Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มาดูวิธีปั่นราคาแผ่นเสียงแบบหัวสูงกัน เพื่อความรู้ครับ

เอกไม่กี้

23/04/2012 10:35:46
0
...ผมลองสังเกตุพ่อค้าขายแผ่นเสียงเก่าบางคน
ใช้วิธีปั่นราคาในเวป โดยการนำแผ่นเสียงมาลงขายหลายๆแผ่น
แผ่นไหนต้องการปั่นราคาให้สู้ขึ้น เวลาลงขายแผ่นนั้น
หลังจากลงรูปไม่เกิน3-4นาที หรืออาจจะเร็วกว่านั้น..พ่อค้าก็จะมาเขียนลงกระทู้ว่า มีคนจองแล้วในทันที(แบบเนียนๆในราคาสูงพอสมควร แต่อาจจะไม่เหมารวมทุกกรณี อาจมีคนจองจริงก็ได้นะครับ ต้องดูเองว่าพ่อค้าคนนั้นๆรู้จักเขาแค่ไหน พิจารณากันอีกทีกันเองครับ)

....หากเป็นอย่างที่ผมว่า มีการวางแผ่นการปั่นราคาจริง คนที่กำลังตามหาหรืออยากได้ ตอนนี้เป็นไงหละครับ ก็อยากได้ซิครับ 555
...........หากลงครั้งต่อไปก็แย่งกันยังกับของแจกฟรีๆ หรือบางคนโทรไปให้ตามหาก็จะบวกราคาสูงขึ้นไปอีก หรือมีการเสนอขายยกครัว ครบชุดกันไปแล้วแต่กรณี

..............ที่มาเขียนเพราะโดนมาหลายแผ่นครับ คนเล่นของเก่าๆใจร้อน อยากได้สูง รังวังกันหน่อยนะครับพี่น้อง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

replay

23/04/2012 13:14:17
23
ขึ้นชื่อว่าพ่อค้า เขาก็ต้องหากลเม็ดวิธีทำให้ของเขาขายได้ราคาสูงเป็นธรรมดาอยู่แล้ว

แต่การใช้วิชามารในหลายๆรูปแบบ มันก็มีให้เห็นเรื่อย เช่น

- ใช้ 2 login คนนึงลงขาย อีกคนทำหน้าที่เชียร์แขก

- เมื่อไม่นานมานี้ก็มีกระทู้ drama เกี่ยวกับแผ่น collectable audiophile ที่ลงขาย ไปทีแรก 3000 คนรีบจองกันฝุ่นตลบ คนซื้อกลัวไม่ได้ของรีบโอนตังทันที พอตกเย็นคนขายโทรมาบอกว่าแผ่นมีตำหนิ โง้นงี้ แล้วขอโอนตังคืน ทำให้คนซื้อหัวเสีย พอคล้อยหลังไปไม่นาน แผ่นชุดนี้มาลงขายใหม่ ในราคา 16.5 k คงไปสืบรู้ราคาเมืองนอกมาว่าเขาขายกันแพง ขายสามพันมันได้น้อยไป

- อีกอย่างก็มาประกาศ WTB ต้องแผ่นนั้น แผ่นนี้ ให้ราคาดี XXXX แวบเดียวก็บอกว่าหาได้

แผ่่นจะแพงหรือถุกอยู่กับคนขายด้วย บางคนชอบแนวลูกทุ่ง อาจจะขายแผ่นสตริงไม่แพง เพราะไม่ค่อยรู้จัก

มันอยู่ที่ความพอใจ ระหว่างคนซื้อ - คนขายด้วย ถ้ามีคนพอใจจะซื้อ จะขาย มันก็ขายได้

ต้องใจเย็นรอ เปิดเวปดูเรื่อยๆ ถ้าไม่ใช่แผ่น rare จริงๆก็รอได้ ไม่ต้องมาสู้ราคาซื้อแพงๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอกไม่กี้

23/04/2012 13:38:45
0
อย่างที่พี่ replay ว่า เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
รอสักนิดคิดสักหน่อย ยังไงของมันยังมีวนเวียนแน่นอนครับ
ผมก็ยังเห็นเวียนมาบ่อยๆ ไม่เห็นหมดไปจากตลาดสักที ของที่ว่าๆหายากๆอะ
เพียงแต่รอจังหวะ ตามที่โบราณว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม

..ผมเจอพ่อค้าแผ่นเสียงแบบหยิ่งๆอยู่คนหนึ่ง แผ่นจะตั้งราคาสูงมาก
เขาจะบอกว่าลูกค้าเขาซื้อแผ่นเขาไม่ต่ำกว่า 1 พัน ไม่มีตังไม่ต้องดูร้านเขาเพราะแผ่นราคาพันขึ้นทั้งหมด...ไอ้ผมก็นั่งคิดว่า เขาคงยกๆยอๆลูกค้าว่าเป็นคนมีระดับกระมัง
...แต่สำหรับผม หากซื้อแบบ งกๆ รีบๆ อยากโชว์ออฟ คือคนโง่ครับ ไม่ใช่คนมีระดับ
......ผมเลิกเล่นแผ่นเสียงแระ เบื่อครับ ..เพิ่งขายดิดอิมพอสซิเบิ้ล 3 ชุด ลดราคา
เหลือแผ่นละประมาณ 800 บาท(คนซื้อยินดีมากมาย) ราคาที่ผมซื้อมา ก็แผ่นละประมาณ 2 พันนิดๆ(แพงเกินครับ ตอนนั้นนึกว่าหาไม่ได้ แต่พอไปหา cd มาเปิด ผมสบายอารมณ์กว่าครับ555)
...เคยคิดจะเก็บแผ่นเสียงวงเก่าๆ เคยตามวงชาตรี ที่ได้มาแพงมาก แต่เสียงข้าวโพดคั่วมากมาย แค้นใจยังไม่หาย อิอิ วงนี้ตั้งราคาสูงมากมายไปครับ
...ตามความชอบครับ แต่ก็ยั้งๆไว้สักนิด ตอนผมบ้า ผมก็บ้าจนไร้สติ ตอนนี้สติกลับมาบ้างแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

CharliePolk

23/04/2012 14:02:52
0
เคยประสบปัญหาเหมือนกัน
แผ่นเสียงนี่ เขาจะประเมินสภาพ ด้วยตาเปล่า
ถ้าพ่อค้าเค้ามีหลายๆ แผ่น ถ้าไม่มีเวลาว่างมากพอ หรือด้วยสาเหตุอื่นๆ บลาๆ

ด้วยเหตุต่างๆ นั้น การประเมินด้วยสายตา จึงง่ายสุด
เคยซื้อแผ่น พันกว่า สภาพ vg++ แต่เปิดฟังแล้ว ข้าวตอก ข้าวคั่ว มาหมดค่ะ

อันนี้ก็ไม่รู้จะพูดกับใครดี เล่นแผ่นนี่ต้องใจรักจริงๆค่ะ ห้ามขี้รำคาญ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอกไม่กี้

23/04/2012 15:01:42
0
ชอบคำพุดของคุณ CharliePolk มากๆที่ว่า
" เล่นแผ่นนี่ต้องใจรักจริงๆค่ะ ห้ามขี้รำคาญ "

สำหรับผมการฟังเพลงจริงๆแล้ว ต้องห้ามมีเสียงรบกวนใดๆ ต้องมีเฉพาะเสียงดนตรี
ให้เหมือนนักดนตรี นักร้อง มานั่งเล่นนั่งร้องให้เราฟังต่อหน้าจริงๆ
บางคนบอกว่า เสียง ข้าวตอก ข้าวคั่ว คือเสน่ห์ ผมไม่เคยเห็นด้วย
เสียงเหล่านี้มันคือความเสียอารมณ์ในการฟังดนตรีของผมโดยแท้

.ตอนนี้ผมตัดสินใจเก็บเครื่องเล่นแผ่นเสียงและแผ่น 2-3 แผ่น(ที่ใหม่ๆ )ให้ลูกหลานไว้ดูเท่านั้นว่าเป็นเครื่องเล่นเสียงแบบโบราณเพื่อเป็นวิทยาทานให้เด็กๆรุ่นหลังๆครับผม^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

