์มีริ้วรอยของการเช็ดจากการใช้งานอันยาวนาน ผมจึงตัดสินใจเปลี่ยนแว่นอีกครั้งครับ

และช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ไปตัดแว่นใหม่ เลือกได้ถูกใจ แต่มันกลับใส่แล้วเวียนหัว ผมลองใส่อยู่ประมาณหนึ่งอาทิตย์ก็พบว่าอาการเวียนหัวยังอยู่ เลยเข้าไปปรึกษาคุณแอนดู ซึ่งแน่นอนครับผมได้รับการเปลี่ยนเลนส์คู่ใหม่ให้ทันทีโดยไม่มีค่าใช้จ่ายซักบาท ค่าเลนส์เป็นพันเลยนะครับ แต่ไม่รู้อะไรผมก็ยังเวียนหัวอยู่เช่นเดิม ผ่านไปสามสี่วันผมมาหาคุณแอนอีกครั้ง ด้วยความเกรงใจอย่างมากแต่ไม่รู้จะให้ใครช่วย เพราะทุกอย่างก็ทำอย่างถูกขั้นตอนทั้งหมดแล้วปัญหามันเกิดจากอะไร ทำไมผมถึงยังเวียนหัวอยู่ เรานั่งวิเคราะห์กัน สุดท้ายเราเดากันว่ามันเป็นผลมาจากกรอบแว่น เพราะกรอบที่ผมเลือกนั้นมันเล็กกว่าหน้าผม เลยทำให้เลนส์บิด วิเคราะห์ไปวิเคราะห์มา สรุปวิธีแก้ปัญหากันว่าต้องเปลี่ยนกรอบเเว่น ใจผมก็คิดอยู่ว่าคงต้องยอมจ่าย เพราะมันไม่ใช่ความผิดของร้าน ผมก็เลือกกรอบใหม่ที่ถูกใจ ตอนจะจ่ายเงิน คุณแอนเค้าเอาค่าแว่นอันเก่าแบบเต็มราคามาหักออกจากราคาของใหม่ โดยให้เหตุผลว่า พี่จ่ายเงิน แล้วพี่ใส่ไม่ได้ แอนจะคิดเงินพี่ได้ยังไง เฮ้ยยยย กรอบอันที่เพิ่งซื้อไปถึงแม้จะไม่กี่วัน แต่ผมก็ทำเป็นรอยไปแล้ว เอาไปขายต่อไม่ได้แน่ๆ อีกทั้งค่าเปลี่ยนเลนส์อีกสองชุด จะมาหักทิ้งไปดื้อๆได้ยังไงล่ะครับ ผมจ่ายครึ่งนึงก็ยังดีนะ เพราะผมเองที่ยืนยันจะเอาอันนั้น แต่คุณแอนก็ยังยืนยันคำเดิมครับ ลูกค้าใส่ไม่ได้จะให้คิดเงินได้ยังไง

เชื่อว่าหลายท่านน่าจะแอบคิดว่า อ้าว ก็แน่ล่ะสิ แว่นมีปัญหาก็ต้องให้เคลมสิ คิดเงินได้ยังไง ผมถามท่านคำเดียวครับ ใครจะรู้ว่าที่ผมพูดนั้นจริงหรือเปล่า ใครจะรู้ว่าผมเวียนหัวจริงหรือเปล่า ในเมื่อเช็คด้วยอุปกรณ์แล้วทุกอย่างมันปกติ มีผมคนเดียวที่บอกว่ามันเวียนหัวแล้วในที่สุดผมก็ได้แว่นใหม่ ถ้าผมแค่อยากได้แว่นใหมีแล้วแกล้งเวียนหัวล่ะครับ

ที่เล่ามาทั้งหมดคือความประทับใจที่ได้จากร้านของคุณแอนครับ ใครสนใจอยากตัดแว่น ผมว่านี่เป็นโอกาสที่ท่านจะได้พบกับประสบการณ์สุดประทับใจล่ะครับ ผมเอามาเล่าให้ฟังแล้ว อยู่ที่ท่านๆแล้วล่ะครับ ว่าจะกล้าลองหรือเปล่า ^^

ใครไปไม่ถูก โทรหาคุณแอนเลยครับ 089 511 7533 รับรองจะถูกใจ

ปล.หากใครรู้จักผม จะรู้ว่าผมไม่ซี้ซั้วพูด ไม่เชียร์ดะ เพราะคนรู้จักผมเยอะ ไม่ดีจริงพูดไปผมก็เสียเปล่าครับ สำหรับเคสนี้มันเก็บไม่ไหวจริงๆครับ ต้องบอกต่อ ^^

และได้โปรดอย่ามีใจอคติคิดว่าผมมาเล่าเพราะผมได้เปอร์เซ็นต์นะครับขอร้อง หมไม่เคยคิดเรื่องพวกนี้ และบรรดาร้านค้าที่ผมหยิบเอามาเล่าก็ไม่เคยเสียมารยาทพูดกับผมเรื่องนี้เลยล่ะครับ หลายคนอาจจะสงสัย ไม่ได้อะไรแล้วจะเชียร์ไปทำไม .......... ร้านดีดีแบบนี้ ท่านไม่ชอบกันหรือครับพี่น้อง ^^

ปล2. หากใครอยากจะเพิ่มความสนิทสนมเมื่อแรกเจอ จะอ้างชื่อผมก็ไม่ว่ากันครับ แต่นั่นคงไม่ใช่สิ่งการันตีว่าท่านจะได้ส่วนลดพิเศษนะครับ เพราะผมเชื่อว่าแม้ไม่ได้บอกว่าผมแนะนำมา ท่านก็จะได้รับบริการสุดพิเศษอยู่แล้วล่ะครับ ^^

ปล3.หลายคนอาจสงสัย แหม่ ได้รับบริการขนาดนี้ แว่นผมคงราคาแพงระยับเลยสินะ หึ หึ หึ กรอบแว่นตาผมน่ะ หลักพันต้นๆครับ เดี๋ยวจะเดากันว่าแพงอีก กรอบที่ผมใช้ราคาอยู่ราวๆสองพันกว่าบาทเท่านั้นเองครับ เคยซื้อแบบหลักร้อยก็ได้บริการแบบเดียวกันนี่แหละครับ ไม่ต้องเชื่อผม ไปลองด้วยตัวเอง ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

dnopista

23/05/2013 21:06:19
11

ใครจะตัดแว่นใหม่ ผมแนะนำเลยจริงๆครับ ร้าน club eye by คุณแอน

ใครหาว่าผมโม้ ไปลองด้วยตัวเองครับ

นานแล้วที่ไม่ได้เข้ามาเล่าอะไรแบบนี้

เหมือนได้เจอร้านเฮียมั่นที่ขายแว่นตาแทน 55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dnopista

23/05/2013 21:15:21
11
พิมพ์ไปพิมพ์มานึกได้ว่า ยังไม่ได้เข้าไปเอา ksc35 เลยนี่นา อ๊าคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคค ขอประทานอำพัยอย่างสูงคร้าบเฮียคร้าบบบ ผมไม่ได้เข้าเมืองเลยจริงๆ ยังไงจะรีบเข้าไปนะคร้าบ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

T.Thanachok

23/05/2013 21:46:46
0
ผมสายตาไม่สั้น แต่อยากได้แว่นที่ตัดแสง กรอบสวยๆ อ่านหนังสือทำงานหน้าคอมบ่อยๆ เจอแสงแดด น้ำตาไหลบ่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

23/05/2013 21:52:44
4,282
โอววว ยินดีกับประสบการณ์ดีๆๆที่เล่ามาเลยจ้า 555

คนใส่แว่นย่อมรู้ใจคนใส่แว่นด้วยกันดี และจะยิ่งดีถ้าคนขายแว่นเข้าใจเราด้วยล่ะครับ คนใส่แว่นบางคน(อย่างผม) กว่าจะหากรอบที่ใส่แล้วดูทุเรศน้อยที่สุดก็แทบรากเลือด ไหนจะต้องหาร้านตัดแว่นที่ถูกใจอีก ซึ่งของเหล่านี้ไม่ใช่ง่ายๆๆเลยครับ

เอ้า ติ๊กปอนด์แนะนำมาแล้วย่อมไม่ธรรมดา เพื่อนๆท่านใด สามารถลองไปใช้บริการที่ร้านนี้ได้เลยครับ ผมเองผ่านแถวนั้นบ่อย เดี๋ยวจะโฉบไปถ่ายภาพมาซักหน่อยเหมือนกันจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

FeaKun Monster

23/05/2013 21:57:21
6
ขอบคุณคร้าบ กำลังหาร้านตัดเเว่นดีๆอยู่พอดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

CastSpell

23/05/2013 22:24:32
0
ผมใกล้จะเปลี่ยนพอดี เดี๋ยวจะแวะไปใช้บริการแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

dnopista

23/05/2013 22:31:10
11
โอว แวะไปปรึกษาคุณแอนได้เลยครับ คุณ T.Thanachok

คุณแอนแกคุยเก่งมากๆครับ แนะนำดีด้วย ไม่ซื้อไม่ว่ากัน

คอนเซปแกเหมือนเฮียเลยครับ ว่างๆก็แวะมาคุยกัน มาลองใส่เล่น ไม่ต้องมาเพื่อซื้ออย่าเดียว ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dnopista

23/05/2013 22:34:44
11
โอ้ววว เฮียมั่นครับ ผมว่าถ้าเฮียได้คุยกับคุณแอนเนี่ย สงสัยจะถูกใจมากล่ะครับ service mind ของคุณแอนเนี่ยท่วมท้นสไตล์เฮียเลยล่ะครับ สงสัยจะถูกคอ 555555
เฮียบอกได้เลยครับ ว่าติ้กปอนด์ เอ้ย ปอนด์(บอกติ้กปอนด์แกอาจจะไม่รู้จักน่ะครับ 5555) ไปคุยโม้ไว้ รับรองไม่ได้ลด 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

dnopista

23/05/2013 22:36:26
11
ลองดูครับ คุณ FeaKun Monster

ไม่ถูกใจก็ไม่ต้องตัด แต่ผมว่าเสร็จคุณแอนเเน่นอนอ่ะ เหมือนเสร็จเฮียมั่นอ่ะ สุดยอดเลยครับ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

dnopista

23/05/2013 22:37:09
11
คุณCastSpellครับ

จัดเลย จัดเลย จัดเลย

เชียร์ยังกะเป็นเจ้าของร้านเลยผม 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

dnopista

23/05/2013 22:39:14
11
ร้านคุณแอนนี่ อารมณ์เดียวกับเวลาคนถามผมว่า ถ้าจะซื้อหูฟังต้องไปที่ไหนเลยครับ

ต้องมั่นคงแห้ดเจ้ดน่ะซีี ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

jomjomjom

23/05/2013 22:39:46
5
ดีใจด้วยจ้าย์ ติ๊กย์ปอนด์ย์ 555

เข้าใจความรู้สึกนะ ว่ามันอัดอั้นตันใจ อยากบอกอยากเล่า เนาะย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dnopista

23/05/2013 22:41:14
11
ที่อยากเชียร์ไม่ใช่อะไรเลยครับ คุณแอนแกไม่เก่งเรื่องโซเชียลเนทเวิิร์คเลยครับ เลยไม่ค่อยมีคนรู้จัก เพราะไม่มีการประชาสัมพันธ์อะไรเลย ลูกค้าส่วนใหญ่มาจากความบังเอิญ และก็บอกต่อๆกันมาอ่ะจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

dnopista

23/05/2013 22:42:01
11
น้าทศย์ อยากใส่แว่นขึ้นมาบ้างมั้ยครับ ตัดมั้ยๆ

ตัดเลยตัดเลย ตับ ตับ ตับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

akasitgun

23/05/2013 22:44:35
0
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม พอดีกำลังจะหาร้านที่เจ๋งๆแบบนี้อยู่พอดีครับ

ตัดมาอันที่ 2 แหละ กำลังจะซื้ออันที่ 3 55 ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

dnopista

23/05/2013 22:54:14
11
ผมนำเสนอสุดๆเลยครับ คุณakasitgun

ยังไงถ้าได้ไปลองแล้ว เอามาเล่าให้ฟังมั่งเน้อ ว่าจริงอย่างที่ผมเล่าหรือเปล่า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

akasitgun

23/05/2013 22:56:54
0
@dnopista
โอเคเลยครับผม 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

dnopista

23/05/2013 22:59:11
11
^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

dnopista

23/05/2013 23:11:01
11

คุณแอนแกไม่มีแผนที่ร้านครับ ผมบอกตำแหน่งคร่าวๆละกันนะครับ จะได้ไม่ต้องเดินวนเยอะ เดี๋ยวแฟนจะได้เสื้อผ้รองเท้าใหม่เยอะเกินไป 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

dnopista

23/05/2013 23:20:03
11
ลืมไป ร้านเปิดประมาณบ่ายๆนะครับ ยังไงลองโทรไปสอบถามคุณแอนก่อนนะคร้าบ 089 511 7533 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

23/05/2013 23:37:31
113
แว่นตานี่เป็นสินค้าที่มาจิ้นสูงมากครับ จำได้ว่าเมื่อสักสามสิบปีก่อนตอนนั้นกรอบแว่นธรรมดาตามร้านที่รับวัดสายตา ราคาเป็นร้อยเท่านั้น เพื่อนผมมันเอามาแจกผมฟรี ๆสองอัน บอกว่าเพื่อนพ่อเป็นคนนำเข้าราคาทุนกรอบละสิบถึงยี่สิบบาทเอง.....จริงอย่างที่คุณปอนด์บอกครับว่าร้านแว่นที่ดูแลลูกค้าดี ๆ นั้นหายากมาก และยิ่งวันก็จะยิ่งยากขึ้น เพราะถูกดูดเข้าไปเป็นเฟร็นชายกันหมด ราคา(แพง)เท่ากันทุกสาขา โปรโมชั่นเหมือนกันหมด บางร้านซื้อหนึ่งแถมอีกสองก็ยังมีเลยครับ แต่จะหาที่ตัดได้ดี ๆ ใส่แล้วไม่เวียนหัวนั้นยากมากครับ โดยเฉพาะเล็นส์โปรเกรสซีฟที่เดี๋ยวนี้ราคาคู่ละไม่ต่ำกว่าสี่พันบาท แพงสุดที่เคยถามคู่ละสี่หมื่นกว่าบาทครับ.....ก็มาเล่าให้ฟังตามประสพการณ์น่ะครับ แก้เซ็ง........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

dnopista

23/05/2013 23:43:25
11
จะมีเจ้าของร้านที่ไหนครับ ห่วงลูกค้าขนาดนี้ ด้วยความที่ผมกังวลว่าแว่นที่เปลี่ยนใหม่จะเวียนหัวเหมือนเดิม เมื่อซักครู่คุณแอนไลน์มาถามว่า เป็นยังไงบ้างเวียนหัวหรืองงเหมือนเดิมหรือเปล่า

อุ แม่เจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

คุณแอนคร้าบบบบ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

dnopista

23/05/2013 23:43:25
11
จะมีเจ้าของร้านที่ไหนครับ ห่วงลูกค้าขนาดนี้ ด้วยความที่ผมกังวลว่าแว่นที่เปลี่ยนใหม่จะเวียนหัวเหมือนเดิม เมื่อซักครู่คุณแอนไลน์มาถามว่า เป็นยังไงบ้างเวียนหัวหรืองงเหมือนเดิมหรือเปล่า

อุ แม่เจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

คุณแอนคร้าบบบบ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

dnopista

23/05/2013 23:45:23
11
อื๋มมม ขอบคุณครับอาหมอ ผมเลยรีบเอามาบอกเลยครับ ให้แกอยู่ได้นานๆ ^^

สบายดีนะคร้าบ ผมไม่ได้เข้ามานานเลย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

replay

23/05/2013 23:54:08
23
อ่านแล้วรู้สึกชื่นใจจริงๆนะครับ ถ้ามีลูกค้าที่ประทับใจแล้วพูดถึงร้านในแง่ดีแบบนี้ ในฐานะที่เป็นนเจ้าของร้านแว่นเหมือนกัน

นี่แหละครับความแตกต่างของร้านแว่นที่เจ้าของทำเอง จะดูแลลูกค้าได้ใกล้ชิดเป็นกันเอง มีความจริงใจกับลูกค้า มีปัญหาอะไรก็จะดูแลแก้ไขให้ได้จนถึงที่สุด

ถ้าเป็นร้านที่เป็นพนักงานขาย ที่มีรายได้จากส่วนแบ่งเปอร์เซนต์จากยอดขาย ไม่สามารถจะทำแบบนี้ได้แน่ๆ เพราะเขาจะเสียประวัติ โดนเพ่งเล็ง และถึงกับถูกหักเงิน กรณีทำแล้วลูกค้าใส่ไม่ได้แล้วต้องเปลี่ยนเลนส์ใหม่ลูกค้า

@ T.Thanachok ขออธิบายให้ฟังเผื่อท่านอื่นที่มีปัญหาแบบนี้เหมือนกันจะได้รับประโยชน์ไปด้วย

กรณีที่ต้องทำงานหน้าคอมติดต่อกันเป็นเวลา อาการที่เป็นอยู่นั้นจะพบเจอได้บ่อยมาก

ส่วนหนึงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้สายตาด้วยนะครับ ที่แสบตา เคืองตา เพราะเราจ้องอยู่หน้าจอคอมนานๆ ตาของเราจะกระพริบน้อยลง มันก็จะเกิดอาการตาแห้ง

ประการที่สองเพราะกล้ามเนื้อตาที่ควบคุมการโฟกัสของเลนส์ตาเพื่อมองวัตถุระยะใกล้ เกิดอาการหดเกร็ง เมื่อเรามองที่หน้าจอนานเกิน แล้วปรับเปลี่ยนระยะการมองในทันที กล้ามเนื้อตาที่ควบคุมการโฟกัสของเลนส์ตา จะเกิดอาการหดเกร็งเป็นเวลานาน พอจะมองไประยะไกลๆ ตาเราปรับระยะโฟกัสไม่ทั้น ทำให้เรารู้สึกเหมือนว่าปวดตา มองไม่ชัด

เหมือนอย่างที่เรานั่งนานๆนั่นแหละ และลุกยืนทันที บางทีก็เหน็บกิน ต้องตั้งหลักสักพักถึงจะเดินได้

แนวทางในการแก้ไข

1 ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้สายตาของเราก่อนเป็นอันดับแรก จัดวางจอและแป้นพิมพ์ให้ได้ในระดับสายตา ไม่ก้มหรือต้องเงยหน้ามองมากเกินไป อาจทำให้ปวดคอได้อีก

2 พักสายตาเป็นระยะๆ โดยหันออกไปมองนอกหน้าต่าง หรือมองสิ่งของที่เป็นสีเขียวๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อตาผ่อนคลายจากอาการเกร็งได้ดีมากๆ ถ้าทั้งวันจ้องอยู่แต่หน้าจอโดยไม่ละสายตาเลย อาการที่เป็นอยู่อย่างนี้ก็จะวนเวียนไปอย่างนี้โดยตลอด

ถ้าอยากจะใส่แว่นเพื่อเสริมบุคคลิก หรือต้องการลดแสงจ้าจากหน้าจอ เลือกใช้เลนส์เคลือบตัดแสงสะท้อน เพื่อความชัดใส ใส่สบายตา ถ้าต้องการเลนส์มีสีนิดเพื่อให้ดูซอร์ฟลงไปหน่อย สั่งทำเลนส์ย้อมสี Office color จะเป็นสีโทนอ่อนๆ ความเข้มแค่ 5-10 % เพื่อพรางแสงลงไปนิดนึง

เลนส์ลวงโลก ที่อวดอ้างว่าเป็นเลนส์ตัดรังสีจากจอคอม ที่เรียกว่าเลนส์ E.M.I. ไม่ต้องไปสนใจในส่วนนี้เลย จะมีแต่เลนส์ของแถบๆบ้านเรา เลนส์จีน เลนส์เกาหลี เลนส์ inter brand ที่ขายทั่วโลก ไม่เคยมียี่ห้อไหนอวดอ้างสรรพคุณในส่วนนี้เลย

เลนส์ EMI เป็นเรื่องโบราณแล้วนะครับ สมัยก่อนการสื่อสาร และ internet ยังไม่แพร่หลาย บริษัทเลนส์เขาจะโฆษณาชวนเชื่อ โดยไม่มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์รองรับใดๆทั้งสิ้น เหมือนที่โฆษณาขายยาลวงโลกในทีวีดาวเทียมตอนนี้

ตอนที่เลนส์ EMI ออกมาใหม่ๆ มันเกิดมาในยุคคอมจอแก้ว จอแก้วมันมีไฟฟ้าแผ่ออกจากหน้าจอได้จริงๆ ก็เลยมีคนหัวใสจับจุดตรงนี้มาสร้างเรื่องปา่หลอกลวง มาถึงปัจจุบัน จอ LED กันหมดแล้ว มันไม่มีการแผ่รังสีที่หน้าจอการยิงประจุอีเลคตรอนของจอแก้วแล้วหล่ะครับ

สรุปคือเลือกใช้เลนส์ตัดแสงสะท้อนก็เพียงแล้ว แต่เลนส์ก็จะมีหลายเกรดคุณภาพตามราคาและแบรนด์ ถ้าใช้อย่างดีๆคุณภาพ และอายุการใช้งานก็จะยาวนาน คุ้มกับเงินที่จ่ายออกไป ถ้าใช้เลนส์คุณภาพต่ำ การเคลือบผิวเลนส์และคุณภาพอาจจะยังไม่ถึง ก็ต้องเปลี่ยนบ่อยขึ้น เพราะมันเสื่อมสภาพเร็วกว่าของดีๆ

หากต้องการใช้กลางแจ้งด้วย อาจจะเลือกใช้เลนส์ Photochromic ที่ปรับเปลี่ยนสีตามความเข้มของแสง UV เลนส์ชนิดเปลี่ยนสีก็จะมีหลากหลาย ชื่อทางการค้าที่มีมากมาย เช่น Sun sensor Suntech Transition Photofusion etc. เรียงตามราคาและคุณภาพการเปลี่ยนสี

