Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัย ทำไมจึงไม่ควรเบิร์นหูฟังด้วยเสียงที่เป็นคลื่นความถี่

ekkrit

12/04/2013 19:02:54
0
ไอที่เป็นเสียงซ่าๆ อะครับ
เพราะอะไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

betterake

12/04/2013 20:02:56
0
ที่ไหนบอกไม่ควรเหรอครับ เสียงซ่าๆที่เป็น pink noise นั่นเป็น 1 ในเทคนิคการเบิร์นแบบคลาสสิคเลยนะครับ เพราะเสียงซ่าคือความถี่ผสมทุกย่าน

สมัยก่อนเค้าใช้วิธีเปิดวิทยุ FM ช่วงที่ไม่มีสถานีเป็นตัวเบิร์นครับ ลำโพงบ้านและหูฟังมอนิเตอร์มักใช้ noise นี้เบิร์น แต่หูเล็กๆนี่ไม่รู้เหมือนกันแฮะ มันเป็นยุคหลังแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

clound

12/04/2013 20:15:00
0
เบิร์นได้ แต่ไม่ควรนาน และดังเกินไปครับ
เพราะความคลื่นความถี่ซ่า เป็นการเบิร์นที่ไดรเวอร์จะต้องรับภาระหนัก เพราะว่าต้องปล่อยความถี่ออกมาหลายย่านมากๆ ตั้งแต่ต่ำไปจนสูง ถ้าเปิดดังไป ไดรเวอร์จะมีอาการล้า และเสียงแย่ลงครับ ใช้ได้ แต่ต้องระมัดระวังครับ หูผมเสียงเพี้ยนเพราะคลื่นความถี่มาหลายตัวแล้ว ผมใช้ pad กับ isotek เป็นเหมือนกันเลยครับ ถ้าจะใช้ ผมแนะนำ ห้ามนาน และห้ามดังครับ ผมเปิดแผ่น pad ระดับเท่าฟังปกติ 3 รอบ 3 ชั่วโมงกว่า เสียงก็ไปแล้วครับ ถ้าทำผิด ความร้อนจะสะสมที่ตัวไดรเวอร์ ทำให้แม่เหล็กเสื่อมลงได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

12/04/2013 21:10:21
4,282
ถึงตอนนี้ผมก็ยังคอนเฟิมว่าไม่ควรหาไฟล์เพลงที่ปล่อยให้โหลดทางเน็ทมาเบิร์นหูฟังเอาเอง

สาเหตุเพราะว่า ไฟล์ที่ปลิวว่อนในเน็ทนั้น บางทีทางผู้ผลิตเค้าก็ไม่แนะนำให้เปิดวนหลายรอบ หรือบางไฟล์เป็นแทร็คที่เอาไว้เบิร์นเสียงทุ้มหรือใช้เบิร์นลำโพง ซึ่งมีวอยซ์คอยส์ใหญ่กว่าวอยส์หูฟัง ซึ่งถือว่าไม่เหมาะสมที่จะมาใช้เบิร์นครับ ท่านใดใช้ให้อ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนด้วยจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

clound

12/04/2013 21:41:22
0
บางคนอาจฟังว่า เบิร์นด้วยไฟล์ความถี่แล้ว เสียงมันใสขึ้น กลางเปิดเผย เบสกระชับ
ผมบอกได้เลยว่าจริงส่วนนึง แต่ไม่ได้จริงเพราะไดรเวอร์ทำการเบิร์นแล้วเข้าที่ แต่ผมว่าเป็นจาก ความร้อนสะสม ทำให้แม่เหล็กมีอาการเสื่อมลง ทำให้เบสน้อยลง กลางแหลมจึงเปิดเผยมากขึ้น แต่เสียงกลางแหลมที่ได้มาจะกัดหู แบน ไม่มีมิติ เบสหายไปเยอะครับ
ซึ่งผมว่า มันไม่ใช่การเบิร์นที่ดีเลยครับ เพราะแม่เหล็กเสื่อมไปแล้ว ทำให้หายยาก บุคลิกเสียงก็เปลี่ยนไปครับ

