Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....ผีเจ้าที่

เหน่งบา

27/02/2013 09:07:33
0
เนื้อหาบางส่วนจากหนังสือ "ผีในล้านนา" โดย มาลา คำจันทร์

ผีเจ้าที่ จัดเป็นผีฝ่ายดีมักเรียกกันแต่ว่า เจ้าที่ บางทีก็เรียกเป็นคำซ้้อนว่า เจ้าที่เจ้าแดน
หมายถึงผีที่สิงสถิตอยู ณ บริเวณนั้นๆ เช่น บริเวณบ้าน บริเวณป่าเขา เป็นต้น

ในป่ามีผีป่า แต่ชาวล้านนาจะไม่เคารพนับถือ มักจะถือกันว่า ผีป่าเป็นผีร้ายอย่างเดียว
อาจให้ความเกรงใจ แต่ไม่มาเคารพนับถือ หากไปในป่า จะขี้จะเยี่ยว จะขอขมาเจ้าที่เจ้าแดน
ไม่ได้ขอขมาผีป่า ส่วนคำว่าเจ้าป่าเจ้าเขาในภาษาไทยกลาง หากไปในป่า เกิดความกริ่งกลัว
ครั่นคร้ามขึ้นมา มักจะนึกถึงผีเจ้าที่เจ้าแดนมากกว่าเจ้าป่าเจ้าเขา

ผีเจ้าที่อาจเป็นผีร้ายก็ได้ แต่ส่วนมากจะเป็นผีดีมากกว่าผีร้าย ผีเจ้าที่จะปกปักรักษา
บริเวณนั้นๆ คุ้มครองหรือครอบครองบริเวณนั้นๆ ไม่มุ่งพิทักษ์คุ้มครองผู้คนโดยตรง
แต่คนก็อาจขอความคุ้มครองได้โดยการบอกกล่าวไหว้สา อ่อนน้อมค้อมไหว้ ไม่จาบจ้วง
ล่วงเกิน ไม่สามหาวกักขฬะ ไม่อวดโอ้ยิ่งใหญ่ หากผีพอใจ ผีก็จะให้ความคุ้่มครองดูแล

เวลาชาวบ้านล้านนาเข้าป่าเก็บเห็ดหรือหาฟืน ก่อนจะกินข้าว จะเอาคำข้าววางไว้บนดิน
พร้อมบอกกล่าวไหว้สาผีเจ้าที่เสียก่อน จะไม่กินก่อนผี หากมีใครเผลอไปกินก่อนผี ก็มักจะ
ไม่สบายใจ กังวลหวั่นไหวไปว่าจะเกิดขึด

ขึด คือสภาพไม่ปรกติสุข คือหายนะหรืออุบาทว์วินาศ อันเกิดจากการกระทำที่ไม่ถูกต้อง
ของคน หากเกิดขึ้นในป่ามักจะเรียกขึดป่า การกระทำที่จะทำให้เกิดขึดป่ามีหลายอย่าง
เช่นเอาหม้อจ้วงน้ำจากห้วย กอบน้ำจากห้วยใส่ปาก ฉี่รดจอมปลวก ฉี่รดโคนไม้ใหญ่
ฉี่ลงน้ำ ผิดผี(ชายหญิงสมสู่กัน)ในป่า รวมไปถึงกิริยาอาการรุ่มร่ามไม่สำรวมต่างๆ เป็นต้น

มีเรื่องที่แสดงถึงอำนาจของผีเจ้าที่ เล่าขานส่งผ่านกันมาจากทางเชียงของ เชียงคำ
เมืองปง เข้ามาทางพะเยา แม่ใจ ผ่านเมืองพานขึ้นทางแม่สรวย เวียงป่าเป้า และจะทะลุไป
ทางใดอีกไ่ม่รู้ เรื่องราวมีอยู่ว่า เมื่อราวปี พ.ศ.๒๕๐๙ สงครามแย่งชิงประชาชนระหว่าง
รัฐบาลกับพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยยังเข้มข้นอยู่ ยังมีตำรวจตระเวณชายแดน
ชั้นผู้น้อยคนหนึ่ง ถูกหัวหน้าใช้ให้มารายงานที่อำเภอ เป็นงานด่วนร้อนประเภทคอขาดบาดตาย
ที่จะรอเวลาไม่ได้ ตชด.ชั้นผู้น้อยนายนั้นก็เร่งรีบเดินทาง เพื่อจะตัดข้ามป่าใหญ่ให้ได้ก่อนมืดค่ำ
แต่ทำอีท่าไหนไม่รู้ เขาประสบอุบัติเหตุอะไรสักอย่าง ทำให้การเดินทางล่าช้า เลยตัดข้ามป่าใหญ่
ไม่ทันก่อนจะมืด จึงวิตกกังวล และหวาดกลัวไปสารพัด กลัวผี กลัวเสือสางมะลางดง
กลัวผู้ก่อการร้าย จึงยกมือขึ้นจบ บอกกล่าวต่อเจ้าที่เจ้าแดนว่า ตนเป็นข้าในพระบาทสมเด็จ
พระเจ้าอยู่หัว มาในหน้าที่ มาดี ไม่ได้มาเกะกะระรานหรือสร้างความทุกข์ความเดือดร้อนให้ใคร
บัดนี้คับขันจวนตัว ขอให้เจ้้าที่เจ้าแดนช่วยปกปักรักษาด้วยเถิด