ก็ลองสอบถามร้านแว่นที่อยู่ใกล้ๆบ้านก็จะดีที่เวลามีปัญหาอะไร พอจะให้เขาแก้ไขหรือซ่อมแซมให้ได้ง่ายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

replay

23/05/2013 23:56:24
23
เน้นอีกครั้งนึงคือ ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้สายตาเสียก่อน เลนส์ก็เป็นตัวช่วยได้แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

24/05/2013 00:22:56
4,282
ผมเองร่ำๆว่าจะต้องตัดแว่นใหม่แล้วล่ะครับ และงวดนี้หนีไม่ออก คงต้องทำเลนส์โปรเกรสซีพ แต่เลนส์ประเภทนี้เท่าที่ถามดู ฟังแล้วแทบตกโต๊ะ ถ้าร้านไฮเอนด์เลยคู่นึงราคาเป็นแสน !!! ระดับทั่วไปคือ 3-40000 บาท พอใช้ได้คือหมื่นกว่าๆๆๆๆ เจี๊ยกๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

dnopista

24/05/2013 00:32:52
11
โอ้ว ได้ความรู้เยอะเลยครับคุณ replay ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

dnopista

24/05/2013 00:34:00
11
เฮียลองแวะไปร้านคุณแอนดูนะครับ ผมว่าอาจจะได้ทางออกที่ถูกใจ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

replay

24/05/2013 01:09:25
23
เลนส์ progressive มีหลายแบบครับเฮีย ถ้าเราไม่เน้นไปเอารุ่นไฮเอ็นต์ ราคาไม่หนักหน่วงก็สามารถใช้ได้อย่างสบายใจ

ที่เขาขู่ๆกันว่าใส่เลนส์โปรฯแล้วเวียนหัว อ๊วกแตก ใส่ไม่ได้ มากจากการวัดสาย ให้กำลังเลนส์ที่เหมาะสม เลือกกรอบแว่นขนาดพอดีๆ เหมาะกับหน้าคนใส่ ต้องมีการปรับ parameter ของกรอบแว่นให้เหมาะ การ fitting เลนส์ได้ถูกต้องแม่นยำ ไม่คลาดเคลื่อน เลนส์คู่นั่นๆถึงจะแสดงประสิทธิภาพได้อย่างเต็มที่

ต่อให้เลนส์เทพๆราคาหลายๆหมื่น ถ้ากระบวนการทำตั้งแต่วัดสายตามาจนถึงสำเร็จเป็นแว่นให้ใส่ ถ้ามีข้อบกพร่องตรงไหน มันก็จะใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ

งานแว่นตาเป็นงานละเอียด จะทำง่ายๆไม่พิถีพิถัน ทำมั่วๆ ก็ทำได้ครับ แต่ลูกค้าที่ได้ก็ได้แค่หนเดียว เพราะทำแล้วเขาใส่ไม่สบาย ต้องไปหาร้านอื่นๆต่อไปจนกว่าจะเจอร้านที่ตัดแว่นให้เขาใส่สบายๆ

แต่ถ้าจะทำแว่นให้ลูกค้าใส่ได้ดีๆ ต้องละเอียดครับ อาศับประสบการณ์ เหมือนงานตัดผม ตัดเสื้อ ร้านมีมากมาย แต่บางแห่งทำแล้วไม่ประทับใจ ไม่เข้าทรง หรือทำมาแล้วใส่ไม่ได้ บางคนหาเจอร้านที่ถูกใจก็เป็นขาประจำกันตลอด บางทีเขาย้ายไปอยู่ไกลๆ เวลาจะทำแว่นก็ยังต้องกลับมาทำร้านเดิม เพราะทำแล้วเขาใส่ได้สบายตา ไม่ปวดหัว

ถ้าร้านที่เขาขายแพงๆ ครึ่งแสนแบบนั้น เป็นงาน Custom made กันเลย สามารถสั่งผลิตเลนส์ขึ้นมาให้ใช้เฉพาะบุคคล นำเอาค่าทุกๆอย่างมาประมวลผลในการผลิตเลยครับ

ต้องป้อนข้อมูลทุกๆอย่าง ตั้งแต่ค่าสายตา รูปทรงกรอบแว่น มุมก้มเงยของหน้าแว่น ระยะห่างของตา ความสูงของตาดำวัดจากขอบล่างของแว่นถึงจุดกึ่งกลางของตาดำ พฤติกรรมการมองของลูกค้า เช่นบางคนชอบเหลือมอง แต่บางคนจะหันหน้าไปมอง ได้ค่าออกมาแล้วส่งข้อมูลนี้ไปทางห้องแลปเพื่อประมวลผลผลิตเป็นเลนส์ Custom made เลยครับ

ราคาถึงแพงมาก อย่างเครื่องมือวัดค่าที่ผมบอกเนี่ยเครื่องเดียวราคาหลักล้าน ไม่รวมเครื่องมืออื่นๆนะครับ ค่าเช่าอาคารสถานที่ ค่าจ้างพนักงาน ฯลฯ เป็นเหตุที่ทำให้เลนส์ Hi end มันถึงราคาแพงครับ

แต่ถ้าเป็นเลนส์รุ่นปกติที่เขานิยมใช้กันมากในระยะหลังมานี้ ราคาหลายๆเจ้าก็พากันลดราคาลงจากเดิมก็มีเยอะ เพราะมีรุ่นใหม่มาแทนที่ รุ่นเดิมก็ขยับลง

เทคโนโลยีการผลิตอาจจะไม่จำเป็นต้องเล่นถึงรุ่นท๊อป แต่เอาระดับกลางๆที่คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไปดีกว่า

สมับนี้เลนส์ progressive มีหลายระดับราคาให้เลือกได้ตามกำลังศรัทธา(ทรัพย์) มีทั้งเลนส์ inter brand หรือว่าเลนส์ Local brand ก็จะย่อมเยากว่าเยอะ เพราะไม่มีค่ายี่ห้อในตัวสินค้า เลนส์บางรุ่นก็ใช้ software ในการคำนวนและผลิตเลนส์เหมือนกับยี่ห้อดัง แค่ไม่ได้พะยี่ห้อดังเท่านั้นเอง

สำหรับเฮีย มีสายตาสั้นที่ระยะไกล บวกกับมีสายตาสูงอายุ เวลามองใกล้ๆผ่านแว่นจะมองไม่เห็น ต้องมองลอดแว่น หรือถอดแว่นถึงจะอ่านเห็น

ถ้าสมัยโบราณเขาจะใช้เลนส์สองชั้น ข้างบนไว้มองไกล ข้างล่างไว้มองใกล้ แต่การมองจะถูกจำกัดระยะแค่ไกลสุดและใกล้สุดแค่นั้น

แต่เลนส์ progressive ทำให้เราสามารถมองเห็นวัตถุทุกๆระยะได้ภายในเลนส์เลย โดยไม่มีขีดขั้นทำให้สะดุด เพียงแค่มองในจุดที่เป็นระยะชัดของเลนส์ตามระยะของมัน

ถ้าเลิกเลนส์ที่มีความคุ้มค่า ใส่สบาย ปรับตัวง่าย เลือกใช้เลนส์ชนิดที่มีเทคโนโลยีการผลิตแบบ freefrom ที่ผลิตแยกส่วนกัน คือผิวหน้าเลนส์ไว้มองไกล แต่จะย้ายส่วนเลนส์ progressive ไว้ด้านหลังของเลนส์ ทำให้มุมมองกว้าง อาการโคลงๆด้านข้างจะมีน้อยกว่าเลนส์ระบบเก่า ที่ผลิตค่าสายตารวมกันในผิวหน้าเลนส์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ur66.

24/05/2013 06:40:43
ขอบคุณสำหรับการบอกเล่า สิ่งดีๆครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Gaia_Blue

24/05/2013 07:55:06
0
อ่านเพลินเลยขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำและความรู้ดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Doglover

24/05/2013 08:38:39
5
ผมก็ตัดร้านนี้ ถือว่าราคาดีมากเลยครับ แต่เค้าจะมีร้านบนเมเจอร์อีกร้านนะครับ

แต่ซื้อที่นี้ ถูกกกว่าถ้าเจอน้องผู้หญิงนี่ด้วย ใครหาแว่นทรงอัพเดทหน่อย เชิญเลยครับ

อัพให้อีกคน เขียนบิลเกินให้ผมด้วย เพราะผมเอาไปเบิกบริษัทได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

24/05/2013 10:22:44
4,282
โอวววว ขอบคุณคุณเบนซ์มากๆๆๆเลยครับ ข้อมูลดีๆๆ ไว้ประกอบการตัด(สิน)ใจทำจริงๆๆๆ เพิ่งทราบเดี๋ยวนี้ว่าคุณเบนซ์ก็ทำร้านแว่นตา ถ้าเปิดเผยชื่อร้านได้ผมยินดีเลยนะครับ 555

ปัญหาของผมคือไม่คิดว่าตัวผมเองจะใช้เลนส์โปรเกรสซีฟแล้วถูกใจ เพราะตัวผมเองใช้งานหลากหลายระยะ ถ้ามองแล้วไม่ได้มันอึดอัดใจบอกไม่ถูกว่างั้น แต่จะเริ่มต้นลองทำแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

dnopista

24/05/2013 13:13:41
11
โอว ความรู้ทั้งนั้นเลยครับคุณเบนซ์ ^^

ร้านคุณแอนเห็นในรูปที่ผมแปะอาจเป็นร้านเล็กๆ แต่เค้ามีร้านใหญ่อยู่บนเมเจอร์ด้วยนะครับ แต่ว่าตัวคุณแอนน่ะจะประจำอยู่ร้านเล็กเพราะลูกค้าติด ยังไงไปร้านเล็กก่อนดีกว่า

สไตล์การขายคุณแอนเนี่ย อารมณ์คล้ายเฮีย คือ อธิบายทุกอย่างให้เข้าใจ ถามได้ทุกเรื่อง ซือไม่ซื้อไม่ใช่ประเด็น ไอ้เราก็สบายใจ ไม่กดดัน ว่าเข้าแล้วต้องซื้อนะ

เสัยดายแกไม่ค่อยเล่นเนท ไม่งั้นลูกค้าคงมากกว่านี้อีก (ตอนนี้ก็มากอยู่แล้วอ่ะนะครับ) 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

dnopista

24/05/2013 13:15:00
11
ว่าแต่ตอนนี้เวปเฮียได้กูรูเรื่องเเว่นไปเรียบร้อย คุณเบนซ์สุดยอดเบย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

lek_chiangrai

24/05/2013 13:43:17
0
อ่านแล้ว รู้สึกดีมากมายเลยครับ นี่ถ้าคุณแอน ได้เข้ามาอ่านนะ .... คงมีความสุขมากๆๆๆๆเลยนะครับเนี่ย

น้องติ๊ก งานหายยุ่งแล้ว อย่าลืมแวะเข้าไปรับ น้อง KSC35 ด้วยนะครับ 555+ ถ้าเป็นคน ปานนี้โตน่าดูแล้วครับ 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

dnopista

24/05/2013 13:54:53
11
จ๊ากกกกกกกก ใช่เลยคร้าบบพี่เล็ก ผมว่าผมโดนเฮียเตะตูดเเน่นอนคร้าบ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

24/05/2013 14:01:18
0
พี่ว่า เฮียมั่นเตะตูด ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ถ้า "ตอก" เนี่ยะละเซ่ น่าจะยุ่งเลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

replay

24/05/2013 14:45:31
23
การให้ข้อมูลกับลูกค้าเพื่อการตัดสินใจ เป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้วครับ ทางร้านก็มีหน้าที่เสนอแนะข้อดีข้อด้อยของ product แต่ละอย่างให้ลูกค้าทราบเพื่อประกอบการตัดสินใจ

แนะนำการเลือกกรอบแว่นและเลนส์ให้เหมาะกับจุดประสงค์การใช้งานของแต่ละคน. รูปใบหน้าของแต่ละคนจะมีความแตกต่างกันตามสรีระของร่างกาย

ยกตัวอย่างตอนนี้เลยที่เขาฮิตใส่แว่นทรงกลมๆกัน. หลายๆคนก็อยากมาหาแว่นกลมใส่ เห็นคนอื่นๆเขาใส่แล้วเท่ก็เลยอยากใส่บ้าง. แต่บางคนหน้าใหญ่เบ้อเริ่ม จะมาใส่แว่นกลมเล็กกระจิ๋วเดียว แทนที่จะเท่แต่กลับดูทุเรศ เพราะแว่นกลมเหมาะสำหรับคนหน้าเล็ก หรือหน้ายาวซะหน่อย. คนหน้ากลมเป็นพระจันทร์ใส่แล้วดูไม่จืด แว่นคลุมตาไม่มิด หางตายเลยออกนอกแว่น

มีคนมาที่ร้านถ้าหน้าใหญ่ๆอยากใส่แว่นกลม ผมก็จะบอกเลยว่าหน้าใหญ่ๆไม่เหมาะใส่แว่นกลม ลองดูเป็นแบบอื่นมั้ยจะรับกับใบหน้ากว่านะ. แวบแรกลูกค้าก็เกิดสงสัยว่าไอนี่ทำไมวะ อยากจะมาซื้อของเองแต่ไม่ยอมขาย เอ๊ะยังไงกัน ก็ลองหยิบให้เขาใส่แล้วอธิบายเหตุผลตามที่ว่ามา เขาถึงเข้าใจว่าหน้าเขาไม่เหมาะกับแว่นกลมจริงๆ. แต่ถ้าคนไหนยังยืนยันจะเอาให้ได้ ก็แล้วแต่ลูกค้าตัดสินใจ

ไม่ใช่เอาแต่เชียร์ขายของตะพึดตะพือ หรือกดดันลูกค้าให้ซื้อแบบเสียไม่ได้ ยิ่งเป็นร้านที่เปิดสาขาเป็นดอกเห็ดนี่จะเป็นอย่างนี้เยอะ เวลาของที่ซื้อไปมีปัญหาก็ไม่สามารถดูแลแก้ไขให้ลูกค้าได้ มีแต่เชียร์ให้ซื้อใหม่ เพราะว่าเขาเป็นเพียงพนง.ขาย ขายเป็นอย่างเกียวไม่ใช่ช่างแว่น. แค่แว่นน๊อตหลุดมาให้ใส่ก็ไม่ทำให้ลูกค้าได้ทันที ต้องส่งเข้าศูนย์ซ่อมที่อยู่สนง.ใหญ่ เสียเวลาหลายวัน.

ร้านแว่นเล็กๆแบบนี้ก็อาศัยลูกค้าjประจำและการบอกต่อๆกันไป. อย่างร้านผมก็อยู่ได้เพราะลูกค้าประจำ เขาย้ายไปอยู่ไกลๆก็ยังต้องกลับมาทำร้านเดิม เคยตัดที่อื่นแล้วใช้ไม่ได้ แถมแพงอีกต่างหาก ลูกค้าบางรายทำกันมาตั้งแต่รุ่นพ่อตั้งแต่ผมยังไม่เกิดมาถึงปัจจุบันรุ่นลูกก็ยังดูแลเรื่องแว่นตา นาฬิกามาโดยตลอด

หากพี่น้องชาวมั่นคงมีข้อสงสัย หรืออยากปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องแว่นตาและนาฬิกา สอบถามมาได้ครับ ยินดีให้ำปรึกษาครับ

https://www.facebook.com/retromanshop

เข้าไปที่เพจของร้านโบราณจังได้เลยครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

dnopista

24/05/2013 15:02:55
11
นั่นไง ได้ร้านดีดีอีกร้านละ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

24/05/2013 16:50:00
4,282
เมื่อกี๊เข้าไปดูเพจคุณเบนซ์ เห็นแว่นเรย์แบนแล้วคิดถึงตัวเองตอนรุ่นๆๆ เลยครับ ผมใส่ทรงนี้ตั้งหลายปีดีดักเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

dnopista

25/05/2013 09:56:23
11
ร้านคุณแอนนี่เป็นอีกร้านที่ผมมักจะแวะไปนั่งเล่นดูแว่นลองแว่น โดยไม่ได้ตั้งใจเข้าไปซื้อน่ะครับ เหมือนเข้าไปอัพเดทข้อมูลมากกว่า เหมือนแต่ก่อนที่แวะไปร้านเฮียบ่อยๆเด๊ะเลย (แต่ตอนนี้อยู่อีกฝั่งเลยไม่ค่อยได้เข้าเมือง 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

dnopista

25/05/2013 10:13:25
11

มีเรื่องฮามาเล่าให้ฟังด้วยครับ เพิ่งเอาไปเล่าให้คุณแอนฟังเมื่อวานนี้เอง คือตั้งแต่ผมได้แว่นอันใหม่มา ที่ผ่านการเปลี่ยนเลนส์ไปมาสองรอบแล้วในที่สุดก็จำต้องเปลี่ยนกรอบเนี่ย กรอบอันล่าสุดเนี่ยครับ ตั้งแต่ออกจากร้านมาผมก็รู้สึกแปลกๆละ เพราะรู้สึกเหมือนถูกคนมองตลอดเวลาที่เกินเที่ยวต่อ ทีแรกก็นึกว่าคิดไปเอง แต่มันชัดเกินเลยคอยสังเกต เฮ้ยย ชัดเลยครับ มีแต่คนมองหน้าผมจริงๆด้วย มองแบบมองจนเหลียวหลัง แล้วก็มองแบบว่าไม่กลัวว่าผมจะเห็นเลยนะครับ จ้องหน้ากันชัดๆเลย ผมเองเลยรีบไปเช็คสภาพตัวเองในห้องน้ำอย่างด่วน แต่ก็ปรากฏว่าไม่มีอะไรนี่หว่า เลยรีบกลับบ้าน โทรเล่าให้หมออ้อฟัง หมออ้อก็วาคิดไปเอง

วันรุ่งขึ้น มาเซ็นทรัลกับหมออ้อ คราวนี้แหละ หมออ้อถึงขั้นตกใจ เพราะมีคนมองหน้าผมจริงๆ มองกันแบบชัดๆไม่ได้แอบไม่ได้หลบเลย ตลอดเวลาที่อยู่ในเซ็นทรัลตั้งหลายชั่วโมง ผมโดนคนมองเป็นสิบคนน่ะครับ จนหมออ้อต้องมานั่งเช็คหน้าผมว่ามันผิดปกติอะไรหรือเปล่า คิดดูว่ามันเห็นได้ชัดขนาดไหนว่าถูกมอง

ตลอดสองวันผมถูกคนมองเท่าที่จับสังเกตุเห็นได้ทันแบบไม่ได้รู้สึกไปเองร่วมยี่สิบกว่าคน

แต่

คนที่มองทั้งหมดนั้น เป็นผู้ชายทั้งหมดเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ อ๊าคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคค

หรือว่าแว่นใหม่ ใส่แล้วจะมีสเน่ห์กับเพศเดียวกันครับเนี่ย

ชายเหนือชายอยู่แค่เอื้อมสินะ 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

25/05/2013 11:16:59
4,282
สงสัยเฮียต้องไปหาแว่นทรงนี้ใส่มั่งแล้วแฮะ 555 จะได้มีคนมองมั่ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

dnopista

25/05/2013 12:35:12
11
555555555555555555555 ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

dnopista

26/05/2013 20:52:44
11
วันนี้คุณแอน line มาขอบคุณ บอกว่ามีคนโทรเช้าไปหาแกเต็มเลย แล้ววันนี้เข้าไปตัดถึงสามคน เหวยยยย ไม่ต้องขอบอกขอบใจอะไรผมจริงๆครับ ผมแค่เอาเรื่องจริงมาบอก ไม่ได้ทำอะไรมากกว่านี้

ใครไปลองแล้วจริงแบบที่ผมว่าหรือเปล่าเข้ามาเล่าให้ฟังหน่อยเน้อ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

dnopista

26/05/2013 21:25:16
11
จะปรึกษา ถามราคา ยี่ห้อแว่น โทรไปเล๊ยยย ไม่ต้องเกรงใจจ้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

akasitgun

27/05/2013 18:15:13
0
เมื่อวาน ผม กับ แม่ผมก็เข้าไปนิแหละครับ 555555555

ขอบคุณ คุณ @dnopista ที่แนะนำร้านดีดี แม่ผมเลยบอกว่า

เอาร้านนี้เป็นร้านประจำ ด้วย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

dnopista

27/05/2013 21:44:40
11
นั่นไง นั่นไง เห็นคุณแอนเล่าให้ฟังอยู่เลยครับ

โดนใจเนอะ ร้านแบบนี้ก็มีด้วย ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

akasitgun

28/05/2013 19:07:02
0
ช่ายเลย พี่ 55555 พี่แอนเขาเจ๋งอะ สุดยอด

วันนี้ผมเอาแว่นไปให้พี่เขาเช็คว่าสายตาผมเวลา มองไกลๆมันไม่เห็น

พี่เขาก็เปลี่ยนเลนซ์ให้แบบ ไม่คิดเงินเลย

ร้านแบบนี้มีในโลกด้วยหรอ สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ไม่ได้โม้นะครับ 5555555

สุดยอดครับทูกคนๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

dnopista

28/05/2013 19:20:21
11
ว่าแต่แว่นน้องกันสวยมากเลยนะครับ ใส่แล้วยังกะพี่เมื่อยสครับเลยอ่ะ เท่โคตร ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

akasitgun

28/05/2013 19:37:28
0
5555555555555

ขอบคุณครับพี่ @dnopista

แฟนบอกเดี๋ยว พาน้าเขาไปตัดเพิ่มอีก 55555

ทีนี้ลูกค้า สะบึ้ม จนต้องขยายร้านเลยละ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

dnopista

28/05/2013 22:18:11
11
งานเข้าแน่ๆพี่แอน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

28/05/2013 22:56:22
4,282
ยินดีด้วยจริงๆๆครับคุณแอน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

dnopista

29/05/2013 18:37:01
11
5555 หากเฮียมีโอกาสได้เข้าไปโทรบอกผมได้เลยนะคร้าบ ผมจะได้บอกให้คุณแอนเตรียมตัวต้อนรับขาใหญ่ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

akasitgun

29/05/2013 19:24:13
0
ว้าว ดีใจแทนพี่แอน จริงๆ เลย 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