CharliePolk

23/04/2012 15:28:15
0
1 ในสิบ หรืออาจจะ มากกว่านั้นเลยนะคะ
ถ้าให้แผ่นเสียง เปิดจบทั้งแผ่น แล้วไม่ได้ยินเสียงรบกวนเลย บางที แผ่น seal ก็ไม่เว้นเหมือนกันค่ะ
ไหนจะใช้หัวเข็ม mc เอย ที่ขี้ฟ้องกว่า mm ไหนจะ system เอย ถ้าแผ่นไม่กริ๊บจริงๆ คงทำให้คุณเอกกี้หรือผู้ที่รักความสงัด เสียอารมณ์เป็นแน่ค่ะ

อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบจริงๆ เนอะ เผลอๆ กลัวจะเบื่อตามคุณเอกกี้ไปด้วย ถ้ายังเจอแต่ข้าวตอก ดอกไม้ :) แต่ทำไงได้ ใจมันไปแล้วค่ะ ความสนุกในการไล่เก็บแผ่นเป็นอีกเสน่ห์หนึ่ง

แต่ประเภทที่คุณเอกกี้ว่า ..ปั่นราคา เราจะไม่ซื้อเลย ปิดซะ อยากได้แค่ไหนก็คงไม่ซื้อ (เงินไม่ถึง)
ถ้าเป็นของเรา คงมาเองค่ะ ในราคาและสภาพที่เราพอใจดีกว่า เกิดอะไรขึ้น..จะได้ไม่ช้ำใจมาก แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

InitialBJT

23/04/2012 16:46:25
1
พอดีผมเป็นคนฟังเครื่องเล่นแผ่นเสียง ไม่ได้ฟังเพลงจากแผ่นเสียง วันก่อนเหมาแผ่นจากในเวปเป็นเพลงสากลเก่าๆ ไทยเล็กน้อยไม่กี่แผ่น รวมแล้วห้าสิบกว่าแผ่นราคาพันแปด มาลองเปิดฟัง เปลี่ยนอารมณ์ในการฟังบ้างเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

digitalotis

23/04/2012 17:06:29
0
ราคาสูงเกิน คงไม่ซื้อครับ จริงๆ เกิน 500 นี่ก็ ว่าแพงแล้วนะ สำหรับผม เพราะไม่รู้ว่าเปิดมา จะเป็นยังไง ฟังมาจนแผ่นสึกแล้วมาขายแพงหรือเปล่า ผมเองก็พอมีแผ่นเล็กน้อย เน้นฟังแต่ถูกๆครับ ตลาดมืดกลางคืนมีขายเพียบเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

leenawat_sri

23/04/2012 19:15:23
1
ผมเพิ่งมาเล่นแผ่นเสียงไม่นาน ค่าแผ่นบานเลยคับ แต่คนขายโก่งราคาบางอันก็คงจะจริงแหละคับ

และคงมีทุกวงการ -ก็เล่นแผ่นแบบไม่แพงละกัน 555

ส่วนเรื่อง เสียงป็อปต่างๆ ผมทำใจไปแล้วคับ ขนาดแผ่นเพิ่งแกะซีลยังมีเลย ไม่แปลก ฝุ่นมันเยอะ

บ้านเราๆ ที่ไหนๆก็มีฝุ่น แต่แผ่นเสียง ก็ให้ความเป็นอนาล็อคสูงมากจนทำให้ผมไม่สนใจ

ข้อเสียพวกนั้นไปได้ // cd player ราคาหลายแสนก็ไม่อนาล็อคเท่านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เอกไม่กี้

23/04/2012 19:19:53
0
พี่ InitialBJT ซื้อมา 50กว่าแผ่น ราคาเพียงพันแปด
อยากได้แบบนี้บ้างจังครับ ของผม 2 พันได้มา 1 แผ่น (ขอเลิกแล้วครับแผ่นแพงๆ หากจะซื้อคงเลือกซื้อแบบตุณ CharliePolkจะได้ไม่ช้ำใจ มันช้ำจริงๆนะครับซื้อแพงแล้วเสียงรบกวนเยอะ)

...ขอบคุณคำแนะนำจากคุณ digitalotis เป็นคำแนะนำที่ดีสำหรับนักเล่นแผ่นเสียงที่เพิ่งเริ่มต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

รักแผ่นเสียง..