ถ้าเลี่ยงได้ ก็แบบที่เฮียมั่นว่าไว้เลยครับ ไม่ควร!! ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ManjiE

12/04/2013 22:03:05
รบกวนสอบถามเฮียและท่าน clound หน่อยครับ ว่าถ้าผมใช้เพลงจากซีดีเหล่านี้มาเบิร์น sr80i จะได้ไหมครับ กะว่าจะเปิดวันละสองรอบ รอบละประมาณ 4 ชั่วโมงตอนเที่ยงกับกลางคืน

1.2012 TAA 22nd International Hi-End Show (BLU-SPEC CD)
2.Bitter Love Tan Dun
3.เพลงของเติ้งลี่จวิ้น แบบ audiophile
4.เพลงของซาตาน่า หรือ ไมเคิล แจ็คซัน

ผมเพิ่งซื้อใช้ตัวแรกเลยครับ ลองหาข้อมูลเรื่องการเบิร์นก็มีหลากหลายมากๆ เท่าที่ตกตะกอนได้ก็ลองมาจัดเป็นเพลงเหล่านี้ ถ้ามีข้อแนะนำก็ขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

clound

13/04/2013 09:07:16
0
1 ไม่เคยฟังครับ ถ้าเป็นเพลงทั่วๆไป ไม่ใช่เสียงซ่า เสียงวี๊ดๆจี๊ดๆ ก็ได้เลยครับ
2,3,4 ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบิร์นไปเพียบ เปิดดังกว่าเดิม 3-4เท่าอีกตะหาก

13/04/2013 09:31:50
รู้เมื่อสาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ManjiE

13/04/2013 09:45:46
แผ่นแรกเป็นส่วนใหญ่เพลงคลาสสิกครับคุณ clound

1. Prelude Of Orchestra - 时间
2. When I Met You(民间旋律,作者不详,由演奏者改编,与Sarah Geronimo同名曲无关)。时间
3. Granados : Orientale From Spanish Dance No.2 Opus 37。时间
4. Paganini : D大调第一号小提琴协奏曲选段。时间
5. 小提琴超炫技独奏 - Violin Bravo Piece
6. Mozart : 钢琴奏鸣曲No 11 In A第三乐章土耳其进行曲。时间
7. 行星组曲选段。时间 : Holst - The Planets Suite (Orchestra)
8. 大提琴独奏进行曲 : Cello Solo March
9. 皮尔金组曲选段。时间 : Peer Gynt - Orchestra Suite No.1
10. 杜兰朵公主歌剧咏叹调 : Turandot Aria : Signore, Ascolta
11. 钱宁史基基歌剧咏叹调 : Puccini - Gianni Schicchi Aria : O Mio Babbino Caro
12. 罗密欧与朱丽叶选段。时间 : Prokofiev - Romeo And Juliet (Orchestra)
13. 时间 - 浮士德交响曲末段 : Liszt - Faust Symphony : Chorus Chorus With Organ
14. 鼓, 舞。现场中国鼓打击乐(民间与神州鼓乐团创作)。时间 : The Soul Of Chinese Drum
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Progreso

13/04/2013 10:09:24
0
อีกข้อคือ มีเพลงเบิร์นสำหรับ ลำโพง ชุดเครื่องเสียง ตรงนี้ไม่ควรเอามาเปิดกับ หูฟังนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

clound

13/04/2013 13:28:42
0
งั้นก็ใช้ได้เลยครับ คุณ ManjiE

คห.7 ขายทิ้งลูกเดียวครับ

มีอีกอย่างคือ ที่เค้าว่าทิ้งไว้ 6 เดือนแล้วเอามาเบิร์นใหม่
อันนั้นผมว่าเฉพาะกรณีเบิร์นแล้วเบิร์นด้วยไฟล์ไม่ดีนะครับ
สำหรับเบิร์นด้วยความถี่ แม่เหล็กเสื่อมไปแล้ว ถึงทิ้งไว้ ก็ไม่ทำให้ดีขึ้นครับ