นายมั่นคง

29/05/2013 20:32:48
4,282
555 เฮียไม่ใช่ขาใหญ่ แต่เป็นพวกขาลีบล่ะจ้าติ๊กปอนด์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

dnopista

29/05/2013 21:14:59
11
55555555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

gikgapoo

02/06/2013 15:41:16
1
กำลังมีโครงการตัดแว่นใหม่ครับ เล็ง IC! Berlin อยู่ ไม่ทราบว่าร้านคุณแอนมีไหมครับ

ร้านแว่นที่ผมถูกใจมีอยู่อีกทีนึงอยู่แถวสยาม เจ้าของเป็นเฮียดูมีอายุหน่อย แต่แกวัยรุ่นมาก ฮาสุดๆ และที่สำคัญราคาสมเหตุสมผลมากครับ (เพียงแต่ว่าแกไม่มียี่ห้อนี้ขาย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

dnopista

02/06/2013 20:46:38
11
ลองโทรหาคุณแอนเลยครับ ผมเองไม่รู้อ่าา

กระทู้นี้ผมเป็นคนตั้งเอง เพราะไม่อยากให้ร้านดีดีแบบนี้เงียบไปเพราะเจ้าของร้านไม่เล่นเนทน่ะครับ ^^

เบอร์คุณแอนคร้าบบ

089 511 7533
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

replay

03/06/2013 14:40:34
23
แว่นของ. IC ! Berlin. ทางบริษัทตัวแทนจำหน่ายเขาจะเคร่งครัดมากกว่าจะยอมขายให้ร้านไหน ในละแวกนั้นจะขายให้ร้านเดียว ไม่ใช่ว่ามีตังแล้วจะสั่งของเขามาขายได้ถ้าไม่ได้อนุมัติเป็นตัวแทนจำหน่าย. เขากลัวการขายตัดราคาของร้านที่ต้นทุนดำเนินงานต่ำกว่าในห้างหรู หรือร้านที่ขายราคาถูกกว่าชาวบ้านอาศัยขายจำนวนมากๆ

เหมือนอย่างที่ร้านเจ๊ ก. ที่แถวๆสยามเคยขายแบบนี้ ทางบริษัทเขายึดคืน ไม่ส่งของให้ร้านนี้ขายอีกต่อไปเลยครับ

จะเลือกใช้แว่น. IC! Berlin. ต้องทดลองใส่ดูว่ากระชับหน้ามั้ย. อย่าเลือกที่กว้างเกินใบหน้า และอย่าเลือกรุ่นที่โค้งเกินไป ภ่ามาทำเลนส์สายตา โดยเฉพาะคนที่สายตาสั้นเยอะๆ แล้วต้องใช้เลนส์ชนิดย่อบางที่มีโครงสร้างแบบ Aspheric เนื่องจากเลนส์ชนิดนี้มีความแบนราบกว่าเลนส์ชนิด Spherical. ธรรมดา แวลาประกอบเลนส์แล้ว จะทำให้ขาแว่นแบะออกไปกว่าเดิม ทำให้หลวม บางคนใส่นี่ต้องดัดขาแว่นซะโค้งสุดฤทธิ์ แต่ก็ใส่ไม่กระชับใบหน้าเท่าที่ควรถึงขันรำคาญ

คือเลือกกรอบที่เหมาะสมแต่แรก เพื่อลดปัญหาที่จะตามมาภายหลังได้เยอะเลยนะครับ. เคยมีลูกค้าเอากรอบยี่ห้อนี้มาให้ตัดเลนส์ เพราะไม่มีคนแนะนำในการเลือกกรอบแต่แรก ซื้อผ่านเนตมามาด้วยเลยไม่ได้ลองใส่. ต้องมาปรับแก้กันนานกว่าเขาจะโอเค

ขนาดแว่นIC! ที่ผมใส่เอง ขนาดว่าคุมตัวแปรต่างๆไว้หมดตั้งแต่แรก ยังต้องมาดัดปรับทรงอีกเยอะกว่าจะใส่สบายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

ying

11/06/2013 20:55:32
ลองดูอีกร้านนะคะ เผื่อเป็นทางเลื่อกไว้ เราไปมาแล้ว ตัดดีจริง ไม่มั่วเลนส์ด้วยคะ
ลองมาแล้วคะ แนะนำเวปเค้า opticintaneer.com
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

forever27

12/06/2013 11:08:56
0
ผมสายตาสั้นสองข้างไม่เท่ากันต่างกันร้อยกว่า ข้างซ้าย 250. ขวา 350+ เลยครับ
เครียดเลย ขนาดนั้นเลย ไปตัดแว่นมาแล้วแต่ยังไม่ถนัดเลนส์มันมองโลกเบี้ยว ๆ ไงไม่รู้นะ
เหมือนดูทีวีจอแก้วอ่ะโค้ง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

replay

12/06/2013 13:09:08
23
ต้องเช็ครายละเอียดอีกทีนะครับว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร เพราะมันเป็นไปได้หลายอย่างจริงๆ ค่าสายตาเดิมก่อนแว่นอันนี้เท่าไหร่ ใส่แว่นตลอดเวลาหรือไม่ค่อยได้ใส่แว่นครับ

ประการแรกที่เห็นแบบนี้ เพราะตาซ้ายและขวาของเรา มองเห็นภาพเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน เวลาที่ตาสองข้างรวมภาพกันเป็นภาพเดียว มันเหลื่อม ทับซ้อนกันไม่สนิท เลยทำให้มึนงงอย่างนี้ได้

ที่เห็นภาพเบี้ยวต้องเช็คสายเอียงด้วย เพราะเป็นอาการหนึ่งของคนที่สายตาเอียง แว่นที่ทำมานี้เป็นสายตาสั้นอย่างเดียวหรือว่ามีค่าสายตาเอียงด้วย กรณีที่มีค่าสายตาเอียง ต้องเช็คเรื่องอาศาสายตาเอียงว่าถูกต้องหรือไม่

การประกอบเลนส์ลงในกรอบแว่น หาทางร้านไม่ได้มีการวัดค่าความห่างตาดำ แล้วประกอบเลนส์ให้จุดรวมแสงของเลนส์ตรงกับตาของเรา แบบนี้ก็จะทำให้ไม่ได้มองตรงที่จุดชัดสุดของเลนส์

การปรับแต่ทรงแว่นให้ใส่กระชับไม่เลื่อนไหลมากองที่ปลายจมูก เพราะทำให้เราไม่ได้มองตรงจุดชัดสุดของเลนส์ได้เช่นกัน

การวัดสายตาผิดพลาด การวัดสายตาด้วยเครื่องวัดสายตาคอมพิวเตอร์ไม่ใช่จุดสุดท้ายของการทำแว่นครับ การปรับค่าสายตาให้เหมาะกันคนๆนั้นให้เขาใส่ได้สบายที่สุด เพราะลุกค้าแต่ละคนมีอุปนิสัยต่างกันไป คนวัดสายตาต้องจับสังเกตุและใช้ประสบการณ์ด้วยว่าเมื่อให้เลนส์แต่ละเบอร์เขาไปใส่แล้วเขาเห็นชัด ใส่สบายตามั้ย

มันไม่กฏตายตัว เพราะบางคนใส่แว่นเท่าสายตาปัจจุบันได้ตามปกติ แต่ก็จะมีบางคนที่เขาใส่ตามสายตาจริงแล้วเขาใส่ไม่ได้ ต้องแก้ค่าสายตาให้ตาที่เขาต้องการ บางคนเขาไม่ได้ต้องการเห็นชัดเป๊ะ แต่เขาต้องการแว่นที่เขาใส่แล้วสบายตา สบายใจก็ต้องตามใจคนใส่ครับ

สายตาสองข้างต่างกันไม่เกิน 200 ยังคงใส่แว่นได้ตามปกติครับ ถ้าสายตาห่างกันเยอกว่านี้โดยส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ตามีปัญหาถึงทำให้สายตาสองข้างต่างกันเกิน 200 ไป ซึ่งบางเคสสายตาสองข้างห่างกันถึง 300 เขาก็ยังใส่ได้ เนื่องจากความยาวของลูกตายาวกว่าปกติ ข้างใดข้างหนึ่ง แต่สมองเขายังสามารถรวมภาพได้เป็นภาพเดียวกันได้ปกติก็มีนะครับ แต่นานๆเจอซะราย ถ้าใครไม่เขาสใจลูกค้ากลุ่มนี้ ทำแว่นให้เขาใส่ก็ใส่ไม่สบายตาแน่ๆ เขาก็จะเปลี่ยนร้านไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอร้านที่เขาเคยทำงานเคสยากๆกว่าปกติแล้วเขาใส่ได้

ยังไงก็ลองไปให้ร้านเดิมที่ทำมาเขาแก้ไขให้ครับ เพราะถ้าเราไม่ได้ไปให้เขาแก้ไขทางร้านก็จะไม่รู้ว่าของที่ทำไปมีปัญหา เขาจะได้ปรับแก้ให้จนใช้ได้ มันเป็นความรับผิดชอบของทางร้านอยู่แล้ว ถ้าร้านเดิมเขาแก้ไขไม่ได้ หรือไม่รับผิดชอบผลงานที่เขาทำก็ค่อยหาร้านอื่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

dnopista

12/06/2013 23:05:52
11
เข้ามาอัพเดทให้ฟังครับ

พี่แอนบอกว่ามีลูกค้าจากเวปเฮียมั่นไปกันหลายคนเลย

ยังไงก็แวะเข้ามาเล่าให้ฟังหน่อยนะคร้าบ ว่าเป็นยังไงกันมั่ง ดีจริงหรือเปล่า ^^

ใครไปไม่ถูก โทรไปก่อนเล๊ย

^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

่jing

18/06/2013 13:34:37
ขอบคุณ K.ying มากนะครับ ที่แนะนำสิ่งดีดีให้ครับ
ผมมีปัญหาเรื่องเลนส์ Progressive พอดีไปตัดมาร้านหนึ่งแล้วใส่ไม่ได้เลยงง มากครับ
พอลองเสี่ยงไปร้าน opticintaneer.com ดู ก็ได้แว่นที่ดีอันหนึงครับ ใส่ได้สบายเลย คนละเรื่องกับของเดิมเลยครับ ราคาก็ถูกมากครับ ช่างเขามีความรู้เฉพาะทางจริงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

dnopista

12/07/2013 10:26:43
11
วันก่อนคุยกับพี่แอน

พี่แอนบอกว่ายืนรับลูกค้าตั้งแต่เที่ยงจนถึงสามทุ่ม ><

พี่แอนบอกว่าส่วนใหญ่มาจากเวปทั้งนั้นเลย

โอ้ ใครไปลองมาแล้ว มาเล่าให้ฟังบ้างเน๊อ เป็นไงๆ เหมือนที่ผมคุยไว้อ๊ะป่าวว ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

พอใจ

14/07/2013 18:33:45
แนะนำฝากอีกร้านนึงค่ะ "พอใจ ออพติก" ..เพราะเราทำแว่นด้วยหัวใจ.. นี่คือ คอนเซ็ปที่ร้านเรา ที่ร้านมีหมอสายตาผู้เชี่ยวชาญ(Doctor of Optometry) เป็นผู้วัดสายตา พร้อมมีช่างประกอบแว่นตาที่มีประสบการณ์สูง มีความชำนาญในการประกอบแว่นตา ร้านอยู่ซอย ลาดพร้าววังหิน79 (ตรงข้ามโลตัสวังหิน) มีปัญหาสายตาหรือมีปัญหาเรื่องแว่นตา สวมใส่รู้สึกไม่สบายตา หรือต้องการตรวจหาความผิดปกติของดวงตาเบื้องต้น โทรมาสอบถามเราได้ตามเบอร์ 02-942-2166 ยินดีให้บริการ ตั้งแต่ 10.00 น.-20.00น. เปิดทุกวันทำการ ขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่มอบความไว้วางใจที่ให้เราได้ดูแลสายตาของคุณ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

kitti

20/07/2013 20:53:00
ขอคุณนะคับพี่ติ๊กปอนด์ที่ช่วยแนะนำร้านแว่นดีๆๆให้คับวันนี้ได้ลองเข้ามาใช่บริการตัดแว่นที่ร้าน Club eye แล้วพี่แอนได้แนะนำแว่นให้แล้วบริการประทับใจมากๆๆๆคับบริการเป็นกันเองมากคับ**ร้านนี้บริการดีจริงคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

dnopista

22/07/2013 22:27:14
11
5555555555 โอ้ววว พี่แอนนี่สุดๆจริงๆครับ ใครไปเสร็จงานบริการพี่แอนทุกรายอ่ะครับ

เดี๋ยวผมเอาไปเล่าให้แกฟังดีกว่า ปลื้มตายเลยครับ

ล่าสุดเห็นว่ามีพี่ๆน้องๆเราจากต่างประเทศโทรมาสั่งเลนส์ด้วย โอ้วววว ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

akasitgun

22/07/2013 22:35:04
0
เพิ่งเข้ามาอ่านหลังจากที่ไม่ได้เข้ามานาน

พี่แอนเราสุดยอดเลยครับท่านผู้ชม

5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

memean

07/08/2013 17:39:55
0
วันนี้มีโอกาสได้ไปที่ร้าน eye club

ลองไปตามคำร่ำลือ และก็ได้พบกับบริการตามคำร่ำลือ :)

มีโอกาสลองดูด้วยตนเองนะครับ สิบปากว่าไม่เท่าสัมผัสด้วยตนเองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

dnopista

07/08/2013 18:40:30
11
โอ้ววว ใช่ม้าา ใช่ม้าาาา ^^

ขอบคุณมากๆที่กลับมาให้ข้อมูลนะคร้าบ

พี่ๆน้องๆจะได้รู้ว่าผมไม่ได้โม๊ ><

55555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Taowow. Tw

09/08/2013 00:41:09
ตอนเรียนปี1 เคยตัวค่าสายตาที่มหาลัยผลออกมาว่าสั้นประมาน 100กว่าๆ
แต่ก่เฉยๆไม่ได้สนใจอะไรเพราะมองก่ปกติ หลังจากนั้นใส่คอนแทคเลนส์แฟชั่นเพราะตอนนั้นกำลังฮิตและใส่มาตลอด จนปัจจุบันอยู่ปี4 วันไหนไม่ใส่แล้วออกจากบ้านรุ้สึกตารับกับแสงไม่ได้ รุ้สึกเคืองตามองอะไรก่มัวไปหมด
มองคนในระยะไม่ถึง 100เมตรภาพที่เห็นก็เบลอๆ เลยไม่อยากใส่คอนแทคเลนส์แล้ว
อยากเปลี่ยนมาตัดแว่นแทน
***อยากทราบว่าราคาการวัดค่าสายตาและราคาตัดแว่นราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ !?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

replay

09/08/2013 01:29:46
23
@ Taowow. Tw

แว่นตามีให้เลือกใช้หลายชนิด หลายประเภท มีตั้งแต่ถูกๆสุดก็หลักร้อย แพงๆนี่ราคาหลักหมื่น หลักแสนก็มีครับ ตามแต่ความต้องการและจุดประสงค์การใช้งานของแต่ละคน คุณภาพของกรอบแว่นและเลนส์สายตาที่เลือกใช้ สถานที่ตั้งของร้นนั้นๆ

เอาแบบดีพอใช้ได้ ไม่เน้นแบรนด์ ขอใช้เลนส์คุณภาพดีๆ พันกว่าบาทก็น่าจะโอเคแล้ว ถ้าย่อมเยากว่านั้น ก็ต้องลดคุณภาพของลงไป สินค้าจีนก็มีเยอะ ราคาถูกจนใจหาย แต่คุณภาพต้องลุ้นกันเองครับ

ค่าสายตา 100 กว่าๆจะว่าเยอะก็ไม่เยอะ ว่าน้อยก็ไม่น้อย ถ้าไม่ใส่แว่น ตาของเราต้องใช้ความพยายามในการเพ่งมองมากกว่าปกติ ซึ่งอัตรากำลังเพ่ง หรือที่เรียกว่า accomodation power แต่ละคนจะมีมากน้อยไม่เท่ากัน

บางคนสายตาสั้นสองร้อยกว่า เขาไม่ใส่แว่นก็อยู่ได้ปกติ แต่บางคนสายตาแค่ 50-100 เขาไม่ใส่แว่นออกจากบ้านไปไหนไม่มั่นใจเพราะมองไม่ชัด

กลับมาที่ accomodation อีกครั้ง ถ้าเราไม่ถนอมกำลังเพ่งของสายตาเอาไว้ด้วยการใส่แว่น เพื่อไม่ให้ตาใช้กำลังเพ่งเกินไป ปัญหาที่ตามมาก็จะเป็นแบบที่คุณกะลังเป็นอยู่ ผลที่ตามมาโดยไม่รู้ตัว คือประสิทธิภาพการทำงานน้อยลงไป เนื่องจากเกิดอาการสายตาล้า ตื่นเช้ายังสดใส แต่จะมาสมองตื้อตอนบ่ายๆ ปวดหัว ตาเบลอๆ ประกอบกับ lifestyle ของคนในยุคนี้ อยู่แต่กับการใช้คอมพิวเตอร์ เล่นแทบเลตมือถือทั้งวี่วัน ตาจึงต้องทำงานหนักมากยิ่งขึ้น

ถ้าบางคนมีอาการสายตาล้าแบบนี้ประจำ ในบางรายอาจต้องพึ่งพาเลนส์สายตาที่ช่วยลดอาการเมื่อยล้าของสายตา สำหรับคนที่มีปัญหาเรื่อง Accommodation ลดอาการเพ่งของสายตา ทำให้ใช้สายตาได้นานยิ่งขึ้น เป็นเลนส์ที่คิดค้นขึ้นมาตอบโจทย์คนในยุคปัจจุบัน แต่กว่าจะถึงขั้นที่จะต้องใช้เลนส์ชนิดนี้ ต้องให้ทางร้านแว่นประเมินและคัดกรองดูก่อนว่าสมควรใช้เลนส์ชนิดนี้หรือยัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

dnopista

09/08/2013 12:37:24
11
โอ้ว สมคำล่ำลือมั้ยครับพี่แอนเรา ใครอยากลอง จัดไปครับ

club eye ข้างเมเจอร์ปิ่นเกล้าจ้าาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

dnopista

09/08/2013 12:37:54
11
ล่าสุดพี่แอนบอกว่า

เพื่อนๆชาวมั่นคงไปอุดหนุนเต็มเบย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

dnopista

10/08/2013 13:04:12
11
วันหยุดนี้ใครจะแวะไปร้านพี่แอน อย่าลืมกลับมาโพสต์เล่าให้ฟังบ้างนะคร้าบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

soolaq

10/08/2013 22:18:55
0
ผมไปใช้บริการมาแล้ว ฮาๆบริการดีครับ ช่วยแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

leica

14/08/2013 18:06:53
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

สายไหม

20/08/2013 23:50:00
ขอบคุณมากๆค่ะที่ช่วยแนะนำร้านดีๆแบบนี้. จะไปใช้บริการด้วยคนค่ะ
ขอถามอีกนิดน่ะค่ะ. ไปวัดสายตาแล้วรอรับได้เลยมั้ยค่ะ แล้วที่ร้านของพี่แอนมีแว่นตาหลากหลายยี่ห้อมั้ยค่ะ. คือเป็นคนหาแว่นตาใส่ยากค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

dnopista

21/08/2013 08:36:55
11
เท่าที่ทราบถ้าไปช่วงบ่ายๆ รอซักชั่วโมงสองชั่งโมงก็ได้แล้วนะครับ แต่ถ้าไปกลางคืนอาจไม่ทันครับ

ส่วนยี่ห้อ มีให้เลือกค่อนข้างเยอะเหมือนกันนะครับ levi's playboy pualfrank pual hueman hammer rayban nike ono แล้วก็อีกหลายยี่ห้อเลยครับ ผมจำได้ไม่หมด ยี่ห้อของสาวๆก็มีเยอะครับ

และจะแนะนำอย่างยิ่งถ้าเป็นคนชอบที่จะได้เลือกได้ลองเยอะๆครับ พี่แอนแกให้ลองแทบทั้งร้านน่ะครับ โดยไม่มีท่าทีเบื่อหน่ายแต่อย่างใด ถ้าไม่ถูกใจก็ไม่ต้องซื้อไม่ว่ากัน

ยังไงผมแนะนำว่าให้ลองโทรไปถามก่อนดีกว่าครับเรื่องเวลาตัดและรับ รวมถึงยี่ห้อที่อยากได้ ถ้าเผื่อไม่มีจะได้ไม่เสียเที่ยวครับ ^^

คุณแอน 089 511 7533
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

dnopista

21/08/2013 08:44:21
11
หรือสำหรับใครที่ต้องการแว่นตาในราคาไม่สูงมากและไม่สนใจยี่ห้อ ที่ร้านพี่แอนก็มีแว่นที่ไม่มีแบรนด์ให้เลือกเพียบเลยนะครับ และไม่ใช่ของก็อปนะคร้าบ ราคาประหยัดมากๆ สวยๆทั้งนั้น อีกทั้งสามารถสอบถามได้หมด เลนส์แบบไหนถูกแพง มีงบเท่านี้ได้แบบไหนบ้าง

โอย อย่างสบายใจ

ดังนั้น ใครกังวลว่าไปแล้วจะถูกกดดันให้ซื้อ เลือกเยอะแล้วจะต้องฝืนใจจ่ายทั้งที่ไม่ถูกใจ อันนี้ผมกล้าคอนเฟิร์มว่าท่านจะไม่เจออะไรแบบนั้นอย่างแน่นอนครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

สายไหม

21/08/2013 18:38:52
ขอบคุณมากๆค่ะ แล้วร้านของพี่แอนมีโปรโมชั่นอะไรมั้ยค่ะ. หรือว่าร้านพี่แอนถูกสุดๆแล้วค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

dnopista

22/08/2013 21:23:55
11
อืม ต้องลองโทรไปถามดูนะครับ ผมไม่รู้เหมือนกันอ่ะจ้า แหะๆ ^^'
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

happyman

24/08/2013 18:09:25
0
กำลังอยากตัดแว่นเลนส์โปรเกรสสีฟใส่เหมือนกันครับ ชักจะ ส.ว. แล้วนะเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

replay

25/08/2013 01:54:53
23
Progressive lens ตอนนี้มีพัฒนาการขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ ทำให้ใส่สบายตา ปรับตัวง่ายขึ้น อาการโครงด้านข้างน้อยลงกว่าเลนส์รุ่นดบราณเยอะครับ