23/04/2012 20:46:49
แผ่นเสียงหากดูด้วยตาเปล่าแล้วไม่มีรอยหรือแผ่นซีลเวลามาเล่นมันจะมีเสียงรบกวนอาจเป็นไปได้ที่ไฟฟ้าสถิตครับ...เหมือนเอาไม่บรรทัดขยี้หัว(อาจเคยทดลองตอนเรียน)มันจะดูดกระดาษครับ...แผ่นเสียงก็เหมือนกันครับ...ต้องล้างน้ำเปล่าหรือด้วยน้ำยาล้างก่อนครับ...อาจทำให้เสียงหายครับ..นี้แหละครับแผ่นเสียง....เสน่ห์ของมัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Kai

23/04/2012 20:54:32
2
ของผมนี่อารมณ์เหมือนคุณหมอลีเลยหล่ะครับ

ชอบตรงความอนาลอกของแผ่นเสียง ชอบฟังจนไม่สนใจเสียงรบกวนเลยครับ ปกติก็จะไม่ได้นั่งตั้งใจฟังอยู่หน้าเครื่องสักเท่าไหร่ เปิดฟังแล้วก็ไปนอนเล่นเนต ไปนั่งทำงาน สมองมันแล่นดีครับ
ชอบแผ่นเสียงตรงที่เสียงมันไม่เหมือนใคร มันมีเสน่ห์ของมัน คือฟังแล้วมันไม่ล้าหู ไม่ปวดหัวครับ ตอนแรกเลยผมก็ทุ่มให้กับ CD เต็มที่เลยครับ หาทั้ง CD Transport ทั้ง DAC ตั้งโต๊ะ หาซื้อแผ่น CD ที่เค้าว่าดี ที่ตัวเองชอบมาเต็มไปหมด หมดไปหลายหมื่นเหมือนกัน ยังไงก็ไม่ยอมเปิดใจให้เครื่องเล่นแผ่นเสียง เพราะคิดว่า เสียงมันจะไปสู้ CD ได้ไง ไหนจะเสียงรบกวนอีก

สุดท้ายทนแรงยุไม่ไหว เพราะพี่ๆรอบข้างเล่นกันหมด ผมเลยเปิดใจ ยอมซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาฟังพร้อมแผ่นเสียงแผ่นแรกในชีวิตที่ซื้อมาเตรียมไว้ก่อนเครื่องเล่นซะอีก
พอได้ฟังเท่านั้นแหล่ะ สติแตกเตลิดเปิดเปิงไปเลย ไม่ยอมฟัง CD อีก เพราะความลึก มิติ ตัวตน เนื้อเสียง ช่างต่างกันอะไรเช่นนี้ (อันนี้ก็คงแล้วแต่ว่าใครชอบแบบไหนหล่ะครับ)

ตอนนี้ต้องฟังหลังจากกลับจากทำงานเกือบทุกวันครับ ทำให้ผ่อนคลายสมองดี
ขนาดว่าแผ่นสะดุด ผมก็ฟัง เอากับมันสิ...55555

แต่ถ้าไม่ชอบพวกเสียงรบกวน อันนี้ผมแนะนำให้มองข้ามแผ่นเสียงไปเลยครับ เพราะยังไงก็ต้องมีแน่ มากน้อย แล้วแต่สภาพแผ่น ฝุ่นและไฟฟ้าสถิตย์บนแผ่น(ใช้แปรงลดไฟฟ้าสถิตย์ก็หายครับ)

จากวันนั้นถึงวันนี้ ในเวลาไม่กี่เดือน มีแผ่นเก็บไว้ฟังประมาณ 200 กว่าแผ่น บ้าได้โล่ห์จริงๆ
แต่แอบเสียดายตรงที่ว่า ผมน่าจะเล่นแผ่นเสียงให้เร็วกว่านี้ เพราะจะได้หาแผ่นที่ถูกใจได้ในราคาไม่แพง มารู้ตัว มาเจอสิ่งที่ชอบก็เกือบสาย...เฮ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