ไม่ใช่ว่าผมไม่ใช้นะ ผมใช้ครับ แต่เปิดรอบเดียว เบาๆเลย เบาคือได้ยินเสียงตอนแหลมๆแล้วไม่แสบหูครับ ไว้ล้างสนามแม่เหล็ก ครั้งเดียวในตอนแรกที่เพิ่งแกะกล่องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

bameemetal

14/04/2013 23:13:33
0
สงสัย ครับ แล้วพวกไฟล์ Flac ที่ปล่อยโหลดทางเน็ต แบบผมไปโหลดมา อะครับ อัลบั้มนึงเป็บ gb เลย ไอ้พวกนี้มันดูยังไงครับ ว่าเป็นไฟล์เบิร์น หูฟัง หรือลำโพง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

clound

15/04/2013 18:15:33
0
ลองเปิดฟังดูครับ ถ้ามันเป็นเสียงซ่าๆ มีการไล่เสียงตั้งแต่ต่ำไปจนสูง วิ๊ดๆๆ อะไรแบบนี้ครับ
เป็นไฟล์เบิร์นที่ไม่น่าเอามาเบิร์นกับหูฟังครับ ไฟล์เบิร์นหูฟัง ให้ใช้เพลงที่ฟังกันได้แบบปกติ แบบที่เป็น flac wav aiff ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ผีฟรีคิก

15/04/2013 22:04:34
0
คนรู้จักผมใช้ลำโพงเป็นล้านพี่แกยังเคยเบิร์นกับเสียงซ่าๆเลย แต่มันก็ต้องอยู่ในหลัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

15/04/2013 22:23:45
4,282
ต้องระวังครับ หูฟังกับลำโพง ขนาดวอยซ์คอยส์ใหญ่ไม่เท่ากัน ลวดในว็อยส์ลำโพง เส้นโตกว่า จำนวนรอบที่พันเยอะกว่าแยะจ้า ความทนต่อกระแสต่างกันจ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

stocamadas

15/04/2013 23:26:29
3

ลองแผ่นเบิร์นของ kharma ซิครับ เป้นเสียงเครื่องดนตรี ไม่ใช่ pink noise มีแทร้ค demag ด้วย

http://www.cnamusic.com/detail.asp?cat_no=KARCD%2010002
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

060090

16/04/2013 00:09:30
แหม่...มันสะกิดต่อมสงสัยด้วยความรู้ห่างอึ่งเลยสงสัยว่าไฟล์เสียงปี๊ดปิ้วๆที่ได้ยินแสดงว่ามันควรจะมีความถี่ที่ิ 20-20kHz เดาเอาเพราะมันยังพอฟังออก แล้วสเปคหูฟังทั่วไปค่าตอบสนองความถี่ทั่วไปก็20-20kบางรุ่นก็เกินนี้ แล้วเบิร์นด้วยเพลเยอร์ที่เอาไว้ฟังเพลงประจำด้วยvol ปกติเท่ากับที่ฟังเพลง สมมุติว่าdBมันเท่ากัน มันจะส่งผลถึงขั้นแม่เหล็กเสื่อม หรือหูฟังเสียงต่างจากบุคลิกที่มันควรจะเป็นเลยหรอครับ ยิ่งหูสมัยนี้มีทั้ง neodynium ที่ดีกว่าแม่เหล็กทั่วไป หรือเทคโนโลยีที่ดีกว่าdynamic แบบ planar magnetic ,balance armature ฯลฯ มันจะส่งผลถึงพวกรุ่นใหม่ๆได้หรือเปล่า ชี้แนะด้วยคร๊าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