สำหรับโปรเกรสซีฟคู่แรก อาจจะกล้าๆกลัว เพราะพี่อาจเคยได้ยินคำขู่ของคนอื่นที่เขา fail กับการใช้เลนส์โปรเกรสซีฟ หรือเอาประสพการณ์ที่เคยใช้เลนส์รุ่นโบราณเมื่อสิบกว่าปีก่อน มาบอกว่าอย่าไปใช้แบบนี้

Progressive เดี๋ยวนี้มีสองประเภทคือ Outdoor และ Indoor

Outddor คือเลนส์โปรเกรสซีพที่สามารถใช้งานได้เอนกประสงค์ สามารถมองได้ทุกระยะ ไกล กลาง ใกล้ เพียงแค่เหลือตาลงมองในระยะของเลนส์ในแต่ละช่วงเท่านั้น

Indoor คือเลนส์โปรเกรสซีพ ระยะ กลาง ใกล้ ที่เน้นการใช้งานระยะ Desk work สามารถมองแป้นพิมพ์ ไปจนถึงหน้าจอคอม และวัตถุต่างๆรอบโต๊ะ โดยที่ไม่ต้องชโงกเข้าไปมอง เหมือนกับการใส่เลนส์ Single vision ลดอาการสายตาล้าเพราะต้องเพ่งเกินระยะของเลนส์อยู่ตลอดเวลา

เป็นเลนส์ที่เสริมการทำงานโปรเกรสซีพ Outdoor เพราะถ้าใช้เลนส์แบบ Outdoor เวลาทำงาน จะมองที่ระยะจอ พี่จะต้องแหงนหน้าขึ้นเล็กน้อย เพื่อเอาส่วนระยะกลางของเลนส์ Outdoor มามองหน้าจอ ทำนานๆก็จะเกิดเมื่อยต้นคอ เขาจึงผลิตเลนส์ชนิดนี้ขึ้นมา โดยเอาระยะกลางมาอยู่ในระดับสายตา เพื่อไม่ต้องแหงนคอดูจอ

http://www.iltoptics.com/

พี่ happyman สามรถทดลอง โดยมีชุดทดลองเลนส์โปรเกรสซีพให้ลองก่อนจ่ายเงินซื้อมาใช้ จะได้รู้ว่าเลนส์โปรเกรสซีพสมัยใหม่ ใช้งานง่ายครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Noom tang

26/08/2013 11:53:10
ขอถามครับ ผมมีปัญหาว่า ผมไปตัดแว่นกันแดดเพื่อใช้ในการขับรถ เป็นเลนส์กระจกธรรมดาเคลือบสี วัดค่าสายตาเทียบกับแว่นสายตาเดิมก็เท่ากัน ซ้าย 225 ขวา 300 แต่พอใส่แล้วมึนงงครับ ตอนแรกคิดว่าร้านตัดเบอร์ผิด แต่เอาไปเช็คแล้ว เบอร์ก็ตรงตามแว่นสายตาเดิม ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

replay

26/08/2013 19:03:08
23
มันเป็นได้หลายยกรณีครับ ไม่ใช่ว่าแค่เบอร์เดียวกันแค่นั้นแล้วจะเหมือนกันหมด เพราะบางคนที่เจอมามีหลากหลายครับ ต้องใช้ประสบการณ์ของช่างแว่นด้วย

1 คือจุดรวมแสงของเลนส์ไม่ตรงกับตา ต้องมีการวัดค่า PD - pupul distance หรือ จุดกลึ่งกลางตาดำ บางคน PD แคบ แต่เลือกแว่นใหญ่และกว้างมาก ทำให้เวลาประกอบเลนส์ ไม่สามารถวางตำแหน่งเลนส์ได้พอดีกับตาของลูกค้า ห่างเกิน 2-3 มม.ก็เกิดปัญหาได้แล้ว แต่บางคนนี่ห่างกันเป็นครึ่งเซ๊นต์ แบบนี้ยังไงก็ใส่ไม่ดีหรอกครับ

2 เลนส์ที่มีสี บางคนใส่แล้วอาจจะไม่ชินกับสีเข้มๆของเลนส์ เช่นเดิมเคยใส่เทา แล้วเปลี่ยนใส่สีชา ก็เคยเจอว่าใส่ไม่ได้ ต้องเปลี่ยบนกลับใส่สีเดิม

เลนส์ต่างชนิดกันกับเลนส์ที่เคยใส่อยู่เดิม เช่น แว่นใส่ประจำเป็นเลนส์เคลือบตัดแสงสะท้อน แต่พอทำแว่นกันแดด เปลี่ยนเป็นเลนส์พลาสติกธรรมดา แล้วเจอแสงสะท้อนมารบกวนก็ทำให้ใส่ไม่สบายตาได้เช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

dnopista

03/09/2013 20:03:57
11
คุณพี่ิreplay มาช่วยให้ความรู้ตลอด สุดยอดไปเลยครับ ความรู้ใหม่ๆทั้งนั้น

ใครใกล้ที่ไหนก็ลองไปที่นั่นเน้อ

อัพเดทๆ ตอนนี้ที่ร้านพี่แอนมีแว่นทรงวินเทจเต็มร้านไปหมดเลยนะครับ

ใครชอบแนวนี้ กะลังอินเทรนด์

แวะปาย แวะปาย ก่อนจะหมด ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

ping_seksan

03/09/2013 22:32:13
25
ถ้าเอาแว่นไปปรับเลนส์นี่ ราคาแพงมั้ยครับ อยากทราบ เพราะเพิ่งตัดแว่นใหม่มา ใส่แล้วเวียนหัวมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

replay

04/09/2013 03:11:44
23
ต้องวิเคราะห์สาเหตุที่ใส่ไม่ได้ว่าเป็นจากสาเหตุใดครับ เช่น

- การเปลี่ยนค่าสายตาจากแว่นเดิม เช่นเดิมสายตาสั้นล้วนๆ แล้วครั้งใหม่นี่มีค่าสายตาเอียงร่วมด้วย การปรับตัวให้คุ้นชินกับแว่นใหม่ก็จะลำบากกว่าเดิมนิดหน่อย

- Refractive error การวัดสายตาและจ่ายเลนส์ที่ไม่พอดีกับค่าสายตาลูกค้า ทำให้เกิดอาการเวียนหัว เครื่องวัดสายตาคอมพิวเตอร์ ไม่ใช่สิ่งวิเศษไปกว่าการจ่ายเลนส์ให้เหมาะสมกับแต่ละคน

การจ่ายเลนส์ต้องอาศัยประสพการณ์และศิลปะเล็กน้อย ช่างวัดสายตาจะต้องประเมินลูกค้าแต่ละรายให้ออกว่าควรจะจ่ายเลนส์ที่มีอัตรากำลังเลนส์เท่าไหนที่ให้เขามองได้ชัดเจนที่สุด และไม่เกิดอาการวิงเวียน บางคนสามารถให้เลนส์ได้เต็มที่ แต่บางคนอาจจะให้ค่าเต็มไม่ได้ ก็ต้องลดทอนเบอร์สายตาลงบ้าง ดดยไม่มีผลกระทบต่อการมอง

- การประกอบเลนส์ ต่อให้ได้ค่าสายตาที่ดีที่สุด manifest refraction แต่มาตกม้าตายที่การประกอบเลนส์ก็เคยเจอได้บ่อยๆครับ เวลาที่ผมมาแก้งานของลูกค้าที่ทำจากร้านอื่นมาแล้้วใส่ไม่ได้ การวางตำแหน่งจุดรวมแสงของเลนส์ไม่ตรงกับตาของลูกค้า

- ใช้เลนส์ที่มีคุณภาพ เลนส์สายตาที่มีขายอยู่ในปัจจุบันนี้ มีมากมายหลายชนิด ตั้งแต่เลนส์จีนราคาถูกๆ วัสดุและ treatment เคลือบผิวเลนส์ไม่ได้คุณภาพ ไปจนถึงเลนส์สายตาระดับไฮเอ็นด์ ที่มีความละเอียดและใช้เทคโนโลยีการผลิตขั้นสูง ราคาก็แพงขึ้นเป็นเงาตามตัว

- การเลือกกรอบแว่นไม่เหมาะสมกับสรีระของผู้สวมใส่ แว่นแต่ละอัน มีขนาดความกว้างแตกต่างกัน ช่วงจมูกบางคนใส่แล้วพอดีแต่บางคนที่ไร้ดั้งใส่แล้วอาจจะหลวมหลุดได้ตลอด

โครงสร้างของกะโหลกแต่ละคนก็แตกต่างกัน ต้องเลือกกรอบแว่นให้พอดีเหมาะสมกับรูปหน้าให้ดีๆก่อนซื้อ ถ้าปรับแต่งเล็กน้อยแล้วใช้ได้ก็เอาครับ การที่เลือกแว่นไม่เหมาะสมแล้วจะมานั่งแก้ไขด้วยการดัดปรับแต่งทรงแว่นเยอะๆ ใส่ยังไงก็ไม่พอดีครับ ซึ่งในส่วนนี้ผมจะสกรีนล่วงหน้าตั้งแต่ตอนเลือกแว่นแล้วแล้วครับ ไม่มีว่าลูกค้าชอบอันไหก็เชียร์อันนั้น หรือให้เเลือกเอาเองโดยไม่แนะนำว่าแว่นอันนั้นๆเหมาะสมกับเขามั้ย

เลนส์สายตาที่ผมนำเข้ามาขายในร้าน มีทั้งเลนส์แบรนด์ไม่ดังแต่มีคุณภาพดี ราคาย่อมเยา เพราะไม่มีค้่าแบรนด์มากมาย มีทั้งเลนส์ของ ILT Singapore ที่กะลังมาแรงที่ร้านผมขายดีมาก และของ Excelite by TOG เลนส์ Local brand จากค่ายเลนส์ของไทยที่มีโรงงานใหญ่มากๆผลิตเพื่อการส่งออกไปหลายๆประเทศ ส่วนเลนส์ด้อยคุณภาพขายได้กำไรมากๆไม่เอาเข้าร้านครับ

เลนส์ Inter brand ค่าดังๆทั้งหลาย ที่เน้นคุณภาพ วามทนทาน และเทคโนดลยีการผลิตที่เหนือกว่าแบรนด์เล็กๆ ราคาก็จะสูงกว่า มีทั้งค่ายยุโรปอย่าง Essilor (กะลังอยู่ในขั้นตอนดำเนินการเปิด account เพื่อสั่งสินค้าอีกไม่นานนี้จะมีพร้อมบริการ ) และค่ายญี่ปุ่นอย่าง Hoya Seiko Tokai

เลนส์มีให้เลือกมากมายครับ ตามความต้องการและงบประมาณ ผมจัดให้ได้ตามต้องการ หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมก็ติดต่อสอบถามได้เสมอครับ

https://www.facebook.com/retromanshop

ปล. ผมได้รับเคสแก้ไขแว่นของพี่ noom tang ใน re 89 ที่ทำแว่นสายตาย้อมสีกันแดดแล้วใช้ไม่ได้ จะมาอธิบายว่าทำไมลูกค้าถึงใส่แล้วเวียนหัว ขอเวลาทำสกู๊ปเล็กน้อยครับ เพราะเลนส์ Hoya คู่ใหม่ที่สั่งทำร้านผม ของยังไม่มาครับ

ถ้าพร้อมกว่านี้ผมขอแยกกระทู้ต่างหากเป็นของร้านผมเองไปเลยนะครับ แต่จะเข้ามาตอบคำถามเหมือนเดิมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

replay

07/09/2013 01:00:39
23
มาแล้วครับ จะสรุปเคสแว่นตาของพี่ Noom tang ใน re 89 ที่ไปตัดเลนส์สายตาย้อมสีกันแดดมาแล้วเกิดอาการเวียนหัว มองไม่ชัดเจน เผื่อว่าคนอื่นๆที่เข้ามาอ่านจะได้รู้ว่า ทำไมถึงใส่ไม่ได้

เหตุเนื่องมาจากสองประการคือ

1 การเลือกกรอบแว่นไม่เหมาะสมกับสรีระ โครงหน้า เนื่องจากเจ้าของแว่นมีโครงหน้าไม่ใหญ่มาก แต่กับเลือกกรอบแว่นที่มีความกว้างมากเกินกว่าใบหน้าไปเยอะ ทำให่ใส่ไม่พอดี หลวมหลุดไปกองอยู่ที่ปลายจมูกบ่อยๆ

ซึ่งส่วนนี้ทางร้านแว่นควรจะแนะนำข้อจำกัดของกรอบแว่นแต่ละอันให้ลูกค้าเข้าด้วย ไม่ใช่ปล่อยให้เลือกเองหรือเชียร์ขายตะพึดตะพือกลัวจะไม่ซื้อ แล้วจะมาเกิดปัญหาการใช้งานได้ภายหลัง ผมเน้นย้ำเสมอว่า เลือกกรอบแว่นให้เหมาะสมแต่แรก เพื่อลดปัญหาที่จะเกิดขึ้นตามมา ไม่ต้องมานั่งแก้งานอีกทีให้สิ้นเปลือง

2 การประกอบเลนส์ไม่ได้มาตรรฐาน งานแว่นตาเป็นงานที่ละเอียดอ่อน ต้องใช้ความปราณีตทุกๆขั้นตอน การทำงานแบบรวอกๆ สุกเอาเผากิน ก็ทำให้ประสิทธิภาพการใช้งานด้อยลงไป ถึงกระทั่งใส่ไม่ได้ ต้องแก้ไขงานอีกหลายๆรอบ หากไม่ดีขึ้นจนเซ็ง ก็ต้องเปลี่ยนร้านอื่นที่เขามีความละเอียดละออกว่านี้

- เลนส์หลวมหลุดออกจากรกอบแว่นได้ตลอดเวลา เพราะว่าเขาใช้หินเจียรเลนส์ด้วยมือ ไม่ได้ใช้เครื่องฝนเลนส์แบบออโต้ที่ตัดตามแบบของกรอบแว่น เลนส์จะแน่นสนิทไม่หลวมหลุด

ถ้าช่างแว่นที่ไม่มีเครื่องออดต้ บางคนเขาก็เจียรเลนส์ได้แน่นพอดีกับกรอบได้พอดีนะครับ ไม่ใช่ว่าใช้มือแล้วจะเลนส์หลุดทุกอัน ผมเจียรเลนส์ด้วยมือมือ ทำแล้วก็ไม่เว้าๆแหว่งๆแบบนี้นะครับ แต่มันช้าและงานไม่สวยเท่าเครื่อง

- ไม่มีการวัดระยะจุดห่างตาดำหรือ Pupil distance ของลูกค้าเลย เนื่องจากลูกค้าเป็นคนที่มีสรีระช่วงห่างของตาดำแคบ คือ59 มม. แต่เดิมที่เขาทำมา วางจุดรวมแสงของเลนส์ที่ 76 มม. ซึ่งไม่มีมนุษย์คนไหนที่มีค่า PD กว้างเท่านี้ครับ เท่ากับว่าจุดรวมแสงของเลนส์ห่างจากจุดกลางตาดำไปข้างละเกือบๆ 10 มม.

ทำแบบนี้ยังไงๆเขาก็ใส่ไม่ได้ครับ มันไม่เกี่ยวว่าค่าสายตาเท่าแว่นเดิมแค่นั้น แต่ต้องวางตำแหน่งเลนส์ให้ตรงด้วยครับ ลองดูในรูปที่ผมขีดไว้เลยครับ ขีดด้านในคือค่าจริงของลูกค้า แต่เดิมที่เขามาห่างมากๆ ใส่ได้เป็นยอดมนุษย์แน่ๆตครับ

เมื่อกรอบแว่นอันเดิมไม่เหมาะกับลูกค้าด้วยประการทั้งปวง เลยอุดหนุนกรอบแว่นที่ร้านพร้อมกับเลนส์สายตาสั่งผลิต เลนส์ Hoya 1.5 Hmc ย้อมสีกันแดด Shiny Gray 70 % จากห้องแลป Hoya ที่มีคุณภาพและมาตรฐานการผลิตอันดับต้นๆ ที่จะมีใบรับประกันเลนส์ทุกคู่เพื่อมั่นใจว่าลูกค้าจะได้เลนส์สายตาคุณภาพสูงของแท้ขจาก Hoya แน่นนอน

สำหรับสมาชิกเวปมั่นคงหากมีปัญหาด้านสายตา หรือเกี่ยวกับแว่นตาและนาฬิกา ทั้งขายและซ่อมแซมแก้ไขทุกชนิดทุกรูปแบบ ปรึกษาที่ร้านโบราณจังได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษาทุกๆท่าน ไม่ใช่ว่าจะต้องอุดหนุนของที่ร้าน ถ้ามีอะไรที่ช่วยแนะนำแก้ไขให้ได้ก็ยินดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

ร.อ.ภาณุ ภวค้าเจริญ

16/09/2013 08:37:19
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

ร.อ.ภาณุ ภวค้าเจริญ

16/09/2013 08:54:04
เมื่อวันเสาร์ 14 ก.ย.56 ไปใช้บริการที่ร้านคุณแอนมา โดยนำแว่นตาเรแบนไปปรับแป้น
รองจมูก คุณแอนปรับให้ฟรี แถมทำความสะอาดแว่นให้อีก รู้สึกประทับใจในไมตรีจิตเป็นอย่าง
มาก การบริการเป็นกันเองสุภาพอ่อนน้อม ขอให้ร้านคุณแอนมีลูกค้ามาอุดหนุนมาก ๆ นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

หนึ่ง

17/09/2013 21:16:49
ขอชื่นชมอีกคนด้วยนะคะ พอดีพาลูกชาย เข้าไปใช้บริการตัดแว่น ที่ร้านคุณแอนเช่นกันค่ะเมื่อ วันอาทิตย์ ที่ผ่านมา
ลูกชายอายุหกขวบกว่าๆ อะค่ะ เคยพาน้องไปวัดที่โรงพยาบาลมาแล้ว แต่วัดไม่ใด้เนื่ิองจากน้องกลัวคุณหมอ
และคุณพยาบาลก็ดุน้อง พอจะเจอคุณหมอน้องก็ไม่ยอมวัด ร้องไห้จนคุณหมอไม่วัด เลยกลับบ้านมาฟรีๆเลยลองหาข้อมูล แล้วเจอร้านคุณแอน เลยลองพาน้องไปดู ทีแรกน้องก็กลัวๆอยู่ แต่คุณแอนแกใจเย็นมากๆๆๆ
พูดคุยกะน้อง แบบเป็นกันเอง จนน้องเชื่อและยอมวัด ผิดกับอารมณ์ที่ไปโรงพยาบาล
อย่างไม่น่าเชื่อ กลับมาบ้านแฟนยังชมคุณแอนเลย บอกสุดยอด วันนี้มารับแว่นแล้ว น้องใส่สบายมาก ชอบสุดๆ
ลูกชายบอกไม่ไปหาหมอแล้วนะ แต่จะไปหาน้าแอนแทน คุณแม่คนไหนที่มีปัญหาแบบเรา ลองแวะปรึกษา คุณแอน ดูนะคะ รับลองไม่ผิดหวัง ดีจริงค่ะร้านนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

dnopista

18/09/2013 00:10:37
11
โอ้โห ถ้าพี่แอนเข้ามาอ่านสงสัยจะเกินเข้าประตูร้านไม่ได้แน่เลยครับ ยิ้มแก้มปริล้นประตูแน่ๆ 5555 ไว้ผมจะเอาไปเล่าให้แกฟังนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยเล่าความประทับใจนะคร้าบ

ร้านดีดีแบบนี้ นานๆทีจะเจอ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

dnopista

18/09/2013 13:28:55
11
ผมอ่ะเชียร์ยิกๆเลยว่าให้พี่แอนเข้ามาโพสต์คุยหน่อย

แต่ไม่ไหวจริงๆครับพี่แอนไม่ถนัดอะไรพวกนี้เลย เล่นไม่เป็นจริงๆ

ดังนั้น ใครอยากรู้อะไรโทรไปถามดีกว่านะครับ หรือหากว่างก็ลองแวะไปเยี่ยมร้านแกวักครั้งแล้วจะรู้

ไม่ต้องตั้งใจไปซื้อหรอกครับ แค่ไปลองไปคุยไปเดินเล่น ผมว่าทุกท่านน่าจะได้ความประทับใจดีดีกลับมาอย่างแน่นอนครับ ^^

หลายเสียงมาช่วยผมคอนเฟิร์มแบบนี้ ... แสดงว่าผมไม่ได้โม้ 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

Thummawut

14/10/2013 16:26:49
ผมก็เป็นลูกค้าร้านคุณแอนครับ ทุกคนชมหมดแล้วผมเห็นด้วยกับทุกคำชื่นชมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

dnopista

14/10/2013 23:19:32
11
ฮี๊วววววววววววววววววววววววววววววววว

ร้านพี่แอนเจ๋งจริงคร้าบ

ใครอยากรู้

ไปลองเบยยยย ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

ไก่

21/10/2013 01:41:19
ตัดเปลี่ยน 3รอบก็ยังไม่ขาดทุน. เขาบวกกำไรไป3เท่าเรียบร้อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

dnopista

21/10/2013 11:29:21
11
5555555

ขายของต้องมีกำไรครับ

ส่วนกำไรจะเท่าไหร่นั้นผมไม่รู้จริงๆ

ที่เอามาเล่าก็เพราะว่าร้านนี้ราคาไม่แพง ถูกกว่าราคาในห้าง

และมีบริการหลังการขายที่ดีมาก

หากบวกกำไรไปสามเท่าจริง ก็คงจะดีมากที่เราสามารถได้บริการที่ดีมากๆจากสามเท่านั้นน่ะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

dnopista

21/10/2013 11:30:00
11
ต้องไปลองกันดูเน้อ .... ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

replay

24/10/2013 14:11:41
23
ถ้าผมสามารถบวกกำไรได้ 3 เท่า ผมคงรวยกว่านี้ไปแล้วหล่ะ

สมัยนี้โลกไร้พรหมแดน ถ้าร้านไหนขายของแพงเว่อร์หรือไม่สมราคา เช่นเอาเลนส์ห่วยๆ แต่คิดแพงๆ คงอยู่ยากครับ ทำครั้งเดียวเข็ด ลูกค้าประจำไม่มีแน่ๆครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าแก้เลนส์ 3 หนนี่ เป็นผมๆจะพิจารณาตัวเองแล้วครับ แค่ครั้งที่สองก็จะไม่ยอมให้เกิดขึ้นแน่ๆ ต้องวัดสายตาและจ่ายเลนส์ครั้งให้เรียบร้อยไร้ที่ติตั้งแต่ครั้งแรก หากมีจุดบกพร่องอะไรไม่ยอมปล่อยผ่านไปแน่ๆ