มืดมาก เงียบสงัดปราศจากสรรพเสียงทั้งหลาย สักครู่หนึ่งก็มองเห็นแสงไฟอยู่ไกลๆ
แต่แรกคิดว่าตาฝาด พอแฝงตัวเข้าใกล้ก็เห็นว่าเป็นกระท่อมชาวดง จึงขอพักอาศัย
ชายชาวดงใจดี บอกว่าขึ้นมานอนบนกระท่อมด้วยกันเถิด แต่ ตชด.นายนั้นบอกว่าไม่เป็นไร
ขอนอนที่ใต้ถุนก็แล้วกัน

คืนนั้นเขาหลับไปเพราะเพลียจัด ใกล้สว่างก็สะดุ้งตกใจ แต่กลัีบขยับเขยื้อน
หรือเคลื่อนไหวอะไรไม่ได้เลย เมื่อมองออกไปก็เห็นผู้คนมืดๆดำๆ กลุ้มรุมล้อมรอบกระท่อม
แต่แรกคิดว่าอาจเป็นผู้ก่อการร้าย แต่เมื่อมาคิดดูอีกทีคิดว่าไม่ใช่ เพราะมีทั้งชายและหญิง
มีทั้งคนแก่และเด็กๆ คนพวกนั้นถกเถียงอยู่กับลุงเจ้าของบ้าน

คนลึกลับ"หมูป่าตัวอ้วนเข้ามาถึงเรือนสู จงแบ่งให้พวกข้าได้กินเดี๋ยวนี้"
ลุงเจ้าของบ้าน"ไม่ได้หรอก เขามาพึ่งพาอาศัยข้า บอกกล่าวขอความช่วยเหลือข้า
ข้าจะให้สูกินเขาไม่ได้"
"สูจะหวงไว้กินคนเดียวหรือ"
"เขาเป็นข้าพระเจ้าอยู่หัว ข้าไม่กินเขา พวกสูเองก็อย่าหมายว่าจะได้กิน จงเร่งกลัีบไปเสีย"

ตชด.หนุ่มคนนั้นเล่าว่าเหมือนฝันร้าย แต่รู้สึกตัวตลอด รู้ทุกอย่าง เพียงแต่
ขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวอะไรไม่ได้เลย ต่อมาก็มีเสียงตึงตังโครมคราม เหมือนไม้หัก
หลักโค่น เหมือนโขลงช้างแล่นผ่านดงไม้ แล้วเขากลับไม่รู้สึกอะไรอีก หลับเหมือนดับหายไปเลย
กระทั่งรุ่งเช้าแดดออก เขาคลานออกมาจากใต้ถุนกระท่อมหลังนั้น ปรากฎว่า มันไม่ใช่
กระท่อมชาวดงอย่างที่มองเห็นเมื่อคืน แต่เป็นหอเจ้าที่ ซึ่งชาวป่าชาวดอยเขาสร้าง
แล้วร้างไปตั้งนานมาแล้ว

ขอบคุณ มาลา คำจันท์ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kai

27/02/2013 09:22:09
2
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yoyuk

27/02/2013 09:24:01
0
ของอย่างนี้ ยังไงๆ เคารพนอบน้อมไว้ก่อนเป็นการดี ใครไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ เป็นคำพุดเดิมๆที่ใช้ได้ทุกสมัยจริงๆ

ขอบคุณคุณเหน่งบาสำหรับเรื่องดีๆด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

คนที่ผ่านมา

27/02/2013 09:26:38
0
หนุกดีพี่ เบิร์น ps500 ถึงไหนและครับ

พี่เหน่งบา ใช้ dac ตัวไหนอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/02/2013 10:15:30
4,282
พี่เหน่งบานี่นักอ่านคนนึงเหมือนกันนะเนี่ยๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

27/02/2013 11:35:48
ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ^ ^

PS500 ผมเบิร์นไปเกือบสามร้อยชั่วโมงครับ แต่ไม่ค่อยได้จับสังเกตฟังเท่าไหร่
เพราะของในคิวเบิร์นมีเพียบ แล้วรู้อยู่ว่า PS500 นี่อย่างต่ำต้องห้าร้อยชั่วโมงขึ้น
ตอนนี้ส่งให้คุณเนสไปลองฟังกับ Meridian explorer dac

ที่อาจจะเรียกได้ว่าเบิร์นเสร็จไประดับหนึ่ง คือ Shure 840ครับ ในระดับราคานี้
ผมว่าเสียงดีมากทีเดียว คุณเนสเอาipod Gen1มากับให้ลองฟัง840เสียงแม็ทช์กันมาก
ฟังแล้ว ยังคิดเลยว่า ถ้าจะแค่ฟัง"เพลง"ให้มีความสุข ไม่ต้องจ่ายมากกว่านี้ ไม่ต้องดิ้นรนมากกว่านี้ก็ได้...