autonack

16/04/2013 03:20:32
0
ผมอยากรู้แค่ว่าแม่เหล็กจะเสื่อมได้ยังไงครับมันไม่ได้ไปทำอะไรกับแม่เหล็กเลยนะ ไฟมันวิ่งไปที่ลวด(VoiceCoil)ไม่ได้ไปโดนแม่เหล็กนิ มันก็อยู่ของมันนิ่งๆ แค่ปล่อยเส้นแรงมาเนี่ยวนำขดลวดอีกที แล้วอีกอย่างหูฟังส่วนใหญ่น่ะมันรองรับกำลังขับได้มากกว่าที่เครื่องเล่นทั่วไปได้อยู่แล้ว ยกเว้นเครื่องที่มีแอมป์คุณภาพสูงในตัวหรือต่อแอมป์เพิ่ม ซึ่งนั้นถ้าเปิดดัง โอกาสพังสูงแน่ๆ
ส่วนเรื่องเบิรน์เนี้ยใช้ไฟล์เพลงดีๆ เพลงที่หลากหลายแนวก็น่าจะเพียงพอละ ค่อยๆเบิรน์ เอามาฟังจับการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ บางทีก็อย่าเอาเวลามากำหนดอะไรมากเกินไปนัก มันจะทำให้ความสุขในการฟังเพลงลดน้อยลงเปล่าๆ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

wat12

16/04/2013 08:06:50
1
พูดถ็งไดรเวอร์ ไดนามิคก็แล้วกันจร้า
แม่เหล็กทั่วไป. ทำจากวัสดุผสม. นำมาขึ้นรูป. ประกอบขึ้นเป็นรูปร่างที่ต้องการจากนั้น นำไปผ่านเครื่องมือ/กระบวนการทำให้เป็นแม่เหล็ก

ว้อยซ์คอยล์ ถูกตรึงกับไดอะแฟรม/แผ่นกำเนิดเสียง ให้อยู่ในช่องแคบๆ ของแม่เหล็ก. ในจุดที่ต้องการ เมื่อมีสัญญาณกระแสสลับผ่านvoice coil ก็จะเกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า. แล้วตัดกับสนามแม่เหล็กถาวรการผลัก/ดึงระหว่างกันแบบถึงพริกถึงขิง ก็จะเกิดขึ้นในช่องแคบดังกล่าว ไดอะแฟรมขยับ เป็นพลังงานเสียง แต่องค์ประกอบของขดลวดมีค่าความต้านทานอยู่. เมื่อมีแรงดันตกคร่อม. จึงเกิดเป็นค่าของพลังงานP= กระแส I . แรงดัน E เกิดเป็นความร้อน ระบายผ่านช่องแคบ หากเปิดเบาความร้อนก็เกิด/ส่งผ่าน ระบายออก เหลือสะสม มีไม่มากเกินความสามารถระบายได้ดีตามที่ออกแบบไว้
แต่หากเกิดมากระบายไม่ทัน. ก็จะสะสมแผ่มาถึงวัสดุแม่เหล็กมากๆ. นานๆ. จึงส่งผลลบทำให้ความสามารถในการแสดงตัวตนเป็นแม่เหล็กถาวรเสื่อมสภาพลงไป

กรณีนี้จะเกิดได้ต่อเมื่อ. ภาคขยายเปิดได้กำลังสูง(เปิดดัง) ได้อย่างต่อเนื่อง. จนเสี่ยงต่อ. อัตราการรับกำลังขับของไดรเวอร์
(ความไวสูง ทนกำลังขับน้อย. เจอแอ็มป์ใหญ่ เสี่ยงมาก)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

autonack

16/04/2013 09:02:30
0
คห.18 ชัดเจนขอบคุณครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Kiang

17/04/2013 10:13:04
ทำไมไม่เจอกระทู้นี้เลยนะรู้เมื่อสายไม่รู้ว่ามันเกี่ยวหรือเปล่าครับ เสียงออกข้างเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ota_hay