ขออนุญาตฝากข่าวสารของร้านโบราณจังนิดนึงครับ ตอนนี้ที่ร้านได้ติดต่อนำเลนส์เข้ามาขายเพิ่มเติมจากเดิมที่มี อาทิ่เช่น Hoya Seiko Tokia ILT singapore Excelite Duralens

ตอนนี้มี Product ล่าสุด คือเลนส์สายตาแบรนด์ Kodak มีทั้งเลนส์ชนิด Single vision และ เลนส์ Progressive ซึ่ง้ตอนนี้เลนส์ Kodak ที่เดิมเป็นของบ. Signet Armorlite USA ก่อตั้งมา 66 ปีแล้ว ซึ่งตอนนี้กลายเป็นแบรนด์ในเครือของ Essilor

เลนส์ progressive ของ Kodak เป๋นที่นิยมใช้ในอเมริกามานาน พึ่งจะมาทำตลาดแถบเอเซีย เลนส์สั่งผลิตจาก LAB ที่อยู่ในสิงค์โปร์ เป็นสินค้านำเข้านะครับ แต่ราคาย่อมเยา ประสิทธิภาพการใช้งานดีไม่แพ้แบรนด์ดังๆ

สินค้ารุ่นที่น่าสนใจ Kodak Unique

- เลนส์ Progressive Digital Surface Individual ผลิตและออกบอกแบบเฉพาะบุคคล ตามค่าสายตา ให้มุมมองที่กว้างกว่า นุ่มนวล Distorsion ด้านข้างน้อย

- Variable Corridor ปรับโครงสร้างเลนส์ตามกรอบแว่นที่ลูกค้าเลือกใช้

- และสิ่งที่เป็นไฮไลท์ของเลนส์ Progressive Unique คือได้เสริมเทคโนโลยี Antifatique ลดอาการสายตาอ่อนล้าเมื่อใช้งานในระยะเวลานานๆ ลดความตึงเครียดในการใช้งานสายตาในขณะทำงาน

Kodak Unique เลนส์ highend รุ่นท๊อป ในราคาพอๆกับรุ่นล่างของเลนส์เกรดพรีเมี่ยมของแบรนด์ดังๆ

ถ้าพี่ๆชาวเวปมั่นคงที่เริ่มมีปัญหาสายตายาวตามอายุ Presbyopia หรือน้องๆที่คุพ่อ คุณแม่มีปัญหาดังกล่าว อยากตัดเลนส์ Progressive ดีๆสักคู่ หรือว่าเคยผิดหวังกับเลนส์ progressive สมัยโบราณที่โครงสร้างเลนส์ไม่ดีพอมาก่อน เชิญปรึกษาและทดลองการใช้งานเลนส์ Progressive ก่อนซื้อได้ครับ ที่ร้านโบราณจัง (กรุงธนนาฬิกา) ได้เลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

replay

24/10/2013 14:18:40
23
นอกจากเลนส์ Prtogressive ของ Kodak ยังมีเลนส์ของ Seiko มาแนะนำอีกแบรนด์

เลนส์จาก Seiko ผู้ริเริ่มการผลิตเลนส์ Progressive freefrom backsurface เป็นรายแรกของโลก นับจากนั้นมาเลนส์ progressive ก็มีพัฒนาการที่ทำให้ผุ้ใช้งานสามารถใส่เลนสืที่ปรับตัวง่าย มุมมองกว้าง ใส่สบายตา

Seiko Synergy

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

ตัน

04/12/2013 00:13:19
ถามเรื่องราคาเลนส์ Progressive แบบเปลี่ยนสีได้ ราคาเท่าไรครับ มีกรอบเดิมอยู่แล้ว
และเลนส์ เปลี่ยนสีได้ สามารถใช้กันแสงจากจอคอมพิวเตอร์ได้ป่าวครับ ผมใช้งานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์บ่อยครับ ปัญหาคือใส่แว่นแล้วตาแล้ว ตาแห้งน้ำตาไหล เลนส์ Progressive แบบเปลี่ยนสีได้มีอายุการใช้งานไม่ครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

dnopista

04/12/2013 11:15:32
11
เอ พี่แอนแกไม่ค่อยเล่นอินเตอร์เนทน่ะครับ

อย่างไรลองโทรไปสอบถามดูนะคร้าบ ^^

จ้าาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

replay

07/12/2013 02:36:39
23
ปัจจุบันนี้บริษัทเลนส์ทุกค่ายกำลังโปรโมทเลนส์ที่ตัดแสงสีฟ้าที่มาจากหลอด LED หน้าจอคคอม ทีวี แทปเลต โทรศัพท์ ฯลฯ

ผลการวิจัยเขาบอกว่า แสงสีฟ้าที่มีความยาวคลื่นที่อยู่ในช่วง 400-500 nm ความถี่ของแสงในช่วงนี้มีความเข้มสูง เมื่อใช้สายตากับอุปกรณ์ไฮเทคเหล่านี้นานๆ มีผลกระทบทำให้ แสบตา มองแล้วเกิดแสงฟุ้งกระจาย ทำให้สายตาล้าได้เร็ว

เลนส์เคลือบตัดแสงสีฟ้านี้มีเกือบทุกค่าย ไม่ว่าจะเป็นเลนส์ค่ายใหญ่ๆ หรือเลนส์ Local brand

ลองชม Essilor Prevensia เป็นตัวอย่าง แต่ละค่ายมีคุณลักษณะต่างกันเล็กน้อยคือความใส บางค่ายสีเลนส์จะมีเลเย่อร์กันแสงสีฟ้าแบบที่จะมองดูแล้วเลนส์จะมีสีอมเหลืองนิดหน่อย แต่บางค่ายจะเกือบใสไม่ต่างกับเลนส์ปกติเลย

ส่วนเลนส์เปลี่ยนสีเมื่อโดนแสง UV ที่ดีสุดตอนนี้คือแบบ Transitions ที่มีคุณสมบัติดีกว่าเลนส์เปลี่ยนสีชนิดอื่นๆที่มีความใสเกือบจะใกล้เคียงกับเลนส์ปกติ เมื่อโดนแสงยูวีจะเปลี่ยนสีได้เข้มและคืนตัวเป็นใสได้รวดเร็วกว่า เลนส์ๆทุกๆค่ายก็มีเลนส์ Transition เช่นกันครับ เลือกได้ตามกำลังศรัทธาเลยครับ

เลนส์ Progressive เป็นเลนส์สำหรับคนที่อายุ 40 ปีขึ้นไป ที่กล้ามเนื้อภายในตาที่ใช้ในการเพ่งมองวัตถุระยะใกล้ มีความเสื่อมตามอายุกล้ามเนื้อส่วนนี้จะแข็งไม่ยืดหยุ่นเหมือนเดิม ทำให้ตาโฟกัสระยะใกล้ไม่ได้ จึงต้องใช้เลนส์มาช่วยในการมอง

ถ้าอายุยังไม่ถึงเกณฑ์ที่จะใช้เลนส์ progressive แต่มีปัญหาเกี่ยวกับการทำงานหน้าจอคอมเป็นเวลานานๆแล้วเกิดอาการสายตาล้า อย่างนั่นก็จะมีเลนส์อีกชนิดนึงสำหรับช่วยเสริมกำลังเพ่งของสาย อย่างเช่นเลนส์ I-rest ที่อธิบายไว้้ใน re 76 ลองย้อนกลับไปอ่านดูครับ

จะต้องตรวจเช็คสายตาและซักประวัติเสียก่อน ที่จะสั่งจ่ายเลนส์สายตาที่ถูกชนิด ถูกต้องกับอาการทางสายตาของแต่ละคนครับ ลองปรึกษาร้านแว่นดูครับ หรือถ้าต้องการสอบถามหรือปรึกษาอย่างอื่นเพิ่มเติมก็ติดต่อช่องทางข้างล่างนี้ก็ได้ครับ

Line : retromanshop
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

vv

19/12/2013 11:02:41
ทดสอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

vv

19/12/2013 11:08:05
สวัสดีครับ กว่าจะเข้ามาได้ ก็ขอยืนยันนะครับ ร้านคุณแอน ชัวร์ บริการดี ดูแล take care ลูกค้าเยี่ยม ผมมาจากวังน้อยไปตัดแว่นที่ปิ่นเกล้า เมื่อปลายเดือนพฤศจิกายน เพราะเข็ดกับร้านดัง ๆ เลยมาปิ่นเกล้าวัดสายตา แล้วเผอิญมีปัญหาหลังทำเลนส์มา คุณแอน แกวัดใหม่เลยไม่เสียสตังค์ ซึ่งการผิดพลาด ผมก็ไม่ได้โทษว่าคุณแอนวัดไม่ดีนะ แต่สายตาผมไม่สามารถรับกับเลนส์ที่ชัดกว่าเดิมได้เท่านั้นเอง คุณแอน วัดใหม่ ไม่คิดเงินเลย ก็ขอชมว่าร้านคุณแอน ไปแล้วไม่ผิดหวังครับ เข้ามาเวปนี้ตั้งใจจะมาชมจริง ๆ ถามคุณแอน ลูกค้าจากวังน้อย ก็ร้องอ๋อเลย ชัวร์ครับ เชียร์เลยไปเถอะไม่ผิดหวัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

dnopista

19/12/2013 13:52:03
11
ถ้าพี่แอนได้เข้ามาอ่านรับรองยิ้มแก้มปริแน่นอนครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

rujipas99

24/12/2013 22:15:44
ขออนญาต แนะนำร้านแว่นตาสักร้านนะครับ

Your Eyeglassess Shop ร้านขายแว่นตา และอุปกรณ์ต่างๆ เกี่ยวกับแว่น เราขายสินค้าคุณภาพ ในราคาลดกระหน่ำ มีทั้ง ขายส่ง - ปลีก

ทางร้าน มีแว่นตาราคาถูก ขายกรอบแว่นสายตาราคาถูก กรอบแว่นตาแฟชั่น แว่นกันแดดราคาถูก แว่นตาแนวๆแว่นตาโพลาไรซ์ ให้คุณลูกค้าเลือกมากมายหลายแบบ ทำให้คุณเชื่อมั่น และมั่นใจในคุณภาพสินค้าของร้านได้ รับรองว่าราคาสบายกระเป๋า และมีโปรโมชั่นมาเอาใจคุณลูกค้าอย่างแน่นอนครับ

ขอให้สนุกสนานไปกับการเลือกสรรสินค้าในร้านค้าของเรา

เลือกชมสินค้าของเราตามอัธยาศัยนะครับ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจสินค้าของเรา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

เอก

25/12/2013 23:27:03
ไปตัดมาแล้วครับ บริการเยี่ยมเหมือนที่บอกจริงๆครับ ขอบคุณที่แนะนำร้านแว่นที่บริการเป็นกันเองให้นะครับ เหมือนเป็นร้านเราเองเลย555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

ป๋องแป๋ง

26/12/2013 11:34:59
ไปตัดมาแร้วค่ะ อยู่ชลบุรียังได้มีโอกาสไปใช้บริการ ประทับใจมากกกกกกคุณแอนให้คำแนะนำ ให้เราเลือกลองแว่นเต็มที่ ไม่มีบ่น ไม่มีการชักสีหน้า สุดท้ายได้แว่นตาถูกใจ ราคาไม่เวอร์ ชอบๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

RUN

26/12/2013 11:38:48
ลองไปใช้บริการมาแล้วคับมะวานนี้เอง ประทับใจกับการให้บริการคับ...service mind!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

replay

28/12/2013 00:38:05
23
ร้านโบราณจัง ได้ทำการอัพเกรดเครื่องวัดสายใหม่ Huvitz HRK-8000A เป็นเครื่องรุ่นล่าสุดทีให้การประมวลผลเที่ยงตรง แม่นยำด้วยระบบ Wavefront โดยมากจะมีใช้กันในร้านแว่นตาไฮโซ เพราะราคาเครื่องนี้เท่าๆกะบรถ ECO car ทั้งคันเลยครับ ร้านแว่นตาขนาดเล็กๆจะไม่ค่อยมีใช้เครื่องรุ่นนี้นะครับ

ตอนนี้ร้านโบราณจังได้เปิดหัวข้อของตัวเองขึ้นใหม่แล้ว เชิญแวะชมและอ่านเรื่องราวสาระดีๆที่จะนำมาฝากอยู่เรื่อยๆนะครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=132106
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

ชุนหลี

06/01/2014 14:31:29
ตัดแว่นมาทิ้งเป็น 10 10 อันแล้วเพราะใส่ไม่เข้ากับหน้าเสียดายมากจะทำยังไงกับแว่นพวกนี้ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

ชุนหลี

06/01/2014 14:37:48
เมื่อวานไปตัดมาที่ร้านออฟติคอล 88 2390 บาทแว่นพร้อมเลนส์มัลติโค๊ต ตัดมาแล้วใส่ไม่ชอบ เพราะความลังเลใจจริงอยากได้อีกแบบที่เรียบๆกรอบพลาสติกสีดำ แต่ที่เอามาเป็นกรอบใหญ่สี่เหลี่ยมแบบที่วัยรุ่นใส่วัน เอามากลับมาคิดได้ว่า เรามีแบบนี้ 4 อันที่ตัดมาแล้วไม่ใส่ แต่เป็นไรไม่รู้ตอนลองแล้วชอบ พอตัดมาใส่จริงๆมันไม่ใช่ ต้องทิ้งอีกแล้วเพราะไม่ชอบ เบื่อตัวเองที่เป็นแบบนี้ เสียดายเงินมาก ทำไงดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

replay

06/01/2014 22:13:13
23
การเลือกแว่นตาที่เหมาะสมนั้น จะต้องดูที่โครงหน้าและสรีระของผู้สวมใส่ด้วย คนหน้ากลม หน้าเหลี่ยม หน้ารูปไข่ หน้าสามเหลี่ยม ต้องเลือกทรงแว่นให้เหมาะครับ ไม่ใช่ว่าเห็นคนอื่นใส่สวยแล้วมาใส่กับหน้าเราแล้วอาจจะไม่สวยก็ได้

อย่าเลือกแว่นใหญ่หรือเล็กเกินไป ความกว้างของหน้าแว่นต้องพอดีกับใบหน้า ช่วงจมูกต้อรับพอดี ช่วงขาต้องโค้งเกาะหูพอดี ไม่ใช่เลยออกไปเป็นเซ็นต์ก็ไม่ไหววครับ เลือกให้ใส่พอดีมากกที่สุด อย่าเลือกแบบที่ต้องมานั่งดัด ปรับแต่งภายหลัง เพราะบางที่ดัดยังไงก็ใส่ไม่พอดี

โดยมากร้านแว่นหลายๆสาขา เขาไม่ค่อยแนะนำหรอกว่าแว่นอันไหนเหมาะกับใบหน้า ลูกค้าชอบอันไหนก็อันนั้น เชียร์แหลก กลัวเปิดบิลไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

dnopista

08/01/2014 16:29:52
11
เอ้า ยังมีเพื่อนๆเข้ามาช่วยยืนยันความแจ่มของร้านพี่แอนอยู่เรื่อยๆเลยนะครับ

ใครอยากรู้ว่าจริงไม่จริง ไปลองเบย

พี่แอนแกไม่ค่อยเล่นอินเตอร์เนทน่ะครับ

อย่างไรลองโทรไปสอบถามดูนะคร้าบ ^^

จ้าาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

dnopista

08/01/2014 16:31:56
11
เดี๋ยวจะงง แค่ร้านแว่นตาธรรมดาร้านนึง ผมจะเชียร์อะไรนักหนา

ก็แบบเดียวกับร้านเฮียนี่แหละครับ ใครอยากได้หูฟังผมก็แนะนำมาที่นี่

เพราะผมประทับใจร้านเฮียเป็นอย่างมาก

ร้านพี่แอนก็เช่นเดียวกันครับ

หากไม่ประทับใจจริง ไม่เจ๋งจริง ผมไม่เชียร์ให้เสียเครดิตผมอย่างเเน่นอนล่ะจ้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

dnopista

12/01/2014 10:39:54
11
เมื่อวานแวะไปสวัสดีปีใหม่พี่แอนมาครับ พี่แอนเล่าว่าลูกค้ามาจากต่างจังหวัดทั้งนั้นเลย ตรงดิ่งมาเพื่อตัดแว่นโดยเฉพาะ และแทบทุกรายบอกว่าได้อ่านโพสต์นี้แล้วรู้สึกว่าต้องไปลอง แล้วก็ยิ้มแป้นกลับบ้านทุกคน 55555

หลายคนเคยทำในร้านแพงๆในห้างมาก่อน มาเจอร้านพี่แอนเข้าไป พี่แอนบอกว่าลูกค้าแบบว่าชิลมากๆ ชิลมากๆเลย เอิ้กๆ

และมีเคสที่พลาดด้วยนะครับ พลาดที่ว่านี่คือเดินไปไม่ถึงร้าน เพราะปากซอยมีร้านแว่นอยู่ก่อนหนึ่งร้าน ร้านนั้นไม่ใช่ร้านพี่แอนนะครับ

ร้านพี่แอนอยู่ซอยแรก จากทางขวา ตลาดปิ่นเงิน(ไม่ใช่ตลาดปิ่นทองเน้อ หน้าปากซอยเป็นร้านขายเคสมือถือ)ข้างเมเจอร์ปิ่นเกล้านะครับ

ที่สำคัญคือ ร้านอยู่กลางๆซอย เดินเข้าไปก่อนเน้อ หลายคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นร้านต้นๆซอย ไม่ใช่นะครับ

หน้าร้านจะมีป้ายบอกอยู่ club eye vision จ้า

เห็นว่าลูกค้าท่านนั้นหลังจากตัดผิดร้านไปแล้ว เดินเข้ามาเจอทีหลังบอกเสียใจมาก ซึ่งแน่นอนพี่แอนก็บอกว่ายังไม่แนะนำให้ซื้อเพิ่มครับ เพราะพี่เค้าเพิ่งซื้อมาเอง ใช้ไปก่อนดีกว่า

นี่แหละพี่แอนครับ ^^

เอ้า ไปลองๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

suvi

17/01/2014 12:00:55
พอดีพึ่งได้กรอบที่ถูกใจคะ สามารถไปตัดเลนส์ อย่างเดียวได้รึป่าวคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

replay

18/01/2014 01:05:15
23
ได้อยู่แล้วครับ จะซื้อกรอบอย่างเดียว หรือจะซื้อเลนส์อย่างเดียว จะร้านไหนๆเขาก็ทำให้ได้ทั้งนั้นครับ มองหาร้านแว่นใกล้ๆบ้าน หรือจะมาทำกับร้านที่แนะนำในทู้นี้ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

june

20/01/2014 13:41:59
แนะนำร้าน Opticintaneer คะ ตรวจวัดโดยช่าง ดูเค้ามีความรู้จริงนะคะ ไปมาแล้วเลยบอกต่อคะ opticintaneer.com
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

ดาราวรรณ

03/03/2014 13:27:11
อยากได้แว่นอันใหม่ แบบไม่ป้า แนะนำหน่อยนะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

dnopista

03/03/2014 14:40:48
11
โทรหาพี่แอนเลยครับ ^^

น่าจะได้ทางเลือกดีดีล่ะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

dnopista

08/03/2014 15:45:01
11
พอดีวันนี้แวะไปเยี่ยมพี่แอน ได้ข่าวว่า 17 18 19 20 มีนาคม นี้จะปิดปรับปรุงร้านชี่วคราวนะครับ

อย่างไรก็ดีหากใครจะเข้าไป โทรถามพี่แอนก่อนดีกว่านะคร้าบ จะได้ไม่เสียเที่ยวจ้า ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

หนึ่ง

10/03/2014 20:18:49
ขอบคุณพี่ในบอร์ดนี้ด้วยครับ ทำให้ผมเจอร้านดีๆครับ วันนี้พึ่งไปรับแว่นที่ร้านคุณแอนมาครับ โดนใจมาำกๆครับ คุณแอนเป็นกันเองมากครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

dnopista

10/03/2014 23:08:09
11
ไม่ดีจริงไม่กล้าแนะนำครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

limsazananon

11/03/2014 15:53:49
0
วันนี้ผมก็ไปตัดมาแล้วครับ อิอิ แจ่มเลย....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

dnopista

11/03/2014 23:23:19
11
^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

โต๋

25/03/2014 03:22:43
พี่แอนตัดเลนส์ดีมาก ตั้งแต่มแว่นมาอันที่ไปตัดกับพี่แอนดีสุดๆ พี่เค้าใช้ความเข้าใจว่าลูกค้าต้องการอะไร เป็นร้านที่ดูแลลูกค้าดีที่สุดตั้งแต่ตัดแว่นมา "ถูกและดี"หาได้ที่ร้านนี้จริงๆขอบคุณที่แนะนำร้านแว่นดีๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

dnopista

25/03/2014 10:31:34
11
นับวันมีแต่คนเข้ามาช่วยยืนยันว่าผมไม่ได้โม้ครับ 555

ใครอยากรู้ว่าเป็นออย่างไรไปลองครับ เอิ้กๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

ผู้ไร้ตัวตนครับ

27/03/2014 21:59:34
ดีมากครับเลนส์บลูคอนโทรนแค่4500บาทเองคุ้มจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

หมีรมควัน

13/04/2014 22:49:30
พอจะมี id line ของคุณแอนไหมครับ

อยากสอบถามแว่นที่กำลังหาอยู่

พอดีอยู่ตจว. ไม่มีเวลาเข้าไปกทม.ช่วงนี้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

dnopista

13/04/2014 23:54:25
11
เอ ไม่แน่ใจแฮะ ผมมี line พี่แอนนะครับ แต่ไม่รู้ว่า ID คืออะไร