23/04/2012 21:51:35
4,282
^
^
^
ส่วนผมไม่ต้องพูดถึง ผมโดนไอ้คนข้างบนยุให้เล่นน่ะครับ ตอนนี้ผมมีเทิรน์ 2 ตัว รุ่นเหมือนกันทั้งสองตัว แต่ยกให้ไอ้คนข้างบนไปตัวนึงเป็นค่าซ่อมน่ะครับ เทิร์นของผมนั้น ซื้อ 2 เหมือนได้ 1 ล่ะครับ

จนป่านนี้ต้องบอกว่า ผมยังไม่ได้เล่นเต็มๆ ซักกะที เพราะแผ่นเสียงใหม่ๆ แจ่มๆ ผมได้จากคุณแมวมา 2 แผ่น เรียกว่าใหม่เอี่ยมเลย แต่พออยากได้แผ่นเสียงเพลงไทย ผมก็จะไปรอเฝ้าเอาตามเว็บล่ะครับ แต่แผ่นที่หมายปองไว้ ผมคาดว่าชาตินี้คงไม่มีโอกาสได้ซื้อ(เพราะซื้อไม่ทันซักที 555)

ผมก็เลยหันไปซื้อแผ่นเพลงสากลจากใน Ebay เอาครับ เลือกเอาสภาพเทพๆ แผ่นนึงมีตั้งแต่เกือบพันยันพันกว่า ก็คือว่ามีโอกาสได้ซื้อกับเค้าบ้างล่ะครับ

แผ่นเพลงไทยบอกตามตรงไม่กล้าสู้ราคาครับ เพราะแผ่นที่อยากได้ ราคามันสูงจนสอยไม่ไหวจริงๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Kai

23/04/2012 22:23:47
2
ไม่สู้จริงๆเหรอครับเฮียย์...555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

replay

23/04/2012 23:40:20
23
แผ่นดิอิมฯ ชุดห้องอัด ราคาที่ควรจะเป็นก็น่าจะอยู่ราวๆ 7-8 ร้อยนี่แหละครับ เกินราคานี้ซื้อไม่ไหว

คือว่าแผ่นเสียงนี่เราไม่ได้แค่ฟังเสียงจากมันเท่านั้น แต่ที่แฝงเอาไว้มันคือจิตวิญญาณและสุนทรียะ

การชอบหรือไมชอบของวินเทจ ส่วนหนึ่งต้องเป็นคนที่มีเคมีตรงกันด้วย ถ้าไม่ได้อินกับความเป็นอนาลอค ที่ดิจิตอลให้ไม่ได้ และนับวันเสียงของดิจิตอลจะยิ่งห่างไกลจากเสียงอนาลอคมากขึ้นไปทุกทีๆ

ถ้าจะต้องการฟังเสียงเพลงแต่อย่างเดียว สมัยนี้แทบไม่ต้องเก็บแผ่นกันแล้ว เก็บเป็น Flac Lossless เอาไว้ฟัง บางอย่างก็ไม่ต้องเสียตังซื้ออีกต่างหาก

ระยะ 2-3 ปีมานี้ ผมแทบไม่เคยจะได้หยิบแผ่น CD มาเปิดฟังเลย ฟังแต่แผ่นเสียง 90% ++ จน 2-3 เดือนก่อน อยากคิดหวลกลับมาฟัง CD อีกสักหน เลยมาตั้งกระทู้ถามหาเครื่องเล่น CD ที่มีเสียงใกล้เคียงอนาลอค โดยจะหาเครื่องรุ่นเก่าที่เสียงยังไม่ปรุงแต่งมากมาย แต่จนแล้วจนรอดก็ตัดใจซื้อไม่ได้

จนเมื่อเดือนที่แล้วตัดสินใจเอางบหมื่นนึงที่เคยจะเอาไว้ซื้อเครื่อง CD เอาไปซื้อ DAC ตั้งโต๊ะมาเครื่องนึง เป็นของมือสอง พอได้มาใช้งานมันก็ดีกว่า soundcard เดิมๆที่ใช้อยู่ก็จริง แต่มันมีบางสิ่งที่อนาลอคมีในสิ่งที่ DAC ไม่สามารถจะให้ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