17/04/2013 16:31:48
3
ผมสงสัยครับ ว่าหูฟัง ก็มีมานาน มีการพัฒนาเทคโนโลยีและแข่งขันกันมาตลอด
ไม่แพ้ลำโพง-เครื่องเสียงบ้าน

แล้วทำไม ไม่มีบริษัทไหน ทำแผ่นเบิร์นสำหรับหูฟังโดยเฉพาะบ้างครับ ?
น่าคิดเนอะ

แล้วอยากถามพี่ ๆ ที่ใช้หูฟังหลักแสน ว่าเบิร์นด้วยแผ่น audiophile
หรือว่าใช้ pink noise ครับ
ปล.ถามเป็นความรู้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

clound

17/04/2013 20:18:14
0
เบิร์นด้วยไฟล์ความถี่ ผมว่าพวกเสียงซ่าๆ มันเป็นการเบิร์นทุกๆย่านความถี่พร้อมๆกัน ทำให้ตัวหูฟังทำงานอย่างหนัก(กว่าไฟล์เพลงทั่วไป) คิดดูครับ เวลาเสียงเกิดขึ้นมา ความดังแต่ละย่านมันขึ้นมาไม่มาก แต่เวลาเปิดไฟล์ความถี่ ตัววัดมันขึ้นไปสูงทุกๆย่าน แล้วจะไม่ให้ความร้อนสะสมได้ไงหล่ะครับ ไฟล์ความถี่ เปิดดังนิดหน่อยก็เป็นแล้วครับ(สำหรับหูที่ผมทดลอง) แงะออกมา แม่เหล็กดูดน้อยลงเลยครับ ไขควงโดนดูดเบาๆเลย กับอีกตัวซื้อใหม่ แกะกล่อง ลองแกะมาดู แม่เหล็กดูดมากกว่าเห้นได้ชัดครับ ผมก็ไม่ได้เปิดดังมากครับ แต่เวลาเสียงที่มันไล่ไปสูงๆจนบาดหู เค้าว่าช่วงนั้น ไดอเฟรมมันจะขยับถี่ที่สุด ก็คงเกิดความร้อนสะสมแน่ๆครับ ยิ่งเอียบัด ผมว่า เพี้ยนแน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Tammy

13/08/2013 23:25:17
เอาไฟล์เพลงmp3มาแปลงเป็นwavแล้วเบิร์นได้มั้ยคะ ตอนนี้ใช้beat solo hdอยู่อ่ะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

โอชาเระซัง

14/08/2013 09:26:44
0
ก่อนหน้านี้ผมใช้ไฟล์เบิร์นพวกนี้ เบิร์นหูฟังไปพอสมควรครับ รู้เมื่อสายไปจริงๆ
รู้สึกได้ว่าหลังจากใช้ไฟล์พวกนี้เบิร์น เสียงมันแหลมขึ้นและเบสลดลง
(แต่โชคดี ตัวที่ใช้เบิร์นตอนนั้นไม่แพง พันต้นๆ)

แต่ผมอยากรู้ว่า ถ้าใช้ไฟล์วี๊ดๆพวกนี้มันส่งผลเสียต่อหูฟัง แล้วมันจะส่งผลเสียอะไรกับ เพลย์เยอร์ด้วยหรือเปล่าครับ
เช่น ตัวที่ผมใช้อยู่ คือ AK100 ตอนที่เบิร์นหูฟังช่วงนั้น ผมเปิดเครื่องทิ้งไว้ปล่อยให้มันเบิร์นไปเองเป็นชั่วโมงๆ
ตัว Ak100 จะห่วยลงหรือแย่ลงไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

blackpie

14/08/2013 09:51:59
30
ไฟล์ความถี่ เหมาะสำหรับเบิร์นแอมป์ dac รวมทั้งเครื่องเล่นครับเพราะจะช่วยให้กระแสไหลได้ดีและร่นระยะเวลา burn-in ลงมาอีกพอสมควรแต่ควรใช้แผ่นที่มียี่ห้อหน่อยครับไม่ควรอย่างยิ่งใช้ไฟล์ที่ปล่อยตามเนตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

bankmanx7x

14/08/2013 20:44:22
0
แค่เรื่องเบินก้ปวดหัวแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ทำให้ถูก