ยังไงลองโทรไปหาพี่แอนดูดีกว่าครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

dnopista

13/04/2014 23:56:15
11
ไม่ก็ add line ผมก้ได้ครับ

เดี๋ยวผมแชร์ไปให้ครับ

ID ผม dnopista คร้าบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

แพรวแพรว

30/04/2014 11:39:00
ขอแผนที่ได้ไหมคะ กำลังหาร้านตัดอยู่พอดีเลยคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

dnopista

30/04/2014 12:21:15
11

มาเมเจอร์ปิ่นเกล้าครับ จอดรถที่นั่น ร้านอยู่ในตลาดปิ่นเงินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

อรอุมา

15/05/2014 22:05:29
ดีจริงค่ะ เพิ่งลองตัดมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

dnopista

15/05/2014 22:18:50
11
ฮี๊ววววววววววววววววว มีแต่เสียงการันตีเข้ามาเรื่อยๆ

ไปลองๆๆๆๆ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

Kook

16/05/2014 02:15:31
เห็นมีการแนะนำร้านแว่นตากัน ก็เลยอยากแชร์ต่อร้านดีดีอีกร้าน ประทับใจการวัดสายตามาก มั่นใจได้เลนส์ของแท้ด้วยคะ เวปเขาชื่อ opticintaneer นะคะ มีดีเลยมาบอกเพื่อนๆต่อเป็นทางเลือกคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

sohi optic

18/05/2014 01:44:11
0
ขอโอกาสแนะนำร้านแว่นตาSOHI OPTIC (โซไฮ ออพติค) ซีคอนสแควร์ศรีนครินทร์ เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านที่กำลังมองหาร้านตัดแว่นตาอยู่ ร้านแว่นตาโซไฮ ออพติค เป็นตัวแทนจำหน่ายแว่นตานำเข้าจากเกาหลี มีสไตล์ คุณภาพดี ราคาย่อมเยาว์ และด้วยประสบการณ์ที่อยู่วงการแว่นตามานานและได้เลือกสรรเลนส์คุณภาพสูงใหักับลูกค้าประจำ ทำให้ตัวเองเป็นผู้ชำนาญการด้านเลนส์คุณภาพสูง เช่นเลนส์ ESSILOR RODENSTOCK ZEISS HOYA และเป็นตัวแทนจำหน่ายเลนส์ไฮเอนด์ ในราคาย่อมเยาว์กว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นดวงตาเราเป็นสิ่งสำคัญยิ่งนัก สิ่งที่จะมอบให้กับลูกค้า คือสิ่งที่ดีที่สุด และได้ประโยชน์สูงสุด นั่นคือปณิธานของเรา ตามสโลแกนร้านที่ว่า "เป็นผู้นำด้านแฟชั่น จัดสรรเลนส์ไฮเอนด์ เห็นชัดสบายตา "หรือสนใจเกี่ยวกับเลนส์ชนิดอื่นๆปรึกษาก่อนได้ครับ ช่างนริส 085-561-5063 หรือIDLINE sohioptic หรือWWW.FACBOOK.COM /SOHI OPTIC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

chai

29/05/2014 00:35:22
ร้านแว่นตาเอื้อาทร ตลาดวงศกร สายไหม-สุขาภิบาล5 คับ ราคาถูก คุณภาพดี มีทั้งเลนส์ HOYA. Nikon. essilor.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

dnopista

29/05/2014 01:12:09
11
ช่วงนี้มีคนทักผมมาทางไลน์ ขอไลน์พี่แอนเยอะเลย 5555

ยังไงเดี๋ยวถ้าผมได้เจอพี่แอน จะถาม ID มาให้นะคร้าบ ผมเองก็ไม่รู้เพราะมันขึ้นมาอัตโนมัติตอน add เบอร์น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

dnopista

11/06/2014 22:28:06
11
เอ้าๆ มาอัพเดทข้อมูลให้คร้าบ พอดีวันนี้ได้คุยกับพี่แอนนิดหน่อยครับ

line ID ของพี่แอนครับผม

annclubeye2009

ครับ

จัดปายยยย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

kittinzaa

02/07/2014 13:05:00
0
วันนี้เข้าไปตัดแว่นที่ร้านมาครับ บ้านผมยู่ข้างๆเซ็นทรัล
พี่เขาเปิดร้านมา 7 ปี เพิ่งจะรู้จัก 555 ปกติตัดในห้างตลอด
บริการดีและเป็นกันเองมากๆ แนะนำเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

02/07/2014 13:48:43
0

ผมเองก็เพิ่งได้ใช้บริการ ร้าน Club Eye ตอนแรกมองเรื่องแว่นสายตาไกลตัวมากมาย

แต่เนื่องจาก อุปนิสัยนั่งอยู่หน้าคอมพ์ สะสมเป็นระยะเวลานานแรมปี ตาผมเป็นต้อลม ทีนี้งานเข้าเลยครับ ก็เลยได้เวลาตัดแว่นเพื่อถนอมดวงตา เลยเลือกเลนส์ multi coat ครับ หลังจากใส่แล้วความแตกต่างที่ได้รับก็คือ รู้สึกสบายดวงตามากขึ้นครับ

เห็นน้องปอนด์แนะนำ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆครับ พี่แอน ใส่ใจให้การบริการอย่างดีมากๆครับ ด้านงานการตัดแว่นออกมาถูกใจผมมากๆครับ ^__^

ในกระทู้นี้ มีร้านแว่นตาดีๆให้เลือกใช้บิรการ สะดวกที่ไหนก็ลองไปสอบถามที่นั่น ผมว่าห่วงใยสายตาดูแลเค๊า ก็เหมือนดูแลตัวเรา มันเป็นอะไรที่คุ้มค่าการลงทุนมากๆครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

dnopista

03/07/2014 23:06:32
11
อ้าว พี่เล็กก็จัดแล้วเหรอครับ 5555

วันนี้ผมแวะไปตัดแว่นใหม่ อันเดิมเกือบสองปีละ เลนส์ถลอกกรอบเยินหมดแล้ว ขอเก็บเข้ากรุเพราะเป็นกรอบที่ชอบมาก

ตอนนี้พี่แอนขยายร้านเพิ่มอีกหนั่งห้องเพื่อเพิ่มสินค้ารองรับเพื่อนพี่น้องที่เข้าไปอุดหนุนกันมากมายนะครับ ผมได้ยี่ห้อ เอ่ออ ยี่ห้อใหม่อะไรซักอย่างมา เพิ่งเคยเห็นสวยมาก

แล้วก็มีของให้เลือกเพิ่มขึ้นอีกเพียบเลยครับ

ใครว่างๆลองแวะเข้าไปดูเน้อ

นานๆผมแวะไปที วันนี้ตกใจเลย ของเยอะจริงๆ ส่วนเรื่องบริการนั้นคับแก้วเหมือนเดิมเลยค้ร้าบบบบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

sakdasit

08/07/2014 12:09:33
0
น่าสนใจคับสำหรับร้านที่แนะนำ แต่ผม ปกติใช้งานร้านนี้ครับ http://www.youoptic.com
ร้านนี้ขายอยู่ทางเน็ตครับ แต่เขาบอกมีหน้าร้านด้วย ตอนผมซื้อ ซื้อทางเน็ตครับ บริการดี
มีโปรโมชั่นทุกเดือน แถมมีส่วนลดด้วย พ่อค้าแนะนำดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

อรุณี

28/07/2014 09:07:35
พี่lek hoya stllify 155 blue control ตัดมาเท่าไรคะ กำลังหยากตัดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

dnopista

28/07/2014 16:19:55
11
line หาพี่แอนเลยครับ สบายๆ

ลองคุยดูแล้วจะรู้ว่าทำไมลูกค้าถึงติดพี่แอนนักหนา มีแต่คนเข้ามาชม 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

ชัยภัทร

21/09/2014 14:30:30
ขอบคุณมากๆนะครับ ยืนยันอีกเสียงนึงครับว่าร้านคุณแอน บริการดีจริงๆ ตั้งแต่ผมเริ่มใส่แว่นเมื่อปี 2524 มาร้าน Clubeye ของคุณแอนตรวจสายตาผมละเอียดสุดและทันสมัยที่สุดเท่าที่ผมเคยไปตัดแว่นมา ประสบการณ์ตรงเมื่อเที่ยงนี้เองครับ ไม่น่าเชื่อว่าในร้านแว่นเล็กๆอยู่ในตลาด จะมีเครื่องมือทันสมัยมากขนาดนี้ การบริการไม่ต้องพูดถึงกันเลยครับหายห่วงเป็นไปตามคำเล่าลือ สบายใจมาก แนะนำๆเช่นเดียวกันครับ มีหนุ่มน้อยสุดหล่อคอยให้บริการด้วย ถูกและดีมีจริงครับ.......ความสุขของคนใส่แว่น^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

dnopista

22/10/2014 11:10:14
11
อัพเดทร้านพี่แอนสักหน่อยนะครับ ปัจจุบันร้านที่อยู่บนเมเจอร์ยกเลิกไปแล้วนะครับ จริงๆยกเลิกมาได้ซักพักใหญ่ๆแล้วล่ะครับ เพราะคนไม่ค่อยรู้ พี่แอนเลยมาขยายร้านข้างล่างที่ทุกคนไปประจำแทนครับ

เพราะเอาเข้าจริง ซิกเนเจอร์ของร้านนี้อยู่ที่การบริการของพี่แอนล้วนๆเลยล่ะครับ ใครไปโดนมา ติดใจทุกราย^^

ส่งผลให้ตอนนี้มีของให้เลือกในร้านเต็มไปหมดเลยล่ะครับ

ใครว่างก็ลองแวะเข้าไปเยี่ยมชมดูนะคร้าบ ^^

ปล.ผมเพิ่งเอาแว่นเข้าไปเปลี่ยนเลนส์เมื่อวานนี้ นึกได้เลยเข้ามาอัพเดทเสียหน่อย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

ืีnuntawan

10/11/2014 00:37:17
สวัสดีค่ะ เพิ่งไปตัดแว่นมาวันนี้ค่ะ คุณแอนน่ารักจริงๆด้วยค่ะ ค่าเลนส์ก็ไม่แพงด้วยค่ะ แถมลดค่ากรอบให้ด้วย พอบอกว่าไม่สะดวกมาเอาแว่นวันพรุ่งนี้(วันจันทร์) เพราะบ้านอยู่ไกล ก็บอกว่าจะส่งไปรษณีย์มาให้ ไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มด้วยค่ะ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

10/11/2014 16:17:37
0
@คุณอรุณี ความคิดเห็นที่ 153 เรื่องราคาก็ราคาเรทปรกติของเลนส์รุ่นนี้เลยครับ ก่อนจะตัดแว่นผมเอ็งก็แอบเช็คราคาตามเนต ราคาก็พอๆกันเลยครับ 555+

แว่นที่ผมใช้เป็นกรอบหนาทั่วๆไป ไม่ใช่กรอบบาง ก็เลยไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์แบบบางๆ ก็เลยเลือกเลนส์ความหนาประมาณนี้ เพื่อประหยัดสตางค์ในกระเป๋า อันนี้ตามที่คุณพี่แอน แนะนำอยากให้ใช้ของดี ใช้ได้ไปอีกนาน ตรงตามความเหมาะสม จ่ายครั้งเดียวใช้อีกนานจนคุ้มค่ากับการลงทุน ไม่ต้องใช้แบบแพงเกินความจำเป็นครับ

ราคาก็ไม่ได้แพงแต่อย่างใด แต่บริการนี่ขั้นอภิมหาเทพเลยครับ คุณพี่แอน บริการดีแบบไม่เคยคาดคิดเหนือความคาดหมายจริงๆครับ กลายเป็นนอกจากได้แว่นแจ่มๆแล้ว ผมได้พี่สาว คือคุณพี่แอน เพิ่มมาอีกคนเลยครับ :D

ปล.ขออภัยคุณอรุณี ด้วยนะครับที่เพิ่งมาตอบ ผมเพิ่งเห็นกระทู้นี้เด้งมาครับ เจอเลยรีบๆๆตอบด่วนๆครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

อ๋อ

11/11/2014 10:40:16
ไปอุดหนุนร้าน Club Eye มาแล้ว เป็นจริงอย่างคำแนะนำเลยครับ
เข้าร้านในห้างหรือร้านแว่นชื่อดังมาตลอด ราคาแพงเวอร์ เพิ่งรู้ว่าตัวเองโดนหลอกมาตั้งนาน
ไม่ผิดหวังเลยครับที่ได้มาอุดหนุนร้านพี่แอน บริการประทับจิตจริง ๆ ฝีมือปรานีต คุณภาพเลนส์และแว่นไม่ต้องห่วง ของเขาดีมีคุณภาพสูงจริง ๆ เคยใช้บริการร้านแว่นชื่อดัง ตัดเสร็จปุ๊บ จ่ายเงินปั๊บจบกัน ส่วนพี่แอนเป็นระดับเจ้าของร้าน รับแว่นเสร็จอุตส่าห์เดินมาเปิดประตูส่งลูกค้า พร้อมทั้งขอบคุณอย่างน้อมน้อมถ่อมตน (นึกในใจ เราใส่แว่นมาเป็นสิบปี ไม่เคยได้รับบริการดีเท่านี้จริง ๆ) ก่อนกลับก็บอกกับพี่แอนไปว่าขอบคุณมากครับที่ดูแลเป็นอย่างดี และพี่แอนก็จะมีลูกค้าประจำเพิ่มอีก 1 คนคือผมนะครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

dnopista

11/11/2014 14:31:04
11
ว่าววววๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

GARN

23/12/2014 09:12:31
0
ขออนุญาตมายืนยันอีกเสียงค่ะว่าพี่แอนดูแลลูกค้าดีมากกกก (ความเห็นส่วนตัว) มีคำแนะนำให้ตลอด ไม่ได้เชียร์แหลกแบบร้านอื่นๆ อันไหนเหมาะก็แนะนำ อันไหนเกินความจำเป็นก็แนะนำ

ขั้นตอนการวัดสายตาก็ละเอียดมาก ละเอียดกว่าร้านที่เคยไปเสียอีกที่สำคัญพี่แอนไม่แสดงอาการเหวี่ยงหรือรำคาญเลยที่ลูกค้าถามเยอะ (พอถามเยอะก็รู้ว่าไอ้แว่นที่ใส่ปัจจุบันนี่คุณภาพเสินเจิ้นราคาพารากอนซะงั้น T^T) กรอบแว่นที่ร้านมีให้เลือกเยอะอยู่ค่ะใส่ได้ทั้งวัยรุ่นและวัยไม่รุ่น

สุดท้ายขอยืนยันอีกทีบริการดีมากกกกกกกกกกก มากๆๆๆๆ แถมบริการต่อเนื่องไม่ใช่แค่ที่ร้านมีปัญหาเรื่องแว่นปรึกษาทางไลน์ได้ตลอด สุดยอดมากๆ เลยค่ะ ถ้าใครกำลังจะเปลี่ยนแว่นอยากให้ลองไปที่ร้านพี่แอนดูสักครั้งค่ะ จะได้รับบรรญากาศที่แท้จริงมากกว่าอ่านจากคอมเมนต์ค่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

ป้าเอง

02/01/2015 18:03:36
ไปทดลองตัดแว่นร้านคุณแอนมาแล้ว ป้าขอบอกเลยว่า ประทับใจสุดๆ เพราะป้าเป็นคนตัดแว่นตาใส่แล้วมีปัญหามาก พอทดลองใส่แล้วไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ได้ซื้อกรอบแว่นหรอก
เอาอันเดิมไป ซื้อเฉพาะเลนท็เท่านนั้น คุณแอนพูดจาและดูแลลูกค้าดีมาก กะว่าจะไปตัดอันที่ 2 อีก ประทับใจมิรู้ลืมเลยแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

Misterbeenfine

03/01/2015 08:02:07
เพิ่งอ่านเจอครับ ไม่งั้นจะเข้าไปอุดหนุน ใช้บริการร้านที่ จัสโก้ ประชาอุทิศ

ผมเปลี่ยนเลนส์ P. Crustal preyencia1.6 ราคา 4,600 บาท แพงไปมั๊ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

replay

03/01/2015 16:01:10
23
crizal prevencia index 1.6 ระดับราคาก็ประมาณนี้อยู่แล้วครับ

ราคาแต่ละร้านอาจจะ +/- กันไม่มาก ทั้งนี้ต้องดูที่แต่ละร้านนั้นมีมาตรฐานการตรวจเช็คสายตา เครื่องมือ อุปกรณ์ เพื่อให้ได้ค่าสายตาที่เหมาะสม และมีรับประกันผลการใช้งาน ถ้าใช้ไม่ดีต้องมีรับผิดชอบแก้ไขจนให้ใช้ได้ งานประกอบเลนส์ได้ตามมาตรฐาน และสิ่งสำคัญเลยคือบริการทั้งก่อนและหลังการขายด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

dnopista

04/01/2015 18:05:21
11
ยังมีเพื่อนๆเข้ามายืนยันความแจ่มอย่างต่อเนื่องเลยนะคร้าบ

ใครอยากรู้ จัดเลยฮะ ไปด่วนๆ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

เหน่งบา

17/01/2015 00:36:48
1,866
มาป่วนครับ ^ ^

คุณปอนด์ลงเจอเฮียร้านนี้หน่อยสิครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

เหน่งบา

17/01/2015 00:38:30
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

ปังปอนด์

15/03/2015 20:04:47
จะลองไปดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

dnopista

15/03/2015 22:33:14
11
5555555555 เพิ่งเห็นโพสต์พี่เหน่ง เอิ๊กๆ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

หนุ่ม

01/05/2015 09:33:52
ไปมาละ โอเคคร้าบบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

dnopista

10/08/2015 22:09:32
11
ไม่ได้เข้ามานาน พอดีเพิ่งไปตัดแว่นใหม่มารับ ร้านพี่แอนเหมือนเดิม ตอนนี้ร้านพี่แอนมีแว่นให้เลือกเยอะขึ้นเพียบเลยนะคร้าบบบบ ใครว่างก็แวะเวียนไปดูเด้ออ บริการล้นเเก้วเหมียนเดิม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

ตามนั้น

14/08/2015 17:02:29
อวยกันเกินจริงหรือป่าว เคยเอาแว่นเก่าไปเปลี่ยนเลนส์ร้านนี้เพราะกระทู้นี้แหละ ต้องการแค่เปลี่ยนเลนส์เพราะเลนส์เป็นรอยร้าว ร้านเล็กท่าทางเน้นกรอบแว่นวัยรุ่น ยอมรับว่าช่างอัธยาศัยดี แต่เครื่องมือเครื่องไม้มันไม่โอน่ะ ดูเหมือนช่างจะกะเอาด้วยซ้ำ ใส่แว่นแล้วปวดหัวตลอดเวลา เลยต้องเอาไปแก้ เขาก็ยอมตัดเลนส์ให้ใหม่ แต่บอกว่าแก้ให้ครั้งเดียวน่ะ แถมบ่นว่าลูกค้าแก่แล้ว สายตายาวแล้วเอียงเกินมาตรฐาน เสียค่าโง่ไป 1,800 สรุปว่าใส่ทำงานไม่ได้เลย ใส่แล้วสักพักก็มึนหัวตลอด (ตอนนี้ใส่แว่นสำรองอีกอันที่ตัดไว้กับแว่นอันเก่า)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

dnopista

15/08/2015 00:58:54
11
เข้ามาอ่านแล้วก็ตกใจ ผมรีบโทรหาพี่แอนเลยครับ พี่แอนแกก็ตกใจ ว่ามีเหตุการณ์แบบนี้ด้วยเหรอ เพราะพี่แอนจะรับลูกค้าเองแทบจะร้อยเปอร์เซ็นต์ครับและจำลูกค้าได้แทบทุกคน

เรื่องอวย ไม่อวยอยู่แล้วครับ ไม่ดีจริงก็ไม่แนะนำกันขนาดนี้ ไม่เอาเครดิตตัวเองมาแลกแบบนี้ แต่เอางี้ครับ ในเมื่อผมเป็นคนแนะนำจนคุณไปตามคำแนะนำผม งั้นผมเป็นคนรับผิดชอบให้เองครับ คุณตามนั้นรบกวนแจ้งชื่อนามสกุลมาให้ผมทางอีเมล์อย่างด่วนเลยนะครับ หรือโทรหาผมได้เลย 081 863 3813 ปอนด์ครับ เพราะพี่แอนมีข้อมูลลูกค้าทุกคนที่เคยมาตัดแว่นกับที่ร้านครับ จะได้รู้ว่ามาตัดตอนไหน เมื่อไหร่ จะได้จัดการแก้ไขให้ครับ เรื่องค่าใช้จ่ายผมออกให้เอง แมนๆ แจ้งผมด่วนเลยนะครับ

แต่แค่แปลกใจว่าคุณตามนั้นไปมาเมื่อไหร่ถึงได้บอกว่าร้านเล็กๆเเละเน้นกรอบวัยรุ่น อีกทั้งเครื่องมือเครื่องไม้มันไม่โออีกต่างหาก ผมว่าร้านพี่แอนนี่เครื่องมือเครื่องไม้เเทบจะเทียบเท่าร้านใหญ่เลยนะครับ ร้านใหญ่บางร้านเครื่องยังไม่ทันสมัยขนาดนี้เลย กรอบแว่นก็มีเยอะมากหลากหลายยี่ห้อให้เลือก กลุ่มลูกค้าเท่าที่ผมเจอมีตั้งแต่เด็กไม่กี่ขวบไปจนถึงรุ่นคุณพ่อคุณแม่ ร้านก็ไม่ได้เล็กแล้วนะครับ เทียบพื้นที่ใหญ่กว่าร้านในห้างด้วยซ้ำ เลยงงนิดหน่อยว่าไปผิดร้านหรือเปล่า