คนรักแผ่นเสียง

24/04/2012 00:22:15
แต่มันมีบางสิ่งที่อนาลอคมีในสิ่งที่ DAC ไม่สามารถจะให้ได้
นั้นแหละครับ...แผ่นเสียงมันมี...ใครไม่ได้ลองอย่าลองนะครับ...เดี๋ยวจะติด...ส่วนเรื่องแผ่นเสียง แผ่นดิอิมฯ ชุดห้องอัด...นั้นที่ว่า 7-8 ร้อยเกินราคานี้ซื้อไม่ไหว..พอมีคนเอามาลงขาย 1000 คนแย่งกันนะซิครับ...งบประมาณ 7-8 ร้อย คงซื้อไม่ได้เช่นกันครับ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

replay

24/04/2012 00:30:44
23
เด๋วผมเอามาลงขายซะเลย มีอยู่สองแผ่นซะด้วย 555

ที่บอกแบบนั้นคือว่า เมื่อไม่นานนี้ผมเห็นเขาขาย 800 กันอยู่เลย ก็ว่าไปตามนั้น เพราะแผ่นนี้ผมมีอยู่แล้ว เลยไม่ได้ตามราคา หากเป็นแผ่นที่ต้องการ ก็จะไปดูราคาที่เขาเคยขายกันเป็น reference
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

CharliePolk

24/04/2012 00:58:02
0
คุณ replay ขายเมื่อไหร่ รบกวนขอยื่นบัตรคิวต้นๆ นะคะ
ได้แผ่นแรกมาถูกแสนถูก แต่ฟังไม่ไหว ข้าวตอก กระโดด ต่างๆนานา มามากไปหน่อยค่ะ

อยากได้ดิอิมฯ อีก (ในงบประมาณที่เอื้อมถึง) เพราะทุกเพลงจริงๆค่ะ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

replay

24/04/2012 01:13:43
23
ปลุกชีพ 1019 หา sub head shell เจอหรือยังคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

CharliePolk

24/04/2012 08:39:14
0
รอของส่งมาจากเยอรมันอยู่ค่ะ

ดีใจพี่ replay จำได้ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Kai

24/04/2012 09:32:21
2
สงสัยเคมีในร่างกายผมจะเยอะเกินความจำเป็นไปแล้วหล่ะครับพี่Benzย์....55555

เจอสารตั้งต้นแผ่นดำๆทีไร ได้เรื่องทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

24/04/2012 09:56:02
4,282
ขอซื้อดิอิมซักแผ่นด้วยคนนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Kai

24/04/2012 11:27:16
2
^
^
นั่นไง....5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

TBJTBT

24/04/2012 11:57:30
0
รูปในความคิดเห็นที่ 14 ของคุณ replay

แผ่นแอนเดรีย (ด้านขวา, font ตัว a, แอนเดรียใส่เสื้อเขียว)
อันนี้แผ่น CD หรือแผ่นเสียงอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

replay

24/04/2012 12:20:17
23
แผ่นเสียงครับ ซีดีก็หน้าปกแบบเดียวกันนี้

แผ่นเสียงแอนเดรียมีทั้งแผ่นตัดและแผ่นเต็มครับ ต้องดูดีๆ

หากต้องการซีดี ในเวป Thaigramophone พึ่งจะมีคนมาลงขายวันนี้เอง ราคาร้อยเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

lejatte145

24/04/2012 16:45:18
0
อยากได้แผ่นโมเดินดอกอะคับ หามาเป็นปีแล้วไม่ได้สักที แถมราคาขึ้นอย่างกับจรวด เห็นแล้วจะเป็นลม...มีใครในนี้ออยากปล่อยบ้างป่าวคร้าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

CharliePolk

24/04/2012 17:35:26
0
อ่อๆ เห็นคุณเจตต์อยู่ในเว็บ Inphono
แนะนำ ลองให้คุณ นัท หาให้น่ะค่ะ เห็นเคยหาได้
ตอนนั้น หาแผ่นตัดได้ ราคาไม่สูงมากด้วย :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เอกไม่กี้