15/08/2013 08:55:00
ไอ้ที่แนะนำขายทิ้งลูกเดียว นี่ ไร้จริยธรรมมาก เลวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ทำให้ถูก

15/08/2013 08:57:10
ระวังของที่ clound ขายต่อนะครับ คงไม่ใช่ของดีแน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

pockethifi

15/08/2013 16:19:21
161
เรื่องดอกลำโพงไดนามิค เป็นเรื่องแม่เหล็กถาวร ไม่มีแม่เหล็กไฟฟ้า
ตัวนำวางในสนามแม่เหล็กถาวร เมื่อมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน จะเกิดแรงผลักตัวนำให้เคลื่อนที่
ตัวนำที่พันไว้หลายๆรอบ ก็จะเกิดแรงย่อยๆหลายๆแรงรวมกันผลักให้ไดอะแฟรมที่ติดกับตัวนำเคลื่อนที่
สัญญาณเสียงเป็นไฟสลับ ก็ทำให้เกิดแรงเคลื่อนที่ไปกลับ เกิดเป็นคลื่นเสียง
ไม่ได้เกี่ยวกับสนามแม่เหล็กไฟฟ้าครับ เป็นแค่กระแสไฟไหลในตัวนำที่อยู่ในสนามแม่เหล็กถาวร

การเบิร์นมีความจำเป็นครับ แต่ไม่ควรเปิดดังจนสร้างความเสียหาย
ส่วนเรื่องเบิร์นด้วยเสียงซ่าแบบไหนก็ตาม หรือเสียง sweep ไม่มีความเห็นครับ
เพราะสุดท้าย เราจะฟังเพลงที่เราชอบไปอีกทั้งปี
เบิร์น ด้วยอะไร กี่ชั่วโมงก็ตาม สุดท้ายหูฟังมันจะต้องเปิดด้วยเพลงที่เราชอบไปอีกทั้งปี
ใครเชื่อว่าเบิร์นแบบพิเศษ จะให้ผลพิเศษ แต่ผลของมันก็จะลดลงเรื่อยๆตอนที่เราฟังเพลงปกติ
คุณภาพเสียงมันก็จะกลับมาสู่สภาพปกติที่มันถูกออกแบบไว้อยู่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Mayapanya Konta

24/08/2018 19:19:07
ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้เบิร์นตั้งแต่แรกโดยใช้ ไฟล์เสียงใน youtube ฟังแต่เพลงอย่างเดียว แล้วมานั่งเบิร์นทีหลังจะเห็นผลเหมือนกันไหม ? หรือฟังอะไรก็ได้ไม่ต้องไปซีเรียสแต่ให้ฟังเพลงอย่างต่ำ 100 ชั่วโมง + เสียงจะดีขึ้น ใช่ไหมครับ ? เพราะที่ร้านมั่นคงเขาก็บอกว่า พวก ตัว demo นี่เบิร์นมาหลายชั่วโมงแล้วเหมือนกัน
ไม่ชอบฟังพวกเสียง วิทยุ ซ่าๆ pink noise อ่ะครับ เลยเปิดเพลงหลายๆเพลง วนไป มันจะสะดวกกว่า เริ่มจาก hiphop > funk > Blues > Metal > edm > acoustic
และกำลังคิดว่าจะเอาหูฟังเก่าๆ 1ปี+ มานั่งเบิร์น [:facepalm:]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