คุณคนที่ผ่านมา ผมเคยเล่นเครืองเสียงบ้านครับ แต่หยุดการเคลื่อนไหวมายี่สิบปีแล้ว - -*
ที่ผ่านมามีซื้อaccessory มาเล่นบ้าง แล้วก็เพิ่งมาเล่นหฟัง
เวลาฟังทดสอบ ก็ใช้ซีดีเก่านั่้นแหละครับ แอมป์ก็อายุพอๆกัน
Denon DCD2560GL ครับ อินทิเกรตแอมป์ Audiolab 8000A สีดำ
แต่แผ่นที่จะใช้ได้ก็มีจำกัด
แล้วก็ฟังจากคอมครับ ซาวน์การ์ดออนบอร์ด5555 ข้าวของในชีวิตผม มันมีแง่มุมที่ขาดความสมดุลย์เยอะมากครับ ประหลาดคนหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ping_seksan

27/02/2013 12:16:36
25
ขอบคุณพี่เหน่งบามากๆ ครับ เล่นซะผมกลัวไปเลย T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

คนที่ผ่านมา

27/02/2013 14:17:18
0
ฮาๆ ต้นเดือน จาไปนั่งร้านเฮียลอง ระหว่าง ps500 กะ he500 เลยถามพี่เหน่งดูว่าพอใจไหมกับ ps500
ผมลังเลอยู่ว่าจะถอย meridian ตาม เพราะเห็นเฮียบอกว่า ขับ he500 ไม่ได้

คงต้องไปลองที่ร้าน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

รัน

27/02/2013 14:22:22
1
สนุกจัง !!! เย่วๆๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

27/02/2013 15:43:58
0
อย่าผมถามเลยครับ ของคนละแนวคนละเงื่อนไขเลย ฟังเองตอบตัวเองดีกว่า
ถ้าเข้าใจไม่ผิด He500 หากได้แอมป์ที่คู่ควร จะถือได้ว่าเหนือกว่า PS500นะครับ
แต่นั่นคือระดับราคาที่สูงทีเดียว ในขณะีที่PS500เรียกได้ว่า ขับง่ายกว่ามาก
ที่สำคัญ เสียงมันคนละแนวนี่ครับ แม้ว่าจะเป็นหูฟังที่ทำคะแนนได้สูงในย่านเสียงทุ้มทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

jesusgamers

27/02/2013 23:19:24
25
ขอบคุณ คุณเหน่งบา มากครับ สำหรับเรื่อง เล่างานเขียนของมาลาคำจันทร์ ผมก็เคยอ่านงานเขียนของท่านนี้ มาบ้าง ส่วนมากเป็นเรื่อง จากชนบท สนุกมากครับเรื่องเล่าขานในตำนานเช่นนีิ้ คล้ายๆกันผมก็เคยอ่านมาบ้างเช่นกันครับ เช่นตำนาน ผี ขโมด ผี โป่ง ที่เจาะนิ้วเท้าพรานป่า ดูดกินเลือดจนตาย จะมีอยู่ตามดินโป่งในป่าดงดิบ เรื่องเล่าเหล่านี้ มักจะได้ยินจาก คนรุ่นพ่อแม่ ปู่ย่า อย่างเช่นตำนานพระธุดงค์ ต่างๆ ผมชอบอ่านมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

blackpie

28/02/2013 00:21:53
29
มาเจิมให้กับสาระดีๆครับ ขอบคุณมากครับ
ปล. He500 นี่เหนือกว่า lcd2 อีกนะครับแต่มันต้องแอมป์ตั้งโต๊ะอย่างเดียวหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

SARUS

02/12/2014 08:29:18

"หอเสื้อบ้าน" บ้านใหม่ชุมชนเมืองคอง อำเภอเชียงดาว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เหน่งบา

02/12/2014 11:19:37
1,866
ผมเคยเห็นภาพหอเจ้าที่ อยู่ในป่า ที่ออกนอกชุมชนไปครับ จะเป็นคนละรูปทรงกับภาพหอเสื้อบ้าน (หอเสื้อบ้านน่าจะเป็นสถานที่ของวิญญาณที่คอยดูแลหมู่บ้าน แต่หอเจ้าที่ จะสร้างไว้เป็นที่สักการะเจ้าที่เจ้าแดน) ที่ผมเคยในทีวี จะเป็นหอไม้ไผ่ สูงขนาดเลยหัว ขนาดปานกลางใหญ่พอจะปีนขึ้นไปตั้งของบูชา จุดธูปกราบไหว้ได้ครับ ไม่ใหญ่ขนาดรูปที่คุณsarus ตัดแปะมาให้ดู แต่ผมารูปไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....ผีเจ้าที่"