แต่ไม่ต้องกังวลครับ ผมรับผิดชอบให้ในฐานะผมเป็นคนแนะนำ แจ้งชื่อที่อยู่มาให้ผมทางเมล์(จิ้มซองเหลือง) ได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

dnopista

15/08/2015 01:03:37
11
นี่ล่าสุดเท่าที่ได้ฟังเหมือนจะมีผู้หลักผู้ใหญ่ระดับผู้บริหารหลายท่านมาเป็นลูกค้าแล้ว เลยงงกับข้อมูลนิดหน่อย แต่ไม่ต้องกังวลครับ ผมรับผิดชอบให้เอง แจ้งชื่อนามสกุลมาได้เลยครับ เดี๋ยวอีกสองสามวันผมต้องไปรับแว่นกันแดดที่เพิ่งไปตัดไว้ ผมอาสาเป็นธุระให้เองครับ อย่าลืมติดต่อมานะครับ เดี๋ยวผมจะเช็คเมล์ทุกวันเพื่อไม่ให้พลาดการติดต่อ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

dnopista

15/08/2015 01:07:09
11
ผมจะส่งอีเมล์ให้ก็ส่งไม่ได้ เพราะในซองเหลืองของคุณตามนั้นไม่มีข้อมูลอะไรเลย อย่างไรรบกวนติดต่อกลับผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

dnopista

15/08/2015 13:51:49
11
ผมยังรอการติดต่อกลับมาของคุณตามนั้นอยู่นะคร้าบ แจ้งข้อมูลผมได้ตลอดเวลาครับ ^^

ข้อมูลในกระทู้นี้ ผมในฐานะคนตั้งกระทู้ขอยืนยันว่าผมไม่ได้อวย เพราะผมไม่ได้ผลประโยชน์อะไรจากพี่แอนอยู่แล้ว แค่เข้ามาเล่าถึงร้านๆนึงที่ผมประทับใจจนต้องบอกต่อ เช่นเดียวกับหลายๆท่านที่ไปลองใช้บริการมาแล้วก็ช่วยเข้ามายืนยัน รวมทั้งช่วยประสานงานให้ข้อมูลเพราะพี่แอนไม่ถนัดใช้อินเตอร์เนทแบบนี้สักเท่าไหร่

ดังนั้น นี่น่าจะเป็นข้อมูลเบื้องต้นที่เป็นประโยชน์ในการเลือกหาร้านตัดแว่นดีดีซักอันนึงที่เราจะรู้สึกว่ามันคุ้มค่ากับเงินทุกบาทที่เราได้จ่ายไปนะครับ

อะไรจริงอะไรเกินจริงอะไรไม่จริง

ผมเชื่อว่าทุกท่านดูออก ไม่ต้องเชื่อผม แต่จงเชื่อตัวท่านเองครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

dnopista

19/08/2015 16:08:54
11

เมื่อวานเพิ่งไปรับแว่นที่ตัดใหม่มา ด้วยความที่ชอบทรงนี้เลยตัดมันทั้งแว่นสายตา กับแว่นกันแดด(เลนส์สายตา) ไปเลย 55555

ปัจจุบันไม่มีการติดต่อใดๆมาจากคุณตามนั้นเลยนะครับ ผมรออยู่นะครับ แจ้งได้ตลอดเวลาครับผม ^^

แว่นแนวนี้ตอนนี้กำลังเยอะเลย ไปดูกันเด้อพี่น้อง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

may

03/09/2015 10:05:58
กำลังจะตัดเลยคะ ร้านอยู่แถวเมเจอร์เหมือนเดิมไหมคะ จะใส่ตอนเล่นคอมนะคะ ตอนนี้สายตาเริ่มไปหมดละ หวังว่าราคาคงไม่แรง แบบว่างบน้อย >//< ขอบคุณที่รีวิวนะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

กระแต

03/09/2015 13:39:46
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ เดี๋ยววันนี้ลองเข้าไปดูค่ะ กำลังอยากตัดแว่นใหม่อยู่พอดีเลย เคยตัดแต่กรุงไทยรู้สึกว่ามันแพงไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

pond

07/10/2015 10:20:28
สวัสดีค่ะ

เพิ่งเข้ามาเจอข้อมูลที่นี้ อยากทราบร้านแว่นคุณแอนยังอยู่ที่เดิมมั้ยคะ

ปกติสายตาสั่น 50 ใส่คอลแทคเลนส์มาตลอด เพิ่งมาเช็คว่าสายตาเอียงด้วย

เวลาใสคอนแทคเลนส์ มันก็ยังมัวๆ คงต้องตัดแว่น

เลยมาหาข้อมูลร้านแว่นดีๆ สักร้าน แต่ไม่รู้คุณแอนยังอยู่ที่เดิมมั้ยคะ กลัวไปเก้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

dnopista

07/10/2015 19:09:51
11
ยังอยู่ที่เดิมครับผม แต่ตอนนี้ร้านใหญ่ขึ้นนิดหน่อยครับ ^^

ใครไปไม่ถูก โทรไปก่อนเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

pond

14/10/2015 16:04:26
ขอบคุณมากค่ะ ไปเจอเพจร้าน club eye ในเฟสบุ๊คด้วย

ลูกค้าล้นหลาม เป็นที่ไว้วางใจให้ดูแลสายตาจริงๆ ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

dnopista

14/10/2015 21:25:34
11
ร้านพี่แอนนี่ถือว่าเป็นไอเท็มลับจริงๆครับ ถ้าผมไม่ลองเข้าไปวันนั้นก็คงไม่รู้ ว่าดีงามขนาดนี้ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

dnopista

14/10/2015 21:28:29
11
แต่พอคนเริ่มรู้จัก แน่นอนว่ามารต้องมาครับ พี่แอนเล่าให้ฟังว่ามีสายแปลกๆโทรมาบ่อยๆ ถามในสิ่งที่ประสบการณ์การเป็นผู้ขายมายาวนานบอกว่านี่ไม่ใช่ลูกค้าแน่นอน บ้างก็มีการหาเรื่องดิสเครดิตกัน เหมือนที่เพิ่งเกิดไปในกระทู้นี้ แต่อย่างไรก็ตามผู้บริโภคคือผู้ตัดสินใจทุกอย่างครับ ไม่ต้องเชื่อผม ไปลองให้รู้กับตัวเองได้เลยจ้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

A

14/11/2015 16:35:51
ราคาย่อมเยาว์และบริการดีเหมือนที่แนะนำจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

dnopista

15/11/2015 00:22:51
11
ปลื้มแทนพี่แอนเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

dnopista

05/12/2015 12:44:49
11
ปุกาศๆ ><

วันนี้ร้านพี่แอนเปิดให้บริการตามปกตินะคร๊าฟ

พี่แอนฝากโปรโมชั่นมาด้วยคราบ อร๊าคคคคคคคคคคคคค ><

ใครพาคุณพ่อมาตัดแว่นช่วงหยุด 3วันนี้ รับฟรี!!!ทันทีเลนส์มัลติโค๊ตกรองแสง ชั้นเดียว ฟรีไปเลย 1คู่ทันที ขอให้คุณพ่อทุกๆท่าน มีสุขภาพแข็งแรง มากๆคร๊าฟ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

dnopista

05/12/2015 12:45:34
11
ปกติไม่มีโปรก็คุ้มมากอยู่แล้ว นี่มีโปร ตายๆฮะ ร้านแตก ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

กระทู้ดีๆ

05/12/2015 12:50:49
ไม่มีพ่อแล้ว แต่ก็ขอบคุณที่มาบอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

ต่อ

15/12/2015 20:35:40
วันนี้เข้าไปที่ร้านของพี่แอน ตามที่น้องปอนด์แนะนำ บอกเลยว่าประทับใจมาก กับการดูแลของพี่แอน และน้องไอซ์ ต่อลองแว่นเป็น 10 อัน ด้วยความที่เป็นคนหัวโต และจมูกใหญ่มาก ทั้ง 2 ท่าน ก็ให้คำแนะนำอย่างดี พี่แอนก็น่ารักมาก ตอนแรกต่อกะจะตัดเลนส์กรองแสงสีฟ้าเปลี่ยนสีได้ พี่แอนก็ท้วงว่าถ้าไม่ออกแดดบ่อยก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเลือกแบบที่เปลี่ยนสี สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ แปลกโนะ ไม่ค่อยเหมือนร้านอื่น แทนที่จะให้เราตัดเลนส์แพงๆ กลับให้เราประหยัดซะงั้น น่ารักจริงๆ ต่อเลยนั่งคุยกับพี่แอนอยู่ชั่วโมงกว่า แถมได้รู้จักพี่ที่เป็นลูกค้าเพิ่มอีก 1 ท่าน รวมเวลาอยู่ในร้านพี่แอน 3 ชั่วโมง (นั่งคุยนะ 555) สงสัยน้องปอนด์จะต้องตั้ง ไลน์กรุ๊ป แฟนคลับของพี่แอนซะแล้วมั้งครับ วันพฤหัสนี้จะไปรับแว่น คงนั่งคุยยาวอีกแน่ๆ เลย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

dnopista

15/12/2015 20:56:02
11
55555 ผมน่ะโคตรโชคดีเลยครับพี่ต่อ ที่ได้ไปเจอร้านพี่แอน เจอแล้วก็แบบ โห ไม่ได้แล้วล่ะ ต้องบอกต่อครับ ช่วงไหนว่างๆก็จะแวะเข้าไปเยี่ยม เมาท์แตกทู๊กที 55555 คุยแป๊บๆ เย้ยย เป็นชั่วโมงแล้ว ไม่ได้เข้าไปตัดแว่นอะไรครับ พอดีผ่านไปก็แวะไปทักทายเฉยๆ แม้จะรู้จักกันมานานแล้ว พี่แอนก็ยังคอยถามทุกครั้งที่ไปว่าล้างแว่นหน่อยมั้ย เดี๋ยวพี่จัดการให้ คุยไปคุยมากิเลสมาสิครับ กรอบแว่นสวยๆเพียบก็จะโดนเบรคฮะว่า เพิ่งตัดไปเอง ใช้ของเดิมให้คุ้มก่อนดีกว่า ไม่ต้องรีบ รุ่นใหม่ๆสวยๆมีมาเรื่อยๆ 55555 มีงี้ด้วย ไม่ขาย เอิ๊กๆ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

dnopista

15/12/2015 21:00:40
11
ผมเชื่อว่ามีหลายๆท่านต้องแอบลังเลสงสัย เอ อีตาคนนี้เป็นหน้าม้าหรือเปล่า 5555 ก็ไม่รู้จะบอกยังไงว่าไม่ได้มีผลประโยชน์อันใดเกี่ยวข้องกับพี่แอนเลย แล้วทำไมถึงต้องเอามาบอกต่อ เชื่อว่าคนที่ไปมาแล้วจะตอบแทนผมได้ล่ะครับ ใครจะไปทนได้ เจอของอร่อยก็ต้องชวนเพื่อนไปกินอ่ะฮะ ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

aor

11/03/2016 13:35:49
มีความสงสัยว่า เวลาไปตัดแว่น โปรแกรสซีฟแล้ว เวลาต้องมองใกล้อ่านหนังสือแล้วต้องเหลือบตามามองต่ำมาก ทำให้เมื่อยตาเลยไม่อยากใช้แว่นอันนี้เลย
อย่างงี้เท่ากับว่าการผิดพลาดของการทำเลนซ์หรือไม่ หรือว่าปกติก็ต้องปรับตัวมองแบบนี้ แต่ที่ตัดมาก็เมื้อยตาเลยไม่อยากใช้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

replay

13/03/2016 03:57:06
23
ขอตอบให้พี่ aor นะครับ

เลนส์โปรเกรสซีพมี่องค์ประกอบหลายอย่าง ขึ้นอยู่กับการคุมตัวแปรต่างๆให้ได้ตามตำราหรือเปล่า และเลนส์แต่ละรุ่นนั้นมี Characteristic ที่ไม่เหมือนกัน ซึ่งในส่วนนี้เป็นประสบการณ์ของช่างแว่นตาแต่ละคนที่หยิบเลนส์รุ่นไหนมาเสนอให้ลูกค้า การตรวจวัดสายตา การให้ค่าสายตาที่ถูกต้อง และสุดท้ายเลยคือการประกอบเลนส์ที่ทำได้ถูกต้องตามมาตรฐานหรือเปล่า

การรีดประสิทธิภาพของเลนส์โปรเกรสซีพที่นำเอาศักยภาพของเลนส์โปรเกรสซีฟออกมาใช้ให้ได้มากที่สุด (กรณีที่ได้ค่าสายตาถูกต้อง ไม่ใช่ว่าพลาดตั้งแต่ขั้นตอนการวัดสายตานะครับ) การเลือกกรอบแว่นที่เหมาะสมที่จะนำมาใช้กับเลนส์โปรเกรสซีฟ

- ขนาดแว่นต้องใส่พอดีกับใบหน้า มี Parameter ที่เหมาะสม มีความโค้งหน้าแว่น มุมเทหน้าแว่น และระยะห่างจากกระจกตาถึงด้านหลังเลนส์ ทุกอย่างนี้ต้องให้ได้เหมาะสม

- ค่าห่างจุดกลางตาดำหรือ PD ที่ต้องวางตำแหน่งให้ตรง จุด Fitting high หากวางสูงเกินไป จะทำให้การมองโซนไกลด้อยลงไป ลานสายตาที่มองได้จะแคบลง หากวางตำแหน่งต่ำเกินไป จะทำให้เหลือบมองงใกล้ยาก ต้องเหลือบลึกมากๆกว่าจะอ่านเห็นหรือต้องคอยดันแว่นขึ้นมาใสูงขึ้นเพื่อให้เหลือบน้อยลง

เลนส์บางรุ่นโดดเด่นที่กลุ่มสายตาสั้น เลนส์บางรุ่นกลุ่มสายตายาวจะใช้ได้ดีกว่าอีกรุ่น หรือถ้ายิ่งมีค่าสายตาเอียงมาเอี่ยวด้วย เลนส์บางรุ่นโครงสร้างไม่สามารถรองรับค่าสายตาหนักๆได้ อาจต้องพิจารณาเลือกเลนส์ใน Level ที่สูงขึ้น(แพงกว่า) เพื่อความสบายในการใส่

สำหรับเคสของพี่ aor ปัญหาเกิดได้หลายกรณี ต้องเหลือบเยอะมากกว่าจะอ่านระยะใกล้ได้ ปัญหาอาจจะแก้ไขได้ง่ายๆเพียงแค่การปรับแต่งทรงแว่นให้เหมาะสม กรอบแว่นและช่วงจมูกแว่นกว้างเกินไปมั้ย เวลาใส่ๆทำให้เแว่นหลวมหลุดลงมาที่ปลายจมูก

การเลือกเลนส์ที่มีโครงงสร้างไม่เหมาะสม เช่นเลือกเลนส์ที่มี corridor ยาวเกินไป ทำให้เหลือบมองใกล้ยาก อาจจะพิจารณาใช้เลนส์บบ Short Corridor ก็จะได้ไม่ต้องเหลือมเยอะมาก

สาเหตุเกิดจากส่วนไหนต้องวิเคราะห์กันเป็นรายๆไป ผมไม่ได้อยู่หน้างานก็สันนิษฐานจากที่เจอบ่อยๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

ต้อม

05/05/2016 14:47:55
ถ้าใครยังไม่มีร้านประจำลองไปใช้บริการที่ร้านคลับอายดูสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

Nan

20/05/2016 14:18:47
ต้องขอขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้ที่แนะนำร้านตัดแว่นให้นะคะเมื่อก่อนจะไปตัดที่ร้านแว่นที่เขามีสาขาเยอะๆน่ะค่ะ พอดีแว่นหายเลยลองค้นหาจากกูเกิ้ลดู อ่านแล้วเลยต้องลองไปค่ะก็ได้รับบริการอย่างที่ว่าไว้จริงๆค่ะและได้ความรู้เรื่องเลนส์เพิ่มอีกด้วยนะคะว่ามันมีหลากหลายชนิดอยู่ที่ว่าเราจะใส่ใช้งานแบบไหน ขอยืนยันอีกเสียงค่ะว่าบริการดีจริงๆค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

dnopista

20/05/2016 22:35:33
11
วันนั้นผมเล่าเพราะผมทนไม่ไหวจริงๆครับ ผมได้รับบริการที่ผมแบบว่า โห พี่แอนดูแลลูกค้าขนาดนี้เลยเหรอครับ แว่นที่ผมซื้อก็หลักพันไม่ได้แพงอะไร แต่กลับได้รับการดูแลที่แบบว่าความพอใจของเราสำคัญมาก

ตอนเอามาโพสต์ตอนนั้นมันปลื้มปริ่มมาก ความประทับใจไหลพรั่งพรู พิมพ์ไปแบบไม่ได้คิดอะไร จนซักพักเริ่มกังวลคิดว่าคนอื่นจะหาว่าผมเป็นหน้าม้าหรือเปล่านะ จนี่แอนมาเล่าให้ฟังว่ามีลูกค้าหลายคนเป็นนักข่าว นักเขียน เค้าบอกว่า เค้าเชื่อว่าสิ่งที่ผมเขียนมันคือความจริงทุกตัวอักษร เค้าทำอาชีพเขียนข่าวเค้าดูออก

มาถึงวันนี้เพื่อนๆหลายท่านคงได้ไปพิสูจน์ด้วยตัวเองมาแล้ว ประทับใจจนต้องกลับมาพิมพ์บอกต่อ

ผมไม่ใช่พี่แอน ผมอ่านก็ยังปลื้มแทนเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

Lee

26/05/2016 17:24:20
ไปมาแล้วครับ วันนี้ตัดเลนส์เอากรอบไปเองครับ ยืนยันอีกคนครับ บริการพูดคุยดีมากครับ กรอบแว่นที่ร้านสวยๆเยอะครับ ขอบคุณพี่ที่แนะนำครับ คุ้มค่าที่เดินทางไปครับ ตัดวัดแบบสบายใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

dnopista

17/09/2016 10:11:42
11
ตอนนี้เมเจอร์ปิด แต่ร้านพี่แอนเปิดปกตินะคร้าบ เพื่อนพี่น้องยังเข้าไปใช้บริการกันอย่างต่อเนื่อง ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามายืนยันะคร้าบ คนแนะนำก็ปลื้มเหมือนกัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

marnon

09/11/2016 18:09:06
รบกวนถามหน่อยครับอยากตัดเลนส์กันแดด ใส่กรอบที่มีอยู่แล้ววันเดียวได้ไหมครับ สีที่อยากได้คือเทาอ่อนๆครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

dnopista

14/11/2016 11:39:33
11
พี่แอนเค้าไม่ได้เล่นโซเชียล ผมตอบให้เท่าที่ผมทราบก็แล้วกันนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมตัดเอง ถ้าไม่ใช่ช่วงวันหยุดหรือเลนส์ต้องสั่งตัดพิเศษอะไร ก็วันเดียวได้นะครับ ทีนี้รายละเอียดอื่นๆคงต้องไลน์คุยกับพี่แอนดูนะครับผม ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 202

dnopista

17/12/2016 19:09:05
11

อัพเดทจ้าา ตอนนี้ร้านพี่แอนเปิดสาขาใหม่บริเวณปากซอยบรมราชชนนี 2 ติดถนนเลยครับ เพื่อแก้ปัญหาเรื่องที่จอดรถให้ลูกค้า จอดหน้าร้านได้เลย อยู่ใกล้กับสาขาเดิมครับห่างกันแค่ไม่กี่สิบเมตร ใครสะดวกสาขาไหนก็จัดไปฮะ ร้านใหม่เพิ่งเปิด เดี๋ยวถ้าผมได้แวะไปจะมารีวิวให้ฟังนะคร้าบ 

อัพเดทแผนที่ให้หน่อย ผ่านมาสามปี คนก็ยังไปตามแผนที่ที่ผมเขียนคร่าวๆด้วยมือตอนนั้นอยู่เลย 5555 วันนี้ว่างๆเลยนั่งทำเพลินๆถือเป็นของขวัญร้านใหม่ละกันเนาะ น้อยไปมั้ยนะ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 203

แว่นตาคุง

24/01/2017 23:34:15
กำลังจะตัดแว่นใหม่ สงสัยต้องไปลอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

Lmm

11/04/2017 11:59:37
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดีเพิ่งไปตัดแว่นแถวบ้าน ร้านการันตีว่าเปิดมา 20 ปี แต่ไม่รู้ผลงานจะออกมายังไง เพราะตอนวัดเซ็นเตอร์ตาเหมือนไม่ค่อยละเอียด คือวัดแนวนอนให้แค่ข้างเดียว คนตัดบอกว่า แนวนอน 2 ข้างต้องเท่ากัน ไม่งั้นเวียนหัว แต่ที่ผมเคยตัดมาเค้าวัดให้ทั้ง 2 ข้างนะ (ท่านใดเป็นผู้เชี่ยวชาญช่วยให้ความรู้ทีครับ) ยังคิดว่าถ้าต้องแก้อาจเอามาให้ร้านคุณแอนนี่แหละ เดินทางไกลหน่อยแต่น่าจะคุ้มค่า (จากที่อ่านฟีดแบคจากหลายๆ ท่าน) เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็คงรู้ผล เพราะนัดไปเอาพรุ่งนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

dnopista

11/06/2017 11:22:52
11
เป็นกำลังใจให้นะคร้าบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

dnopista

11/06/2017 11:28:05
11

มีแว่นใหม่มาอวดฮะ กำลังเห่อ 55555
.
เห็นภาพนี้แล้วคงมีแต่ความรู้สึกว่า
.
.
ทำไมปอนด์ดูดีจังนะ ทำไมปอนด์น่ารักจังนะ ทำไมเห็นหน้าปอนด์แล้วหัวใจเราเต้นเเรงนะ .... ใช่มั้ยฮะ ว่าแล้ว ชินแล้วฮะ
.
.
อย่างที่โบราณเค้าว่าไว้ครับ  ... ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแว่น
.
.
ให้พี่แอน Club Eye ดูแลให้สิครับ กับแว่นสุด Hot สุดร้อนแรงในชั่วโมงนี้ April รุ่นหน้ากากทุเรียน  
.
.
นี่ขนาดผมเบ้าหน้าธรรมดายังเร้าใจขนาดนี้ แล้วหล่อสวยอย่างเพื่อนพ้องน้องพี่จะเหลือเหรอฮะ 
.
.
ไปจัดฮะ ไปๆ 555555 ><
.
.
By ปอนด์หน้ากากทุเลา
#ค่อยยังชั่วขึ้นแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 207