24/08/2018 20:52:19
4,282
การเบิร์นหูฟังไม่จำเป็นต้องซีเรียสเรื่องไฟล์เสียงพวก White Noise หรือ Pink Noise ครับ ใช้เพลงอะไรก็ได้ที่มีเปิดวนเวียนให้มันได้ทำงานเป็นระยะเวลา 100-200 ชั่วโมงก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ส่วนหูฟังเก่าเก็บอาจจะทำการเบิร์นอินอีกนิดหน่อยก็ได้ครับ เป็นเพียงการปลุกให้มันคืนชีพขึ้นมาเท่านั้น ชั่วโมงการเบิร์นไม่จำเป็นต้องเท่ากับของใหม่แกะกล่องครับ ที่สำคัญอย่าเปิดดังกว่าการฟังปกติก็ใช้ได้แล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Peerasak

25/08/2018 11:21:21
6
หูฟังของผมทุกตัวเเปิดเบิร์นด้วยไฟล์ mp3 ที่มาจากแผ่น PAD ไม่ต่ำกว่า 30-40 ชม.ด้วยความดังปกติ โดยเบิร์นเป็นรอบๆละ 3-4 ชม แล้วพักทิ้งไว้ค่อยเบิร์นต่อเป็นรอบๆไม่เปิดแช่เป็น 10-20 ชม. ติดกันนะครับ พอครบ 30-40 ชม. ค่อยเอามาฟังเพลงทั่วไปยืนยันว่าไม่ทำให้หูฟังมันเสียแน่นอนครับ

ผมคิดว่าที่มันพังคือ 1.เปิดดังกว่าปกติเป็นเวลานาน 2. เปิดทิ้งไว้นานเกินหลายสิบชม.โดยไม่พัก พวกนี้เลยทำให้เกิดความร้อนสะสมครับ ถ้าเปิดแบบคนทั่วไปเค้าฟังกันผมว่ายังไงก็ไม่พังแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

สมัครเล่น

25/08/2018 11:35:30
412
ในความคิดผมนะ 
ชอบเพลงประเภทไหน เบิร์นด้วยเพลงประเภทนั้นครับ
ถ้าให้ไดรเวอร์ทำงานแบบไหนซ้ำ ๆ 
น่าจะมีแนวโน้มให้ตอบสนองความถี่แบบนั้นได้ดีเป็นพิเศษ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ปิติพันธ์

25/02/2019 13:08:29
ส่วนตัวผมก็โหลดเพลงแบบ WAV 24 บิท 44.1 หรือ 96 หรือ 192 มาจาก HDtracks เลือกเฉพาะอัลบั้มที่ชอบฟังมาเปิดวนไปเลยครับ เสียงก็ค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ ล่าสุดก็ใช้ Westone AM Pro 30 + Effect Audio Eros II + iFi xDSD ส่วนเครื่องเล่นก็ Huawei Mate 10 Pro แอพ USB Audio Player Pro เชื่อมต่อกับ DAC ด้วยบลูทูธ ซึ่งทั้งคู่รองรับ Apt X HD เสียงก็ดีมากๆ ครับ เพลงที่ฟังประจำก็ Dream Theater 2 อัลบั้มใหม่ Maroon 5 Songs About Jane, Norah Jones, Susan Wong, The Carpenters, Jason Mraz Love, Queens และอื่นๆ เปิดวนไปเลย เสียงหูฟังก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

sumpao

25/02/2019 15:40:20
18
เคยเอาเพลงเบรินมาเปิด เบริน KOSS KSC75

จากเสียงออกดีๆ 

หลังจากเบริน หูพังไปเลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายแมว

26/02/2019 14:39:35
11
ผมก็ใช้ file เพลงที่ฟังๆ อยู่ประจำนี่ละ วนให้หลากหลายหน่อย เพลง classic บ้าง เครื่องดนตรีเยอะๆ .. เพลง rock บ้าง .. เพลง jazz บ้าง .. เพลงนักร้องผู้ชายบ้าง ผู้หญิงบ้าง ... ฯลฯ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัย ทำไมจึงไม่ควรเบิร์นหูฟังด้วยเสียงที่เป็นคลื่นความถี่"