24/04/2012 17:56:00
น่าเสียดายครับคุณน้อง CharliePolk
ผมเพิ่งขายดิอิมพอสซิเบิลทิ้งไป 3 แผ่น
แผ่นหน้าปกห้องอัด 1 แผ่น
แผ่นหน้าปกคุณเศรษฐานั่ง 1แผ่น
และแผ่นใส่ชุดขาวอีก 1 แผ่น
มีคนเหมา 3 ชุดไป 2400
ตอนแรกตั้งขายครึ่งราคาที่ซื้อมาขาย 3 ชุด 3พัน(ซื้อมาชุดละประมาณ2พัน) ไม่มีคนซื้อเลย
ลดเหลือ2400...
อย่าซื้อแผ่นที่ตั้งราคาแพงเกินไปถูกต้องแล้วครับ ซื้อราคาพอสมควร ยิ่งแผ่นเก่ามากๆ ร่องเสียงมันสึกไปแน่นอน เสียงดอปลงอย่าไม่ต้องคิดมาก
สำหรับผม ผมว่าแผ่นเสียงมีเสน่ห์ตรงที่ได้เห็นเข็มมันวิ่งบนแผ่นแล้วมีเสียง
ผมเคยเปิดแผ่นเสียงวงชาตรี เทียบกับ ซีดี (ต้องใช้แอมป์ และลำโพงเดียวกันนะครับ)บางชุด เสียงใกล้เคียงกันมาก ต่างกันตรงแผ่นเสียงมีเสียงข้าวโพดคั่ว 555
ผมเคยถามนักเล่นแผ่นเสียงเขาบอกว่า จะเล่นแผ่นเสียงต้องมีความรู้ด้วยว่า เป็นแผ่นเสียงของค่ายไหน ผลิตมาจากมาสเตอร์ที่ใช้ผลิตมาแล้วกี่แผ่น ไม่ใช่ว่าเป็นแผ่นเสียงแล้วเสียงต้องดีทุกแผ่น บางแผ่นก็เสียงไม่ดี ชุดเดียวกันผลิตกันคนละประเทศ น้ำเสียงก็ไม่เหมือนกัน
บางคนคิดว่าเป็นแผ่นเสียงแล้วเสียงต้องชัด ต้องดี ทุกแผ่น ใครเล่นแผ่นเสียงจะทราบจริงๆว่า บางแผ่นเสียงมีน้ำหนัก ลึก บางแผ่นเสียงแหลม ทุ้มหาย อะไรแบบนี้
...สรุปเล่นแผ่นเสียงรุ่นเก่าๆ ต้องรู้ว่ายังไงก็ไม่ดีเท่าแผ่นเสียงใหม่ๆ ก็อย่าไปหลงซื้อในราคาแพงเกิน เดี๋ยวจะช้ำใจแบบผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

lejatte145

26/04/2012 13:06:29
0
ผมเริ่มสงสัยครับ..พี่ๆๆ
อยากรู้ว่าตอนนี้แผ่นเสียง (เฉพาะแผ่นไทย) มีชุดไหนบ้างครับที่ราคาเกิน 10,000 ไปแล้วบ้าง
ใครมีข้อมูลช่วยหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

replay

26/04/2012 16:13:59
23
ที่เห็นมาก็จะมีแผ่นของคาราวาน ชุดคนกับควายนะครับ ชุดที่ปกเป็นรูปเท้าก็แพงเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

เอกไม่กี้

28/04/2012 08:05:04
0
เพื่อนผมซื้อชุดที่ปกเป็นรูปใบตองมา 1000 บาทเองครับ
สภาพใหม่มาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

replay

30/04/2012 22:07:01
23
http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=64&qid=27780

มีแผ่น modern dog หลุดมาแผ่นนึง ถ้าสู้ราคาให้ว่องเลยครับ ติดต่อน้าอ๊อด Harley ได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เอกไม่กี้

01/05/2012 20:58:34
0
สำหรับผม 2500 แพงเกินครับ modern dog
คุยกับพี่ พรชัย แกหัวเราะ คนซื้อต้องมีเงินและ....ด้วย
ผมหัวเราะตามและคิดในใจว่า แกว่ากระทบผมหรือเปล่า
ผมเลิก....แล้วนะพี่^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Guy_Audio

08/12/2013 02:48:16
พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ อืม..ได้ความรู้ดีมากครับพ้ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

SK.