นายมั่นคง

11/06/2017 22:22:28
4,282
ใส่แว่นแบบหน้ากากทุเลาแล้วเด็กเลยอ่ะปอนด์ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

SirIsexnewTA

11/06/2017 22:55:35
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 206 - dnopista

มีแว่นใหม่มาอวดฮะ กำลังเห่อ 55555
.
เห็นภาพนี้แล้วคงมีแต่ความรู้สึกว่า
.
.
ทำไมปอนด์ดูดีจังนะ ทำไมปอนด์น่ารักจังนะ ทำไมเห็นหน้าปอนด์แล้วหัวใจเราเต้นเเรงนะ .... ใช่มั้ยฮะ ว่าแล้ว ชินแล้วฮะ
.
.
อย่างที่โบราณเค้าว่าไว้ครับ  ... ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแว่น
.
.
ให้พี่แอน Club Eye ดูแลให้สิครับ กับแว่นสุด Hot สุดร้อนแรงในชั่วโมงนี้ April รุ่นหน้ากากทุเรียน  
.
.
นี่ขนาดผมเบ้าหน้าธรรมดายังเร้าใจขนาดนี้ แล้วหล่อสวยอย่างเพื่อนพ้องน้องพี่จะเหลือเหรอฮะ 
.
.
ไปจัดฮะ ไปๆ 555555 ><
.
.
By ปอนด์หน้ากากทุเลา
#ค่อยยังชั่วขึ้นแล้ว

ผมเพิ่งตัดแว่นใหม่มาทรงคล้ายกันนี้แหละครับ แต่คิ้วผมดันเข้าไปอยู่ในแว่นซะนี่ ไม่รู้ว่าแว่นใหญ่หรือคิ้วต่ำ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

ปัทมาภรณ์

21/07/2017 10:48:07

เราเป็นอีกคนที่มีปัญหาเรื่องสายตามากๆ สายตาก็สั้น พออายุเข้าหลักสี่กว่าๆ มองใกล้ไม่ชัดอีกปวดหัว ไมเกรน ตกใจมากเอ๊ะเราเป็นอะไร ไปหาหมอ สแกนทั่วร่างแต่ก็ไม่ผิดปกติอะไร แต่อาการปวดหัวยังเพิ่มขึ้นมองใกล้ไม่ได้ยื่นไปพอจะอ่านงานใกล้ๆได้แต่นานๆก็ปวดตา    เพื่อนบอกว่าเราสายตายาวแน่นนอน  ไปวัดสายตาเลยแก ร้านไหนก็ได้เหมือนกันละ เราก็ไป มันก็ไม่ตอบโจทย์อะไร ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง  จนมาพบกระทู้นี้อ่านๆๆก็เลยตัดสินใจอีกครั้งที่จะไปวัดสายตาทำแว่น เราไปร้านAurora ร้านแรกที่เจ้าของกระทู้ท่านนี้แนะนำ ระทึกเหมือนกันกลัวผิดหวัง เราก็เลยหาอ่านหลายๆกระทู้พบว่าร้านออโรร่า ไอทีสแควร์ นี้หลายๆกระทู้ หลายๆความคิดเห็นเค้าก็ว่าดี วัดสายตาดี ทำเลนส์โปรเกรสซีพดีใสสบาย เราก็เลย ไป  เราโทรไปก่อน เพื่อความแน่ใจว่า เค้าจะตอบข้อสงสัยเราได้ไม๊เรื่องปัญหาสายตาของเรา และสอบถามเส้นทาง ร้านแว่นตา ออโรร่า ไอทีสแควร์อยู่หลักสี่ ไกลเลยสำหรับเรา แต่เราก็ดั้งด้นมา และก็พบว่า ไม่ผิดหวังดีจริงๆตั้งแต่ พนักงานหน้าร้านที่ยิ้มแย้มอัธยาศัยดีทำให้เราคลายความระวังตัวลงได้ เหมือนมาบ้านเพื่อน พนักงานมาขอแว่นของเรา เค้าบอกว่าจะเอาไปเช็คสายตาในเลนส์ ไรนี่ละ และเชิญเราไปวัดสายตา กับOptometrist เราอึ้ง เดี๋ยวนะน้อง อะไรคือOptometrist น้องพนักงานบอกว่า คือคุณหมอสายตาหรือนักทัศนมาตร์ครับ อ้าวแล้วที่อื่นๆล่ะใครวัดคืออะไรงง

น้องพนักงาน บอกว่าเรียนเชิญวัดสายตาก่อนครับเดี๋ยวให้คุณหมอท่านอธิบายอีกครั้งหนึ่งครับ โอ้แม่จ้าว ตั้งแต่เกิดมาใส่แว่นมาตั้งแต่ป5 ยังไม่เคยมีใครวัดสายตาได้ละเอียดดีได้ขนาดนี้ จริงนะไม่ได้อวย แบบมันชัดอ่ะ ทั้งไกลทั้งใกล้คมชัดมาก หลังจากวัดสายตาเสร็จ เราเลยทราบว่าคุณหมอที่วัดสายตาเราชื่อ ทวี โทนหงษา คุณหมอแนะนะว่า สายตาเรามีทั้งสายตาสั้น สายตาเอียง และสายตาตามวัย เออนี่เองสายตาตามวัยนี่เองที่ทำให้เรามีปัญหากับชีวิตประจำวันตั้งแต่อ่านไลน์ พิมพ์งาน เขียนหนังสือ ทานข้าว ป้ายราคาสินค้าในห้าง อ้าวแล้วเราต้องทำไง คุณหมอทวี บอกว่าไม่ต้องกังวลไป เพราะเดี๋ยวนี้เรามีเลนส์ที่ดีมากๆใส่มองไกลก็ชัดมองใกล้ก็ชัดระยะปานกลางไม่ขาดหาย มันคือเลนส์โปรเกรสซีพ เออๆแล้วใส่แล้วมันจะมึนจะเวียนหัวไม๊คะ คุณหมอทวีบอกว่าไม่หรอกครับ คือแบบที่จริงอธิบายเยอะมาก ตอบข้อสงสัยเราได้หมด แต่เราจำไม่หมด เอาแต่สายตาเอียงก็มีตั้งหลายแบบแล้ว สำหรับเราเอาแค่ใส่แล้วชัดเจนไม่มึน คุยไลน์ได้ ทำงานได้ ช้อปปิ้งได้เราก็โอเคแล้ว

วันมารับแว่นนี่ตื่นเต้นมาก กลัวว่าจะใส่ไม่ได้ 

แต่ที่ไหนได้ มันยิ่งกว่าถูกล๊อตเตอรี่อีก คือ มันชัดใส่สบายเรามองได้ชัดทุกระยะเลย คุยไลน์ได้ มองหน้าจอคอมชัด เวลาทานข้าวมองเห็นเม็ดข้าวเห็นก้างปลาชัดแล้ว  เราก็เลยไม่อยากเก็บอะไรดีๆไว้คนเดียวเจอเพื่อนบอกเพื่อนเจอญาติแนะนำญาติ และทุกคนมาก็ไม่ผิดหวัง 

ขอบอกเลยว่า ร้านแว่นตาออโรร่า อยู่ชั้น1 ไอทีสแควร์ หลักสี่ ห้างนี่ติดวัดหลักสี่เลยล่ะ คุณหมอชื่อ ทวี โทนหงษา เคยถามคุณหมอว่ามีสาขาไม๊ คุณหมอทวี บอกว่าไม่มีสาขาค่ะ มีที่นี่ไอทีสแควร์ หลักสี่ที่เดียวเท่านั้นค่ะ ของเค้าดีเลยบอกต่อ เบอร์นี้เลย 02-576-0147 ของเค้าดีจริง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

dnopista

21/07/2017 11:07:09
11
เอ่อ ขอโทษนะครับ ผมเป็นเจ้าของกระทู้ และผมไม่ได้แนะนำร้านออโรร่านะครับ เพราะไม่เคยใช้บริการร้านออโรร่า ไม่มีข้อมูลและไม่เคยโพสต์ข้อมูลใดๆเกี่ยวกับร้านออโรร่านะครับ 

หากโพสต์นี้แค่โพสต์ผิดที่ จริงๆอาจจะอยากโพสต์เวปอื่น อันนี้ไม่ว่ากัน แต่หากโพสต์นี้มามั่วนิ่ม สร้างความเข้าใจผิดเพื่อให้ลูกค้าหลงไปร้านที่ว่านี้ 

อันนี้ผมขอประนามนะครับ เพราะท่านกล่าวพาดพิงถึงตัวผมอย่างชัดเจน และผมไม่เคยแนะนำร้านที่ท่านว่า 

ถ้าเป็นความตั้งใจให้เข้าใจผิด เลิกเถอะครับ เชื่อผม ของดีจริง เค้าไม่ใช้วิธีแบบนี้กันหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

dnopista

21/07/2017 11:10:49
11
เอ่อ ขอโทษนะครับ ผมเป็นเจ้าของกระทู้ และผมไม่ได้แนะนำร้านออโรร่านะครับ เพราะไม่เคยใช้บริการร้านออโรร่า ไม่มีข้อมูลและไม่เคยโพสต์ข้อมูลใดๆเกี่ยวกับร้านออโรร่านะครับ 

หากโพสต์นี้แค่โพสต์ผิดที่ จริงๆอาจจะอยากโพสต์เวปอื่น อันนี้ไม่ว่ากัน แต่หากโพสต์นี้มามั่วนิ่ม สร้างความเข้าใจผิดเพื่อให้ลูกค้าหลงไปร้านที่ว่านี้ 

อันนี้ผมขอประนามนะครับ เพราะท่านกล่าวพาดพิงถึงตัวผมอย่างชัดเจน และผมไม่เคยแนะนำร้านที่ท่านว่า 

ถ้าเป็นความตั้งใจให้เข้าใจผิด เลิกเถอะครับ เชื่อผม ของดีจริง เค้าไม่ใช้วิธีแบบนี้กันหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

dnopista

21/07/2017 11:18:22
11
ผมเอามาเล่า เพราะผมไปเจอมากับตัว คุณแอน ร้าน club eye  บริการดีจนผมรู้สึกว่าต้องบอกคนอื่นแล้วล่ะ ทั้งที่เป็นร้านเล็กๆ ไม่มีโฆษณาแจกของอะไร  ไม่มีโปรโมชั่นใหญ่โต แต่บริการดีมากๆ แบบคุ้มเงินทุกบาทที่จ่ายไป จนคนอื่นๆที่ได้เข้ามาอ่านแล้วก็ไปทดลองด้วยตัวเองก็เข้ามายืนยันในนี้ด้วยตัวเอง ทุกข้อความที่ผมพิมพ์คือความจริงทุกตัวอักษร ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงใดๆ ใครรู้จักผมก็จะเข้าใจครับ 

ขออภัยพิมพ์ยาวเหยียด เพราะถูกกล่าวอ้าง ทั้งที่ไม่ได้ทำครับ เรื่องนี้ผมยอมไม่ได้

ด้วยความเคารพ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

ปัทมาภรณ์

21/07/2017 11:49:36
ต้องขออภัยเราไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงแต่อย่างใดเพียงแต่ไปทำมาแล้วดีก็บอกต่อ คุณสามารถลบได้เลยนะต้องขออภัย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

ปัทมาภรณ์

21/07/2017 12:13:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 209 - ปัทมาภรณ์

เราเป็นอีกคนที่มีปัญหาเรื่องสายตามากๆ สายตาก็สั้น พออายุเข้าหลักสี่กว่าๆ มองใกล้ไม่ชัดอีกปวดหัว ไมเกรน ตกใจมากเอ๊ะเราเป็นอะไร ไปหาหมอ สแกนทั่วร่างแต่ก็ไม่ผิดปกติอะไร แต่อาการปวดหัวยังเพิ่มขึ้นมองใกล้ไม่ได้ยื่นไปพอจะอ่านงานใกล้ๆได้แต่นานๆก็ปวดตา    เพื่อนบอกว่าเราสายตายาวแน่นนอน  ไปวัดสายตาเลยแก ร้านไหนก็ได้เหมือนกันละ เราก็ไป มันก็ไม่ตอบโจทย์อะไร ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง  จนมาหาข้อมูลอ่านๆๆก็เลยตัดสินใจอีกครั้งที่จะไปวัดสายตาทำแว่น เราไปร้านAurora  ระทึกเหมือนกันกลัวผิดหวัง เราก็เลยหาข้อมูลหลายๆที่พบว่าร้านออโรร่า ไอทีสแควร์ นี้หลายคนไปทำมา หลายๆความคิดเห็นเค้าก็ว่าดี วัดสายตาดีทำเลนส์โปรเกรสซีพดีใสสบาย เราก็เลย ไป  เราโทรไปก่อน เพื่อความแน่ใจว่า เค้าจะตอบข้อสงสัยเราได้ไม๊เรื่องปัญหาสายตาของเรา และสอบถามเส้นทาง ร้านแว่นตา ออโรร่า ไอทีสแควร์อยู่หลักสี่ ไกลเลยสำหรับเรา แต่เราก็ดั้งด้นมา และก็พบว่า ไม่ผิดหวังดีจริงๆตั้งแต่ พนักงานหน้าร้านที่ยิ้มแย้มอัธยาศัยดีทำให้เราคลายความระวังตัวลงได้ เหมือนมาบ้านเพื่อน พนักงานมาขอแว่นของเรา เค้าบอกว่าจะเอาไปเช็คสายตาในเลนส์ ไรนี่ละ และเชิญเราไปวัดสายตา กับOptometrist เราอึ้ง เดี๋ยวนะน้อง อะไรคือOptometrist น้องพนักงานบอกว่า คือคุณหมอสายตาหรือนักทัศนมาตร์ครับ อ้าวแล้วที่อื่นๆล่ะใครวัดคืออะไรงง

น้องพนักงาน บอกว่าเรียนเชิญวัดสายตาก่อนครับเดี๋ยวให้คุณหมอท่านอธิบายอีกครั้งหนึ่งครับ โอ้แม่จ้าว ตั้งแต่เกิดมาใส่แว่นมาตั้งแต่ป5 ยังไม่เคยมีใครวัดสายตาได้ละเอียดดีได้ขนาดนี้ จริงนะไม่ได้อวย แบบมันชัดอ่ะ ทั้งไกลทั้งใกล้คมชัดมาก หลังจากวัดสายตาเสร็จ เราเลยทราบว่าคุณหมอที่วัดสายตาเราชื่อ ทวี โทนหงษา คุณหมอแนะนะว่า สายตาเรามีทั้งสายตาสั้น สายตาเอียง และสายตาตามวัย เออนี่เองสายตาตามวัยนี่เองที่ทำให้เรามีปัญหากับชีวิตประจำวันตั้งแต่อ่านไลน์ พิมพ์งาน เขียนหนังสือ ทานข้าว ป้ายราคาสินค้าในห้าง อ้าวแล้วเราต้องทำไง คุณหมอทวี บอกว่าไม่ต้องกังวลไป เพราะเดี๋ยวนี้เรามีเลนส์ที่ดีมากๆใส่มองไกลก็ชัดมองใกล้ก็ชัดระยะปานกลางไม่ขาดหาย มันคือเลนส์โปรเกรสซีพ เออๆแล้วใส่แล้วมันจะมึนจะเวียนหัวไม๊คะ คุณหมอทวีบอกว่าไม่หรอกครับ คือแบบที่จริงอธิบายเยอะมาก ตอบข้อสงสัยเราได้หมด แต่เราจำไม่หมด เอาแต่สายตาเอียงก็มีตั้งหลายแบบแล้ว สำหรับเราเอาแค่ใส่แล้วชัดเจนไม่มึน คุยไลน์ได้ ทำงานได้ ช้อปปิ้งได้เราก็โอเคแล้ว

วันมารับแว่นนี่ตื่นเต้นมาก กลัวว่าจะใส่ไม่ได้ 

แต่ที่ไหนได้ มันยิ่งกว่าถูกล๊อตเตอรี่อีก คือ มันชัดใส่สบายเรามองได้ชัดทุกระยะเลย คุยไลน์ได้ มองหน้าจอคอมชัด เวลาทานข้าวมองเห็นเม็ดข้าวเห็นก้างปลาชัดแล้ว  เราก็เลยไม่อยากเก็บอะไรดีๆไว้คนเดียวเจอเพื่อนบอกเพื่อนเจอญาติแนะนำญาติ และทุกคนมาก็ไม่ผิดหวัง 

ขอบอกเลยว่า ร้านแว่นตาออโรร่า อยู่ชั้น1 ไอทีสแควร์ หลักสี่ ห้างนี่ติดวัดหลักสี่เลยล่ะ คุณหมอชื่อ ทวี โทนหงษา เคยถามคุณหมอว่ามีสาขาไม๊ คุณหมอทวี บอกว่าไม่มีสาขาค่ะ มีที่นี่ไอทีสแควร์ หลักสี่ที่เดียวเท่านั้นค่ะ ของเค้าดีเลยบอกต่อ เบอร์นี้เลย 02-576-0147 ของเค้าดีจริง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

ปัทมาภรณ

21/07/2017 12:18:37
เราพยายามจะลบpostเราแต่กลับไปวางซ้ำ คุณลบpostแราออกไปเลย เราไม่มีเจตนาใดๆ
มารบกวนกระทู้คุณ ต้องขออภัยอย่างยิ่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

dnopista

21/07/2017 13:30:22
11

ไม่มีเจตนา แค่เข้ามาเล่าสู่กันฟัง ก็ไม่ควรอ้างผมเพิ่อให้เข้าใจผิดครับ 

จากข้อความต้นฉบับ คอมเมนท์ที่ 209 ที่คุณพิมพ์ไว้ อ้างถึงผมชัดเจนครับ  ปลายบรรทัดที่ 4 ตามที่ไฮไลต์ไว้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

dnopista

21/07/2017 13:35:53
11
เรื่องลบโพสต์ ผมลบไม่ได้ครับ ถ้าไม่มีเจตนาดังว่า ก็แล้วไปครับผม

สรุปข้อมูลอีกครั้งว่า ผมไม่เคยแนะนำร้าน Aurora ตามที่ถูกอ้างนะครับ เพราะไม่รู้จักและไม่เคยใช้บริการ

ร้านต้นเรื่องที่ผมมาเล่า คือ ร้าน club eye ครับ เล่าจากเป็นประสบการณ์ตรงของผมเองครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

Joom

22/07/2017 15:30:20
ขอคอนเฟิร์มร้านนี้ดีจริงๆคะ ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ใช้บริการ แต่ครั้งแรกได้รับความประทับใจจากพี่แอน คุยสนุก จริงใจ ...เรายังแอบคิดว่าเจ้าของร้านนี้โชคดีมากได้ลูกน้องดี (ตอนนั้นไม่รู้ว่าพี่แอนเป็นเจ้าของ)  จนหลายปีผ่านไปพี่สาวมาถามหาร้านแว่นตัดที้ไหนดี เลยนึกได้ถึงพี่แอน..เลยพาไป เชื่อมั๊ยว่าพี่สาวอิกาชื่นชมน่าดู ทั้งที่เราไม่ได้บอกอะไรเลย

นี่แหระสิ่งที่ทำให้เราประทับใจและเป็นลูกค้าประจำ ถึงแม้จะน่นๆไปใช้บริการที แต่ทุกครั้งที่จะทำอะไรกับแว่น จะนึกถึงพี่แอนคนแรกเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

ติ๋ม

29/08/2018 20:42:25
ไปมาแล้วครับ  ยืนยันอีกคนครับ บริการดีมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

P’kai

08/11/2018 16:18:51
ที่ร้านอุนแอนมีกรอบแว่นของ RayBan รุ่น Clubmasterไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

จุ๋ม

09/06/2019 15:51:13
ร้านนี้ดีจริงๆค่ะ ยืนยันอีกเสียง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

ต้อย

25/08/2019 16:41:24
บริการดีและให้คำแนะนำดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

หนุม

20/12/2019 17:24:36
ขอบคุณที่แนะนำร้านนี้ให้นะครับ ดีจริงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

ปีเตอร์

11/10/2020 15:08:44
เข้ามาอ่านเสร็จละครับ อ่านนานเลย ต้องไปใช้บริการบ้างแล้วล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

แหม่ม

12/02/2021 13:27:17
ตอนนี้ร้านยังอยู่ในตลาดปิ่นเงินหรือเปล่าคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

dnopista

23/05/2021 10:21:13
11

ร้านขยับออกมาติดถนนครับ ร้านใหญ่ขึ้น ของมากขึ้น อุปกรณ์ไฮเทคมากขึ้น มีเจ้าหน้าที่ทัศนมาตรด้วย แต่บริการทุกอย่างยังเหมือนเดิมครับ พี่แอนก็คือพี่แอน 55555 เดี๋ยวจะเห็นร้านใหญ่ขึ้นแล้วไม่กล้าเข้า ที่เพิ่มขึ้นมากำไรลูกค้าล้วนๆคร้าบ 5555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 227

dnopista

23/05/2021 10:24:07
11

หน้าร้านเป็นแบบนี้ ไม่ต้องเกร็ง เดินเข้าไปได้เลย รับรองว่าไอ้ที่ผมเล่าเป็นแบบไหนตอนนี้ก็เป็นยังงั้นครับ บริการทุกระดับประทับใจเหมื้อนเดิม 555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 228

ไก่

28/05/2021 18:45:49
วันนี้ได้เข้าใช้บริการที่ร้านคุณแอนแล้วครับ ร้านใหญ่กว่าในรูปเก่ามาก น้องๆบริการดีครับ มีกรอบให้เลือกเยอะ ราคาไม่แพงก็มีครับ มีหลายราคาตามความสะดวกของลูกค้า อุปกรณ์ทันสมัยดีครับ หลังจากใช้บริการร้านที่สาขาเยอะมานาน มาเจอร้านนี้ คงได้เป็นลูกค้าประจำอีกคนแล้วครับ
หยิกหู 0
"มีร้านตัดแว่นดีดีมาแนะนำคร้าบ ^^ ไม่เล่าไม่ได้จริงๆ ^^"