11/09/2014 19:50:34
ผมก็สังเกตุบางคนทุ่มซื้อพอซักไม่กี่วันก็เอามาขายต่อแพงกว่าเดิม เช่นซื้อมา สองพัน ขายสองพันแปด เออ เดี๋ยวนี้ไม่รู้เพราะอะไรขายที่ สองพันแปด อ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

โนบุนากะ

30/11/2014 14:53:39
มีแต่คนโง่ๆเท่านั้นแหละที่ฟังแผ่นเสียง แพงชิหัยแมร่งปั่นราคากันเยอะกรูว่าเก็บเงินไว้เลี้ยงดูลูกเมียดีก่า เครื่องเคราก็โคดแพงยุ่งยากเสียงรบกวนก็เยอะ สู้ไปโหลด mp3 มาฟังฟรีๆดีกว่าบนเน็ทเยอะแยะ มีเดียไฟ โฟแชร์ก็เพียบแล้วไอ้พวกบอร์ดเพลงกะบิทอีกตะหาก บางชุดแมร่งทำมาจากแผ่นเสียงด้วยนะเออ จะเอาอะไรกันนักกันหนากับเสียงเอาแค่ฟังได้สบายรูหูก็พอแล้วพวก จะไล้ลงซีดีฟังในรถหรือฟังบนคอมก็ได้ไม่ยุ่งยากแล้วแผ่นเสียงนี่ฟังบนรถไม่ได้ด้วยนะมรึง หะฮ้า!! นี่กะจะฟังเอาโล่กันหรือไงวะ 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Audy

12/12/2014 14:40:41
มีแผ่นเสียงเพลงสากลเก่า ๆ ญาติซื้อมาจากอเมริกาน่าจะราว ๆ 40 ปีแล้ว เช่น The sound of music, เพลงประกอบภาพยนต์เรื่อง BENHER , อีกหลายๆ คน เพลงไทยก็มีชุด จุดเทียนเวียนวน เป็นต้น อยากจะขาย Audy..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ีคุโระ

12/05/2015 15:04:13
แพง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ฺvinyl man

13/10/2015 12:49:24
โง่เตี่ย มรึงสิ+++กร๊วก

มีแต่คนโง่ๆเท่านั้นแหละที่ฟังแผ่นเสียง แพงชิหัยแมร่งปั่นราคากันเยอะกรูว่าเก็บเงินไว้เลี้ยงดูลูกเมียดีก่า เครื่องเคราก็โคดแพงยุ่งยากเสียงรบกวนก็เยอะ สู้ไปโหลด mp3 มาฟังฟรีๆดีกว่าบนเน็ทเยอะแยะ มีเดียไฟ โฟแชร์ก็เพียบแล้วไอ้พวกบอร์ดเพลงกะบิทอีกตะหาก บางชุดแมร่งทำมาจากแผ่นเสียงด้วยนะเออ จะเอาอะไรกันนักกันหนากับเสียงเอาแค่ฟังได้สบายรูหูก็พอแล้วพวก จะไล้ลงซีดีฟังในรถหรือฟังบนคอมก็ได้ไม่ยุ่งยากแล้วแผ่นเสียงนี่ฟังบนรถไม่ได้ด้วยนะมรึง หะฮ้า!! นี่กะจะฟังเอาโล่กันหรือไงวะ 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Toodtu

20/10/2015 17:05:18
มีแผ่นเสียงเก่าขายค่ะ ราคาแผ่นละไม่เกิน 200 แล้วแต่จะให้ราคาค่ะ มีเป็นลังเลย ส่วนมากจะเป็นหมอลำ ลูกกรุงอย่างไวพจน์ และสตริง สนใจ add line มานะคะ toodtu_ksn
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Toodtu

20/10/2015 17:06:35
อ่อ มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยคะ สภาพเก่าแต่เล่นได้ แต่ต้องเปลี่ยนเข็ม สนใจติดต่อมานะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

บานาน่า

09/06/2018 21:20:23
มีแผ่นเสียงเพลงสากลแท้ๆของน้องเขยฝรั่งใครสนจัยทักมาครับID:visan17
หยิกหู 0
"มาดูวิธีปั่นราคาแผ่นเสียงแบบหัวสูงกัน เพื่อความรู้ครับ"